ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    เดิมทีช่วงนี้จะนำรายการวัตถุมงคลชุดใหญ่ออกมาให้ร่วมบุญบูชา แต่งานยังไม่ค่อยคืบหน้าคงต้องรอความพร้อมอีกสักระยะ เป็นชุดบารมีหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ เต็มสูตรชุดใหญ่เท่าที่ผมเคยทำมา และคิดไว้แล้วสำหรับชุดในปีหน้าแต่ขอเก็บเอาไว้ก่อน ปีนี้แค่ชุดนี้ผมว่าก็อลังการสุด ๆ โดยเฉพาะชนวนมวลสารรับรองว่าไม่ธรรมดาแน่นอนเพราะมีชนวนหลักเป็นชนวนของพระองค์ที่ 11 และชนวนองค์พระปัจเจกองค์ปฐมต้นด้วย

2. ransang

หลวงปู่ใหญ่ปางใหม่ที่ท่านได้นิมิตให้ท่านอาจารย์ได้เห็น ได้ปรากฏกายให้แก่ลูกหลานบางท่านชมแล้วครับอีกไม่นานเกินรอผมจะอัญเชิญมาให้ชมในพลังจิต ด้วยผมเป็นเจ้าภาพงานนี้ครับ พร้อมกับอีก 2 - 3 อย่างที่ได้บอกให้ช่างได้ช่วยทำให้

3. ransang

เมื่อมาพิจารณาองค์ประกอบหลาย ๆ อย่าง ผมต้องยอมรับว่าผมไม่มีสติปัญญาพอที่จะทำงานแบบนี้ได้มากนัก อาจจะต้องยอมรับว่าไม่มีความสามารถจริง ๆ คงเป็นเพราะวิบากกรรมที่ทำไว้มากมาย คงจะถึงเวลาที่ต้องยอมรับความจริง งานนี้อาจจะเป็นงานสุดท้ายหรือปีสุดท้ายที่ผมจะทำหน้าที่นี้

4. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งกำลังใจให้พี่นิรันดร์ครับ ขอบารมีหลวงปู่ช่วยสงเคราะห์ ขอให้พี่นิรันดร์เปี่ยมล้มไปด้วยกำลังใจชุ่มฉ่ำหัวใจนะครับ

5. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาไม่คอยใคร สายน้ำไม่ไหลย้อนกลับ ทุกคนสะสมเสบียงกรังไว้ใช้ในอนาคต และชีวิตหลังความตายไว้หรือเปล่า.....ไม่ควรประมาทสะสมวันละเล็กละน้อยในความดี ทาน ศลี สมาธิ ไปเรื่อยๆดังที่ทำให้ชีวิตประจำวันนี้เถิด...เพราะตนเป็นที่พึ่งแห่งตนเท่านั้น...

6. ransang

นิมิตฝันว่า ผมเดินผ่านทางรกที่เต็มไปด้วยกอหญ้ามาถึงเนินดินแห่งหนึ่ง ตรงจุดที่หยุดอยู่นั้นเป็นร่องเนินดินที่มีความลึกไม่มาก และจะมีโขดหินเตี้ย ๆ อยู่โขดหนึ่งด้านหน้าที่ผมยืนอยู่มีขนาดไม่ใหญ่ ในบริเวณโขดหินนั้นมีงูอยู่คู่หนึ่งขนาดไม่ใหญ่มาก ซึ่งหากข้ามจุดนี้ไปได้จะเป็นทางเดินที่สะดวกกว่าเดิมมีรอยคนเดินอย่างชัดเจนเป็นทางยาว

ขณะเดียวกันที่ผมรอจังหวะจะข้ามอยู่ก็มีคลายผู้หญิงคนหนึ่งเดินมาอยู่ทางขวามือผมแล้วก็โดดข้ามไป ลงตรงจุดที่ไม่ไกลจากโขดหินมากนัก เจ้างูที่อยู่คู่กันใกล้โขดหินก็พุ่งออกมาขู่ฟ่ อ ๆ แล้วก็กลับไปอยู่ที่เดิม แล้วผู้หญิงคนนั้นก็เดินไปตามทางเดินไปพร้อมกับโบกมือให้ผม เมื่อเห็นเช่นนั้นแล้วผมก็รอจังหวะและกระโดดข้ามไปทันที และกระโดนข้ามไปได้อย่างไม่ลำบากนัก แต่ขณะที่หยุดอยู่นั้นผมหันไปเรียกพี่อีกท่านหนึ่งก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าตามมาเมื่อไร บอกเขาให้กระโดดก้าวข้ามมา

ในจังหวะที่พี่ผู้ชายนั้นกระโดดข้ามมานั้นขาเขาได้ไปเกี่ยวเอาพงหญ้าที่ทับกันหนาทึบเปิดขึ้นในนั้นเห็นงูตัวใหญ่หลายสิบตัวขนาดเท่าแขนเท่าขาพันกันเต็มไปหมดและในใจก็รู้ว่าเขาถูกงูเหล่านั้นพันไปด้วย แล้วผมก็ตื่น

เรื่องนี้ได้สอบถามท่านอาจารย์แล้ว คำตอบคือการผ่านพ้นอะไรบางอย่างมาได้และการที่จะเลือกเดินต่อไปแบบไหนหรือไม่

เป็นทางเดินที่ไม่ธรรมดาเลยทีเดียว ตั้งแต่คราวทีี่แล้วนิมิตฝันเรื่องจรเข้ตัวเท่าช้าง คราวนี้งูขนาดอนาคอนด้าเลยทีเดียว ทำให้เห็นว่าการสร้างกุศลตามสายหลวงปู่โดยท่านอาจารย์มีความพิเศษแตกต่างจริง ๆ ครับ

จริง ๆ แล้วไม่ใช่ผู้หญิงหรอกครับในฝันมาพิจารณาตามที่จดจำได้ คือหลวงปู่ใหญ่ท่านครับ แต่ท่านว่าไม่สำคัญแค่รู้ไว้ก็พอ

7. ransang

วัดป่าสุคะโต. ธรรมชาติที่พักใจ กับ ต้าลี่ เหนี่ยงจือ และคนอื่นอีก 10 คน

ฉลาดทุกข์

“การยึดถือในตัวตนเป็นเรื่องที่
    ต้องอาศัยปัญญา ถึงจะปล่อยวางได้
    นั่นคือเกิดปัญญาจนเข้าใจว่าไม่มีอะไร
    ที่เป็นตัวฉันของฉัน แม้แต่ร่างกายนี้ก็ไม่ใช่
    ความเข้าใจอย่างนี้จะเกิดขึ้นได้ ก็ต้อง
    อาศัยความทุกข์ คือประสบกับ ความผันผวน
    ปรวนแปรจนเห็นชัดว่าไม่มีอะไรที่ยึดถือ
    ว่าเป็นตัวฉันหรือของฉันได้เลย พูดอีกอย่างคือ
    ช่วงเวลาที่เราจะปล่อยวางได้ดีที่สุด ก็คือตอนที่
    เราทุกข์ ทุกข์จนรู้ชัดว่าร่างกายนี้ไม่น่ายึดถือ”

พระไพศาล วิสาโล

เสียงธรรมจากพระอ.ไพศาล วิสาโล
    เพิ่งบรรยายหลังทำวัตรเช้าที่วัดป่าสุคะโต
    ตามลิงก์นี้เข้ามาฟังหรือดาวน์โหลดได้เลย
    https://archive.org/details/PhraPaisalVisalo2014

8. ransang

การเดินทางครั้งใหม่กำลังจะเริ่มขึ้นอีกครั้ง มันก็เหมือนเดิมครับ คือเริ่มจาก 0 เสมอ แต่การเริ่มใหม่ จากการที่ผ่านเรื่องราวมาแล้วก็จะทำให้เราก้าวไปได้เร็วขึ้น อย่างระมัดระวัง ในระยะเริ่มต้น แต่ก็ต้องก้าวอย่างระมัดระวัง ทุกเรื่องทุกเหตุการณ์พร้อมจะทำให้เราเขวไปจากทางที่ควรได้เสมอ ถายในเราให้มาก ๆ สิ่งใดจะเกิดก็ต้องเกิดอย่าไปอะไรกับมันมาก กายนี้ยังก็ตายแต่จะตายอย่างไหนแล้วจะไปไหนต่อเพราะจิตเราไม่ตาย ทำใจให้มาก ๆ

สติ คือสิ่งที่สำคัญ ระลึกถึงตัวเรา ระลึกถึง

9. ransang

10. ransang

จริง ๆ แล้วการมทำอะไรต่างก็มีความหวังในใจ อย่างน้อยก็ความสงบความสุขที่ต้องการให้เกิดขึ้นทั้งกายและใจ เมื่อมีความหวังก็มีความอยากมากขึ้น ๆ โดยไม่รู้ตัว พอโดนกระทบทางใดที่ไม่เป็นไปตามความหวังก็จะเกิดอาการปฏิกริยาทั้งกายและใจ

มันยากมาก ๆ กับการอยู่ในสังคมการทำงานหากินหาใช้ ที่จะปล่อยวางให้ได้มาก ๆ ตามคำสอนครูบาอาจารย์ ยิ่งใจต้องการความสงบสุขเท่าไรก็ยิ่งเกิดปฏิกริยามากขึ้นเท่านั้น ทางแก้ที่ง่ายที่สุดก็คือปล่อยมัน ช่างมัน โดยไม่ต้องไปตั้งอะไรทั้งนั้น เท่าที่ทำมามันไม่ง่าย ๆ เลยครับ มันเปลี่ยนวิธีล่อหรอกเราตลอดเพราะผลหรือกระแสกรรมนั่นเอง

11. ransang

การปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ตอนนี้ท่านอาจารย์ได้แนะนำวิธีปฏิบัติอีกมากมายหลายแบบ โดยจะเน้นคำภาวนาเมตตาใหญ่ หนอ และการสวดบทเมตตาใหญ่ด้วย แต่การปฏิบัติไม่ได้จำกัดเวลาและสถานที่ทำได้ตอลดเวลา ตามสะดวก

12. jarawoot

หลวงปู่ใหญ่...กล่าวไว้เสมอ ให้เพียรทำความดีไปทีละเล็กละน้อยให้ต่อเนือง ขีช้เกียจก้อต้องทำ ขยันก้อต้องทำทำมากขึ้น แต่มิใช่ทำเป็นบ้าเป็นหลังจนเกิดโลกกระทำ...ให้ทุกข์ไปเสียอีก

มีภาระหน้าที่ก้อต้องกระทำไปให้เต็มความสามารถ เพราะมันเกิดจากเราเราเป็นสร้างมันขึ้น...ถ้าทำลายผิดวิธี ก้อจะเกิดกรรมพัวพันต่อเนื่องไม่รู้จบ...

13. jarawoot

รูปหล่อหลวงใหญ่ หน้สตัก 30 นิ้ว ที่สร้างถวายไว้ที่หอเทวดา วัดพระพุทธบาทสี่รอย อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ransang

เกศาหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ

ขนาดไฟล์:
      204.9 KB
      เปิดดู:
      48
  15. ransang

สมเด็จองค์ปฐมกายมนุษย์

ขนาดไฟล์:
      185.4 KB
      เปิดดู:
      59
  16. ransang

การปฏิบัติแบบ งู ๆ ปลา ๆ

เร็ว ๆ นี้ผมได้รับเมตตาจากพี่ท่านหนึ่งชมอย่างแรง จำประโยคทั้งหมดไม่ค่อยได้
    "นิรันเอ็งมันไม่ค่อยอ่าน ไม่ค่อยศึกษา" ผมเงียบและยิ้ม ตอบว่า
    "ผมมันหลงง่ายพี่ อ่านแล้วหลงไปเลย"
    พี่เขาก็ต่อว่า "ก็ดีที่รู้ตัว เลยตัดการอ่านไปเลย" ผมเงียบ และอมยิ้ม

มานั่งนึกตัวเองที่ปฏิบัติมา เรียกว่าบ้า ๆ ไม่เหมือนใครเขาถ้าไม่มีท่านอาจารย์แนะนำก็ไปไหนไม่รู้แล้วครับ

ท่านอาจารย์ก็ไม่ได้สอนอะไรมากถามท่านก็ตอบ ไม่ถามท่านก็เฉย นาน ๆ จะบอกอะไรมาที แต่ก็ไม่มาก (หลาย ๆ คนบ่นอาจารย์พูดน้อย 555)

อย่างที่เคยกล่าวไว้นานแล้ว และทุก ๆ ครั้ง ผมไม่ใช่นักปฏบัติ และนักอ่าน ผมแค่คนที่พยายามทำไปเรื่อย ๆ ผมก็เคยอ่านแนวทางหรือหนังสือครูบาอาจารย์มาบ้าง แต่ไม่จำเลย นาน ๆ จึงจะนึกเรื่องที่อ่านขึ้นมาได้จริง ๆ ก็ไม่ดีหรอกนะครับ แต่ผมรู้สึกแปลก ๆ จากการอ่าน

คือเมื่อพบเจอเหตุการณ์จริงแล้วมันแยกไม่ออกเลยว่าอะไรคือสิ่งที่เกิดขึ้นกับเรา อะไรเกิดจากการจำมา มันทำให้สับสนและทำให้ผมหลงทางมาแล้วหลายครั้ง ผมจึงมีวิธีอ่านเฉพาะตัวคืออ่านผ่าน ๆ แต่หากเรื่องที่จำเป็นจะสะดุดและอ่านซ้ำเอง

การที่พยายามทำเป็นเรื่องของจิตข้างใน ผมรู้สึกว่าผมเป็นพวกย้ำคิดย้ำทำ และจำอะไรเรื่อยเปื่อย พออ่านเรื่องธรรมะเข้าไปก็เป็นเรื่อง เลยค่อย ๆ ลดการจำอะไรที่ไม่จำเป็นลง ลดการคิดอะไรเรื่อยเปื่อยที่ไม่ได้เรื่องลง ก็ทำไปมั่ว ๆ ครับ พยายาทำตามแนวทางของเวียงนาคราช ของท่านอาจารย์เป็นหลัก ซึ่งก็เล่นเอาหืดขึ้นคอเหมือนกัน

17. ransang

การปฏิบัติทุกอย่างต้องยึดมั่นในครูบาอาจารย์จึงจะก้าวไปได้ โดยเฉพาะผมที่ทำอยู่อย่างแทบจะไรกฏเกณ์ มีแต่แบบเผนและหลักการเท่านั้น ทำให้ต้องมั่นคงในครูบาอาจารย์ให้มาก ๆ ไม่งั้นเละตั้งแต่ปากทาง แน่ ๆ

18. ransang

ข้อธรรม

19. ransang

ท่านอาจารย์เคยบอกไว้ว่า

การปฏิบัติไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ และที่ปฏิบัติกันก็ไม่ใช่ผิด แต่เป็นไปตามบุญ วาสนา บารมี ที่ทำกันมาสะสมกันมา บุญบารมี 30 ประการนั้นมีผลต่อการปฏิบัติของทุก ๆ คน ที่จะช่วยให้การปฏิบัติเข้าใกล้ผลมาก น้อยเพียงใด จะหลุดหรือจะวนเวียนกันต่อไปในวัฏจักร

การปฏิบัติเป็นเรื่องของจิตทำให้จิตเข้าถึงความว่างทั้งหมด วางทุกอย่าง ก็จะไปถึงทางแห่งความพ้นทุกเอง

ขี้เกียจก็ต้องทำ ขยันก็ต้องทำ เบื่อก็ต้องทำ สุขก็ต้องทำ ทุกข์ก็ต้องทำ ทำไปเรื่อย ๆ อย่าไปจมปลัก ทำแบบปล่อยวาง ค่อย ๆ พิจารณาไปก็จะเข้าใจ ถึงบางอ้อเอง

สรุปแนวทางที่ท่านอาจารย์ได้แนะนำไว้ครับ

20. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    น้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ หลวงปู่เทพโลกอุดร ทั้ง 5 รูป ครับผม

อนุโมทนามิ สาธุ ครับผม
    พระธรรมคำสอน บทนี้ดีมาก ๆ จริง ๆ ครับผม
    ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม พี่นิรันดร์
    ขอเป็นกำลังใจให้พี่นะครับผม มีอะไรก็บอกน้องคนนี้บ้างนะครับ