พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้ ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ได้ร่วมกันทำบุญหลายๆเรื่อง ทั้งถวายภัตตาหารพระอาจารย์นิล ,ร่วมทำบุญที่มูลนิธิชัยพัฒนา และอื่นๆ

และได้ร่วมกันถวายพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ) และพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ

โมทนาสาธุ
    โมทนาสาธุ
    โมทนาสาธุ
    มหามุทิตาโมทนาสาธุ

.

2. sithiphong

http://www.chaipat.or.th/chaipat/index.php?option=com_content&task=view&id=20&Itemid=58

การบริจาคสมทบมูลนิธิชัยพัฒนา

1. บริจาคโดยโอนผ่านทางธนาคาร ดังนี้

- บริจาคสมทบมูลนิธิชัยพัฒนา

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยสวนจิตรลดา ชื่อบัญชี มูลนิธิชัยพัฒนา
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 067-2-00011-9

- บริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยภาคใต้

ธนาคารทหารไทย สาขาสนามเสือป่า ชื่อบัญชี กองทุนบูรณะฟื้นฟูภาคใต้

บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 046-2-40205-8

- บริจาคสมทบวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก

ธนาคารทหารไทย สาขาตรีเพชร ชื่อบัญชี มูลนิธิชัยพัฒนา (สร้างวัดพระราม 9)
    บัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี 092-2-01722-3

2. บริจาคเป็นธนาณัติ / ตั๋วแลกเงินไปษณีย์

กรุณาสั่งจ่าย มูลนิธิชัยพัฒนา
    ปณ. จิตรลดา กรุงเทพมหานคร 10303

กรณีโอนเงินผ่านทางธนาคาร : ใคร่ขอความกรุณาผู้บริจาคนำสำเนาใบโอนเงิน
    พร้อมเขียนชื่อ - ที่อยู่ พร้อมเบอร์ติดต่อกลับอย่างชัดเจน
    ส่งกลับมาที่ โทรศัพท์ 0-2282-4425-8 และ 0-2282-3338
    โทรสาร 0-2282-3339

หมายเหตุ........จำนวนเงินที่บริจาคสามารถนำไปลดหย่อนภาษีเงินได้ภายในปีที่บริจาค

3. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=21733&page=96

http://palungjit.org/showthread.php?t=57546&page=80

<TABLE class=tborder id=post1010741 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">2-3-2551, 05:32 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1593 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พสภัธ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1010741", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 05:43 AM
    สถานที่: //////////////
    ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 12 ครั้ง ใน 3 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3481 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1010741 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->โต(กุมารน้อย) ในช่วงนี้ที่สำนักเรียนกำลัง ก่อสร้างอาคารเรียนเพิ่มเติมอีก 4 ห้องเรียน...โดยใช้งบประมาณที่ทอดกฐินได้เมื่อครั้งที่แล้ว..เพื่อจะได้รองรับสามเณรเพิ่มเติมได้ 100 กว่ารูป

เมื่อวันศุกร์พระ อ. ท่านได้เดินทางไปเพื่อประชาสัมพันธ์ ในการนำเด็กๆ ที่ต้องการบวชเรียนได้เข้ามา สมัครหลังจากสอบเสร็จแล้ว...เป็นเวลาทุกปีที่พระ อ. ท่านจะต้องเดินทาง ไปสถานที่ต่างๆ ตามชนบทชายแดนต่างๆ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post1010745 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">2-3-2551, 05:41 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1906 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พสภัธ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1010745", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 05:43 AM
    สถานที่: //////////////
    ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 15 ครั้ง ใน 3 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 3481 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1010745 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ขอบอกบุณหน่อย..นะ..จ๊ะ....เผื่อว่าท่านใด..จะสร้างบุญกุศล..
    ท่านใดที่มี..เครื่องถ่ายเอกสารที่ไม่ได้ใช้แล้ว ถ้าจะบริจาคยินดีรับบริจาคเป็นอย่างยิ่ง...โทรแจ้งได้ที่เบอร์พระ อ. นะ..จ๊ะ...และคอมพิวเตอร์ก็เช่นกัน...รับบริจาค.....(เพราะยังไม่มีปัจจัยที่จะซื้อ)

<!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

4. sithiphong

สำหรับท่านที่ได้น้ำมนต์ไปเมื่อวานนี้ สามารถนำไปต่อได้โดย นำน้ำมนต์ที่ได้ไปเมื่อวาน ไปเติมในบาตรน้ำมนต์หรือภาชนะที่ท่านใส่น้ำไว้ แค่นั้นก็เรียบร้อยแล้วนะครับ

และสามารถต่อน้ำมนต์ไปให้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ของทุกๆท่านได้เช่นกัน

ผมเองบางครั้งก็นำน้ำมนต์ไปเติมในขวดน้ำที่ใช้ดื่มกันในบ้านด้วย จะได้กินกันตลอ

แต่ห้ามนำน้ำไปเติมในน้ำมนต์โดยเด็ดขาด เนื่องจากกว่า จากน้ำมนต์เปลี่ยนไปเป็นน้ำธรรมดาครับ

โมทนาสาธุครับ

.

5. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    วันนี้ไปอัญเชิญรูปถ่ายมาแล้ว ใส่กรอบเรียบรอยครับ

แล้วจะอัญเชิญไปให้พี่ท่านทั้งสองครับ

วาสนาจริงๆ นะครับ

สาธุครับ

จะฝากแผ่นเซรามิก รูปสมเด็จองค์ปฐม(ที่ทำบุญช่วยเว็บพลังจิตและรับจากคุณเพชร) และธงธรรมจักร ไปใส่กรอบให้ด้วยนะครับ ส่วนเงินจากฝากให้วันที่จะเจอกัน และที่สำคัญอย่าลืมกล้องถ่ายรูปด้วยล่ะ

ขอบใจมากนะครับ

.

6. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์ chaipat
    คือหากเพื่อนผมนาย ดำ แขวนพระพิมพ์อรหันต์กลาง ส่วนนายแดงแขวนพระพิมพ์สมเด็จอกครุฑ
    ผมอยากทราบว่าพระที่ผมอยากได้คือพิมพ์ใด
    (ping)

7. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    แหมอดแซวไม่ได้เลยครับคุณตั้งใจ จารออาจานน้องเค้ามาตอบก็ไม่ทันใจครับ เอาเป็นว่าผมไม่ได้ตอบแทนน้องเค้านะครับ...ผมตอบแค่ว่าปัจจุบันนี้ผมแขวนอยู่ทั้ง2องค์ครับ (||) 555555555555555555555555555555555

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตั้งจิต [​IMG]
    คือหากเพื่อนผมนาย ดำ แขวนพระพิมพ์อรหันต์กลาง ส่วนนายแดงแขวนพระพิมพ์สมเด็จอกครุฑ
    ผมอยากทราบว่าพระที่ผมอยากได้คือพิมพ์ใด
    (ping)

ถถถถถถถถถะ...ถูกต้องนาคร๊าบบบบบบบบบบ

ไม่ใช่อาจารย์ แต่เป็นอาจาน เพราะมองด้วยหางตานิดเดียวก็รู้แล้วว่าเป็นรุ่นไหนพิมพ์อะไร ครับ (||) (||) (||)

(evil)

.

9. sithiphong

10. ตั้งจิต

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตั้งจิต [​IMG]
    แหมอดแซวไม่ได้เลยครับคุณตั้งใจ จารออาจานน้องเค้ามาตอบก็ไม่ทันใจครับ เอาเป็นว่าผมไม่ได้ตอบแทนน้องเค้านะครับ...ผมตอบแค่ว่าปัจจุบันนี้ผมแขวนอยู่ทั้ง2องค์ครับ [​IMG] 555555555555555555555555555555555
    ถถถถถถถถถะ...ถูกต้องนาคร๊าบบบบบบบบบบ

ไม่ใช่อาจารย์ แต่เป็นอาจาน เพราะมองด้วยหางตานิดเดียวก็รู้แล้วว่าเป็นรุ่นไหนพิมพ์อะไร ครับ (||) (||) (||)

(evil)

.[/quote]
    หุหุหุ(หัวเราะแบบล้อลียนท่านปาทานครับ) เยี่ยมๆ ทั้ง 3 จานเลย

11. ตั้งจิต

อย่างนี้คงไม่ใช่3แล้วครับ พี่ตั้งจิตก็เป็น XXจารย์ ไม่ใช่หรือครับ
    เอ้ผมคุ้นๆว่าเป็นอย่างนี้ใช่ไหมครับพี่ตั้งจิตครับ
    :555: :555: :555: :555: :555:[/quote]

คิคิเป็นเช่นนั้นแล แต่อย่างไรก็ไม่เหมือน จาน ทั้ง 3 ครับ น้องทิดเอ(deejai)

12. nongnooo

ท่านปา-ทานครับ ผ้าขนหนูเมื่อวานแห้งหรือยังครับ 55555(deejai)

13. nongnooo

อ่า...อาจานน้องchaipat รับแล้วครับท่านผู้ชม(||)

14. ตั้งจิต

คอย....ชม ครับ (evil)

15. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ไว้ผมได้รูป คฑา แล้วจะนำมาให้ได้ชมกัน แต่จะเป็นอย่างไร โปรดติดตามตอนต่อไป

.

อะจ๊ากกกกกก
    ผ้าขนหนูเกือบแห้งแล้วครับ

.

16. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    อ้างอิง:
    (ping)

(evil)

.

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    ผมทานน้อยครับ

รุ่นไหนประสงค์ เชิญนิมนต์ครับ
    แต่ไม่มีแล้ว ก็อดตามระเบียบครับ

ไว้โอกาสหน้าครับ นานๆ ครั้งครับ
    ขอไว้นิดสสสส หนึ่ง เผื่อเล็กน้อย

เดี๋ยวโดนแซว อีก
    สาธุครับ

จับไม่ได้ไล่ไม่ทัน ไม่ยอมรับ
    จับได้ไล่ทัน รับครึ่งเดียว
    เอ้ แต่สงสัยว่า จับได้ไล่ทัน ยืนกระต่ายขาเดียวไม่ยอมรับ หุหุหุ

.

17. sithiphong

อ้างอิง:
    ไว้ผมได้รูป คฑา แล้วจะนำมาให้ได้ชมกัน แต่จะเป็นอย่างไร โปรดติดตามตอนต่อไป

.

ผมไปยืมพี่ท่านนึงมา แล้วนำมาถ่ายรูปเรียบร้อยแล้ว

ว่าจะนำมาลงให้ชมกันบางส่วนก่อน แต่จะชมกันอย่างจุใจก็ต้องรอให้มีการจัดการเรื่องต่างๆของพี่ท่านนี้เรียบร้อยก่อนและจะมีเว็บไซด์ให้ชมกัน สำหรับพระบูชา ,พระพิมพ์(หรือพระเครื่อง) และวัตถุมงคลต่างๆ หลายๆยุคหลายๆสมัย คงไม่น้อยกว่าอีก 2 ปีครับ

คุณเพชรและผม คิดกันว่า จะเข้าไปช่วยในงานนี้ด้วยเช่นกันครับ

.

18. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>พ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝาก
    http://www.manager.co.th/MutualFund/ViewNews.aspx?NewsID=9510000022991
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>25 กุมภาพันธ์ 2551 11:25 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=450 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=450>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> นิทานการลงทุน
    ต้นกล้ากับกระปุกออมสิน

......ต่อจากฉบับที่แล้ว

“ก๊อก ก๊อก ก๊อก” ต้นกล้าเคาะประตูห้องผู้จัดการ ก่อนใช้มือผลักประตูเข้าไป...เดี๋ยวนี้ ห้องผู้จัดการสาขาแบงก์ส่วนใหญ่เป็นกระจกโปร่งใสกันหมดแล้ว “ขออนุญาตครับ...เห็นเลขาเจ้านายบอกว่าอยากพบผมเหรอครับ” ต้นกล้าไม่รู้เหมือนกันว่าเขาเรียกผู้จัดการว่าเจ้านายตั้งแต่เมื่อไหร่
    “อืม...ใช่! นั่งลงก่อนซิ…ก็ไม่มีอะไรมากหรอกนะ แค่อยากจะฝากฝังให้ช่วงนี้ช่วยดูแลลูกค้าเพิ่มขึ้นหน่อยก็เท่านั้นแหละ” ต้นกล้าทำหน้าเสียเล็กน้อย...ก่อนจะเริ่มทบทวนตัวเองว่า ทำอะไรบกพร่องไปหรือเปล่า เขาคิดในใจ สุดท้ายก็ได้คำตอบว่า ไม่มีแน่นอน!
    “อย่าเพิ่งทำหน้าอย่างนั้นซิ...ที่พูดแบบนั้นไปไม่ได้หมายความว่าคุณทำอะไรผิดหรอกนะ” ต้นกล้ายิ้มได้ “เห็นว่าช่วงนี้ มีลูกค้าสนใจซื้อกองทุนรวมเยอะ ก็เลยอยากให้คุณใช้ความรู้ความสามารถที่มี ดูแลลูกค้าให้ดีเท่านั้นเอง”
    “เรื่องนั้นไม่มีปัญหาครับผม...เจ้านายวางใจได้ เพราะลูกค้าที่ซื้อกองทุนรวมส่วนใหญ่ ก็เป็นคนที่เข้าใจการลงทุนในกองทุนรวมดีอยู่แล้ว กลุ่มนี้ไม่มีปัญหา...แต่ลูกค้าใหม่ๆ ที่ยังไม่เคยลงทุนเลย ก็อาจจะใช้เวลาทำความเข้าใจกันหน่อย”
    “ดีแล้วละ...สิ่งสำคัญก่อนจะขายกองทุนต้องให้ลูกค้าเข้าใจอย่างแท้จริงซะก่อน” เจ้านายยิ้มเล็กน้อย ตอนนี้ภูเขาที่ตั้งอยู่ในอกเขาได้ถูกยกออกไปแล้ว “อืมม์...ผมมีเรื่องอยากจะถามคุณหน่อย” ภูเขาลูกใหญ่กลับเข้ามาอยู่ในอกต้นกล้าอีกครั้ง “คุณรู้จัก พ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝากหรือเปล่า?”
    ต้นกล้าโล่งอก “พอรู้จักครับ...แต่ก็ยัง...เออออ....ไม่เข้าใจลึกซึ้งสักเท่าไหร่ครับ”
    “นี้แหละที่ผมอยากคุยกับคุณวันนี้...ทีแรกผมตั้งใจจะอธิบายเรื่องนี้ให้พนักงานทุกคนเข้าใจพร้อมกันเลยทีเดียว แต่ผมเห็นว่าคุณใกล้ชิดกับลูกค้ามากที่สุด ก็เลยอยากให้เริ่มทำความเข้าใจก่อน เผื่อลูกค้าถามจะได้ตอบได้” ต้นกล้ายิ้มรับความสำคัญที่เจ้านายมอบให้
    “จริงๆ แล้วเรื่อง พ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝากไม่มีอะไรซับซ้อนหรอก วัตถุประสงค์หลักๆ ของของพ.ร.บ.ฉบับนี้ คือ ให้ยกเลิกการคุ้มครองเงินฝากจากปัจจุบันที่กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงินคุ้มครอง หรือจ่ายคืนเงินฝากให้เต็มจำนวนทั้ง 100% เป็นให้สถาบันคุ้มครองเงินฝากที่จะจัดตั้งขึ้นคุ้มครองเงินฝากเพียงบางส่วน ตามที่กฎหมายกำหนดเท่านั้น และเป็นการคุ้มครองต่อรายต่อสถาบันการเงินแต่ละแห่ง รวมทั้งเป็นการคุ้มครองเงินฝากในประเทศทุกประเภทที่เป็นเงินบาท...ซึ่งวงเงินคุ้มครอง หรือการจ่ายเงินให้แก่ผู้ฝากเงิน กฎหมายกำหนดไว้คุณอาจจะเคยได้ยินมาบ้างนะ!”
    “ครับ”
    “สำหรับปีแรกกฏหมายนี้ จะคุ้มครองเงินฝากหรือจ่ายคืนเงินให้ประชาชนผู้ฝากเงิน ในกรณีสถาบันการเงินล้ม หรือเกิดปัญหาเต็มจำนวนตามวงเงินที่ฝาก ส่วนปีที่ 2 ให้ลดลงมาคุ้มครองเพียง 100 ล้านบาท ในปีที่ 3 ลดลงมาคุ้มครองเหลือ 50 ล้านบาท ในปีที่ 4 คุ้มครองเพียง 10 ล้านบาท และปีที่ 5 เป็นต้นไปความคุ้มครองเงินฝากจะลดลงเพียง 1 ล้านบาท”
    “ทำไมต้องเลิกคุ้มครองด้วยครับ” ต้นกล้าคาใจเป็นอย่างยิ่ง
    “อืมม์...หลักการและเหตุผลของพ.ร.บ. ฉบับนี้...ก็อย่างที่เรารู้อยู่แล้วใช่ไหมว่า การฝากเงินกับสถาบันการเงินเป็นประโยชน์ ในการออมเงินของผู้ฝากเงินในอนาคต และเป็นประโยชน์ต่อเศรษฐกิจของประเทศ แต่ในปัจจุบัน รัฐบาลเขาคุ้มครองเงินฝากในสถาบันการเงินเต็มจำนวน ซึ่งหลักการดังกล่าวเป็นผลให้เกิดภาระการคลังแก่รัฐมากเกินไป...เราจำเหตุการณ์ที่สถาบันการเงินล้มไปในช่วงวิกฤตเศรษฐกิจปี'40 ได้หรือเปล่า”
    “จำได้ครับ”
    “นั้นแหละ...เหตุการณ์ครั้งนั้นกระทบต่อภาระการคลังของเประเทศเป็นอย่างมาก ดังนั้น เพื่อเป็นลดภาระการคลังจึงมีการนำระบบการคุ้มครองเงินฝากแบบจำกัดวงเงินมาใช้ พร้อมกำหนดกลไกต่างๆ ในการคุ้มครองเงินฝากอย่างเป็นระบบ ซึ่งการจัดการอย่างเป็นระบบนี้เอง จะส่งผลต่อความเชื่อมั่นของประชาชนต่อระบบสถาบันการเงิน และเสริมสร้างความมั่นคง และเสถียรภาพของระบบสถาบันการเงินภาพรวม”
    “แล้วมันจะส่งผลต่อความเชื่อมั่นของประชาชนต่อระบบสถาบันการเงินยังไงครับ ในเมื่อผู้ฝากเงินเองก็ไม่มีความปลอดภัยแล้ว”
    “เป็นคำถามที่ดีมาก...ก็หลังจากสถาบันการเงินเหล่านี้ไม่รับประกันเงินฝากให้ผู้ฝากเงินหรือรับประกันแค่ 1ล้านบาทแล้ว มันก็จะเป็นเหมือนแรงกระตุ้นให้สถาบันการเงินทั้งหมดปรับตัว เร่งสร้างฐานะการเงินของตัวเองให้มั่นคง ปรับปรุงการบริหารงานให้มีประสิทธิภาพ โปร่งใส เพื่อให้ได้รับผลกระทบน้อยที่สุด...พูดง่ายๆ ก็คือ เป็นการสร้างความมั่นใจให้ผู้ฝากเงินเห็นว่า เงินที่ฝากไว้ได้รับการดูแลและบริหารจัดการเป็นอย่างดี”
    “เหมือนเป็นการกระตุ้นในสถาบันการเงินเหล่านี้พัฒนาตัวเอง และสามารถอยู่ได้ด้วยตัวเอง...ใช่ไหมครับ?”
    “ถูกแล้ว...ใครที่สามารถสร้างความเชื่อมั่นให้ผู้ฝากเงินได้มากที่สุด ก็มีโอกาสที่ลูกค้าจะฝากเงินกับสถาบันการเงินนั้นๆ ต่อ
    ...
    ซึ่งในประเด็นนี้เอง เราจะเห็นสถาบันการเงินเหล่านี้ก็แข่งขันกันเสนอผลิตภัณฑ์ทางการเงินใหม่ๆ เพื่อเป็นทางเลือกให้กับลูกค้าจะมากขึ้น รวมถึงการแนะนำทางเลือกให้ลูกค้าใช้บริการผ่านบริษัทในเครือ เช่น บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน หรือบริษัทประกันชีวิต...ตรงนี้แหละที่กองทุนรวมจะเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องด้วย...ทีนี้เข้าใจหรือยังว่าทำไมผมถึงต้องอธิบายให้คุณรู้เป็นคนแรก”
    “ชัดเจนแล้วครับ...แล้วพ.ร.บ นี้จะมีผลเมื่อไหร่ครับ”
    “อืมม์เท่าที่ผมจำได้...พ.ร.บ.สถาบันคุ้มครองเงินฝาก พ.ศ.2551 ได้ประกาศในราชกิจจานุเบกษาแล้วเมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2551ที่ผ่านมา ดังนั้น พ.ร.บ.ฉบับนี้ก็จะมีผลใช้บังคับหลังพ้น 180 วัน หรือ 6 เดือน นับจากวันที่ 13 กุมภาพันธ์...นั้นก็แสดงว่า น่าจะมีผลกลางเดือนสิงหาคมปีนี้...มีอะไรสงสัยหรือเปล่า?”
    “ตอนนี้ยังไม่มีครับ”
    “ถ้างั้นผมฝากคุณดูแลและทำความเข้าใจเรื่องนี้ให้ลูกค้าด้วยนะ...เพราะผมเชื่อว่าหลังจากนี้คุณจะได้รับคำถามเกี่ยวกับไอ้ พ.ร.บ คุ้มครองเงินฝากนี้อีกเยอะเลยละ”
    “ยินดีครับผม” ต้นกล้าตอบรับด้วยความเต็มใจ พลางคิดในใจว่า...ต่อไปนี้งานเข้าอีกเยอะ
    “เอาละ...ผมคงมีเรื่องคุยกับคุณเท่านี้ ไปทำงานต่อได้แล้วครับ”
    “ขอบคุณเจ้านายนะครับที่ช่วยอธิบายให้ผมกระจ่างขึ้น...ขอตัวนะครับ”
    ตอนนี้ต้นกล้าเข้าใจที่มาที่ไปของ พ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝากแล้วในระดับหนึ่ง...เขากลับมานั่งทบทวนข้อมูลที่ผู้จัดการอธิบายให้เขาฟังอีกครั้ง...ตอนนี้ พ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝาก มันลอยอยู่ในหัวของต้นกล้าอยู่ตลอดเวลา...ระหว่างทางกลับบ้าน ต้นกล้าก็เกิดคำถามคาใจอีกข้อ...กระปุกน่าจะรู้เรื่องนี้นะ
    ต้นกล้ากลับมาถึงบ้าน...เล่าเรื่องพ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝาก ให้พ่อกับแม่ฟัง...แล้วก็เป็นอีกหนึ่งวันที่บ้านนี้ มีหัวข้อสนทนาดีๆ มาเล่าสู่กันฟังบนโต๊ะกินอาหาร
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

19. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>ประเมินความเสี่ยงก่อนลงทุน
    http://www.manager.co.th/MutualFund/ViewNews.aspx?NewsID=9510000026184
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#cccccc height=1>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left>โดย ผู้จัดการออนไลน์</TD><TD class=date vAlign=baseline align=left>3 มีนาคม 2551 11:47 น.</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=body vAlign=baseline align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=550 border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=middle width=550>[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle height=5>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE> นิทานการลงทุน
    ต้นกล้ากับกระปุกออมสิน

....ต่อจากฉบับที่แล้ว

ต้นกล้าเดินลูบท้องเข้ามาในห้องนอน ก่อนจะหันหลังไปปิดประตู
    “อิ่มมากๆ เลยกระปุก...แน่นตื้อไปหมดแล้ว”
    “แล้วใครบังคับให้กินเข้าไปเยอะละ”
    “ก็กับข้าวฝีมือแม่มันอร่อยนี่นา” เขาทิ้งตัวนอนลงไปบนเตียงพลางเอามือลูบท้องไปด้วย ก่อนจะพลิกตัวตะกายขึ้นไปนั่งพิงที่หัวเตียง
    “กินเยอะๆ แบบนี้ ระวังจะอ้วนเข้าให้สักวัน...หัดออกกำลังการซะบ้างก็ดีนะ ร่างกายจะได้เผาพลาญไขมันทิ้งไปบ้าง”
    “คร้าบคุณกระปุก! นอกจากจะใส่ใจเรื่องเงินๆ ทองๆ แล้ว ยังใส่ใจเรื่องสุขภาพด้วยนะเนี้ยะ”
    “แน่นอนอยู่แล้ว! ถ้าสุขภาพเราไม่ดี แล้วจะเอาพลังงานที่ไหนไปคิดวิธีที่จะทำให้เงินงอกเงยกันละ”

“ข้าน้อยขอคาราวะครับท่าน!”
    “เลิกเล่นได้แล้วต้นกล้า...ว่าแต่มีอะไรจะถามเหรอ?” กระปุกพูดพลางกระโดดขึ้นมานั่งข้างๆ ต้นกล้าบนเตียง...เขายังไม่ลืมคำพูดที่ต้นกล้าถามทิ้งท้ายไว้ก่อนจะลงไปทานข้าว
    “อ๋อ...ก็เรื่องพ.ร.บ.คุ้มครองเงินฝากที่เล่าให้ฟังนั่นแหละ…พอดีต้นยังมีข้อสงสัยอยู่อย่างหนึ่งว่า ในกรณีที่เป็นสถาบันการเงินของรัฐ กฎหมายนี้จะมีผลด้วยหรือเปล่า?”
    “ต้องมีผลแน่นอนอยู่แล้ว...เพราะถือเป็นสถาบันการเงินหนึ่งเหมือนกัน”
    “แต่ต้นเคยได้ยินคนพูดว่า ถ้ากฎหมายนี้มีผลแล้ว เงินจะไหลไปอยู่กับสถาบันการเงินของรัฐมากขึ้น...แล้วแบบนี้มันหมายความว่าไง?”
    “ต้นเคยได้ยินคำว่า รัฐบาลเป็นประกันหรือเปล่า...?”
    “เคยซิ!”
    “นั้นแหละ...แม้สถาบันการเงินเหล่านี้จะใช้กฎหมายคุ้มครองเงินฝากด้วย แต่การที่เป็นสถาบันการเงินของรัฐ ก็เลยยังได้รับการดูแลจากรัฐอยู่”
    “อืมม์....เป็นอย่างนี้นี่เอง ถ้างั้นสถาบันการเงินของรัฐก็เป็นอีกทางเลือกของผู้ฝากเงินที่กลัวความไม่ปลอดภัยนะซิ”
    “ก็อาจจะเป็นเช่นนั้น....แต่ต้นอย่าลืมนะว่าสถาบันการเงินอื่นๆ ที่เขาปรับตัวแล้ว หากสามารถสร้างความเชื่อมั่นในคนฝากเงินได้ ก็ไม่แน่เหมือนกัน”

“พูดอีกก็ถูกอีก...ใครจะไปยอมให้ฐานลูกค้าของตัวเองไปอยู่กับคนอื่นละ จริงไหม!”
    “แน่นอนอยู่แล้ว”
    “เฮ้อ...นอนหลับฝันดีแล้วคืนนี้” ต้นกล้าพูดพลางขยับตัวลงมานอน
    “อ้าว!จะนอนแล้วเหรอ”
    “ยังหรอก” ต้นกล้าลุกขึ้นมานั่งอีกครั้ง “กระปุก!” เขาทำเสียงเข้ม ก่อนจะเงียบไปสักพัก “จะซื้ออะไรเป็นของขวัญแต่งงานให้พ่อกับแม่ดี!”
    “โธ่เอ๋ย! ลุกขึ้นพรวดพราด เราก็นึกว่าอะไร...กระปุกไม่รู้หรอกว่าคนเขาชอบอะไรบ้าง”เขากระโดดลงจากเตียง ก่อนจะกลับไปที่โต๊ะหนังสือริมหน้าต่าง
    ต้นกล้าหันตามมา “ช่วยกันคิดหน่อยซิ” เขาทำเสียงออดอ้อน ก่อนจะทิ้งตัวลงไปนอนอีกรอบ “ซื้ออะไรดีน้า...” เขานอนคิดไปสักพัก ก่อนที่ความอิ่มจะทำให้เขาพล่อยหลับไป
    “ต้นกล้า...ต้นกล้า” กระปุกเห็นต้นกล้าเงียบไปก็เลยเรียกดู “หลับซะแล้ว!!!”
    กระปุกหันกลับมา แล้วเดินเข้าไปชิดบานกระจกของหน้าต่าง...เขายืมมองออกไปข้างนอก ก่อนจะแหงนหน้ามองขึ้นไปบนท้องฟ้า....ในคืนที่พระจันทร์ส่องสว่างเต็มดวงอยู่เช่นนี้ ทำให้กระปุกรู้สึกเหงาจับใจเลยทีเดียว

“อ้าว!…สวัสดีครับคุณบุญชัย” คุณบุญชัย ลูกค้าที่เคยคุยเรื่องกองทุนรวมไว้กับเขา เดินเข้ามาในห้องทำงาน...คราวนี้ คุณบุญชัยมาพร้อมกับผู้หญิงคนหนึ่ง ต้นกล้าเดาว่าต้องเป็นภรรยาของคุณบุญชัยแน่นอน
    “สวัสดีครับ” เขายกมือไว้คุณผู้หญิง “นี่คงเป็นภรรยาคุณบุญชัยใช่ไหมครับ”
    เธอยกมือไหว้รับ “ใช่ค่ะ”
    “เชิญนั่งก่อนครับ” ต้นกล้าชี้มือไปที่โซฟา...ห้องทำงานของเขาค่อนข้างโปร่ง เพราะเป็นห้องกระจกใสไม่มีประตูกั้น ซึ่งภายในห้องมีโต๊ะทำงานสำหรับเขา และชุดโซฟาไว้สำหรับรับลูกค้าโดยเฉพาะ....เดี๋ยวนี้บรรยากาศภายในแบงก์ส่วนใหญ่ จะออกแบบมาเพื่อให้ลูกค้ารู้สึกผ่อนคลายมากที่สุด...สักพัก แม่บ้านก็เขามาเสริฟน้ำให้ทั้งสามคน
    “วันนี้มีอะไรให้ผมรับใช้ครับ” เขาเริ่มบทสนทนา
    “ก็อย่างที่เราคุยไว้ตั้งแต่วันนั้นนั่นแหละครับ ผมเล่าให้ภรรยาผมฟังแล้ว แต่เธออยากมาฟังด้วยตัวเองมากกว่า”
    “ใช่ค่ะ...เราสองคนไม่เคยลงทุนมาก่อนเลย จะมีก็แต่ฝากเงินไว้เท่านั้น”ภรรยาเขาพูดเสริม “พอได้ฟังเขาเล่า ก็เลยอยากมาฟังด้วยตัวเอง...แต่เท่าที่ฟังดูก็น่าสนใจนะค่ะ เพียงแต่ติดตรงที่เราไม่รู้จะเริ่มต้นลงทุนยังไงดี เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย…อ้อ! ดิฉันได้ยินว่ามาว่าต่อไปนี้ ธนาคารเขาจะไม่คุ้มครองเงินฝากแล้ว ก็เลยติดว่าคงถึงเวลาที่ต้องศึกษารูปแบบการออมอื่นๆ ดูบ้าง”

ต้นกล้าคิดในใจ...โชคดีนะที่เขาเพิ่งฟังเจ้านายอธิบายเรื่อง พ.ร.บ. คุ้มครองเงินฝากไปเมื่อวานนี้เอง
    “ถูกต้องแล้วครับ…เพราะการออมเงินหลายๆ รูปแบบ ถือเป็นหัวใจสำคัญของการกระจายความเสี่ยงที่ดีเลยละ…เอาเป็นว่าเรามาเข้าเรื่องเลยแล้วกันนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ- -เออ- -”เขามองไปที่ภรรยาคุณบุญชัย...ตอนนี้บนหน้าของต้นกล้ามีคำว่า ‘คุณชื่ออะไร’ ติดอยู่
    “วรมนค่ะ” เธอมองเห็นคำถามนั้นด้วย
    “ครับ ไม่ทราบว่าคุณวรมนเข้าใจการลงทุนในกองทุนรวมยังไงบ้าง”
    “เท่าที่ฟังจากสามี ก็เข้าใจในระดับหนึ่งค่ะว่า...เป็นการเอาเงินไปลงทุนในสินทรัพย์ประเภทอื่นๆ ที่นอกเหนือจากการฝากเงิน...เขาก็ยกตัวอย่างให้ฟังค่ะว่า มีทั้งกองทุนพันธบัตร กองทุนหุ้น หรือจะลงทุนแบบผสมกันก็ได้”
    “แล้วคุณวรมนลองประเมินความเสี่ยงตัวเองหรือยังครับ!”
    “ค่ะ...คือดิฉันฝากเงินมาตลอด คงอยากจะลงทุนในอะไรที่มันไม่เสี่ยงมากเป็นการเริ่มต้น เอาแบบเงินต้นอยู่ครบแล้วได้ผลตอบแทนที่สูงกว่าก็พอเสี่ยงได้ค่ะ”
    “แล้วคุณบุญชัยละครับ”
    “ผมเองอยากลองลงทุนในหุ้นดู เพราะเห็นบอกว่าได้ผลตอบแทนสูงกว่า”
    “แต่ความเสี่ยงก็สูงด้วยนะครับ” ต้นกล้าเสริม
    “ถ้าขาดทุกเล็กๆ น้อยๆ ก็พอเสี่ยงได้ครับ” คุณบุญชัยเข้าใจคำเตือนของต้นกล้า

“งั้นผมขอเริ่มที่คุณวรมนก่อนแล้วกันนะครับ...เท่าที่ได้ฟังคุณวรมนพูดมา ผมว่าน่าจะเริ่มต้นลงทุนอะไรที่ง่ายๆ อย่างเช่นกองทุนตราสารหนี้ก่อน ซึ่งกองทุนที่ลงทุนในพันธบัตรรัฐบาลก็น่าจะเหมาะสมที่สุด”
    แล้วกองทุนพันธบัตรรัฐบาล จะเอาเงินไปลงทุนยังไงค่ะ”
    “ก็อย่างที่ชื่อของกองทุนบอกอยู่แล้วว่าเป็นกองทุนพันธบัตรรัฐบาล ดังนั้นผู้จัดการกองทุน ก็จะเอาเงินไปซื้อพันธบัตรในแต่ละช่วงอายุตามนโยบายของกองทุนนั้นๆ เช่น 3 เดือน 6 เดือน หรือ 1 ปี…พอครบอายุ กองทุนก็จะจ่ายผลตอบแทนคืนให้ผู้ถือหน่วยตามอัตราดอกเบี้ยที่ได้ ซึ่งพันธบัตรในแต่ละช่วงอายุเองก็จะให้ผลตอบแทนที่ต่างกัน”

“แล้วเราจะเลือกลงทุนนานแค่ไหนดีละค่ะ”
    “อันนี้ต้องพิจารณาอัตราดอกเบี้ยในช่วงนั้นๆ ด้วยว่ามีทิศทางเป็นอย่างไร...ถ้าดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาลง ก็อาจจะลงทุนในกองทุนที่มีอายุยาวหน่อยถึงจะได้ผลตอบแทนที่ดี...แต่ในทางกลับกัน ถ้าอัตราดอกเบี้ยอยู่ในช่วงขาขึ้น การที่เราลงทุนสั้นๆ ก็จะทำให้เราไม่เสียโอกาสจากการปรับขึ้นดังกล่าว” ต้นกล้าสังเกตเห็นคุณวรมนทำหน้าสงสัย
    “เดี๋ยวผมจะลองยกตัวอย่างให้เห็นภาพมากขึ้นกว่านี้นะครับ...สมมติว่าเราลงทุนในกองทุนอายุประมาณ 1 ปี ซึ่งให้ผลตอบแทนประมาณ 3% ถ้าเกิดดอกเบี้ยในตลาดปรับลดลง 0.25% ผลตอบแทนที่เราได้ 3% ก็จะไม่ลดลงตามไปด้วย เพราะเราล็อกอายุการลงทุนเอาไว้แล้ว นี่เองเป็นเหตุผลที่ทำให้เราได้ผลตอบแทน...เช่นเดียวกัน สาเหตุที่เราต้องลงทุนสั้นๆ ในช่วงที่ดอกเบี้ยขาขึ้น ก็เพื่อให้เราไม่เสียโอกาสที่จะได้ผลตอบแทนที่สูงกว่า เช่น ถ้าเราลงทุนสั้นๆ 3 เดือนในอัตราผลตอบแทนประมาณ 3% ต่อปีเช่นกัน แต่หลังจากเราลงทุนไปแล้วสักพัก ดอกเบี้ยเกิดปรับขึ้นไปอีก 0.25% เป็น 3.25% เราก็มีโอกาสลงทุนรอบใหม่ในผลตอบแทนที่สูงกว่า เพราะเรา,อกอายุไว้สั้นๆ เท่านั้น...พอเห็นภาพไหมครับ?”
    “ค่ะ, ครับ” ทั้งสองคนพยักหน้าไปพร้อมกัน “แล้วกองทุนตราสารหนี้ลงทุนได้เฉพาะพันธบัตรรัฐบาลอย่างเดียวเหรอค่ะ?”
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

20. nongnooo

วันเหงาๆครับ...เลยขอนำความรู้สักเล็กน้อยที่ได้สอบถามปู่มาเล่าสู่กันฟังครับ
    ผมถามท่านว่าในสมัยก่อนตอนสร้างพระบูชาหรือพระพุทธรูปเสร็จแล้วเวลาที่ช่างจะนำมาแต่งใช้เครื่องมืออะไรครับถึงได้งดงามและสามารถเกลาโลหะต่างๆได้ครับ...น่าคิดนะครับสมัยก่อนไม่มีเครื่องเจียร งานช่างสมัยโบราณต้องใช้ฝีมือมากๆครับ[Embarrass