ฝันเห็นพระพุทธเจ้า - ทำไมพระอรหันต์ในสมัยนี้ถึงมีน้อย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย peacedev, 7 กันยายน 2014.

1. อีกาจอมภู

อีกาจอมภู เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ใช้เรดาห์วัดอรหันต์ อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ความจริงเรามีเครื่องพิสูจน์ความเป็นพระอรหันต์ครับ สิ่งนั้นก็คือ "ตัวเราเอง" ความหมายก็คือ เริ่มจากทำตัวเองให้เป็นพระอรหันต์ให้ได้เสียก่อน หลังจากนั้นจึงจะสามารถวัดว่าใครเป็นพระอรหันต์ได้

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

หากพิจารณาตามกฏแห่งกรรม มันก็เป็นอย่างนี้ คือในกัปป์นั้นๆ ทุกๆกัปป์ ที่มีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ พระอรหันต์จะมีมากที่สุด และหลังจากพุทธปรินิพพานไปแล้วพระอรหันต์ก็จะเริื่มลดน้อยลงไป จนที่สุดเมื่อหมดยุค พุทธศาสนาเสื่อมสูญแล้ว พระอรหันต์สาวกก็สูญเช่นกัน

แต่ก็ยังมีอรหันต์ปัเจจกะพุทธเจ้ามาบังเกิด แต่ก็น้อยมากๆยากๆๆๆๆๆครับ เป็นธรรมดาครับท่าน ขอให้เข้าใจว่าธรรมชาติ เป็นธรรมดาอย่างนี้จริงๆครับ