พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

วันเสาร์-อาทิตย์นี้ไม่ว่างเลยครับ แล้วค่อยนัดกันอีกครั้งนะครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีนัดกับลูกเหมือนกันครับ แต่ว่าจะหักคอไปกราบหลวงปู่ก่อน

แล้วค่อยพาไปเที่ยวซื้อของเล่น สัญญากับเค้าไว้ครับ แหะๆๆ

3. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดีค่ะ........

วันนี้รู้สึกคิดถึงหลวงปู่ แต่จริงๆแล้ว ยังไม่เคยได้ไปกราบท่านจริงๆสักครั้ง......

4. puedpunon

ลองๆไปกราบหลวงปู่ดูซักครั้งนะครับ หลวงปู่ท่านเมตตากับศิษย์ทุกคนครับ

5. puedpunon

เมื่อวานนี้ผมและครอบครัวได้เข้าไปกราบนมัสการหลวงปู่ครับ ได้มีโอกาสพบคุณป้านวลพันธ์
    และคุณลุง ทั้งสองท่านคือคุณพ่อและคุณแม่ของพี่น้อยครับ ได้มีโอกาสแนะนำตัวกับท่าน
    พี่น้อยก็แนะนำว่านี้แหละคนที่ทำกองทุนรักษาสุขภาพหลวงพ่อ ผมก็เลยชี้แจงกับคุณป้าและคุณลุง
    ว่าที่ทำกันตอนนี้มีหลายคนที่ช่วยๆกันทำงาน จึงสำเร็จขึ้นมาได้ ลำพังผมคนเดียวคงไม่ใหว
    และก็ถามพี่น้อยเกี่ยวกับระบบขั้นตอนการเบิกจ่ายว่าตอนนี้ติดขัดยุ่งยากอะไรหรือไม่
    พี่น้อยแกก็ว่าตอนนี้ก็ดีแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เบิกเพราะไม่กี่พันบาทก็ถวายหลวงปู่เองได้

คุยกันออกรสน่าดูครับ คุณป้าก็เล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการเดินทางกับหลวงปู่ให้ฟัง
    ครั้งหนึ่งเดินทางไปทางภาคเหนือด้วยรถบัส ไปถึงแถบๆอ.งาว หลวงปู่ท่านก็เรียก
    คุณป้าว่า "อีนวลพันธ์ มึงทำไมไม่มานั้งข้างหน้า คนก็ไม่มี" ตอนนั้นรถโล่งๆครับ
    คุณป้าก็เดินจากท้ายรถไปนั้งแถวหน้าๆ ซักพักก็เจอโค้งหักศอก ด้วยความไม่ชำนาญทาง
    หรืออย่างไรไม่ทราบ ทำให้ท้ายรถสะบัดพร้อมๆกับประตูเปิดอ้าออก คุณป้าบอกว่าถ้าคุณป้า
    นั้งอยู่ตรงนั้นก็คงหลุดออกจากรถไปแล้ว

อีกเรื่อง เป็นการเดินทางอีกนั้นแหละครับ หลวงปู่ท่านนั้งหน้าข้างๆคนขับ คุณป้านั้งหลัง
    ระหว่างทางหลวงปู่ท่านก็หลับไปด้วย พอท่านลืมตาขึ้นท่านก็เตือนคนขับให้ระวังทางข้างหน้า
    จะเกิดอุบัติเหตุ คนขับก็เลบผ่อนคันเร่ง และขับด้วยความระมัดระวัง และเกิดขึ้ยจริงๆ
    รถเกือบจะชนกัน ดีที่ระวังตัวและลดความเร็วลง ไม่งั้นชนเละแน่ๆครับ

ทั้งสองเรื่องนี้หลวงปู่ท่านก็นั้งฟังอยู่ด้วย ท่านก็ว่าก่อนมันจะเกิดอะไรขึ้น มันก็ว๊อบแว๊บๆให้เห็น
    ท่านว่าอย่างนั้น ครับ

6. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามครับ

คุณป้าท่านนั้นชื่อ คุณป้านวลพันธ์ หรือ คุณป้าพรพรรณ ครับ ? หรือ ว่าคุณป้าเปลี่ยนชื่อจาก พรพรรณ เป็น นวลพันธ์แล้ว ? ที่ถามไม่ใช่อะไรนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ เพราะตอนผมไปกราบหลวงปู่ดีครั้งล่าสุด ยังสนทนากับหลวงปู่เรื่องคุณป้าท่านนี้ ( ท่านทำหอพักที่นครสวรรค์ ) อยู่เลยครับ...

ขอบคุณครับ

7. puedpunon

ขออภัยครับ คุณป้าท่านชื่อพรพันธ์ ครับ ผมพิมพ์ผิดเองครับ

8. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ เป็นอย่างนี้นี่เอง ตอนแรกนึกว่าความจำผมจะใช้ไม่ค่อยได้เสียแล้ว...

ขอบคุณครับ

9. puedpunon

ปกติผมจะคุยกับพี่น้อยเป็นส่วนใหญ่ครับ ได้พบและคุยกับคุณป้าครั้งนี้เป็นครั้งแรกครับ และปกติก็เรียกแต่ คุณแม่พี่น้อย ครับ แหะๆๆๆ

10. ลูกเสือ รอ.

ผมก็ไม่เคยเจอคุณป้าพรพันธ์ครับ... เห็นชื่อคุณป้าท่านครั้งแรก ก็ที่กระดานจดเบอร์โทรศัพท์ในกุฎิหลวงปู่สมัยวัดเทพากร อีกทั้งหลวงปู่ดีท่านก็เล่าเรื่องคุณป้าพรพันธ์ให้ฟังอยู่บ่อยๆ

ไงขออนุโมทนาบุญกับคุณป้าท่านนั้นและครอบครัว รวมถึงพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ร่วมกันดูแลหลวงปู่ดีนะครับ

หลวงปู่ดีท่านคือ พระดีพระแท้ครับ ( ถ้าสนใจด้านการปฎิบัติ ลองสอบถามจากหลวงปู่ท่านดูสิครับ รับรองแจ่ม :cool: )

ขอบคุณครับ

11. puedpunon

ขอบคุณครับ ....คุณป้าท่านประสบความสำเร็จเพราะนำธรรมมะของหลวงปู่ไปปฎิบัติครับ

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้คิดถึงหลวงปู่มากเป็นพิเศษ ว่าจะไปกราบท่านซักหน่อยแต่อาทิตย์นี้ดันติดภาระกิจเสียแล้ว

13. puedpunon

หาเวลาว่างช่วงใหนก็ได้ครับ ช่วงนี้หลวงปู่ท่านไม่มีกิจนิมนต์ไปใหนครับ

14. puedpunon

เมื่อวานนี้(๑๒/สค/๕๔) เข้ากราบนมัสการหลวงปู่และทำบุญวันแม่มาครับ

หลวงปู่ท่านเเจ่มใสอารมณ์เป็นพิเศษครับ ไปถึงท่านกำลังจำวัตรอยู่ พอไปถึงท่านก็ลุก

ขึ้นมาคุยด้วย ท่านว่านอนนานแล้ว ได้เวลาตื่นพอดี

หลวงปู่กำลังจารแผ่นเงินเพื่อทำตะกรุดครับ

แผ่นเงินที่หลวงปู่ท่านลงด้วย นะหน้าทอง(ตำรับสายวิชาหลวงปู่จันทร์ วัดนางหนู)

และล้อมด้วย นะชาลิติ หัวใจพระสิวลี ครับ

ลายมือหลวงปู่เป็นเอกลักษณ์ สังเกตุ "นะโมพุทธายะ" ที่ท่านลงเป็นนะหน้าทอง

จะไม่เหมือนยันต์ที่พระคณาจารย์ท่านอื่นๆลง แม้กระทั้งอุณาโลม ก็ไม่เหมื่อนครับ

ม้วนแล้วก็ได้ตะกรุดเงินยาวสามนิ้ว หลวงปู่บอกว่าแผ่นเงินนี้ทำตะกรุดสวยจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. puedpunon

หลวงปู่ท่านทำเบี้ยจั่นให้ลูกศิษย์ทางราชบุรีนำไปไปให้ลูกๆหลานๆห้อยคอครับ

หลวงปู่บอกว่าสมัยโบราณเค้าให้เด็กห้อยคอกันตาแดงได้

ซักพักก็มีโยมทั้งสองมากราบนมัสการหลวงปู่ เพื่อจะทำบุญถวายปัจจัย

เห็บบอกว่ารู้จักหลวงปู่จากเวปพลังจิตและสวนขลัง หลวงปู่ท่านก็มอบพระให้เป็นที่ระลึก

พร้อมกล่าวว่า "พระองค์นี้ช่วยให้รวยได้นะ รู้ใหม? ในองค์พระนี้มีคุณพระ

คุณพระท่านช่วยได้ แต่ว่าเราต้องนำมาปฏิบัติ หนึ่งคือ อดออม ขยันทำมาหากิน

หาให้เยอะๆ ใช้น้อยๆ อย่าคบคนพาล และก็ปฏิบัติ เพราะธรรมะย่อมรักษาผู้ประพฤติ

ปฏิบัติธรรม พระท่านช่วยเราไม่ได้หรอก ใช่ให้ไปตักน้ำให้ยังไม่ได้เลย"

และก็ให้ศิลให้พรก่อนจะกลับ ผมยังถามคุณทั้งสองว่า

เหมือนที่เขียนในบอร์ดใหม? พยักหน้ารับงึกๆกันเลยครับ

16. puedpunon

ในวันเดียวกันได้เข้าไปกราบ "ครูบาจันติ๊บ อินทรปัญโญ" วัดสุทธาราม เช่นกันครับ

ครูบาท่านเป็นศิษย์ผู้น้องหลวงปู่ดีสมัยที่ท่านอยู่กับครูบาพรหมจักร แห่งวัดพระพุทธบาทตากผ้าครับ
    ในพรรษานี้ครูบาท่านได้ลงอักขระสายเหนือลงบนแผ่นโลหะ เพื่อบรรจงสร้างตะกรุด

ขึ้นมาสองชนิด นั้นก็คือ

- ตะกรุดน้ำซึมบ่อทราย มีกินมีใช้ไม่หมด

- ตะกรุดหนูกินนมแมว เป็นเมตตามหานิยม

สนใจขอเชิญบูชาได้โดยตรงที่กุฏิครูบาจันติ๊บได้เลยครับ

ในภาพครูบาท่านกำลังเสกกำกับตะกรุดให้กับผู้ที่บูชาครับ

17. puedpunon

ครูบาจันติ๊บ ท่านเมตตาลงอักขระให้ดูว่า ตะกรุดทั้ง๒ชนิด ได้ลงอะไรไว้บ้าง

- อักขระที่ลงในตะกรุด หนูกินนมแมว

- อักขระที่ลงในตะกรุด น้ำซึมบ่อทราย

18. puedpunon

วันนี้ไปกราบพระอาจารย์ปุ้ม วัดศาลาแดง มาครับ ท่านเมตตาทำตะกรุดโสฬสให้ครับ

19. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปื๊ดครับถ้าผมต้องการจะบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ดีผมไปบูชาที่วัดได้เลยหรือเปล่าครับ

20. puedpunon

เบี้ยแก้และตะกรุดเรียนถามหลวงปู่ได้เลยครับ ส่วนพระเครื่องส่วนใหญ่ท่านหยิบแจกครับ และในส่วนที่ศิษย์สายสวนขลังสร้างและเปิดจอง ไม่มีที่หลวงปู่ครับ