ปิดรับบริจาค ประมวลภาพการถวายสมเด็จองค์ปฐมทองคำ ณ วัดต่างๆ ร่วมโมทนากันครับ ^_^

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 18 กรกฎาคม 2014.

1. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    โอนเงินร่วมบุญ 100 บาทวันที่ 9 สค ครับ

2. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ เพื่อบรรจุในปลียอดพระสันติเจดีย์ วัดสันติธรรม จ.เชียงใหม่ จำนวน 100 บาท เวลา 10:02 น. และขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่านด้วยค่ะ

denceedenceedencee​

3. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

denceedenceedencee[/CENTER][/quote]

อนุโมทนาครับ

4. jaetechno

มาอัพเดตช่วงวันหยุดยาวครับ 8-12 สิงคม 2557

หลวงปู่อุดม ญาณรโต วัดป่าสถิตย์ธรรมวนาราม จ.บึงกาฬ เมตตาอธิษฐานจิตทองคำ ที่จะนำไปหล่อ พร้อมชมตัวอย่างพระฯ

หลวงปู่ไม อินทสิริ วัดป่าเขาภูหลวง จ.นครราชสีมา เมตตาอธิษฐานจิตทองคำ ที่จะนำไปหล่อ พร้อมชมตัวอย่างพระฯ

รวมภาพครูบาอาจารย์ที่เมตตาอธิษฐานจิตทองคำที่จะนำไปหล่อฯแล้ว

5. jaetechno

วันที่ 12 สิงหาคม 2557 เวลา 14.25 ได้รับความเมตตาจาก พระภาวนากิจวิมล (พระอนันต์ พุทธญาโญ) เจ้าอาวาส วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ให้โอกาสทางคณะกราบเรียนเกี่ยวกับโครงการ สร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ บรรจุในปลียอดพระธาตุเจดีย์ วัดสันติธรรม เชียงใหม่​

บทสนทนากับคณะผู้สร้าง​

หลวงพ่ออนันต์ : มาทำไรล่ะ
    ผม : พอดีมากราบสมเด็จองค์ปฐมขอรับ จะทำพระสมเด็จองค์ปฐมทองคำบรรจุที่ พระสันติเจดีย์ วัดสันติธรรม จ.เชียงใหม่ครับ

ผมเลยให้ ท่านดูองค์ตัวอย่างและทอง

หลวงพ่ออนันต์ดูตัวอย่างเลยพูดทรงเครื่องจักรพรรดิด้วย ดีแล้วๆ

หลวงพ่ออนันต์ : ไหนทอง ผมยื่นให้ท่านดูหลวงพ่ออนันต์แกะดู เลยกราบเรียนว่า มีคนถวายแหวน สร้อยมาด้วยขอรับ
    หลวงพ่ออนันต์ : ต้องไปหลอม ขัดใหม่ นี่เคยแล้ว หล่อพระทองคำออกมาดำปี๋เลย ต้องขัด ทองพวกสร้อยแหวนนี่มันไม่ปรั่ง ใช้ทองกี่บาท
    ผม : ประมาณ ๖ บาทขอรับ
    หลวงพ่อ : ดีแล้วๆ โมทนาด้วยนะ

ตัวอย่างพระฯ ที่จะทำการหล่อด้วยทองคำในครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2014
  6. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สาธุๆ

7. jaetechno

โค้งสุดท้ายแล้ว!! นะครับขาดอีกประมาณ ๑๕,๐๐๐บาท (หนึ่งหมื่นห้าพันบาท) ก็จะได้หล่อองค์พระสมเด็จองค์ปฐมกันแล้วนะครับ ขอเชิญลูกหลานหลวงพ่อฤาษีลิงดำทุกคนครับ มาช่วยกันครับ

ธนาคารกสิกรไทย สาขาสยามสแควร์
    ชื่อบัญชีนายพรพิชญ์ กอวัฒนสกุล
    เลขที่บัญชี 026-2-42498-9

สอบถามรายละเอียด ติดต่อคุณบี 090-982-6915​

8. patiphat2499

patiphat2499 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2013
    โอนเวลา 06:50 วันที่15/08/57

9. jaetechno

10. เมี่ยวซ่าน

เมี่ยวซ่าน เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012
    ร่วมทำบุญ 100 บาทคะ โอนเมื่อสักครู่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ขออนุโทนาบุญทั้งปวงกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

11. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมและครอบครัว ขอร่วมบุญด้วย จำนวน 1500 บาท โดยได้โอนเงินร่วมบุญแล้ว
    เมื่อสักครู่นี้

12. djunsri

djunsri เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    ผมและครอบครัวขอร่วมบุญหล่อสมเด็จองค์ปฐมทองคำจำนวน1000บาท
    โดยโอนร่วมบุญเมื่19สค 57 เวลา9.28น
    ขอบคุณครับ และขอโมทนากับผู้ร่วมบุญนี้ทุกๆท่านครับ

13. jaetechno

อนุโมทนากับทั้งสองท่านนะครับ

คุณแม่ญาณี สหภิญโญชนม์ ร่วมบุญมอบทองคำมาร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ

ซึ่งทองคำชุดนี้ได้รับความเมตตาจากหลวงน้าลำใย สัญญโม และ หลวงพี่อ้วน อธิษฐานจิตที่ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา (อาทิตย์ที่ ๑๗ ส.ค. ๒๕๕๗)

ปล.จะแกะพลอยออกก่อนนำไปหล่อ และจะนำพลอยทั้งหมดบรรจุในปลียอดด้วยครับ

โมทนา สาธุ ครับ

14. -=nat=-

-=nat=- เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ
    ร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำ เพื่อบรรจุในปลียอดพระสันติเจดีย์ วัดสันติธรรม จ.เชียงใหม่ จำนวน 100 บาท

ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ

15. jaetechno

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน (ครูบาอาจารย์ท่านนึงได้กล่าวไว้)

สมเด็จองค์ปฐมทองคำ ที่สร้างในการบรรจุเจดีย์ครั้งนี้ จะมีเทวดา พรหม มาสักการะมาก ตลอดจนอุบาสก อุบาสิกา มากราบกันก็มาก ยิ่งมีคนมากราบมากเท่าไหร่ เจ้าภาพ และผู้ร่วมสร้าง และถวายปัจจัย ตลอดจนทองคำต่างๆ ก็จะได้บุญเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และเป็นผู้ที่เข้าถึงพระนิพพานได้อย่างรวดเร็ว เป็นที่รักของเหล่าเทวดาและพรหมทั้งหลาย หากพลาดในมรรคผลในชาตินี้ ชาติต่อไปอานิสงค์นี้จะทำให้เป็นพระเจ้ามหาจักรพรรดิ แย่ที่สุดก็เป็นแค่มหาเศรษฐี ตราบจนกว่าบุคคลนั้นจะเข้าพระนิพพาน ใครไม่ทำก็อย่าไปบังคับเขา เพราะเขาไม่ได้สร้างบารมีร่วมกันกับเรามา ถึง ไม่สนใจ ไม่เห็น ไม่รู้ ไม่ร่วม ไม่กล่าวสาธุการ เพราะผู้ที่สร้างสมเด็จองค์ปฐมได้ต้องเป็นผู้ที่สร้างบารมีมาดีแล้วนั้นเอง

โอกาสสุดท้ายแล้วนะครับ ขาดงบอีกประมาณ 5,000 บาท ก็จะทำการติดต่อโรงหล่อ จัดทีมบวงสรวง(ตามแบบฉบับวัดท่าซุง) นิมนต์พระ ฯลฯ ขอเชิญทุกท่านสร้างสมเด็จองค์ปฐมทองคำแท้ เพื่อบรรจุยอดเจดีย์กันครับ เพื่อถวายเป็นกุศลแด่ พระราชพรหมยานฯ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) และพระญาณสิทธาจารย์ (หลวงปู่สิม พุทธาจาโร) และครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมาครับ สาธุ

ธนาคารกสิกรไทย สาขาสยามสแควร์
    ชื่อบัญชีนายพรพิชญ์ กอวัฒนสกุล
    เลขที่บัญชี 026-2-42498-9

สอบถามรายละเอียด ติดต่อคุณบี 090-982-6915​

16. บารเมษฐ์

บารเมษฐ์ สมาชิก

20 สิงหาคม 2014
    เป็นบุญที่ได้ทราบโอกาสอันหาได้ยากยิ่งนี้ครับ ผม พ.จ.อ.อัศวิน-ศิริภา-ดญ.ทิพย์พินันทน์ พิมใจ และครอบครัว ได้โอนเงินร่วมทำบุญหล่อองค์ปฐมทองคำกับเจ้าภาพทุกท่าน ๑๐๐ บาท ครับ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

17. pernod

pernod เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ (20/8/57)ได้โอนเงิน จำนวน 1,000 บาท เข้าธนาคารกสิกรไทย เพื่อร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมปางมหาจักรพรรดิประทานพรเนื้อทองคำขนาด ๒ เซนติเมตร สูง ๔.๕ เซนติเมตร เพื่อบรรจุในปลียอดพระสันติเจดีย์ วัดสันติธรรม เชียงใหม่ เรียบร้อยแล้วครับ

18. jaetechno

อนุโมทนาครับ 5,000-1,100 เหลือ 3,900 คร้าบ

19. jaetechno

จัดบวงสรวงชุดเล็ก(เปิดเทปบวงสรวงหลวงพ่อ) ถวายสมเด็จองค์ปฐมฯ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี ขอพรให้ทำการหล่อพระฯ ครั้งนี้ ผ่านไปด้วยดี ก่อนทำการบวงสรวงใหญ่วันหล่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2014
  20. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมพร้อมครอบครัวญาติมิตร และเพื่อนมิตรสนิท ร่วมทำบุญสมทบทุนในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมมหาจักรพรรดิ์ ปางประทานพร เนื้อทองคำ ขนาด 2 ซ.ม. สูง 4.5 ซ.ม. เพื่อบรรจุในปลียอดพระสันติเจดีย์ ณ วัดสันติธรรม ฯ

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าบัญชี คุณ พรพิชญ์ กอวัฒนสกุล เลขที่บัญชี 026-2-42498-9 ธนาคารกสิกรไทย วันที่ 21/08/14 เวลา 15.37 น. ยอดเงิน 75 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุๆ ^_^