ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

มาต่อกันเรื่องกรรมฐาน
    มาว่ากันเรื่องพื้นฐานก่อนนะครับ

จริง ๆ ผมเป็นคนไม่ค่อยอ่าน จะทำ ๆ ตามที่ท่านอาจารย์สั่งสอนมาเป็นส่วนใหญ่ ผมพยายามทำเป็นแก้วที่มีน้ำไม่เต็มเพื่อรับในสิ่งที่ควรรับให้ได้ อาศัยทำไปเรื่อย ๆ สะสมไปเรื่อย ๆ พยายามทำทุกวันและเชื่อมั่นในพระพุทธ พระธรรม หลวงปู่ และท่านอาจารย์ ผมจะพยายามวางใจเป็นกลางให้ดีที่สุด และจะไม่ยุ่งเรื่องคนอื่นถ้าไม่จำเป็นเมื่อไรที่ไปยุ่งเรื่องคนอื่นโดยไม่ควรผมจะหงุดหงิดทันที และในที่นี้ผมไม่ขอก้าวก่ายการปฏิบัติของคนอื่นที่ทำอยู่ในแบบอื่น และขอไม่วิจารและแสดงความคิดเห็นต่อกรรมฐานกองอื่นนะครับ เพราะกรรมฐานที่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงแนะนำไว้โดยหลักแล้วมี 40 กอง แต่วิธีฝึกแต่ละกองก็สามารถพลิกแพลงวิธีฝึกได้หลากหลาย เช่นกสินสีขาว ก็สามารถฝึกมองวงกลมสีขาว หรือมองที่หลอดไฟนีออนสีขาว มองกระดาษสีขาว มองอะไรก็ได้ที่เป็นสีขาวขึ้นอยู่กับตัวผู้ฝึกเองที่จะพลิกแพงทำให้เกิดความต่อเนื่อง และให้เกิดความชำนาญ ผมจึงขอกล่าวเฉพาะวิธีการที่ผมเข้าใจและทำมา

และหากมีการโพสข้อความใดที่จะทำให้เป็นกรรมต่อกัน ผมขอข้ามและไม่ยุ่งกับข้อความนั้นนะครับ เพราะทุกอย่างที่บอกกล่าวและแนะนำไปนั้นเกิดจากประสบการณ์เฉพาะกลุ่ม และผมพยายามแนะนำออกไปด้วยประสบการณจริง เพียงเพื่อถ่ายทอดสิ่งที่ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเมตตา ผ่านหลวงปู่ และท่านอาจารย์ ไม่ได้จะยัดเยียดความคิดให้ใคร หรือบังคับใคร การปฏิบัติกรรมฐานให้เกิดศีลอริยมรรคที่รวมลงเป็น 1 นั้น ใครทำใครได้ เช่นเดียวกับกรรมฐานอื่น ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2011
  2. ransang

ขออ้างอิงจากบทความของเว็บ

<table align="center" bgcolor="#FFFFCC" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="549"><tbody><tr><td colspan="4">มรรค 8 ( อัฏฐังคิกมรรค )

</td> </tr> <tr> <td> </td> <td colspan="4">
    ..(มรรค = อริยมรรค = มัชฌิมาปฏิปทา = มรรคแปด = ทางดำเนินชีวิตอันประเสริฐ = ทางสายกลาง)
    ..........แนวทางดำเนินอันประเสริฐของชีวิตหรือกาย วาจา ใจ เพื่อความหลุดพ้นจากทุกข์
    .....เรียกว่า อริยมรรค แปลว่าทางอันประเสริฐ เป็นข้อปฏิบัติที่มีหลักไม่อ่อนแอ จนถึงกับ
    .....ตกอยู่ใต้อำนาจ ความอยากแห่งใจ แต่ก็ไม่แข็งตึงจนถึงกับเป็นการทรมานกายให้เหือด
    .....แห้งจากความสุขทางกาย เพราะฉะนั้นจึงได้เรียกว่ามัชฌิมาปฏิปทา คือทางดำเนินสาย
    .....กลาง ไม่หย่อนไม่ตึง แต่พอเหมาะเช่นสายดนตรีที่เทียบเสียงได้ที่แล้ว
    ..........คำว่ามรรค แปลว่าทาง ในที่นี้หมายถึงทางเดินของใจ เป็นการเดินจากความทุกข์
    .....ไปสู่ความเป็นอิสระหลุดพ้นจากทุกข์ซึ่งมนุษย์หลงยึดถือและประกอบขึ้นใส่ตนด้วย
    .....อำนาจของอวิชชา
    ....มรรคมีองค์แปด คือต้องพร้อมเป็นอันเดียวกันทั้งแปดอย่างดุจเชือก
    .....ฟั่นแปดเกลียว องค์แปดคือ :-
    ..........1.
    สัมมาทิฏฐิ ิคือความเข้าใจถูกต้อง
    ..........2. สัมมาสังกัปปะ คือความใฝ่ใจถูกต้อง
    ..........3. สัมมาวาจา คือการพูดจาถูกต้อง
    ..........4. สัมมากัมมันตะ คือการกระทำถูกต้อง
    ..........5. สัมมาอาชีวะ คือการดำรงชีพถูกต้อง
    ..........6. สัมมาวายามะ คือความพากเพียรถูกต้อง
    ..........7. สัมมาสติ คือการระลึกประจำใจถูกต้อง
    ..........8. สัมมาสมาธิ คือการตั้งใจมั่นถูกต้อง
    .....การปฏิบัติธรรมทุกขั้นตอน รวมลงในมรรคอันประกอบด้วยองค์แปดนี้ เมื่อย่นรวมกัน
    .....แล้วเหลือเพียง 3 คือ ศีล - สมาธิ - ปัญญา สรุปสั้น ๆ ก็คือ
    ...............การปฏิบัติธรรม(ศีล-สมาธิ-ปัญญา)ก็คือการเดินตามมรรค
    ....
    </td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFFFFF" width="12"> </td> <td colspan="4" bgcolor="#FFFFFF">.สัมมาทิฏฐิ(ปัญญา) (หัวข้อ)
    .....คือความเข้าใจถูกต้อง ย่อมต้องการใช้ในกิจการทั่วไปทุกประเภททั้งทางโลกและ
    .....ทางธรรม แต่สำหรับฝ่ายธรรมชั้นสูงอันเกี่ยวกับการเห็นทุกข์หรืออาสวะซึ่งจัดเป็น
    .....การเห็นอริยสัจจ์นั้นย่อมต้องการฝึกฝนอย่างจริงจังเป็นพิเศษ ความเข้าใจถูกต้อง
    .....คือต้องเข้าใจอย่างทั่วถึงว่าทุกข์นั้นเป็นอย่างไร อย่างหยาบๆ ที่ปรากฎชัดๆ เป็นอย่างไร
    .... อย่างละเอียดที่แอบแฝงเป็นอย่างไร เหตุให้เกิดทุกข์เป็นอย่างไร ความดับสนิท
    .....ของทุกข์มีภาวะอย่างไร มีลำดับอย่างไร ทางให้ถึงความดับทุกข์คืออะไร เดินให้ถึงได้
    .....อย่างไร สัมมาทิฏฐิมีทั้งที่เป็นโลกิยะคือของบุคคลที่ต้องขวนขวายปฏิบัติก้าวหน้าอยู่
    .....และสัมมาทิฎฐิที่เป็นโลกกุตตระ คือของพระอริยบุคคลต้นๆ ส่วนของพระอรหันต์นั้น
    .....เรียกเป็นวิชชาไปและไม่เรียกว่าองค์แห่งมรรค เพราะท่านถึงที่สุดแล้ว
    </td> </tr> <tr> <td width="12"> </td> <td colspan="4">สัมมาสังกัปปะ(ปัญญา) (หัวข้อ)
    .....คือความใฝ่ใจถูกต้อง คือคิดหาทางออกไปจากทุกข์ตามกฎแห่งเหตุผล ที่เห็นขอบมาแล้ว
    .....ข้อสัมมาทิฏฐินั่นเอง เริ่มตั้งแต่การใฝ่ใจที่น้อมไปในการออกบวช การไม่เพ่งร้าย การ
    .....ไม่ทำทุกข์ให้แก่ผู้อื่นแม้เพราะเผลอ รวมทั้งความใฝ่ใจถูกต้องทุกๆอย่างที่เป็นไปเพื่อ
    .....ความหลุดพ้นจากสิ่งที่มนุษย์ไม่ประสงค์
    </td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFFFFF" width="12"> </td> <td colspan="4" bgcolor="#FFFFFF">.สัมมาวาจา (ศีล) (หัวข้อ)
    .....คือการพูดจาถูกต้อง ไม่เป็นโทษต่อตนเอง และผู้อื่น
    </td> </tr> <tr> <td width="12"> </td> <td colspan="4">.สัมมากัมมันตะ (ศีล) (หัวข้อ)
    .....คือการกระทำถูกต้อง ไม่เป็นโทษต่อตนเอง และผู้อื่น
    </td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFFFFF" width="12"> </td> <td colspan="4" bgcolor="#FFFFFF">.สัมมาอาชีวะ (ศีล) (หัวข้อ)
    .....คือการดำรงชีพถูกต้อง ไม่เป็นโทษต่อตนเอง และผู้อื่น
    </td> </tr> <tr> <td width="12"> </td> <td colspan="4">.สัมมาวายามะ (สมาธิ) (หัวข้อ)
    .....คือความพากเพียรถูกต้อง เป็นส่วนของใจที่บากบั่นในอันที่จะก้าวหน้า ไม่ถอยหลังจากทาง
    .....ดำเนินตามมรรค ถึงกับมีการอธิษฐานอย่างแรงกล้า
    </td> </tr> <tr> <td bgcolor="#FFFFFF" width="12"> </td> <td colspan="4" bgcolor="#FFFFFF">.สัมมาสติ (สมาธิ) (หัวข้อ)
    .....คือการระลึกประจำใจถูกต้อง ระลึกแต่ในสิ่งที่เกื้อหนุนแก่ปัญญาที่จะแทงตลอด
    .....อวิชชาที่ครอบงำตนอยู่ โดยเฉพาะได้แก่กายนี้ และธรรมอันเนื่องเกี่ยวกับกายนี้ เมื่อ
    .....พบความจริงของกายนี้ อวิชชาหรือหัวหน้าแห่งมูลทุกข์ก็สิ้นไป
    </td> </tr> <tr> <td width="12"> </td> <td colspan="4">.สัมมาสมาธิ (สมาธิ) (หัวข้อ)
    .....คือการตั้งใจมั่นถูกต้อง ได้แก่สมาธิ เป็นของจำเป็นในกิจการทุกอย่าง สำหรับในที่นี้เป็น
    .....อาการของใจที่รวมกำลังเป็นจุดเดียว กล้าแข็งพอทีจะให้เกิดปัญญา
    .....ทำการแทงตลอดอวิชชาได้ และยังเป็นการพักผ่อนของใจ ซึ่งเป็นเหมือนการลับให้
    .....แหลมคมอยู่เสมอด้วย ฯลฯ
    </td> </tr> <tr bgcolor="#FFFFFF"> <td width="12"> </td> <td colspan="4">....cอองค์มรรคบางองค์ เป็นส่วนหยาบและสะสมขึ้นในตัวเราได้โดยง่ายคือ สัมมาวาจา
    .....สัมมากัมมันตะ สัมมาอาชีวะ สามองค์นี้ถูกอบรมให้สำเร็จเป็นวิรัติเจตสิกจำพวกกุศล
    .....เจตสิกเป็นเชื้อนอนนิ่งอยู่ในสันดาน เตรียมพร้อมที่จะมาผสมจิตคราวเดียวกันกับ
    .....มรรคองค์อื่นๆ เมื่อได้โอกาสอันเหมาะ แม้องค์มรรคที่ยากๆ เช่นสัมมาทิฏฐิ-สติ-สมาธิ
    ..... ก็เหมือนกัน ได้ฝึกอบรมมาเท่าใดก็เข้าไปนอนเนื่องติดอยู่ในสันดานเป็นกุศลเจตสิก
    .....อยู่อย่างเดียวกัน รอคอยกันจนกว่าจะครบทุกองค์และมีสัดส่วนพอดีกัน ก็ประชุมกัน
    .....เป็นอริยมรรคขึ้น ตัดกิเลสหรือสัญโญชน์ให้หมดไปได้คราวหนึ่งตามกำลังหรือชั้นของ
    .....ตน อาการสะสมกำลังแห่งองค์มรรคนี้ตรัสเรียกว่า "การอบรมทำให้มาก"
    .....สัมมาทิฏฐิเป็นตัวนำ เกิดขึ้นอ่อนๆก่อน เกิดขึ้นเท่าใดก็จูงองค์อื่นๆ ให้เกิดขึ้นตามส่วน
    .....องค์ที่เกิดขึ้นนั้นกลับช่วยสัมมาทิฏฐิให้คมกล้าขึ้นไปอีก สัมมาทิฏฐินั้นก็่จูงองค์นั้นๆให้
    .....กล้าขึ้นอีก และส่งเสริมชักจูงกันไปอีกทำนองนี้ จนกว่าจะถึงขีดที่เพียงพอและสามัคคี
    .....พร้อมกันได้ครบองค์ การอบรมทำให้มากอยู่เสมอนี้เองคือระยะแห่งการปฏิบัติธรรม
    .....ยิ่งมากก็ยิ่งเร็ว ยิ่งอธิษฐานใจกล้าก็ยิ่งแรง ยิ่งที่วิเวกก็ยิ่งสุขุมลึกซึ้ง ยิ่งชำนาญก็ยิ่งคมกล้า
    </td></tr></tbody></table>

3. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ดีใจที่ได้เจอคุณลินที่กระทู้นี้นะครับผม

4. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้อากกาศเย็นนะครับ ทำร่างกายให้อุ่นๆนะครับ อากาศเปลี่ยนแบบนี้ไม่สบายง่ายครับ
    มีคนเห็นพระจันทร์ในคืนมืดไหมครับผม ในกทม ไม่มืดเลยอาจเป้นเพราะแสงสีใน กทม มังครับ

ขออนุญาติถามคุณ ransang ว่าได้ทำการส่งหมดหรือยังครับ

5. Lee_bangkok

พระสายสินจ์พิธีกรรม รบกวนช่วยอธบายความหมายให้รับทราบมากขึ้นได้ไหมครับผม ขอบคุณครับ

6. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขออนุโมทนากับพี่ ransang ด้วยครับ...(^___^)

ขอเจริญรอยตามพระพุทธองค์....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      283.3 KB
      เปิดดู:
      292
  7. ransang

<table id="post5440614" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">Lee_bangkok
    สมาชิก

</td> <td class="alt1" id="td_post_5440614" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> พระสายสินจ์พิธีกรรม รบกวนช่วยอธบายความหมายให้รับทราบมากขึ้นได้ไหมครับผม ขอบคุณครับ
    </td></tr></tbody></table>

เอ คุณลี กล่าวถึงพระไหนครับ

8. ransang

9. Lee_bangkok

ผมนำมาจากข้อความด้านล่างนะครับผม

"เบี้ยแก้ใหญ่บรรจุชนวนหล่อพระสายสินจ์พิธีกรรม เหล็กไหลน้ำ แผ่นทองเหลืองอธิฐานจิต และอื่น ๆ<!-- google_ad_section_end --> "

10. ransang

"เบี้ยแก้ใหญ่บรรจุชนวนหล่อพระสายสินจ์พิธีกรรม เหล็กไหลน้ำ แผ่นทองเหลืองอธิฐานจิต และอื่น ๆ "

อ้อ ผมพิมพิ์ติดไปหน่อย ชนวนหล่อพระ สายสินจ์พิธีกรรมครับ

ขออภัยครับ ขออภัยครับ

11. Lee_bangkok

อ๋อ เข้าใจแล้วครับผม อิอิ ผมยังหลงอยู่ว่าพระแบบไหนหนอ ขอบคุณนะครับที่ชี้แจง

12. ransang

กำลังจัดเตรียม ซองทั้งหมดส่ง ครับ วันนี้บ่ายไปธุระด้วยจะได้ส่งเลย

นำภาพมาให้ชม พอดีห้องพระเล้ก เลยขออนุญาติวางกะพื้นก่อน ต้องขอขมาทีหลังครับ <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

อนุโมทนาด้วยครับพี่รัน.......หนึ่งในนั้นมีของผมด้วยใช่มะครับ ฮ่าๆ ^__^
    เมื่อคืนผมส่งเมลล์หาพี่แล้วนะครับ..

14. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมเบี้ยได้งามจริงๆ ครับ ผมกำลังว่าจะเอาไปเลี่ยมใช้เหมือนกัน แค่คงเป็นพลาสติกไปก่อน แหะๆ ใช้สวดมนต์ภาวนาดีนะครับเบี้ยนี้ตั้งแต่ได้ก็ใช้ตอนสวดมนต์นั่งสมาธิดีมากครับ :cool::cool::cool:

15. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิรันดร์ค่ะ ถ้าพี่เห็นสมควรพระที่นกขอไป ไม่ต้องส่งให้นกก็ได้นะคะ ขอรับแต่เบี้ย เห็นพี่ๆ น้องๆ หลายคนอยากได้ นกคิดว่าตนเองเอาอย่างใด อย่างหนึ่งก็พอ...แล้วแต่พี่พิจารณานะคะ

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    ขอยืนยัน ตามคุณ นิรัน ด้วยครับ กรรมฐาน ที่ คุณนิรัน เขาบังคับให้กระผมทำ
    ตอนนี้ให้ ผลกับกระผมโดยตรงแล้วครับ
    มากว่า ผลที่ คุณ นิรัน เล่ามาตั้งแต่ต้นอีกครับ
    แต่ขอไม่เล่านะครับ เพราะออกแนว หนังจีนไปเลยครับ เป็นของแถมให้ครับ
    ที่เอามาพูดนี่กระผมก็กลัวหลวงปู่ท่าน ล่อกระผมหลาย โป๊ก
    แน่ๆถ้ากระผมไปเจอท่าน เมื่อใด แหะๆ:'(

17. rungaran

อนุโมทนาบุญ ด้วยครับ:cool:

18. rungaran

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ :cool:

19. rungaran

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ว่างเมื่อใดกระผมจะขอไปด้วยนะครับ คุณ นิรัน

20. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลี ดีใจเช่นกันค่ะั กระทู้ไหนมีความรู้และสาระจะเห็นลินแว๊บๆในกระทู้นั้นๆเสมอค่ะ หุๆๆ