ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อแถวหน้ารออ่านต่อครับ...

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ รออ่านบทความดีๆตอนต่อไปค่ะคุณลุง เป็นกำลังใจให้คุณลุงทุกวันค่ะ

3. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สว้สดีครับคุณอาmodpong ติดตามอ่านอยู่ตลอดครับ.ระหว่างที่รอก็ไปตามอ่านอีกกระทู้ครับหลวงพ่อทองสุขกับหลวงปู่จันทร์..เยี่ยมครับ.สาระคุณภาพแน่นตึ๊บ..คงต้องตามไปที่กระทู้พระครูสมุห์ทองดีอีกครับ.ขอขอบคุณทุกเรื่องราวที่ได้กรุณานำมาเผยแพร่ด้วยครับ..

4. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    มารออ่านต่อครับ

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

......
    ...ขอบคุณสำหรับ..คำชม..และ..ยินดีต้อนรับครับ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***เรื่องวิญญาณ แบบนี้ จะอยู่ได้ ก็ ด้วยบุญใหม่ และ เครื่องเซ่นของไหว้ ตามศิษย์พี่กล่าว ครับ***

7. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ขอรออ่าน เรื่องเล่าตอนต่อไป ครับพี่***

8. modpong

.......
    .....หวัดดี..Pardy.. Bearkery..Porpek..น้องรุ่ง..หลานลิน
    ..เดินตามพระ..และ..น้องเหลิม....
    .....................................
    ...เรื่องใหม่......

......หลวงพ่อดับภัย(ไม่อยู่)กับผม.....

................[​IMG]

................[​IMG]

...นี่คือ..ภาพของที่มาแห่งเรื่องนี้..
    ...ขออภัยที่ภาพไม่ชัด..และจัดวางห่วยมาก..เพราะขอจากเจ้าของเขา..ตอน..เขากำลังจะกลับ..เลยต้องรีบถ่าย..กล้องก็ของหลานไม่ใช่ของผม..เรียกว่าถ่ายด่วน..เอาแค่พอประกอบเรื่อง......
    .......................................
    ..................หลวงพ่อดับภัย..(ไม่อยู่)กับ..ผม.............
    ................เริ่มต้นแบบนี้...หลานท่านคง..งง..แต่....อ่านไปเรื่อยๆ........
    ...แต่เรื่องนี้..ก็เป็นเครื่องยืนยัน...ว่า..ท่านมีปาฎิหารย์จริง......ที่ปกติ..แล้ว..คนอย่างผมเชื่ออะไร
    ยาก....แต่มาถึงตอนนี้..ผมก็ต้องยอมรับโดยดุษฏีครับ........
    ........สำหรับ...หลวงพ่อดับภัย..นี่ผมเชื่อว่า..ยังมีหลายท่าน..ไม่รู้จัก..แต่...ตลาดกลางทั่วไป..
    ก็พอรู้จัก..ถ้าเป็นสายเหนือ..นี่แน่นอนครับ...
    ..............ท่านเป็นพระพุทธรูป....ครับ...และเป็นแบบที่เราท่านรู้จักกันดี..แต่องค์ท่านจะเป็นส่วนย่อย
    ของแบบนี้..อีกทีๆ..หายาก.....
    ............เป็นพระพุทธรูป...ปางสดุ้งมารขัดสมาธิเพชร...เชียงแสนสิงห์๑(..สังฆาฎิสั้น..ปลายสังฆาฎิ
    แบบปากตะขาบ)...ที่ส่วนย่อยแตกแขนงไป..ที่หายากคือ...เป็นแบบตาลืม..(คือ..ปกติพระพุทธรูป
    เชียงแสนทั่วไป..จะ..ตาหรุบ..ก็คือ..ลืมตานิดเดียว..ดูแล้วแบบว่า..มองลงที่หน้าตักขององค์พระเอง)
    ....ประวัติท่านยืดยาว..ไปหาอ่านเอาเอง...ในGoogle..เอาเป็นว่า..องค์ท่านสร้างขึ้นมาในสมัยโบราณ
    แล้วถูกนำมาประดิษฐานที่นี่..โดยระดับเจ้าของทางเชียงใหม่......
    ...แค่นี้..ก็คงรู้แล้วว่า..ท่านอยู่ที่ไหน...ครับ..วัดที่มีชื่อเดียวกับหลวงพ่อนี่...อยู่กลางเมืองเชียงใหม่
    เลย..ถามใครเขาก็รู้จัก..เพราะที่วัดนี้..นอกจากมีหลวงพ่อแล้ว..ก็..มีบ่อน้ำศักดิ์สิทธิ์..ด้วย...
    ...ชาวเมืองนิยมไปตักน้ำเอามา..กินกัน....
    ................ส่วนตามหัวเรื่องที่มานี่...คือวัตถุมงคลที่เป็นรูปของท่าน.....
    ...คือ..เหรียญนวะหลวงพ่อดับภัย..รุ่น๑ สร้างปี ๒๕๑๘.....
    ..(..อย่าเข้าใจว่าแพงมากไม่ใช่ครับ..นี่เป็นเหรียญอย่างนึง..ที่อยู่ในตระกูล..นวะถูกสุด....
    ..เพราะสร้างเยอะกว่าเขา...เหรียญทองแดงสร้างน้อยกว่ามาก..และ..แพงกว่าเยอะ..สวยกริบไม่ได้
    ใช้นี่..ขึ้นถึงหมื่นไปแล้ว(ที่สนามเมืองเหนือนะครับ..สนามกลางผมไม่ทราบ)...นวะถ้าใช้มานิด
    หน่อย..ผมว่าน่าซัก..สองสามพันเอง...)...เหรียญรุ่นนี้ประสพการณ์สูงครับ...และ..ของปลอมเพียบ
    ....จำไว้เลยครับ...เหรียญที่มีปลอมเยอะ..และ..ทำออกมาได้ใกล้เคียง...คือ..เหรียญหลักพันนั่นแหละครับ
    ...เพราะ..ขนาดจำนวนเงิน..ไม่มากนัก..ทำให้คนประมาทได้ง่าย..ทำขายคนทำปลอมขายได้ปริมาณ
    มาก..เพราะมียอดจองออกมามาก...เรียกว่า..ขายดี...เงินหลักที่ใช้จุนเจือ..พวกทำพระปลอมนี่..
    ก็คือ..เหรียญหลักพัน..ครับ..
    .........เหรียญนี้..ผมเคยเข้าไปถาม..ในกระทู้พระเมืองเหนือมาแล้ว...เพราะสงสัยว่า..ทำไม..ห่วง
    ถึง..ไม่เป็น..เนื้อนวะด้วย..เนื่องจากเหรียญนี้เดิม..เป็นของพ่อผม..ได้มาจาก..ลูกน้อง(เป็นนายทหาร)
    ที่ประจำที่เชียงใหม่..เมื่อ..ประมาณปี ๒๕๑๘..ก่อนพ่อผมเกษียณไม่กี่ปี..ตอนไปตรวจงาน
    ที่เชียงใหม่...ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว..แต่ไม่ได้สนใจ..เพิ่งมา..สนใจเอาเมื่อต้นปีนี้เอง..เพราะเคยเห็น
    ลงในหนังสือ..และ..ที่สำคัญชื่อเป็นมงคล...ทั้งที่เหรียญสวย..แกะดี..ดูผิวแล้ว..เหมือนเนื้อทำด้วย
    เงิน..แต่แปลกที่..กระดำ..กระด่าง..มาตั้งแต่แรก..(เหรียญนี้..ยังไม่ได้ใช้เลยนะครับ..คมกริบ ๑๐๐
    เปอร์เซนต์)..แต่พอเข้าแว่น..ถึงเห็นสนิมเขียวๆ..ตามซอกถึงได้รู้ว่า..ไม่ใช่เงิน..แต่เป็น..นวะ...
    (...ผมมารู้ทีหลังว่า..ทำไมถึงเป็นอย่างนั้น..ก็เข้าเว็บนี่แหละ..เหรียญนี้เป็นเหรียญปลุกเสกหมู่..
    โดยอาจารย์ที่โด่งดังของเชียงใหม่ในยุคนั้น..แล้วหนึ่งในนั้นคือ..สามเณรสิงห์คำ(..คนละคน..กับ
    ไอ้โล้นคำ..นะครับ..นี่ท่านเป็นคนเหนือ)...ที่โด่งดังในตอนนั้น..หลังจากจบพิธีปลุกเสกหมู่แล้ว..
    ก็..เอาเหรียญทั้งหมดลง..กระทะใบบัว..ใส่น้ำมันที่ต้มเดือดพล่านอยู่..แล้วท่านลงไปแช่ในกะทะ
    นั่งปลุกเสก..ขณะน้ำมันเดือดๆเพิ่มอีกเป็นเวลานาน...ก็เลยเป็น..สาเหตุที่มา..เพราะน้ำมันที่ค้างตาม
    ซอก..ไปทำปฎิกริยา...ต่อไปเรื่อยๆ..ทำให้กัดผิว..และเกิดสนิม..ร่วมทั้ง..ผิวก็ด่าง..ไปด้วย)....
    ..........ผมจำได้เพราะเคยเห็นว่าพ่อมี..ก็ลองไปรู้ดู..และก็มีความรู้สึกว่า..อยากห้อย..(ผมมารู้สักไม่
    แน่ใจว่า..ไอ้ความรู้สึกนี้..มันเป็นแค่อะไรที่ส่งผ่านมาเพื่อวัตถุประสงค์อื่น..รึเปล่า)....
    ...............ต่อตอนหน้าครับ...................

..................[​IMG]

..................[​IMG]

..ขอขอบคุณ ภาพจาก..travel-is.com..และ..bloggang.com/data/m/moonfeet

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2013
  9. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ วัตถุมงคลดีเข้มขลังคุณลุงมานำเสนอแล้วต้องตั้งใจอ่านกันดีๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คุณลุงทุกวันค่ะ

10. modpong

...ขอบใจหลานลิน..ที่เป็นกำลังใจให้ลุงเสมอ..
    เรื่องนี้ไม่ยาว..แต่จบเรื่องนี้..ลุงหยุดยาวแน่นอน...เบื่อแล้ว..ขี้เกียจ..มานั่งเขียนทุกวันด้วย..ขอเวลาไปอ่านอะไร..ที่เป็นสาระ..ให้กับสมองตัวเอง..

11. modpong

..............
    ..........ขอประกาศให้ทราบทั่วกันว่า.........
    ...หลังจากจบเรื่องนี้..แล้ว..ผมจะหยุดเขียนไปอีกยาว...
    ......และ..ไม่ต้องตั้งคำถามให้ผม..มานั่งตอบอีก.....
    ......เพราะผม..จะไม่ตอบ...บอกล่วงหน้า....
    .........เดี๋ยวจะหาว่า...ใจดำ......
    ......เพราะ..ถ้าตอบ..ผมก็..ไม่ได้หยุดเขียน.....
    .........ขอให้ทุกท่าน..เข้าใจตามนี้.........
    ................................................

12. modpong

.........................................
    .......ใครเป็นแฟนอ่านเรื่องประจำ..ก็คงทราบว่า..ผมห้อยพระ..เยอะ..สร้อย ๒ เส้น..อยู่แล้ว...
    ...และก็ไม่เคยเอาพระมาเพิ่ม..หรือ..เอาออก..เป็นปีแล้ว..เพราะประสพการณ์ของพระที่อยู่ในคอ
    ของผม..(..ใครอยากทราบ..ก็..กลับไปรื้อตอนเก่าๆดู)...แต่ครั้งนี้...ผมยอม..เพิ่มสร้อยอีก ๑ เสัน..
    ลงทุน..เพื่อ..การนี้โดยเฉพาะ...ส่วน..เหรียญนี้..ผมก็ไม่เอาไปเลี่ยมที่ร้านหรอก..เปลืองเงิน..
    (ตังค์ไม่ค่อยมี..และ..ชอบเลี่ยมเปิดหน้าหลัง..เพราะไม่ได้ขายพระกิน)....และ..อีกอย่างแฟนประจำผม..
    ...ก็คงทราบว่า..ผมชอบทำอะไรเอง....งวดนี้..ก็พัฒนาขึ้น(..ไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกัน..ว่านี่..
    เรียกว่า..พัฒนารึเปล่า..)..ก็คือ..ไม่ยอมเสียตังค์สักแดง.....
    ......ผมเอา..ฝาพลาสติกนิ่มสีขาว..ของขวด..น้ำดื่ม๑.๕ลิตร..ที่ผมกินหมดแล้ว..ที่ยังอยู่ในบ้าน...
    ..ซึ่งผมมาเทียบแล้ว..น่าจะใช้ได้(..เหรียญรูปไข่..แต่ฝากลม)...เจาะส่วนด้านบนออก..เหลือแต่
    กรอบ...แล้วเจาะรูที่กลางสัน(ส่วนด้านข้างของฝา)..เพราะผม..เอาเหรียญยัดเข้าไป..และให้..
    ส่วนที่เป็นหูเหรียญผ่านช่องนี้..พอผมยัดแล้ว..ผมก็เอาเหรียญ..ที่ตอนนี้อยู่ภายในฝา..ไปลนไฟ
    ...เพราะ..ผมเคยลองเล่นๆมาแล้ว..รู้ว่า..วัสดุทำฝานี่..เจอความร้อนไม่มากนักก็อ่อนตัวง่าย...
    ..โดยลนเฉพาะ..ขอบที่เป็นฝา..ให้พอนิ่ม..แล้วผมก็เอานิ้วชี้..กับ..หัวแม่มือ..ค่อยหนีบ..เข้าไปให้
    แนบกับเหรียญ..ทำไป..จนรอบเหรียญ...ผมก็ได้..กรอบเหรียญที่สูงกว่าผิวเหรียญพอควร..คือ..
    เมื่อ..ห้อยติดตัวแล้ว..เนื้อไม่ถึงกับ..สัมผัสกับเหรียญโดยตรง..ตามเจตนาผม.....
    .......ไม่แนะนำ..ให้ทำตามหรอกครับ..เพราะมันก็ไม่สวยงามเพียงแต่ได้ตามวัตถุประสงค์ผม...
    ก็แค่นั้น..ก็เช่นเคย..ผมห้อยแล้ว..ไม่เคยถอด..ตลอด๒๔ชั่วโมงทุกวัน.....
    ....ความจริงแล้วความรู้สึกนี้..มันหายไปนานแล้ว..ตั้งแต่..ผมเลิกเล่นพระ...พระผมเอง..ดีๆ..ดังๆ
    ..และ..แพงๆ..กว่า..เหรียญหลวงพ่อดับภัยองค์นี้..มีมากมาย..แถมที่บอกว่า..ความจริงไม่ต้อง
    เอา..หลวงพ่อไหน..มาใส่เพิ่มก็ได้..เพราะประสพการณ์ที่พึ่งได้จากพระทั้ง ๒พวง..ติดคอนี่
    ..ตกต้นไม้มาสูง เกือบ ๖ เมตร..ไม่เป็นอะไรเลย..ลุกขึ้นมาปีนขึ้นไปตัดต้นไม้ต่อได้ทันที
    (..ใครสงสัย..ก็กลับไปรื้ออ่านเอาเอง..ผมเขียนไปแล้ว)..มันก็สุดยอสำหรับผมแล้ว....
    ....แต่แปลกที่มีอะไร..มาทำให้ผมอยากห้อย..เหรียญนี้..ก็ไม่ทราบ..ลำพังแค่ชื่อน่าสนใจ..ไม่พอ
    หรอกครับ..สำหรับคนอย่างผม
    ...................................................
    ..................ต้นตอของเรื่อง..ก็มาจาก..หลานสาวของผมนี่แหละ..และเขา..ก็เป็นลูกบุญธรรม..
    ตามกฎหมายผมด้วย...อาชีพก็เป็น..แอร์โฮสเตส..อยู่..การบินไทย..เขาก็จะแวะมาเยี่ยม..ผมอยู่
    บ่อยๆ..ซัก ๒ อาทิตย์ครั้ง....เด็กคนนี้..ก็ธรรมะธัมโม..แต่ไม่ห้อยพระ..ชอบไปไหว้พระ..ทำบุญ
    ตามวัด...ผมก็เคยให้พระหรือเหรียญเล็กๆไปหลายองค์..แต่ไม่เคย..เอาไปห้อย....ล่าสุด....
    ...ก่อนหน้านี้..ผมเองก็เป้นห่วง..เพราะเดินทางบ่อยๆ...ก็เคยนึก..เอ้มันไม่ห้อยพระ...จะทำยังไงดี
    ...ผมก็นึกขึ้นมาได้..น่าจะเหมาะเพราะเป็นผู้หญิง..ไม่ดื่มเหล้า...
    .....................................................
    ...........ก็คือ...ผ้ายันต์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค..(ผมเคยเล่าไปแล้ว..อยู่ใน..กระทู้..พระครูสมุห์ทองดี
    วัดบางด้วนนอก..)..ที่เดิมหลวงอาผมรับมาจาก..หลวงพ่อปานอาจารย์ท่าน..แล้วก็ให้พ่อผมอีกที..
    พ่อผมก็ให้ผมมาอีกทีเช่นกัน...เดิมทีเดียวผมวางไว้..แถวหน้าโต๊ะหมู่บูชา...ซึ่งรกหน่อย...ผมก็ไป
    หาทีแรกจะเอามาให้เขา..หายังไงก็ไม่เจอ..ใจหวิวเหมือนกัน..แต่คิดว่า..ไม่น่าหาย..แล้วก็ลืมเรื่อง
    นี้ไปนาน..พอเขามาอีกที..แล้วอีท่าไหน..ไม่รู้ก็คุย..กันเรื่องหลวงพ่อฤาษีลิงดำ(..ไอ้คนนี้..ก็เคยไป
    ที่ซอยสายลม..มาแล้วกับเมียผม..เขาก็นับถือ..สายนี้..)..ผมก็เลยนึกถึงเรื่องจะให้ผ้ายันต์เขาได้..
    พอดี..ผมก็บอกเขา..รอเดี๋ยว..ผมก็ขึ้นไปห้องพระอีกที...แปลก..คราวนี้แทบ..ไม่ต้องรื้อเลย..ไปถึง
    หน้าโต๊ะพระ..ก็เจอเลย...ผมก็นั่งนิ่งสักพัก..แล้วมาคิดแปลกใจ..ทำไมก่อนหน้านี้..หาไม่เจอ..พอ
    หลานคนนี้มาที่บ้าน..ดันเจอง่ายๆ..แต่ตอนนั้น..ก็ไม่คิดอะไรมาก..เพราะเรื่องแบบนี้..มันบังเอิญ
    กันได้...ตอนผมเอามาให้เขา..ยังบอกแบบติดตลกว่า..ก่อนหน้าก้หาไม่เจอ..พอเรามาบ้านขึ้นไปก็
    หาเจอเลย..สงสัยดวงจะได้ของดี..ผมบอกให้เขา..ใส่ไว้รวมกับกระเป๋าเงิน..พระจะได้ติดตัวไว้
    ตลอด..และก็เล่าเรื่องผ้ายันต์..เล็กน้อย..ตัวเขาก็ดีใจ..ที่ได้ของหลวงพ่อปาน...ผมเอง..ก็เลยไม่มี
    ..ของหลวงพ่อปาน..เหลือติดในบ้านแม้แต่ชิ้นเดียว..(..แต่เดิมก็ใช้ไม่ได้หรอกครับ..สมัยทำงาน
    ลืมไปสำหรับข้อห้าม..แล้วก็ลืมไปว่าเราเป้นคนทานเหล้า...แก้วเดียว..ปวดหัว..ไปถึง..ข้ามวันเลย
    ..ไม่เชื่อลองอีกที..เหมือนเดิมเลย..ก็เลยต้องวาง..ไว้หน้าโต๊ะพระ..เป็นสิบๆปี..
    ..............................................................
    ......เหตุการณ์ดังกล่าวผม..ก็..ลืมไปแล้ว..จนกระทั่งมาเกิดเรื่องนี้เข้า..แต่คราวนี้ไม่บังเอิญ..
    ก็เลยคิดว่า..ตัวเขาน่าจะมีSense..หน่อยๆ..ที่อำนาจพุทธคุณ..สื่อกันได้............
    ......ก่อนหน้าจะเป็นเรื่องไม่นาน..สัก๒อาทิตย์..แม่เขาก็มาคุยกับผมว่า..สงสัยหมู่นี้..ไอ้หลาน
    ผมคนนี้..ดวงไม่ค่อยดี..ขับรถ..ก็เกือบจะถูกชน..หรือไม่ก็..เกือบจะไปชนเขา..ซึ่งปกติเขา..
    เป็นคนขับรถเก่ง..รอบคอบ..และไม่ค่อยประมาท.....
    .........ความจริง..ตอนผมเริ่มห้อยไปซักพัก..หลานคนนี้..ก็มาหา..สัก ๓ -๔ ครั้งแล้ว...ตอนนั้น
    ผมก็ไม่ทราบว่า..พลังของหลวงพ่อดับภัย..ไปสัมผัส..กับในเขาตอนไหน..เวลานั่งหรือ..ยืนคุย
    ก็ห่างมากกว่า ๑ เมตร..อย่างเก่งก็ ๑ เมตรครึ่ง...และ..ที่บอกว่า..เขาไม่ได้สนใจพระเครื่อง...
    ..ที่บางครั้ง..อาจออกมานอเสื้อบ้างอะไร..ถึงตั้งใจมองจริงๆ..ก็มองไม่เห็นอะไร..หรอกครับ..
    ..เพราะ..เหรียญ..กระดำ..กระด่างอย่างที่บอก..ตรงนึงขาว..ตรงนึง..น้ำตาลเข้ม....มองไม่เป็น
    รูปพระด้วยซ้ำ(..ผมทดลองดูแล้ว..).......
    ............แล้ววันนึง...เขาก็ไปเล่าความฝันเขา..ให้แม่เขาฟัง...คราวนี้..มันเกี่ยวกับชื่อ..พระ.....
    ..แม่เขาก็เลย..ให้มาถามผม............
    ......................................................................................
    .......ตอนที่มาเยี่ยมผม...เขาก็เลยถามผมว่า..ตัวผมนะ..รู้จักหลวงพ่อที่เป็น..พระพุทธรูป..ที่มีคำว่า
    ...ภัยๆ..อะไรทำนองนี้ชื่อสั้นๆ..มั้ย...ผมก็ถามว่า..ทำไมหรือ..เขาก็บอกว่า..เขาฝันถึงท่านเดินเข้าไป
    ในโบสถ์...องค์ไม่ใหญ่..สีคล้ำๆแบบนั่ง....มีชื่อท่านอยู่ด้วย..แต่เห็นไม่ชัด..เห็นแต่..ภัย..ข้างหลัง...
    .............ผมก็เอะใจ..อ้าว..หลวงพ่อกันภัย..ก็ไม่เคยได้ยิน..แต่มาสกิด..ที่องค์ไม่ใหญ่...น่าจะใช่..
    ...ผมก็เลย..เอาเหรียญที่ผมห้อย..ออกมาให้ดู..แล้วบอกว่า..หลวงพ่อดับภัย..หรือเปล่า..ลองเทียบ
    ดูรูป..ซิ้....พอเขาเห็นเหรียญ..ก็บอกเลยว่า..สงสัยจะใช่..เพราะนั่งแบบเดียวกัน..องค์ล่ำๆ...
    .....ผมเลยบอกงั้นรอเดี๋ยว..เปิดGoogle..ค้นรูปภาพให้ดูเลย.....พอเขาเห็นองค์จริง..เขาก็บอกว่า..
    ใช่เลย....ข้างหลังก็ใช่...เพราะในฝันเขาเห็น..ว่า..ด้านหลังเป็นต้นไม้เขียวๆ..พุ่มดกๆ...
    ....แล้วอีกอย่างใต้ฐานลงไปหน่อย..ท่านก็มีป้ายกำกับไว้...ว่า..หลวงพ่อดับภัย...
    .........คือ..ด้านหลังของจริง..นั้น..เป็นรูปวาดของ..ต้นศรีมหาโพธิ์..ที่ไม่เหมือนของวัดอื่น....
    .............ผมก็ถามว่า..เราไปเชียงใหม่มา..ไม่รู้กี่รอบแล้ว..ไม่เคยไป..เหรอ..วัดนี้นะ..อยู่ในตัวเมือง
    ด้วย..(..เพราะเขา..เคยมาเล่า..ว่าไป..ทำบุญที่วัดโน้นวัดนี้...ความจริงก็ไปทำงานนี่แหละ..แต่..
    บางครั้ง..ก้ได้พักรอเครื่องกลับ..ค้างวันสองวัน..ก็เลยมีโอกาศได้เดินเที่ยวในเมือง)...เขาก้บอกว่า
    ...ไม่เคยไป..พอดี..มันมีรูป..ซุ้มประตูเข้าวัด..และมีชื่อ..วัดดับภัย..อยู่......ผมก็ถามอีกที..แล้วเคย
    ผ่านแถวนี้รึเปล่า..เขาก็บอกว่า..เปล่า.....
    .......ผมใช้เวลาสั้นมากในการตัดสินใจ..ประกอบด้วย
    ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ...เพราะเรื่องชื่อ..ชื่อท่านก็แปลกอยู่แล้ว....รูปทรง..รวมถึง..ขนาดด้วย
    ..(..เด็กเดี๋ยวนี้..ไม่ค่อยทราบหรอกครับ...ว่า...พระประธาน..ในโบสถ์..หรือ..วิหาร..จะมีแบบ..
    องค์เล็ก..เพราะเวลาไปตามวัดทั่วไป..ก็องค์ใหญ่ทั้งนั้น...แถมเชียงแสนสิงห์๑..องค์ใหญ่มีน้อยมาก)
    ....สีคล้ำ...พระประธานในโบสสถ์ทั่วไปก็ไม่คล้ำ....แถมเห็นป้ายชื่อท่าน..ที่เขาเขียนไว้ซะด้วย...
    ..............ลำพังแค่นี้...ผมก็ไม่มั่นใจเท่าไหร่....มาไอ้ข้อสุดท้ายนี่แหละ....
    ..............เห็นต้นไม้เขียวๆ..อยู่หลังท่าน....ผมว่า..มีน้อยมาก..ที่ด้านหลังจะเป็น...รูปภาพที่เป็นต้นโพธิ์
    ขนาดใหญ่..แถมสีเขียวสด..ใบแน่น..อย่างที่เขาเห็นเลย..................
    ..............ผมก็เลยบอกกับเขาว่า..เอาอย่างงี้...ตัวผมนะ..ยกเหรียญนี้ให้เขาเลย..เพราะเราก็ทราบอยู่
    แล้วว่า..รุ่นนี้..มีประสพการณ์ที่สุด(รุ่น ๑)...ที่ทำมารุ่นหลังๆก็สู้ไม่ได้...ต่อให้ไปเช่ามาที่วัด..ก็สู้ไม่
    ได้เพราะ..มีแต่รุ่นหลังๆ..หลานคนนี้..มันก็เหมือนลูกสาวผมอยู่แล้ว..ผมก็ต้องให้สิ่งที่ดีที่สุดให้กับ
    เขา..ประกอบกับ..ดวงเขาที่ไม่ค่อยดีด้วยตอนนี้.....
    .........ผมก็เล่าประวัติเหรียญเล็กน้อย...เขาก็ดีใจใหญ่.......
    .................แต่คราวนี้..ผมกำชับไปว่า...ถ้าให้ไปต้องห้อยเท่านั้น..เพราะตัวผมห้อยอยู่..นี่ถอดจากคอ
    เลยนะ...ตอนแรกเขาก็พยักหน้า..ไปทำนองนั้น..เพราะตัวเขาเอง..ไม่เคยห้อยพระติดตัว....
    ...ผมย้ำว่า..ท่านมีปาฎิหารย์..ขนาดนี้..มาเพื่อคุ้มครองเรา..เราจะไปหาแบบนี้ที่ไหนได้อีก....ไม่ใช่..
    เอาไปใส่..ในกระเป๋าเงิน..หรือ..ไว้ในรถ..ต้องเอาติดตัวสถานเดียว...
    .....เขาก็รับปากว่า..จะเอาไปเลี่ยมทอง..แล้วห้อย..แต่วันนั้น..ผมยังไม่ได้ให้ไป..เพราะผมต้อง
    แกะ..ที่ผมเลี่ยม..ของผมไว้..และ..ทำความสะอาดเสียก่อน.....
    ............คืนนั้น..ตอนที่ผมแกะออกจากสร้อย...แล้วแกะ..เหรียญออกจากที่ผมเลี่ยม..ผมก็มองรูปท่าน
    ...แล้วก็นึก...ว่า...ชาติก่อนไอ้หลานผมนี่..คงมีความผูกพัน..กับหลวงพ่อ..หรืออาจจะร่วมสร้าง
    ท่าน..มาก็ได้..ท่านถึงมาโปรด....และอาจเพราะผมห้อยอยู่...เวลาที่เขามาท่านอาจจะสื่อได้...
    ก็เลยไปเขาฝัน.................
    .............แต่พอคิดไปอีกที...มันอาจจะไกลไปกว่านั้นอีก...ว่าดวงชะตาหลานผม..จะได้เหรียญนี้..
    ...เพราะที่ผมบอกว่า..นึกยังไง...ไม่ทราบ...เกิดอยากห้อยท่านขึ้นมา.....
    .........................................................................
    ....หลังจากนั้น...สักอาทิตย์..เขาถึงมารับเหรียญไปเลี่ยมทอง....พอมาเจออีกครั้ง..เขาก็ห้อยกับ
    สร้อยแล้ว..ผมก็ลองถามดูว่า..เราไม่เคยห้อยพระจริงๆจังๆ...ใส่แล้วรำคาญมั้ย...เพราะถ้าท่าน
    เคยเห็นขนาดเหรียญจริง..จะทราบว่า..ใหญ่กว่าขนาดเหรียญทั่วไป..แบบเห็นได้ชัด..แล้วพอมา
    เลี่ยมทอง..แล้วก็ยิ่งใหญ่ขึ้นไปอีก..แต่เขาเอง..ก็บอกว่าไม่รำคาญอะไร..ห้อยแล้วสบายมาก...
    ............เออ...ก็ดีไป....ผมเองก็หมดห่วงเพราะ...เขาจะได้ห้อยพระ..จะได้มีสิ่งสักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง
    ..เป็นเรื่องเป็นราว...ซะที....
    ..........นี่แหละครับ..ที่เป็นที่มาของชื่อตอน...คือ..หลวงพ่อเอง..คงไม่ได้..อยากมาอยู่กับผม..
    ตั้งแต่ต้น..เพียงแต่...ผมแค่เป็นสื่อ..นำท่านมาพบ...กับหลานผม..เท่านั้น..เอง......
    ....................................................................
    ......หลังจากนั้น..เขาก็มีโอกาศไป..พบกับองค์จริง..ของ..หลวงพ่อที่วัดดับภัย..ที่ในเมืองเชียงใหม่
    ...และก็ได้ไปไหว้ท่าน............
    ....และก็หลังจากนั้น....เมื่อไม่นานมานี้..พอดีการบินไทยเขามีทอดกฐินที่เชียงใหม่..ซึ่งเขาก็พา
    แม่เขาไปด้วย...คราวนี้..ทั้งเขา..ทั้งแม่เขา..ก็ได้ไปไหว้ท่านอีก..แล้วก็เอา..น้ำมนต์จากบ่อศักดิ์สิทธิ์
    ..ของวัดมาด้วย...แม่เขาลองกินดู..บอกอร่อยมาก.(น้ำนี่..ก็..คือ..น้ำใต้ดินนี่แหละครับ..ก็คงเป็น
    ทำนอง..น้ำแร่..มีธาตุ..และ..สารประกอบ..หลายอย่าง..รสชาติเลยดี).........
    ....ผมนะฝากให้เช่า..รูปหล่อหลวงพ่อองค์เล็ก(ขนาด..ที่เขาติดหน้ารถ)กันมาด้วย..แต่โชคไม่ดี..
    ที่..รุ่นที่ทำใหม่ไม่มี..มีแต่รุ่นเก่า..กุญแจตู้อยู่ที่เจ้าอาวาสซึ่ง..วันนั้นท่านไม่อยู่..ก้คงต้องรอครั้งหน้า
    ที่เขาจะได้บินไปเชียงใหม่อีก.......
    .....แต่เขากับแม่คุยกับ..คนเก่าแก่..ที่อยู่ที่วัดเรื่องความศักดิ์สิทธิ์..ของท่าน....
    ....เขาก็ของดู..เหรียญของหลานองค์นี้..ก็ตื่นเต้นกันนิดหน่อย...เพราะ..คนเก่าแก่..ที่นั่นบอก...
    มีคนที่มา..ที่วัดนี่หลายคน..เอามาโชว์..ส่วนใหญ่..เป็นของปลอม..ทั้งนั้น..ของจริงที่ได้ดูมีน้อย..
    ....ขนาดเณรรุ่นใหญ่..หลายๆองค์..ยังมาขอดูกัน....พอคนแก่ท่านนี้ยืนยันว่า..เป็นรุ่น ๑ จริง....
    ..............ก็ไม่มีอะไรหรอกครับ..แค่เล่าพอเป็นเกร็ดให้ฟัง..เล่นๆ..ถ้าใครมีโอกาศไปเชียงใหม่
    ...ก็ถือว่า..น่าสนใจที่จะไปกราบไหว้นะครับ..แล้วอย่าลืมขอ..น้ำมนต์ศักดิ์สิทธิ์..เอากลับมา
    บ้านด้วย.......เอาไว้ดับภัย...................
    ...........................................
    ................จบตอน.....................
    ............................................
    .................สวัสดี.....................

13. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอขอบพระคุณ..คุณอามด มากๆครับสำหรับทุกๆบทความที่นำมาแบ่งปันและให้ข้อคิดดีๆเสมอ
    จะรอคุณอา กลับมาอีกครั้งนะครับ ดูแลรักษาสุขภาพด้วยครับคุณอา

14. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณลุงมด มากๆครับ ... :cool:

15. เดินตามพระ

เดินตามพระ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอขอบคุณ.คุณอา.modpong.ด้วยครับที่นำเรื่องราวที่ดีมีประโยชน์มาให้ได้ศึกษาความรู้ที่ได้รับจากคุณอา.จะได้นำไปเผยแพร่ให้คนที่สนใจได้รับรู้ส่งต่อกันไปโดยไม่สูญหายดังวิชาความรู้ที่โบราณเก็บงำไว้จนไม่มีผู้ใดสืบทอดวิชา.คุณอา.modpong.ได้เปลี่ยนความคิดนำความรู้ประสบการณ์มาให้สมาชิกโดยไม่มีกั๊ก.จัดเต็ม.ขออานิสงที่คุณอานำเสนอสิ่งที่ดีมีประโยชน์มาให้.ขอให้คุณอาจงประสบความสุข.สุขภาพกายใจแข็งแรง.คิดประสงค์สิ่งใดก็ขอให้สำเร็จดังหวังทุกประการ..ขอบคุณครับ.

16. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ ขอบพระคุณคุณลุงมากๆค่ะ ที่ยังแวะเวียนมาเล่าบทความสาระดีๆให้ชาวเวปได้ศึกษากันเสมอ ช่วงพักผ่อนก็ขอให้คุณลุงมีความสุขมากๆสุขภาพแข็งแรงๆ ลินจะคอยวันที่คุณลุงอยากแวะมาพูดคุยหรือนำบทความสาระดีมาให้ชาวเวปศึกษากันอีกครั้งนะคะ เป็นกำลังใจให้คุณลุงทุกๆวันค่ะ

17. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับ พี่modpong และพี่ๆ ทุกท่านครับ

พี่modpong ช่วงพักผ่อนก็ดูแลสุขภาพด้วยครับ

ถ้าหายเหนื่อย หายเบื่อ เมื่อไหร่แล้ว

กลับมาเขียนบทความดีๆ ให้อ่านอีกนะครับ

18. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

จะรอให้คุณอาพักผ่อนให้เพียงพอแล้วกลับมามอบความรู้ต่อนะครับ :cool:

19. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู _/\_

บทสรุปเรื่องผีบ้านแก่งของคุณครูตอบโจทย์เรื่องเพื่อนของแฟนผมได้เลยครับ เป็นคนเห็นผีเป็นปกติ แต่ไม่ห้อยพระ ห้อยแต่เบี้ยแก้ตัวเดียว ^__^'

พระเครื่องหรือวัตถุมงคลต่างชนิดกันก็มีอุปเทห์การใช้และวัตถุประสงค์ในการใช้ที่แตกต่างกันไปจริงๆครับ ^__^

ขอบพระคุณคุณครูสำหรับความรู้ที่มอบไว้ให้อีกครั้งครับ _/\_

ปล. เรื่องของคุณครูจะตรงกันกับเรื่องของหลวงพ่อฤาษีหลายๆเรื่องที่ว่า "ผีแท้จะแพ้คนจริงครับ" ^__^
    ปล2. นานแค่ไหนก็จะรออ่านตอนต่อไปของคุณครูนะครับ _/\_

20. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคูณครับคุณลุงสำหรับเรื่องราวดี ๆ เสมอมา