พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ไม่วนทางไหนเลย
    เอานิ้วโป้งกับนิ้วกลางแตะริมฝีปากบนตรงกลาง (บริเวณฟันหน้า) แล้วแยกนิ้วออกจากกันวาดไปถึงมุมปาก แล้วลากสองนิ้วมาเจอกันตรงกลางริมฝีปากล่าง
    ถามคุณ tongn005 ว่าพอจะทราบไหมว่าหลวงพ่อไปปลุกเสกพระของวัดเทพากรที่ออกปี 2519 หรือเปล่า ดิฉันมีพระสังกัจจายน์อยู่ในใบโพธิ์สีเขียวปี๋ แต่จีวรเป็นสีทอง ขนาดเท่าเล็บหัวแม่โป้ง

2. loveg

loveg เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    ผมจะสร้างพิมพ์พระพุทธสิหิงค์ครับ สำหรับแจกคนที่จะทำบุญในงานผ้าป่าหรือกฐินคราวหน้า ที่วัดดงดีปลีย์ สุโขทัย ครับ สำหรับพิมพ์นี้ผมก็ได้ฝันไปครับ
    คือผมอธิษฐานขอเพราะผมยังไม่รู้ว่าจะสร้างพิมพ์ไหน เลยฝันไปว่ามีคนมาบอกคาถาบูชาพระพุทธสิหิงค์ พร้อมกับบอกให้สร้างศาลหรือวิหารของหลวงปู่ทวดกับองค์จตุคามรามเทพ ตอนแรกไม่รู้เรื่องหรอกครับ ผมก็หาข้อมูลไปเรื่อยจนเจอเรื่องของพระพุทธสิหิงค์้กับองค์จตุคามที่ดังๆ ทางใต้

สรุปแล้วก็เป็นเรื่องของพระพุทธสิหิงค์กับพระเทวราชโพธิสัตว์ที่คอยปกปัก รักษาองค์พระพุทธสิหิงค์และพระพุทธศาสนา ผมจึงคิดสร้างพิมพ์นี้ขึ้นมาครับ
    ผมก็ยังคิดจะสร้างองค์พระพุทธสิหิงค์ขนาดหน้าตักเก้านิ้วถวายวัดเพิ่มอีกองค์เลย เพราะคิดว่าเมื่อท่านประดิษฐานที่วัดก็จะทำให้พระพุทธศาสนาที่วัดนั้นเจริญรุ่งเรืองขึ้น

สำหรับวัดที่ลำปางตอนนี้ผมก็พอรู้จักแค่วัดเจดีย์ซาวกับ วัดหาดเชี่ยว(กิ่วลม) ครับ คือหลวงพ่อมานพที่วัดหาดเชี่ยวท่านเมตตาช่วยสร้างวัดที่สุโขทัยมาแต่ต้น
    ผมก็เข้ามาช่วยดูแลเรื่องการสร้างวัดดงดีปลีย์นี้เพราะท่านช่วยสร้างหลายวัดลูกศิษย์ท่านก็กระจายไปช่วยอีกหลายวัด
    ลูกศิษย์ท่านรูปหนึ่ง คือหลวงพ่อป๋องที่สร้างวัดนี้ก็ไปศึกษากับท่านเจ้าคุณที่วัดเจดีย์ซาว ท่านเจ้าคุณก็เลยร่วมช่วยสร้างวัดดงดีปลีย์ด้วย
    และยังมีวัดที่สุโขทัยที่ใกล้ๆกันมาช่วยอีก ผมเลยกะว่าจะสร้างพระพิมพ์ที่ว่านี้ถวายวัดทั้งสี่วัดนี้ด้วยเลย

หลวงพ่อมานพที่วัดหาดเชี่ยวนั้น ท่านดังเงียบๆ ครับในเรื่องเมตตาช่วยเหลือรักษาโรคที่คนคิดว่าหายยาก จนหายไปหลายคน
    ท่านก็เลยมีลูกศิษย์จากทางกรุงเทพฯ มากครับ วัดทางเหนือที่จนๆ ก็เลยมาให้ท่านช่วยบูรณะวัดกันหลายวัด ตั้งแต่เชียงใหม่มาถึงสุโขทัย
    ตัวผมเองก็ไม่ใช่ลูกศิษย์ใกล้ชิดท่าน ไม่ค่อยได้ขึ้นไปลำปาง ถ้ามีงานบุญก็คงไปนั่งอยู่ด้านนอกศาลาเลยละครับ แต่ว่ามีเหตุบังเอิญให้ผมต้องมาช่วยสร้างวัด
    ที่สุโขทัยนี้ ก็เพราะหลวงพ่อนี่แหละครับ

หากคุณ woottipon จะไปทำบุญที่ วัดหาดเชี่ยว ก็ไปทางเขื่อนกิ่วลมครับ ทางเข้าวัดตรงเข้าไปจนสุดแต่เลี้ยวซ้ายก่อนถึงทางเข้าเขื่อนนิดเดียว
    จะมีสะพานข้ามทางน้ำที่มาจากเขื่อน ข้ามไปเลี้ยวซ้ายอีกทีก็ถึงครับ
    หรือหากจะไป วัดเจดีย์ซาว คิดว่าคุณน่าจะรู้จักนะครับ ที่มีพระพุทธรูปทองคำ ก็ไปกราบหลวงพ่อป๋องก่อนก็ได้แล้วให้ท่านพาไปกราบท่านเจ้าคุณอีกที
    หลวงพ่่อป๋องนี่แหละครับที่สร้างวัดที่สุโขทัย บอกท่านว่าเป็นเพื่อนคนกรุงเทพฯ ที่ช่วยสร้างวัดดงดีปลีย์ก็ได้ครับ หลวงพ่อน่าจะรู้เพราะมีผมคนเดียว
    ที่สร้างพระประธาน ถวายผ้าป่าร่วมสร้างโบสถ์อ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2006
  3. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006

2 อย่างของพี่ผมว่ามันจะเหยียบแสนแล้วนะครับ อิอิ ส่วนตัวผมหรอ อะไรก็ได้ที่หลวงพ่อเสกครับ

4. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณจิตงาม มากๆครับ ผมได้รับสีผึ้งแล้วครับ

5. ก้อง

ก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ปรกโพธิ์ 9 ใบ กับ แหวกม่าน หาเช่าแท้ๆไม่ได้เลยใช่ไหมครับ ผมก็เช่ามาจากสายตรงหลวงพ่อ ที่เป็นคนแถวๆวัดและที่เป็นศูนย์ในกรุงเทพ เขาเปดมาเป็นหมื่นแต่ผมต่อเหลือแค่หลักพัน เลยอยากทราบว่าเป็นอย่างไรกัน

6. spiderman5390

spiderman5390 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ฝากข่าวสมาชิกศิษย์หลวงปู่กวยและหลวงปู่เฒ่า ทุกท่าน วันนี้ผมไปกราบหลวงปู่ทั้ง 2 องค์มา และได้เช่าพระของทั้ง 2 หลวงปู่มาบูชา ส่วนรูปเหมือนเล็กขนาดห้อยคอของหลวงปู่เฒ่าวัดคังคาว หมดแล้วนะครับ ผมสอบถามพระที่วัด ท่านบอกว่ามีคนมาเช่าที่ละ 10 - 15 องค์ เป็นเพราะว่ามีประสบการณ์ คนที่มีไหว้บูชา ถูกฟัน แทงไม่เข้าครับ ส่วนอีกเรื่อง คือ ลูกชายของพระที่วัดห้อยติดตัวถูกรถเก็บเกี่ยวข้าวหนักประมาณ 5 ตันทับ แต่ไม่เป็นอะไรเลย ของเลยหมดจากวัดได้ 1 เดือนแล้วครับ

7. spiderman5390

spiderman5390 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับสีผึ้ง จึงได้เดินทางไปกราบหลวงปู่กวย ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นความศักดิ์สิทธิ์ของท่าน เอาไว้ให้ผมได้ประสบการณ์ที่จังๆ กว่านี้อีกหน่อยผมจะมาเล่าให้ฟัง ยังไม่ขอเล่าตอนนี้ เพราะกลัวสามชิกที่ไม่เชื่อหรือสมาชิกใหม่เข้าไม่เข้าใจ ขอให้ได้ประสบการณ์ที่มากกว่าที่เกิดขึ้นตอนนี้ก่อนแล้วผมจะเล่าให้ฟัง แต่ผมบอกได้อย่างว่า หลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์มากๆ ไม่เคยได้พบที่ไหนมาก่อนเลย

8. spiderman5390

เรียนคุณ loveg ยังอยากได้สีผึ้ง เป็นส่วนผสมสร้างพระถวายทางวัดอีกหรือป่าวครับ ถ้าอยากได้ บอกนะครับผมจะร่วมทำบุญ 1 ตลับ ครับ หรือ mail มาบอกที่นี่นะครับ อย่าลืมเบอร์มือถือด้วยครับ จะได้โทรคุยกัน linetong9@yahoo.com

9. tongn005

tongn005 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    ตอบคุณจิตงาม ถ้าจำไม่ผิด พิธีวัดเทพากร หลวงพ่อมาร่วมพิธีตั้งเเต่ปี๒๕๑๓ถึง๒๕๑๙ครับ ตามประวัติท่านคงมาหลายครั้งนะครับ

10. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมขอสมัครเป็นสมาชิกลูกศิษย์หลวงพ่อกวยด้วยนะครับ
    ผมได้ติดตามและศึกษาประวัติหลวงพ่อกวยมาได้ประมาณ 3 เดือนครับ
    จนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาจึงได้ตัดสินใจไปไหว้หลวงพ่อที่วัดและก็ไม่ผิดหวังเลยครับ
    ผมได้เช่ารูปหล่อขนาด 5 นิ้วมา 1 องค์ ซึ่งตอนที่เช่า หลวงพี่บอกว่าเหลืออยู่ 12 องค์แล้ว
    ผมเช่ามาอีกก็คงเหลือ 11 องค์แล้วครับ พอเช่ามาเสร็จก็นำพระไปวางตรงหน้าสรีระหลวงพ่อ
    ขออนุญาติท่านนำไปบูชาและขอบารมีท่านช่วยสงเคราะห์ ปรากฎว่าขนลุกซู่และเย็นวาบไปตั้งแต่แขน
    ขึ้นมาจนถึงไหล่และช่วงตัวเลยครับ
    ผมเองก็อยากได้พระของหลวงพ่อแท้ๆซักองค์ ช่วงแรกก็ไปเช่าสมเด็จหลังพระสิวลีมา 1 องค์ ก็ขึ้นคอมาตลอด
    แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นของหลวงพ่อหรือไม่ ก็เลยเช่ารูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อที่วัดมา 1 องค์ คิดว่าน่าจะดีกว่าเพราะ
    เป็นของวัดและใต้ฐานก็บรรจุเกศาและผงต่างๆของหลวงพ่อเพื่อเพิ่มความมั่นใจ ก็ยังไม่ประสบกับเหตุการณ์อะไร แต่มี
    ความเชื่อว่าบูชาหลวงพ่อแล้วชีวิตจะดีขึ้นแน่นอนครับ
    หลวงพ่อกวยเป็นพระองค์ที่สองที่ผมดั้นด้นไปกราบถึงวัดครับ องค์แรกก็หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง ซึ่งก็ไม่ผิดหวังเหมือนกัน ตัวผมเองกราบพระมาก็หลายองค์ครับ แต่กลับมีความรู้สึกผูกพันยังไงไม่รู้กับหลวงพ่อทั้งสอง
    องค์นี้ ซึ่งผมก็เชื่อความรู้สึกตัวเองครับว่า ใช่ ถึงแม้ว่าจะช้าหน่อยแต่ก็ยังดีที่ได้รู้จักได้กราบไหว้ท่านน่ะครับ
    เอาไว้ถ้าผมมีประสบการณ์อะไรจะมาเล่าให้ฟังกันนะครับ
    ช่วงนี้ก็ศึกษาและก็หาพระหลวงพ่อกวยแท้ๆซักองค์นึง เอาไว้ประจำตัวก่อนน่ะครับ
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

11. ชายเสรี

สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมขอสมัครเป็นสมาชิกลูกศิษย์หลวงพ่อกวยด้วยนะครับ
    ผมได้ติดตามและศึกษาประวัติหลวงพ่อกวยมาได้ประมาณ 3 เดือนครับ
    จนเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาจึงได้ตัดสินใจไปไหว้หลวงพ่อที่วัดและก็ไม่ผิดหวังเลยครับ
    ผมได้เช่ารูปหล่อขนาด 5 นิ้วมา 1 องค์ ซึ่งตอนที่เช่า หลวงพี่บอกว่าเหลืออยู่ 12 องค์แล้ว
    ผมเช่ามาอีกก็คงเหลือ 11 องค์แล้วครับ พอเช่ามาเสร็จก็นำพระไปวางตรงหน้าสรีระหลวงพ่อ
    ขออนุญาติท่านนำไปบูชาและขอบารมีท่านช่วยสงเคราะห์ ปรากฎว่าขนลุกซู่และเย็นวาบไปตั้งแต่แขน
    ขึ้นมาจนถึงไหล่และช่วงตัวเลยครับ
    ผมเองก็อยากได้พระของหลวงพ่อแท้ๆซักองค์ ช่วงแรกก็ไปเช่าสมเด็จหลังพระสิวลีมา 1 องค์ ก็ขึ้นคอมาตลอด
    แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นของหลวงพ่อหรือไม่ ก็เลยเช่ารูปหล่อลอยองค์หลวงพ่อที่วัดมา 1 องค์ คิดว่าน่าจะดีกว่าเพราะ
    เป็นของวัดและใต้ฐานก็บรรจุเกศาและผงต่างๆของหลวงพ่อเพื่อเพิ่มความมั่นใจ ก็ยังไม่ประสบกับเหตุการณ์อะไร แต่มี
    ความเชื่อว่าบูชาหลวงพ่อแล้วชีวิตจะดีขึ้นแน่นอนครับ
    หลวงพ่อกวยเป็นพระองค์ที่สองที่ผมดั้นด้นไปกราบถึงวัดครับ องค์แรกก็หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง ซึ่งก็ไม่ผิดหวังเหมือนกัน ตัวผมเองกราบพระมาก็หลายองค์ครับ แต่กลับมีความรู้สึกผูกพันยังไงไม่รู้กับหลวงพ่อทั้งสอง
    องค์นี้ ซึ่งผมก็เชื่อความรู้สึกตัวเองครับว่า ใช่ ถึงแม้ว่าจะช้าหน่อยแต่ก็ยังดีที่ได้รู้จักได้กราบไหว้ท่านน่ะครับ
    เอาไว้ถ้าผมมีประสบการณ์อะไรจะมาเล่าให้ฟังกันนะครับ
    ช่วงนี้ก็ศึกษาและก็หาพระหลวงพ่อกวยแท้ๆซักองค์นึง เอาไว้ประจำตัวก่อนน่ะครับ
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

12. spiderman5390

เรียน คุณชายเสรี
    สมเด็จหลังพระสิวลี อย่าไปหาเช่านะครับของปลอมเยอะมาก แล้วยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าหลวงปู่กวยท่านสร้างไว้เท่าไร ถ้าอยากได้พระของท่าน เช่าที่วัดได้เลยครับ สมเด็จปรกโพธิ์ ปี 39 ย้อนยุค เหรียญย้อนยุคก็มีครับ รูปเหมือนห้อยคอก็มีครับ นึกถึงหลวงปู่ตลอดเวลานะครับ ผมก็ได้ประสบการณ์ที่ดีจากท่านครับ และมีพระอีกองค์ที่ผมอยากแนะนำ ท่าน คือ หลวงปู่ทรง วัดศาลาดิน อ่างทอง ท่านเป็นศิษย์สายเดียวกับหลวงปู่กวยครับ ท่านเก่งมากนะครับ ถ้ามีโอกาส อยากให้คุณและสมาชิกหลวงปู่กวยทุกท่านไปกราบ และอีกองค์ คือหลวงปู่เฒ่า วัดคังคาว อยู่เลยวัดโฆสิตาราม ตรงแยกโพธิ์งาม ถามคนแถวนั้นได้ครับ เค้าจะบอกเส้นทางให้ ผมบอกตรงนี้อาจจะไม่เข้าใจนะครับ ท่านเป็นอาจารย์ของหลวงปู่กวยครับ

13. loveg

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ คุณ spiderman5390 ผมขอบอกเบอร์ไว้ในนี้เลยละกัน เผื่อคุณ woottipong จะสอบถามด้วย จริงๆ ก็อยากขอเบอร์คุณ woottipong ไว้ด้วย แต่ิตอนนี้ยังไม่ได้เติมเงินมือถือ โทรออกไม่ด้ายยย

โทร 066560018 ครับ เดือนหน้าต้องเพิ่ม 8 อีกตัวนะครับ อย่าลืม

14. ชายเสรี

ขอบคุณมากครับ คุณ spiderman5390 เมื่อวันที่ไปกราบหลวงพ่อ พี่คนขับวินก็แนะนำให้ไปไหว้หลวงปู่เฒ่าเหมือนกันครับ คิดว่าถ้าไปกราบหลวงพ่อครั้งต่อไปต้องแวะไปแน่ๆครับ สงสัยคงต้องเช่าสมเด็จปรกโพธิ์จากวัดมาติดตัวไปก่อนที่จะได้พระทันหลวงพ่อซะแล้วล่ะครับ หลวงปู่ทรงผมก็เคยได้ยินนามท่านมานะครับ สงสัยต้องศึกษาซะแล้ว ไปกราบหลวงพ่อมานี่ ดีใจที่ได้ลอดใต้ร่างหลวงพ่อด้วยล่ะครับ พอดีเห็นพี่ๆเค้าลอดกัน ก็เลยขอมั่ง แหะๆ ถ้าสร้างที่เก็บสรีระหลวงพ่อใหม่เสร็จแล้ว ก็อยากให้คงตรงนี้ไว้น่ะครับ รู้สึกว่าได้ใกล้ชิดหลวงพ่อดีครับ

15. จิตงาม

จิตงาม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณสำหรับคำตอบจากคุณ tongn005 ค่ะ ถึงแม้ไม่มีหลักฐานชัดเจน แต่ดิฉันจะถือว่าหลวงพ่อร่วมพิธีปลุกเสกด้วยเพื่อความภาคภูมิใจว่ามีกับเขาเหมือนกัน
    ขอบอกเพื่อน ๆ น้อง ๆ นะคะว่าสีผึ้งที่ดิฉันได้มาแจกจ่ายหมดแล้วนะคะ

16. tongn005

tongn005 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    ดีครับ คุณจิตงาม เราศรัทธาจริง หลวงพ่อท่านรับรู้ครับ

17. Tawatchai1889

มาดูเกจิร่วมรุ่นหลวงพ่อกวยกัน ผมมีกับเขาอยู่องค์เดียวครับ หลวงพ่อจวน
    วัดหนองสุ่ม เป็นเหรียญ ออกวัดเดิมบาง พิธีเดียวกับเหรียญหลวงพ่อกวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      39.5 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      39.5 KB
      เปิดดู:
      121
  18. เสขะ

เสขะ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    เมื่อคืนนี้โอนปัจจัยร่วมสร้างวิหารหลวงพ่อครับเวลา20:27ธ.ไทยพาณิชย์เทพารักษ์ จำนวน 900 บาทครับขอโมทนาอย่างสูงและขอบพระคุณยิ่งๆแด่พี่ Wootมากๆด้วยที่เมตตาครับก็จะร่วมบุญต่อไปครับอย่างที่ได้คุยกันไว้คิดสิ่งใดให้สมมุ่งมาดปรารถนาครับ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2006
  19. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อาจจะได้ของแท้ไว้ในครอบครองก็ได้ครับ หากเราแม่นพิมพ์และดูเนื้อได้ ก็น่าจะผ่าน แต่ถ้าฟังนิทานจากคนขายพระก็ต้องระวังให้จงหนัก เคยได้อ่านจากในหนังสือพระเครื่องว่า ถ้าเจอพระที่ถูกใจให้คิดว่าเก๊ไว้ก่อน แล้วค่อยพิจารณาหาจุดแท้ทีละจุดจนมั่นใจ หากไม่แน่ใจให้ตัดใจเลยครับอย่าเสี่ยง ไม่ต้องเสียดาย ผมนี้โดนเป็นประจำเพราะความอยากได้และความโลภเห็นของราคาพอที่จะเช่าได้ก็ ตัดสินใจเลยไม่ค่อยพิจารณา พอเช่ามาแล้วก็มารำพึงว่า ตูโดนอีกแล้วหรือนี่ ขอชมรูปหน่อยครับคงมีผู้รู้ให้คำแนะนำ และก็ขอให้สมหวังกันทุกท่านมีของแท้ๆของท่านไว้ในครอบครองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2006
  20. loveg

ผมได้รับสีผึ้งแล้วครับคุณ woottipon ขอบุคณมากครับ และผมขอทำบุญสร้างพระหลวงปู่ที่ลำปางก่อนนะครับ โอนเงินแล้วจะมาบอกอีกที