ประวัติ และการดูเสือหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 11 กรกฎาคม 2008.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ...
    ท่านใดมีเสือหลวงพ่อนก วัดสังกะสี นำมาให้ชมกันบ้างนะครับ นำมาศึกษากัน

2. นิลศิลป์

เสือเป็นส่วนของปลายเขี้ยวอีกตัวของผมอีกตัวครับ เคยเก็บไว้ในตลับสีผึ้ง ใต้ฐานจารยันค์กอหญ้าแต่จัดแสงไม่ดี เลยมองไม่เห็น สังเกตุรอยลานของเขี้ยวนะครับ จะมีบางส่วนที่ลานคล้ายตาสับปะรด เช่นบริเวณขาคู่หน้า แสดงถึงความเก่า รูปเคยลงไว้แต่หายไปครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2009
  3. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    .
    .

ข้อมูลสุดยอดมากมายครับ

รบกวนพี่นิลศิลป์ พอมีประวัติ หลวงตาสาย วัดบางเหี้ย บ้างมั้ยครับ

เสือหลวงพ่อปาน คงได้แต่มอง เสือหลวงพ่อนกตัวจริง ราคาก้อไปไกลหันมาเล่นเสือหลวงตาสายดีฝ่า อิอิ พอดีได้มาองค์หนึ่งน่ะครับ

แต่หาประวัติหลวงตาท่านไม่ได้เลย

.
    .

4. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลของคุณนิลศิลป์เป็นข้อมูลที่เยี่ยมยอดมาก
    ผมขอนำเสนอ...ข้อมูลอีกด้าน
    ระวังให้หนัก...เรื่องเขี้ยวเสือหลวงพ่อปาน
    ของแท้...หายากมาก...ราคาแพงมาก
    ของฟลุ๊ก..แทบจะไม่มีหลุดเข้ามาในสนาม
    ที่สำคัญเก๊มาไม่ต่ำกว่าสี่สิบห้าสิบปีแล้ว
    โดยเฉพาะฝีมือบางปิ้งโคตรเหมือน...
    คิดดูแล้วกันครับ...
    ถ้าเอาเขี้ยวเสือเก่ามาแกะโดยฝีมือปลอมได้เฉียบขาด
    และทำปลอมมานานไม่ต่ำกว่าสี่สิบห้าสิบปี..
    การดูเขี๊ยวเก่าอย่างเดียวไม่พอ...
    ต้องดูรู้ประมาณอายุความเก่าของเขี้ยวเสือต้องเกินร้อยปี
    แม่นในฝีมือการแกะช่างโบราณ
    จำรอยจารลายมือหลวงพ่อปานได้
    ที่สำคัญ...ธรรมชาติความเก่า
    เล่นยากมาก..ต้องบอกว่า...ยากที่สุดดีกว่าครับ
    ในฐานะเด็กสมุทรปราการ
    จึงขอเสนอข้อมูลที่ไม่เหมือนใคร
    เพื่อเป็นวัคซีนป้องกัน

5. นิลศิลป์

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชมของคุณแอนตี้ และคุณVISUTTO (คุณโต) และขอบคุณในข้อคิดที่น่านำไปใช้เป็นภูมิป้องกันตัว ข้อมูลของท่านทั้ง 2 ที่เคยลงไว้ในหลายกระทู้ก็สุดยอดมากครับ ผมตามอ่านบ้าง แต่บางครั้งก็เวลาไม่มากไม่ค่อยได้เข้าไปดูตามกระทู้ต่างๆ ประกอบกับที่บ้านไม่มีอินเตอร์เน็ท ครับ เชยไหมครับ...อิอิ

การนำเสนอข้อมูล ผมเองไม่เก่งอะไรเลย ยังโง่อยู่มากครับ ค่อยๆศึกษาไป แต่ผมอยากนำเสนอข้อมูลแบบให้ท่านใดที่อ่านแล้ว พอจะนำภูมิความรู้ ไปดูเสือในขั้นต้นได้บ้างครับ ข้อสำคัญท่านนั้นอย่าโลภครับ

ผมเองเก็บเหรียญหลักในวงการไว้หลายเหรียญ ผมเองถนัดเหรียญ กับหล่อโบราณ กล้องที่มีถ่ายมาโครได้ไม่ดี ต้องซื้อใหม่ ว่าจะซื้อเร็วๆนี้ละครับ จะได้นำเสนอการดูพระที่ถูกทางกัน

ยังไงทั้ง 2 ท่าน ถ้ามีข้อมูลเพิ่มอีกเชิญครับ

ส่วนประวัติหลวงตาสาย ต้องลองหาดูครับ ถ้ามีจะลงให้ แต่ศิลปะหลวงตาสายจะไม่เหมือนหลวงพ่อปาน และสร้างเสือไว้หลายเนื้อเหมือนกัน

ขออีกนิด เสือหลวงพ่อปาน จะแบ่งศิลปะการแกะหลักๆ ได้ 3 ที่

1. ศิลปะหลัก คงแกะโดยช่างกลุ่มเดียวกันมีหลายท่าน แกะกันบริเวณใกล้วัด ผมสังเกตุเสือหลายตัวของกลุ่มนี้แล้ว ศิลปะจะไม่ค่อยหนีกันเท่าไหร่ ซึ่งก็คือ เสือที่ผมถ่าย และนำมาจากเว็ปอื่นมาลงไว้ด้านบนนี้ละครับ ถ้าจำศิลปะได้จะพอแยกแยะได้

2. ศิลปะโดยช่างฝีมือชาวบ้าน มีมากมายหลายแบบ เพราะหลวงพ่อท่านธุดงค์ไปทั่ว บางครั้งชาวบ้านจะแกะมาเอง แล้วดักรอให้ท่านเมตตาปลุกเสกให้ อันนี้ต้องดูความเก่า และรอยจารเป็นสำคัญ

3. ศิลปะช่างวัดกลาง น่าจะเป็นวัดกลาง จ.สมุทรปราการ หรือเปล่าคุณโตช่วยบอกด้วย เห็นเขาเรียก วัดกลาง วัดกลาง ข้อมูลเสือแกะวัดกลางผมมีไม่มาก แต่เท่าที่สังเกตุจะเป็นเขี้ยวซีก และแกะเสือแบบแปลกๆไม่เหมือนกัน

สำหรับท่านที่ไม่ทราบ คำว่า เขี้ยวซีก ซึ่งก็คือ เขี้ยวเสือ นำมาผ่าครึ่งในแนวบนลงล่าง แล้วนำมาแกะ เขาเรียกเขี้ยวซีก ส่วนถ้านำมาทั้งเขี้ยว แล้วตัดในแนวซ้ายไปขวา จะมีรู เขาเรียกเต็มเขี้ยว

เขี้ยวซีก จะดูยังไงว่าเป็นเขี้ยวเสือ หรือเขี้ยวอื่น ให้ดูรอยลานด้านฐาน จะมีรอยลานเข้าหากลางเขี้ยวครับสังเกตุให้ดี และอีกอย่างเขี้ยวเสือจะมีสีไม่เสมอกันทั้งเขี้ยวนะครับ ถ้าสีเสมอกันทั้งเขี้ยวระวังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2009
  6. visutto

ข้อมูลเพิ่มเติม
    ในฐานะที่เคยเป็นเด็กวัดกลาง และเคยบวชเณรและพระที่วัดกลาง
    ศิลปะช่างวัดกลาง วัดกลางวรวิหาร จ.สมุทรปราการ
    หลวงพ่อปาน ท่านเคยมาเข้าปริวาสกรรม ที่วัดกลางวรวิหาร
    ก็จะมีกลุ่มศรัทธาจากใกล้ไกลมาพบท่าน
    บ้างก็มาทำบุญ..ส่วนใหญ่มาขอเขี้ยวเสือจากท่าน
    1.มีทั้งเขี้ยวเสือที่หลวงปู่ฯเตรียมมาแจก...
    2.และก็มีทั้งที่เอาไปให้ช่างที่อื่นแกะแล้วเอาไปให้หลวงปู่เสก
    3.และฝีมือช่างแถบบางปิ้งวัดใน
    ศิลป์วัดกลาง.. คุยไม่จบครับ เอาเป็นว่า..ถ้าศิลป์แปลกยัดเข้าวัดกลาง

7. นิลศิลป์

ขอบคุณมากครับคุณโต เรียกถูกไหมครับ เรียกผมอ๊อด ก็ได้ครับ มีข้อมูลอะไร ทั้งทางตื้น ทางลึกเชิญเลยครับ ข้อมูลมีประโยชน์มากๆครับ

8. นิลศิลป์

รูป และข้อมูลนี้ผมนำมาจากเว็ป Padetsaelim.com ขอขอบพระคุณเจ้าของเว็ป และเจ้าของภาพ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ นำมาศึกษา เพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม

"เขี้ยวเสือ หลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย" ชิ้นนี้ก็หนึ่งในตำนานเช่นกันครับ ความฉ่ำของเนื้อเขี้ยว และยันต์กอหญ้า ถือว่าเป็นองค์ครูได้เลยครับ

9. นิลศิลป์

อีกเสือครับ สังเกตุศิลปะจะใกล้เคียงกัน ถือว่าเป็นพิมพ์มาตรฐานของเสือหลวงพ่อปาน ให้สังเกตุพิมพ์ ขาหน้าเสือ และรอยจารนะครับ มีอุที่ขาหน้าด้วย องค์นี้หางแกะพันขึ้นหลังเช่นกัน สังเกตุสีของเนื้อเขี้ยวที่ใต้ฐานสีจะไม่เสมอกัน ผมนำมาจาก เว็ป spiritbuddha.com ขอขอบพระคุณเจ้าของเว็ป และเจ้าของพระมาณ โอกาสนี้ด้วยครับ (องค์นี้ในเว็ปบอกมีคนบูชาไปแล้ว)

10. visutto

รูปเสือ 3 ตัว ที่เอามาลง
    เป็นนายแบบ ค่าตัวระดับดารา
    แท้..........อย่างเดียว

11. visutto

รูปเสือ 3 ตัว ที่เอามาลง
    เป็นนายแบบ ค่าตัวระดับดารา
    แท้..........อย่างเดียว

12. นิลศิลป์

ครับคุณโต ค่าบูชาสูงจนจรดไม่ค่อยลงเลยทีเดียว เครื่องรางยอดนิยม คุณโตเห็นช่วงนี้วัดสว่างอารมณ์ สมุทรปราการ ออกเสืองา ตัวใหญ่ เล็ก แพงเหมือนกัน ตัวใหญ่ น่าจะ สองพันกว่า แต่เห็ฯช่างแกะคนเดียว เห็นเป็นไงครับ รุ่นใหม่นี่

และที่วัดอ่างศิลา จ.ชลบุรี วัดที่หลวงพ่อปาน คลองด่าน ท่านไปเรียนวิชาทำเสือ มาจากปรมาจารย์วิชาสร้างเสือ ท่านคือหลวงปู่แตง วัดอ่างศิลา กำลังออกเสือโลหะ เห็นว่าทำครั้งแรก ตัวละ 399 บาท จำนวนจำกัด สนใจสั่งจองได้ที่วัดครับ

ปัจจุบันที่วัดอ่างศิลา ยังทำเสืออยู่ ทุกๆวัน เป็นเสือเรซิ่นฐานแปะหนังเสือจริง ปลุกเสกโดยหลวงพ่อพูลทรัพย์ วัดอ่างศิลา ทำบุญ 200 บาท สังเกตุดูแรงใช่เล่นนะครับ รุ่นใหม่นี่ สังเกตุเสือเรซิ่นเหล่านี้จะหมดเร็ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2009
  13. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

เสือหลวงพ่อสาย วัดบางเหี้ย

ของคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับพี่นิลศิลป์

ได้มาแล้วเสือหลวงพ่อสาย แกะจากกระดูกเสือ สภาพใช้มาจัด ศิลป์มาตราฐาน รอยจารยังพอมีให้เห็นบ้าง

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับเสือสายคลองด่าน แต่ราคาเบากว่าหลวงพ่อนกมากจริงๆ พุทธคุณใช้แทนกันได้เลยครับ

14. แอนตี้ ญ สวมเขา

ส่วน 2 องค์นี้มาจากเจ้าของเดิมที่ผมซื้อองค์ด้านบนมา

เสียดายพี่เค้าปล่อยออกไปแล้ว สภาพสวยดูง่ายสุดๆ รอยจารมันส์มาก

ลงไว้เผื่อเพื่อนๆไปเจอจะได้ไม่ปล่อยให้หลุดมือไป จำศิลป์รอยจาร ดูอายุความเก่าได้นิดหน่อย เล่นแล้วจบครับสำหรับเสือล.พ.สาย

15. visutto

ที่มาของการเลือกเขี้ยวเสือหลวงพ่อนก

ผมเองถ้าจะใช้เขี้ยวเสือคงเลือกหลวงพ่อนกนะครับ
    เพราะท่านเป็นเกจิฯยุคเก่า
    พลังจิตเข็มแข็งไม่แพ้ใคร....
    ว่ากันว่า...สมัยยุคเก่าฯการสร้างปลัดขิกกับเขี้ยวเสือ
    หลวงพ่อนกนั้นท่านชำนาญการสร้างปลัดขิก
    หลวงพ่อเหลือนั้นท่านชำนาญการสร้างเขี้ยวเสือ
    ทั้งสองท่านมาแลกเปลี่ยนวิชาที่ชำนาญของตนให้แก่กันและกัน
    แปลกตรงที่ว่า...หลวงพ่อนกท่านมาโด่งดังเขี้ยวเสือ
    หลวงพ่อเหลือท่านมาโด่งดังปลักขิกแทน

สมัยโบราณ...ที่มีการนิยมสักยันต์
    จะมีคำกล่าวขานกันภาคตะวันออก..
    แมวพ่อเหลือ เสือพ่อปาน
    ที่ว่า...แมวแทนที่จะเป็นเสือพ่อเหลือ
    เพราะตำรวจมาขอร้องไม่ให้ท่านสักยันต์เสือ
    หลวงพ่อเหลือทนคำขอร้องของศิษย์ไม่ได้
    จึงได้เปลี่ยนเป็นแมวแทน
    นี่คือ...ที่มาของการเลือกเขี้ยวเสือหลวงพ่อนก

16. แอนตี้ ญ สวมเขา

ข้อมูลดีมากครับพี่เชียร

เขี้ยวเสือหลวงพ่อนก ส่วนใหญ่ในวงการเป็นเขี้ยวหมีแทบทั้งนั้นแต่ตีขายเป็นเขี้ยวเสือหมด เทียบราคาขนาดเขี้ยวยังไม่แกะ เขี้ยวเสือราคาแพงกว่าเขี้ยวหมี 10 เท่า

มาสร้างภูมิคุ้มกันดูเขี้ยวเสือกันดีกว่าครับ จะได้ซื้อหาไม่ผิดราคา

1. ดูทรวงทรงของเขี้ยว....เขี้ยวเสือเพียวกว่าหมี โดยรวมจะใหญ่และยาวกว่า...........เขียวหมี ตรงกลางเขี้ยวจะป่องกลาง เหมือนคนลงพุง ของเสือไม่เป็น

2. จุดตาย...... ดูลายเขี้ยวของเสือ ลายจะเป็นเส้นตรง ๆ ลงมายังปลายเขี้ยว ( มีไม่กี่ลาย) ของหมี ลายจะเป็นวง ๆ รอบปลายเขี้ยวขึ้นไป มีเป็นสิบ ๆ ลาย

3. จุดตาย.....ลายของเขี้ยวเสือจะเป็นเส้นสีดำ ๆ บางทีไม่มีสี.......ส่วนของหมีลายที่เป็นวง ๆ นั้นจะเป็นสีชมพูอบม่วง ทุกเขี้ยว แลเห็นชัดเจน

ที่ลงขายกันปลายเขี้ยวจะมีลักษณะวงๆ วนหลายรอบ แต่ลงขายเป็นเขี้ยวเสือ น่าคิดนะครับ ก่อนเช่าซื้อควรพิจารณาให้ถี่ถ้วน

เขี้ยวหมีครับ

เขี้ยวเสือ

เอื้อเฟื้อภาพโดย พี่สัญ เมืองเสือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2009
  17. visutto

18. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงยุคมั้ยครับเขี้ยวเสือพ่อปาน

เห็นกระทู้นี้เยี่ยมมากเลยครับกูรูเขี้ยวอยู่กันเพียบ เสือตัวนี้พี่ๆดูให้หน่อยครับว่าเก่าถึงยุคมั้ยครับ เข้าสูตรบ้างมั้ยครับแอบลุ้นครับเรียกว่าถ้าผิดเป็นครูครับอยากเข้าใจเรื่องเขี้ยวให้มากกว่านี้น่ะครับ ที่เค้าบอกว่าเขี้ยวขึ้นขนมันคือยังไงครับสอนผมทีครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

19. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ยังครับพี่

20. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณข้อมูลของทุกท่านครับ เยี่ยมจริงๆ (y)

สวัสดีครับ เสือมีขน นิยมเรียกกันแบบเอามันส์ครับ ขนนั้นก็คือรอยลาน หรือเส้นเสี้ยน ที่เกิดขึ้นบนตัวเขี้ยว ลักษณะเส้นจะเป็นแนวตรงบนล่าง มองๆไปจะคล้ายว่าเขี้ยวนั้นมีรวดลายเหมือนแต่งแต้มขนเสือลงไป
    และที่เคยอ่านพบมา กับมีคนเคยบอกเล่า เขี้ยวเสือจะไม่มีรอยลานแนวนอน
    เขี้ยวเสือมีเคลือบฟันชั้นนอกเหมือนกันนะครับ เราจะเห็นเขี้ยวเสือบางองค์มีผิว2ชั้น เกิดจากเคลือบฟันนอกหลุดล่อนออกไป มองดูมันส์ไปอีกแบบทีเดียว