ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พอดีเห็นว่ามีข่าวไข้เลือดออกระบาด และทราบมาว่าสามารถใช้รางจืดเถาดอกสีม่วงช่วยได้
    จากบทความในเว็บนี้ จึงเอาลิ้งมาลงไว้ให้อ่านกัน
    รางจืด | กล้วยไม้ กล้วยไม้ป่า กล้วยไม้ไทย : TJorchid.com

ถ้า อ.สุวิมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ดีครับ

2. poonjoss

poonjoss เป็นที่รู้จักกันดี

กราบสวัสดีอาจารย์สุวิ ครับ ร่างกายผมตอนนี้ที่เคยปวดด้านฝั่งซ้ายดีขึ้นมากถึง90./.แล้วครับ
    แล้วยังกลับมีอาการด้านขวาแทนเหมือนกลับด้านซ้าย สลับไปสลับมานั้น คืออะไรครับ
    ขอบคุณครับ

3. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กินยามณี-ปรเมท กับ วัชรมณี
    ของอาจารย์แล้วดีมากครับ รู้สึกไม่ร้อนมากเหมือนเดิม
    สุขภาพดีขึ้น เหมือนไม่ค่อยอยากอาหารเหมือนเดิม
    แต่มีอีกอย่างครับ...

เวลาหนัก มันจะมีกลิ่นคาวๆ ด้วยครับ
    (จุ๊ ๆๆๆ พูดเสียงเบา) อิอิ

4. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    อ่านดูแล้วเหมือนเป็นมากมาย แต่จริงๆแล้วเป็นไม่มาก
    เป็นๆหายๆ น่ารำคาญ
    สาเหตุมาจากไฟธาตุหย่อน ตับทำงานไม่ดี มีไวรัสตับด้วย
    ระบบย่อยอาหารจึงเสียสมดุลย์

ยาที่จะต้องใช้มี
    ๑ มณี-ปรเมท
    ๒ กระชายทอง
    ๓ ปลาหมอฟ้า
    ๔ ยา 7 มณี

5. suwi

ใช่ครับถูกต้อง เป็นจี้อันนี้เองที่มีปัญหา
    ลองให้ภรรยาคุณเช็คอีกที ดึงพลังไปที่แขน(ทิ้งไว้สักพัก) และดูอาการที่แขนว่าคันยิบๆหรือไม่

สร้อยข้อมือ ๒ เส้นที่คุณถามถึง เป็นพวกจิตวิญญาน/กายสิทธ์ ติดมากับเส้นสีม่วง
    ส่วนเส้น สามสีนั้นเป็นกายสิทธิ์ ไม่มีจิตวิญญาน
    ถ้าคุณฝึกในสายธรรมกาย เวลาคุณฝึกเดินวิชา ก็เชิญกายสิทธิ์ เขามาร่วมฝึกด้วยซิครับ
    ไม่นานจิตวิญญานที่ติดอยู่ได้บุญเต็มแล้วก็จากไปเอง เหลือเพียงกายสิทธิ์ที่ได้รับการชำระแล้วอย่างเดียว

ยาที่คุณจะต้องใช้ก็จะมี
    ๑ ยาปลูกเตโช
    ๒ ประกายเงิน
    ๓ วัชรมณี
    ๔ ยา 7 มณี

การล้างไอพิษแห่งนาคที่ติดมากับหินควอร์ตที่ทำเป็นจี้ให้ทำดังนี้
    ใช้ ยา 7 มณี ๒ เม็ด ละลายน้ำ แล้วเอาจี้ควอร์ตอันนั้น แช่ในน้ำยา 7 มณี เป็นเวลา ๙ วัน แล้วนำมาล้างน้ำอีกที จบ
    วิธีอื่นๆที่คุณเล่ามา ไล่พิษนาคที่ติดอยู่ได้ไม่หมดจดสักวิธีเดียว

6. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.สุวิคะ แล้วมียาอะไรที่ทาแก้ปวด เมื่อยคอมั่งไม๊คะ จะได้สั่งพร้อมของลูกสาวเลยค่ะ
    แล้วลูกสาวคนเล็กเป็นนิ่วที่ต่อมน้ำลาย พอทานของรสจัดจะมีอาการบวม ควรจะผ่าตัดออกดีไหมคะ หรือ อ.มียาอะไรแก้โรคนี้ไหมคะ

7. suwi

ส่วนภรรยาคุณนั้น ก็ใช้ยา
    ๑ ยาปลูกเตโช
    ๒ ปลาหมอฟ้า
    ๓ ตรีผลา
    ๔ ยา 7 มณี

เรื่องเจ้ากรรมนายเวรที่เกาะไม่ต้องสนมากนัก
    กินยาแล้วอุทิศบุญให้เขาบ่อยๆ ก็จบ
    ถ้าไม่จบ ก็เอา 7 มณี อธิษฐานล้างเสีย

8. suwi

ปวดเมื่อ ไม่ว่าส่วนใหน
    ท่วงท่า ฤๅษีลีลา ซิครับหายขาด

ลูกสาวคนเล็ก(อายุเท่าไร่)
    ใช้ ตรีผลา + วัชรมณี อย่างละ ๑ เม็ด วันละ ๒ มื้อ สักเดือนหนึ่งก็น่าจะพอครับ
    ค่ายาตก ๑๕๐+๒๐๐ กินได้ ๑ เดือน

9. krathin

krathin เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณค่ะ ท่านอ.สุวิ แล้ว
    ยาที่แนะนำต้องใช้อย่างไรค่ะ
    แล้วหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ
    rabbit_cry

10. suwi

ยาที่แนะนำเป็นยาที่หมอสุวิผสมขึ้นเอง และไม่ได้ส่งไปขายที่ใด
    การหาซื้อ ก็คงต้องซื้อที่หมอสุวิเท่านั้น
    ติดต่อผ่าน PM

11. hermes_thailand

hermes_thailand Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    สอบถามอาจารย์สุวิ ครับ
    มีอาการปวดขา ปวดช่วงเข่าลงไปครับ ตอนนอน บางทีปวดเหมือนจะทำให้นอนไม่หลับเลย รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ เป็นเพราะเหตุใด
    แล้วก็มีอาการนอนหลับยากมาก ร่วมด้วยครับ บางทีนอนไม่หลับเลย

12. suwi

อาการในตัวคุณเกิดจาก ธาตุไฟ และธาตุลม หย่อน
    เข้าใจว่าคุณคงชอบกินอาหารหรือยาที่อยู่ในตระกูลเย็นเช่น
    จับเลี้ยง หรือยาแก้ร้อนในทุกตระกูล

ยาพวกนี้ นานๆกินที และกินสักพัก ๒-๓ วัน(ไม่เกิน ๕ วัน) แล้วเลิกกิน จะเกิดประโยชน์
    แต่หากกินเป็นประจำ และกินติดต่อกันนานๆ จะเกิดผลข้างคียงคือ
    ปวดแข้งปวดขา ดังที่คุณเป็น
    หากมากเกิน/นานเกิน อาจเกิดโรคกรดไหลย้อนได้ เริ่มจากท้องอืด อาหารไม่ย่อย หนาวในอก

แก้โดยหายาร้อน กินสักพัก เช่น
    ยาปลูกเตโช ยานารายณ์ทรงจักร์ ยามณีนพเกล้า (เป็นยาที่หมอสุวิทำขึ้น)
    และในบางคนอาจต้องใช้ตรีผลา ช่วยปรับธาตุ ไฟ ลม น้ำ ในตัวให้สมดุลย์

13. kukbenjawan

kukbenjawan สมาชิก

สวัสดีคะ่อาจารย์ช่วยดูอาการในร่างกายให้หน่อยค่ะ
    เวลาปวดหัวหน้าผากจะเย็นมีอาการหนาวและมักจะเป็นไข้ทับฤดูบ่อย ๆ ปวดเมื่อยตามกระดูก เคยแท้งลูกมา2 ครั้งรู้สึกข้างในของร่างกายไม่ค่อยดีค่ะ
    -มีปัญหากับผู้ชายชื่อตริรัตน์ ตั้งพันธุ์เพียร เหมือนมีกำร่วมกันจะหาวิธีอย่างไรให้พ้นมีปัญหาตลอดไม่คอยดีเลย

14. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีคับ อาสุวิ ผมโอนค่ายาให้แล้วนะครับ

รายละเอียดทาง PM ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าครับ

15. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านอาคะ ได้รับยาแล้วนะคะ วันนี้ตอนบ่ายๆ
    ส่วนค่ายาที่ขาด หนูโอนให้ตั้งแต่วันอาทิตย์แล้ว
    ถูกต้องครบถ้วนนะคะท่านอา

ทีนี้มีคำถามค่ะ เพราะเมื่อวานงานเข้า เหอๆ
    อยู่ๆตื่นมาบ้านหมุนติ้วๆเลยค่ะ เวียนหัวจนโงหัวไม่ขึ้นเลย
    เลยเดือดร้อนคนที่บ้าน หิ้วไปโรงบาล หมอเช็คดูอาการทั่วไป
    ไม่มีอะไรผิดปกติ หมอเลยสันนิษฐานว่า ระดับน้ำในหูผิดปกติ
    เลยให้ยาแก้เวียนหัวมาทานสองตัว เมื่อวานเลยนอนทั้งวันเลยค่ะ

วันนี้ดีขึ้นแต่ยังไม่หายน่ะค่ะ ยังโคลงเคลงอยู่ ยาของคุณอา
    หนูจะกินควบกันไปได้เลยมั้ยคะ

16. krathin

krathin เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    ติดต่อผ่าน PM อ.สุวิแล้วนะคะ ขอบคุณค่ะ

17. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.สุวิคะ แล้วมียาอะไรที่ทาแก้ปวด เมื่อยคอมั่งไม๊คะ จะได้สั่งพร้อมของลูกสาวเลยค่ะ
    แล้วลูกสาวคนเล็กเป็นนิ่วที่ต่อมน้ำลาย พอทานของรสจัดจะมีอาการบวม ควรจะผ่าตัดออกดีไหมคะ หรือ อ.มียาอะไรแก้โรคนี้ไหมคะ

ลูกสาวคนเล็กอายุ 16 ปีค่ะ เคยเป็นมากๆขนาดบวมไม่ยุบเลย ทานข้าวไม่ได้ไป 3 วัน หมอแนะนำให้ผ่าออก พอกินยาแก้ติดเชื้อ ไปซักพัก นิ่วก็หายไปเอง (ไม่ทราบว่าเพราะยาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ค่ะ เพราะก็ไปไหว้พระ และทานน้ำมันชาตรีของหลวงพ่อฤาษีด้วยค่ะ) แต่ยังเหลืออีก 1 เม็ดข้างใน ก็เลยลังเลว่าควรจะผ่าออกดีไหม
    สงสัยจังทำไม ทุกโรคถึงต้องทานตรีผลา ล่ะคะ

18. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีคับ คุณอา ผมได้รับยาเรียบร้อยแล้วคับ วันนี้

ขอบคุญมากคับ . .จะบอกว่าคราวหน้ารบกวนอีก

ก็จะแปลว่าป่วยอีก . .อิอิ ละไว้ก่อนดีกว่า

19. suwi

การแท้งลูกของคุณ เกิดจากร่างกายไม่สมบูรณ์พอ
    ธาตุพลังงาน ตรีธาตุ(ไฟ ลม น้ำ)ไปหล่อเลี้ยงมดลูกไม่พอ(โดยเฉพาะธาตุไฟ)ที่จะเลี้ยงตัวอ่อนได้ ครรภ์จึงหลุด
    ปวดหัวและหน้าผากเย็น
    หากพูดในเชิงการแพทย์แผนปัจจุบัน ก็ว่าเลือดไปเลี้ยงที่ศีรษะไม่พอ
    หากพูดในเชิงการแพทย์แผนไทยแล้ว ก็ต้องว่า เกิดจากไฟธาตุพิการ

การรักษาตัวของคุณ ใช้ยา
    ๑ ปลูกเตโช เพื่อปรับไฟธาตุให้สูงขึ้น
    ๒ ไพลทอง เพื่อขับของเสียที่หมักหมมในมดลูกและปีกมดลูกให้สิ้น
    ๓ ตรีผลาเพื่อปรับสมดุลย์ของตรีธาตุ(ปิตะ-ไฟ, วาตะ-ลม, เสมหะ-น้ำ)

หลังจากกินยาทั้งสามตัวไปพักหนึ่งแล้ว(ประมาณ ๒-๓ เดือน)
    ให้คงกินยาปลูกเตโช(ปริมาณน้อย-เพื่อคุม) เป็นยาประจำตัวต่อไปอีกสักพักใหญ่ ซึ่งแต่ละคนไม่เท่ากัน(บางคนกินเป็นปี)

20. suwi

ลูกสาวคุณมีอาการของไฟธาตุหย่อนด้วย คงต้องเพิ่มยาปลูกเตโชอีกขนาน

ปกติสาวๆจะชอบอาหารหรือของกินรสเปรี้ยว แต่ลูกสาวคุณคนนี้คงไม่ชอบเลย

เจอว่าระบบของเหลวที่หล่อเลี้ยงร่างกาย(เลือด น้ำเหลือง น้ำเมือก-เสมหะธาตุในกาย) มีแนวโน้มที่จะเป็นด่างมากเกิน
    ทำให้แคลเซี่ยมตกตะกอนง่าย(ทำให้เป็นนิ่วง่ายด้วย)

ให้หาน้ำ/อาหารที่ออกรสเปรี้ยวกินมากอีกนิด(บ่อยๆ) ก็จะช่วยได้มาก เช่น น้ำกระเจี้ยบแดง

ตรีผลาเป็นยากึ่งร้อน(อุ่น) ใช้ในการปรับตรีธาตุที่เสียสมดุลย์ให้กลับเข้าที่
    เหมาะกับคนธาตุไฟพิการ และ ธาตุไฟกำเริบ
    ยาตัวนี้ จะจัดให้กับคนธาตุไฟพิการ และธาตุไฟกำเริบ เป็นส่วนใหญ่
    ในกรณี พวกธาตุไฟหย่อน จะให้ปลูกเตโชในปริมาณสูงหน่อย แล้วใช้ตรผลาปริมาณน้อยเข้าคุม ไม่ให้ไฟเกิน