บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. นัสปากน้ำ

นัสปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

วัดมีงานบุญรบกวนแจ้งในบ้านนี้ด้วยครับ

ครับผม ผมรู้สึกศรัทธาหลวงปู่ และก็ชื่นชอบลูกศิษย์ของหลวงปู่ครับ เนื่องจากผมพยายามแสวงหาพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ที่ยังไม่ละสังขาร และผมเป็นคนที่ไม่ชอบบูชาพระที่มีนายทุนครับ ผมจึงได้มาเจอหลวงปู่เสงี่ยม เมื่อได้อ่านประวัติก็รู้สึกศรัทธา และพอได้รู้วิธีจัดสร้างวัตถุมงคลของทางวัดก็ยิ่งชื่นชอบถึงเจตนาที่บริสุทธิ์ ทำให้รู้สึกว่า ใช่เลยครับ ที่ผมต้องการ หากมีงานบุญของทางวัดอีก รบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะติดตามบ้านหลังนี้ตลอดไปครับ ขออนุโมทนาบุญครับ

2. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    แวะไปกราบท่านมาเมื่อันเสาร์ที่ผ่านมาแต่ท่านติดแขกเหมือนโดนของเห็นยืนพนมมือโวยวายใหญ่เลย ผมเลยแค่ไหว้ท่าน แล้วก็หันหลังกลับครับยกให้เขาไปก่อนอิๆๆเดี๋ยวไปใหม่

3. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับ

ผมขออนุโมทนาบุญกับ พี่ ๆ ทั้ง 2 ท่านด้วยนะครับผม

สาธุ สาธุ ครับผม

4. rtee15

rtee15 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ

มาแชร์ประสบการณ์ให้พี่ๆน้องๆครับ ผมได้ทราบประวัติหลวงปู่จากในพลังจิตและรู้สึกประทับใจในประวัติหลวงปู่มากครับ จึงตัดสินใจไปทำบุญกับหลวงปู่ เมื่อได้พบหลวงปู่และได้ทำบุญก็รู้สึกท่านมีเมตตาสูงมากจริงๆ ก่อนกลับหลวงปู่ให้น้ำมันมนต์กลับมาด้วย ซึ่งผมไม่เคยทราบว่าใช้ทำอะไร แต่ก็เอากลับมาไว้ที่หิ้งพระ เวลาผ่านไปร่วมเดือน คุณพ่อผมขี่รถมอเตอรไซล้ม กระดูกไหปาหร้าขวาหัก จึงพาไปหาหมอ ซึ่งหมอบอกว่าต้องดูแลดีๆไม่งั้นกระดูกจะไม่ต่อกัน ผ่านไปอีกเดือนกลับมาหาหมอเพื่อตรวจ หมอบอกว่าแย่มากต้องผ่าตัดต่อกระดูกแล้ว แต่ต้องรอให้อีกสักระยะแล้วนัดมาผ่า ซึ่งการผ่าเสี่ยงมากเนื่องจากพ่ออายุมากแล้ว ผมจึงลองหาข้อมูลการรักษาในInternet ไปเจอว่าหลวงปู่ชำนาญวิชาต่อกระดูกโดยใช้น้ำมันมนต์ ที่ผมเคยได้รับมา จึงตัดสินใจพาพคุณพ่อไปพบหลวงปู่ ผ่านทางช่วยเหลือของพี่สมเกรียติที่ดูแลวัด พี่เค้าแนะนำให้มาให้หลวงปู่เป่า3ครั้ง ผมจึงตัดสินใจมาทุกอาทิตย์ และในที่สุดไปพบหมอวันพฤหัสที่ผ่านมา ผลx-ray คือกระดูกต่อกันสวยงามจากที่เคยหักเป็นรูปปากฉลาม คุณหมองงเลยทีเดียว ผมตั้งใจจะไปกราบขอบคุณและทำบุญกับหลวงปู่ที่เมตตาช่วยเหลือครับ ขอบคุณพี่สมเกรียติด้วยครับที่เป็นธุระให้เสมอ

5. oomdi

oomdi เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประสบการณ์ที่ดีมากเลยครับ=)
    ดีใจด้วยนะครับที่คุณพ่อหายดี

6. rtee15

ขอบคุณครับ

จริงๆผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับพระเครื่องหลวงปู่ก่อนจะพาคุณพ่อไปหาครับ เลยมั่นใจว่าหลวงปู่ช่วยได้แน่ๆครับ

7. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับ

อนุโมทนาบุญในความกตัญญูของ คุณrtee15
    ที่มีต่อ คุณพ่อ ด้วยนะครับผม สาธุ สาธุ ครับ
    ยินดีด้วยนะครับที่ คุณพ่อ หายเป็นปกติแล้ว

เวลาผมไปกราบ หลวงปู่เสงี่ยม มักจะมีคนมาให้ท่าน
    รักษากระดูกหัก กระดูกแตก อยู่บ่อย ๆ เลยครับผม

8. Pong55

คุณrtee15 เล่าประสบการณ์นี้ให้ฟังหน่อยสิครับผม
    อยากอ่านมากเลยครับผม

9. rtee15

ครั้งแรกที่มากราบหลวงปู่ ผมได้บูชาวัตถุมงคลหลายรุ่น อาทิ พระกริ่งสายรก เหรียญรูปหล่อ เหรียญเจริญพร เหรียญสมปราถนา ผมได้นำมาให้หลวงปู่มนต์เพิ่มด้วย เลยเรียนถามหลวงปู่ว่าชอบแขวนเดี่ยว ขอหลวงปู่แนะนำครับ หลวงปู่หยิบขึ้นมาดูทีละองค์ แล้วเลือกพระกริ่งสายรกให้ผมและบอกว่าท่านเมตตามากจริงๆ หลังจากกลับมาจากวัด ผมได้นำไปเลี่ยมและนำไปนั่งสมาธิด้วย ขณะที่นั่งสมาธิถึงระดับอุปจารขึ้นไป จึงอธิฐานขอชมบารมีและพุทธคุณของพระกริ่งสายรก จิตแค่คิดจบเท่านั้น ร่างกายเย็นซาบซ่าขึ้นไปถึงศรีษะและแข็งจนขยับไม่ได้ นานพอสมควรจนปัจจัตตังแล้ว จึงถอนออกมาจากสมาธิครับ

โปรดใช้วิจารญานครับ ขอบคุณครับ

10. Pong55

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม คุณrtee15 (^ ^)
    ที่นำประสบการณ์ดีดีแบบนี้มาเผยแพร่นะครับผม สาธุ ครับ

พุทธคุณที่องค์พระท่านแสดงให้ได้สัมผัส ถึงความเย็น
    ที่หนาวเย็นจับจิตจับใจแบบนี้ เมตตามหานิยมสูงมาก ๆ เป็น
    อย่างยิ่งเลยนะครับผม หลวงปู่เสงี่ยม ท่านศักดิ์สิทธิ์มาก ๆ
    จริง ๆ ครับผม

11. พระ ต้อม

พระ ต้อม เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงหลวงปู่วันเกิดปีนี้คงมีโอกาสได้ไป -

ไฟล์ที่แนบมา:

12. rtee15

ท่านใดพอทราบ ตะกรุดตรีนิสิงเห ต้องใช้คาถากำกับหรือไม่ครับ แล้วมีประสบการณ์กันยังครับ

13. oomdi

oomdi เป็นที่รู้จักกันดี

ตรีนิสิงเหมีประสบการณ์ที่พี่ท่านนึงโพสต์ไว้ครับ แต่เป็นประสยการณ์ดีานจับพลังนะครับ ลองหาอีานดูอ่ะครับ

14. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    มาประชาสัมพันธ์ ให้ทราบครับ
    ตอนนี้ทางวัดเปิดให้จองเป็นเจ้าภาพกฐินแล้วนะครับ จำนวน 300 กอง
    ผู้จอง 1 กอง จะได้รับวัตถุมงคล คือ รูปหล่อบูชาขนาด 5 นิ้ว พระผง จำนวน 30 องค์
    ลองชื่อได้กับทางวัดเลยครับ

15. ฤษีเดินดง

ฤษีเดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    สาธุๆๆ

16. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    บังเอิญได้พระพิมพ์ขุนแผนของท่านมาองค์นึงครับ แต่เนื้อหาดูต่างจากภาพที่มีอยู่ในบ้านนี้ เลยอยากขอทราบข้อมูลเพิมเติมว่าพิมพ์ขุนแผนมีกี่รุ่น และมีของเก๊ไหมครับ

17. วรรณนภา

วรรณนภา เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

18. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขุนแผนมีอยู่รุ่นเดียวนะครับ ส่วนของเก๊ ยังไม่เคยเห็นนะครับ ไม่น่าจะมี
    ผมว่าพี่ลองถ่ายรูปมาให้พี่ๆช่วยกันดูดีกว่าครับผม

19. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณครับ ที่จริงเมื่อวานก็ถ่ายรูปไว้แล้วครับแต่ส่งไม่ได้ ไว้จะลองส่งดูอีกทีครับ

20. boommer

boommer Active Member

ขออนุญาติเจ้าของบ้านครับ พอดีทำโทรศัพท์หายเบอร์เพื่อนเก่าๆหายหมดเลยครับ หากคิดถึงเบอร์ใหม่ 098 9142924 ขอบคุณครับ Boommer