พลังเอกภพยูเรอัส

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย anumota, 17 มิถุนายน 2009.

1. 777book777

777book777 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    อิๆ มหาชัยใกล้บ้านหนูเลยค่ะพี่ดาว ทำเมื่อไรบอกด้วยนะ จะไปขอปันความรู้มั่ง

2. ONLY ONE

ONLY ONE เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ข้อความจากผู้เรียนใหม่ได้เขียนถามมา

สวัสดีค่ะครู หนูชื่อกบนะคะ
    หนูมีอาการแปลกๆอยากสอบถามครูค่ะ เมื่อวันอาทิตย์หนูได้คริสตัลเป็น single terminated ผสมกับ gennerator ค่ะ

ตั้งแต่ช่วงเช้า ที่ได้ไปนั่งฟังครูไป ในหัวหนูก็จะมีแต่ภาพคริสตัลที่ได้มา ทั้งความใส ผลึก ลาย ..โดยที่ตัวหนูเองก้ยังไม่ได้จ้องมองพิจารณาขนาดนั้น
    พอหลับตาเมื่อไหน หนูก็จะเห็นอยู่อย่างนั้น ...จนหรือแอบวิตกไปเล็กๆค่ะ ว่าถ้าหนูตายไปขณะเห็นแต่ผลึกคริสตัล จะทำให้หนูเกิดเป็นคริสตัลไหม 5555

เมื่อคืนหนูได้ฤกษ์ทำกรรมฐาน ปกติหนูจะเดินจงกรมก่อนค่ะ แล้วค่อยนั่ง
    ปรากฎว่าตั้งแต่สวดมนต์แล้วจิตนิ่งมากๆ จนแทบจะไม่ปรากฎถึงการหายใจ ...ชึ่งเดิมทีกว่าจะหายใจแผ่วขนาดนี้มาก ต้องเข้าสมาธิ ตอนท้ายๆด้วยกระมัง
    ยิ่งสวดมนต์บทซ้ำในใจ คอหนูหันไปมาๆ เองเหมือนคลื่นเลยค่ะ ...บางทีก็พบว่าคลื่นที่ส่งออกมาเกิดกับกายเป็นแบบ ซ้ายขวาบ้าง ขึ้นลงบ้าง หรือมีกระแสคล้ายการไหลของคลื่นบนผิวน้ำ

หนูอาจจะเรื่องเยอะหน่อยนะคะครู ขอประทานโทษด้วยค่ะ ....ปกติหนูเจริญวิปัสสนา จะมีการกำหนดรับรู้สิ่งที่มากระทบกายและจิตตลอด
    ไม่รู้ถุกโรคไหม ตั้งแต่สวดมนต์ยันเดินและนั่ง ตัวหนู หัวหนู มันเหมือนมีคลื่นแผ่ออกมาวาบๆ รู้สึกเหมือนคลื่นดาบเจไดเลยค่ะ (วาบ วาบ วาบ ตลอด) แบบ )))) )))))) )))))))
    หลายๆทีก็มึนกับคลื่นเหมือนกัน ยิ่งเวลานั่ง แล้วกำหนดตามสิ่งที่เกิด พลังที่เกิดขึ้น มันแรงมากจริงๆจนหนูรู้สึกอึดอัด
    (จริงๆแล้ว แค่ได้สัมผัส หัวหนูก็รู้สึกวาบๆ ตลอดเลยค่ะ...)

เลยทำให้คิดได้ว่า น่าจะเป็นอย่างที่ครูบอกว่าให้กำหนดจิตนิ่งว่างไปเลย หรือว่าเป็นเพราะประเภทของคริสตัลอันนี้ด้วยหรือเปล่าคะ ที่เป็นพลังงานไม่เหมาะแก่เจริญกรรมฐาน เหมือนกับเขามาอีกสาย แต่เราไปใช้อีกสาย ... บางทีข้อมูลก็ไหลมากค่ะ แต่หนูก็ไปกำหนดเอาไว้...การกำหนดเหมือนการบล็อคข้อมูลมั้งคะ ...หนูก็แอบวิตกอิกค่ะ เพราะเวลาเจริญกรรมฐาน หลวงพ่อท่านให้กำหนดแบบนี้ หนุก็อยากทำอะไรให้ถูกกับคำสอนของครูน่ะค่ะ

หนูมีคำถามค่ะ
    -อาการที่เกิดขึ้นกับหนูคืออะไรหรือคะ
    -คริสตัลที่ได้มาจากครู หนูต้องนำไปล้างอีกทีไหมคะ
    -แล้วเราควรจะล้างบ่อยแค่ไหน
    -คริสตัลเหมาะกับการทำสมาธิแบบ สมถะหรือเปล่าคะ
    -เชื่อกันว่าคริสตัลเป็น Soulmate แต่ละคนจะมี Soulmate หนึ่งชิ้น เป็นความจริงหรือเปล่าคะ แลัวนอกเหนือจากนั้น เป็นครู?
    -หนูควรต้องหาคริสตัลให้ถูกต้องตามประเภทการใช้งานใช่ไหมคะ ครูมีสต๊อกคริสตัลอีกเยอะไหมคะ
    -เมื่อวานตอนกลางวันไม่ทราบครูส่งพลังอะไรมาหรือเปล่าคะ อยู่ๆหนูก็หัวคลอน ตัวคลอน แบบที่ครูใช้พลังรักษายังไงยังงั้นเลย

..ก่อนมาเรียนได้สักสัปดาห์ หนูฝันถึงคริสตัลด้วยค่ะ แบบที่หนูได้จากครูเลย

กราบขอบพระคุณครูที่ช่วยเปิดโลกอีกมิตินึงให้หนูได้เรียนรู้นะคะ คาดว่าวันนึงหนูคงได้ใช้ประโยชน์ทางศาสตร์นี้กับคนอื่นๆค่ะ..

กบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2011
  3. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ หลวงพี่ พระมหาสุกัณฑ์ ท่านแวะ มาหา

(ตอนนี้ ท่านได้ เป้นเจ้าคณะตำบล แล้ว)

ท่าน มาบอกบุญว่า
    ที่วัดท่าน จะ ทอดผ้าป่า เพื่อ หาทุน ปูพื้นศาลา
    ปฏิบัติธรรม
    ที่สร้าง ใกล้จะเสร็จ สมบูรณ์ แล้ว
    เหลือ แต่ พื้นศาลา ยังไม่ได้ ปู กระเบื้อง

ผม จึงได้ ร่วมทำบุญ กับท่านไป

คุย เรื่อง งานบุญ บ้าง เรื่อง ปฏิบัติธรรมบ้าง

แล้ว ท่าน ก็ มองหน้าผม
    โยมพี่ ขอพลัง ให้ พระน้อง ด้วย......

ท่านมองผม แล้วยิ้มๆ

ได้ ครับ.... ผม จัดให้ไป
    ขอ พลัง จากพระเบื้องบน พระสูงสุด ...ฯ
    ให้ ท่าน

หลวงพี่ ท่าน รับรู้ได้ ถึง พลัง ที่ ได้รับ

( รู้ ว่าท่าน อยากจะ เรียนบ้าง )
    จน ท่าน เอ่ยปาก บอกออกมา

เฮ้อ.......... ผม ตรึก อยุ่ ในใจ
    ว่า จะสอนท่านอย่างไร ดี
    เพระ ปกติ ท่านแวะมาหา ผม ปี ละ สามสี่ ครั้ง ก็ จริง

หาก เปิดจักระ และ สอนให้ ท่าน เดินพลัง
    ไป แล้ว หาก ท่าน ขยันฝึกฝน
    ค่อยๆ พัฒนา ไป เป็นลำดับ ก็ คงจะดี

แต่ หาก ท่าน ได้ เร็ว จน คุมไม่อยู่
    พลัง ขึ้นรวดเร็ว ละ ใคร จะ คอยดูแล ท่าน

ตรึกตรอง อยุ่ สักครู่

หลวงพี่ ท่าน ก็ พูดย้ำ ว่าจะขอ เรียนวิชา นี้

จึงสรุป ว่า ต้อง สอน ท่าน แหละ
    แต่ ให้ แบบประยุกต์ คือ
    เปิดจักระ แบบ ค่อยเป็นค่อยไป และ ให้พัฒนาแบบออโตเมติค

บอกท่าน ว่า ไม่ต้องกำหนด ใดใด
    เวลาฝึก หรือ จะใช้
    ให้ ขอ ต่อ องค์พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์ เจ้า
    พระรัตน์ไตย

ขอ ให้ท่านโปรดประทาน พระบารมี มาให้
    ช่วยรักษา โรคภัยไข้เจ็บ ของ ตนเอง
    หรือจะใช้ รักษา ผู้อื่น

พอ เริ่มส่งพลังให้ท่าน
    ท่าน หลับตา ทำสมาธิ จน ต้อง บอกให้ ท่าน ลืมตา ครับหลวงพี่

ท่านรับพลังได้ ดี ที่เดียว

จน ตัวท่าน เริ่ม อุ่นขึ้น
    รู้ สึกได้ถึงกระแสพลัง ที่ วิ่ง เข้ามา
    พึบ..พึบ..พึบ บาง ครั้ง ก็ หมุน วิ่ง เข้าสู่ร่างกาย
    ไป เป็นลำดับ

สักพัก เป็นอันเสร็จพิธี

ต้อง อธิบาย ต่อเรื่องพลัง และ การ ทำสมาธิ
    แบบ ว่างๆ สบายๆ ให้ ท่าน ฟัง ต่ออีกรอบ

ระหว่าง ที่ อธิบายไป ก็ ดู ตรวจ อาการท่านไป ด้วย

ท่าน สงสัย อีก ว่า ทำไม เราจึง รู้ สภาวะในตัวท่านได้

อ้าว หลวงพี่ ... ตรงนี้ อย่าเพิ่งให้ผม ตอบ ตอนนี้

ไว้ ต่อไป หลวงพี่ จะเข้าใจ เป็นลำดับ และ ทำได้ เอง

ค่อย ๆ อธิบาย ให้ ท่านฟังไป เป็นเรื่องๆ

หวังว่า ท่าน คง นำไปใช้ เป็นประโยชน์ แก่ตนเอง
    และ ผู้คน ญาติโยม ในระแวก วัดของท่าน....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2011
  4. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

มาอัพเดทครับ
    หลังจากที่ได้เข้า course คริสตัลของครูแล้วนำกลับมาใช้อย่างน่าอัศจรรย์ครับเรื่มจาก
    - คุณแม่ที่ใจร้อนก็มีภาวะที่สงบและเย็นขึ้น อันนี้ต้องติดตามผลต่อไป
    - คุณพ่อก็ให้ความร่วมมือดีในการใช้ เฮมาไทต์รักษาอาการโรคไตที่เริ่มเสื่อมไป 50% และจะการรักาโดยใช้พลังยูเรอัสเข้าไปอีกชั้นนึงครับ
    - ส่วนเรื่องการปฎิบัติ นั่งสมาธิโดยการใช้พีรามิด ในการทำกรรมฐานปรากฎว่าจากเดิมนั่งได้เพียง 25-30นาที เป็น 60นาทีโดยไม่ติดขัดและยังรู้สึกถึงความนิ่งและมั่นคงกว่าก่อนครับ และวันนี้ลองใช้พีรามิดวางบนจักระ 6 โอ้โห มึนตึบๆที่จักระ6 ตลอดช่วงบ่ายเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ
    แล้วจะมาอัพเดทอีกครับ

5. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

1. น่ายินดีด้วย ที่นำ วิชาที่ เรียนมา ไปใช้ ให้เกิดประโยชน์
    แถม การ รักษา บิดามารดา ผู้มีพระคุณ แก่ตัวเรา
    ยัง ได้เป็นการ กตัญญู ต่อท่าน อีกด้วย

2. การ กระตุ้น จักระ 6 แบบ เน้นๆ เพียงจักระ เดียว
    อาจเป็นผล เสีย นะ...ขอเตือนไว้ นิดหนึ่ง
    ทำไม่ถูกวิธี จะปวดหัว จนติดเป็นนิสัย

เรื่องเปิดตาที่สาม (จักระ 6 )
    เป็นเรื่อง ยอดนิยม ที่มีคนสนใจกันมาก
    แท้จริงแล้ว
    คนที่ เรียนพลังยูเรอัส จนถึงระดับ5
    จักระ6 ทำงานเต็มที จน ตาที่สามเปิดทำงาน
    นั้นเป็นเรื่องปกติ
    ไม่ได้ เป็นเรื่องแปลก ใดใด เลย

ขออธิบาย ตรงนี้ เลย นะ ว่า
    เรื่องการเปิดตาที่สามนี้
    ต้องทำความเข้าใจ ก่อนว่า มีองค์ประกอบใด บ้าง

จะได้ ไม่ไปทำ โดยเข้าใจผิด
    ซึ่งอาจเป็นผลเสีย
    ให้ ปวดหัว มึนหัว เป็นมากๆ เข้า
    มันจะเป็น นิสัย ปวดหัว ติดตัวไป อีกนาน
    แล้ว จะไป โทษว่า ฝึกวิชา นี้แล้ว
    ทำให้ เจ็บป่วย

ส่วนใหญ่ ที่ฝึกกันเอง
    พอ ทำให้ ปวดหัว หน่วงๆ นึบๆ
    ตรงหน้าผากได้ ก็ เข้าใจว่า กระตุ้นจักระ6 ได้แล้ว
    ก็ เพียร ทำไป บ่อยๆ
    จน เป็นนิสัย
    ทำตัวเอง ให้ ปวดหัว ปวดกระบอกตา
    หนักๆ ก็ เกิดการตึงเกร็ง ร้าวไป ที่ ขมับ
    เป็นโรคปวดหัว เรื้อรัง ได้
    รักษา ก็ ยาก
    เพราะ เจ้าตัว เป็นคน ตั้งใจทำให้ ตัวเองเจ็บ

6. ดาวทะเลทราย

การเปิดตาที่สาม
    ควร ฝึก ให้จักระ ทุกจักระ ทำงานสมดุล
    กันไป พร้อมๆ กัน

คือฝึก ไล่ไป ตั้งแต่ 7 , 5 , 4 , 3 ,2

เว้น จักระ 6 และ 1 ไว้ ก่อน
    ฝึก จนหมุนจักระ ได้ จน ชำนาญแล้ว
    เริ่ม เดินลมปราน ไป ทั่วร่างกาย

ทำถึง ขั้นนี้ แล้ว จึง เริ่ม จักระ 6 ได้

ตอนจะเริ่มฝึก จักระ6
    ควรมี พลังในร่างกาย มากพอสมควร ก่อน

ในขั้นตอนนี้ หากมาเรียนวิชายูเรอัส ในระดับ5
    อาจาย์ ท่านจะ ถ่ายทอดพลัง ให้ พวกเรา
    วันละ 4 รอบทุกวัน
    เรียนกัน สามสี่วัน ได้รับพลัง กัน ทุกวัน X 4รอบต่อวัน

จนมีพลัง ใน ร่างกาย มากพอที่จะ กระตุ้นจักระ6
    ให้พร้อมที่จะ ทำงาน

เดี๋ยว มาเล่า ต่อ......................

7. ratrat

ratrat เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    โอ้ จะจัดทำพีรามิดแบบใดดีเหรอ ที่น้องดาวแสดงความเห็น
    ก็ดีนะ เป็นรูปแบบที่ค่อนข้างหา วัสดุ ในการทำง่าย อีกแบบ
    หนึ่งนะ เราทำโครงอลูมิเนียม แล้วทำสามเหลี่ยมด้วยกระจก
    มันจะใสกว่าไหม การรวมพลัง อันไหนจะรวมได้เร็ว พี่ก็ตอบ
    ไม่ได้นะ แต่เวลาน่ั่งสมาธิ จะนึกเอาว่าเรา นั่งอยู่ในพิรามิด
    แก้ว รู้สึกว่าพลังลงมาเร็วดี ว่าไงจ๊ะ แบบไหนก็ได้ หาที่ก่อน
    แบบไปมาสะดวก อุปสรรคน้อยว่างั้นเถอะ

8. ดาวทะเลทราย

เรื่องบ้านปิรามิด
    ยังเป็นโครงการ อยู่ ครับ
    รอสรุป แบบ และ สถานที่ตั้ง ก่อน

9. ดาวทะเลทราย

กลับมาคุยกันเรื่อง จักระ 6 ต่อ

จักระ 6 หรือ ตาที่สาม นี้
    มีอวัยวะที่สำคัญ อยู่ หลังกระบอกตา
    ลึกเข้าไป ในกระโหลกศรีษะ ของ เรา
    มี ต่อมที่ ชื่อว่า ต่อมไพเนียล
    อยู่ ด้านบน
    อยู่ เยี้องๆ กับ ต่อม พิทุอิคารี่ ( อยู่ข้างล่าง )

เจ้าต่อมไพเนียล นี่ แหละ
    เป็นตัวทำให้ ตาที่สามทำงาน

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ดาวทะเลทราย

ทีนี้ การกระตุ้น เจ้าต่อมไพเนียล
    เนื่องจาก ต่อมนี้ อยู่ กลางสมอง
    จะ ใช้ มือ หรือ จะ เขย่ามัน อย่างไร ให้ มันสั่นสะเทือน

ก็ ไม่น่าจะทำได้

การ เพ่ง การจ้องมอง ใดๆ การเกร็งกล้ามเนื้อ ตา
    จน ปวดหัว ปวดตา ก็ คง ไม่ได้ ประโยชน์
    ดังนั้น คนที่ พยายามฝึก
    แล้ว ปวดหัว มึนหัว
    ก็ ไม่ได้ ประโยชน์ ทรมาน ตนเองไป เปล่าๆ

.....

การกระตุ้น พอจะทำได้
    หาก ฝึก เดินพลัง เดินลมปราณ มาแล้ว

เดินพลัง
    เวลาเดินพลัง เราจะ รู้สึก ถึง กระแสพลัง ที่เคลื่อนไหว
    ไปตาม ตัวเรา
    ใหม่ๆ อาจจะ ยัง สั่งไม่ได้ ตามใจ

พอฝึกไป นานเข้า
    อยาก เดินพลังไป ตรงไหน เค้าก็ ไป ตามใจนึก

พลังที่ เคลื่อนที่ไป มีแรง สั่นสะเทือนตามไป ด้วย
    ทำให้ รู้สึก ว่า มี อะไร สั่นๆ เคลื่อนไหวไป

ที่ว่าสั่นๆ เหมือนเป็นความถี่ นะ
    ไม่ได้ ให้ เรา ทำตัวสั่น แบบ เจ้า เข้าทรง

รู้สึก ว่า มี พลัง ที่เคลื่อนไหว ในร่างกาย เท่านั้นพอ

ลองทำ กันก่อน
    แค่ นี้
    หาก เป็นคนที่ ฝึกใหม่ หรือ ยังไม่ เคยทำ
    ก็ คง ต้องใช้เวลาฝึก กัน อีก นานหลายเดือนหรือ เป็นปี ปี...ฯ

11. 777book777

777book777 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    พี่ดาวคะ ขอเทคนิคฝึกสมาธิแบบลืมตาได้มั้ยคะ เคยลองแล้วง่วงมากมาย
    (เวลาทำแบบหลับตาไม่ง่วงนะ)

12. ดาวทะเลทราย

จริงๆ แล้ว ก็ ไม่ ได้มี เทคนิคพิเศษ อะไร หรอก
    ทำสมาธิ แบบ หลับ ตา หรือ ลืมตา
    ก็ ทำได้ เหมือนๆ กัน

ที่ เคยบอก ให้ ลืมตา
    ก็ เพียงเพื่อ
    1. ทำให้ เคยชิน เมื่อเวลา จะ ต้องใช้ สมาธิ ตอนทำกิจกรรม
    2. การใช้ สมาธิ เพื่อ ทำการใดๆ หากลืมตา แล้ว ยัง รักษา
    สมาธิ ไว้ได้
    ก็ นำไปใช้ ประโยชน์ ร่วมกับ กิจกรรม ใดๆ ได้ กว้างขวาง
    3. การหลับตาทำสมาธิ แล้ว เห็น นั่น เห็นนี่
    แบบว่า เห็น เป็นตุ เป็นตะ
    อาจ จะ ทึกทัก ว่า เป็น จริง หรือ โดนหลอกได้

"ที่เห็น นะ เห็น จริงๆ"
    แต่ ถูกต้อง ตามความเป็นจริง เพียงไร

4. ส่วนที่ เล่ามาว่า ทำสมาธิ แบบลืมตา แล้ว ง่วง
    ตรง นี้ คง ตอบ ชัดๆ ได้ ยาก
    อาจ เป็น เรื่องเฉพาะ บุคคล ก็ เป็นได้

ไว้ ว่างๆ ร่างกาย สบายๆ ไม่เหนื่อย ไม่เพลีย
    แล้ว ลองทำใหม่ อีกที

อาจมาจาก ร่างกาย ตัวเอง อ่อนล้า อยู่ ก่อน แล้ว ก็ เป็นได้

13. ดาวทะเลทราย

แต่ ขอย้ำ ไว้ ว่า

จะทำสมาธิ แบบใด ๆ ก็ ตาม
    ทำแล้ว ควร จะ สบายกาย สบายใจ

ไม่ควร ที่ จะ เพ่ง
    หรือ มีอาการ ตึง , เกร็ง ส่วนหนึ่ง ส่วนใด ในร่างกาย

ให้ สังเกต เรื่องการ ตึง เกร็ง
    ว่า มี ตรงไหน หรือ ไม่
    ถ้า มี ให้ ผ่อนคลาย ออก เบาๆ จน สบาย

( ปกติ คนส่วนมาก มักเผลอ ไปบีบ เกร็ง ร่างกาย โดยไม่รู้ตัว )

14. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่ดาวฯมากๆครับ ชัดเจน ตรงประเด็น
    ตอนนี้ผมสามารถรู้สึกได้ถึงพลังที่แผ่ลงมาทั่วร่างกาย เพียงแต่ว่ายังไม่สามารถที่จะเดินพลังไปทั่วร่างกายตามตำแหน่งของแต่ละจักระได้ครับ โปรดชี้แนะ​

15. ดาวทะเลทราย

หากยัง ขยันฝึกฝน อยุ่
    ทำต่อไป
    อีก ไม่ กี่เดือน
    ก็ น่าจะทำได้ ดีขึ้น
    จน พัฒนา ไปถึงการ เดินลมปราณไป ทั่วตัวได้

วิชา ที่เรา กำลัง เรียน
    ฝึกฝนอยุ่ในขณะนี้
    สำคัญ ที่ ภาคปฏิบัติ

ต่างกับ การ เรียนหนังสือ
    อ่านตำรา จนจบ
    ท่องตำรา จะจำขึ้นใจ

แล้ว เอาไป สอบ วัดคะแนน

สอบได้ ก็ เรียนผ่าน เรียนจบได้

.......

ภาคปฏิบัต อยู่ ที่
    เรียนมา แล้ว ทำได้ เข้าใจได้
    ทำจน ชำนาญ
    ใช้ งานได้ จริง
    จน รู้ จริง ด้วย ตนเอง

.....

16. ดาวทะเลทราย

พระยอดขุนพล กรุวัดไก่ ลพบุรี
    เนื้อชินเงิน

เมื่อเอ่ย ถึงพระยอดขุนพล เนื้อชินเงิน
    นักสะสมพระเครื่อง ยุค เก่าๆ ต้องนึกถึง พระยอดขุนพลวัดไก่

เป็นพระกรุเก่า ยอดนิยม มาตั้งแต่ สมัยอดีต
    หาดู ยาก ในปัจจบัน

ยิ่ง องค์ไหน สภาพสวยๆ ด้วยละก้อ
    ระดับ ชาวบ้าน อย่าได้หวัง เป็นเจ้า ของ
    เพระ มักจะ ไปอยุ่ ในมือ ระดับ เศรษฐี ทั้งสิ้น

เป็นพระ ยอดนิยม ในฝัน ของผม เองหนึ่ง....55

วันนี้ ท่าน เสด็จมา ถึง มือผม ..เป็นที่ น่าดี ใจไม่น้อย​

ไฟล์ที่แนบมา:

17. Conductor

Conductor เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    แจ่มแจ๋วตรงประเด็นครับ ทำให้ได้แนวทางขึ้นอีก

18. Conductor

Conductor เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    พระเก่าสุด ๆ เลยครับ

19. ดาวทะเลทราย

แค่ เก่า ครับ ประมาณ 500-600 ปี ครับ
    ยังไม่ สุดๆ
    เพราะพระเครื่อง ในประเทศไทย ที่ว่า เก่า สุดๆ
    ต้อง อายุ ลึก เข้าไป เกิน กว่า พันปี ขึ้นไป ครับ​

20. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ตอนวัยรุ่นลูกพี่ชอบสอนเรื่องพระกรุเก่าๆ ผมก็เลยไม่ค่อยมีพระเกจิเลย พระยอดขุนพลองค์นี้คงจะคงกระพันเหนียวน่าดูเหมือนกัน