ภัยพิบัติน้ำท่วมโลกของจริงเริ่มต้นเดือนนี้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย amsomegal, 15 พฤษภาคม 2011.

1. ผู้มาใหม่

ผู้มาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างเกิดมามีหน้าที่แตกต่างกันออกไป ถึงเขาจะเข้ามาป่วนนั้นก็แสดงว่าเขายังอยากเสพข่าวแบบนี้อยู่คับ เขาก็กลัวตายเหมือนกันนะคับ อย่าไปว่าเขาเลย เขามีหน้าที่ป่วนแต่เรามีหน้าที่แจ้งข่าวสารจากที่เราได้เจอมา หรือได้พบได้เห็น คนเรามีหน้าที่ต่างกันครับ
    คิดว่าเป็นแมลงหวี่บินตอมหูให้เกิดความรำคาญก็แล้วกันอย่าไปใส่ใจครับ คุณทำดีแล้วครับ

2. maha1818

maha1818 Active Member

28 สิงหาคม 2010

3. นานา23

นานา23 สมาชิก

อะไรก็เกิดขึ้นได้

อันดับ 5
    เกิด ขึ้นที่ญี่ปุ่นเมื่อปี 1498 เกิดสึนามิจากแผ่นดินไหว 8.6 ริคเตอร์ ที่นอกชายฝั่งเมืองเมอิโอะ นันไก ส่งผลให้มีผู้เสียชีวิต 31,000 คน จากคลื่นยักษ์สูง 17 เมตร ประเทศญี่ปุ่นนับเป็นประเทศที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดคลื่นยักษ์สึนามิมาก ที่สุด เพราะทำเลเป็นเกาะ และอยู่ในพื้นที่เปลือกโลกขนาดใหญ่ 1 ใน 8 แผ่นที่มักเคลื่อนตัว

อันดับ 4
    เป็น สึนามิที่ถูกขนานนามว่า "สึนามิแห่งมหาสมุทรอินเดีย" ที่คนไทยรู้จักกันดีที่เกิดขึ้นเมื่อวัน "บ๊อกซิ่งเดย์" 26 ธันวาคม ปี 2004 ก่อให้เกิดคลื่นสูง 24 เมตร อาละวาดคร่าชีวิตคนไปมากกว่า 300,000 คน เหตุการณ์ในครั้งนี้เองประเทศไทยของเราเป็นหนึ่งในประเทศที่ถูก "คลื่นยักษ์สึนามิ" ถล่มในจังหวัดภูเก็ต พังงา และเป็นครั้งแรกที่คนไทยส่วนใหญ่รู้จักคำว่า "สึนามิ"

อันดับ 3
    ถูก ตั้งชื่อว่า "กรากะตั้วสึนามิ" ที่เกิดขึ้นจากแรงระเบิดของภูเขาไฟกรากะตั้ว ซึ่งไม่เพียงรุนแรงขนาดทำให้เกาะกรากะตั้วทั้งเกาะหายไปในพริบตา ยังก่อให้เกิดสึนามิขนาด 39 เมตร คร่าชีวิตผู้คนในอินโดนีเซีย และอินเดียไปอีก 36,000 คน นับเป็นเหตุการณ์ที่คน 2 ประเทศนี้ไม่มีวันลืมได้จริงๆ

อันดับ 2
    "ลิสบอน สึนามิ" เกิดเมื่อปี 1755 ที่เกิดขึ้นหลังจากการเกิดแผ่นดินไหวขนาด 9 ริคเตอร์ใต้มหาสมุทรแปซิฟิก ก่อให้เกิดคลื่นยักษ์สูง 120 เมตร ถล่มเข้าใส่กรุงลิสบอน เมืองหลวงของโปรตุเกส คร่าชีวิตคนไปราว 60,000 คน เหตุการณ์ในครั้งนี้น่ากลัวตรงที่เมืองที่ได้รับผลกระทบเป็น "เมืองหลวง" จึงสร้างความสูญเสียอย่างมหาศาล

อันดับ 1
    อภิ มหาสึนามิครั้งนี้ เกิดขึ้นเมื่อปี 1958 เกิด "มหาสึนามิ" ขึ้นที่อ่าวลิทจูยา ทางตะวันออกเฉียงใต้ของรัฐอลาสกา สหรัฐอเมริกา ความสูงของคลื่นสูงถึง 524 เมตร สูงกว่าตึกเอมไพร์สเตท (448 เมตร) เสียด้วยซ้ำ (โอ้มายก๊อต) นั่นคือสึนามิที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยปรากฏมาในประวัติศาสตร์ แต่ไม่ใช่ที่อำมหิตที่สุดเนื่องเพราะมันเกิดขึ้นในพื้นที่ที่แทบไร้ผู้คน และสลายตัวอย่างรวดเร็วเมื่อถึงทะเลเปิด มีชาวประมงเสียชีวิตเพียงไม่กี่สิบคนเท่านั้นเอง

<table style="table-layout: fixed;" width="100%" border="0"><tbody><tr><td colspan="2" class="smalltext" width="100%">
    </td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  4. sug552

sug552 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010

เออ. . . แล้วจะเข้ามาทำไม ไม่ได้มีใครบังคับให้อ่าน . . ไม่เชื่อแล้วยังจะไปว่าเค้า . . ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา . . ต้องรอให้เกิดเหตุก่อนรึไง . . ขอแนะนำว่าอย่าเข้ากระทู้นี้อีกเลย . . ไปหาห้องอื่นเหอะ . .:boo:

ต้องขอบคุณสำหรับคำเตือน ถ้ามีอะไรคืบหน้า อยากให้มาแจ้งในนี้อีกครั้งนะครับ

5. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปว่าน้องตุ้ยเลยค่ะ ควรจะขอบคุณน้องเค้ามากกว่าที่ออกมาเตือนค่ะ เรื่องทุกๆอย่างมันมีกำหนดมีวาระของมันค่ะ บางครั้งอาจเป็นอจินไตยสำหรับพวกเราที่เข้าไปรู้ไปเห็นไม่ได้ ....... พวกเราควรมุ่งหน้าสร้างสมบุญกุศล คุณงามความดีเอาไว้ค่ะ หมั่นอยู่ในศีล ทาน สมาธิ ไม่ิประมาทในการใช้ชีวิตนะค่ะ เพราะเราไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่ ทำดีให้ถึงที่สุดค่ะ จะได้ไม่ต้องเสียใจภายหลังว่าครั้งที่เกิดในภพภูมิมนุษย์ ทำไมถึงไม่ทำความดีสร้างกุศลอะไรเลย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  6. lomdadbaimai

lomdadbaimai เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เรื่องที่น้องตุ้ย คุณอริยะบุญ คุณ amminnie และ อีกหลาย ๆ ท่านที่ออกมาเตือนนั้น ต่างก็ทำ้ด้วยเจตนาที่ดีนะคะ หากอ่านแล้วไม่ตรงใจ หรือทำไมไม่แม่น ไม่ลองคิดในทางที่ว่า ดีแล้ว เพราะเราจะมีโอกาสทำดี เป็นต้นทุนนำส่งเราไปในทางดีละคะ

เรื่องคำทำนาย ดิฉันได้ยินมานานแล้วนะคะ นานมากจริง ๆ ไม่ต่ำกว่า 15 ปีแล้วค่ะ โดยคำบอกเล่าจากผู้ที่ได้สนทนากับพระจีนท่านหนึ่ง การไม่เกิด หรือเลื่อนไป ให้ถือเป็นโอกาสดีกว่านะคะ ที่ทำให้เราไ้ด้ปรับตัว ปรับใจให้ดีขึ้น

7. Yurichan

Yurichan Active Member

ประเทศออสเตรเลีย ที่น่าอันตรายคงเป็นชายฝั่งทางเหนือ ตะวันตกทั้งหมด เพราะหากเกิดแผ่นดินไหว ซึนามิ ก็น่าจะเป็นบริเวณเกาะสุมาตรา เกาะชวา ส่วนทางตะวันออกแผ่นดินไหวบริเวณแปซิฟิก นิวซีแลนด์ ก็ยังไม่รุนแรงมาก ไม่น่าจะมีผลกระทบรุนแรงกับออสเตรเลียตะวันออกและใต้ บริสเบนในควีนแลนด์ก็เช่นกัน ลองสังเกต Rings of fire

8. CopperOxide

CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    [quote

[​IMG][/quote]

ประจวบคีรีขันธ์ หายไปไหน ?

9. pangbualun

pangbualun เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดหรือไม่เกิด...เพื่อความไม่ประมาทจงเตรียมตัว เตรียมใจอย่างมีสติ...และอยู่กันด้วยความรักความเมตตา...ไม่ควรเบียดเบียนกันทั้งทาง กายและทางใจ กระแสแห่งความรักจะช่วยจรรโลงโลกให้อยู่ได้นานๆ ทุกสิ่งทุกอย่างมีเหตุและปัจจัยเสมอ รวมทั้งความเชื่อและศรัทธาของแต่ละบุคคลก็ไม่เหมือนกัน กรรมของใครก็ของคนนั้น....หาใจตัวเองเจอก็เป็นสุข

10. thol

thol เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2009
    จะเกิดหรือไม่เกิดผมว่านะ ถ้ามีใครซักคนเขาเตือนหรือทักเราว่าจะมีอะไรบางอย่างจะเกิดขึ้นกับเราเรายังต้องระวังตัวไว้ แบบนี้ก็ไม่ต่างกันระวังตัวไว้พยายามอย่าประมาทจะเกิดหรือไม่เกิดเราไม่รู้ได้ มีสติอยู่เสมอ แต่ถ้าใครบอกใครทักถ้าไม่เชื่อก็วางเฉยซะ แล้วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ยิ่งมีการตอบโต้ในทางลบก็แปลว่าจิตเราเองนั้นไม่ยอมรับในความคิดของคนอื่นและจะเป็นบ่อเกิดแห่งความแตกแยกครับ รับฟังรับรู้ชอบก็ทำไม่ชอบก็วางเฉย

11. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใจเย็นๆๆค่ะน้องหนูขา....พี่เหมารวมๆๆค่ะ ที่เห็นๆกันในสมัยนี้ไม่ได้ว่าหนูนะคะน้องหนูขา(แหกตาอ่านดีๆสิค่ะ...เป็นการเปลียบเทียบค่ะ) แหมมมอุส่านั่งกรรมฐานได้ชงได้ญาณเห็นโน้นเห็นนี่ ทำไมใจร้อนจังคะหนู?ระวังนิวรณ์"ตัวโกรธ"จะเข้าเล่นงานได้นะคะ อุปทานจะเล่นงานเอาค่ะ ว่าแต่หนูนั่งกรรมฐานกับพระอาจารย์ไหนหรือคะ?ขอบคุณนะคะ ที่อุส่าให้คำแนะนำค่ะ.. เธอตั้งใจจะให้ธรรมทานก็น่าจะเปิดใจให้มันกว้างกว่านี้นะคะ มันย่อมมีทั้งผู้เห็น"ด้วย"และผู้เห็น"ต่าง"ในทุกๆกระทู้ นี่คุณจะเอาแต่คำชมคำสรรเสริญอย่างเดียวหรือ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  12. Maeve

Maeve สมาชิกใหม่

ดิฉันไม่ชอบทัศนคติของคุณแมวน้ำเลย หยุดได้แล้วนะคะ ความคิดอย่างนี้จะทำให้คุณเป็นทุกข์เอง

13. แมวน้ำ9

1
    เป็นสิทธิของดิฉันที่จะชี้แจงนะคะ...คุณอย่ามองอะไรๆแต่ด่านเดียวสิคะ มันย่อมมีทั้งผู้เห็นด้วยและเห็นต่าง จริงๆดิฉันไม่ได้แจะจงไปว่าน้องเค้านะคะ อยากให้คุณเปิดใจอ่านดีๆคะ สิ่งไหนที่คุณๆคิดว่าดีก็นำกลับไปคิด ถ้าสิ่งไหนไม่ชอบใจก็ลืมๆมันไปค่ะ ดิฉันก็ไม่เคยเป็นศตรูกับน้องเค้ามาก่อน เพียงแต่ความคิดอาจจะต่างกันเท่านั้นเองก็ขอให้ถือว่ามาแชร์แลกเปลื่ยนทัศนคติกัน ขอบคุณค่ะ

14. hanky

hanky เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยัย fame [​IMG]
    มีคำทำนายเพิ่มมาอีกแล้ว ของเดิมจากคุณอริยะบูญ พอถึงเวลาที่บอกก็ไม่เห็นจะเกิด.....รอดูว่าของใครจะแม่นที่สุด แต่เท่าที่อ่านมา ยังไม่มีอันไหนแม่นเลย....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เห็นด้วยค่ะ...คนก็ชอบที่จะไปเชื่อด้วยนะคะแปลกจริงๆ ถึงว่า... เมืองไทยเป็นเมือง(พุทธ) แต่กลับมี(สำนักทรง)พวกทรงเจ้าเข้าผีกันเต็มบ้านเต็มเมือง มันแปลกแต่จริงค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

1. โพสท์แรก คำว่า "มาอีกแล้ว" ชัดเจนว่าเจตนาคือ มุ่งไปที่เจ้าของกะทู้นี้
    2. โพสท์ที่สอง คำว่า " เห็นด้วยค่ะ " แสดงว่า...กลับไปอ่านข้อ 1.

ปล..ผมว่าคำทำนายเริ่มจะเป็นจริงแล้วโดยเฉพาะ ข้อที่ว่า "จะเกิดความแตกแยกในกลุ่มชน" นี่ขนาดสังคมเล็กๆ นะเนี้ย

15. herriken

herriken Active Member

หนีความวุ่นวาย มาเจอความวุ่นวาย สงสัยต้องหนีความสงบแล้วมั้ง..................ถึงจะเจอกับความสงบ

16. แมวน้ำ9

1
    ก็ถูกค่ะ....ก็คำทำนายต่างๆมันไม่เข้าเป้าจริงๆ ดิฉันเลยรู้สึกแบบที่คุณยัย fame รู้สึก มันแปลกตรงไหนคะ ส่วนเรื่องแตกแยกนี่ คงไม่ใช่มั้งคะ ทุกๆอย่างมันก็ต้องมีทั้งที่เห็นด้วยและเห็นต่างเป็นเรื่องธรรมดาค่ะ ถ้าจะให้ทุกๆคนเห็นแบบเดียวกันหมดนี่สิแปลก! เรื่องการเตียมภัยนี้ดิฉันเห็นด้วยและสนุนมาแต่ต้นเป้นเรื่องดีมาก แต่ก็ต้องอยุ่ในขอบเขตของความเป็นจริงด้วย ถ้าเป็นคำของ(พระอริยเจ้าดิฉันไม่เถียงดิฉันยอมรับ) แต่ของฆราวาสก็ต้องพิจารณากันดีๆ

17. เทพเมรัย

เทพเมรัย Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    สมาธิไม่ใช่ Time Machine น่ะครับ จะเอามาอ้างเป็นตัวรับรองเหตุการณ์

เห็นใครๆ ก็ยกสมาธิ ยกฌาณ มาอ้างอิง แล้วก็พยากรณ์กันไป
    ใครไม่เห็นด้วย เข้ามาโต้แย้ง ก็พาลเกเร โกรธา แบ่งฝ่ายไปโน่น ถ้านั่งกรรมฐานแล้วได้ฌาณ แถมจิตใจคับแคบเช่นนี้ จะนั่งให้มันเมื่อยเข่า เมื่อยหลังไปทำไมกันเล่า

เวปนี่ก็เป็นของสาธารณะ รองรับความแตกต่างนานาทัศนะ แลกเปลี่ยนกันไปเป็นของธรรมดา ถ้ามีแต่เห็นไปในทางเดียวกันทั้งหมด นี่สิแปลก คนน่ะไม่ใช่ชิ้นส่วนยานยนต์ ที่ไหลจากบล๊อกเดียวกัน เหมือนกันเด๊ะ (แต่บางครั้งยัง off spec ขึ้นมาได้เลย)

ผมไม่ใช่ไม่เห็นด้วยในเรื่องภัยพิบัติ ก็พยายามศึกษาหาความรู้ตามแหล่งต่างๆ ทั้งวิทยาศาสตร์ที่อ้างอิงข้อมูลที่จับต้องได้ ทั้งคำทำนาย ทั้งสารจากมนุษย์ต่างดาว ทั้งจิตจักรวาล ทั้งพลังปิรามิด และอื่นๆ
    ตามธรรมดาของข้อมูลที่มาจากหลายๆแหล่ง ทั้งยืนยันตัวตนได้ ทั้งไม่ได้ นั่นต้องพิจารณานำมาใคร่ครวญอีกที โดยไม่ต้องเก้อเขิน คำทำนายส่วนมากได้เปิดเผยตัวตนออกมาแล้ว ผ่านคำตอบ คือ กาลเวลา แม่นไม่แม่นก็ตรองดูกันเอาเอง

และหากยังมีคำทำนายลักษณะนี้ต่อไป มันก็จะมีวันที่ทำนายถูกเผงอยู่ดี เฉกเช่น นาฬิกาที่เสียแล้ว ในหนึ่งวันมันย่อมบอกเวลาได้ตรงเผงอยู่สองครั้ง
    มาดูคำทำนายของผมบ้าง

" วันหนึ่งผมนอนหลับ ได้ฝันไปว่า ได้ขึ้นไปเที่ยวเขาใหญ่ มองลงไปเบื้องล่างมีแต่น้ำ บ้านเรือนมองไม่เห็นหลังคาเลย คลื่นยักษ์กระทบไหล่เขาอย่างบ้าคลั่ง น่ากลัวเป็นที่สุด นี่มนุษย์ชาติจะสิ้นแล้วหรือ
    ทุกท่านอย่าประมาทน่ะครับ เร่งรักษาศีล ภาวนา ทำทาน จะได้เตรียมตัวรับภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นนี้ ซึ่งผมรู้สึกว่ามันจะเกิดภายในปี 2012 นี้ เตรียมหาแผนที่ปลอดภัย เสบียงอาหาร ห่วงยาง ยารักษาโรค ผ้าห่ม เสื้อผ้า ไฟฉาย และอื่นๆที่จำเป็นไว้น่ะครับ "
    เชื่อผมไหมครับ ถ้าเชื่อทันที และอนุโมสาธุที่ผมแจ้งเตือน อย่าได้ทำน่ะครับ ใคร่ครวญดีๆ ถามใจตัวเอง หาเหตุ หาผล ไม่ใช่อนุโมสาธุกันง่ายๆ ถ้ามันเป็นสิ่งโกหก คุณอนุโมสาธุไป ก็หมายถึงยินดีกับบาปในการโกหกนั้น คิดดีๆน่ะครับ
    ถ้าไม่เชื่อ (อันนี้ถูกต้องแล้ว) ก็ต้องใช้เหตุผลพื้นๆไปจับดูคำทำนาย ซึ่งจะสังเกตุว่า ไม่ว่าจะเป็นของใคร สำนักใด จะมีข้อมูลโน้มนำที่สอดคล้องกันอยู่อย่างสังเกตุได้ เช่น
    - ต้องอิงกระแสภัยพิบัติใกล้ๆตัว ที่เกิดขึ้นมาแล้ว
    - อ้างอิงเวลาที่จะเกิดผ่านคำทำนายที่โด่งดัง เช่น วันสิ้นโลก 2012 ปฏิทินมายา
    - อ้งเป็นคำทำนายจากพระอริยะ
    - อ้างการแจ้งเตือนจากเบื้องบน
    - อ้างฌาณและสมาธิที่ตนได้
    และจะเริ่มทำนายถึงภัยจาก ดิน น้ำ ลม ไฟ (ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะมีอยู่แค่นี้เอง) ไฮไลน์จะอยู่ที่ การกำหนดวัน เวลา ปี ที่จะเกิด ส่วนมากนักทำนายมักกำหนดกรอบเวลากว้างๆ เผื่อผิดพลาด มีน้อยรายที่กล้าระบุวันที่ และเดือนเข้าไปด้วย อันนี้กล้าหาญมาก และส่วนมากจะพลาด เพราะเบื้องบนเลื่อน(เหตุผลยอดฮิต)
    ผมอยากถามทุกท่านจริงๆ ว่า คำว่าเตรียมตัวรับภัยพิบัติ มันหมายความว่าอย่างไร
    มันทำให้ชีวิตคุณผวา ทุกข์ วิตก ขึ้นมาทันทีเลยใช่ไหม ทั้งที่ก่อนที่คุณจะอ่านคำทำนาย วิถีชีวิตคุณก็เป็นไปตามปกติ ทีนี้ คุณต้องมาศึกษาว่าต้องซื้อหา เตรียมอุปกรณ์อะไรบ้าง (บางทีเหมือนจะย้ายบ้านเลยทีเดียว) เพื่อรับประกันความอยู่รอดของคุณและครอบครัว เขาให้เตรียมก็เตรียมไป (แต่เสียตังค์เยอะน่ะ)
    ทีนี้ ขึ้นชื่อว่าภัยพิบัติขนาดใหญ่ๆ เวลามันจะเกิดต้องเข้าใจอยู่อย่างหนึ่งน่ะว่า มันถล่มมาทันทีเลย ยากนักที่จะประกาศข่าวกันได้ทัน(ถ้าประกาศได้ทัน ถือเป็นภัยธรรมชาติทั่วๆไป เช่น ฝนตก น้ำท่วม พายุ ) ไอ้ที่เตรียมไว้ บางคนลงทุนไปหลายหมื่น จะหอบหิ้วไปกันตอนไหน แค่เจอคลื่นสูง 250 เมตร ก็ทำอะไรไม่ถูกแล้วหล่ะ ไหนแผ่นดินจขะยุบตัว ภูเขาไฟระเบิดทันที ไปไหนไม่ทันแล้วหล่ะ
    ทางที่ดี เมื่อเสพข่าวสารภัยพิบัติแล้ว มันก็มีข้อดีเยอะเหมือนกัน เช่น รู้จักลด ละ เลิก ความไม่ดีบางอย่าง (กลัวตาย) บางคนไม่เคยถือศีลก็เริ่มทำ เริ่มให้ทาน เริ่มฝึกสติ เริ่มภาวนา เริ่มมีเมตตา เริ่มลดอารมย์โกรธ เริ่มลดพยาบาท ซึ่งมันดีกับตนเองและสังคมจริงๆ
    อยากจะบอกทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้ว่า อย่าได้ไม่พอใจ โกรธา ชิงชัง คนที่เขาไม่เห็นด้วยในอะไรที่คุณเชื่อเลย ถือซะว่าอ่านมาแล้วก็ผ่านไป อย่าเก็บมันไว้ในความทรงจำ

18. ไทยคนหนึ่ง

ไทยคนหนึ่ง Active Member

คิดต่างได้นะคะ แต่บางคำของคุณแมวน้ำไม่เหมาะสมที่จะเอามา post ในที่สาธารณะ อย่างคำว่า แหกตา...เป็นต้น กรุณาทบทวนก่อนใช้นะคะ.

19. nut1319

nut1319 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ได้ยินท่านพระอาจารย์ที่นับถือ ท่านบอกเหมือนกันว่าภายในเดือนนี้ 1ครั้งอีกที ก็คงปลายปี ขนาดว่าท่านเป็นพระป่า ท่านยังเก็บเอาน้ำตาเทียน มาหลอมใส่ไส้เก็บไว้ เห่อๆ....
    เตรียมกำลังใจให้พร้อม นั้นคือต้นทุนที่สูงที่สุดแล้วนอกจากปัจจัย 4

20. Kunanop

Kunanop เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราตั้งใจจะทำดี อย่าไปสนใจมารผจญ ใช้วิธีนิ่งเฉยเสียดีกว่าครับ
    เหมือนที่พระพุทธองค์ ถูกใส่ร้ายว่าทำผู้หญิงท้อง ท่านใช้วิธี นิ่งเฉย
    ถ้าตอบโต้จะเกิดอคติ และความขุ่นมัวในจิตใจครับ

มารไม่มี บารมีไม่เกิด