พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับน้องป๊อป และเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยค่ะ

ขอให้หลวงปู่สุขภาพแข็งแรง หายจากอาพาธไวไวค่ะ.....

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ความจำท่านดีครับ:cool:

3. puedpunon

ขอบคุณครับ...ที่พวกเราลูกศิษย์ทำไปนั้นก็เพื่ออยากให้หลวงปู่ท่านสะดวกสะบายในวัยที่ชราภาพมากแล้วครับ

4. puedpunon

เมื่อวานนี้หลวงพี่เอกท่านพาหลวงปู่ไปเที่ยวทะเลแถบๆชลบุรีบางแสนมาครับ

คราดว่าหลวงปู่ท่านจะมีความสุขดี เพราะท่านไม่ได้ไปแถบๆนั้นนานถึง๔๐ปีแล้ว

แต่เชื่อใหมว่าท่านจำเส้นทางได้หมด ไม่ว่าจะทางไปตลาดหนองมน วัดเกาะลอย

หรือจะเป็นวัดสัตหีบ ที่หลวงปู่บอกว่าทางนี้ไปวัดหลวงพ่ออี๋ได้ สุดยอดจริงๆครับ:cool:

5. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เรื่องความจำที่ดีเยี่ยมของหลวงปู่นั้น (ทั้งทางโลกและทางธรรม) พี่หนูขอร่วมยืนยันอีกคนค่ะ ^^

6. puedpunon

หลวงพี่เอกกำลังเล่าทริปทั้งที่อ่างทองและชลบุรีที่สวนขลังอย่างสนุกเลยครับ

หลวงปู่ท่านสนุกตื่นเต้นที่ได้เห็นสัตว์ทะเล ได้ฉันอาหหารทะเลประเภทปลาที่หลวงปู่ชอบ

ขออนุโมทนาบุญกับหลวงพี่เอกจริงๆครับ ที่ดูแลเอาใจใส่สิ่งเหล่านี้ ให้ครูบาอาจารย์ท่านมีความสุข สาธุสาธุ

7. puedpunon

ภาพชุดหลวงปู่ไปเที่ยวอ่างทองครับ โดยหลวงพี่เอกครับ

[quote name='ปริชัญญู' date='Jul 14 2011, 07:21 AM' post='85964']
    สวัสดีครับ
    มาต่อเรื่องครั้งที่หลวงปู่ร่วมไปทำบุญช่วยแมว จ. อ่างทอง กันต่อครับ
    เมื่อมาถึงวัดม่วงคันช่วงไกล้เพล ๒ น้า หลาน ก็ได้พบกัน หลวงพ่อมี
    ท่านจะเรียกหลวงปู่ดีว่าหลวงน้า เมื่อผมเดินไปเรียนให้หลวงพ่อมีท่าน
    ทราบว่าหลวงปู่ดีเดินทางมาเยี่ยม หลวงพ่อมีท่านก็ละจากการดูงานเทพื้น
    แล้วรีบเดินมาหาหลวงปู่ดี เมื่อหลวงพ่อมีท่านเดินมาถึงหลวงปู่ดีที่นั่งใต้ต้นไม้
    คำถามแรกที่หลวงพ่อมีถามหลวงปู่ดีคือ " มาไม่บอกกันก่อนเลยหลวงน้า "
    หลวงปู่ดีท่านก็หัวเราะ แล้วทั้งสองพระเถระก็นั่งคุยกันอย่างสนุกสนาน
    มีคำถามนึงหลวงพ่อมีท่านถามหลวงปู่ดีว่า " เมื่อไหร่จะกลับมาอยู่ที่นี่ด้วยกัน "
    หลวงปู่ดีท่านก็ตอบว่า " อยู่ที่วัดสุทธารามก็ดี ไม่ต้องมารบกวนคนที่นี่ "
    หลวงพ่อมีท่านก็ตอบหลวงปู่ดีว่า " ไม่รบกวนหรอก นี่วัดบ้านของหลวงน้าเอง "
    แล้วท่านทั้งสองก็นั่งคุยกันต่ออีกสักพัก ก่อนจะฉันเพลกัน
    ขอบคุณครับ
    [/quote]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2011
  8. puedpunon

เนื่องจากหลวงพี่เอกท่านเข้าเวปพลังจิตยาก ผมจึงนำภาพและคำบรรยายมาแปะให้ครับ

[quote name='ปริชัญญู' date='Jul 14 2011, 08:48 AM' post='85969']
    สวัสดีครับ
    :emotion_087: มาต่อ ที่ จ.อ่างทองกันต่อครับ :emotion_087:
    หลังจากนั้น หลวงปู่ดีและหลวงพ่อมีท่านก็ฉันเพล
    ร่วมกันพร้อมคณะพระที่ติดตามหลวงปู่ดีไปด้วย
    ... อิอิ ส่วนในภาพจะมีอยู่คนนึงแอบยืนดูอยู่ว่า
    เมื่อไหร่พระจะฉันเสร็จเสียที จะได้ถึงคิวโยม
    หิวแล้ว อิอิ ...
    ขอบคุณครับ
    หลังจากพระฉันเสร็จแล้วก็ถึงคิวของโยมละทีนี้

[/quote]

9. puedpunon

มาต่อกันครับ...

สวัสดีครับ

หลังจากฉันเสร็จ หลวงปู่ดีท่านก็มานั่งคุยกับหลวงพ่อมีต่อ
    ที่ใต้ต้นไม้ ไกล้ๆกับที่นั่งฉันเพล

ขอบคุณครับ

10. puedpunon

สวัสดีครับ

หลังจากนั้นก็ร่วมกันถ่ายภาพหมู่คณะก่อนเดินทาง
    ไปกันต่อที่ วัดเขาแก้ว พอถึงวัดเขาแก้ว แม่ชีที่วัด
    ก็นิมนต์หลวงปู่ดีท่านไปนั่งที่กุฏิหลวงพ่อชวนด้านล่าง
    เนื่องจากหลวงปู่ดีท่านขึ้นชั้นสองไม่ไหว ส่วนหลวงพ่อชวน
    ท่านก็เพิ่งผ่าตัดมาทำให้ลงมาด้านล่างไม่สะดวก จึงทำให้ทั้ง ๒ ท่าน
    ไม่ได้พบกัน

ขอบคุณครับ

หลวงพ่อชวน วัดเขาแก้วครับ ท่านเป็นพระเกจิชาวอ่างทองอีกท่านหนึ่ง

11. puedpunon

ที่นี้มาฟังหลวงพี่เอกท่านเล่าเรื่องราวในทริปชลบุรีบ้างครับ....

สวัสดีครับ

... เมื่อวานหลวงปู่ดีทั้งหัวเราะและสนุกตื่นเต้นกับการไม่เคยเห็น
    สัตว์น้ำใต้ทะเล ทั้งวันครับ ท่านบอกกับผมว่า ท่านสนุก ตายก็ไม่เป็นไรแล้ว
    ได้มาเห็นทะเลแล้ว ผมเพียงแต่ทำตามความต้องการที่อยากไปเที่ยวทะเลของ
    หลวงปู่ดีในบั้นปลายชีวิตของท่าน ที่ท่านได้ปรารถให้ผมฟังอยู่เป็นประจำ
    ภาพแบบอารมณ์สุนทรีย์ของหลวงปู่ดียังมีอีกชุดใหญ่ครับ ...

เมื่อวานนี้ทุกที่ ที่ผมพาท่านไป เป็นไปตามคำบอกของหลวงปู่ท่านครับ
    ท่านโทรศัพท์มาหาผม ๓ วันติดๆกัน คุยเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพของท่าน
    ผมก็เลยถามหลวงปู่ดีว่า " แล้วหลวงปู่ยังจะไปเที่ยวอีกเหรอ "
    หลวงปู่ตอบผมว่า " ไปสิ ไปเปิดหูเปิดตาดีกว่าอยู่ในห้องมืดๆ "
    ตอนอยู่ที่วัด อยู่บนรถ หลวงปู่ท่านบอก อยากดูปลา อยากดูทะเล
    อยากให้อาหารลิง อยากไปพัทยา อยากไปศรีราชา อยากไปเกาะเต่า ฯลฯ
    แต่เนื่องจากเวลาและทุนทรัพย์ส่วนตัวผมเองก็มีน้อย ก็เลยพาท่านมาได้เพียงเท่านี้ครับ... [​IMG]

ขอบคุณครับ

ภาพหลวงปู่ดีกำลังยิ้มแบบมีความสุขกับการให้อาหารลิง

หลวงปู่ท่านคุยกับลิงครับ

12. puedpunon

แจ้งข่าวครับ...

ตอนนี้พระปิดตากำลังเปิดจองที่สวนขลังครับ มีทั้งแบบชุด๓ยันต์และแบบเดี่ยวคละยันต์

ปล.ไม่รับจองทางกระดานนี้นะครับ เพียงแต่แจ้งข่าวอย่างเดียว

13. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    วัดสุทธาวาส อยู่ใกล้บ้านผมเลย
    คงต้องหาโอกาส ไปกราบท่านบ้างแล้วครับ คุณ ปึ๊ด
    ไม่ทราบว่า ไปช่วงไหน ท่านจะไม่ยุ่งครับ

14. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตตอบแทนคุณปื๊ดฯ นะครับ
    "ไปได้ตลอดตั้งแต่เช้าจรดเย็นครับ"
    เพราะว่าหลวงปู่ไม่ค่อยได้ออกไปไหน
    ส่วนใหญ่ท่านจะอยู่ที่กุฏิตลอดครับผ๊ม

15. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับท่านที่สนใจพระปิดตาแกะจากไม้หัวเตียงของหลวงปู่ สั่งจองได้ที่เว๊ปสวนขลัง ได้ที่เดียวครับผ๊ม

16. puedpunon

ตามนั้นเลยครับผม...:cool:

17. puedpunon

เปิดจองไม่ถึงวัน แบบชุด ๖๐ชุด หมดไปภายในพริบตาครับ

ตอนนี้แบบเดี่ยวคละยันต์ เหลือไม่กี่สิบองค์แล้วครับ

รูปพระปิดตาและยันต์แบบต่างๆที่เข้าชุด๓องค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. puedpunon

องค์พระที่สำเร็จทุกขั้นตอนแล้ว องค์พระจะลงจารด้วยหมึกทั้งหน้าและหลังโดย"ป๊ะ"พระมหาไพบูลย์ วัดท่านในครับ

19. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน พี่ปื้ด ครับ

วันนี้ผมไม่ได้ไปรับเบี้ยแก้ครับพอดีติดธุระเพิ่งกลับมาบ้านครับ ขออภัยพี่เบ็ญด้วยนะครับ

20. puedpunon

รับทราบครับ ขอบคุณครับ