มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ออตโต้เข้าวินนนนนน โฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆ(ง) ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ คริๆๆ แทะกระดูกยางต่อคริๆๆ

2. Toey555

Toey555 Active Member

12 กันยายน 2009

อ้ออออออ.......โอออออออ เเเคคคคคคคคคค

3. ออตโต้

:cool:อยู่บ้านไม่ค่อยเห่าครับ มาเห่าแถวนี้(สวดพระ) จนเค้าเอาไม้ไล่ตีหลายทีแระ งิๆ วิ่งหนีแทบมะทัน งิๆๆๆ สปีดเร็วกว่านรก

4. Toey555

ดูกี่ที่ก็น่ารัก สุนัขน้อย อยากลูบหัว คิกคิก

5. khumsup

khumsup เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    แปลงจากลิงเป็นหมาดีกว่า ออตโต้กินขาด

6. ออตโต้

ออตโต้อยู่ร่างนี้มาหลายเดือนแร้วคับ โดนสาปเมื่อลอยกระทงที่ผ่านมา คืนวันเพ็ญ หลายๆท่านอยู่ในเหตุการ หุๆๆๆ สืบเนื่องมาจากพระหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า รบกวน ช่วยดูพระ ดูพระจนงานเข้า เขาสาปส่งเป็นหมาเพราะบอกว่าพระเขา มาจากท่าพระจันทร์ คริๆๆๆ ตั้งแต่เป็นหมามา สบายสบาย ระบบสายตาแบบเลนส์กว้าง มีอินฟาเรดในตัวล้วยยยยยยย งิๆๆๆโบร๋ววววว

7. ออตโต้

อ่าวพี่ขุมพลังดองกี๊ ทุบตึกโชว์ สาวๆเลยพี่ขุม แมนๆเลยฮี่ๆๆ

8. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    โอ้ พี่ออตโต้มาเเรงงง

ถอยดีก่าาา

9. ออตโต้

แหม๊ๆๆพี่จิน ออตโต้ก็เห่าหอนไปตามประสาครับ คริๆๆ ปากมานบอนนนนน ปากมอมมมม สีดำ จมูกก็ดำ ตาก็โต ที่สำคัญ หูดำม๊ากกกก คริๆๆๆ โบร๋วววววววว

10. 12480720

12480720 เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆ ต้องเปลี่ยนชื่อกระทู้แล้ว ตั้งกระทูใหม่ไหมออตโต้ มาดู....กัน ก็ดีครับดีกว่าทะเลาะกัน

11. Toey555

ถอดไปกระทู้ แขวนพระอะไรกันบ้าง แล้วนะค่ะ อยู่นี่นาน เดี๊ยว คุณ wasabi ว่า
    พอดี เบส ปากเสียว่าเขาไว้เยอะ ขอโทษนะค่ะ คิกคิกคิก
    ไม่ว่ากันนะค่ะ คุณ wasabi จิงจิง พี่เขาก็ โอ นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2010
  12. hamber

hamber เป็นที่รู้จักกันดี

13. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ผมเริ่มปรับตัวบ้างแล้ว

ไม่เป็นไร มาเริ่มกันใหม่

องค์นี้จริงๆเตรียมไว้หลายวันแล้ว อยากให้คนที่ชอบแนวพระกรุได้ศึกษาดู วิจารณ+ หรือ- ไม่เป็นไร ผมเก็บไว้ใช้เอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      485.7 KB
      เปิดดู:
      1,293
  14. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

555 น้องเบสเข้ามาปุ๊ป จากระทู้เครียดๆ กลายเป็นกระทู้ฮาเลยครับ

แบบนี้น่าจะเข้ามาตั้งนานแล้ว ช่วยให้กระทู้ ผ่อนคลายงไปตั้งเยอะ

มาบ่อยๆนะครับ...พวกพี่เค้าจะได้ใจเย็นๆกัน อิอิ

15. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

จากผู้ดูแลเวปพลังจิต ขอความร่วมมือ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY id=collapseobj_cybfrules_rsetg><TR><TD class=alt1 align=left>กฎกติกาของเว็บบอร์ดพลังจิต

ขอความกรุณาช่วยกันรักษากฎกติกามารยาทที่ให้ไว้ข้างล่างเพื่อความสงบสุขของตัวเองและสังคม

ขอให้สมาชิก ตกลงที่จะทำตามกฎกติกามารยาท

1) ไม่พูดคำหยาบ ไม่พูดปด ไม่หลอกลวง ไม่พูดวาจาทำให้แตกร้าวกัน ไม่พูดวาจาไร้ประโยชน์
    2) ไม่โพส ใส่ร้ายป้ายสี เสียดสี ในสิ่งไม่เป็นความจริง บิดเบือน ตำหนิติเตียน จาบจ้วงพระรัตนตรัย หรือ บุคคลใดๆ ในทางเสียหาย
    3) ไม่โพสหรือสื่ออะไรต่างๆที่ ละเมิดต่อ กฎหมายบ้านเมือง ศีลธรรม ประเพณี
    4) ไม่โพส รูป วิดีโอคลิป โป๊ ล่อแหลม ขัดต่อศีลธรรม ลงในกระทู้และในรูปแทนตัว
    5) ไม่ก่อกวนสมาชิกและ ไม่ก่อกวนระบบของเว็บพลังจิต
    6) ไม่เผยแผ่สิ่งที่เป็นมิจฉาทิฐิ
    7) ถ้ามีการกระทู้ของต่างศาสนาเข้ามาเผยแผ่ในเว็บพลังจิต ทางเว็บพลังจิตจะพิจารณาเป็นกรณีๆไป
    ถ้ามีกระทู้ใดๆหรือแนวสอนใดๆ ที่เข้ามาเผยแผ่ในเว็บพลังจิต อันมีจุดมุ่งหมายเพื่อให้คนออกจากพุทธศาสนา ทางเราจะพิจารณาและย้ายกระทู้ดังกล่าวไปในห้องที่เหมาะสมหรือลบออก

ทีมงานผู้ดูแล palungjit.org ขอสงวนสิทธิ์
    ที่จะ ลบ แก้ไข เคลื่อนย้าย หรือปิดกระทู้ที่ไม่เหมาะสม โดยเหตุผลใดๆก็ตาม โดยมิต้องบอกกล่าวแก่สมาชิกก่อน

ถึงแม้ว่าผู้ดูแลระบบและผู้คุมห้องของ palungjit.org จะพยายามไม่ให้มีเนื้อหาที่ไม่เหมาะสมอยู่ในบอร์ดนี้
    เป็นไปไม่ได้ที่เราจะดูแลได้อย่างทั่วถึงทั้งหมด

ข้อความในเว็บบอร์ดเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลของผู้เขียนและไม่ใช่ของผู้ดูแล palungjit.org ทั้งหมดและบางส่วนเป็นของทีมงาน
    และผู้จัดทำเว็บบอร์ดแห่งนี้จะไม่มีการรับผิดชอบต่อเนื้อหาใดๆ

สมาชิกสามารถร่วมดูแลเว็บบอร์ดได้ ถ้าเห็นอะไรไม่สมควร กรุณาการกดปุ่มแจ้ง เพื่อทางทีมงานจะได้นำไปพิจารณาต่อไป

จุดมุ่งหมายของเว็บพลังจิต คือการเผยแผ่พระพุทธศาสนา เพื่อนำไปสู่ความหลุดพ้น
    อันมีมีพระรัตนตรัย คือ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง เป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
    คำสอนของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ที่เหมือนกัน ซึ่งเป็น หัวใจคำสอนในพุทธศาสนา

1.ละชั่วทั้งปวง ทาง กาย วาจา ใจ
    2.ทำดี ทางกาย วาจา ใจ การทำดีย่อแล้วมี 3 อย่างคือ ทาน ศีล และภาวนา(สมถะและวิปัสนา)
    3.ทำจิตใจให้ผ่องใสจากกิเลศ เพื่อความพ้นทุกข์หรือหลุดพ้นสู่นิพพาน

โพสโดย
    WebSnow
    วีระชัย แก่นภักดี
    เว็ปมาสเตอร์และผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต
    </TD></TR></TBODY><TBODY><TR><TD class=tfoot align=left>ผู้ที่ไม่ทำตามกฏของเว็บ ทางทีมงานจะแจ้งเตือนก่อนจนไปถึงระงับการเป็นสมาชิกของท่าน</TD></TR></TBODY></TABLE>

16. tomie_pattaya

tomie_pattaya Active Member

17 ธันวาคม 2009
    ไม่เข้ามาหลายวัน กระทู้ hot จริง ๆ
    พอดีมีเวลาไม่มาก ก็มาตามที่เคยว่าไว้จะนำเอาพระมาให้คุณวาซาบิชม
    คุณ xlman งวดนี้ทำการบ้านเยอะหน่อยนะครับ
    เดี๋ยวจะมีมาให้ตรวจอีกชุด เอาชุดแรกไปก่อนครับ

พระชุดนี้เป็นพระยุคกลางนะครับ ฉะนั้น ท่าน ๆ ที่เล่นพระยุคหลัง
    เอามาเทียบกันไม่ได้นะครับ เนื้อหาคนละเรื่องเลยนะครับ

ทั้งหมด 4 องค์ :cool:

องค์ที่ 1

องค์ที่ 2

องค์ที่ 3

องค์ที่ 4

เนื่องจากผมถ่ายภาพไม่เก่ง เลยทำให้มองดูแล้วสู้ดูองค์จริง ๆ ไม่ได้เลยครับ

17. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุ....รุมจีบสาวกันซะแล้วไหมหละ....ม่ายรู้สาวจริงหรือจะเป็นคุณผู้ชายนำรู้สาวมาลงให้หนุ่มๆ รุมจีบนิ.....อิอิอิ

สำหรับพระของคุณ
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->wasabi san<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2894471", true); </SCRIPT>

องค์นี้ผมว่าดูจากเนื้อพระแล้วเหมือนพระของเสี่ยโจ แถวย่านคลองเตยเลยครับ
    ส่วนพิมพ์อกครุฑเศียรบาตร องค์ก่อนหน้าก็ดูสวยดีครับ....

เนื้อพระองค์บนมีความเหี่ยวย่นเต็มองค์เลยครับ....แต่เสียดายที่วงการเขาไม่ยอมรับพระของเสี่ยโจ.....ทั้งๆ ที่เป็นพระสวยน่าเสียดายจริงๆ ครับ

โดนเฉพาะคราบขาวๆ ที่เกาะพระนั้นส่วนใหญ่ในวงการเขาจะไม่ยอมรับครับ.....

ผมเองก็มีพระเนื้อแบบที่คุณวาซาบินำมาโชว์องค์นี่เหมือนกันครับ....ถ้าเดาไม่ผิด
    ผิวพระองค์นี้บริเวณที่เป็นผงขาวๆ จะมีคราบนิ่มๆ เหมือนกลีเซอรอนติดอยู่เป็นไขขาวใช่ไหมหละครับ

ถ้าเป็นสูตรสากลที่เขาใช้ดูผิวพระบางขุนพรหม เขาก็จะตีว่าองค์นี้ไม่ถึงครับ.....ถ้าใช้สูตรวัดระฆังเขาก็จะบอกว่าผิว เนื้อแบบนี้วัดระฆังมีด้วยหรือนี่ ?

ประวัติจริงๆ พระของเสี่ยโจ นั้นถูกฝังดินลงไหมานาน....ถ้าใครไม่มีพระชุดนี้อยู่ในมือคงจะเข้าใจตามผมไม่ได้หรอกครับ....เพราะมันไม่เห็นภาพหนะครับ

18. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพระของคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->tomie_pattaya<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2895417", true); </SCRIPT>
    เหนื่อยใจจริงๆ ครับ....ครั้นจะตอบไปเดี๋ยวไม่ถูกใจจะมาโกรธกันเปล่าๆ นะครับ....

อย่างเรื่องคราบน้ำมันตั่งอิ๋ว กับคราบน้ำผึ้ง น้ำอ้อย นั้นคุณโทนี่ ยังเข้าใจคลาดเคลื่อนอยู่เลยครับ

ผมเองก็จนใจที่จะอธิบายว่าคราบทั้ง 3 แตกต่างกันอย่างไร ?

จริงอยู่คราบตั่งอิ๋วก็สีน้ำตาล คราบน้ำผึ้งก็สีน้ำตาล คราบน้ำอ้อยเคี่ยวก็สีน้ำตาล
    แต่ก็มีจุดสังเกตว่าแตกต่างกัน....มากมันอยู่ที่ว่าคุณจะเข้าใจในคราบทั้ง 3 หรือไม่เท่านั้น....แต่ถ้าคุณโทนี่คิดว่าตนเองรู้แล้วเก่งแล้วอันนี้ผมก็ไม่จำเป็นต้องอธิบายต่อจริงไหมครับ

ถ้ายังไม่เข้าใจใน "คราบทั้ง 3" ผมพูดไปก็เหนื่อยเปล่าๆ ครับ...??

สรุปง่ายๆ ก็คือ องค์ที่ 1-3 เนื้อหาใหม่เกินไปครับ
    คราบผิด เนื้อผิด พิมพ์ผิด เจตนาแต่งให้เก่า คราบเก่าจริงไม่ปรากฎ
    ระดับคะแนนเกรด D- ครับ

(ถ้าผมบอกว่าไม่ถึง คุณอาจจะว่าถึงก็ได้....อย่ายึดว่านี่คือคำตัดสินนะครับ...คำตอบนี้เป็นเพียงข้อคิดเห็นเท่านั้นครับ)

19. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ออตโต้งานเข้าอย่างแรง...เขาชอบสุนัขน่ารักๆ

20. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเตือนตัวเองมากกว่านะ แล้วโทรไปหาคุณ Jin เค้าแล้วหรือยัง เค้าทิ้งเบอร์ไว้ให้อ่ะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้