พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

พญานาคสายสายฝั่งลาว เอาเเบบง่ายๆๆไห้เข้าใจค่ะ โอ๊ยยย โดนทั้งลบเเลัวเขียนใหม่ไห้ หนุ่มๆๆสาวๆๆเข้าใจ ค้าาาาา
    องค์นาคาธิบดีศรีสัตตนาคราช ท่านเป็นน้องชายของท่านองค์ศรีส<WBR>ุทโธ เเต่ก็ยังมีอีกค่ะ
    ท่านมีกายเป็นสีเขียว เเลัวเศียรสีเเดง ตาสีเเดง
    ท่านนี้คือผู้ยิ่งใหญ่ฝั่งเพื่อ<WBR>นบ้านของเราคือลาว(ฝั่ง ส.ป.ป. ลาว) คือ กษรัตริย์แห่งนาคา แห่งกรุงศรีสัตตนาคณหุต ล้านช้าง เเลัวท่านชอบไปหลวงพระบางมากก
    ท่านไม่มีพระมเหษีเพราะท่านไม่ไ<WBR>ด้รักนางไหนอีกเลย เเลัวท่านไม่อยากได้พระมเหษีองุ<WBR>ค์ใหม่อีก เพราะท่านรักเเม่นางของท่านองุค<WBR>์เดียว เเต่พระนางได้หมดบูญเเละกรรมเเต<WBR>่ก็ได้ยินมาว่าพระนางได้หนีท่าน<WBR> มาเกิดเป็นคน อิอิ เพราะท่านได้ออกบวช เเต่ไม่ใช่พระนะะค่ะ นางเลยเสียใจน้อยใจ เเลัวก็หมดกรรมด้วย อิอิ เเปลว่าภรรยาท่านจะมีเเค่พระนาง<WBR>ท่านเดียว เพราะพญานาคท่านอืนจะมี พระมเหษีหลายท่าน มีทั้งซ้าย ขวา หน้า หลัง อิอิ โดนด่าเเน่ๆๆเรา
    ... เอาเเค่นี้ก่อนนะค่ะ

- พญานาโคศิรินาคราช เป็น บิดาขององค์ศรีสุทโธ เเละ องค์ศรีสัตตนาคราช เเต่ก็ยังมีท่านอืนด้วย รอถามก่อนนะ อิอิ
    แต่พ่อศิรินาคราช ถ้าท่านเป็นมนุษย์ก็จะเท่ากับ "พระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าฯ<WBR> มิได้เป็นกษัตริย์ แต่มีราชโอรส ลูกชายเป็นกษัตริย์...
    -นางพญาศรีนคราบาดาล แม่ย่าศรีเมืองพระมเหษีองค์นาโค<WBR>ศิริ เป็นมารดาองค์ศรีสุทโธ เเละ องค์ศรีสัตตนาค

โดย สุภัทตรา สายพญานาค ปู่พญานาคาธิบดีสีสัตตนาคราช 27/9/54

2. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  3. Ajarn Pithak

ตอบ สิ่งที่คุณกล่าวถึงนั้น เป็นเฉพาะตัวบุคคลของคนบางคนครับมีทั้งดี ทั้งชั่ว ผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน ในการแอบอ้างท่านในทางหากิน เช่น ของวัตถุมงคล ต่างๆที่เกี่ยวกับพญานาค การศรัทธาของผมมันเกิดขึ้นที่ใจไม่ใช่ตามกระแสและของมงคลต่างๆ เพราะผมและบรรพชนผมเป็นคนฝั่งซ้าย คนฝั่งซ้ายเปรียบว่าคนฝั่งขวา เป็นพญาครุฑ คนฝั่งซ้าย เป็นพญานาคราช ซึ่งการนับถือก็จากใจจริงไม่ได้มีผลประโยชน์แอบซ่อน

เรื่องที่ถามว่าเมืองบาดาลเป็นเช่นไร เขาทำไรอะไรกันอยู่ อยู่อย่างไร มีการปฏิบัติแบบไหน นั้น ผมจะอธิบายให้ทราบครับจากการสัมผัสทางจิตและได้เจอในนิมิตจากสมาธิ (สำหรับคนที่ผ่านมาอ่านกระทู้นี้หรือบุคคลใดก็ดี เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ไม่ได้แนะนำให้ใครเชื่อตาม เพียงอยากจะบอกว่าสิ่งที่มองไม่เห้นด้วยตาไม่ได้แปลว่าสิ่งนั้นไม่มีอยู่ เอาง่ายๆนะครับ แค่เคลื่อนโทรทัศน์ โทรศัพท์ วิทยุ หรือเคลื่อนแม่เหล็กไฟฟ้า เคลื่อนเสียง หรืออีกมากมาย ก็เป็นสิ่งที่เรารับรู้ว่ามีอยู่เหมือนอำนาจประหลาดที่ผมรับรู้ได้ แต่มองไม่เห็นนั้นเองครับ คุณลองพิจารณาปฏิบัติเองแล้วจะทราบดีครับ หรือถามครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบในทางธรรม และสมาธิดูนะครับ) เมืองบาดาลนั้น (ในนิมิตที่สัมผัสเห็นและท่านปู่พญานาคบอกให้รู้ครับ ผมขอกล่าวเพียงชั้นแรกนะครับ) เป็นเมืองที่อยู่ใต้พิภพห่างจากเราประมาณ 16 โยชน์ มีทั้งหมด 7 ชั้น คูณ 2 หรือ 14 ชั่น แต่ละชั้นก็ห่างกันหลายๆ โยชน์ กว่าจะถึงชั่นต่ำสุดซึ่งอยู่ห่างจากนรกภูมิอีกหลายสิบโยชน์ หนึ่งนาทีของเมืองบาดาลชั้นที่ 1 จะเท่ากับหลายชั่วโมง บนโลกของเรา และ 1 นาที ของบ้านเมืองบาดาลจะเป็นเดือนเป็นปี ของโลกมนุษย์เราครับ และเต็มไปด้วย รัตนชาติต่างๆ ผู้คนนุ่งขาวร่มขาว (ในด้านที่ใส่ใจธรรมะ) ด้านที่พอดีป้านกลาง ก็เป็นชาวบ้านธรรมดา มีทั้ง รัก โลภ โกธร หลง มีทั้งดี ทั้งชั่ว เหมือนกับคนเรา นั้นเอง บ้านเรือนเป็นทิพย์สถาน ตามบารมีของตนเอง มีการแบ่งชั่นวรรณะ ต่างๆ มีการกษัตย์ปกครอง

มีต่อนะครับขอโพสก่อนครับ

4. Ajarn Pithak

ที่ผมนำมาลงนั้น เพื่อเป็นทานให้รู้ ครับ (สำหรับตัวผมนั้นท่านบอกว่าจริงครับ) แต่ในเรื่องบางเรื่องเปิดได้ บางเรื่องผมก็ไม่นำเสนอ เพราะว่าจะเป็นการรู้ได้อย่างไร รู้มาจากไหน ใครบอก ใครสอน เอาง่ายๆคนที่ปฏิบัติเข้าจะรับรู้และสัมผัสได้ครับ ไม่ได้เป็นอุปทานหมู่แต่อย่างใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2011
  5. B_S

B_S Active Member

25 พฤษภาคม 2010
    มาให้กำลังใจน้องยาจ้ะ

6. Ajarn Pithak

ใหนๆ ก็ ใหนๆแล้ว ขอพูดถึงในด้านความเชื่อหน่อยเปรียบเทียบ คนอีสานเชื่อมั่นและศรัธาในความศักดิ์สิทธ์ของหลวงพ่อพระใส แต่ไม่มีใครมองเห็นว่าความศักดิ์สิทธิ์ของหลาวพ่อเป็นแบบไหน อย่างไร... แต่จะมีความรู้สึกให้เราเป็นแบบนามธรรมว่าหลวงพ่อพระใส ท่านศักดิ์สิทธิ์คู่บ้าน คู่เมือง มานา แต่แกะเอาความรู้สึก ระลึกได้ภายในจิตใจเท่านั้น เหมือนครูบาอาจารย์พระสงฆ์องค์เจ้า เล่าให้ฟังว่าพระพุทธเจ้าสละแล้วซึ่งกิเลสทั้งปวง เสด็จดับขันธ์ปรินิพพานไปตั้งสองพันห้าร้อยกว่าปี พระองค์ท่านไม่กลับมาเวียนว่ายตายเกิดเหมือนมนุษย์ทั่วไป ที่เหลืออยูให่ตัวเรา ได้รู้ได้เรียน คือนำมาปฏิบัตและพระสงฆ์คือ ผุ้สืบทอดพระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า มาสั่ง มาสอนเราจนถึงปัจจุบัน ในเมื่อพระพุทธเจ้าสละแล้วซึ่งกิเลสทั้งปวง สมควรหรือป่าวครับไปขอบ้าน ขอรถ ขอทรัพย์สมบัติต่างจากพระพุทธรูป ขอกับพระพุทธเจ้าเลยแค่ขอกับพระสงห์เรื่องทรัพย์สินเงินทองก็บาปแล้ว ด้วยเหตุผลนี้ ผู้ทรงศีลสละกิเลสย่อมไม่มายุ่งเกี่ยวกับทางโลกอยากได้ทรัพย์สิน นั่นนี่เหมื่อน เราๆ ท่านๆ ที่ยังเป้นคนธรรมดา พระบางรูปที่เป็นพระสายธรรมยุตนิกาย พระป่า แม้กระทั่งจับเงินก็ยัง อาบัติ แล้ว คือจับเงินก็ไม่ได้แล้ว ท่านมุ่งมั่นเข้าหาญาณสมาบัติแสวงหาทางสู่นิพพพาน ซึ่งยากเย็นแสนเข็ญที่จะพานพบ ไม่มาสนใจกับทางโลก

7. Ajarn Pithak

มันแล้วแต่จิตของแต่ละบุคคลครับ เรื่องบางเรื่องผมเปิดเผยได้ แต่บางเรื่องก็เปิดไม่ได้ครับ ไม่ใช่เพราะไม่รู้จริง เพียงไม่อยากให้คนมาสนใจเรื่องนี้ นัก มันก็เหมือนบึงโขงหลงแหละครับ ที่มีพญานาคขึ้นมาให้เห็น เพราะอย่างนี้แหละครับ ที่ไม่อยากตอบ ไม่อยากอธิบายให้ทราบ เดียวจะหาว่าพวกบ้า พวกไรสาระ งมงาย อะไรทำนองนี้ สิ่งที่เราต้องยึดถือหลักธรรม คำสั่งสอน ขององค์พระศาสดา ครับ

8. Ajarn Pithak

ท่านที่ผ่านมาอ่านบทความในกระทู้ ผมบอกแล้วไงครับ เป็นความเชื่อส่วนบุคคล ไม่ได้แนะนำให้ใครเชื่อตาม เพียงอยากจะบอกว่าสิ่งที่มองไม่เห้นด้วยตาไม่ได้แปลว่าสิ่งนั้นไม่มีอยู่

ผมขอถามคุณ SuperSaiya แล้วคุณรู้แล้ว แล้วจะคุณสอบถามทำไม งั้นคุณรู้อะไรขอคำชี้แนะผมด้วย เพราะผมไม่เก่งพอที่จะตอบคุณได้ ไม่ใช่เพราะไม่รู้ หรือได้ยินตามๆ กันมามาบอกคุณ ผมรับฟังเขาๆ เราๆ พูดและเคารพให้ตัวผู้ชี้แนะผม ผมก็บอกแล้วไงในสิ่งที่คุณสงสัยนั้น อันไหนตอบได้ผมก็ตอบครับ เรื่องบางอย่างไม่ยากอธิบายมากเดียวหาว่า เผ้อฝัน เผ้อเจ้อ ผมไม่ชอบความวุ่นวาย หากผมกระทู้นี้มาไม่ตรงจุดประสงค์ ขออภัยด้วย ณ โอกาสนี้ เพราะคนเรานั้น ล้วนต้องการคำตอบ นานาจิตตังกันทั้งนั้นครับ​

9. Ajarn Pithak

10. Ajarn Pithak

จุดประสงค์ของกระทู้ชมรม นี้ เพื่อต้องการค้นหาบุคคล หรือผู้มีความเกี่ยวข้องกันมาแต่อดีตชาติ ปัจจุบันชาติ พูดง่ายๆคือ คนที่ศรัทธาในสายบาดาล หรือพญานาค นั่นเอง เพื่อสอบถามแลกเปลี่ยน ไปในทิศทางเดียวกะครับ บางคนว่าพวกบ้า พวกงมง่าย ไรสาระ อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล สิทธิในการเชื่อของเขาครับ เราควรเคารพสิทธิของเขา มันก็เหมือนการเมืองแหละครับ ชอบสีแดง ชอบสีเหลือง ชอบดูเฉยๆ มีทั้งชอบเรา เกลียดเรา อยู่เฉยๆ ชั่งคุณดิ

11. Ajarn Pithak

ขอนับถือ อย่างสูง:cool:

12. Ajarn Pithak

ผมน้อมรับด้วยความเต็มใจยิ่งในสิ่งที่คุณถามมา บางครั้งอาจตอบไปไม่ตรงประเด็นขออภัยนะครับ เพราะสิ่งผมรู้ก็บอกได้ แต่บางสิ่งยังไม่แน่ใจก็ไม่กล้าตอบ เดียวเรื่องมันจะยาวไม่จบ

13. suphattra

suphattra สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    เเลัวของถามSuperSaiya ว่าพญานาคท่านเข้าทางหลักธรรมไหม เห็นคุณเข้ามาในนี้ เเลัวลองอ่านดูมานานเเลัว ค่ะ มีอระไรหรือค่ะ

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ช่วงนี้พญานาคเจอเจ้ากรรมนายเวร ต้องทำใจ 555

15. suphattra

ตำนานจะเป็นจริงหรือไม่ใครจะไปรู้ เเต่ที่รู้ๆๆคนไทยเชื่อในเรืองตำนานมาก เเลัวรับไม่ได้ ถ้าตำนานมาทางอืนจะรับกันได้ไหมหนอ เเลัวคุณจะหาภังคีทำไหม เเลัวจะหาเเม่ท่านด้วยหรือเปล่า

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เรื่องที่เป็นปัจจัตตัง ต้องปล่อยให้เขาเข้าใจเอง ทำใจสบายๆ หากจะสงเคราะห์ก็กำหนดจิตเป็นนาคและพานาคไปหาเขาแล้วกัน ง่ายกว่ามาอธิบายชี้แจง อิอิ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

เมื่อวานก็มีนางไอ่ ไม่รู้ตัวจริงตัวปลอม ไปถามเขาเองแล้วกัน

18. suphattra

สวัสดีค่ะ ท่านพระยา ดีใจที่ท่านยังเข้ามา

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

ลูกหลานนาคในเว๊ปนี้ ส่วนมากเขาไม่มาขายของกิน หากจะมาจับผิดไปที่อื่นจะดีกว่า

20. suphattra

คนที่รู้เหมือนกันจะเข้าใจกันเเลัวจะไม่สับสนค่ะ เพราะ บางท่านเขารู้ของเขาเอง เเลัวไม่ต้องเก่งก่อนค่ะ หรือไม่ต้องมีญาณอระไรมากมายถึงต้องรุ้เรื่องเเบบนี้ค่ะ เพราะ เเต่ละคนมีงานของเขา