พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    LOWPA TOOSA MOOHA ....
    Rub and name......
    Thuma is True Way...go to......
    Metta ....Karuna ....Mutita..... Aubakla

2. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

รูปภาพที่วาดขึ้นจากนิมิตนั้น คนที่ปฏิบัติธรรมเท่านั้นถึงจะวาดได้เหมือนจริง ในสมัยก่อนไม่มีสีสันเท่าไร แต่จุดประสงค์มีไว้เป็นที่ระลึกบูชาครูบาอาจารย์เท่านั้น เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไป การถ่ายทอดธรรมะ(แนวปฏิบัติ)ผ่านรูปภาพวาด หรือภาพถ่ายก็สามารถกระจายให้ลูกศิษย์ที่เคารพบูชาได้อย่างทั่วถึง
    รวดเร็ว แต่ต้องเกาะกระแสบุญเท่านั้นถึงจะเป็นของจริงลูกศิษย์ตัวจริง ......
    ได้ปฏิบัติตามคำสั่งสอนของท่าน ......จงเป็นผู้ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนนอกจากบุญและกุศลเถิด ตามรอยเท้าขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้สั่งสอนพระธรรม อบรมพระสงฆ์ และได้ตกทอดจนมาถึงเรานี้..... ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเรา จงเอาพระธรรม เป็นที่พึ่งเถิด

3. Casanova

Casanova เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    เจตนาผู้วาด ก็เพื่อไว้บูชา เพราะเคารพครูบาอาจารย์ และได้ถามท่านถมแล้ว ว่าจะขอต้นฉบับไว้ไหม ท่านถมไม่เอา เมื่อไม่เอาสิทธิก็ยังอยู่กับผู้วาด

เวลาผ่านไป คนเอาไปพิมพ์เพิ่ม ลบลายเซ็นต์ผู้วาดออก แล้วเซ็นต์ใหม่ เขียนสงวนลิขสิทธิ์ จะให้ผู้วาดคิดอย่างไร

ใครอยากได้ภาพ หากขอกันดีดี ทำไมจะไม่ให้ ในเมื่อผู้กล้ามาขอ ก็ต้องนับถือหลวงปู่ท่าน

แต่การจะได้ภาพไป ใช่ว่าจู่ๆ จะพิมพ์แจกไปซะทั่ว โดยไม่บอกกันก่อน

ไม่เข้าใจว่าทำไม อวดกัน ว่าเป็นศิษย์ท่านนู้น นับถือท่าน เคารพท่าน ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องเคารพผู้วาดภาพด้วย เพราะถ้าจะวาดภาพได้ ก็ต้องศึกษามาพอสมควร มีระดับของจิตที่สูงพอสมควร ควรไหมที่ผู้ที่จะได้ภาพไปบูชา จะต้องเคารพผู้วาดภาพ ????

ขอพูดเฉพาะเรื่องภาพ เรื่องพระนั้น จะปลอม ไม่ปลอม ใหม่ หรือเก่า ไม่เอ่ยถึง

4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

5. ลูกหลานหลวงปู่

ภาพหลวงปู่ใหญ่

ตัวอย่างภาพที่ได้มีการขออนุญาติหลวงปู่ใหญ่วาดเพื่อเป็นกำลังใจให้คนที่ปฏิบัติธรรม สืบทอดพุทธศาสนา ซึ่งอาจารย์ที่วาดภาพนี้เคยบวชเรียนมาแล้ว กว่าจะวาดได้ต้องปฎิบัติธรรม(ถือศีล กินเจ สวดมนต์ นั่งสมาธิ)เป็นเวลาประมาณ 2 เดือน และใช้เวลาวาดอีกประมาณหนึ่งเดือน ผมได้ให้อาจารย์ท่านนี้เป็นคนวาดขึ้นมา ซึ่งผมได้แนะนำอาจารย์ให้ท่านทำพิธีขออนุญาติก่อน ตอนแรกท่านก็ไม่เชื่อ ก็ทดลองวาดดู วาดอย่างไรก็ไม่สำเร็จ แถมมีอาการปวดศรีษะอย่างแรง ขนาดมีต้นฉบับเป็นรูปวาดจากถ่านหรือดินสออยู่ ซึ่งเป็นของแม่ชีที่ปฏิบัติธรรมได้เห็นภาพในนิมิต และผู้ที่ปฏิบัติธรรมท่านหนึ่งได้ขอยืมมาดูและผมได้มีโอกาสได้ดูก็เกิดศรัทราจึงขออนุญาตินำมาเผยแพร่เพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา ท่านบอกว่าต้องขออนุญาติจาก หลวงปู่ใหญ่โดยตรง หากท่านอนุญาติก็จะพบคนที่จะวาดภาพนี้ได้เอง ผมได้บังเอิญเจอท่านในงานแสดงภาพของศิลปินที่เมืองทองธานี ซึ่งอาจารย์เป็นผู้ชำนาญในการวาดภาพด้วยสีน้ำมัน เมื่อได้พูดคุยก็รู้ได้เลยว่าคนนี้แหละที่จะวาดภาพนี้ได้ จึงได้ขอให้อาจารย์ท่านวาดให้และถ่ายทอดไว้ในรูปแบบเป็นภาพวาดสีน้ำมันขนาดใหญ่ ผมเองก็ไม่ค่อยมีเงินเป็นค่าแรงในการวาดภาพนี้ครับแต่ก็มอบ พระสมเด็จโต 1 องค์เป็นที่ระลึกและค่าอุปกรณ์อีกจำนวนหนึ่งซึ่งมากพอสมควรเมื่อวาดเสร็จก็ได้ถ่ายภาพนี้แล้วนำไปพิมพ์เพื่อนำไปมอบให้คนที่มีจิตเป็นกุศล สืบทอดพุทธศาสนา ในโอกาสต่างๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      3,594
  6. sithiphong

7. sithiphong

8. sithiphong

9. sithiphong

ขอบคุณครับ
    ไว้รอเว็บไซด์ที่เป็นเรื่องราวของหลวงปู่ใหญ่ โดยตรงดีกว่าครับ เนื่องจากข้อมูลที่ผมมีอยู่ จะเป็นข้อมูลเดียวกันกับในเว็บไซด์ของหลวงปู่ อีกประมาณ 1-2เดือนครับ เป็นข้อมูลของท่านอาจารย์ประถมที่ท่านเขียนขึ้นครับ

10. Toni

Toni เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    กำลังใจดีมากครับ คุณสิทธิพงษ์
    ยังไงจะติดตามข้อมูลลป. เทพโลกอุดรอื่นๆ จากเวปไซด์นะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

11. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ
    ผมได้ไปรับพระกับคุณสิทธิพงษ์ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
    ได้พบและพูดคุยกัน คุณสิทธิพงษ์เป็นคนใจดีมากๆ ครับ
    พระเครื่องที่ได้มาหลายองค์ตอนนี้ผมก็เลี่ยมขึ้นคออยู่ครับ ^_^

12. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีข้อมูลหลวงปู่ใหญ่และเคยพบอ.ประถมมาแล้วและศึกษามากว่า25ปี
    อยากแลกเปลี่ยนความรู้ด้วย

13. sithiphong

14. บุญเจริญ

บุญเจริญ สมาชิก

ดีครับผมบุญเจริญ ได้บริจาคเลือดไปวัน ที่5 มกราคมครับ ผมขอรับพระมาบูชา 1 องค์ครับ และขออณุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ ที่อยู่ครับ 200/1128 ม.1 ต.บางตลาด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120 โทร 091223730 ครับ ผมขอลบกวนด้วยครับ

15. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะได้องค์ที่ลงรูปเป็นพระขุนแผนอ่ะ ของที่ไหนหรอ วัดอะไร กรุอะไร ได้ป่ะ

16. sithiphong

เป็นพระของวังหน้าครับ แต่ในรายละเอียดผมจะถามท่านอาจารย์ประถมให้อีกครั้งนะครับ รูปพระพิมพ์ที่ผมมีอยู่มีประมาณ 200 พิมพ์ครับ ผมรู้บางพิมพ์ครับ

17. sithiphong

พระพิมพ์นี้เป็นของวัดทองนพคุณครับ แต่ในรายละเอียดส่วนอื่นๆผมไม่ทราบครับ แต่จะถามท่านอาจารย์ประถมให้อีกครั้งนะครับ
    รูปพระพิมพ์ที่ผมมีอยู่ในตอนนี้ มีประมาณ 200 พิมพ์ครับ ผมทราบเป็นบางพิมพ์ครับ
    ส่วนพระ ผมไม่มีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2006
  18. Chukiat

Chukiat Active Member

ธรรมะเป็นของกลาง...ไม่สงวนลิขสิทธิ์...
    ถ้ามีลิขสิทธิ์เจ้าของลิขสิทธิ์ที่จริงแท้คือต้นกำเนิดพระรัตนตรัย นั้นคือ...องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ถ้าองค์ท่านห่วงลิขสิทธิ์อย่างที่ทั้ง2ท่านทำกันอยู่ พระพุทธศาสนาคงไม่เผยแพร่มาถึงพวกเราเป็นแน่นแท้...เราคงมืดบอดอยู่ชั่วอนันต์กาลเป็นอย่างแน่นนอน...ข้าขอน้อมเคารพแด่พระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น...

19. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญกับสำนักสงฆบ่อเงิน บ่อทองได้ป่าวครับต่อชีวิตจพระ สามเณร

20. sithiphong