พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. Casanova

Casanova เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    พูดเอง พิมพ์เอง ท้าเอง ว่าให้ไปหาท่านถม เมื่อวันก่อน วันนี้เปลี่ยนเป็นนายจุดจุดจุด แซ่จุด แถวเสรีฯ พรุ่งนี้จะให้จุดธูปถามใครอีก

คุยแค่เรื่องภาพ อย่าโยงใย อย่าชักใย อย่าอ้างเรื่องแจกพระ เอาแค่เรื่องภาพ ไหนบอกว่าภาพได้มาถูกต้อง ไหนบอกว่าเป็นของท่านถม ทำไมไม่คุยกับท่านให้ชัด

ตั้งแต่คุยมา พิมพ์มา ผมยังไม่เอ่ยถึงอะไรแอบแฝง ไม่คิดถึงผลประโยชน์อะไร กับพระพันองค์ หรือมูลค่าอะไร อย่าสับสน อย่าจับต้นชนปลายผิดๆ อย่าเอานิสัยแบบนักการเมืองมาใช้

ที่สังคมประสงค์คือข้อมูล ข้อเท็จจริง เท่านั้นเอง ง่ายไหม

รอบหลังมาเพี้ยน เบี่ยงไปเรื่องแก้ตัวว่าสีข้างถูอีก ย้อนไปนู่นนนเลย แรกสุด อ้างถึงอาจารย์ประถม อาจสาคร เอาชื่อท่านมาอ้างแล้ว ก็รักษาชื่อเสียงให้ท่านหน่อย นี่ต่างหาก ที่ควรทำ

ไม่ใช่มาเถียงกันเรื่องแถก หรือไม่แถก แต่ก็แถก ยิ่งนานไป ยิ่งหมดมุข เฮ่อ

สติ อยู่กับตัว ตัวเองไม่คุมสติตัวเอง จะให้เค้าคุมให้เหรอจ๊ะ

2. Casanova

ถ้ายังมาตอบกระทู้ ตอบเรื่องภาพ โดยไม่ได้โทรถามท่านประถม อีก จะให้คิดว่าคุณแอบอ้างชื่อท่าน อ้างว่าได้มาจากท่านประถม ได้ไหมครับ

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ผมมีความต้องการที่จะเผยแพร่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร รูปที่ได้ท่านอาจารย์ประถม ท่านได้มอบรูปให้ผมมาบูชาโดยไม่คิดเงินผมแม้แต่สตางค์แดงเดียว ส่วนรูปที่ Post ลงนั้น เป็นรูปที่ลูกศิษย์ของท่าน ทำเว็บไซด์เพื่อเผยแพร่เรื่องของหลวงปู่เท่านั้น

และรูปของหลวงปู่นั้น เท่าที่ทราบ ในปัจจุบัน ตามกฎหมายรูปนี้เป็นลิขสิทธิ์ของท่านอาจารย์ประถมครับ
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

4. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ผมไม่เคยนำรูปหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ไปหากินครับ ถ้าท่านใดอยากได้ไปรับได้ฟรีครับ ที่ท่านอาจารย์ประถม ชลบุรีครับ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2006
  5. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">พระพิมพ์ของวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร เสกครับ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      123.7 KB
      เปิดดู:
      994
  6. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

พระที่ยากแจกเก่ากว่านะ

ยายให้พระผมมาองค์หนึ่ง เป็นพระโลกอุดร พิมพ์ปิดตา เทียบกับภาพที่คุณสิทธิพงศ์นำมาลงแล้ว ของผมเก่ากว่าเยอะเลย พระอายุเป็นร้อยปีไม่น่าใหม่แบบนี้นะครับ หรือว่านำมาล้างครับ

7. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    เป็นที่การสร้างแล้วเก็บไว้ในสถานที่ใด ครับ เวลาดูพระนั้น ให้ดูทั้งรูปและนามครับ (ดูทั้งเนื้อ ,พิมพ์พระ , ดูอิทธิคุณในองค์พระ หรือผู้ที่นั่งได้ก็จะดูได้ว่าใครเสกครับ )
    พระพิมพ์ที่หลวงปู่เสกไว้ มีเยอะครับ มากมายหลายพิมพ์ครับ

8. sithiphong

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ปัจจุบันนี้ มีพระของหลวงปู่ที่เป็นพระปลอมออกมาเยอะมากครับ เวลาที่เจอต้องดูให้ดีครับ</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

9. แรก

แรก สมาชิก

30 ธันวาคม 2005
    ตกลงคุณได้โทรถามท่านอาจารณ์ประถมแล้วนะครับและท่านได้ยืนยันแล้วนะครับว่าภาพนี้เป็นลิขสิทธิ์ของท่านแน่ๆทุกคนที่อ่านจะได้เป็นพยานให้กับคำตอบคำนี้เวลามีอะไรเกิดขึ้นจะได้รู้ความจริง เรื่องนี้เท่าที่ดูไม่เกี่ยวกับการแจกพระเป็นเรื่องของภาพมากกว่าแต่ขอถามอีกอย่างสงกะสัยว่าทำไมคนที่บอกว่าเป็นภาพของเขาทำไมมีภาพวาดตันแบบครับที่ท่านอาจารณ์ประถมก็ต้องมีด้วยจริงไหมครับจะได้รู้กันไปเลยว่าใครจริงใครปลอม

10. Casanova

จริงๆ ได้บอกไว้แล้ว ว่าไม่อยากคุยเรื่องพระสักเท่าไหร่ เดี๋ยวจะยาว เอาเป็นว่าพระอายุถึงร้อยๆ ปีนั้น ต้องมีคราบกรุ และคนที่หาได้คงไม่ล้างออกแหงแซะ

และพระโลกอุดร มีการทำซ้ำ ทำเทียมเยอะมาก มากจริงๆ ประมาณต้นทุนการปลอมราวๆ ๒.๕๐ บาท ปลอมเล่นๆ ๑ - ๒,๐๐๐ องค์ เอาไปขายเล่นๆ ๕๐๐ - ๒,๐๐๐ บาท ก็ อุ อุ อู้ แล้ว

เอ่อออ ไม่ได้สรุป ไม่ได้ฟันธง แต่เป็นข้อคิดเห็น

11. Casanova

อย่าเอาข้อมูลเท่าที่ทราบมาเผยแพร่ครับ

การเผยแพร่สู่ชุมชน สู่สาธารณะ สู่บอร์ดของผู้มีปัญญา ต้องเอาข้อมูลแน่นอนครับ

ต้องได้ข้อมูลจากท่านถม จริงๆ ครับ ทำไมไม่พิมพ์ว่าได้โทรถามท่านถมแล้ว และท่านยืนยันว่า เป็นลิขสิทธิ์ของท่าน .........." ล่ะครับ

เมื่อวานยังบอกอยู่แหยงๆ ว่ารูปนี้เป็นสิทธิ์ของ ......... (นายจุด แซ่จุด) ที่คุณไม่ได้เอ่ยชื่อออกมา ไม่ได้เอ่ยมาก่อนว่าเป็นสิทธิ์ของอาจารย์ถม (ที่คุณบอกว่ารู้จักดี) คนคุ้นเคย คนรู้จักกัน โทรไปหากัน เอาคำจากปากมายืนยัน ง่ายยยยย นิดดดดด เดียวเองอ่ะตัว ไม่ยากใช่มะ จะฉลาดขึ้นมาหน่อยขออัดเทปเสียงท่านไว้ เผื่ออ้างอิงได้

ที่ว่ารูปมาจากเวป ที่ทำเผยแพร่น่ะ เวปไหน ให้ได้ไหมจ๊ะ จะได้ไปดู ช่วยแนะนำหน่อย ไม่ค่อยสันทัดจ๊ะ

12. sithiphong

อีก 2 พิมพ์นะครับ

ถ้าต้องการทราบเรื่องลิขสิทธิ์ของรูป ท่านอาจารย์ประถม ท่านให้ไปถามท่านเองครับ ที่ชลบุรีเองครับ

ส่วนเรื่องเว็บไซด์นั้น ประมาณ 1 - 2 เดือน คงเสร็จเรียบร้อยครับ

ขนาดไฟล์:
      664.9 KB
      เปิดดู:
      445
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      496
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2006
  13. Casanova

เฮ่อออ ลากชื่อท่านมาอ้าง แล้วก็มามุขให้ไปหา

บอกกี่รอบแล้ว โทรไปหาเลย ง่ายกว่า ผมไม่รู้จักท่านถม แต่คุณบอกว่าคุณรู้จัก คุณโทรไป แล้วเอาความจริง ที่เกิดจริงๆ

ฉลาดที่จะถามท่านด้วย ว่าภาพที่พิมพ์มาน่ะ เอาต้นฉบับมาจากไหน มันต้องมีที่มา ต้องมีต้นฉบับ

อยู่ๆ ภาพคงไม่หล่นจากฟ้ามาบ้านอาจารยถม มั้งครับ

14. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความที่ผมเขียนนี้ มีจุดประสงค์เพื่อประโยชน์ของการทำบุญ ไม่เกี่ยวกับเรื่องอื่นใด
    "ของดี หากเราไม่ได้ทำดี ของดีก็เปล่าประโชยน์ กลายเป็นของไร้คุณค่า ท่านยกตัวอย่างว่าในประเทศไทยมีพระพุทธรูปและสิ่งศักดิ์ศิธิ์ อยู่ทั่วประเทศ ยังทำให้ทุกคนเป็นคนดีทั้งหมดไม่ได้เลย ถึงแม้คนเหล่านั้นจะไปกราบไหว้ขอพร แต่เมื่อคนเหล่านั้นกลับไปแล้วไปทำความชั่ว แล้วพระท่านจะให้พรคนชั่วได้อย่างไร

ขอให้ทำความดีตลอดไปอย่าทิ้งความดี แล้วจะมีดีอยู่ตลอดเวลา ท่านบอกว่าคนดีอยูตรงไหน แม้แต่ ผีที่ว่าร้ายยังต้องมาคุ้มครองคนดี และยังต้องกลัวคนดี"
    จากอาถรรพณ์ของพลอยตอนที่ สิบ โดย คนหาพลอย Create Date: 8/6/2547

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2006
  15. khochpaak

ของขโมย

ผู้ถาม "หลวงพ่อครับ พระเครื่องที่เขาไปขโมยมา แล้วเอามาห้อยคออย่างนี้
    บามไหมครับ...?"
    หลวงพ่อ เดี๋ยวก่อน พูดเรื่องพระเครื่องก่อน พระที่คุณห้อยน่ะ ไม่มีเครื่องหรอก
    พระเครื่องต้องอย่างฉันนี่ เดินได้ วิ่งได้ ใช่ไหม อย่างนั้นเขาไม่เรียก
    พระเครื่อง เขาเรียกพระห้อย เขาขโมยมาจากใครล่ะ
    ผู้ถาม "ก็ไม่ทราบแน่ครับ อาจจะขโมยเจาะกรุมาก็ได้ครับ"
    หลวงพ่อ เสร็จ ไอ่นี่พังแน่
    ผู้ถาม อย่างนี้จะบาปไหมครับ
    หลวงพ่อ รับของโจรมันก็บาปซิ
    ผู้ถาม แต่ถ้าเราไม่ทราบนี่คงไม่เป็นไรนะครับ
    หลวงพ่อ เราไม่ทราบก็บาป เราทราบก็บาป ไอ้บาปนี่เขาแปลว่าชั่ว คนไป
    ขโมยมาจากรุ กรุมันเป็นของสงฆ์ ลักษณะของอาการขโมย มันเป็น
    ของชั่ว ถ้าเราเอาของชั่วมาอยู่กับเราเราก็ชั่วด้วย
    อย่างในมงคลข้อ 1 ท่านบอกว่า
    อเสวนา จ พาลานัง "อย่าคบคนพาล"
    ถึงแม้ตัวเราจะไม่พาล ถ้าเราเดินกับคนพาลเขาก็คิดว่าพาลไปด้วย
    และท่านก็มีข้อเปรียบเทียบท่านบอกว่า ใบตองนี่ ไอ้ความเน่าของ
    เนื้อสัตว์มันจะไม่ซึมลง แต่ว่าถ้าเราเอาใบตองห่อของเน่าแล้วเอา
    ของเน่าทิ้งไป แต่กลิ่นเน่าเหม็นยังติดใบตองอยู่
    ทีนี้การรับของโจรถึงแม้ว่าเราจะไม่รู้ก็ต้องถือว่าเราร่วมมือด้วยโดย
    ไม่เจตนาก็ต้องเอาเหมือนกัน
    ที่มา จากหนังสือธรรมปฎิบัติ เล่ม 7 หน้าที่ 18 โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (พระมหาวีระ ถาวโร) วัดจันทาราม จ.อทุัยธานี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2006
  16. khochpaak

จากกระทู้ข้างบน

คิดว่าน่าจะนำมาเปรียบเทียบได้นะครับ แม้ว่าในเนื้อเรื่องจะเป็นพระห้อยคอ แต่ขึ้นชื่อว่าวัตถุ อะไรที่ได้มาโดยไม่ชอบ แม้ไม่รู้ที่มาแต่ก็ถือว่าต้องรับผลที่เกิด ค่อย ๆ คิดกันนะครับ

17. sithiphong

เรียน สมาชิกเว็บพลังจิต และผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ผม ทุกท่าน<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ผมคงจะยุติการแจกพระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรท่านเสกไว้ ในวันที่ 6 มกราคม 2549 นี้ครับ หากท่านใดที่บริจาคกันตามกติกา ภายในวันที่ 6 มกราคม 2549 ช่วยแจ้งให้ผมทราบทาง massage ด้วยนะครับ ผมจะได้ส่งพระให้ท่านได้ถูกต้องครับ <O:p</O:p

ส่วนเรื่องเว็บไซด์ของหลวงปู่เสร็จเมื่อใด ผมจะมาแจ้งข่าวให้ทุกท่านทราบ<O:p</O:p

ผมขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก และด้วยผลบุญที่ผมและทุกๆท่านที่ได้ทำกันในครั้งนี้ ขอให้ทุกๆท่าน ประสบแต่ความสุข ,ความเจริญ ทั้งทางโลกและทางธรรม ด้วยเทอญ<O:p</O:p

ผลกรรมใดที่เคยล่วงเกินผม ไม่ว่าด้วยทางกาย ,วาจา , ใจ ,ด้วยเหตุตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ผมขออโหสิกรรมให้ทุกท่าน <O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าและสมาชิกเว็บไซด์พลังจิต ได้กระทำในครั้งนี้ ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร, เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

(bb-flower (bb-flower (bb-flower <O:p</O:p

18. Casanova

อาการน่าห่วงแล้วล่ะครับ เอาสั้นๆ ง่ายๆ พอแล้ว ว่าหยุดแจก ร่ายซะยาว ขยันพิมพ์จังเลย

จะอโหสิอะไร สั้นๆ ง่าย เอ้า ยกโทษให้จ๊ะ แค่นี้ก็พอ

ส่วนเวปที่จะทำ ถ้าเอารูปหลวงปู่ รูปนั้นไปลงอีก ก็เจอกันอีกครับ เพราะถึงวินาทีนี้ ยังไม่มีใครขอสิทธิ อย่างถูกต้องอยู่ดี

19. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความข้างบนนี้ผมเขียนเพื่อเป็นกำลังใจให้พี่ sithiphong ครับ
    ขออนุโมทนาในผลบุญครับ

20. Casanova

ทำบุญส่วนบุญครับ ไม่เกี่ยวกัน

ที่ชี้แจง คือเรื่องรูป เรื่องสิทธิของเจ้าของตัวจริงเขา

ใครจะทำบุญ ใครจะแจกพระ พระจะจากกรุ หรือไม่กรุ จากโรงงานลพบุรีหรือจากไหน ผมไม่เกี่ยว ไม่ยุ่ง

ที่ย้ำ และให้ข้อเท็จจริงมาตลอดคือ สิทธิ ของภาพ (คล้ายๆ ชื่อเจ้าของกระทู้เยย)

และโดยส่วนตัว ถ้าเป็นผม มั่นใจในสิทธิของตัวเอง ผมไม่เกรงใครหน้าไหนครับ ถ้าเป็นสิทธิของผมอย่างชอบธรรม