มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. (JD)

(JD) เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งซองพรุ่งนี้ยังทันมั้ยครับ(วันนี้ไม่ทันครับ)

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ แล้วจะให้บรรจุทั้งหมดไว้ที่ไหนครับ

3. :::เพชร:::

1
    เชิญส่งมารับเลยครับ ตามกติกานะครับ

4. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

นำไปบรรจุที่ อยุธยาครับ ปราโมช

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

6. :::เพชร:::

1
    ทั้ง 11 ท่าน นี้ ผมจะส่งให้ในอาทิตย์หน้าครับ และคงจะได้รับกันก่อนวันสงกรานต์แน่นอนครับ ขอโทษด้วยครับที่จัดส่งให้ช้ามากในครั้งนี้ เพราะไม่ค่อยจะว่างเลยช่วง 2 สัปดาห์นี้ครับ...

7. :::เพชร:::

1
    รับทราบครับ เอาไว้ผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งถึงกำหนดการที่แน่นอนอีกครั้งครับ พรุ่งนี้วันเสาร์แรม ๕ ค่ำ ผมจะอัญเชิญพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าไปเข้าพิธีขอบารมีท่านอีกครั้งครับ...ขอโมทนาบุญด้วยครับ

8. Supernut

Supernut สมาชิก

3 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมขอรับพระธาตุพระสีวลี ด้วยคนครับ
    จะส่งซองไปนะครับ

9. nehan

nehan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอรับพระธาตุด้วยคับ ผมเห็นพระธาตุที่วัดป่าดาราภิรมย์ ในวิหาร ไม่รุเปนไรเห็นเเล้วผมคิดถึงกระทู้นี้ทุกที

ธีรภัทร์

10. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    คุณเพชร

เห็นในบอร์ดแจ้งว่าส่งมาให้แล้ว ลำดับที่ 35 ครบ

อนุศักดิ์ (ที่ส่งกล่องเปล่าใส่พระสิวลีสีขาวครับ)

เห็นในบอร์ดบอกว่าได้รับซองในวันที่ 3 มี ค และจัดส่งในวันที่ 25 มี ค

ยังไม่ได้รับเลยครับ

อนุศักดิ์ ครรชิตกุล

6/24 ม ชมเดือน นิคม 304
    ต ท่าตูม อ ศรีมหาโพธิ จ ปราจีนบุรี 25140

11. Ultima

Ultima Active Member

20 กันยายน 2005
    ขอรับพระธาตุพระสีวลี ด้วยคนครับแล้วจะ
    ส่งซองไปนะครับ

12. :::เพชร:::

1
    จะรีบดำเนินการให้ทันทีในอาทิตย์หน้าก่อนพักร้อนวันที่ 13-22 ครับ ขอให้อ่านกติกาการขอรับได้ในกระทู้หน้าแรก หรือของเพื่อนๆที่ผ่านมาด้วยครับ

13. :::เพชร:::

1
    ไปเห็นพระธาตุอะไรมาหรือครับที่วัดป่าดาราภิรมย์ เป็นผอบที่บรรจุพระธาตุสีวลีในลักษณะนี้หรือไม่ครับ หากใช่ตามลักษณะนี้ก็คือพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าที่พี่อัญเชิญไปถวายเจ้าอาวาสช่วง 2-3 มีนาคม ที่ผ่านมาครับ...

ทำตามกติกาโดยส่งซอง หรือพัสดุมาตามที่อยู่ในหน้าแรกครับจะรีบดำเนินการให้ทันทีในอาทิตย์หน้าก่อนพักร้อนวันที่ 13-22 เมษาฯนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      319.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      401.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      408.1 KB
      เปิดดู:
      42
  14. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบครับ จะส่งไปให้อีกครั้งในช่วงสัปดาห์หน้าครับ

15. :::เพชร:::

1

จะรีบดำเนินการให้ทันทีในอาทิตย์หน้าก่อนพักร้อนวันที่ 13-22 ครับ ขอให้อ่านกติกาการขอรับได้ในกระทู้หน้าแรก หรือของเพื่อนๆที่ผ่านมาด้วยครับ<!-- / message --><!-- sig -->

16. Ultima

Ultima Active Member

20 กันยายน 2005
    ใครช่วยเล่าประวัติของ นางกวัก สักหน่อยก็ดีนะคับ

17. nehan

nehan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2006
    ผอบเเบบนั้นเเหละคับ พระธาตุของพระสิวลี ตั้งอยู่บนตู้ด้านขวาของวิหาร
    สาธุ ผมไปฝึกงานที่นั่นตั้งเเต่ปลายมีนา ก็เลยเห็น อืม ไม่น่าเชื่อ ใช่ของพี่ถวายไว้จิงๆ
    มิน่า เห็นทีไร ก็คิดถึงเเต่กระทู้นี้ อืมมม์ อนุโมทนาคับ

จะส่งซองไปนะคับ ไม่รู้ว่าจะถึงทันก่อนพักร้อนพี่มั้ย ไม่ทันก็ไม่เปนไร ช้าๆก็ได้คับ

18. dice

dice เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเพชรครับ
    ผมเคยขอพระธาตุพระสิวลีไปแล้วรอบนึง ต่อมาเพื่อนฝูงผู้มีจิตศรัทธาของผม ซึ่งมี 3 คน ต่างทราบข่าวก็อยากได้ไปบูชาเช่นกัน(ทั้งหมดเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี และปฏิบัติธรรมทุกคน)
    เลยอยากขอถามว่าถ้าผมจะส่งกล่องเปล่าของทั้งสามคนไปทีเดียว เพื่อให้คุณเพชรช่วยส่งให้ทั้ง 3 คนด้วย จะได้มั้ยครับผม หรือว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ
    ถ้าได้ผมจะใส่กล่องเปล่าของทั้ง 3 คนส่งไปให้เร็วที่สุดครับ
    ขอบคุณครับ

19. :::เพชร:::

1
    บุญบารมีที่"เคย"สั่งสมในอดีตชาติ(อาจจะเคยใส่บาตรพระสีวลีหรือร่วมบุญกับพระองค์ท่านทางใดทางหนึ่ง นั่นคือท่านต้องเคยสละทรัพย์ทำทานมาก่อน) ต่างพากันได้สักการะบูชาพระธาตุของพระองค์ท่าน ผมเป็นเพียงสื่อนำพระธาตุของท่านสู่สาวกของท่านเท่านั้น เปรียบเหมือนบุรุษไปรษณีย์ที่นำข้อความจากบุคคลหนึ่งไปสู่อีกบุคคลหนึ่ง หรือกลุ่มคนที่มีจิตศรัทธา ผมเชื่อว่าการที่เพื่อนๆได้มีโอกาสรับพระธาตุครั้งนี้ก็ไม่ใช่เหตุ"บังเอิญ"เช่นกัน ต้องเป็นผู้ที่ถูกกำหนดไว้ว่าสักวันหนึ่งจะต้องเป็นผู้ที่ได้รับไป แม้องค์ท่านอาจจะเล็กไปซักหน่อย แต่ขอบอกว่าไม่ธรรมดาครับ ใหญ่อาจหาย หรือเล็กอาจใหญ่ สิ่งเหล่านี้ล้วนขึ้นกับผู้ที่รับมอบไปเท่านั้นครับ....

ส่งมาได้เลยนะครับ หากได้รับภายในวันอังคาร ผมอาจจะส่งให้ทันก่อนสงกรานต์ จะได้อัญเชิญพระธาตุท่านสรงน้ำวันมงคลปีใหม่ไทยครับ เมื่อได้รับแล้วขอให้บอกกล่าวเพื่อนๆทั้ง 3 ท่านด้วยถึงความเป็นมาของพระธาตุสีวลีชุดนี้นะครับ คงจะหาไม่ได้อีกแล้วหากจำนวนที่มอบให้นี้หมดลงครับ รวมมอบให้เพื่อนๆ วัดวาอารามร่วมๆ 4,000 องค์ครับ

20. :::เพชร:::

1
    หากบอกว่ากรณีนี้เป็นการ"บังเอิญ"ก็เป็นเรื่องแปลกถูกไม๊ครับ? น้องเป็นบุคคลที่ถูกคัดเลือกอีกท่านหนึ่งครับ ลองลำดับเหตุการณ์ของการมาพบ และทราบเรื่องการมอบพระธาตุอีกครั้งนะครับ มีซักกี่ท่านที่ได้มีโอกาสไปที่วัดป่าดาราภิรมย์ แล้วมาพบกระทู้นี้ใน web site แห่งนี้ หรือสลับเหตุการณ์กัน แต่ที่แน่ๆคือก็ไม่น่าจะบังเอิญขนาดนั้นใช่ไม๊ครับ หากไม่ใช่"ถูกกำหนด"มาจริงๆ และเมื่อเห็นแล้วเกิดปิติ พลังจิตตานุภาพก็วิ่งหาแหล่ง หรือบุคคลที่มีพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้า ขณะเดียวกันพระธาตุสีวลีชุดนี้ก็ได้รับการประจุพลังอิทธิคุณของพระอรหันต์รวม 8 รูปด้วยกันซึ่งหนึ่งในนั้นคือพระสีวลี และพระอุปคุตครับ และก็ไม่น่าจะใช้คำว่า"บังเอิญ"ที่วัดนี้ก็มีมณฑปพระอุปคุต เหมือนท่านทราบเหตุการณ์ล่วงหน้าก่อนเราด้วยซ้ำไป

และนี่คือภาพวิหารที่ประดิษฐานพระธาตุครูบาอาจารย์รวมทั้งพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าที่น้องเห็นใช่ไม๊ครับ?

ปกติที่ผ่านมาพี่จะมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าสัณฐานเมล็ดมะละกอเท่านั้น แต่ครั้งนี้ถือเป็นกรณีพิเศษพี่จะมอบสัณฐานลูกยอประกายเพชรให้ครับ(ขอให้ส่งกล่องขนาดเล็กมานะครับ พร้อมค่าส่ง 32 บาท ระบุชื่อ-ที่อยู่ให้ละเอียดเพื่อส่งแบบ EMS ให้ครับ) ขอให้รักษาไว้ให้ดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว มีจำนวนน้อยมากไม่น่าเกิน 400 องค์ จะเป็นชุดที่พี่อัญเชิญถวายบรรจุพระธาตุเจดีย์ และวัดวาอารามเพื่อสืบพระศาสนาเท่านั้นครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2007