พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ (หลวงพ่อไก่) **บุญใหญ่ร่วมลงชื่อสวดพาหุง ฯ 2609 จบ บูชาพุทธชยันตี**

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย MayBuddhaBlessYou, 13 มีนาคม 2011.

1. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเจนครับ ช่วยเพิ่มชื่ออีก 1 คน คุณจิตรานุช รัตนถาวร สมัครร่วมสวดด้วยคน คนนี้ไปวัดบ่อย ขอบคุณครับ

2. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ไปนอนซะแล้ว พี่เจนเพิ่งมาตอน 4 ทุ่มนี่แหล่ะค่ะ วันนี้สวดไปได้แล้ว 165 จบ ค่ะ นอนหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์นะค่ะปู

3. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยค่ะ สวดวันละนิดวันละหน่อยก็ได้ค่ะ พยายามให้จบในปีนี้นะค่ะ ^_^ พวกเราให้กำลังใจค่ะ จบเมื่อไหร่ แจ้งเจนด้วยนะค่ะ ของที่ระลึกอาจจะเปลี่ยนแปลง หากไม่ทันวันงาน 1-4 มิ.ย นี้นะค่ะ แต่รายชื่อหลวงพ่อใหญ่ ท่านคลจะเมตตาส่งไปบูชาพระเจดีย์จุฬามณีให้ค่ะ องค์ท่านเมตตาสูงสุดค่ะ ขอให้ตั้งใจเท่านั้น ทำให้เต็มที่นะค่ะ โมทนาสาธุ สาธุ ในจิตอันตั้งเป็นกุศล ของคุณ pooltime ด้วยนะค่ะ เดี๋ยวเจนจะ Update รายชื่อให้ค่ะ

คุณ pooltime ลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธยันตี เป็นลำดับที่ 38 ค่ะ สาธุ สาธุ

4. MayBuddhaBlessYou

โมทนาสาธุบุญกับพี่ jakpong ที่แนะนำเพื่อนมาสร้างบุญบารมีใหญ่ด้วยกันค่ะ

โมทนาสาธุกับคุณจิตรานุช รัตนถาวร ลงชื่อสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธยันตี เป็นลำดับที่ 39 ค่ะ สาธุค่ะ สาธุ [​IMG]

5. MayBuddhaBlessYou

ดึกแล้วหนอ ดึกแล้วหนอ ^_^ จะมีผู้มีบุญมาลงทะเบียนสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธยันตีอีกไหมหนอ [​IMG]ลำดับต่อไป หมายเลข 40 ค่ะ ขอกราบเรียนเชิญท่านผู้มีบุญทั้งหลายมาลงชื่อร่วมสวดอิิติปิโสได้นะค่ะ วันนี้เจนจะปิดยอดสมัครของวันนี้ตอนเที่ยงคืนค่ะ

6. MayBuddhaBlessYou

7. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โดนใบสั่งจากพี่เจนต้องให้ได้ 1800 จบวันนี่้ ไปเพียรก่อนนะคะ

8. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับทุกท่านค่ะ คุณเจนค่ะ :cool:

วันนี้ปิดยอดแล้วเหรอค่ะ จะนำรายชื่อมาให้ชื่นใจปิดท้ายนะค่ะ
    พี่มาสวดได้เพียง 323 จบเองค่ะ (40+161+122)
    เดี๊ยวรอเพื่อนๆ แจ้งยอดแล้วสรุปให้อีกครั้งหนึ่งนะค่ะ

9. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จัดไปอีก วันนี้ 400 จบค่ะ = 1901 จบค่ะพี่เจน อาจมีเพิ่มหรือปล่าว ถ้าไม่ได้มาแจ้งยอดใหม่ก้อยอดนี้นะคะ ะ สาธุค่ะั

10. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

มาแจ้งยอดด้วยครับ เดิมยกมา 816 สวดมนต์เย็น 23 195 เช้า 24 135 รวมเป็น 1146 ทะลุ 1000 แล้ว

11. MayBuddhaBlessYou

สาธุค่ะพี่มา 323 จบ ก็เก่งแล้วค่ะ พยายามต่อไปนะค่ะพี่ เดี๋ยวเจน Update ให้ค่ะ

ยังไม่ได้ปิดรับสมัครนะค่ะ สมัครมาได้เรื่อยๆ ก่อนค่ะ เดี๋ยวท่านธัมมทีโป ท่านจะมาแจ้งว่า จะปิดรับผู้ร่วมลงสวดอิติปิโส 2601 จบ บูชาพุทธยันตี ที่ทางองค์หลวงพ่อไก่ (พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์) วัดตรีวิสุทธิธรรม จ.สุพรรณบุรี ดำริให้จัดขึ้นเพื่อฉลองการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าครบ 2600 ปี นี้ จะปิดรับเมื่อไหร่ค่ะ เจนเองเป็นเพียงแค่คนประสานงาน ยึดฐานที่พลังจิตของพวกเราเท่านั้นเองค่ะ ^_^

โมทนาสาธุค่ะพี่มา[​IMG] เจนจะรอรายชื่อผู้มีบุญที่มาร่วมร่วมสวดอิติปิโส 2601 จบ เพิ่มเติมจากพี่มาผู้มีบุญบารมีมากของพวกเราค่ะ

12. MayBuddhaBlessYou

ขอโมทนาบุญกับน้องปู benyapa ของพวกเรา ที่จัดให้เราได้โมทนาที่ 1901 จบ ในวันนี้ค่ะ พี่เจนขอน้อมโมทนาสาธุค่ะ สาธุ อย่างสูงปรี๊ดค่ะ ^_^ ตอนนี้ใกล้ถึงเส้นชัยแล้ว ตอนนี้ปูวิ่งนำหน้าำำพวกเราไปใกล้จะึถึงเส้นชัยแล้วค่ะ [​IMG]

ขอบคุณน้องปูที่มาเป็นกำลังใจให้พวกเราที่กำลังท้อถอยว่าจะถึงไหมหนอ 2601 จบ นี้ ได้เห็นว่า ไม่ยากอย่างที่คิดเลย ใช่ไหมค่ะน้องปู เดี๋ยวไป update ให้เลยค่ะ งานนี้พี่เจนขอคารวะคุณ Benyapa Becks เลยค๊า [​IMG]

13. MayBuddhaBlessYou

น้อมโมทนาสาธุกับพี่ jakpong แบบงามหยดย้อยเลยค่ะ วันนี้พี่ jakpong มาปิดยอดวันนี้ก่อนให้พวกเราโมทนาบุญที่ 1146 จบ ค่ะ สาธุ สาธุ พี่เป็นกำลังใจให้พวกเราที่เหลือด้วยนะค่ะ

วันนี้เจนได้ 42 จบ ก่อนค่ะ [​IMG] หนทางอีกไม่ไกล ต้องสู้ต่อไป อย่างไรต้องทันวันที่ 3 มิ.ย 55 ก่อนบ่าย 3 โมงค่ะ เจนก็ขอสู้ สู้ ด้วยคนค่ะ

14. MayBuddhaBlessYou

เปิดโต๊ะมหาบุญสมัคร [​IMG] รอรับผู้มีบุญบารมีร่วมสวดอิติปิโส 2601 บูชาพุทธยันตี ฉลองการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้าครบ 2600 ปี หมายเลข 40 ค่ะ ใครจะเป็นผู้โชคดีได้สร้างบุญใหญ่ ลำดับต่อไปค่ะ รอลุ้นค่ะ

15. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีสติ๊กเกอร์ ชวนสวดมนต์ ตราหลวงพ่อไก่เหยียบลูกโลก จะจัดส่งให้คุณเจน ไว้แจกเพื่อนที่ร่วมสวดมนต์

ภาพนี้หลวงพ่อเมตตาให้ทำขึ้นค่ะ ท่านบอกนิมิตมา น้องๆ ในกลุ่มช่วยกันสร้างสรรค์ ทีมเราแก้ประมาณ 10 รอบ ก่อนท่านจะบอกว่าใช้ได้ ใครเอาไปแปะตรงไหน สว่างจ้าหมด

ท่านอธิษฐานจิตแล้วด้วย ส่งที่อยู่มาให้เรานะคะ จะส่งให้คุณเจนไปแจกกัลยาณมิตรเองค่ะ

ปล. ที่ว่าสวดบูชาเจดีย์จุฬามณีนั้น คือสวดบูชาพระพุทธเจ้านั่นเองค่ะ

เราสวดเพื่อแสดงความกตัญญูต่อพระพุทธองค์ที่ทรงมีชัยชนะเหนือพญามาร ตรัสรู้แทนชาวโลกค่ะ

เวลาที่วัดมีงาน เราจะลอยโคมกัน หลวงพ่อบอกว่าบูชาเจดีย์จุฬามณี แต่ใครจะลอยเคราะห์ก็ตามใจ ใครจะอธิษฐานฝากเทวดาก็ได้

คือหลวงพ่อใหญ่ท่าน All in One ค่ะ

ใครร่วมสวดมนต์ก็เช่นกัน ได้กับตัวเองครอบครัว ได้บุญ ได้บารมี ได้กตัญญูต่อพระพุทธเจ้า ได้ร่วมสืบต่อศาสนา ได้ร่วมรักษาแผ่นดิน พระราชวงศ์จักรี
    ได้ช่วยกันป้องกันภัยพิบัติทั้งโลกเลยด้วย..

อันนี้เรื่องจริงอะไรจริง ไม่เชื่อไปถามหลวงพ่อที่กุฏิได้เลยค่า

16. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

เอาธรรมเทศนา หลวงพ่อมา เชียร์อัพจ้า..

"โอวาทพระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์

พุทธชยันตี มีค่า มีความหมาย

ร้อยปี เขาฉลองที ต่ออายุพระศาสนา

ถ้าผ่านไปแล้ว ต้องรอไปอีกร้อยปี ช่วยกันฉลอง

อายเทวดา โอ้โห เทวดาเขาฉลองกันมากมาย

เขารู้ค่า ภูผา มาลา มันยาก การเกิดมา

ของพระพุทธศาสนาเนี่ย พระพุทธเจ้า

ถ้าไม่มีพุทธศาสนา... จะมีปัจเจกพระพุทธเจ้า

มีพระปัจเจกก็ไม่สามารถที่จะสั่งสอนได้ ท่านบรรลุไปแล้ว

แต่สอนสัตว์ไม่ได้ เพราะทำมา...ไม่เหมือนกัน

พระพุทธเจ้าทำมามากกว่า สามารถมี อุบาสก อุบาสิกา

มีภิกษุ ภิกษุณี อุบาสกทั้ง ๔ ถึงรักษาศาสนาไว้ได้

แต่ในยุคปัจจุบันนี่ ยุคปลาย…

เปลือกมะพร้าว..มันหนา กะลา..มันแข็ง

มันเจาะเข้าหาเนื้อ ได้ยากมาก จริงไหม

กูทำทุกอย่างนะ เวลาที่มันเหลืออยู่น่ะ ให้มันเห็นก็ยังดี

ให้มานอน ๘ - ๙ วัน รักษาโรคหายก็ยังดี จริงไหมวะ

ไม่งั้นจะเข้าไม่ถึงกันเลย ใช่รึเปล่าล่ะ ไม่ได้ยินดีนะ

ไอ้ยินดี ก็โง่ . .. ยินร้าย ก็โง่ .. . โง่ทั้งสองตัว

เพราะมันมีแต่ปัญหาทั้งนั้น ข้างนอกน่ะ ปัญหาไหม

ยินดีก็โง่ล่ะ ยินร้ายก็โง่ไหม คือ ทำให้พอดี …

ให้เด็กๆ ฝึกสวดมนต์ ไหว้พระบ้าง

ดอกไม้...มันบานหมดแหละ

แต่มันต้องอยู่ในสังคมที่มันเอื้อกันด้วยนะ

นี่จะทำเป็นสวน สวนมีเครื่องเล่น

ให้เด็กๆ มาบวชภาคฤดูร้อนน่ะ ตาราง หนึ่งงาน

สนามหญ้า มีเครื่องเล่น ให้เด็กๆ อยากจะมาวัดของมัน

เดี๋ยวจะทำให้ครบ ไม่ได้อย่างงี้ กูก็เอาอีกอย่างนึง

ยากไหม ยังยากเลย ไม่ใช่ของง่ายๆนะ จะให้เขารู้เนี่ย

ลงทุนมากมาย เพื่อจะให้สว่าง...อย่างเดียว

เพราะส่วนมาก สัตว์ มันจะมืดมา แล้วก็มืดไป

ที่สว่างมาสว่างไปนี่ ยากมากๆ มืดมาให้สว่างไป

ก็ยังจัดว่ายาก มันต้องอาศัยผสมผสานกันไป

มันเป็นศาสตร์แห่งการเผยแผ่...ญาณมันรู้ ตามสภาวะ

ข้างนอกมันมีปัญหา มันก็ต้องแก้ปัญหาก่อน

ต้องสร้างเครื่อง.. สร้างอะไรที่รองรับกัน ไม่งั้นแพ้

พวกตู้พวกอะไร มันเอาไปกินหมด ตามันจ้องไปในตู้น่ะ

ไอ้พวกนั้นยินดีมัวเมา มันหลอก ใจมันก็หลงหมด

เสร็จหมดนะจริงไหม แล้วเราจะทำยังไงกันล่ะ

อนาคตของชาติ หือ เอาไม่อยู่ อยู่ไหมวะ มันไม่อยู่นะ

ต้องช่วยกัน ชีวิตข้างนอก มันน่าสงสาร

เนี่ยทำ.. อยากจะทำอย่างเดียว เลี้ยงปากเลี้ยงท้อง

เลี้ยงปาก เอาเข้าปากแล้วหลุดหมด

มันไม่ได้เลี้ยงชีวิตมัน (จิตวิญญาณ) มันเลยไม่มีความสุข

มันมีแต่ความทุกข์น่ะ เนี่ยน่าสงสารพวกเขา

แต่ไปพูด เขาก็ไม่เชื่ออีกเหมือนกัน จริงไหมวะ

มันเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง มันไม่ได้เลี้ยงชีวิตน่ะ

กูไม่รู้จะทำยังไง กูหมดไส้หมดพุงแล้ว ๓๐-๔๐ ปี

๓๐ กว่าปีนี่ อู้หู สอน หมดไส้หมดพุง หมดกระดูกเลย

ให้หมดทุกอย่างเลย ยังเอาไม่อยู่เลย

มันเป็นอย่างงั้นจริงๆ โลกมันเป็นอย่างงี้

ไม่ว่าสมัยไหน พระพุทธเจ้าท่านทนได้หมดน่ะ

พระพุทธเจ้านี่ฉลาดในการเผยแผ่ ได้กษัตริย์ ได้เศรษฐี

ได้หลักๆมา กระจาย กระจัดกระจายไปทั่ว

เอ้า ค่อยผ่าน เฟ้น แต่ละคน ได้แต่ละคน

มันเห็นตรงนี้มันลึกซึ้ง สภาวะจิตนี่มันเป็นศูนย์ ว่างเปล่า

มันมีแต่สภาวะจิต มันมหัศจรรย์จริงๆ ต้องให้ได้อย่างนี้

คว่ำแก้ว... ดูใจ รักษาใจ ให้สว่าง แค่นั้น หายได้หมด"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2012
  17. MayBuddhaBlessYou

ขอน้อมกราบแทบเท้าองค์หลวงพ่อ ที่ท่านเมตตาอธิษฐานจิต สติ๊กเกอร์ ชวนสวดมนต์ ตราหลวงพ่อไก่เหยียบลูกโลก เพื่อมอบให้พวกเราผู้ร่วมสวดอิติปิโส 2601 จบด้วยเจ้าค่ะ

สาธุค่ะท่านธัมมทีโป ประเดี๋ยวเจนจะส่งที่อยู่ไปที่ email ค่ะ

กราบสาธุธรรมของหลวงพ่อ ที่นำมาฝากพวกเราด้วยค่ะ โมทนา สาธุ สาูธุ สาธุ

18. MayBuddhaBlessYou

เพิ่งอ่านธรรมะของหลวงพ่อที่ท่านธัมมทีโป นำมาฝาก ทราบซึ้ง กินใจมาก ๆ ค่ะ ขนลุก สาธุ สาธุ กราบหลวงพ่อแทบเท้าเจ้าค่ะ

19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญของทุกๆ ท่านด้วยค่ะ
    คุณเจนคะ diya ยังอ๊ายอายมะกล้ามาแจ้งว่าสวดไปถึงหนายยยแล้ว อืมมม ก็เป็นร้อยอยู่ค่ะ แต่ก็ร้อยซะนิ่งเชียว 555
    แต่รับรองค่ะว่าสวดจบครบ 2601 ในวันวิสาขบูชานี้แน่นอนค่ะ ไว้รอสวดถึงเลขงามๆ แล้วจะมาแจ้งนะค๊า

20. MayBuddhaBlessYou

โมทนาค่ะคุณ diya ไม่ต้องเขินอายค่ะ ทำความดี จะมากหรือน้อยก็เป็นสิ่งที่ประเสริฐทั้งนั้นค่ะ โมทนาด้วยค่ะ คุณ diya สวดไปเรื่อยๆ ก็จะกลายมาเป็นปรมาจารย์ด้านการสวดเองค๊า เป็นแบบอัตโนมัติเลย อย่าทิ้งช่วงนานนะค่ะ พอทิ้งไป จะรู้สึกว่า ต่อยากสักนิดนึงค่ะ ^_^ หากยังยากอยู่ งานนี้ต้องไปที่วัดของหลวงพ่อค่ะ ที่นี่ ใครไปแล้ว สวดอิติปิโส 108 จบ ทุกวัน เป็นเรื่องที่ธรรมดามาก แต่บุญนี้ไม่ได้ธรรมดาเลย สาธุค่ะ เจนเชียร์คุณ diya วันนี้ ให้สวดได้ 108 จบ เพี๊ยง ๆๆๆๆๆ [​IMG] เป่ามนต์ให้แล้ว ไม่จบไม่ได้นะค๊า