พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

นามบัตรหลวงพ่อ รุ่น 3
    ศิษย์พี่เล่าไว้ว่า หลวงพ่อท่านลงยันต์ "จินดามณี" ไว้ มีคุณด้านเมตตา ค้าขาย โชคลาภ พกติดตัว หรือใส่กระเป๋าเงินเรียกเงินทอง เหมือนใบผ่านทาง ..ใกล้วันแห่งความหวัง ขอให้ทุกท่านโชคดีมีโชคลาภกันทั่วหน้า

..ค่านิยมปัจจุบันหลายหมื่น
    (ใบเดียวกันแต่ปรับสภาพ)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. อาณัติ

สมเด็จ ลพ (1).jpg
    ครูบาอาจารย์ท่านเล่าไว้.....
    คบอจ.ท่านฝากคำแนะนำในเรื่องวัตถุมงคลต่างๆที่เกี่ยวกับโชคลาภมาให้ฟังดังนี้ ได้ยินมามากคนที่นำวัตถุมงคลไปบูชา บางคนมีโชคดี บางคนมีโชคใหญ่ ก็มาเล่าให้ท่านฟัง ท่านเลยบอกว่า "เรื่องวัตถุมงคล เป็นเหมือนเสาอากาศ ที่รับสัญญาณจากกระแสพลังงานจากสัญญาณใหญ่อีกทีคือ ดาวเทียม(ต้นกระแสพลังงาน) เหมือนกันพระที่อธิษฐานจิตแล้ว(เหมือนเสาอากาศ)ก็มีแรงพระ แรงครู(ต้นพลังงาน) วัตถุมงคลก็น้อมนำกระแสนี้แหละมาเกื้อหนุนผู้บูชาติดตัว แต่เราต้องทำตัวเป็นผู้รับคลื่นที่ดีด้วยจึงจะเกิดผล คือ หมั่นให้ทาน รักษาศีลอยู่เสมอ โชคลาภมันก็จะเกิดกับเราเอง
    โชคนี้มันก็มีสองแบบนะ แบบที่หนึ่งก็โชคทางใกล้ อีกแบบหนึ่งคือโชคทางไกล
    โชคทางใกล้คือ โชคเกี่ยวกับธรรมดาในชีวิตเรานี้แหละ ทำอะไรก็ราบรื่น ค้าขายดีมีการมีงานทำมีเงินใช้ ไม่มีเหตุให้ต้องเสียเงิน โรคภัยไม่เบียดเบียน ชีวิตอยู่สบายตามอัตภาพไม่ขัดสนมากนัก นี้ก็นับว่าโชคดี
    ส่วนโชคทางไกล พวกเงินแบบฟลุ๊กๆ ทรัพย์สวรรค์(หมายถึงถูกหวย รวยเบอร์) พวกนี้มันทรัพย์ทางไกลไม่รู้จะมาตอนไหน ถ้าอยากได้ก็หมั่นทำหมั่นสร้าง "ทาน" จาคะบริจาคนี้ก็เป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้ทรัพย์ทางไกลมาถึงได้เร็ว
    แต่อย่างไรก็ตามทรัพย์ทางใกล้ที่สม่ำเสมอ ไม่ลำบากมากก็ขอให้ราบรื่นตลอด นี้ก็นับว่าเป็นโชดดีแล้ว..."

(ภาพพระเนื้อสวยๆ ของพี่ชายท่านนึง ขออนุญาตด้วยครับ)

3. อาณัติ

ปกติผมห้อยพระหลวงพ่อกวย ติดตัว 2-3 องค์ตลอดเวลา นอนก็แทบไม่ถอด ช่วงปี 2559-2560 ช่วงนั้นเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ เจ้านาย(คนเก่า)ก่าลังเร่งสร้่างผลงาน ลูกน้องต้องวิ่งตามอย่างสุดกำลัง พองานเสร็จผลงานออกมา เป็นที่น่าพอใจของท่าน.. แต่หลังจากนั้นมีเรื่องแทรก คือค่าตอบแทนพิเศษ จนท.ปีนั้นถูกตัดเหลือจ่ายได้ 7 เดือน อีก 4 เดือนต้องอาศัยเงินเก่าหรือเงินอื่น ที่เจ้านายพิจารณา ข่าววงในว่า.. น่าจะไม่ได้รับอนุมัติ ผมได้ชักชวนทีมผู้บริหารเข้าเจรจาขอค่าตอบแทนพิเศษ 4 เดือนที่เหลือกับเจ้านาย ปรากฏว่าไม่มีใครเข้าด้วยเลย ผมต้องตัดสินใจเข้าไปคนเดียว ด้วยเหตุผลว่า.. ผลงานเราทำให้แล้ว ขวัญกำลัง จนท. น้องๆ น่าจะได้รับการดูแล ..ผลการเจรจา เจ้านาย.. ตกลงอนุมัติให้ตามที่ขอ และต้องไม่ขัดต่อระเบียนกฏเกณฑ์ต่างๆ..
    แต่ เรื่องยังไม่จบ หลังจากนั้นผม.. โดน ทั้งเรื่องาน เรื่องขั้นพิเศษ มีการเสนอให้ย้ายในที่ประชุม กก.หริหาร ช่วงนั้นโดนกดดันอย่างมาก ..ผมต้องอดทน ต้องเก็บตัวในพื้นที่ ทำตัวให้ลีบที่สุด พอเห็นว่าจะหนัก จะแรงขึ้นเรื่อยๆ จึงบอกกล่าวกับหลวงพ่อว่า.. ถ้าเจ้านาย เขามีทางไป ก็ให้เขาย้ายโดยไว ด้วยเถิด..
    สักเดือนกว่าๆ ปรากฏว่า ตำแหน่งท่านรองฯ.ใน สนง.จังหวัด มีข้อติดขัดอยู่ จึงต้องให้หัวหน้างานระดับอำเภอ เข้าไปรักษาการ 1 ตำแหน่ง เจ้านาย(คนเก่า)อาวุโสสูงสุด ..จึงถูกเลือกเข้าไปเอาตำแหน่งนี้ นับจากผมเวลาที่ผมโดน และเขาย้าย ใช้เวลาประมาณ 2 เดือน
    .. ผมคิดว่าเป็นเมตตาของหลวงพ่อ.. จัดให้ และวาสนาบารมีเขาจะได้เป็นใหญ่เป็นโต แต่วิบากกรรมมันมี เขาต้องโดนอัด โดนบีบมา 2-3 ปีแล้ว ด้วยปัญหาครอบครัว ปัญหางาน และตอนนี้ก็ยังคงผจญอยู่

.....กรรม อยู่ที่เจตนา จริงๆ อย่าประมาทๆ

4. ใบโพธิ์ 13

ใบโพธิ์ 13 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    FB_IMG_1617769504425.jpg FB_IMG_1617769507032.jpg สมเด็จหลังรูปรุ่นแรก หลวงพ่อกวย หายาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2021
  5. อาณัติ

ลพ กวย โต๊ะหมู่.jpg
    ากไทม์ไลฟ์... เดินทางไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อกวย
    .....ปีนี้วัดหลวงพ่อน่าจะปิดแล้ว นับจากวันที่ 3เมษา. คงถึง 16 เมษา.(14 วัน) เป็นอย่างน้อย ผ้าป่าสามัคคีระลึกถึงหลวงพ่อ 12 เมษายน. คงทำเหมือนเดิม แต่การทำบุญคงต้องใช้การโอนเงินเข้าบุัญชีวัด เข้าบัญชีสายบุญเหมือนเดิม จึงขอเชิญชวนทุกท่านทำบุญตามอัธยาสาัย
    หวยงวดที่แล้ว 074 ยังคงซื้อเช่นเคย 3-4 คู่ แต่โชคไม่เข้าข้างทางไม่เปิด ลืม 07 ไปเลย เลข 3 คู่ 74 07 04 เอาไม่ได้ บลาๆๆ ว่าจะตามอีกสักงวด เลขหลวงพ่อไม่หลายตัว เผื่อหลวงพ่อท่านเมตตาปราณี ให้โชคให้ลาภ พอได้ชื่นใจ ให้คล่องตัว...
    (ภาพโต๊ะหมู่ มีผ้ายันต์ธงพระสิวลีเรียกโชคลาภด้วย อธิษฐานถึงหลวงพ่อที่สุด)

6. ๐ ชู ๐

๐ ชู ๐ Active Member

ขอบันทึกไว้เพื่อบูชาคุณ หลวงพ่อกวยนะครับ

รู้จักหลวงพ่อครั้งแรกจากหนังสือนะโม ช่วงสมัย ม.1 ม.2 ครับ เด็กๆเคยส่งจดหมายไปเล่าเรื่องประสบการณ์คาถาหลวงพ่อให้ครูสมจิตฟัง เรื่องผมมีลงไว้ในหนังสือเล่มแดง ( เรื่องใช้บทจินดามณีเรียกเพื่อนที่หากันไม่เจอให้มาพบ )

เริ่มแรกด้วยความเป็นเด็กอ่านเรื่องท่านด้วยความเคารพ ก็ตัดรูปท่านจากในหนังสือมาจุดธูปเทียนเก็บดอกไม้ที่บ้านมาวางไหว้ ฝากตัวเป็นศิษย์ คาถาที่ลงไว้ในหนังสือหลายๆบทที่ผมนำมาใช้ก็ได้ผล ทั้งนั้น เสกข้าว ( หนังหายแต่ไม่มีเลือดสักหยด ) ปัดลมฝน ( เวลาทำให้นึกถึงท่านอยู่บนอากาศ ) กำบัง ( ได้เป็นช่วงๆ ถามคนที่ตามกันตอนหลัง เขาบอกว่าเดี๋ยวเห็นตรงนี้แล้วเดี๋ยวเห็นอีกทีกลางสะพานลอย แล้วเห็นอีกทีลงไปเดินอยู่ฝั่งตรงข้าม คือเผลอคลาดสายตาเป็นหาไม่เจอ เคล็ดคือให้นึกดวงแก้วคลุมไว้ ) ตีไม่เจ็บ ( อยู่ วะ พา วะ ) ตกเขามามันกระแทกอะไรก็ไม่รู้สึก ใครเห็นก็นึกว่าน่าจะคอหักตาย แต่เรากลับรู้สึกเหมือนเนื้อชนเนื้อ มันไม่มีความแข็งอะไรกระทบ เคยซ้อนมอไซค์ไปอัดกับรถวอลโว่หน้าโรบินสันสุขุมวิท รถวอลโว่เละทั้งคันเพราะตัวผมลอยไปกระแทก ( พ่อผมขี่แซงขวาเพราะรถติดความเร็วสัก 60-70 จำไม่ได้ชัดเข็มไมล์ตีไปครึ่งนึงของหน้าปัด รถวอลโว่พุงออกมาจากศูนย์ ) วันนั้นรู้สึกแค่ภาพมันช้า แล้วเหล็กของรถมันนุ่มไปหมด พอขยับลงจากกระโปรงรถ สรุปรถวอลโว่เละทั้งคัน

สมัยนั้นเด็กแต่วัยแต่ใจไม่กระจอก ถืออะไรถือจริงไม่เหยาะแหยะแบบคนสมัยนี้ เดี๋ยวทำๆเลิกๆ ไหว้บ้างลืมบ้างช่างบ้าง

เคารพหลวงพ่อหลายองค์เพราะตระเวนไปกับพ่อทุกที่ แต่ครูสำคัญที่รักและเคารพด้วยตัวเองคือหลวงพ่อกวย ซึ่งสมัยนั้นพระหลวงพ่อกวยยังไม่มีราคา รูปถ่ายหลังจีวร ที่ได้มาราคา ๕๐๐ บาท รูปถ่ายปลอมผมก็เช่ามารูปละ ๑๐๐ บาท อาแดง คลองเตย ยังถามว่าไอ้หนูจะเอาไปทำไมวะ ผมบอกว่าผมเคารพครับ รูปท่านไม่มีปลอมสำหรับผม ถ้าผมนึกถึงท่านเป็นว่าท่านไม่ทิ้งผม

แต่ใครจะขออะไรก็อย่าลืมว่า กฎของกรรมมันมี ถ้าได้อะไรมันต้องมีทุน ส่วนอะไรที่มีทุนมาท่านก็ช่วยได้ง่าย ถ้าคุณไม่รู้จักให้จะเอาแต่ขอ ก็ควรจะรู้สึกละอายใจกันบ้าง

พอโตมาหน่อย ( มัธยมปลาย ) หลวงพ่อท่านก็แนะนำให้ผมได้ไปรู้จักกับสายหลวงปู่ทิม ( คุณชินพร สุขสถิตย์ ) และต่อมาก็ปฏิบัติสายหลวงพ่อวัดท่าซุง พอเจอหลวงตาวัดเขาวง ( ถ้ำนารายณ์ ) ก็แนะนำให้ได้มาเจอ หลวงพี่เล็ก ซึ่งทุกครั้งที่ได้เจอครูบาอาจารย์เพิ่ม ทุกท่านทุกองค์ก็จะพูดถึงว่าผมมีครูบาอารย์รักษาคุ้มครองอยู่ตลอดนะ ซึ่งแน่นอนในนั้นคือ หลวงพ่อกวย

ถ้าครูสมจิตเคยพูดว่าศิษย์หลวงพ่อมีอยู่ ๒ ประเภท ถ้าไม่เสือ ก็เศรษฐี ผมว่าผมก็รวมทั้ง ๒ ประเภทนั้นไว้ด้วยกันครับ เพราะผมก็ไม่เคยตกอับหรือลำบากอดอยากอย่างคนอื่นเขา แม้ช่วงโควิดอย่างที่คนอื่นเจอผมก็รวยเอาๆมีลู่ทางให้ได้หาเงินตลอด และอีกอย่างผมก็ไม่เคยปล่อยผ่านความไม่ถูกต้องไม่ว่าจะหน้าไหน ผมชนทุกเรื่องเพราะผมถือว่ามีหลวงพ่อเป็นแบลกอัพ

ทำดีให้สมศักดิ์ศรีศิษย์หลวงพ่อกวยกันนะครับพี่น้องทุกท่าน

7. ๐ ชู ๐

ขอต่ออีกนิดนะครับ

ปัจจุบันผมอายุ 42 แล้วครับ อยากฝากถึงศิษย์ใหม่ๆนะครับ ว่าของหลวงพ่อ หรือของที่ได้ชื่อหลวงพ่อ รุ่นใหม่นี่ไปเอามาบูชาได้ทุกองค์ครับ สิ่งที่ท่านเสกให้ท่านใช้ใจท่านเสกครับ ทุกวันนี้ใจท่านยังอยู่ สังขารเดิมก็ยังอยู่ รุ่นเก่าความแน่ชัดไม่แน่เสมอไป อย่าไปเสียงเงินกับสิ่งที่ไม่มั่นใจครับ

วงการพระเครื่องใครจะว่ายังไงเขาก็สวดกันไป ส่วนตัวผมนั้นยังให้ความเคารพศิษย์พี่ทุกท่าน ทุกวันนี้ผมใช้ของท่านที่ครูสมจิตทำ แหวนย้อนยุครุ่นหนึ่ง คุณปลัด เหรียญทำน้ำมนต์ หนุมาน ที่ออกให้วัดหนองเฒ่า ติดตัวอยู่ตลอด ( ผมใช้คำว่าที่ครูสมจิต ทำนะครับ ไม่ใช่ที่ท่านไหนทำ ) หลายคนหลายที่ทำเพราะคิดว่าถ้าใช้ชื่อหลวงพ่อแล้วขายได้ บางที่ทำไว้ขายหาเงินก็เรื่องของเขา เจตนามันอย่างนึงครับ แต่ถ้าที่ครูสมจิตทำ ผมรับรู้เองว่าท่านทำบูชาครู บูชาวิชา ด้วยความเคารพรัก ผมรับรู้ได้ผมก็เหมาเก็บไว้ เจตนามันต่างครับ ทุกวันนี้ผมอยู่อเมริกาผมก็ส่งเงินมาเหมาแหวนท่านมาแจก วานก่อนเดินไปวนแถวรังต่อ ต่อก็ล่วงหมดแรงมาซะเฉยๆ รุ่นใหม่ก็จริงแต่ท่านก็ทำให้สมวิชาท่านครับ วงการนี้หลายสาย หลายเจตนา แต่ถ้าใครตั้งใจทำสืบวิชา ไม่ใช่เพื่อพานิช ผมก็สะสมเพื่อสืบทอดครับ ( ย้ำว่าสะสมเพื่อนำไปสืบทอดนะครับ ) ของหลวงพ่อถ้าใครเคารพจริงนี่ไม่ต้องกลัวว่าจะได้ขายครับ เพราะรวยกันไม่รู้เรื่อง ส่วนถ้าใครจำเป็นต้องขายรับประทานผมไม่ว่ากันครับ

ของเทียมถ้าเคารพรักกันจริงยังเห็นกันมาเยอะว่ามีอานุภาพเช่นของที่ทันท่านเสกก่อน ๑๒ เมษายน ๒๕๒๒ ถ้า “ใจถึง” ขอแค่คิดของทุกชิ้นก็มีผล ( ผมเคยห้อยพระปิดตาวัดท่าขนุน รุ่น ๑ ไปสนามซ้อมยิงปืน ใจเผลอคิดว่าอยากจะขอเห็นกับตาเรื่องมหาอุด ยังไม่ทันถอดออกมาจากคอ นัดที่คิดในใจนั้นด้านทุกนัด ทุกวันนี้ผมยังเก็บลูกที่ด้านมาไว้เป็นที่ระลึก )

ที่ท่านรักคนใจถึง เพราะศัพท์คำนี้มันมีความหมายครับ นักเลง กับ อันตพาล ความหมายก็ต่างกันนะครับ

ย้ำอีกครั้ง ก่อนจบการบูชาครูวันนี้ ขอให้พี่ๆน้องๆทั้งหลาย ทำใจให้ดีพอสมศักดิ์ศรีลูกศิษย์หลวงพ่อกวยนะครับ ขอพรของหลวงพ่อกวยที่ท่านกล่าวไว้โปรดจงส่งผลถึงลูกศิษย์ท่านที่มี “ใจถึง” ท่าน กันทุกท่านทุกคนด้วยครับ

8. ๐ ชู ๐

ของฝากอีกนิดนึงครับ

ในชีวิตผมที่เจอพระที่ผมได้รับการเป่ากระหม่อม หรือจับสายสิญจ์ที่ท่านเสกแล้วมีอาการทางร่างกายแบบบังคับให้เป็นปรกติไม่ได้มี หลวงพ่อฤทธิ์ วัดชลประทานราชดำริ ( ท่านเป่ากระหม่อมทีมือที่พนมอยู่สั่นพับๆๆ ไปกับ คุณชินพร สุขสถิตย์ ) หลวงปู่หงษ์ ( ผมแค่จับสายสิญจ์ที่ท่านพาดออกจากบ้านที่ท่านทำพิธี สายสิญจ์มาสุดที่ผมแล้วเป็นอาการคล้ายไฟดูด สะบัดปล่อยก็ไม่ได้ ) หลวงพ่อวัดถ้ำเสือ ที่กาญจนบุรี ท่านเอานิ้วจิ้มและวนที่หน้าผาก หลวงปู่ไสว วัดปรีดาราม ( ท่านตบทองเข้าหน้าผาก ) หลวงพ่อตั๋ง วัดโพธิ์เอน ก่อนท่านมรณภาพ เหมือนท่านรู้ว่าจะไม่ได้เจอกันอีกท่านเอาปากกามาเขียนยันต์ครูชุดใหญ่ทิ้งไว้ให้บนหัว หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง เจิมแป้งให้หน้าผากเย็นไปทั้งตัว ทั้งๆที่แดดเปร้งๆ ฆารวาสก็มี อาจารย์หนู สมัยที่อยู่โรงงานแปปซี่

ถ้าเอาพระที่ปัจจุบันท่านยังมีชีวิตอยู่แล้วผมจะเริ่มสะดุ้งตั้งแต่ท่านยังไม่พรมน้ำมนต์ และผมมีความรู้สึกว่าท่านมีกระแสคล้ายหลวงพ่อกวยมากๆ ( นานมาแล้วรู้จากอาที่เคารพท่านหนึ่งบอกว่าหลวงพ่อท่านนี้ปรารถนาพุทธภูมิ ซึ่งก็เป็นแนวเดียวกับหลวงพ่อกวย ) คือหลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง ปัจจุบันท่านย้ายวัดไปแล้ว ผมเข้าหาท่านช่วงต้นปี ๔๒ ก็เจอรูปหลวงพ่อกวยที่กุฏิท่านแล้ว ใครอยู่ใกล้สะดวกก็ลองไปไหว้ท่านดูนะครับ ส่วนผมจากเมืองไทยมา ๑๕ ปีแล้ว ไม่รู้ว่าท่านเป็นยังไงบ้าง

9. ใบโพธิ์ 13

ใบโพธิ์ 13 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2011
    FB_IMG_1617769241725.jpg 12 เมษายน ของทุกปี น้อมระลึกถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อกวย

10. ๐ ชู ๐

“ไม่เรียนแล้ว ใยเล่าเจ้าจะรู้”

ขอเขียนบันทึกประสบการณ์เกี่ยวกับ หลวงพ่อกวย เพื่อบูชาคุณครูไว้ต่อนะครับ

ออกตัวก่อนว่าพื้นฐานผมไม่ใช่คนที่มีสมาธิอะไรวิเศษไปกว่าท่านทั้งหลายในที่นี้ ผมเป็นคนธรรมดา จิตใจยังผสมอยู่ในโลภ โกรธ หลงเป็นปรกติของความเป็นมนุษย์ เหตุที่อยากจะมาเล่าสู่กันฟังก็เพราะเห็นพี่ๆน้องๆในที่นี้พอมีความดีในด้านทานกันแล้ว น่าจะขยับมาเพิ่มด้านศีล ภาวนา เพื่อสืบสานพระคุณครูบาอาจารย์ที่ท่านสอนสั่งกันมาบ้าง

วันนี้ขอเริ่มเรื่องคาถาเสกข้าวของท่านที่ว่า “พระพุทธังชักหนัง ชักบังหุ้มตัว พระพุทธเจ้าอยู่หัว นะโมพุทธายะ”

จากประสบการณ์สมัยยังเด็ก พอผมได้เจอพระคาถานี้ของหลวงพ่อ ที่ครูสมจิต ( เฒ่า สุพรรณ ) ลงในนะโม แล้วผมได้ตัดรูปหลวงพ่อมาเคารพไหว้และมอบตัวเป็นศิษย์นับหลวงพ่อกวยเป็นครูบาอาจารย์แล้ว ผมก็เริ่มเลือกหาคาถาบทที่จำง่ายๆมาท่องก่อน บทเสกข้าวนี้ครูสมจิตลงไว้ว่าไม่เห็นเลือด ผมก็เริ่มครับ อาหารทุกมื้อในคำแรกผมก็นึกถึงหลวงพ่อ แล้วก็ว่าคาถาในคำแรกก่อน เคี้ยวไปก็ภาวนาในใจไป ทำไปเป็นปรกติในการกินข้าว ลืมบ้างไม่ลืมบ้าง ตามความเป็นเด็ก

ผลที่เห็นชัดคือสมัยนั้นเวลาเล่นฟุตบอลกัน ตำแหน่งที่ผมเล่นคือ ผู้รักษาประตู เวลาสไลด์กวาดลูกกับพื้น ซึ่งก็เป็นพื้นกรวดซะมาก ครั้งนึงหนังกำพร้าหาไปเป็นแถบ แต่ไม่มีรอยเลือดซิบๆไม่เป็นแผลเป็น แต่แสบ

ผมก็เลยเพิ่มมาท่องบท ตีไม่เจ็บ ที่ว่า “อยู่ วะ พา วะ” ซึ่งถือว่าเป็นชาตรี น่าจะดีกว่า ผลที่เคยประสบก็ตั้งแต่เรื่องที่รถมอไซค์ไปชนรถวอลโว่ และที่มีอีกหลายรอบก็เรื่องการปะทะกันขณะเล่นฟุตบอล คือผมเป็นผู้รักษาประตูสไลด์เอาตัวกวาดบอล ทางผู้เล่นฝั่งตรงข้ามเหยียดขาพุ่งสตัฟฟ์เสียบเข้ามาที่ตัว ด้วยความแรงตอนนั้นได้ยินเสียงเหมือนกิ่งไม้หัก สรุปว่าฝั่งตรงข้ามที่ถีบมากระดูกหน้าแข็งท่อนใหญ่หักครึ่งแต่ทางตัวผมไม่รู้สึกเจ็บอะไร พอมาตอนโตหน่อยเมื่อ 3-4 ปีที่ผ่านมา ผมเริ่มหัดเล่นกีฬาสโนว์บอร์ด หลายครั้งที่เสียหลักพุ่งลงจากเขากระทบกระแทกกับพื้นน้ำแข็งจำนวนครั้งนับไม่ได้ ในลักษณะที่ว่าไม่น่าจะรอดในสายตาคนอื่น ผมก็กลับรู้สึกว่าไม่ได้มีความเจ็บปวดอะไร

ทั้งหมดที่เกิดขึ้นนี้น่าจะเพราะคุณพระรัตนตรัย ครูอาจารย์สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านช่วย เพราะผมก็ไม่ได้มีกำลังสมาธิวิเศษอะไร

แต่อยากเสริมเคล็ดฝากไว้ให้พี่ๆน้องๆคิดนะครับ ทุกครั้งที่เสกก่อนกลืน ให้คิดว่า “ร่างกายเรามันก็แค่การประชุมกันของ ธาตุทั้ง 4 ที่มันมีความโง่ของเรามันสร้างให้เกิดร่างกายนี้ขึ้นมา เวลาเสกเวลากินก็ให้นึกภาพพระ นึกภาพหลวงพ่อท่านเสก เอาใจท่านมาใช้ในร่างกายเรา อย่าไปเอาตัวโง่ของเราเสก เวลากลืนก็คิดว่าสิ่งที่กลืนนี้มันคือของวิเศษที่ท่านทำให้แล้วมาผสมกับธาตุ 4 ที่ตัวเรา” สิ่งที่ผมคิดอาจจะถูกหรือผิด ก็ตามแต่พี่ๆน้องๆจะไปประยุกต์นะครับ วันไหนที่ปัญญาผมดีกว่านี้สิ่งที่ว่าไปนี้ก็อาจจะยังไม่ถูกซะทีเดียว

ถ้าพื้นฐานฌานสมาบัติเรายังไม่มีกันแล้ว การจะทำให้ได้ผลก็ต้องอาศัยแรงครู ให้พระคุณครูประสิทธิ์ให้ ทำอะไรก็อย่าลืมครูนะครับ

11. ๐ ชู ๐

“คุณค่า มูลค่า และคุณภาพ”

จากหัวข้อกระทู้นี้ที่ว่า วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้ ผมขอถามพี่น้องที่อ่านนะครับ ว่า มูลค่า กับ คุณภาพ นั้นสัมพันธ์กันหรือไม่? ราคาที่แพงคือมีคุณภาพมากกว่าหรือไม่?

รูปถ่ายหลังสิงห์รุ่นหนึ่ง กับรูปถ่ายที่สร้างภายหลังแต่บอกกล่าวหลวงพ่อเรียบร้อยถูกต้อง เจตนาบริสุทธิ์ อย่างไหนมีอานุภาพมากกว่ากัน?

ถ้าจะถามผลด้านความเจริญรุ่งเรือง ถ้ามีความศรัทธาเคารพเท่ากัน ผมว่าไม่ต่างกันครับ ข้อพิเศษอย่างหนึ่งของวัตถุมงคลหลวงพ่อที่มีรูปท่านจากประสบการณ์ส่วนตัวผม คือทำให้ใจเราน้อมไปในความดี แม้บางครั้งอกุศลกรรมเก่าของเราจะพาเราไปในทางชั่วบ้าง แต่ท่านก็ดึงกลับมาด้านดี

ที่พูดเช่นนี้ก็เพราะไม่อยากให้พี่น้องต้องไปจ่ายเงินเพื่อหาของแพงครับ ถ้าไม่รู้จะเริ่มจากวัตถุมงคลท่านชนิดไหน รูปถ่ายท่านรุ่นใหม่นี่พิสูจน์ง่ายสุดครับ แต่ขอให้เคารพกันจริง วัตถุมงคลที่สร้างกันใหม่รุ่นไหนเจตนาดีก็หามาบูชากันครับ ไม่ต้องไปเช่ากับศูนย์ไหนทั้งนั้น เพราะหลายวัดก็มี พอได้มาแล้ว ก็เปิดหาดูคาถาหรือวิชาที่ท่านสอนไว้ครับ มนต์จินดามณี ของท่านใครค้าขายก็ลองใช้ดู ( ไว้ผมจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันครับ )

ส่วนเงินหลักพันหลักหมื่นที่จะนำไปเช่าพระท่านน่ะ เก็บไว้เป็นทุนทำมาหากินกันเถอะครับ ความรู้มีอยู่เต็มอินเตอร์เนตครับ อย่ามัวแต่จะหวังหวยรวยเบอร์ หลายคนที่เขาตั้งตัวร่ำรวยกันได้ ทุนเขาเริ่มต้นน้อยกว่าเงินที่คุณแบ่งไปซื้อหวยปีๆหนึ่งซะอีก ( แต่พี่น้องท่านไหนชอบเล่นก็ไม่ว่ากันนะครับ เป็นความชอบส่วนตัว ผมเปรียบเทียบให้เห็นเฉยๆ ) แต่พื้นฐานนิสัยหลวงพ่อ ใครๆก็น่าจะเคยรู้ว่าท่านชอบคนทำมาหากิน อย่างผมตอนนี้นึกไม่ออกเรื่องทำมาหากิน ผมก็ขอให้ท่านช่วยดลให้ผมได้พบลู่ทางทำมาหากินที่เหมาะกับตัวผมเพิ่มด้วยเถิด

ฝากอีกนิดนะครับ แหวนที่ได้ชื่อว่าของหลวงพ่อ ถึงจะเป็นรุ่นใหม่ ใครหาได้หาไว้นะครับ เพราะผมมั่นใจว่าท่านไม่ปล่อยให้เสียชื่อท่าน ( แม้จะเป็นรุ่นที่ไม่ทันท่านเสกก่อน ๑๒ เมษา ๒๒ ) จับอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง อธิฐานใช้ให้เป็นครับ พลิกแพลงสารพัดจะใช้ได้ ๑๐๘ ตามแต่สติปัญญา

12. ๐ ชู ๐

“มะอะอุ สิวังพรหมา จิตตัง มานิมา”

ใช้กันอย่างไร ถ้าเราไม่มีกำลังสมาธิพอ?

ทั้งหมดนี้มาจากประสบการณ์นะครับ พื้นฐานพวกเราส่วนใหญ่ โลภ โกรธ หลง ยังเต็มตัวเต็มใจครับ แต่ช่วงที่เราอยากให้วิชาต่างๆที่ท่านสอนมามีผล อย่างน้อยช่วงภาวนานั้นก็ขอให้ละกันสักนิดก่อนก็พอจะใช้ได้

อันดับแรกตั้งใจน้อมเคารพในคุณ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ผู้ออกแสวงหาความจริงอันประเสริฐ แล้วทรงพระมหากรุณาตรัสสอนสาวกของพระองค์ผู้ปฏิบัติดีแล้วและยังสืบทอดพระธรรมคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาสั่งสอนต่อ สู่เราท่านทั้งหลาย หลังจากนั้นให้เราระลึกถึงพระคุณศีล ( ศีลแปลว่าปรกติก็ได้ ) ซึ่งก่อนหน้านี้เราเคยผิดศีล หรือมีความไม่ปรกติอย่างไรก็ช่างมันครับ เราเอาแค่เวลานี้เราต้องมีปรกติครบ ( อย่างน้อย ๕ ข้อ ) คิดถึงพ่อแม่ที่สร้างตัวเรานี้ขึ้นมา ไม่ว่าท่านจะได้เลี้ยงดูหรือไม่ ถ้าไม่มีท่าน ธาตุ ๔ ตัวเรานี้ก็ไม่ได้มาประชุมกันเป็นตัวเรา คิดถึงคุณครูบาอาจารย์ ที่สืบทอดวิชาต่างๆที่เราจะใช้ตอนนี้ คิดถึงแม่ธาตุทั้ง ๔ ก็ดี เพราะถ้าขาดท่านไปอะไรๆก็ไม่ครบ พระแม่คงคา พระแม่ธรณี พระเพลิง พระพาย แล้วก็เริ่มกันเลย

ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อ ๒๐ ปีก่อนที่เคยเขียนไปเล่าให้ครูสมจิตฟังคือ สมัยนั้นผมกับเพื่อนสามคน นั่งรถทัวร์จากเอกมัยเพื่อตามไปเจอกับกลุ่มเพื่อนที่พัทยา ด้วยความเป็นเด็กก็ไม่รู้ว่าพัทยามันจะกว้างใหญ่ขนาดที่หากันไม่เจอ สุดท้ายก็ไปนั่งงงๆแถวดงตาลตอนประมาณหัวค่ำ ( สถานที่ คุณมิตร ไชยบัญชา ตก ฮ. ใช่หรือไม่ก็จำไม่ได้ชัด ) ที่พักก็ไม่มี จะไปไหนก็ไม่รู้จัก รู้แต่ว่าเพื่อนๆอยู่พัทยา ในตอนนั้นห้อยพระอยู่ในคอ ๓ องค์ มีรูปหลวงพ่อกวยนั่งกระดาน ๓ แผ่น ( สมัยนั้นเขาบอกกันว่าเป็นของปลอมครับ แต่ผมถือว่ามีรูปหลวงพ่อ เป็นไว้ดูให้นึกถึงท่านได้ ) พระใบโพธิ์หลวงปู่ดู่ และราหูหลวงพ่อเมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา

พอหมดหนทางในการจะหาเพื่อนเจอ ผมก็ขอบุหรี่เพื่อนมาหนึ่งตัว นึกถึงหลวงพ่อกวย นึกบทจินดามณี นึกเห็นเป็นคาถาตัวหนังสือไทยให้เห็นที่ตัวบุหรี่ ขอให้หลวงพ่อตามเพื่อนให้มาเจอกันที พออธิฐานได้ที่ทำใจให้สบายอยู่สักพัก พอได้ที่ก็เริ่มจุดสูบ เวลาสูบก็นึกเป็นตัวคาถาเข้า เวลาเป่าก็นึกเป็นตัวคาถาออก ยังไม่ทันหมดตัวก็ปรากฏว่าพรรคพวกที่ไปกันก่อนเดินเล่นชายหาดมาเจอพวกผมที่นั่งพักกันอยู่

เป็นเรื่องแปลกที่พอเดินตามกลับไปบริเวณที่เขามาแวะกินข้าวกันอยู่ก็ใช้เวลานาน และไกลมาก พอถามกันว่าเดินกันมาทำไม พรรคพวกก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกันว่าเดินกันมาทำไม

เรื่องที่เล่ามานี้ก็ขออนุญาตท่านก่อนจะพิมพ์ ถ้าใครมีวาสนาจะรู้ก็ขอให้ได้มาเผลออ่าน และนำไปลองประยุกต์ใช้ด้วยความเคารพตามวาสนานะครับ

อีกอย่างนึงที่อยากจะให้พี่น้องได้ก็คือการได้พักใจเราจาก โลภ โกรธ หลง แม้วันละชั่วเวลานิดในขณะที่ภาวนาคาถาของท่าน ก็ถือว่าเป็นกุศลต่อทั้งตัวเราเอง และครูบาอาจารย์ที่ท่านสืบสั่งสอนวิชามา

13. ๐ ชู ๐

“วางกำลังใจกันอย่างไรดี เวลาท่องคาถาที่ท่านสอนมา ให้มีผล”

ถ้าท่านไหนมีกำลังสมาธิดี ก็เข้ากำลังสมาธิ กำลังสมาบัติกันเต็มความสามารถไปครับ แต่สำหรับปุถุชนคนธรรมดาอย่างเราๆ มันอุปมาเหมือนคนตกอยู่ในน้ำครับ จะว่ายก็ไม่เป็น จะลอยตัวก็ไม่ไหว โลภ โกรธ หลง ก็เหมือนรองเท้า เสื้อผ้า กระเป๋า สัมภาระที่เราผูกไว้กับตัว เวลาเราตกน้ำ เราต้องถอดพวกนี้ทิ้งครับ ( ถ้าขึ้นมาจากน้ำได้รอดตายค่อยใส่มันใหม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง )

จะอยากรวย อยากหายโรค อยากหายภัย อยากชาตรี อยากมีเมีย มันก็เหมือนสัมภาระที่เราเอาติดตัวแล้วโดดลงน้ำล่ะครับ ด้วยแรงกำลังครูบาอาจารย์ถ้าท่านจะช่วยเราท่านก็ช่วยได้ แต่ถ้าเราจะปลดสัมภาระพวกนี้ออกซะหน่อย ก็น่าจะเบาแรงผู้ช่วยไปได้ไม่มากก็น้อยเลยนะครับ

ลองดูครับ ช่วงไหนที่นำคาถาท่านมาท่อง ลองทำใจว่างๆ วางโลภ โกรธ หลง กันสักนาทีนึง ก็น่าจะมีผลให้เห็นได้ไวขึ้น แต่ถ้าพี่น้องท่านใดเก่งจะวางสัก ๕ นาที ๑๐ นาที ก็เยี่ยมครับ

14. อาณัติ

.....ปีนี้ อ.สมจิต ส่งซองมาให้บอกบุญญาติพี่น้อง เพื่อนฝูง 10 ซอง ได้แจกไปบ้างใส่เองบ้าง ได้เงินส่งไปร่วมทำบุญ บูชาคุณหลวงพ่อ 1,860 บาท ได้โอนไปสมทบกับสายบุญ อ.สมจิต ตั้งแต่วันที่ 11 เมษายน แล้ว... หลวงพ่อท่านก็ให้พรไว้แล้ว ตั้งแต่ที่ท่านยังอยู่ และดูแลผู้เคารพศรัทธา บูชาระลึกถึงท่าน มาโดยตลอด
    .....ขอเชิญทุกท่านร่วมโมทนาครับ(ภาพที่ระลึก ปี2564 ผมประมูลมาร้อยกว่าบาท)
    ลพ กวย ฉากดำ_cr.jpg

15. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ผมก็โอนให้ อ.เฒ่า งวดสุดท้าย วันที่ 11 เม.ย. เหมือนกัน หลานผมร่วมทำบุญมา 1,000 บาท (โอนไปแล้ว 3 ครั้ง)จนท่าน อ.เฒ่าบอก ไม่มีอะไรจะให้ตอบแทนแล้ว 55 ท่านส่งพระหล่อ หลวงพ่ออิ่ม วัดห้วเขา มาให้ไว้เป็นที่ระลึก องค์นี้ครับ 1315108.jpg 1315107.jpg

16. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    รบกวนถามท่านผู้รู้ในกระทู้นี้นะครับ ผมพึ่งจะศรัทธาหลวงพ่อได้ไม่นาน กอ่นหน้านี้ได้พระสมเด็นผงน้ำมันมาองค์นึงใส่แล้วเฉยๆ จับพลังแล้วก็มีแรงพอใช้ ต่อมาขอแล้วไม่เห็นผลก็เลยเลิกไปนานนหลายปีมาก

ช่วงปีก่อนโควิดทำมาหากินลำบาก งานพิเศษไม่มี กลุ้มใจมาก หมดที่พึ่งหันมาอ่านข้อความที่ลูกศิษญ์ท่านเขียนในเฟสบุ๊ค เชียนว่า "เป็นลูกศิษญ์ใครไม่สำคัญ เป็นลูกศิษญ์กูนี้สำคัญ"

ผมเองก็นึกว่า เราก็มีครูบาอาจารย์หลายองค์อยู่ แต่ขอแล้วไม่ได้ช่วยให้พลิกชีวิตกลับมามีรายได้พอกินพอใช้บ้างเลย เคยขอก็ช่วยได้ตามยถากรรมเป็นครั้งคราว แต่ไม่พลิกชีวิตที่ดวงกุดกลับมาดีได้

เคยอ่านเจอว่า หลวงพ่อนี้รักศิษย์ของท่านมาก แม้เป็นโจรห้าร้อยก็ยังช่วยเมตตาเสมอ

ผมจึงนึกว่า เราเองก็ไม่ใช่คนดีนักหนา ช่วงหลังนี้ ศีล 5 ไม่เคยครบ ขาดข้อสุดท้ายข้อเดียวเป็นประจำ แต่ไม่เคยเข้าอบายมุขเลย สวนมนต์ประจำ ถ้าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อจะช่วยไหมหนอ ลูกลำบากทำมาหากินไม่พอใช้แต่ละเดือน

เห็นเขาบอกว่าขอกราบตัวเป็นศิษย์ที่บ้านได้ จึงเช่าล็อกเก็ตหลวงพ่อมารูปหนึ่ง จุดธูปและดอกไม้ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ แล้วขอขมาลาโทษท่านต่างๆที่เคยนึกดูถูกท่านไว้ ขอท่านช่วยจริงจัง

ไม่นานก็เห็นผล

เริ่มมีรายได้พิเศษเข้ามาบ้างประปราย เพื่อนผมมีพระหลวงพ่อกวย ผมจึงขอมายืมใส่ มันเอามาให้เลือกหลายองค์ ทั้งพระสิวลีและพระอะไรหลายอย่าง ผมก็เช็คพลังไปเรื่อยๆมาสะดุดที่พระสมเด็จองค์นี้ คือพลังนวลๆแต่แรงมากและไหลมาไม่หยุดเหมือนพลังน้ำจากต้นธารเล็กๆและต่อมามากขึ้นเรื่อยๆจนเหมือนแม่น้ำฮวงโห ประมาณนั้น เพื่อนบอกว่าเป็นพระสมเด็จหลวงพ่อกวย

จำได้ว่านั่งเช็คพลังพระในบิกซีเอ็กซ์ต้ราลาดพร้าว บนฟู้ดคอร์ด มีคาราโอเกะบนเวทีให้คนชราร้องเพลงเสียงดังมาก แต่ไม่เป็นอุปสรรค คือองค์นี้เช็คไปพลังเหมือนจะเข้าภวังค์ไปเลยต้องรีบถอนออกมา

ผมขอองค์นี้มายืมใส่ องค์อื่นไม่เอาเลย แม้เพื่อนจะยัดเยียด เต่าหลวงพ่อเงินของแท้ ให้ พลังเบากว่ามาก

จึงรบกวนท่านเพื่อนๆพี่ๆน้องที่มีความรู้ พระองค์นี้ของแท้ไหมครับ

17. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_20200812_184856.jpg IMG_20200812_184856.jpg IMG_20200812_184917.jpg

18. หน้ากากเสือ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ ผมชีวิตดีขี้นเพราะหลวงพ่อจริงๆครับ

19. ๐ ชู ๐

เรื่องทำมาหากิน ลองพิมพ์ “คยต” หรือ “มันนีโค้ชพบประชาชน” ไปใส่ในยูทูปดูนะครับ เผื่อมีไอเดียในการทำมาหากิน ถ้ามีเงินเช่าพระกัน ผมเชื่อว่ามีอีกหลายคนที่เขาลำบากกว่าเรา ที่เขาลืมตาอ้าปากได้เพราะความพยายาม

เรื่องลาภลอยมันเป็นกุศลเก่าจากการทำบุญที่เราไม่ได้ตั้งใจไว้ครับ ถ้าได้ลาภลอยมาแต่ไม่รู้จักบริหาร หรือต่อยอดให้มันออกดอกออกผล มันก็หมดไปครับ ความต่างกันระหว่างคนที่รอฟ้ารอฝน กับคนที่พัฒนาระบบน้ำ ระบบชลประทานที่ยั่งยืนมันต่างกันนะครับ ถ้าเราขุดบ่อ วางแผนไว้ เวลาฝนฟ้าตกเราก็มีที่ทางบริหารทรัพย์ให้งอกเงยได้ ไม่ต้องรอแต่ฟ้าแต่ฝนกันอย่างเดียวครับ

ศิษย์หลวงพ่อที่เราเห็นว่าร่ำรวยยั่งยืนส่วนใหญ่เขาก็วางแผนขุดบ่อ เตรียมตัวค้าขายกัน พอกุศลมีหลวงพ่อท่านหนุนให้โชคลาภเกิด เราก็ต่อยอดกันต่อไปได้ แต่ศิษย์ท่านที่สักแต่ขอรอฟ้ารอฝนเราก็เห็นกันเยอะครับ ตั้งแต่หนุ่มยันแก่ก็รอขอกันอย่างเดียว

ส่วนตัวผมจากคนที่ไม่มีอะไร ทั้งมรดกทรัพย์สิน มาทุกวันนี้มีที่ทางซื้อเก็บได้เองสิบกว่าไร่ ก็เพราะมีท่านผู้มีพระคุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุนหลัง ไม่เคยตกงานเพราะไม่เลือกงานครับ ทุกวันนี้ก็ขอหลวงพ่อให้ช่วยหาลู่ทางค้าๆขายๆ

เราใช้เงินกันทุกวันก็ควรหาเงินกันทุกวันครับ

ถ้าพอหาได้ ลองหาแหวนย้อนยุคของหลวงพ่อมาใส่นะครับ ( หลวงพ่อไม่ปล่อยให้ท่านเสียชื่อ มีสร้างกันหลายวัด หลายที่ ไปบูชาให้ถึงที่นะครับ ลงทุนหน่อย อย่าไปเอาทางออนไลน์เลยมันเสี่ยง ) จับอะไรก็เป็นเงินเป็นทอง จะเรียกว่าแหวนวาสนาก็ได้ เพราะตั้งแต่ใส่มา นิสัยเสียๆที่มุ่งไปในทางเสื่อมกลับเปลี่ยนไป อะไรไม่ดีที่เคยติดใจกลับเลิกหายเปลี่ยนไปอย่างประหลาด ผมแนบรูปมาให้คุณดูด้วย

20. ๐ ชู ๐

ด้านในแหวนที่มีตัว อิติ ก็สามารถโยงให้เรานึกถึงพระคาถาได้หลายบทนะครับ

ตั้งแต่ บทพระพุทธคุณ “อิติปิโสภควา อรหัง สัมมาสัมพุทโธ...”
    บทมงกุฎพระพุทธเจ้า หรือ อิติปิโสเรือนเตี้ย “อิติปิโสวิเสเสอิ...”
    บทบารมีพระพุทธเจ้า “อิติปาระมิตาติงสา...”
    หรือบทอื่นๆอีก เช่น “อิติปิโสภควา อิติมันตาสุขาวะหะ”

อานุภาพ แต่ละบทที่กล่าวไปนี่ครอบจักรวาลครับ แล้วแต่สติปัญญาเราจะนึกเอา ขอให้เป็นคน”ใจถึง” ก็น่าจะใช้ได้สารพัด ใจถึงนี่คือใจถึงหลวงพ่อ ใจถึงพระ ใจถึงความดีนะครับ ทำอะไรให้สง่าผ่าเผย