ผมเหนื่อยเหลือเกินครับพี่ๆกับกรรมเก่าๆของผม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 20 พฤษภาคม 2008.

1. คีตเสวี

คีตเสวี เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุครับ ไม่มีเหตุย่อมไม่มีผล

เป็นเหตุจากชาติอดีตก็ดี หรือเป็นเหตุจากชาติปัจจุบันก็ดี

สิ่งที่เกิดขึ้นอยู่นี้ล้วนมีอยู่คู่โลกมานานนักหนา กี่อสงไข กี่แสนมหากัปป์ไม่อาจทราบได้

เรื่องของโลกไม่มีวันจบ ถ้าเรื่องของธรรมจึงหาที่สุดได้

อยู่กับโลก ย่อมเปื้อนไปด้วยโลก อยากอยู่ในโลก ย่อมไม่พ้นโลกธรรม

อยู่อย่างเห็นตามจริง โลกไม่สามารถแปดเปื้อน

เหมือนบัวในบึง เกิดในตม แต่ไม่แปดเปื้อนไปด้วยตมฉันนั้น

เพียรสร้างกรรมดีสะสมเอาไว้นั้นเป็นสิ่งดีที่สุดแล้วครับ ใครจะอย่างไรก็ช่าง ส่วนเราอย่าเอาอกุศลมาให้เป็นบาปติดตัวเลย กรรมเก่าที่ติดมาก็ยอมก้มหน้ารับกรรมอย่างเต็มใจ แต่ไม่ให้นึกว่าทุกอย่างเป็นกรรมเก่าทั้งหมด แต่ให้เราทำกรรมปัจจุบันให้ดี ให้รอบคอบเสมอ ๆ ด้วย

อันความดี คนชั่วนั้นทำยากแต่คนดีทำง่าย ส่วนความชั่วนั้นคนชั่วทำง่าย แต่คนดีทำยาก

การหยุดกรรมที่ดีที่สุดคือการไม่ทำกรรมเพิ่มอีกต่อไป

ขอให้ตั้งใจทำความดีต่อ ๆ ไปนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2008
  2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

อดทนนะคะ สู้ต่อไป... เราก็จะสู้ๆๆๆเหมือนกัน ค่ะ ^-^

3. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    พอใจในสื่งที่ตนมีอยู่ไหมคือความดีของตัวเอง.....พอใจกับความสุขที่ตนได้รับไหมกับการทำดี...เรื่องบางเรื่องความสุขบางอย่างหากเอาเรื่องความสุขของทางโลกมาเกี่ยวข้องความสุขของการเป็นคนดีไม่มีในเรื่องทางโลกเพราะเป็นความสุขและควาภูมิใจในส่วนตนเท่านั้น....ทำดีแล้วทำไมต้องหวังผลตอบแทนเป็นสิ่งอื่นเช่นรางวัล....ใช่ความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน....สังคมสอพลอ....คนดีคนเก่งจริงลำบากถึงจะอยู่ไม่ได้....เพราะเราเป็นผ้าขาวที่สะอาดจะไวมากกลับสิ่งน่าเกลียดและสกปรกเหล่านั้น....ในเมื่อเรามีความสุขของเราที่จะทำดีเป็นคนดีก็ทำต่อไปและทำให้มากๆรู้ว่าตัวเองขาวก็หลีกเลี่ยงดำนะครับมันจะทำให้เราหมองมัว....สวรรค์ไม่มีชีวิตยังมีตาเลยครับ....เคยได้รับผลสะท้อนทางด้านดีบ้างไหมกับการทำดีนั่นแหละครับกำลังใจ....แต่มนุษย์ชอบซื้อหวยหนึ่งใบแล้วจะเอาสามล้าน....และมันไม่เกี่ยวกับเรื่องการทำความดีนะครับ....มองใหม่ไหมครับทำไปด้วยนิสัยรักความดี...พอใจกับสิ่งที่มีอยู่....พอใจกับความสุขที่ได้รับ....อีกหลายคนทุ่มความดีมาทั้งชีวิตแต่สูญเปล่าเพราะเข้าทางทำความดีแต่ตั้งอยู่บนความประมาท....แต่ทำดีเป็นคนดีแล้วมีความสุขทางใจนะครับ...ไม่มีนะครับที่ทำดีเป็นคนดีแล้วมีทุกข์เพราะความดีหากเป็นทางสายกลาง....ความทุกข์คือเรื่องธรรมดาครับ....มีมากๆกลัดกลุ้ม...หงุดหงิด...ทำไมคนมีความสุขมากๆ....ทำไมไม่กลัดกลุ้มหงุดหงิดมั่งละครับ....ยังไม่ตายหรอกครับอยู่ดูมันไปพิจารณามันไป....คนที่ทุกข์มากกว่าเรายังมีอีกมากมายอย่างมองแต่ตัวเองนะครับ....มันอัดอั้นในอกก็เอาออกที่กว้างๆระบายมันไป...ท้องฟ้านี่พอไหมกับสิ่งที่มีอยู่ในใจคุณ....ทะเลนี่กว้างพอบรรจุไหมกับความทุกข์ของเรา....เกลือมีน้อยใส่แกงบอกเค็มไม่พอต้องใช้สักแพคหนึ่งเป็นไงแล้วมันจะเค็มหรือไม่เค็ม....เป็นกำลังใจนะครับสู้ต่อ...ใส่เกลือไปถุงไม่เค็ม...ใส่มันหมดแพคเลยครับ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    จริงๆทีผมทําดีไป มันก็มีส่วนดีสะท้อนกลับมาบ้างพอสมควร ผมถึงไม่น้อยใจเท่าไหร่ เเต่บางทีก็นะ เเต่เข้าใจครับ ผมไม่ค่อยคาดหวังอะไรเเล้วเดี๋ยวนี้ ถ้าทําอะไรเเล้วไม่คาดหวังจะสบายใจ ไม่ว่าผลลัพธ์จะลงเอยเช่นไร คนเรานี่ก็เเปลก ยามไม่ได้อะไรสมใจปรารถนา ใจก็เเฟ่บ พอได้อะไรสมดังใจ โดยเฉพาะคําสรรเสริญเยินยอ ใจก็จะฟุฟ่อง เป็นเอามากๆเช้า ก็จะลอย กู่ไม่กลับ ซี่งอันนี้น่ากลัวมากๆ เอาเป็นว่า ผมจะทําดีต่อไปครับ ไม่ว่าสิ่งเลวร้ายจะทาโถมเข้ามามากเเค่ไหน ผมจะไม่ยอมพ่ายเเพ้เเก่มารเหล่านั้น ขอบคุณทุกคนจากใจจริงที่มาช่วยเเนะนําเเละให้กําลังใจครับ

5. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    สู้ๆๆ นี่แหละทุกข์ของโลกมนุษย์เรา ถ้าลงอบายภูมิ ทุกข์ก็จะมากกว่านี้อีก
    สมัครใจไปนิพพานดีกว่าครับ

6. แม่จิ๊บโจ้

แม่จิ๊บโจ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตแนะนำค่ะ ต้องคิดบวกค่ะ POSITIVE THINKING เป็นการฝึกขันติบารมีค่ะ ให้กำลังใจค่ะ

7. ใบเฟิร์นเจ้าค่ะ

ใบเฟิร์นเจ้าค่ะ Active Member

19 พฤษภาคม 2008
    สู้ต่อไปนะคะ

8. หล่อด้วยใจดีด้วย

หล่อด้วยใจดีด้วย สมาชิก

สู้กิเลสของเรา ด้วย ความดี (ศีล สมาธิ ปัญญา)

9. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    เห็นด้วยค่ะ มารไม่มี บารมีไม่เกิด ค่ะ สู้นะคะ สู้แค่ตายค่ะ

10. จิตการุณ

จิตการุณ Active Member

12 พฤษภาคม 2008
    ผมก็เคยคิดว่าผมเป็นคนที่โชคไม่ดีเหมือนกัน แต่เป็นเรื่องอื่นทีไม่ใช่เรื่องงาน แต่ทุกวันนี้เชื่อแล้วว่า คนที่มีความทุกข์ในใจ เมื่อเริ่มเห็นธรรม จะสามารถพิจารณาในสิ่งเป็นต้นเหตุแห่งทุกข์ในประเด็นนั้นๆได้ชัดเจนกว่าผู้ที่ชีวิตราบรื่นๆๆ(บุญดีอยู่แล้ว) มาตลอดนะครับ ผมก็เคยเจอคนที่ไม่ค่อยเจออุปสรรคในชีวิตมาเหมือนกัน แต่พอมาถึงวันที่เขาต้องเจออุปสรรค หรือทุกข์เข้ามาประดัง เชื่อไหมครับว่าเค้าเสียจริตไปเยอะเหมือนกัน และก็ใช้เวลาฟื้นนานกว่าใครหลายๆคนมาก ในทางพุทธ ไม่ว่าจะทุกข์หรือสุขนั้นก็ไม่ควรไปยึดไว้ แต่บางทีความทุกข์ก็เป็นครูในระยะยาวที่ดีกว่าความสุขนะครับ

ยังไงก็ขอให้ชีวิตมีความร่มเย็นในเร็ววันนะครับ

11. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
    บางทีทำดีมามากแล้วจะคิดว่าทำไมไม่เห็นได้ดีเลย
    ก็อดทนทำมาเรื่อยๆ ได้ความสุขปัจจุบัน
    ส่วนปัญหา หรือเรื่องที่(คิดว่า)เป็นกรรมเก่าก็ยังร้องไห้กับมันอยู่ค่ะ
    แต่ก็จะไม่ท้อเหมือนกัน แล้วก็จะไม่ถอยแล้ว
    จะทำให้มันดียิ่งขึ้นเรื่อยๆ เจริญในธรรมไปเรื่อยๆ
    เป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ
    แล้วก็ได้กำลังใจจากกัลยาณมิตรทุกท่านด้วยแล้วแหละ
    อิ อิ ^_^

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยค่ะ

12. annita

annita สมาชิกใหม่

เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณพ่อดิฉันพูดเสมอว่า ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ความดีก็ไม่ตายจากตัวเราแม้เราตายความดีก็ยังอยู่ค่ะ วันนี้ไม่มีใครเห็นซักวันก็ต้องมีคนเห็นค่ะ (เพราะความดีไม่ตายไงคะ)