มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอแยกเป็นข้อๆเพื่อความกระจ่างครับ

1. "พระธาตุที่อยู่ที่บ้าน" หากไม่ใช่พระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าที่กำลังมอบให้นี้ควรแยกผอบกันครับ

2. หาก"พระธาตุที่อยู่ที่บ้าน"เป็นพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้า อาจจะรวมหรือแยกกับชุดที่จะได้รับนี้ก็ได้ครับ แต่โดยส่วนตัว ผมจะแยกผอบกัน สาเหตุเนื่องจาก ได้อัญเชิญพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าประจุพลังอิทธิคุณของพระอรหันต์ทั้ง 8 พระองค์ในพระธาตุสีวลีนี้ครับ เพื่อเน้นความเป็นโภคทรัพย์ ดังนั้นการแยกเพื่อให้เราทราบว่า มิได้เป็นพระธาตุสีวลีแบบทั่วไป การสวดมนต์เราใช้บทสวดบูชาพระสีวลีเถรเจ้า พระอุปคุตเถรเจ้า พระอนุรุทเถรเจ้า และบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์

2. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ถ้านำพระธาตุพระสีวลีที่มีอยู่เดิมแล้วมารวมกับที่ได้รับจากคุณเพชร
    จะช่วยให้พระธาตุเดิมที่มีอยู่ มีพลังเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ
    เพราะว่าผมรวมกันไปแล้ว จำไม่ได้แล้วด้วยครับ T_T

3. :::เพชร:::

1
    55555 เหมือนการถ่ายทอดกำลังภายในกันเลยนะครับ.. ผมคิดว่าสำเร็จที่จิต พระท่านทราบว่าเรามีเจตนาเป็นเช่นไร ท่านสงเคราะห์ครับที่เรามีจิตที่เป็นกุศล ท่านย่อมโมทนาสาธุการกับเราอย่างแน่นอน ขณะนี้คุณ the_club อาจกำลังถูกลองใจก็เป็นได้ครับ การที่คุณ"บังเอิญ"(จริงๆไม่ได้บังเอิญครับ ขอยืนยัน)นำมารวมกันนั้น แล้วมาทราบในภายหลังว่าควรแยก กำลังใจเราลดลงหรือไม่ต่างหาก ทำใจสบายๆ ตัดความสงสัยออกให้หมด เหลือเพียงจิตที่เป็นกุศล ปรารถนาดีกับทุกผู้ทุกคน อานิสงค์การสักการบูชาย่อมมีผลครับ...

4. :::เพชร:::

1
    เดิมทีตั้งใจจะไปวันเสาร์นี้ แต่ติดปัญหาบางประการที่ต้องสะสางเลยขอเลื่อนไปก่อน อีกทั้งเดือนนี้ และเดือนหน้ามีงานอื่นเข้ามาแทรก ผมคิดว่าเดือนพฤษภาคมน่าจะลงตัวที่สุดครับ การถวายบรรจุพระธาตุต้องแล้วแต่บารมีธรรมของแต่ละคนครับ เชื่อว่าพระท่านทราบความตั้งใจของเราทุกคนครับ ขอเตรียมความพร้อมนิดนึงนะครับ จะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

5. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญกับความตั้งใจของคุณปราโมชด้วยครับ เดิมทีผมตั้งใจจะไปวันเสาร์นี้ แต่ติดปัญหาบางประการที่ต้องสะสางเลยขอเลื่อนไปก่อน ขอถวายพระธาตุสีวลีแด่หลวงพี่พระครูปลัดอนันต์ที่ซอยสายลมก่อนครับเพื่อมอบแก่ผู้ทำบุญสังฆทานชุดใหญ่ อีกทั้งเดือนนี้ และเดือนหน้ามีงานอื่นเข้ามาแทรก ผมคิดว่าเดือนพฤษภาคมน่าจะลงตัวที่สุดครับ การถวายบรรจุพระธาตุต้องแล้วแต่บารมีธรรมของแต่ละคนครับ และก็เป็นเรื่องที่ลงตัวมาก เพราะวัดนี้จะบูรณะซ่อมแซมพระโมคคัลลานะ บุคคลที่มีพระธาตุโมคคัลลานะก็น่าจะเคยเกี่ยวเนื่องกับท่านมาก่อน เหมือนท่านรู้นะครับ ว่าจะได้มาบรรจุพระธาตุที่องค์ท่านกัน และตั้งไว้สักการบูชา เชื่อว่าพระท่านทราบความตั้งใจของเราทุกคนครับ ขอเตรียมความพร้อมนิดนึงนะครับ จะแจ้งให้ทราบต่อไปครับ

6. บุญทรง

บุญทรง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระธาตุแล้วครับ
    ขออนุโมทนาด้วยครับ
    บุญทรง เกษมสุขสกุ

7. :::เพชร:::

1
    โมทนาด้วยครับคุณบุญทรง...

ตอนที่ผมรับพัสดุจากคุณบุญทรง กล่องกระจกได้แตกแล้วทั้งหมด จึงต้องส่งแบบไม่มีกล่องไปแทนครับ...พระธาตุอยู่ในสภาพสมบูรณ์หรือไม่ครับ

8. :::เพชร:::

1
    ภาพวัดป่าดาราภิรมย์ที่เดินทางไปเมื่อต้นเดือนมีค2550

ไฟล์ที่แนบมา:

9. hatamala

hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ได้รับพระธาตุและพระเรียบร้อยแล้วครับ

10. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุและพระสมเด็จองค์ปฐมแล้วครับ ส่งแบบด่วนพิเศษมาเลย ขอกราบโมทนาและขอบพระคุณมากครับ
    พีรดนย์ ธรรมอินทร์ จ.เชียงราย.

11. :::เพชร:::

1
    มาดูภาพกันต่อครับ ที่นี่มีวิหารพระอุปคุตอรหันต์เถรเจ้าด้วย โอกาสหน้าหากได้ไปที่นั่นอีก จะได้ไปถวายพระธาตุอุปคุตอรหันต์เถรเจ้าครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

12. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ได้รับพระธาตุสิวลีแล้วครับ ขอขอบคุณในเมตตาจิต ขอให้คุณเพชรประสบแต่ความโชคดีตลอดไป

13. my child

my child เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าคุณเพชรได้รับซองจากผมแล้วหรือยังครับ กลัวว่าจะไปไม่ถึงครับ ผมชื่ออัครภพ ครับ ถ้ายังไม่ได้ผมจะได้ส่งไปใหม่ครับ รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
    ปล. ผมส่งซองไปเมื่อวันศุกร์ที่ 23 ครับ

14. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดที่ยังไม่ได้ขอรับพระธาตุพระสิวลี ให้รีบขอนะครับ หากหมดแล้วจะเสียดาย เพราะว่าพระธาตุพระสิวลีที่คุณเพชรแจกอยู่นี้ ไม่เหมือนกับพระธาตุพระสิวลีทั่วๆไป ที่ว่าไม่เหมือนไม่เหมือนอย่างไรให้ไปติดตามอ่านในหน้าแรกๆแล้วจะรู้ว่าเป็นสิ่งที่มีมงคลอย่างสูงครับ

โมทนาสาธุครับ

.

15. Supattara

Supattara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณเพชร
    ดิฉันได้ส่งซองแล้วเช่นกันค่ะ จ่าหน้าซองชื่อ สุธาทิพย์ ไม่ทราบว่าคุณเพชรได้รับหรือยังคะ และดิฉันอยากมีส่วนร่วมในการบูรณะซ่อมแซมพระโมคคัลลานะด้วยค่ะ กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยว่าดิฉันจะมีส่วนร่วมได้อย่างไรบ้าง ขอบคุณมากค่ะ

16. รัช

รัช เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระธาตุพระสิวลี อนุโมทนาบุญครับ แล้วจะส่งซองไปครับ

17. :::เพชร:::

1
    รายชื่อที่ผมได้รับมาในวันนี้มีดังนี้ครับ
    1. คุณสุธาทิพย์ ภัทรฯ
    2. คุณเกษม พิมลฯ
    3. คุณณภัสสรณ์ หาญฯ
    4. คุณธีร์ปกรณ์ พิจิตรฯ
    5. คุณวิรัช เพชรฯ
    6. คุณณัฐพนธ์ หลิมฯ
    7. คุณพิรพัฒน์ อัครฯ
    8. คุณภานุพงศ์ แสงฯ
    9. คุณจุมพล ยิ้มฯ
    10.คุณฐิติพลฑัต ชดฯ
    11.คุณปณิธาน ลาฯ
    12.คุณอัครภพ ภักดีฯ

รวม 11 ท่านนะครับ ผมจะรีบดำเนินการให้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2007
  18. :::เพชร:::

1
    คุณปราโมช ได้ส่งพระบรมธาตุ และพระธาตุมาให้ผมจำนวนหนึ่งเพื่อร่วมบรรจุในพระธาตุเจดีย์ และบรรจุในพระอุระของพระโมคคัลลานะ รวมจำนวน 4 ชนิด

ขอโมทนาสาธุด้วยครับ

19. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ทั้งผู้ให้ และ ผู้ให้ ขอรับ

20. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุแล้วใช่ไหมครับ ปราโมช