ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. maxico

maxico เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองดวงแก้ว

จอง ชุดที่ ๑๒ ๑ ดวง
    จอง ชุดที่ ๑๓ ๑ ดวง

๑. ๑๐% หลังหักค่าใช้จ่าย เพื่อเข้าบัญชีสร้างพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอก
    ๒. ๑๐% หลังหักค่าใช้จ่าย เพื่อร่วมบุญต่อท่อน้ำเข้าวัดท่าซุง จ.อุทัยธานี
    ๓. ๑๐% หลังหักค่าใช้จ่าย ร่วมบุญภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว วัดดอนธาตุ จ.อุดรธานี

2. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุญาตสรุปการจองดวงแก้วจุลจักรพรรดิ ดังนี้..

๑. คุณแก้วเจ็ดสี

จองชุดที่ ๑๑.....๒ ดวง

๒. คุณsun2555

จองที่ ๑๒.....๑ ดวง

จองที่ ๑๓.....๑ ดวง

๓.คุณหวงจื้อเซวียน

จองที่ ๑๑.....๑ ดวง

๔.ท่านวิทยา

จอง ชุดที่ ๑๑... ๑ ดวง

จอง ชุดที่ ๑๒... ๑ ดวง

จอง ชุดที่ ๑๓... ๑ ดวง

๕.เจษฎา เยี่ยมคำน

จอง ๑ ดวง (ไม่ระบุชุด แต่ได้นับบวกให้ชุดที่ ๑๓ )

๖.คุณsuwat.su

๗.คุณKoKoWalK

๘.คุณSmilerider

๙.คุณhalf wave

๑๐.คุณวาสุเทพ

๑๑.คุณmaxico

สรุป..

ชุดที่ ๑๑ ครบแล้ว

ชุดที่ ๑๒ คงเหลือ... ๑ ดวง

ชุดที่ ๑๓ คงเหลือ... ๑ ดวง

ช่วยดูด้วยนะครับเผื่อผิดพลาด รอให้คุณน้ำใสตรวจเช็คอีกครั้งเพื่อความแม่นยำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2014
  3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมบุญโรงทาน 450 บาทครับ พี่น้ำใส

แต่ขอโทษพี่น้ำใสด้วยนะครับ พอดีผมโอนเงินเข้าบัญชี 080-252647-2 ที่เป็นของธ.ไทยพาณิชย์นะครับ
    เดี๋ยวตัวผมจะค่าโอนต่างธนาคารให้พี่น้ำใสอีก 100 บาทแล้วกันครับ ทางไทยพาณิชย์นะครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ช่วงนี้เบลอนะครับ หลายๆอย่างผสมๆกันนะครับ

อนุโมทนาครับ พี่น้ำใส

4. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    จองที่เหลือค่ะ ๒ ดวง
    และขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหารจำนวนเงิน ๕๐๐ บาทค่ะ

5. Prar

Prar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ พอจะมีดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์ เหลือให้จองไหมครับ
    ถ้ามีผมขอจอง 3 ลูกครับ
    ถ้าไม่ทันไม่เป็นไรครับ
    ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2014
  6. tharathan

tharathan เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2013
    ขออนุญาตร่วมบุญตามกำลังนะคะ

ร่วมบุญถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว
    ณ.วัดดอนธาตุ ต.บ้านเชียง อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
    จำนวน ๓๐๐ บาท ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทั้งหมดทั้งมวลค่ะ
    .............................................................................
    โอนแล้ว วันที่ ๒๗ เม.ย. ๒๕๕๗ เวลา ๒๐:๓๐:๓๕ ค่ะ

7. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว จำนวน 500 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสและญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ

บัญชีผู้โอนเงิน
    เลขที่บัญชี DC 1
    บัญชีผู้รับเงิน เลขที่บัญชี Numsai BKK - 2144064587
    ชื่อบัญชี PHUTTARA ROJJ
    ธนาคารผู้รับโอน ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน)
    วิธีการโอนเงิน โอนแบบทันที
    จำนวนเงินที่ต้องการโอน 500.00บาท
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 27/04/2557 - 20:54:41
    วัน-เวลาที่หักเงินจากบัญชี 27/04/2557 - 20:54:41

8. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ผมได้โอนเงินร่วมบุญแล้วดังนี้

1.โอนเงินร่วมบุญบูชาดวงแก้วเข้าธนาคารไทยพาณิชย์ # 0802526472 วันที่ 27 เมษายน 2557 สถานที่ K04090 เวลา 20.19 น. จำนวนเงิน 1,850 บาท กรุณาจัดส่งตามที่อยู่เดิม

2.โอนเงินร่วมบุญเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว เข้าธนาคารกรุงเทพ # 2144064587 วันที่ 27 เมษายน 2557 สถานที่ K04090 เวลา 20.20 น. จำนวนเงิน 1,000 บาท

ขอผลบุญนี้จงสำเร็จแก่เรา ขอเราจงเข้าสู่พุทธภูมิแล้ว ขอพระโพธิญาณจงมีแก่เรา ขอเราจงสำเร็จซึ่งพระโพธิญาณในอนาคตกาลต่อไป

ขออนุโมทนาบุญครับ

9. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..สรุปการจองดวงแก้วชุดที่ ๑๑-๑๓ ค่ะ

ขออภัยอย่างยิ่งสำหรับท่านที่จองชุด ๑๑-๑๓ ไม่ทัน หรือบางท่านที่จองแล้วดวงแก้วหมดก่อน เนื่องจากมียอดการจองครั้งที่แล้ว จึงนำรายชื่อไปจองชุดที่ ๑๑ จำนวน ๔ ดวงค่ะ

ขอปิดการจองดวงแก้วไว้ล่วงหน้านะคะ เนื่องจากว่า หากดวงแก้วไม่มีขึ้นมา ดิฉันไม่สามารถหามาทดแทนท่านได้ รอให้มีดวงแก้วชุดใหม่ จึงจะเปิดการจองครั้งต่อไปค่ะ

ขอให้ทุกท่านคล่องตัวในทรัพย์ และทุกเรื่อง เงินทองไหลมามิขาดสายทุกทิศทาง ขอให้ได้เป็นเศรษฐีผู้ใจบุญค้ำจุนพระพุทธศาสนา เป็นตระกูลสัมมาทิฐิ ได้พบครูอาจารย์ที่ดี ได้เข้าถึงไตรสรคมณ์เป็นอย่างน้อย และพบกัลยาณมิตรที่เกื้อกูลทั้งทางโลก และทางธรรมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่สละทรัพย์ในการร่วมบุญสร้างพระพุทธวิปัสสีฯ สร้างท่อต่อน้ำดื่มน้ำใช้เข้าวัดท่าซุง และร่วมบุญถวายภัตตาหารด้วยค่ะ

ธรรมรักษาทุกท่านค่ะ

Numsai

10. Numsai

ไม่เป็นไรค่ะ ไม่ต้องโอนเพิ่มนะคะ เรื่องส่วนต่างพี่ขอร่วมบุญเองค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

11. Numsai

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่าน widya ที่กรุณาสรุปยอดการจอง และแจ้งเรื่องยอดต่าง ๆ เจ้าค่ะ

Numsai

12. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอบคุณและอนุโมทนาบุญ กับ พี่น้ำใส ด้วยนะครับ

ธรรมวิวัฒน์

13. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    โอนแล้วครับ วันนี้ 27/04/57 เวลา 21.56 น. เข้าบัญชี
    ธนาคารไทยพาณิชย์ 0802526472 จำนวน 3,000 บาท
    จอง ชุดที่ ๑๑ ๑ ดวง 1,000 บาท
    จอง ชุดที่ ๑๒ ๑ ดวง 1,000 บาท
    จอง ชุดที่ ๑๓ ๑ ดวง 1,000 บาท

และโอนแล้วครับ วันนี้ 27/04/57 เวลา 22.17 น. เข้าบัญชี
    เข้าธนาคารกรุงเทพ 2144064587 จำนวน 2,000 บาท
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว 2,000 บาท

ขออุทิศบุญทั้งหมด ให้กับเทวดาประจำข้าพเจ้า เทวดาประจำตัวครอบครัวของข้าพเจ้าทั้งหมด และเทวดาที่เคยเกิดเป็นญาติ เป็นพ่อแม่พี่น้องของข้าพเจ้าทั้งหมด และที่ขาดไม่ได้เทวดาหรือกายสิทธิ์ ที่ประจำอยู่ในดวงแก้วของข้าพเจ้าทุกดวง จงได้รับผลบุญนี้ของข้าพเจ้าด้วยเถิด

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

14. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญโรงทานวัดดอนธาตุจำนวน 456 บาท โอนแล้ววันนี้เวลา 22:38น.ครับ
    โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

15. Smilerider

Smilerider เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งการโอนเงินครับ วันที่ 27 เมษา เวลาประมาณ 22.50 น

1. ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว 1500.99 บาท ครับ
    2. ชุดที่ ๑๒ ๑ ดวง 999.99 บาท ครับ

พี่น้ำใสครับผมไม่ได้จองชุดที่ 13 ครับ เห็นในสรุปตารางอาจผิดครับ จริงๆว่าจะโอนชุดที่ 13 มาด้วยเลย แต่ว่ายังไงเอาไว้เผื่อมีท่านอื่นยังไม่ได้รับชุดนี้แล้วอยากร่วมบุญครับละกันครับ

แต่ถ้าไม่มีท่านใดผมขอรับชุด 13 นี้ ร่วมบุญครับ

ที่อยู่จัดส่งที่เดิมครับ
    อนุโมทนาครับ

16. Numsai

ขออภัยค่ะ สงสัยจะตาลาย ถ้าอย่างนั้นรอท่านอื่น confirmed อีกทีนะคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

17. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ตกรายการจองของคุณ เจษฎา เยี่ยมคำน

จอง ๑ ดวง กระทู้ที่ 7555 (ไม่ระบุชุด แต่ได้นับบวกให้ชุดที่ ๑๓ ) ตามที่ท่านวิทยาสรุปไว้ครับ
    ขออนุโมทนาบุญครับ

18. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายภัตตาหาร และโรงทานก๋วยเตี๋ยว
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 28/04/2557 - 00:29:18
    ธ.กรุงเทพ 2144064587 จำนวน 500 บาท

โอนแล้วครับ ค่าบูชาดวงแก้วชุดที่๑๒ ๑ ดวง ชุดที่๑๓ ๑ ดวง
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 28/04/2557 - 00:09:26
    ธ.ไทยพาณิชย์ 0802526472 จำนวน 1,800 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

19. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ที่ช่วยตรวจเช็ครายละเอียดให้ค่ะ ดิฉันได้ทำการแก้ไขข้อมูลแล้วค่ะ

และขออภัยคุณเจษฎา เยี่ยมคำนวณเป็นอย่างยิ่งที่สรุปยอดไม่ครบตามเจตนารมณ์ค่ะ

ขอให้สมความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

20. Numsai

..หลวงพ่อสมภพ โชติปัญโญ..เล่าเรื่องพระได้อภิญญา...

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=VKIUNz4fjhE]อ.สมภพ เล่าเรื่อง พระได้อภิญญา.wmv - YouTube[/ame]

ก่อนที่จะนำประวัติดวงแก้วชุดดำรงดิเรกฤทธิ์นำเสนอตอนต่อไป ขอนำธรรมะของพระอาจารย์สมภพ โชติปัญโญ แห่งวัดไตรสิกขาทลามลตาราม อำเภอคำตากล้า จังหวัดสกลนคร นำเสนอให้ท่านทั้งหลายได้พิจารณาธรรม

สิ่งที่น่าสนใจคือ ในตอนหนึ่งของธรรมะเรื่องนี้ ท่านเล่าเกี่ยวกับพระได้อภิญญาที่สามารถขยายกายใหญ่เท่ากุฏิ สามารถย่อกายละเอียดเล็กลงเท่าหมัด แยกกายได้หลายกาย (สำเร็จได้มโนมยิทธิ) มีหูทิพย์ รวมความเป็นเรื่องของอภิญญา หรือฤทธิ์เดช

หากฝึกอภิญญาเพียงอย่างเดียว โดยไม่ควบคู่กับการเจริญวิปัสสนา ทำให้ความก้าวหน้าในทางธรรมล่าช้า เป็นตัวขวางในการปฏิบัติธรรมขั้นสูง คือ ทำให้หลงติดยึดในฤทธิ์เดช เป็นเหตุขวางการในการบรรลุธรรมขั้นสูง คือการเข้าสู่กระแสมรรคผลพระนิพพาน

ตอนหนึ่งท่านกล่าวอีกว่า

"จิตนี่ พอศีลบริสุทธิ์ ทำให้จิตบริสุทธิ์ เมื่อจิตบริสุทธิ์ ส่งให้ทิฐิบริสุทธิ์ เลยทิฐิส่งไปถึงกังขาวิจารณวิสุทธิ์ -ความบริสุทธิ์แห่งการก้าวล่วงความสงสัย ส่งผลให้มีผู้บอก และผู้ถาม บอกอะไรพิสูจน์ได้หมด

แม้ว่าจะมีความสามารถขนาดนี้ ยังไม่สามารถก้าวสู่ญาณทัสสนะ สุดท้ายพระรูปนี้ จะไม่สามารถก้าวผ่านได้ ต้องสึกเนื่องจากมีสีกา

อีกเรื่องที่ท่านเทศน์ได้น่าสนใจ

"จิตเข้าใน เรียกว่า จิตที่สลัดจากสัญญา หากฝึกสติ คิดอดีตก็รู้ อนาคตก็รู้ แต่พอจิตมาอยู่ปัจจุบัน จะนิ่ง ๆ เฉย ๆ...." (ที่เหลือโปรดรับฟังต่อไปค่ะ...)

สำหรับผู้ที่ฝึกตามแนวมโนมยิทธินั้น จะมีความแตกต่างจากเทศนาเรื่องนี้นะคะ เนื่องจากแท้จริงวิชามโนมยิทธิ เป็นวิชาที่ควบคู่ทั้งการฝึกสมถกรรมฐาน + วิปัสสนากรรมฐานโดยที่เราไม่รู้ตัว

การหายใจเข้า-ออก และภาวนานะมะ พะธะ เป็นสมถะ จัดเป็นอานาปานสติ

การจับภาพพระแก้วใส คือ การเจริญพุทธานุสติิ+อาโลกสิน เป็นสมถกรรมฐาน

การตั้งจิตถึงพระนิพพานเป็นอารมณ์ จัดอยู่ ๑ ในอนุสติ ๑๐ คือ อุปสมานุสสติ ระลึกถึงความสุขในพระนิพพานเป็นอารมณ์

ส่วนการพิจารณาขันธ์ ๕ โทษของขันธ์ของขันธ์ ๕ ว่าเป็นทุกข์ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และเสื่อมไปเป็นธรรมดา หรือการพิจารณาทุกข์จรที่เกิดขึ้นประจำวัน จัดเป็นวิปัสสนา

ผู้ที่เข้าถึงการปฏิบัติมโนมยิทธิจริง ๆ จะไม่ยึดติดในนิมิตที่เห็น แต่จะยึดเป็นพุทธานุสติ เพื่อให้จิตแจ่มใส มิให้เป็นทาสแห่งนิวรณ์ ๕ เปรียบผู้โดยสารข้ามฟากแม่น้ำด้วยเรือ เมื่อถึงฝั่ง ก็สละเรือทิ้ง และไม่จำเป็นต้องแบกเรือขึ้นบก ฉะนั้น

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้