ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คุณมีเลือดข้น ความดันเสลือดกระเดียดไปทางต่ำ
    และมีไฟธาตุน้อยไปหน่อย(ให้ฝึกสมาธิภวนาเตโช) สงสัยคุณอาจต้องเพิ่มยาปลูกเตโชอีกขนาน(เพิ่มโดยการฝึกสมาธิคงไม่ทั้นการ)
    อาการที่เกิด เกิจากเลือดไหลเวียนขึ้นไปเลี้ยงสมองไม่พอกระทันหัน
    และในคนความดันต่ำ การนั่งหรือนอนนานๆ แลัวลุกเร็ว จะมีอาการบ้านหมุนเกือบทุกคน(ส่วนใหญ่)

ยาที่ให้ไว้แล้ว จะแก้อาการเลือดข้นได้
    คงเพิ่มเพียงปลูกเตโชอีกขนาน

ยาแผนปัจจุบันให้กินพออาการหายแล้วให้เลิก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2010
  2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้รับยาแล้วครับ อ.สุวิ มีเรื่องถามต่อครับ ภรรยาผมตอนก่อนนอนชอบบอกว่าหนาว(ในช่วงที่ผมรู้สึกว่าเย็นธรรมดากำลังดี) พอตกตอนเช้ามืดตอนช่วงที่ผมรู้สึกว่าอากาศเย็นค่อนข้างหนาว เธออาบน้ำเสร็จก็มาเปิดพัดลมเป่าบอกว่าร้อน (ในขณะที่ผมโดนพัดลมแล้วหนาว) เป็นเพราะอะไรครับ จึงทำให้การรับรู้อุณหภูมิถึงสลับกันไปได้ แปลกใจมานานแล้วครับ

เมื่อสองสามวันมานี้ผมก็มีอาการผื่นแพ้ที่ฝ่ามือทั้งสองข้าง รู้สึกคันๆ ไม่ทราบว่าไปโดนอะไรมาครับ หรือว่าจะเกิดจากการแพ้ไอพิษนาค ที่ผมลองเอาจี้ไปตรวจสอบดูบนมือคราวก่อน ผมเคยเป็นแบบนี้มาสองถึงสามครั้งได้ แต่นานมากเป็นปีๆแล้วครับ แล้วมือจะลอกๆออกมาเหมือนคุณ Lazaza เลย เป็นโดยไม่ทราบสาเหตุครับ

การปลูกเตโชด้วยสมาธินั้น นึกถึงคำภาวนาอย่างเดียวหรือต้องนึกถึงนิมิตไฟและความรู้สึกร้อนๆด้วยครับ และถ้าภาวนาครบทั้งสี่ธาตุ คือ ปฐวี อาโป วาโย และเตโช จะมีประโยชน์อย่างใดหรือไม่ครับ และจำเป็นต้องต่อคำว่า กสิณัง ไหมครับ

ขอบพระคุณมากครับ

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณค่ะคุณอา
    หลังจากที่สังเกตุอาการตัวเองเป็นดังนี้ค่ะ
    หลังจากที่บ้านหมุนติ้วๆในวันนั้น ตกเย็นรู้สึกตัวรุมๆเหมือนจะมีไข้อ่อนๆ
    และปวดหัวด้วย พอวันถัดมา ปรากฏว่ารอบเดือนมา เลยสงสัยว่า
    อาการที่เป็นรวมๆ เค้าเรียกว่าไข้ทับฤดูหรือไม่ อันนี้เดาเอาน่ะค่ะ
    อาการบ้านหมุนดีขึ้น แต่ยังคงวิงเวียนอยู่ ไม่หายซักที นี่ก็ 4 วันแล้ว

หนูเลิกยาแผนปัจจุบันตั้งแต่เมื่อวานแล้วค่ะ และเริ่มทานยาคุณอาวันนี้
    ถ้าคุณอาว่าสมควรเพิ่มยาปลูกเตโชอีกขนาน หนูว่าก็ดีค่ะ รบกวน
    คุณอา pm ราคายาด้วยนะคะ เพราะหนูฝึกสมาธิเพิ่ม ภวนาเตโช
    ได้แค่สองวัน ก็มาป่วยซะก่อน คงจะไม่ทันการอย่างคุณอาว่าจริงๆ แหะๆ

แต่คุณอาคะ สงสัยๆ ว่า ถ้าธาตุไฟหย่อน ทำไมร่างกายหนู ข้างใน
    มันถึงรู้สึกร้อนๆอยู่ตลอดเลยอะคะ บางทีไม่ได้เป็นไข้นะคะ แต่เหมือน
    กล้ามเนื้อข้างในมันร้อนๆ บอกไม่ถูกน่ะค่ะ

4. suwi

เข้าใจว่า ภรรยาคุณ ย่างเข้าวัยทองแล้ว

คันที่มือดังที่กล่าวมา โดนไอพิษจากนาคแน่นอน

การปลูกเตโชด้วยสมาธิ การภวนาเพียงอย่างเดียวก็พอครับ เพราะจิตลึกๆของเรารู้และเข้าใจถึงคุณสมบัติทั้งหมดของเตโชอยู่แล้ว
    ยกเว้นคนที่ไม่เข้าใจในศัพท์ ก็อธิบายความหมายของศัพท์คำนั้นให้เขารับรู้ก่อน แล้วจึงให้เขาภวนา

กสิณังต่อท้าย จะมีหรือไม่มีก็ได้ อยู่ที่ภาวะจิตยอมรับหรือไม่
    ถ้าจิตยังมีการยึดถือใน สีลัพพตปรามาส ก็ต้องมีคำว่า กสิณัง
    แต่ถ้าผู้นั้นละแล้วซึ่งสีลัพพตปรามาส มีหรือไม่มี ไม่สำคัญ ถือความปรารถนาของจิตเป็นใหญ่

การภวนาทั้งสี่ธาตุ จะเป็นการปรับทั้งสี่ธาตุให้สมบูรณ์ สมดุลย์ แข็งแกร่งมากยิ่งขึ้น
    การภวนาธาตุทั้งสี่ เป็นการปรับธาตุสี่ และตรีธาตุให้สมดุลย์
    ร่างกายจะแข็งแรงมากขึ้น โดยไม่ต้องกินยาใดๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2010
  5. suwi

ไฟธาตุในกายมนุษย์ มีทั้งสิ้นสี่ตัว แต่ละตัวจะควบคุมการทำงานของ่างกายต่างกัน
    ๑. ไฟอบอุ่นร่างกาย (สันตัปปัคคี) ทำให้ร่างกายอบอุ่น
    ๒. ไฟร้อนระส่ำระสาย (ปริทัยหัคคี) ไฟจากหัวใจ<O:p</O:p
    ๓. ไฟเผาให้แก่ (ชิรณัคคี) ทำให้เกิดความเสื่อมโทรมของร่างกาย/ภูมิต้านทานโรค
    ๔. ไฟย่อยอาหาร (ปริณามัคคี) ถ้าขาดตัวนี้ กรดไหลย้อนถามหาแน่นอน

ลักษณะของไฟธาตุที่ทำให้เกิดโรค ทางแพทย์แผนไทยเรียกอยู่ สามแบบ
    ไฟธาตุ หย่อน กำเริบ พิการ

ไฟธาตุหย่อน หมายถึง
    ไฟธาตุทั้งสี่ตัว มีแนวโน้ม น้อยกว่าปกติที่ควรเป็น
    แต่ไฟธาตุบางตัวอาจปกติ มีสองตัวน้อย อีกตัวน้อยมาก นี่คือไฟธาตุหย่อน

ไฟธาตุกำเริบ หมายถึง
    ไฟธาตุทั้งสี่ตัว มีแนวโน้ม มากกว่าปกติที่ควรเป็น
    แต่ไฟธาตุบางตัวอาจปกติ อาจมีตัวสองตัวมากเกิน อีกตัวมากเกินมากๆ นี่คือไฟธาตุกำเริบ

ไฟธาตุพิการเป็นไฉน
    ไฟธาตุทั้งสี่ตัว บ้างมากเกิน บ้างน้อยเกิน บ้างอาจอยู่ในภาวะปกติ
    และบางครั้งถูกกระตุ้นจากปัจจัยภายนอกนิดหน่อย
    ระดับไฟธาตุในตัวก็เปลี่ยนแปลงไป ร่างกายควบคุมให้อยู่ในระดับเดิมไม่ได้
    นี่คือไฟธาตุพิการ

ยาปลูกเตโช ของหมอสุวิ จะปรับให้ร่างกายสร้างไฟธาตุทั้งสี่ตัวให้เพิ่มขึ้น
    ในบางคนอาจต้องเพิ่ม ตรีผลา ช่วยปรับธาตุพลังงานตรีธาตุ(น้ำ ไฟ ลม) ให้สมดุลย์

จากคำถามของคุณ ไฟธาตุหย่อน อาจมีเพียง ไฟแค่ตัวสองตัวที่หย่อน แต่ที่เหลือยังปกติ

6. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอครับ มีอาการหนาวบริเวณกลางหน้าอกมักเป็นเวลาเย็นพระอาทิตย์ตกและหลังอาหารมือเย็นโดยปกติเป็นคนชอบทานอาหารมากในมื้อเย็นกินข้าวที่ละ 3-4 จานเลย ไม่ค่อยชอบกินของเผ็ดโดยปกติ คุณหมอเคยจัดยาให้แล้วอาการบรรเทาลงไปมากแต่ตอนนี้ยาหมดแล้วก็ไม่ได้กินมาพักหนึ่งแล้วรู้สึกอาการจะเป็นเช่นเดิมแต่ต่างจากเดิมตรงที่กลางวันมักไม่หนาว ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอ่ะไรมีวิธีใดแก้ไขได้ยั่งยืน แล้วยาที่คุณหมอเคยจัดให้ต้องเพิ่มอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ
    มีต่ออีกหน่อยครับคือตอนนี้ผมอายุ18น่ะครับ กำลังพยายามดูหนังสือ เพื่อจะสอบเข้าคณะแพทย์ น่ะครับ ใจจริงอยากเป็นแพทย์ทหารน่ะครับแต่มีปัญหาทางร่างกายอย่างที่บอกเนียและครับเลยสงสัยว่าจะแก้ไข้ให้ยั่งยืนได้ไหมเพราะเวลาฝึกภาคสนามถ้ามีอาการแบบนี้คงแย่เลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

7. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมภาวนาธาตุท่าจะดีแล้วถ้าภาวนาหนักไปธาตุใดธาตุหนึ่งละเช่นลมผลมันจะเป็นอย่างไรหรือ
    คุณหมอครับผมลืมบอกไปอีกอย่างน่ะครับตัวผมเป็นคนโดนลมนิดหน่อยก็รู้สึกไม่ดี
    มีอาการน้ำหมูกไหลบ่อยโดยเฉพาะช่วงนี้ อาจเป็นเพราะโดนฝนบ่อยแล้วก็อดนอนดูหนังสือ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2010
  8. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีคับคุณอา . .คุณอามียาแนวแบบว่า กินแล้วเร่งผมให้เพิ่มขึ้นไหมคับ

ชักถูกหนังศรีษะขอกระชับพื้นที่เส้นผม ไปเยอะแล้วอ่ะคับ T^T

9. suwi

อาการของไฟธาตุ หย่อน พิการ นี่ต้องกินยากันนานเลย จนกว่าร่างกยจะปรับสภาพได้เอง( ๓-๕ เดือน)
    คุณกินยาจนดีขึ้นแล้ว ไม่ได้กินต่อ ร่างกายก็จะทรุดกลับเป็นดังเก่าอีก และอาจมีอาการอื่นๆเพิ่มทำให้ยากรักษา

ผมเผลอลบไฟล์ของคุณไป ส่งชื่อที่อยู่มาใหม่นะครับ

10. suwi

การภวนาธาตุ จะทำให้ธาตุสี่ในตัวสมบูรณ์ขึ้น
    และเมื่อธาตุสี่ในตัวสมดุลย์ ร่างกายก็จะแข็งแรงขึ้น
    ไม่ควรภวนาเพียงตัวใดตัวหนึ่ง ซึ่งอาจทำให่ร่างกายเสียสมดุลย์ได้ (นอกจากเข้าใจและรู้ เพื่อต้องการเสริมธาตุใดธาตุหนึ่งโดยเฉพาะ)

การฝึกสมาธิเพื่อเสริมธาตุ ให้ดูวิธีฝึกที่ถูกต้องในกระทู้นี้
    http://palungjit.org/threads/การฝึกสมาธิ-ในทางอภิญญา.245552/

11. suwi

ตรีผลา และ มณีนพเก้า กินรวมกันแล้วจะช่วยลดอาการผมร่วง และบำรุงให้ผมงอกได้อย่างช้าๆ
    ซ้ำยังช่วยบำรุงสายตาด้วย

12. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007

ขอบคุญคับ ขอทราบราคยา ด้วยนะครับ

แล้วกินร่วมกับยาเดิม คือ ปลูกเตโช ปลาหมอทอง ขมิ้นทอง

ไม่เป็นไรใช่ไหมคับ

13. aries

1
    ขอบพระคุณมากครับอ.สุวิ

ผมมีความคิดว่าในเมื่อจี้ของผมมีไอพิษนาคยังมีผลกระทบได้มากและนานหลายปีแบบนี้ ถ้าเรานำเอาพลังยาหรือใส่ยาอาบลงไปในแก้วควอร์ทหรือหินบำบัดต่างๆที่เหมาะสม ก็น่าจะออกฤทธิ์ในการรักษาที่ยาวนานได้นะครับ

ยกตัวอย่าง เรื่องหินบำบัดชนิดหนึ่งที่ชื่อว่า คาลซิโดนี(Chalcedony) ตามตำราว่าช่วยบำบัดคนที่ผ่าตัดมดลูกได้ มีฤทธิ์เสริมฮอร์โมนเพศหญิง ผมจึงแนะนำให้ภรรยานำไปใช้บำบัดแม่ของเธอซึ่งผ่าตัดมดลูกไป ปกติหมอให้ฮอร์โมนเสริมมาทาน เพื่อแก้อาการวูบวาบเนื่องจากขาดฮอร์โมน ก็พบว่าสร้อยข้อมือก็ช่วยได้ดีมากเหมือนกันในระยะแรก แม้ไม่ต้องทานฮอร์โมนก็ยังแก้อาการวูบวาบได้ดี แต่ต่อมาสร้อยเส้นนี้ขาดเพราะเปื่อยและอาจจะมาจากสาเหตุบางอย่างที่หินบำบัดไม่สามารถบำบัดต่อได้ เพราะเกินกำลังที่จะช่วยแล้ว เพราะมาเข้าฝันภรรยาผมให้เห็นว่าเป็นผู้หญิงนอนหมดแรง และให้เอาผ้าหุ้มห่อตัวเธอไปลอยในแม่น้ำ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ) คงเป็นนัยว่าคงต้องเอาเธอไปชำระล้างและฟื้นฟูพลังใหม่ ก็เลยนำไปชำระล้างใหม่ และเนื่องจากว่าสร้อยข้อมืออาจมีขนาดเล็กไป จึงมีพลังบำบัดได้จำกัด ต้องหาวิธีล้างและเสริมพลังบ่อยๆ จึงจะใช้ในระยะยาวได้

ผมมีความคิดว่าถ้านำพลังยาหรืออาบตัวยา เช่น ตัวยาเสริมฮอร์โมนเพศหญิงให้ซึมซาบลงไปในหินชนิดนี้ได้ ก็น่าจะช่วยเสริมฤทธิ์ในการบำบัดโดยไม่ต้องทานยาก็ได้นะครับ อาจเหมาะกับผู้หญิงวัยทองหรือผู้ที่ตัดมดลูกไปแล้ว ใส่ติดตัวไปได้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้นานกว่าเดิมแค่ไหนเหมือนกันครับ

ในกรณีของจี้ของผมที่ชำระล้างพิษไอนาคด้วยยาเจ็ดมณีแล้ว จะมีพลังยาคงเหลือแฝงอยู่ในจี้ด้วยหรือไม่ครับ ถ้ามีแฝงอยู่แล้วพกติดตัวจะช่วยบำบัดโรคได้ไหมครับ ผมลืมถาม อ.สุวิไปว่าหินควอร์ทที่เคยอยู่ในกล่องเดียวกับจี้ที่หัวเตียงนอน จะมีไอพิษนาคแทรกซึมเข้าไปด้วยหรือไม่ เพราะเก็บไว้ด้วยกันมานานแล้ว เผื่อจะได้ใช้ยาเจ็ดมณีอาบล้างพิษให้หมดจดอีกทีครับ ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2010
  14. suwi

ยังไม่ควรกินครับ
    ให้อาการโรคกรดไหลย้อนดีขึ้นก่อนสัก ๗๐% แล้วค่อยกินครับ
    เพราะยาจะดึงกันเองทำให้การรักษาโรคหลัก(กรดไหลย้อน)ช้าลง

15. suwi

ในยา 7 มณี มีพลังแห่งมหาเทพ 7 องค์ และมีอำนาจแห่ง แก้วกัลปพฤกษ์ อยู่
    ลำลึกถึงบุญที่ทำมา นึกถึงแก้วกัลปพฤกษ์
    อธิษฐานผ่านแก้วกัลปพฤกษ์ ถึงมหาเทพทั้ง 7 องค์ ผู้มีเมตตาสร้างยานี้ และอุทิศบุญให้ท่าน
    ขอท่านย้ายพลังอำนาจแห่งยา 7 มณี เข้าสู่จี้ควอร์ทชิ้นนั้น และขับพิษแห่งนาคและ...ที่ซุกซ่อนอยู่ออกไป
    และขอให้อำนาจแห่งยา 7 มณี คงอยู่ในจี้ควอร์ทชิ้นนี้ตลอดชั่วกาลนาน
    เพื่อใช้ยังประโยชน์ ในการรักษาโรคภัยใช้เจ็บให้มนุษย์ทั้งหลาย อันเกิดจากการเบียดเบียนของเหล่า ยักษ์ อสูร อสูรกาย ฯ ทั้งปวง

ถ้าคุณมีพลังสมสธิดี อธิษฐานเสร็จก็ใช้ได้เลย
    ได้ทดลองซิมมูเลทดู อย่างน้อยคุณต้องอธิษฐานจิต เช้า เย็น เป็นเวลาน้อยสุด ๓ วัน พลังยา 7 มณี จึงจะเต็มและใช้จี้ควอร์ทได้ดังปรารถนา

ทำสัก 7 วันก็แล้วกัน เพิ่มยา 7 มณีลงในน้ำที่แช่ ทุกเช้า วันละ ๑ เม็ด

ขอให้คุณสมปรารถนา และมหาเทพทั้ง 7 มีเมตาต่อคุณ

จงใช้สิ่งนี้ยังประโยชน์ตนประโยชน์ท่าน ด้วยความไม่ประมาท

หากคุณประมาทใช้ผิด ด้วยความรู้ไม่เท่าทัน ทำความเดือดร้อนให้เหล่าจิตวิษญาน ความผิดอยู่ที่คุณ ไม่ใช่อยู่ที่มณีทั้ง 7
    จงทำทุกสิ่งด้วยความไม่ประมาทเถิด

16. suwi

ในหินสีและไม่มีสี ชนิดต่างๆ บางก้อนเป็นที่อาศัย เป็นบ้านที่แสนสุข ของเหล่าจิตวิญญาณบางกลุ่มบางตน
    การใช้อำนาจยา 7 มณี แย่งที่เขา เหมือนไล่ที่อยู่อาศัย

นี่เป็นความผิดนะจะ

เขียนข้อความข้างบนเสร็จ ให้รู้สึกว่าจะมีคนเอาไปทำ โดยรู้ไม่เท่าทันและด้วยความประมาท(ด้วยกิเลสชักนำ) จึงเตือนมาก่อน
    หนึ่งในมหาเทพคือ พยายม นะจะ ทำผิดขึ้นมา คนใช้คนทำ โดนแบบ EMS เลย

17. ฤชา

ฤชา เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เรียน ท่านอาจารย์
    วันศุกร์นี้อาจารย์ว่างไหมครับ อยากมาหาอาจารย์ เพื่อจัดเส้นเอ็นน่ะครับ

18. suwi

วันศุกร์ อยู่กรุงเทพฯครับ
    นัดเวลาที่แน่นอนไว้ เพื่อจะได้จัดเวลาได้

โทร 089-762-7936

19. aries

1
    ขอบพระคุณมากครับ อ.สุวิ แล้วจี้ควอร์ทชิ้นนั้นจะทำได้ไหมครับ ถ้าล้างพิษนาคออกหมดแล้ว เพราะอาจจะมีกายสิทธิ์หรือวิญญาณอยู่ ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกระทบหรือไม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  20. suwi2

suwi2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ฮิฮิ....อัตาหิอัตโนนาโถ<O:p</O:p
    โถใครก็โถมัน ต่างก็หอบหิ้วกันคนละโถ ห้ามฝาก ห้ามแย่งกันหิ้ว<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ฮิฮิ...... ตาดสินจายเองเนาะ ตูไม่เกี่่ยว<O:p</O:p