ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Prar

Prar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู 23,000 บาท ครับ

2. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ขออนุญาตอัพเดตการประมูลดวงแก้วรัตนญาณโคตรภู

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมประมูลในครั้งนี้ด้วยครับ

สาธุ

3. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ ประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู ๒๓,๒๒๐ บาท ครับ

4. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู 25900บาท

5. KoKoWalK

ขอร่วมบุญ ประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู ๒๗,๐๗๒ บาท ครับ

6. วาสุเทพ

ขอร่วมประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู 28,000 บาท

7. วาสุเทพ

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalk ด้วยครับ
    ที่ประมูลได้ดวงแก้วรัตนญานโคตรภู

8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขอแสดงความยินดีกับน้อง KoKoWalK ด้วยค่ะ

วันนี้ 02:00 PM
    วาสุเทพ ขอร่วมประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู 28,000 บาท

วันนี้ 01:59 PM
    KoKoWalK ขอร่วมบุญ ประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู ๒๗,๐๗๒ บาท
    ครับ

วันนี้ 01:59 PM
    วาสุเทพ ขอร่วมประมูลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู 25900บาท

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya ,คุณ Yokai, คุณ Prar ,คุณ mooom และคุณวาสุเทพที่ร่วมประมูลดวงแก้ว และพระเขี้ยวแก้วในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับน้องKoKoWalK ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วรัตนญานโคตรภู และพระเขี้ยวแก้วของพระนารทพุทธเจ้าต่อไปค่ะ

สำหรับดวงแก้วรัตนญาณโคตรภูนั้น ผู้อธิษฐานคือ พระปรมัตถเมตไตรย ซึ่งในอนาคตวงศ์พระองค์หน้าในภัทรกัปปนี้เอง

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง KoKoWalK และทุกท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. Giant 1

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมประมูลในครั้งนี้

และขอแสดงความยินดีกับคุณ KoKoWalk ด้วยครับ

(||)(||)(||)​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2014
  10. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalk ด้วยครับ

และ สำหรับกรรมใดก็ตาม ที่ผมได้เคยคิด หรือล่วงเกินต่อพี่น้ำใสทุกประการ จะด้วยเจตนา ไม่เจตนา หรือความไม่รู้นะครับ

ตัวผมก็ขออโหสิกรรมกับพี่น้ำใสมาด้วยนะที่นี้นะครับ จากที่ได้ตามอ่านประวัติดวงแก้ว และจักรแก้ว ก็มีบ้างครับ ที่มันลุ้นๆมากไปหน่อย

ก็มีอารมณ์เซ็งๆบ้างนะ ก็ต้องขอโทษพี่น้ำใสด้วยนะครับ จากที่อ่านโพสมันดูเป็๋นภาระที่หนักอึ้งเหลือเกินนะครับ ในการรวบรวมพระธาตุ หรือธาตุกายสิทธิ์

อีกอย่างไม่แน่ว่าอาจจะเจอกันอีกมั๊ยครับ ในชาติหน้า เพราะต่างคนก็มีหนทางในการสร้างบารมีคงจะแยกกันไปนะครับ แต่สำหรับผมถ้ายังไหวในการเวียนว่ายตายเกิด

ก็ยังอยากตามไปใส่บาตรท่านอัฒจักรมานพอยู่นะครับ เพราะรู้สึกติดค้างท่านอยู่นะครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็ขอโมทนากับท่านบนนิพพานแล้วกันครับ

เนื่องจากตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองเริ่มเฉื่อยๆในการสร้างบารมีเข้าแล้วจริงๆ นะครับ มันเข็นไม่ไปจริงๆครับ ช้าๆเรื่อยๆ แบบหอยทากขยับนิดๆหน่อยๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2014
  11. KoKoWalK

สวัสดีทุกท่านครับ

ผมได้โอนเงินร่วมบุญในการประมูลดวงแก้วรัตนญาณโคตรภูแล้ว ๒๗,๖๐๐ บาท
    ในวันที่ ๒๕/๐๔/๒๕๕๗ เวลา ๑๖.๒๙ น. (ที่โอนเกินเป็นค่าจัดส่งครับที่เหลือร่วมบุญครับ)

ผมมีความยินดีอย่างยิ่งที่ประมูลได้ดวงแก้วรัตนญาณโคตรภูดวงนี้พร้อมทั้งพระเขี้ยวแก้วของสมเด็จพระนารทพุทธเจ้า
    มีความยินดีที่ได้ร่วมบุญร่วมสร้างสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ
    มีความยินดีที่ได้ร่วมบุญในโครงการต่อท่อน้ำดื่ม-น้ำใช้ในวัดท่าซุง
    มีความยินดีที่ได้ร่วมบุญร่วมบุญปล่อยปลา ๑๐๘ ตัว และถวายเทียน ๑๐๘ เล่มกับกองบุญพระพุทธวิปัสสีฯ
    และมีความยินดียิ่งขึ้นไปอีกเมื่อได้ทราบว่าดวงแก้วดวงนี้มี พระศรีอริยะเมตไตรย เป็นผู้อธิษฐานขึ้นมา สาธุ สาธุ ครับ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญทุกท่านที่ได้ร่วมประมูล และร่วมเชียร์ครับ
    บุญใดที่ผมได้ร่วมบุญแล้วในครั้งนี้ขอให้ทุกท่านในที่นี้ได้ร่วมอนุโมทนาและได้รับผลบุญเช่นเดียวกับที่ผมได้รับด้วยเทอญฯ สาธุ สาธุ

12. Numsai

พี่ไม่เคยนึกโทษโกรธน้อง หรือท่านใดเลยค่ะ ดังนั้น ถ้าหากเป็นกรรมใดอดีตที่เคยล่วงเกินกันมา พี่อโหสิกรรมให้น้องทุกประการค่ะ

ช่วงนี้เป็นช่วงที่มีเหตุการณ์หลายอย่างเกิดขึ้นกับตัวพี่แบบรวดเร็วเหมือนสายฟ้า ทำให้ต้องหยุดพิจารณาหลาย ๆ เรื่อง ตอนนี้ทุกอย่างลงตัวแล้วค่ะ โดยรวมแล้วเป็นความก้าวหน้าในทางธรรมค่ะ

สำหรับท่านอัฒจักรนั้น นึกถึงท่าน ๆ ก็มา อาจจะได้ใส่บาตร หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง จะเรียนให้ทราบอีกครั้งค่ะ

เรื่อการสร้างบารมีก็เหมือนการหาบน้ำใส่ตุ่ม กว่าน้ำจะเต็มก็แทบจะทนไม่ไหว ในยุคนี้ เขาเรียกยุคเข็น เทวดาเกี่ยงกันจะลงมาเกิด อิอิ

ต่างก็รอเกิดในยุคพระยาธรรมมิกราชกันเป็นแถว หรือไม่ก็หลังปี ๒๕๖๗ เป็นต้นไป เพราะทราบกันดีว่า ๓-๔ ปีนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร

ไม่ต้องพูดถึงพวกเราที่ยังมีชีวิตอยู่ ขอให้ยึดพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งดีที่สุด หมั่นทำทาน รักษาศีล และเจริญภาวนาให้มากค่ะ เพื่อเป็นเกราะป้องกันภัยให้เรา

ส่วนพี่นั้น เท่าที่ทราบหลังจากนี้ไปคงไม่ได้ลงมาเกิด จนกว่าจะถึงยุคพระศรีอารียเมตไตรยค่ะ และไม่ได้เกิดในดินแดนนี้ เราอาจจะไม่ได้พบกันอีกค่ะ เพราะพี่เหลือเพียงทำหน้าที่ช่วยพระโพธิสัตว์เพียงไม่กี่ชาติเท่านั้นค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องธรรมวิวัฒน์ด้วยค่ะ

Numsai

13. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญในทุกบุญกุศลของน้องด้วยค่ะ พี่รู้สึกยินดีที่ได้พบน้อง kokowalk เป็นกัลยาณมิตรที่เสมือนหนึ่งเป็นเพื่อนแท้เช่นเดียวกันค่ะ

หลังจากได้ทราบเรื่องราวหลายอย่าง นับแต่นี้ พี่จะขอทำหน้าที่ของตนเองอย่างเต็มกำลัง โดยไม่คิดท้อแท้ และเบื่อหน่าย

ในชาตินี้ขอเป็นกำลังสนับสนุนเหล่าผู้ปรารถนาโพธิญาณทั้งหลาย ตลอดทั้งคณะผู้ติดตาม ด้วยความรู้ความสามารถ เพื่อให้ท่านทั้งหลายมีกำลังใจฟันฝ่าอุปสรรคทั้งปวงจนกว่าจะสิ้นอายุขัยในชาตินี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง kokowalk อีกครั้งค่ะ

Numsai

14. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Giant 1 อีกครั้งค่ะ ที่กรุณาสรุปยอดการประมูลให้เพื่อเข้าใจง่ายขึ้น

ขอผลบุญแห่งการอำนวยความสะดวก และสรุปผลให้เข้าใจง่ายนี้ จงมีผลกับคุณ Giant 1 คือ จะทำกิจใด ๆ ไม่ว่าทางโลก หรือทางธรรม ขอให้มีผู้คอยสนับสนุนช่วยเหลือทุกครั้ง เพียงแค่คิด ขอให้เป็นความคิดประดุจเทวบุตรบนสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตตี ที่เพียงคิดก็มีผู้อำนวยความสำเร็จให้

และขอให้เมื่อใดที่ได้ฟังธรรมจากพระโอษฐ์ก็ตามหรือธรรมจากพระอริยสงฆ์ก็ตามขอผลแห่งบุญนี้ ส่งผลให้ย่อพระธรรมได้โดยพิสดาร และไม่ขาดใจความสำคัญแต่อย่างใด

สุดท้าย หากปรารถนาจะเป็นผู้เผยแผ่พระพุทธศาสนา ขอให้ยังความเลื่อมใสแก่ผู้ที่ไม่เลื่อมใส ผู้ที่เลื่อมใสแล้ว จะส่มารถจำแนกธรรมด้วยความแตกฉานส่งผลให้ผู้นั้นมีดวงตาเห็นธรรมเป็นผู้ที่มีสัมมาทิฐิด้วยเถิด สาธุ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

15. Tingpkt

Tingpkt เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความยินดี และอนุโมทนากับผู้เป็นเจ้าของดวงแก้วรัตนญาณโคตรภู ด้วยครับผม

เมื่อคืนตั้งใจว่าจะไม่สวดมนต์และฝึกนั่งสมาธิ เพราะคิดว่าร่างกายไม่ไหว กับการนอนราวๆ ตีหนึ่งและตื่นตอนตีสี่ มาแล้วตั้งแต่วันจันทร์ ก็พยายามทำโน่นนั่นนี่ไปเรื่อย ๆ แต่สุดท้ายใจมันก็บอกว่า ขึ้นห้องพระ สวดมนต์ไหว้พระเถอะ ก็ได้สวดมนต์ตามที่เคยทำประจำและเคยตั้งปณิธานไว้ว่า ถ้าไม่ตาย สักหน่อยก็ดี

แปลกดีครับ ตั้งแต่พี่ที่ผมเคารพมาก ๆ ท่านหนึ่งเมตตามอบดวงแก้วพระปัจเจกให้ผม ผมก็ตั้งใจที่จะสวดมนต์นั่งสมาธิมาตั้งแต่ได้บูชาดวงแก้ว
    บางวันก็ได้บ้างไม่ได้บางครับ แต่ถ้าไม่ได้ทำ เหมือนขาดอะไรไปอย่าง โดยส่วนตัวรุ้สึกเกรงใจพระท่าน เกรงใจเทวดา เทพ พรหม ที่ท่านคอยเกื้อหนุนเรา

อย่างที่เคยบอกไป ได้แค่ช้างกระดิกหู ผมก็โอเคละครับ อิอิ แต่ก็ยอมรับครับว่าการพักผ่อนน้อย เป็นอุปสรรค์ อย่างมาก แต่พอนึกถึงเรื่องที่เราจะปฏิบัติ ก็ทำให้ใจมีกำลัง

__/\__

16. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011

โอนแล้วนะครับ จำนวนเงิน ๙๕๙.๕๙ บาท วันที่ ๒๕ เม.ย. ๒๕๕๗ เวลา ๑๘:๔๓ น. ครับ

17. Giant 1

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสด้วยครับ

ขออานิสงส์แห่งบุญนี้จงมีแด่คุณน้ำใส และญาติธรรมทุกท่าน ตลอดจนเพื่อนสมาชิกในกองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร ทุกท่าน ทุกคน เทอญ สาธุ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ หากมีประสบการณ์ในการปฏิบัติดี ๆ กรุณาเล่าสู่กันอ่าน เพื่อเป็นกำลังใจกับท่านอื่น ๆ ด้วยนะคะ

ขอให้เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมค่ะ

Numsai

19. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณตะวันอัสดงด้วยค่ะ สำหรับดวงแก้วจุลจักรพรรดิชุดที่ ๑๐ นั้นหมดแล้ว มีเพียง ๙ ดวงค่ะ

แต่ดิฉันมีดวงแก้วที่เก็บไว้ สำหรับถวายพระบ้าง หรือมอบให้กัลยาณมิตรบ้าง ซึ่งเป็นชุดก่อนหน้านี้ที่ไม่ได้นำมาประมูล เหลือเพียงดวงเดียว ขอจะมอบให้คุณตะวันอัสดงแทนชุดที่ ๑๐ ค่ะ กรุณาแจ้งชื่อที่อยู่จัดส่งดวงแก้วด้วยค่ะ

สำหรับดวงแก้วขึ้นมานั้น อาจจะมีรอย หรือคราบบาง ๆ ที่ล้างไม่ออกในช่วงแรก เนื่องจากดวงแก้วอยู้ใต้ดินมานาน แต่เมื่อเราสวดมนต์ไว้พระบ่อย ๆ ดวงแก้วจะใสขึ้นตามลำดับ รอยข่วนคล้ายขนแมวจะจางหายไปค่ะ

บางดวงจะมีดวงกลมใส ๆ คล้างฟองอากาศ บางท่านเรียก"พระธาตุ" บางท่านเรียก"ธรรมธาตุ" บางดวงปรากฏขึ้นมากมาย คล้ายอยู่ในห้วงจักรวาล นั้นถือว่า เป็นสิริมงคลค่ะ

สำหรับท่านอื่น ๆ ที่ได้จองไว้แล้ว ต้องรอวันพระต่อไป และยังไม่ทราบว่าจะมีจำนวนกี่ดวงค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณตะวันอัสดงด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2014
  20. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณมากครับคุณ Numsai

ผมต้องขอโทษคุณ Numsai ด้วยครับ ที่ไม่เช็คให้ละเอียดก่อนทำการโอน เลยไม่ทราบว่าไม่ได้รับสิทธิ์น่ะครับ pity_pig

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้