พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้สอบถามแล้วครับ
    เป็นพระพิมพ์ที่สมเด็จพระพุฒาจารย์โต ท่านปลุกเสกไว้ เป็นการปลุกเสกเดี่ยวครับ ของวัดทองนพคุณครับ

2. sithiphong

พระพิมพ์ปางไสยาส และปางลีลา สีเขียว
    เป็นพระพิมพ์ของสมเด็จพระพุฒาจารย์โต ท่านปลุกเสกไว้ครับ หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ไม่ได้เสกครับ ของวัดทองนพคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2006
  3. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจังครับอยากได้มานานแล้วขอบคุณครับ

4. odie

odie Active Member

ได้รับพระแล้วนะคะ กราบขอบพระคุณ คุณสิทธิพงษ์มากนะคะ ขอให้บารมีหลวงปู่คุ้มครองนะคะ

5. sithiphong

เวลาเลี่ยมพระ ให้เลี่ยมเปิดหรือเจาะรูด้วยนะครับ
    พลังอิทธิคุณขององค์พระจะได้แผ่ออกมานะครับ

อย่าลืมบทสวดของหลวงปู่นะครับ
    โลกุตตะโร จะมหาเถโร อะหังวันทามิ ตัง สะทา ครับ
    ถ้ายังจำไม่ได้ใช้ภาษาไทยก็ได้นะครับ แล้วแต่จะอธิษฐานนะครับ

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p
    <O:p

จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่านหรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้นหลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรมชอบอาหารมังสะวิรัติชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้วเทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะพระโลกอุดรมีด้วยกัน 5 พระองค์) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อยย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ
    <O:p</O:p

วิธีอาราธนาพระพิมพ์

โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา<O:p</O:p

เป็นคาถาสำหรับอาราธนาพระพิมพ์ทุกพิมพ์ทรง<O:p</O:p

สำหรับพิมพ์อรหันต์ พิมพ์ปิดตาและพิมพ์มหากัจจายนะซึ่งเป็นองค์เดียวกันแต่ปางต่างกันหากจะอารธนาอย่างพิศดารก็ย่อมกระทำได้กล่าวคือพิมพ์อรหันต์ใหญ่ พิมพ์อรหันต์กลางและพิมพ์อรหันต์น้อยอยู่ในหมวดพระมหากัจจายนะรูปงามซึ่งเป็นรูปเดิมก่อนการอธิษฐานวรกายให้ต่อท้ายด้วยคาถาดังนี้<O:p</O:p
    พิมพ์อรหันต์<O:p</O:p
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภรูปะวะระเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p
    (เชยยะ อ่านว่า ไชยะ ; รูปะวะระแปลว่า รูปงาม)<O:p</O:p

*** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p

สำหรับสำหรับพิมพ์พระปิดตาซึ่งเป็นปางอธิษฐานวรกายให้สวดพระคาถาโลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตังสะทาแล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้<O:p</O:p

พิมพ์พระภควัมปติ(ปิดตา)<O:p</O:p
    ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p

*** โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p
    <O:p

สำหรับพิมพ์พุงพลุ้ยที่นิยมเรียกกันว่าพระสังกัจจายน์ คำนี้ไม่มีศัพท์นี้ในภาษาบาลีที่ถูกต้องคือพระมหากัจจายนะ เถระเจ้า<O:p</O:p

อันเป็นปางหลังจากที่นิมิตวรกายแล้วให้สวดพระคาถาโลกุตตะโร จะ มหาเถโรอะหัง วันทามิตัง สะทาแล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้<O:p</O:p

อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภเชยยะสิทธิเม<O:p</O:p

***โลกุตตะโร จะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***<O:p</O:p

จะเห็นว่าตัดเอาคำว่ารูปะวะระออกไปเพราะสิ้นความงดงามแล้ว

พระพิมพ์ของคณะพระเทพโลกอุดรนั้นทุกรูปแบบทุกพิมพ์ทรงมีอานุภาพครอบจักรวาล อาราธนาทำน้ำมนต์ประสิทธิ์ยิ่งนักโดยให้นำเอาพระแช่ในภาชนะที่บรรจุน้ำเรียบร้อยแล้ว บูชาด้วยดอกไม้ จุดธูปเทียน แล้วอธิษฐานตามความมุ่งหมายเสร็จแล้วให้รีบนำพระขึ้นเช็ดน้ำด้วยสำลีหรือผ้าสะอาดผึ่งลมให้แห้งก่อนนำไปบรรจุตลับองค์พระจะไม่ละลายลบเลือนและไม่ควรแช่ในน้ำนานเกินควรจงทะนุถนอมให้จงดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว<O:p</O:p

สำหรับท่านที่มีพระอันเป็นทิพยสมบัติอันทรงคุณค่าโดยได้รับสืบทอดมาจากบรรพชนหรือได้รับจากทางใดทางหนึ่งก็ตาม เสมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัวไม่จำเป็นต้องขวนขวายในอิทธิวัตถุอื่นอีก<O:p</O:p

หมายเหตุ : บทความที่นำมาเสนอนี้ได้รับการอนุญาตในการคัดลอกและเรียบเรียงเพื่อเผยแพรเป็นวิทยาทานจากท่าน อาจารย์ ประถม อาจสาครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นับเป็นพระคุณและความกรุณาอย่างยิ่ง<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2006
  6. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมได้รับพระแล้วครับวันนี้เอง ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับแต่ไม่ทราบว่าเป็นกรุวังหน้าหรือชุดอื่นครับ เนื่องจากดูไม่เป็นจริงๆ

7. sithiphong

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เป็นพระพิมพ์สมเด็จวังหน้าครับ
    เป็นพระสมเด็จเนื้อสีขาวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2006
  8. jakchan

jakchan เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบริจาคเลือดให้กาชาดเป็นประจำ แต่พักหลังไม่ได้ไปไปก็ตอนวันเกิด สำหรับ รพ สงฆ์นันผมก็ไปถวายภัตตาหารและร่วมทำบุญอยู่เป็นประจำ ทำกันเป็นรายเดือนเลยก็ว่าได้ ไม่รวมถึงบ้านเด็กพิการและด้วยโอกาศ บ้านราชวิถี ฯลฯ พักหลังนี้เศรษฐกิจไม่ดี ผมต้องลงไปอยู่ทางใต้ ก็เลยไม่ค่อยได้ทำ หวังว่าสักวันหนึ่งคงได้กลับไปทำเหมือนเดินนะครับ

9. sithiphong

ท่านใดที่ได้รับพระแล้ว ผมรบกวนให้ช่วยแจ้งให้ผมทราบทาง massage ด้วยนะครับ จะได้สบายใจว่า ได้รับพระแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

....................................................................

จากกระทู้
    ช่วยดูให้ทีครับ
    <TABLE class=tborder id=post205466 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">[​IMG] 02-03-2006, 08:10 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>moowasin<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_205466", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    [​IMG] อัลบั้มรูปส่วนตัว
    ได้ให้อนุโมทนา: 0
    ได้รับอนุโมทนา 3 ครั้ง ใน 3 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0[​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_205466><!-- icon and title -->[​IMG] ช่วยดูให้ทีครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อยากทราบเกี่ยวกับพระองค์นี้อะคับ (พอดีเพื่อนให้มา ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นของจริงหรือปลอมอะคับ) อยากรูทั้งประวัติ ใครสร้าง พุทธคุณเป็นอย่างไร อารายประมาณนี้อะคับ

กรุณาด้วยคับบบ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    <!-- / attachments --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 205466 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>moowasin</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ moowasin</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ moowasin</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 205466 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #205466 --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --><!-- post #205698 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post205698 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] 03-03-2006, 11:22 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #2 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_205698", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม
    ได้ให้อนุโมทนา: 284
    ได้รับอนุโมทนา 1765 ครั้ง ใน 722 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 462[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_205698><!-- message -->เท่าที่ดูจากรูป เป็นพระที่สร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ 5 สร้างโดยช่างสิบหมู่ของวังหลวงครับ แต่พิธีพุทธาภิเษกนั้น น่าจะเป็นพิธีพุทธาภิเษกที่วังหน้า แต่รูปไม่ค่อยชัดเท่าที่ควร และควรต้องตรวจอิทธิคุณขององค์พระพิมพ์ด้วย ( ผมเองใช้คำว่าอิทธิคุณ แทนพุทธคุณ เนื่องจากว่า คำว่าพุทธคุณนั้น แปลได้ว่า คุณของพระพุทธเจ้า แต่พระพิมพ์นั้นไม่ใช่องค์พระพุทธเจ้า ผมจึงใช้คำว่าอิทธิคุณ) เก็บไว้ให้ดีเถอะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    ผู้ที่สนใจในเรื่องราวของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร,พระพิมพ์ที่ท่านเสกไว้ รวมทั้งเรื่องราวสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและท่าน พ.อ.ชม สุคันธรัต รวบรวมไว้ อีกไม่เกินสิ้นเดือนนี้ จะมีเว็บไซด์ของหลวงปู่ให้ได้ศึกษากันครับ

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้...

ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ขอความเมตตาเป็นเจ้าภาพบวชเณรวัดบ่อเงินบ่อทอง

ผ้าป่ามหากุศล สมทบทุนสร้างโรงเรียนพระปริยัติธรรมเพื่อพระสงฆ์-สามเณร วัดบ่อเงินบ่อทอง

สภากาชาดไทย
    มูลนิธิชัยพัฒนา
    โรงพยาบาลสงฆ์

<!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 205698 popup menu --><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>sithiphong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ sithiphong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ sithiphong</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 205698 popup menu -->

<!-- / close content container --><!-- / post #205698 --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --><!-- post #229561 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post229561 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] 14-04-2006, 11:49 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #3 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>kansai<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_229561", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    ได้รับอนุโมทนา 0 ครั้ง ใน 0 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_229561><!-- message -->พระเครื่องนี้เป็นพระเครื่องที่สร้างขึ้นมาเป็นสิบปีแล้วละครับ มีขายอยู่เยอะแถวท่าพระจันทร์ องค์ละ 5 - 10 บาท....... อย่างมงายเลยคุณsithiphong รู้สึกคุณจะรู้ดีมาก แต่หารู้ไม่เป็นกบในกะลาครอบ หรือไม่ก็รู้แต่ตั้งใจจะมาหลอกคนในเว๊บนี้
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 229561 popup menu --><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>kansai</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ kansai</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ kansai</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 229561 popup menu -->

<!-- / close content container --><!-- / post #229561 --><!-- Start Post Thank You Hack --><!-- End Post Thank You Hack --><!-- post #230913 --><!-- open content container -->
    <TABLE class=tborder id=post230913 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"><!-- status icon and date -->[​IMG] 18-04-2006, 11:48 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #4 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>darkphantom<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_230913", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    ได้รับอนุโมทนา 0 ครั้ง ใน 0 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_230913><!-- icon and title -->ตอบครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->เป็นพระกรุวัดพระแก้วครับ เป็นพระที่ท่าพระจันทร์และนักเล่นพระส่วนใหญ่ไม่ยอมรับว่ามีจริงเป็นแค่เรื่องเล่า แต่เท่าที่ผมทราบมาเป็นพระที่ ร.4,ร.5 สร้างบางองค์ทันสมเด็จโตแต่บางองค์ไม่ทัน แต่ทุกองค์เป็นพระที่ผ่านพิธีปลุกเสกที่วัดพระแก้วโดยมีเกจิสมัยนั้นร่วมปลุกเสกหลายองค์ ในสายพวกจับพลังกับสายสมาธิและต่างประเทศนิยมกันมากเพราะเป็นพระเก่าราคาถูกเพราะคนคิดว่าปลอม โดยเฉพาะทหาร ตำรวจ และสายในวังว่ากันว่าเก็บไว้ใช้กันเยอะมากครับที่เคยเจอกับตัวเองก็มี
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2006
  10. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
    หลวงปู่ เกิดในสมันไหนกันแน่ ในลิงค์ที่ให้ เกิดในสมัยสุโขทัย อะไรมั่วอะไรจริงกันแน่ ช่วยบอกด้วย
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=4445

11. sithiphong

ผมศึกษาเรื่องที่เกี่ยวกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรตามแนวทางของท่านอาจารย์ประถม ท่านบอกว่าหลวงปู่(พระอุตรเถระเจ้า,พระโสณเถระเจ้า) ท่านเป็นชาวเนปาล ในคณะของพระโลกอุดร มีทั้งหมด 5 องค์ คือ 1.พระอุตรเถระเจ้า 2.พระโสณเถรเจ้า 3.พระมูนียะเถระเจ้า 4.พระภูริยะเถระเจ้า 5.พระฌาณียะเถระเจ้า ครับ

มีผู้ที่นั่งสมาธิแล้วเห็นหลวงปู่องค์เดียวบ้าง สององค์บ้าง , สามองค์บ้าง , สี่องค์บ้าง หรือมาทั้ง 5 องค์ก็มี แต่ส่วนใหญ่องค์ที่มีบทบาทมากที่สุดจะเป็นองค์ที่ 3 หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า (หรือหลวงปู่อิเกสาโร) ครับ

ในลักษณะนี้ ไม่ว่าจะเป็นการพบ ,การได้เจอะเจอหลวงปู่ เป็นสิ่งที่รู้ได้เฉพาะตน เฉพาะคนที่พบหลวงปู่เท่านั้นครับ แล้วผู้ที่ได้พบหลวงปู่ นำมาบอกกล่าวกันออกไป ถ้าจะให้รู้แจ้งเห็นจริง ต้องนั่งสมาธิครับ ส่วนผมเองก็ยังไม่เคยเจอหลวงปู่ท่านเลยแม้แต่องค์เดียว แต่มีประสบการณ์หลายๆครั้งครับ

ส่วนท่านอื่นๆที่ Post มานั้น ผมขอไม่ออกความคิดเห็น คงเป็นเพียงให้ผู้ที่อ่านได้ศึกษา ,วิเคราะห์ เองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2006
  12. sithiphong

ท่านใดที่ได้รับพระแล้ว หากท่านรู้จักกับผู้ที่นั่งสมาธิได้ หรือสามารถตรวจสอบอิทธิคุณได้ ลองนำไปให้ท่านนั้น ช่วยตรวจสอบให้ก็ได้นะครับ ถ้าจะให้ดียิ่งควรตรวจสอบหลายๆท่านนะครับ ได้ผลเป็นประการใด ก็ช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยครับ เพราะว่ามีผู้ที่ได้รับพระไป แล้วนำไปตรวจสอบ และแจ้งให้ผมทราบมาบ้างแล้วนะครับ

(bb-flower

13. sithiphong

ที่สำคัญ เวลาที่สร้างพระพิมพ์นั้น สิ่งที่สำคัญมากคือฤกษ์ในการกดพระพิมพ์ การสร้างพระในสมัยนั้น สร้างเป็นจำนวนมากในแต่ละวัน บางครั้งในการกดพิมพ์พระอาจจะไปเจอฤกษ์ดอกลูกพิษเข้า ซึ่งจะทำให้เสกไม่เข้า ไม่ว่าจะเป็นพระรูปใดก็ตาม แม้แต่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ท่านก็เสกไม่เข้าเหมือนกันครับ จึงอยากจะให้นำพระไปตรวจสอบกับผู้ทรงญาณนะครับ

14. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาลุ่นศิษย์ท่านหนึ่งของหลวงปู่ใหญ่หรือเทพโลกอุดรเคยบอกผมว่านามเดิมท่านชื่อ ติสสะเถระ เกิดในสมัยกัสสปะโบราณ

15. ronny

ronny เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเคยรับใช้หลวงปู่ในถ้ำวัวแดงเสมอและต้องทุดงค์ไปหาตามนัดหมายเสมอ

16. sithiphong

ครูบาลุ่น เท่าที่ทราบนะครับ ท่านอาจารย์ประถมท่านเคยบอกผมว่า ครูบาลุ่นอยู่ในนรกครับ เนื่องจากเสพเมถุนเด็กชายครับ ท่านอาจารย์ประถมบอกว่า มีแม่ชีคนหนึ่ง นำหลานไปฝากบวชเณรกับครูบาลุ่น พอต่อมาแม่ชีไปเยี่ยมหลาน เห็นว่าเด็กร้องที่จะกลับบ้าน ไม่ยอมอยู่ที่วัด พอสอบถามก็ได้ความว่า ถูกครูบาลุ่นล่วงเกินทางเพศครับ แต่ในส่วนของที่ครูบาลุ่นไปรับใช้หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรนั้น ในหนังสือของอาจารย์ประถม ไม่มีกล่าวถึงเลยครับ

17. sithiphong

มีผู้ที่ไปบริจาคเลือดมา ตามที่ผมแจ้งไว้ แต่ไปบริจาคหลังจากวันที่ผมประกาศหยุดแจกพระนั้น มีบางท่านไม่ได้เข้ามาดูที่กระทู้นี้ ก็เลยไม่ทราบว่าผมได้หยุดแจกพระแล้ว หากท่านใดไปบริจาคเลือดมา ตามที่ผมแจ้งไว้นั้น ผมยังยินดีที่จะส่งพระไปให้นะครับ ขอให้แจ้งชื่อ - นามสกุล และที่อยู่มาให้ผมทราบทาง massageนะครับ และผมขออนุโมทนาในกุศลด้วยครับ

18. sithiphong

19. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....โมทนาบุญกับพี่ Sitthipong ครับที่นำพระเครื่องมาแจกแก่ผู้ที่ต้องการ แต่ผมมีข้อสงสัยครับพี่ คือที่พี่บอกให้เลี่ยมแบบเปิดรูไว้อ่ะครับ ผมเกรงว่าความชื้นจะเข้าไปแล้วทำให้องค์พระเสียหายอ่ะครับ เพราะเวลาเราแขวนคอมันจะมีเหงื่ออ่ะครับ เพราะประเทศเรามันร้อน(แบบว่าเสียดายพระเครื่องครับ) แล้วผมก็ยังไม่เชื่ออ่ะครับว่าแค่พลาสติกไม่กี่มิลลิเมตรจะปิดกั้นอำนาจจิตของผู้ปลุกเสกพระเครื่องได้ครับ ขออนุญาตถามนะครับพระอยากรู้จริงๆครับ

20. sithiphong

พระพิมพ์ที่มีการจัดสร้างมานั้น ในสมัยก่อนเวลาที่สร้างพระ เมื่อกดพิมพ์พระแล้ว ต้องตากแดดให้องค์พระแห้ง ถ้าตากแดดในตอนเช้า เนื้อของพระพิมพ์จะแตกลายงาไม่ค่อยเยอะ ถ้าตากแดดในช่วงกลางวันหรือช่วงบ่ายนั้น เนื้อของพระพิมพ์แจะแตกลายงามาก แต่ถ้าตากแดดในตอนกลางคืน เนื้อของพระพิมพ์จะไม่มีการแตกลายงา ครับ
    ส่วนพลาสติกไม่กี่มิลลิเมตรจะปิดกั้นอำนาจของผู้ปลุกเสกได้ ผมจะยกตัวอย่างเปรียบเทียบนะครับ เช่นก้อนแร่รังสีปรมนู ถ้านำไปเก็บไว้ในที่เก็บ รังสีจะออกมาได้หรือไม่ และทำอันตรายกับผู้คนที่อยู่บริเวณนั้นได้หรือไม่ แต่ถ้านำออกมาวางไว้กลางแจ้ง ผู้คนที่อยู่รอบข้างจะได้รับรังสีหรือไม่ เฉกเช่นเดียวกับพลังจิตของผู้ที่ปลุกเสกพระครับ หรือเปรียบเทียบกับสายไฟฟ้าภายในบ้าน ถ้าเราเปิดไฟ กระแสไฟฟ้าก็จะวิ่งมาตามสายไฟ ซึ่งมีฉนวนหุ้มอยู่ เราสามารถจับสายไฟเส้นนั้นได้ แต่ถ้าเราลอกฉนวนออก เราก็ไม่สามารถจับสายไฟเส้นนั้นได้ ใช่ใหมครับ เรื่องของพลังจิตนั้น เป็นนามธรรม เป็นสิ่งที่ไม่สามารถจับต้องได้ แต่สามารถสัมผัสได้หากบุคคลผู้นั้น ได้ปฎิบัติธรรมมาจนถึงในระดับหนึ่งนะครับ
    พระพิมพ์ที่ผมห้อยอยู่นั้น ผมเลี่ยมแล้วผมนำเข็มเย็บผ้าไปลนไฟให้ร้อนแล้วเจาะรูบริเวณด้านล่างของกรอบพระครับ ท่านอาจารย์ประถมท่านเองเลี่ยมพระแบบเปิด คือหมายความว่า เป็นการเลี่ยมจับขอบเท่านั้น ไม่มีพลาสติกหุ้มอยู่ทั้งด้านหน้าและด้านหลังเลยครับ