ผมผิดมากไหมกับการกระทำแบบนี้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ปาราชิก, 5 พฤษภาคม 2012.

1. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผมไม่รู้จะพูดอะไรแล้วให้สมาชิกที่ตามอ่านคิดเองว่า สาว ๆ กลุ่มนั้น

... ขวางบุญเจ้าของกระทู้ หรือ เจ้าของกระทู้ไม่สมาธิในการสวดมนต์

.

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    มาที่วัด เพื่อทำอะไร......

3. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็บอกพี่เฮีย... แล้วงัยครับ ว่าแบบนั้นไม่ได้ขวางบุญ การขวางบุญไม่ใช่แบบนี้ ถ้าพี่เฮีย..คิดว่าขวาง ก็ตามที่พี่เฮีย...คิดนะ
    พี่เฮีย... อ่านดูใหม่นะ ว่าน้องหญิงกลุ่มนั้น นั่งห่างตั้ง ๒ ม. แถมอยู่นอกโบสถ์ ซึ่งมันไม่ควรที่จะว่าแรงขนาดนั้น ขนาดถึงต้องร้องไห้ นะ
    ถ้าเป็นคนอื่น น้องหญิงคนนั้นอาจจะไม่แค่ร้องไห้ก็ได้นะ เรื่องอาจยาวกว่านี้นะ
    ถึงไม่มีสมาธิ ก็ต้องมีขันติ
    ผมบอกพี่เฮีย...แล้วงัย ให้ไปหาคำอธิบายคำว่าขวางบุญ ใหม่นะ ถ้าหาไม่เจอ หรือไม่เข้าใจ ก็ไม่เป็นไร ครับ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ

โอกาสหน้าถ้าไปสวดมนต์ข้ามปีอีก อย่าลืมเข้าไปสวดมนต์ในโบสถ์ด้วยนะครับ

แล้วก็นั่งห่าง ๆ คนที่คุยกัน และนอกโบสถ์ เขาเอาไว้ให้คนคุยกัน ...นอกโบสถ์สวดมนต์ไม่ได้นะครับ

สวดมนต์นอกโบสถ์มันจะทำให้เราไม่มีสมาธิ :cool:

.

5. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    <TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 08:52 PM</TD></TR><TR title="Post 6113710" vAlign=top><TD class=alt2 width=125 align=middle>J47</TD><TD class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เฮียปอ ตำมะลัง [​IMG]
    ผมไม่รู้จะพูดอะไรแล้วให้สมาชิกที่ตามอ่านคิดเองว่า สาว ๆ กลุ่มนั้น

... ขวางบุญเจ้าของกระทู้ หรือ เจ้าของกระทู้ไม่สมาธิในการสวดมนต์

Attachment 2040002
    .

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ก็บอกพี่เฮีย... แล้วงัยครับ ว่าแบบนั้นไม่ได้ขวางบุญ การขวางบุญไม่ใช่แบบนี้ ถ้าพี่เฮีย..คิดว่าขวาง ก็ตามที่พี่เฮีย...คิดนะ
    พี่เฮีย... อ่านดูใหม่นะ ว่าน้องหญิงกลุ่มนั้น นั่งห่างตั้ง ๒ ม. แถมอยู่นอกโบสถ์ ซึ่งมันไม่ควรที่จะว่าแรงขนาดนั้น ขนาดถึงต้องร้องไห้ นะ
    ถ้าเป็นคนอื่น น้องหญิงคนนั้นอาจจะไม่แค่ร้องไห้ก็ได้นะ เรื่องอาจยาวกว่านี้นะ
    ถึงไม่มีสมาธิ ก็ต้องมีขันติ
    ผมบอกพี่เฮีย...แล้วงัย ให้ไปหาคำอธิบายคำว่าขวางบุญ ใหม่นะ ถ้าหาไม่เจอ หรือไม่เข้าใจ ก็ไม่เป็นไร ครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

คุณว่าไม่ขวางบุญ ก็ไม่ขวางครับนั้นคือความคิดคุณ

สำหรับผม ... พฤติกรรมนั้นคือ ขวางบุญ :cool:

6. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดในแง่เดียวกัน
    พวกร้านคาราโอเกะเพิงหมาแหงน หรือ ห้องแถว เปิดเพลงดังๆ ดึกๆ ดื่นๆ ทำเอาชาวบ้านปุถุชนไม่ได้หลับไม่ได้นอน อันนั้นก็ถือว่าเป็นที่ตัวชาวบ้านเองเหมือนกันสินะครับ ที่ไม่มีสติ ไม่มีสมาธิ ไม่มีขันติ กำหนด เสียงหนอ ตัดไม่ได้ หลับไม่ได้เอง...

7. ปาราชิก

ปาราชิก Active Member

เรียนทุกๆท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ ผมเองก็ไม่ได้มีเจตนาที่จะโพสเรื่องของผมที่ผ่านมาเพื่อให้ทุกท่านได้เถียงกันจนอาจทำให้เกิดอารมณ์โกรธได้ ผมเพียงต้องการจะแชร์ประสบการณ์ที่ผ่านมาว่าได้พบเจอคนประเภทไหนหรือมารตนใดมาบ้าง และก็เพียงแค่อยากแชร์ความเห็นที่ว่า ผมผิดมากไหมที่ผมทำไปโดยไม่ได้เจตนาเพียงแค่อยากเห็นความถูกต้องในพุทธศาสนาเท่านั้น ผมเห็นใครทำผิดก็แค่อยากจะเตือนเมื่อเตือนทางอ้อมไม่ได้ผลก็ต้องเตือนกันซึ่งๆหน้า แต่ไม่ได้มีเจตนาจะดูหมิ่นเหยียดหยามผู้ใดให้ต้องเสียใจ แต่หากการทำครั้งนั้นมันรุนแรงเกินไปผมเองก็สำนึกผิด ไม่เช่นนั้นผมคงไม่มาโพสให้คนด่าเล่นๆหรอก บางท่านก็พูดถูกว่าผมควรจะเตือนเค้าดีๆ แต่ผมเองก็กลัวเค้าจะด่ากลับมา เพราะก็ไม่ได้รู้จักกันแถมยังเป็นเด็กวัยรุ่นอีก ย่อมเตือนยากจากการพิจารณาเรื่องที่เค้าคุยกัน มันก็ทำให้ตรองได้ยากอยู่ว่าเค้าจะฟังเราไหม ถึงตอนนี้ผมก็นึกในใจเสมอว่าแม้ว่าสิ่งที่ทำไปจะเป็นกรรมต่อเค้า แต่อย่างน้อยการกระทำครั้งนั้น อาจช่วยสอนให้เค้าได้รู้สึกอะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย หากคิดจะเข้าวัดอีกครั้งนึง. แต่ท่านj47. ท่านอาจคิดหรือมองความหมายของเรื่องผิดไป อาจเป็นเพราะการอ่าน มันไม่ใช่ละครที่จะแสดงอารมณ์และจริตทุกอย่างให้เข้าใจได้ลึกซึ้ง อันนี้ก็ละไว้แล้วกันท่านจะคิดยังไงก็ตามใจ แต่หลายๆคอมเม้นที่เข้าใจ ผมก็ขอขอบคุณมากที่เข้าใจผม ว่าประเด็นหลักๆคืออะไร จุดประสงค์ที่ผมต้องการคืออะไร ผมเองก็ไม่ใช่เทวดามาจากไหนก็แค่คนเดินดินธรรมดาที่มีพุทธศาสนาที่ที่พึ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ แต่หากใครจะมาทำอะไรที่มันหมิ่นศาสนาแล้วผมเองก็ไม่กลัวต่อบาปกรรมที่จะรักษาพุทธศาสนาเอาไว้ หากท่านใดได้ประสพพบเจอเห็นการแบบผมและท่านสามารถทำได้ดีกว่าผม ผมเงก็โมทนาสาธุไว้ณที่นี้ด้วย หากบุคคลใดที่ยังคงไม่เข้าใจในเจตนาทั้งหมดนี้ ผมขอให้ท่านเป็นบัวแค่3เหล่า อย่าได้เป็นบัวเหล่าที่4เลย สาธุ ......สัพเพสัตตา....

8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำถูกแล้ว ต้องพูดแรงๆ เด็กมันจึงจะรู้เรื่อง
    ไม่ต้องไปสงสารกิเลสหรอก
    ตำหนิไป คอยดูใจเราไว้ ไม่ให้ขึ้นมากไปก็พอ

9. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมผู้น้อยขอพูดตามความคิดสติปัญญาของผมนะครับ ผมว่าได้ทั้งบุญและบาปครับ ได้บุญที่ตั้งใจมาสวดมนต์มาฟังพระสวดมนต์และที่ได้เตือนสติน้องเขา ได้บาปที่ว่ามาฟังพระสวดมนต์แล้วจิตไม่ผ่องใสเพราะมีคนมาคุยทำให้เสียสมาธิเลยคิดตำนิน้องเขาออกไปเพราะพี่ชายจิตคิดตำนิเลยทำให้ช่วงนั้นจิตไม่ผ่องใส เลยเป็นบาป แต่ผมคิดว่าเป็นบาปที่น้อยครับ เพราะเป็นบาปที่ทำให้เขารู้สำนึก ว่าได้ทำในสิ่งที่ไม่ควรทำ กรรมเป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนครับ แต่พอถ้าเขาคิดได้ว่าไม่สมควรจริง พี่ชายก้อได้บุญครับ ยิ่งเอาไปบอกเพื่อนด้วยว่าทำแบบนี้ไม่ดีบอกต่อๆคนอื่นด้วย พี่ชายยิ่งได้บุญครับ เป็นความคิดของผมเองนะครับดีไม่ดีบอกกล่าวด้วยครับขอบคุณครับ

10. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ไปวัดเพื่อทำจิตใจให้สงบ ระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรมพระสงฆ์ เพื่อชำละล้างจิตใจให้สะอาดผ่องใส

การดำรงชีวิตในสังคมต้องเคารพกฏเกนณ์ ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเรา เราไม่ชอบอย่างไร ผู้อื่นก็เช่นกัน เพราะเหตุนี้สังคมจึงวุ่นวาย

กรณีนี้ผมคิดว่า จกทไม่บาปครับ เพราะเป็นปกป้องสิทธิส่วนบุคลของตนเองและส่วนรวม การเข้าไปในเขตธรณีสงฆ์ต้องระมัดระวังทั้งกาย วาจา ใจ เป็นอย่างมาก เพราะเป็นเสมือนการเข้าพบพระพุทธเจ้า บุญอาจเป็นบาปได้

การเข้าวัดต้องสำรวมอินทรีย์ให้มากครับ

11. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ได้รับคำตอบแล้ว ขอบคุณจ่ะ.....

12. J47

ครับ ขวางก็ขวางครับ
    ขวางบุญตั้ง 2 ม. เหอะๆๆๆ มีที่ไหน เป็นเอามากเนอะคนเรา

13. J47

ครับ การเข้าวัดต้องสำรวม เห็นด้วย
    และแบบนั้น เขาไม่เรียกว่าปกป้องสิทธิหรอก เพราะมันนอกโบสถ์แถมห่างตั้ง 2 ม.
    ครับ กาย วาจา ใจ ต้องขันติ,อุเบกขา ให้มากๆๆๆๆๆ
    แต่เห็นคนอื่นไม่ดี เราเลยทำตัวไม่ดีกว่าคนอื่นหรือครับ

14. J47

นอกโบสถ์สวดมนต์ไม่ได้ ใครห้ามเหรอพี่เฮีย.....
    สวดก็สวดไปสิ ห่างตั้ง 2 ม. มันคงไม่เกี่ยวกันมั้ง พี่เฮีย....

15. J47

ครับ ไม่ต้องสงสารกิเลสน้องหญิงคนนั้นนะ ดีแล้วครับ
    แต่ สงสารกิเลสในใจตัวเองบ้างก็ดีนะครับ อย่าให้มันแสดงผลลัพธ์ออกมานะครับ

16. J47

ผมอ่านเนื้อเรื่องผมเข้าใจดีครับ ถ้าเป็นผมเจอเหตุแบบนั้น ผมจะบอกกับน้องหญิงคนนั้นดีๆๆ ครับ และผมเองก็จะไม่ไปต่อว่าเรื่องปมด้อย ไม่สวย... ขาดำ.. ของใครนะครับ
    ที่ผมบอกว่าผิด คือท่าน จขกท. ไปต่อว่าน้องเขาแรงไป ท่าน จขกท. เองก็พิมพ์เองว่า ว่าน้องเขาแรง นิครับ ที่ผมตอบก็แค่บอกให้ท่าน จขกท. บอกน้องเขาดีๆๆๆ ผมไม่ได้ว่าท่านไม่ดี ถ้าอ่านดีๆๆๆผมเป็นห่วงด้วยซ้ำ
    เราอายุเยอะกว่า แถมไปทำบุญ เราก็ต้องสอนเด็กแบบคนมีปัญญาสิครับ สอนแบบคนมีอายุ สอนแบบบัวที่พ้นน้ำ ไม่ใช่ไปสอนแบบบัวใต้ตม,สอนพวกไม่มีปัญญาสอนหรือสอนแบบรุ่นเดียวกัน ที่สำคัญน้องเขานั่งหากตั้ง 2 ม.
    ผมบอกไปแล้วครับ ถ้าเป็นคนอื่น จะไม่แค่ร้องไห้นะ มันจะมากกว่านี้
    สัพเพ.........แผ่เมตตาให้น้องคนนั้น เยอะๆๆนะครับ น้องเขาจะไม่ได้จองเวรที่โดนด่า จนต้องร้องไห้ๆๆ
    อีกอย่าง ไม่มีสิทธิ์จะไปว่าคนอื่นแบบนั้น แต่สอนคนอื่นได้ ถ้าเป็นคดีความขึ้นมาท่าน จขกท. เองนั้นละจะแย่นะ (^^)..

17. ธิญาดา

ธิญาดา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2010
    1
    กลุ่มวัยรุ่นที่ทำเสียงดังได้บาปค่ะ เพราะเป็นการรบกวนสมาธิของผู้อื่น ไม่ให้ผู้อื่นได้สวดมนต์ดีๆ ส่วนคุณเจ้าของกระทู้สอบตกค่ะ เพราะเอาชนะมารในใจไม่ได้ คือรู้สึกไม่พอใจในขณะที่สวดมนต์ คนปฏิบัติธรรมจะเจอทดสอบแบบนี้บ่อยค่ะ ถ้าผ่านได้คุณจะได้บารมีเพิ่มขึ้น

ถ้าเป็นเราเราจะพยายามไม่สนใจเสียงนั้น ตั้งใจสวดมนต์(บุญ) และอภัย(บุญ)ให้กลุ่มน้องๆเหล่านั้น ถ้าคุณทำได้แบบนี้คุณได้บุญ 2ต่อค่ะ

อย่างเมื่อเร็วๆนี้ แฟนเราตั้งใจจะไปโอนเงินร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระด้วยจิตใจที่มุ่งมั่นมาก เขาเล่าว่าขณะกำลังจะเดินไปถึงตู้โอนเงิน จู่ๆก็มีคนบ้าแถวนั้นเดินตัดหน้า และหญิงคนนั้นเขาไม่ใส่เสื้อผ้าด้วย!! จิตกระเจิงค่ะ แต่ดีที่เขาพยายามรวบรวมสมาธิความตั้งใจกลับมาได้ ก็แปลกใจอยู่ว่าทำไมเจอเหตุการณ์แบบนี้ และตัดหน้าเฉพาะแฟนเราถึง 2 ครั้ง แฟนจะหยุดตรงไหน ผู้หญิงคนนั้นก็หยุดตรงนั้น พอเขาจะเดินเลี่ยงไป หญิงคนนั้นก็ลุกเดินตัดหน้าอีก แต่ก็ผ่านมาได้ นึกสงสารผู้หญิงคนนั้นเหมือนกันนะ ที่เขาต้องเป็นแบบนี้

18. ปาราชิก

ทุกๆท่านครับช่วยผมคิดทีว่า นั่งห่างตั้งสองเมตร แต่ผมได้ยินทุกคำพูดและรู้ว่าคุยเรื่องผู้ชาย ผมรู้ถึงขนาดนี้มันดังไหมคับ ?????? และผมก็บอกแล้วว่าที่วัดเสียงพระสวดไม่ดัง แทบจะไม่ได้ยิน เสียงที่น้องเค้าคุยดังกว่าหลายเท่า ทั้งเสียงพลุเสียงรถ รวมๆกัน มันก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ แต่ผมไม่แคร์เสียงที่มันห้ามไม่ได้เช่น รถ หรือพลุ เพราะมันเป็นเสียงที่เข้ากับสถานะการนั้นๆอยู่แล้ว มันต้องมีห้ามไม่ได้ แต่เสียงคุยเรื่อง ฉันจะเลือกผู้ชายคนไหนดี มันสมควรแล้วหรือ ส่วนท่าน j47. ท่านห่วงผมเพราะกลัวว่าผมเป็นเพศที่สามนะหรือครับ นี่หรือประโยคที่บอกว่าห่วง ผมขอบคุณที่ท่านแสดงความคิดเห็น ผมยอมรับว่าผิด แต่ที่ท่านมาต่อว่าผม ว่าผมไปว่าน้องเค้าแรงมีแต่เพศที่สามเท่านั้นที่จะทำ เป็นประโยคที่ผมข้องใจมากที่สุด นอกนั้นผมเปิดใจรับหมด เพราะผมเป็นเจ้าของกระทู้ผมยอมรับทุกความคิดเห็น แต่ไม่ใช่คำต่อว่า เพราะท่านเองก็ไม่ได้รู้จักผมเลยแม้แต่น้อย แต่ที่รู้ๆตอนนี้ ท่านก็ทำกับผมเหมือนที่ผมทำกับน้องเค้านั้นแหละ

19. ปาราชิก

ทุกๆท่านครับช่วยผมคิดทีว่า นั่งห่างตั้งสองเมตร แต่ผมได้ยินทุกคำพูดและรู้ว่าคุยเรื่องผู้ชาย ผมรู้ถึงขนาดนี้มันดังไหมคับ ?????? และผมก็บอกแล้วว่าที่วัดเสียงพระสวดไม่ดัง แทบจะไม่ได้ยิน เสียงที่น้องเค้าคุยดังกว่าหลายเท่า ทั้งเสียงพลุเสียงรถ รวมๆกัน มันก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ แต่ผมไม่แคร์เสียงที่มันห้ามไม่ได้เช่น รถ หรือพลุ เพราะมันเป็นเสียงที่เข้ากับสถานะการนั้นๆอยู่แล้ว มันต้องมีห้ามไม่ได้ แต่เสียงคุยเรื่อง ฉันจะเลือกผู้ชายคนไหนดี มันสมควรแล้วหรือ ส่วนท่าน j47. ท่านห่วงผมเพราะกลัวว่าผมเป็นเพศที่สามนะหรือครับ นี่หรือประโยคที่บอกว่าห่วง ผมขอบคุณที่ท่านแสดงความคิดเห็น ผมยอมรับว่าผิด แต่ที่ท่านมาต่อว่าผม ว่าผมไปว่าน้องเค้าแรงมีแต่เพศที่สามเท่านั้นที่จะทำ เป็นประโยคที่ผมข้องใจมากที่สุด นอกนั้นผมเปิดใจรับหมด เพราะผมเป็นเจ้าของกระทู้ผมยอมรับทุกความคิดเห็น แต่ไม่ใช่คำต่อว่า เพราะท่านเองก็ไม่ได้รู้จักผมเลยแม้แต่น้อย แต่ที่รู้ๆตอนนี้ ท่านก็ทำกับผมเหมือนที่ผมทำกับน้องเค้านั้นแหละ. และหวังว่าถ้าวันนึงท่านได้เจอแบบผมบ้าง ก็มีสติเข้าไว้นะครับ อย่าไปต่อยหน้าเค้าล่ะ เพราะผู้ชายเค้าก็ไม่ทำกัน

20. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

555 อยู่กับคนหมู่มากก้อแบบเนี้ยเหละครับพี่ ต่างคนต่างความคิด เมื่อความเห็นตรงกันก้อเป็นพวกเดี่ยวกัน เมื่อความเห็นต่างกันก้อแตกแยกกัน ทุกๆคนก้อว่าความคิดของตัวเองถูกทั้งนั้น (ผมยังคิดเลย) แต่ใครจะยอมรับความคิดของคนอื่นด้วยหรือเปล่า หรือว่าเอาความคิดของตัวเองเป็นใหญ่นี่สิ (น่าคิด) ส่วนใครจะว่าอะไรก้อช่างเขาไม่ต้องไปสนใจ พี่ไม่ได้เป็นซะอย่าง ทุกคนก้อมีความรู้ในภูมิของตัวเองอยู่แล้ว ที่เข้าเวปนี้มาก้อเพื่อต้องการจะแลกเปลี่ยนความรู้กันไม่ใช่เหรอครับ แต่ผมเคยได้ยินเขาพูดว่า ยิ่งรู้มากยิ่งเรื่องมาก ผมว่ามันก้อจริงนะเพราะทฤษฎีเยอะเกิน รู้มากแล้วเต็มภูมิใครบอกไม่ฟัง ผมเคยอ่านหนังสือของหลวงตามหาบัวท่านกล่าวไว้ว่า (คนเรานี่แปลกชอบตำนิติเตี่ยนชอบหาความผิดของผู้อื่น แต่ความผิดของตัวเองจิตใจของตัวเองแท้ๆกลับหาไม่เจอ) ปล คงไม่ไปกระทบใครนะครับ เพราะผมไม่มีเจตนา ผิดถูกประการใดบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ