มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ได้รับพระสมเด็จองค์ปฐม แล้วครับ

ทันวันอาสฬหบูชาพอดี

ขออนุโมทนากับคุณอภิวัฒน์ ด้วยครับ

ขออานิสงส์ที่คุณอภิวัฒน์สร้างในครั้งนี้เป็นปัจจัยให้เข้าถึงพระนิพพานด้วยเทอญ

2. narongwate

narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    พี่เพชรครับ
    วันอาสาฬหบูชาที่ผ่านมา
    โอ๊ตได้นำพระธาตุพระสิวลีที่นำมาจากพี่เพชรไปถวายให้กับวัด
    1. วัดบ้านมะเกลือเก่า
    2. วัดสว่างบูรพาราม
    ส่วนที่เหลืออีกหนึ่งวัด จะนำไปถวายตอนออกพรรษาแล้วครับ
    3. สำนักปฏิบัติธรรม วัดป่าวะภูแก้ว

ขออนุโมทนาบุญกับพี่เพชรด้วยนะครับ

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอโมทนาบุญด้วยครับโอ๊ต พี่ก็ได้อัญเชิญพระธาตุสารีบุตร(องค์สีขาว)พระอัครสาวกเบื้องขวา และพระธาตุโมคคัลลานะ(องค์สีน้ำตาล)พระอัครสาวกเบื้องซ้ายถวายหลวงปู่ทองดี อนีโฆที่วัดใหม่ปลายห้วยเพื่อบรรจุองค์พระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะที่กำลังจัดสร้างอยู่

หลวงปู่ได้ให้พรว่า "บุญที่สร้างนี้ดีแล้ว ขอให้สร้างบุญต่อไปเรื่อยๆ คราใดที่ทำบุญ เมื่อนั้นขอให้นึกว่าหลวงปู่ได้ร่วมบุญด้วย"

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      205.9 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      124.5 KB
      เปิดดู:
      85
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2007
  4. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    รบกวนสอบถามคุณเพชรและท่านผู้รู้ท่านอื่นครับ ว่าพระสมเด็จองค์ปฐมที่ได้นี้ ควรจัดท่านไว้ที่ตำแหน่งใดดีบนโต๊ะหมู่บูชาพระครับ

ขอบคุณครับ

5. :::เพชร:::

1
    พระผงขนาดนี้ปกติจะนำขึ้นแขวนครับ แต่หากจะนำขึ้นหิ้งบูชาซึ่งปกติจะตั้งวางพระบูชามากกว่า แต่หากจะนำขึ้นหิ้งบูชา ด้วยความที่สัญญลักษณ์คือสมเด็จองค์ปฐมด้านหน้า และด้านหลังคือพระวิสุทธิเทพ(ปางพระนิพพาน) ก็ควรวางในตำแหน่งที่สูงกว่ารูปหลวงพ่อองค์ใดๆครับ ผมก็วางบนหิ้งที่สูงครับ..

ขนาดไฟล์:
      30.4 KB
      เปิดดู:
      143
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2007
  6. narongwate

narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007

เป็นคนโคราช อยู่ที่บ้านมะเกลือเก่า ครับผม(verygood)

7. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เพชรครับ ผมได้ส่งภาพแบบตัวอย่างคร่าวๆของมณฑปมาให้นะครับ
    มณฑปหลังนี้ ผมทำไว้นานแล้วตั้งแต่สมัยอยู่ม.5
    ที่เลือกแบบหลังนี้มา เพราะคิดว่าเหมาะสมสุดครับ
    มีข้อแนะนำอย่างไร ก็บอกนะครับ เพราะคงต้องแก้แบบให้อีกเยอะ
    แต่โดยรวม รูปทรง สัดส่วนคร่าวๆ น่าจะเปนประมาณนี้ครับ

อีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมอยากรบกวนพี่คือ
    อยากทราบขนาดองค์พระตามสภาพเดิมด้วยด้วยครับ
    จะได้นำไปกะส่วนถูกครับ

พอดีว่าในส่วนของพีเอ็ม ไม่สามารถส่งแนบไฟล์ภาพได้โดยตรงจากเครื่อง
    ผมเลยมาโพสในนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2007
  8. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณมากและขอโมทนาด้วยครับ งานนี้จริงๆพี่อยากขอเชิญน้องไปชมองค์จริงที่วัดกัน หากเป็นไปได้นะครับ ซึ่งปกติจะไม่ได้เข้าไปกราบนมัสการกันได้ทุกคน พระท่านดูเป็นคนๆแบบไม่เปิดเผย ทราบว่าน้องอาจจะอยู่ไกลมาก เลยต้องขอความเห็นก่อนว่าอย่างไร?

แบบจากภาพนี้สวยมากครับเพียงแต่องค์จริงเป็นแนวนอน ตามภาพเป็นแนวตั้ง ฐานบัวอยู่ด้านบน หากมีพระพุทธรูปตั้งด้านบนสูงสุดเหนือพระอัครสาวกเบื้องซ้ายนี้น่าจะเหมาะสมไม๊ครับ? เรือนไม้มณฑปที่คาดว่าจะประดิษฐานพระโมคคัลลานะนี้ไม่ทราบว่าจะรับน้ำหนักได้ขนาดไหนก็ยังไม่ทราบ พระท่านกังวลเรื่องนี้อยู่พอสมควร ช่วงนี้พี่ติดงานซ่อมแซมบ้านอยู่เลยยังไม่ได้ไปที่อยุธยา อาทิตย์ที่ ๒๔ นี้น่าจะไปได้

คราวนี้งานที่ ๒ งานนี้อานิสงค์สูงมาก น้องคงทราบบ้างแล้วว่างานสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุนี้กำลังดำเนินการจัดสร้างกันอยู่ พี่สุวัชชัยที่จันทบุรีไหว้วานมาอีกเรื่องหนึ่ง อยากให้ช่วยหาน้องปี ๔ ที่เรียนด้านประติมากรรม มาขึ้นแบบสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้ว เนื่องจากปัญหาเรื่องงบประมาณ จึงอยากจะว่าจ้างน้องที่เรียนด้านนี้ปีสุดท้ายจำนวน ๑๐,๐๐๐ บาทเรียกว่างานนี้มีค่าตอบแทนให้ แต่ไม่ได้มากมาย ซึ่งต้องอาศัยฝีมือ และศรัทธาครับงานนี้ การสร้างสมเด็จองค์ปฐมถวายวัดท่าซุงองค์นี้จึงพิถีพิถัน และไม่บานปลายในงบประมาณครับ การทำงานของงานนี้ค่อนข้างลำบาก สมกับการบำเพ็ญบารมีขององค์ปฐมต้นนี้ คนหนึ่งอยู่จันทบุรี อีกคนอยู่กรุงเทพ อีกคนจะอยู่ไหน? ก็ยังไม่ทราบ พี่สุวัชชัยต้องนำสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๙.๙ นิ้วไปให้เป็นแบบในการสร้าง และวัดสัดส่วนขององค์พระองค์จริง การจัดสร้างการปั้น การลงขี้ผึ้ง ต้องคุยในรายละเอียดอีกครั้งว่าจะทำในที่ใด พี่เลยอยากขอคำแนะนำจากน้อง SERAPHIM ครับ หรือจะแนะนำเพื่อนๆให้ช่วยเหลือในงานสร้างสมเด็จองค์ปฐมนี้ได้หรือไม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2007
  9. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

งานบูรณะถึงไหนแล้วคับ

10. เอกะเจี๊ยบ

เอกะเจี๊ยบ เป็นที่รู้จักกันดี

สัวสดีท่านสมาชิกพลังจิตทุกท่านเพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิก และได้อ่านบทความย้อนหลัง ที่สนใจมากคือการมอบพระสิวลีเพราะเห็นว่าเป็นพระที่ถูกโฉลกกับคนปีเถาะวันอังคาร จึงใคร่ขอความกรุณาท่านสมาชิกท่านใดที่มีพอจะแบ่งปันให้นำมาบูชาบ้าง จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งกับอานิจสงฆ์ครั้งนี้

11. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงขนาดนี้ปกติจะนำขึ้นแขวนครับ แต่หากจะนำขึ้นหิ้งบูชาซึ่งปกติจะตั้งวางพระบูชามากกว่า แต่หากจะนำขึ้นหิ้งบูชา ด้วยความที่สัญญลักษณ์คือสมเด็จองค์ปฐมด้านหน้า และด้านหลังคือพระวิสุทธิเทพ(ปางพระนิพพาน) ก็ควรวางในตำแหน่งที่สูงกว่ารูปหลวงพ่อองค์ใดๆครับ ผมก็วางบนหิ้งที่สูงครับ..<!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>
    ขอสอบถามคุณเพชร และ ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ว่า ถ้าจะวางพระบูชาบนโต๊ะหมู่ โดยวางตามตำแหน่งที่สูง ลดหลั่นกันไป ควรจะวางอย่างไรครับ ถ้ามีองค์พระบูชา ดังนี้
    1. สมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วัดท่าซุง)
    2. สมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก 9 นิ้ว หลวงตาม้า (ศิษย์หลวงปู่ดู่)
    3. สมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก 5 นิ้ว หลวงพ่ออนันต์ (วัดท่าซุง)
    4. พระแก้วใสขนาดหน้าตัก 9 นิ้ว หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (วัดท่าซุง)
    5. พระแก้วใสทรงเครื่องหน้าตัก 5 นิ้ว หลวงพ่อฤาษีลิงดำ(วัดท่าซุง)
    6. พระแก้วมรกตทรงเครื่อง 5 นิ้ว พิธีวัดพระแก้ว

ขอบคุณครับ
    (||) (||) (||)

12. :::เพชร:::

1
    ต้องการพระสิวลี หรือพระธาตุสิวลีครับ หากเป็นพระธาตุสิวลี คงต้องรอวาระการมอบอีกครั้งครับ หากเป็นพระสิวลีการจัดสร้างมีไม่กี่แห่งที่จัดสร้าง เช่นที่วัดโขงขาว รูปหล่อเนื้อเงิน องค์ละ ๕๐๐ บาท น่าจะพอยังหาได้ครับ หรือที่วัดถ้ำรัตนคีรี จ.อุทัยธานี(ต้องตั้งใจจริงๆ เพราะบางครั้งท่านติดกิจนิมนต์) เมื่อหลายสิบปีก่อนมีพระธาตุสิวลีมากมาย ปัจจุบันไม่เหลือแล้ว เนื่องจากมีผู้คนมาเก็บตามธารน้ำในถ้ำไปมาก ท่านเจ้าอาวาส จึงต้องเก็บเพื่อบรรจุภายในพระสิวลีองค์ใหญ่ เพื่อให้คนรุ่นหลังมีโอกาสได้เห็น ได้กราบไหว้บูชา ผงพระธาตุสิวลี หรือพระธาตุองค์เล็กก็บรรจุลงในองค์พระผง สวยงาม และมีความหมายมาก

ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      86.8 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      100 KB
      เปิดดู:
      269
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      92 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      93.7 KB
      เปิดดู:
      138
  13. :::เพชร:::

1
    โดยหลักการหากจัดโต๊ะหมู่ ๙ เงื่อนไข คือ ตามในรายการพระบูชานี้ และเพื่อความสวยงามของการจัดวางที่เหมาะสม (มีตำแหน่งการบังคับวาง) การประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมในตำแหน่งแห่งที่ต่ำคงไม่เหมาะสม ขอให้พิจารณาแบบนี้ครับ
    -สมเด็จองค์ปฐมของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันไว้ ๕ องค์ที่ใต้ฐาน
    -สมเด็จองค์ปฐมของหลวงพี่พระครูปลัดอนันต์ ไม่ทราบว่าได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้เหมือนที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำบรรจุไว้หรือไม่ ต้องสอบถามผู้รู้ให้ทราบก่อน
    -สมเด็จองค์ปฐมของหลวงตาม้าไม่ทราบว่าได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้หรือไม่ ต้องสอบถามผู้รู้ให้ทราบก่อน

รูปสมเด็จองค์ปฐมคือรูปสมมุติ แต่พระบรมสารีริกธาตุไม่ใช่องค์สมมุติ

ส่วนพระแก้วใส และพระแก้วมรกต เป็นองค์แทนของสมเด็จพระพุทธเจ้าพระสมณโคดม องค์ปัจจุบัน การพิจารณาก็เช่นกันครับ ถือหลักพระบรมสารีริกธาตุที่มีการบรรจุไว้ก่อน

การเคารพนับถือสักการะพระสมเด็จองค์ปฐมนั้นเป็นสิ่งดี เป็นมงคล สืบเนื่องจากองค์หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นพระอริยสงฆ์องค์แรกที่นำเรื่องราวของสมเด็จองค์ปฐมมาบอกกล่าวกับสาธุชนให้ได้ทราบ ผู้คนที่ศรัทธาองค์หลวงพ่อฤาษีจึงเกิดจิตที่เคารพศรัทธา หากเปรียบไปแล้ว สมเด็จองค์ปฐมคือปู่ สมเด็จพระสมณโคดมคือพ่อ หากรักปู่ แต่ไม่เคารพพ่อ ผมก็ว่าแปลกๆอยู่นา อีกทั้งเราท่านก็อยู่ในศาสนาของสมเด็จพระสมณโคดม

เมื่อคราวที่สร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานที่สมเด็จพระพุทธกัสสปอธิษฐานจิตไว้ หากแต่เกิดจากจิตที่ศรัทธาในสมเด็จพระสมณโคดม ยอมรับนับถือคำสอนของสมเด็จพ่ออย่างเต็มเปี่ยมจริงๆ เท่ากับว่าเป็นการรวมกำลังของพระพุทธเจ้า ๓ พระองค์พร้อมๆกัน ความรู้สึกทางใจนั้นเคารพแบบไม่เลือกว่าเป็นพระองค์ไหน เมื่อฝึกกรรมฐานญาณ ๘ ได้น้อม...ใจกราบขอขมาพระรัตนตรัยพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์(กระบวนการนี้สำคัญมาก ให้ลองกลับไปอ่านบทอาราธนาในกระทู้พระสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นอีกครั้ง) ผมเห็นพระพุทธเจ้าประทับบนศีรษะของผู้นั่งกรรมฐานทุกท่าน ๑ องค์ ผมก็ดูที่ศีรษะของผมเอง ปรากฎว่า พระพุทธเจ้าประทับ ๓ องค์ องค์กลางคือสมเด็จองค์ปฐม องค์ซ้ายคือพระพุทธกัสสป องค์ขวาคือพระพุทธสมณโคดม ก็บอกเล่าให้ฟังถึงผลของการปฏิบัติครับ สักการะด้วยดวงจิตที่เคารพจริงๆ จะเกิดผลครับ..

14. เอกะเจี๊ยบ

เอกะเจี๊ยบ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องการพระสิวลี หรือพระธาตุสิวลีครับ หากเป็นพระธาตุสิวลี คงต้องรอวาระการมอบอีกครั้งครับ หากเป็นพระสิวลีการจัดสร้างมีไม่กี่แห่งที่จัดสร้าง เช่นที่วัดโขงขาว รูปหล่อเนื้อเงิน องค์ละ ๕๐๐ บาท น่าจะพอยังหาได้ครับ หรือที่วัดถ้ำรัตนคีรี จ.อุทัยธานี(ต้องตั้งใจจริงๆ เพราะบางครั้งท่านติดกิจนิมนต์) เมื่อหลายสิบปีก่อนมีพระธาตุสิวลีมากมาย ปัจจุบันไม่เหลือแล้ว เนื่องจากมีผู้คนมาเก็บตามธารน้ำในถ้ำไปมาก ท่านเจ้าอาวาส จึงต้องเก็บเพื่อบรรจุภายในพระสิวลีองค์ใหญ่ เพื่อให้คนรุ่นหลังมีโอกาสได้เห็น ได้กราบไหว้บูชา ผงพระธาตุสิวลี หรือพระธาตุองค์เล็กก็บรรจุลงในองค์พระผง สวยงาม และมีความหมายมาก<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    ผมต้องการแค่พระผงสิวลีด้านหน้าปัดทองที่ด้านหลังเขียนว่าวัดถ้ำรัตนคีรีมาบูชาสักองค์ยังพอหาได้ไหมครับราคาเช่าประมาณสักเท่าไรได้ส่วนตัวผมอยู่ภาคใต้ไม่สะดวกที่จะไปติดต่อด้วยตัวเองนะครับ ขอรบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ ขอขอบพระคุณมากครับ

15. :::เพชร:::

1
    ผมได้มาหลายปีแล้ว และมีเพียงองค์เดียว ผมนำไปปิดทองเอง ที่วัดน่าจะยังเหลืออยู่นะครับ

16. พระนิวาส

พระนิวาส สมาชิกใหม่

ผมขอรับพระธาตุสีวลี และขออนุโมทนาครับ
    นายปภังกร ก้างออนตา 40 หมู่ 1 ตำบลศรีเมืองชุม อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย 57130

17. :::เพชร:::

1
    ปิดการมอบไปเมื่อปีที่แล้ว(๒๒ ก.ค. ๒๕๕๐)แล้วครับ ขออภัยด้วยครับ