ประวัติ และการดูเสือหลวงพ่อปาน วัดบางเหี้ย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 11 กรกฎาคม 2008.

1. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

เขี้ยวเสือ 2 ตัว ของคุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->cc192<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2112473", true); </SCRIPT>
    ยังไม่แท้ครับ....
    ลักษณะผิวมันเงา...ลายมือไม่ถูกต้องครับ
    ของแท้..ผิวจะฉ่ำแต่แห้ง..ผิวไม่มันเงา ตามซอกมุมจะมีความเก่าแห้งเป็นธรรมชาติ

เปรียบเทียบกับฟันคน...พอถอนออกมาจะแห้งและมีคราบแห้งเก่า..
    ร่องรอยผุของฟัน..มีคราบของแคลเซี่ยม..
    ถ้าเขี้ยวเสือหรืองามันเงา..ตัวใครตัวมัน....เจ๊งบ้ง

2. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ..

3. cc192

ขอบคุณมากครับ

4. cc192

ต้องขอโทษที พอดีเสือ 2 ตัวแรก ไม่ได้ถ่ายภาพมากมากว่าที่ลงไว้แล้ว อาจชมได้ไม่ครบทุกมุม ทุกมิติ

ลองดูเสือตัวนี้ เป็นเสือตัวที่ 3 มีภาพหลายมิติ ช่วยให้ผู้รู้พิจารณาได้หลายมุมครับ

เชิญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.5 KB
      เปิดดู:
      1,966
      ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      869
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      793
      ขนาดไฟล์:
      39.6 KB
      เปิดดู:
      721
      ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      723
      ขนาดไฟล์:
      47.1 KB
      เปิดดู:
      1,275
      ขนาดไฟล์:
      40.2 KB
      เปิดดู:
      719
  5. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    สุดยอดครับคุณจิน และคุณเชียรครับ เยี่ยมครับความเห็น เสือหลวงพ่อปาน จริงๆแล้วถ้าไม่ออกในรูปดูง่ายมากๆ และเก่าจริงๆ จะตีว่าไม่ถึงยุคกันทันทีเลยทีเดียว ดังนั้นถ้าจะเช่าหาต้องหาเสือดูง่ายไว้ก่อน แต่แม่เสือดุๆผมไม่เอานะ เดี๋ยวออกนอกบ้านยาก...อิอิ

ตัวที่ 2 ผมดูแล้ว จากพิมพ์แล้วเจตนาทำให้เหมือนเสือหลวงพ่อปานตัวแท้ นะครับ อาจจะใช้วิธีดูเสือต้นแบบแล้วแกะพิมพ์ตาม ยังขาดๆเกินๆในพิมพ์อยู่ ไม่ค่อยกลมกลืน แม้บางจุดจะพยายามใช้มีดแกะให้ดูเหมือนการแกะสมัยก่อนก็ตาม ส่วนเนื้อออกหลายสี ออกน้ำตาล และมีเหลืองอ่อนบ้างสลับ เจตนาจะให้ดูเหมือนเสือที่ผ่านการใช้มาแต่ยังไม่เนียนพอ ดูเนื้อมันๆ มีเจตนาทำให้ดูสีฉ่ำ ส่วนการลงจารยังออกสับสน ดูได้จากการลงจารบนตัวเสือดูยุ่งๆ เสือหลวงพ่อปานจริงๆแล้วท่านจะลงจารบนจุดประจำของท่าน คือที่สีข้าง หน้าขา คาง ใต้ฐาน แต่ในยุคต้นแบบที่จารเต็มตัวเลยก็มี แต่แลดูเป็นธรรมชาติ ตัวที่ 2 นี้ลงจารดูสับสนไม่เรียบร้อย สรุปว่าตัวที่ 2 นี้ยังไม่ถึงครับตัวนี้เจตนาเลียนแบบหลวงพ่อปาน

ตัวที่ 3 สุดท้าย ตัวนี้พิมพ์ยังขาดๆเกินๆไม่บาลานซ์ตามฟอร์มมาตรฐาน แต่เสือแท้ก็มีที่ไม่เข้าฟอร์มมาตรฐาน แต่เนื้อต้องได้ เนื้อเขี้ยวเสือตัวนี้ดูแปลกมากๆ เจตนาทำให้ดูเก่านะครับ ดูมันๆยังไงไม่รู้ ลอยลานยังไม่เป็นธรรมชาติ การลงจารยังสับสน เจตนาเขียน ลายมือไม่เป็นธรรมชาติ ครับ

รอท่านอื่นบอกเล่าเก้าสิบอีกบ้างครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2009
  6. cc192

ขอบคุณครับ

7. cc192

ลองชมเขี้ยวอีกสักอันนะครับ อันนี้เต็มเขี้ยวเลย
    แต่ว่าเป็นเขี้ยวเสือปลา (เสือตัวเล็ก) ..... หรือ ว่าเขี้ยวสัตว์อื่นหรือเปล่าน๊อ....
    ลองพิจารณากันครับ...... ลายในเขี้ยวเป็นอย่างไร .... เก่าถึงยุคไหม....

ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      433
      ขนาดไฟล์:
      74 KB
      เปิดดู:
      349
  8. นิลศิลป์

ต้องดูตัวจริงนะคร้าบบ....เพ่งยากนะครับ สีมันหลอกนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2009
  9. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณมากครับคุณนิลศิลป์ ในเมื่อเข้ามาช่วยดูแล้วก็ฝากดูอีกสองชิ้นครับ ชิ้แรกเขี้ยวเลกก้นอุดด้วยตะกั่วไม่มีจาร ชิ้นที่สองเขี้ยวใหญ่หน่อยแต่กวง รอยจารสึกจนมองเห็นรางๆ

10. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

เอา 2 เสือแม่ลูกมาให้ช่วย comment หน่อยหนะครับ เสียดายที่อัดกรอบพลาสติกไว้แล้วเลยถ่ายรูปจากด้านบน แล้วก็ใต้ฐานให้ดูไม่ได้ แต่มันมีรูทะลุจากใต้ฐานถึงหัวเลย

11. visutto

คุณvisut_p<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2125488", true); </script> เสือตัวแรก ผมยังไม่ชอบ
    ตัวที่สอง คิดน่าจะเป็นหลวงพ่อนก... ดูดีครับ
    เดี่ยวรอ...คุณนิลศิลป์ มาตอบอีกทีครับ

12. นิลศิลป์

ด้วยความเคารพนะครับพี่ vptech เสือตัวแรก ผมขอตอบอย่างนี้นะครับ เพราะการถ่ายภาพสีจะเพี้ยน และมุมของภาพจะน้อยเกินไปนะครับผม เสือตัวนี้ความเห็นผมไม่ถึงหลวงพ่อปานอย่างแน่นอนนะครับ ผมว่าน่าจะเป็นลูกศิษย์รุ่นหลังสร้างนะครับ ประการแรกต้องดูก่อนว่าใช่ทำมาจากเขี้ยวเสือไหม จากภาพจะดูยากครับ แต่ถ้าไม่ใช่เขี้ยวเสือ ถ้าเป็นกระดูกก็จะตีเป็นของเลียนแบบไปเลยนะครับ

ส่วนตัวที่ 2 นี่ของเลียนแบบอย่างชัดเจนครับ มีวางให้เช่าทั่วไป ถ้าเจอเสือแกะไม่ชัดแบบนี้ สไตส์ทำนองนี้หลีกหนีให้ไกลอาจจะส่องเพื่อหาความรู้หน่อยแล้วจึงวาง แกะแบบไม่ชัดแบบนี้ปลอมแน่เลียนแบบแน่นอนนะครับ

คุณ Visut p แบบที่ท่านเชียรว่าไว้ถูกแล้วครับ เสือจิ๋วตัวแรกไม่ถึงหลวงพ่อปานนะครับ ส่วนตัวที่ 2 หลวงพ่อนกครับ ดีครับตัวนี้ เขี้ยวมีรอยแตกลั่น ความเก่า ศิลปะการแกะ รอยจารได้ เสืออายุขนาดนี้ส่วนใหญ่จะต้องมีรอยแตกลั่นครับ

13. visutto

ตัวที่1 ผิดทั้งตัวเขี๊ยวและศิลป์
    ตัวที่2 เป็นเขี๊ยวหมู มีรู้ที่ฐานเป็นสามเหลี่ยม

14. visut_p

ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับคำแนะนำ เสือสองตัวนี้ผมได้มาพร้อมๆกัน จากเจ้าของคนเดียวกัน เจ้าของเดิมบอกว่าเขาก็ได้มาพร้อมกันอีกนั่นแหละ เห็นบอกว่าเสือสองตัวเป็นแม่ลูกกัน เขาเลยได้มาพร้อมกัน แล้วต้องส่งต่อมาให้ผมพร้อมๆกันเหมือนกัน

15. visutto

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->visut_p<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2137378", true); </SCRIPT>
    สมาชิก FanClub ชมรมคนรักพระนเรศวร

พี่นิลศิลป์และผมได้ตอบไปแล้ว...
    เสือพ่อนก..สุดยอดแล้วใช้แทนหลวงพ่อปานได้เลย

เสือตัวเล็ก..ผมพิจารณาดูแล้ว..เรียนตามตรง..ไม่แท้ครับ
    ผิดหลายอย่าง ทั้งศิลป์ การแกะ ความเก่าของเขี้ยว ยังไม่ถูกลักษณะที่เป็นมาตราฐานครับ

16. visut_p

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงแล้วกันครับว่า เราจะแยกได้อย่างไรว่าเขี้ยวเสืออันไหนเป็นของหลวงปู่ปาน อันไหนเป็นของหลวงพ่อนก ผมลองดูในเนท ที่เห็นชัดๆก็คือของ
    - สีของเขี้ยวเสือจะออกขาว สีของเขี้ยวเสือหลวงปู่ปานจะออกเหลือง
    - รอยจารของหลวงพ่อนกจะชัดมากๆ และจารทั่วทั้งตัว ส่วนรอยจารของหลวงปู่ปานจะค่อนข้างตื้น
    - เขี้ยวของหลวงพ่อนกจะมีเขี้ยวหมีด้วย เขี้ยวของหลวงปู่ปานจะเป็นเสืออย่างเดียว
    - เขี้ยวของหลวงพ่อนกจะเป็นแบบทั้งฟัน (คือเป็นปลายแหลมทั้งสองข้าง) ส่วนของหลวงปู่ปานจะเป็นแบบแค่ครึ่งฟัน

ข้อสังเกตผมนี่พอจะถูกบ้างไหมครับ แล้วตอนนี้ราคาที่เช่ากันของเขี้ยวหลวงปู่ปานกับหลวงพ่อนกอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ไม่รู้จริงๆครับเพราะได้มาฟรี ฮิ ฮิ ฮิ

17. นิลศิลป์

อิอิ...ที่คุณ วิสุทธ์ พี ตั้งข้อสังเกตุมาก็ดีนะครับ

ผมขอตั้งข้อสังเกตุคร่าวๆ นะครับ ที่แตกต่างกันหลักๆคือ

- ดูพิมพ์ก่อนเลยครับ ศิลป์ยุคหลวงพ่อปาน กับหลวงพ่อนก จะต่างกัน

- ความเก่า ความจัด ความแห้งของเนื้อเขี้ยวคร้าบบบกระผม เหมือนกับว่าเขี้ยว 2 เขี้ยว ถ้าอายุต่างกันจะเก่าต่างกัน แต่ถ้าจะดูเก่ายังไงคงต้องอาศัย เอ็กพีเรียล นะครับ

- ดูรอยจาร การจาร ลายมือ

(เสือยุคหลวงพ่อปานแบบ ทั้งเขี้ยวก็มีครับ แต่ศิลป์ และความเก่าจะต่างจากหลวงพ่อนกมาก เนื้อต้องจัด ลึก)

เดี๋ยวให้ท่านเชียร ท่านจิน หรือท่านแอนตี้ หรือท่านอื่นๆ มาให้ความรู้อันมีค่าเพิ่มครับ อยากเขียนบอกเล่าอะไรเชิญครับ เปิดกว้างครับ เราไม่เล่นพระคนเดียวครับ พี่น้องทุกท่านมีคุณค่าทางความคิดกับผมเสมอทุกท่านครับ... อือ ลองย้อนกับไปอ่านบทความกระทู้นี้หน้าแรกๆ ไล่อ่านดูผมว่าค่อนข้างละเอียดดีพอควรครับ ในความรู้ วิธีดูอะครับ

18. visutto

ตามที่คุณนิลศิลป์ ได้อธิบายมาถูกต้อง
    โบราณคณาจารย์ ท่านจะถือในเรื่อง...ไม่วัดรอยเท้าครูบาอาจารย์
    ถ้าอาจารย์ได้สร้างออกมาเป็นศิลป์รูปแบบลักษณะนี้ ... ลูกศิษย์จะไม่ทำเลียนแบบ
    ครูบาอาจารย์ แต่จะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างจากครูบาอาจารย์..ให้พอสังเกตุ...
    เช่น หลวงพ่อปานจะจารยันต์กอหญ้า หลวงพ่อนกจะจารยันต์ตุ๊กตา เป็นต้น

19. นิลศิลป์

มาดูของดีกันครับ จากเว็ป PRALANNA.COM รูป และข้อมูลโดย จ่าเจี้ยบ ปากน้ำโพ ต้องขออนุญาตินำรูปมาให้ผู้ที่ไม่รู้ครับ และขอขอบพระคุณผู้กล่าวนามมา ณ โอกาสนี้ครับ ขอยกย่องคำเดียวว่า "สุดยอดจริงๆครับ"...

เป็นวัตถุมงคลสุดยอดของหลวงพ่อเฮง วัดเขาดิน จ.นครสวรรค์ ปรมาจารย์แห่งเขี้ยว และงาแกะครับ

หลวงพ่อเฮง วัดเขาดิน อ.เก้าเลี้ยว จ.นครสวรรค์ ท่านเป็นพระเถระยุคเก่าผู้ทรงคุณเป็นอย่างยิ่ง แม้แต่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ยังเคยเสด็จมานมัสการทรงเลื่อมใส และแต่งตั้งให้เป็นพระอุปฌายะสามารถบวชได้ทั่วประเทศ เครื่องรางของขลังที่ท่านสร้างเข้มขลังและมีชื่อเสียงเป็นอย่างมากคือพวก เสือแกะจากเขี้ยว สิงห์ปากเป็ด คชสีห์ เป็นต้น แม้แต่หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพยังเคยมาขอเรียนวิชาการเสกสิงห์จากหลวงพ่อเฮง วันนี้ลองเอาภาพเสือสิงห์ ของท่านที่เป็นมาตราฐานในการเช่าหามาให้ชมกันครับ ของท่านตัวจริงหายาก และค่านิยมสูงมาก เสือ คชสิงห์ นครสวรรค์เช่าหากันหลักแสนครับ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" border=0><TBODY><TR><TD>เสือแกะจากเขี้ยวเสือตัวเล็กมาก แกะได้ละเอียดทุกสัดส่วน ช่างนี้สุดยอดฝีมือจริง ๆ ของเลียนแบบสมัยนี้ไม่สามารถทำได้

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" border=0><TBODY><TR><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>

เสือเอี้ยวตัว เสือคาบหาง ของเลียนแบบมีครับแต่ยังดูแข็งทื่อไม่มีชีวิตชีวา

</TD></TR><TR><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>

ตัวบนเป็นสิงห์อีกแบบหนึ่งครับในท้องถิ่นเรียกศิลป์นี้ว่าม้ามังกร ส่วนตัวล่างเป็นสิงห์ปากเป็ดอีกรูปแบบหนึ่งครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชม ขอบคุณเจ้าของสิงห์บางตัวซึ่งเป็นพี่น้องกับผมเอื้อเฟื้อภาพเป็นวิทยาทานครับ

20. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    เสืออาจารย์เฮง ผมเหนเมื่อไหร่ต้องเมินน่าหนีทุกครั้ง

ทำใจไม่ได้ครับ เพราะเคยถามราคาเมื่อ 10 ปีที่แล้วเจ้าของเปิดมา 4500

เร็วๆนี้กลับไปถามองค์เดิมที่เคยไปถามมา เริ่มอยากได้ (ความรู้สึกช้ามาก อิอิ) แกเปิดมาแสนห้า ป๊าดดดดดดดดดด 10 ปีราคาพุ่งยิ่งกว่าเล่นหุ้นอีกวุ้ย