มาล่ะเหวย...มาละวา..5555

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana, 25 พฤศจิกายน 2011.

1. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณนะคะพี่ คิดถึงนะคะ จะไปอยู่แพร่ศึกษาจุดยุทธศาสตร์ให้ดีนะคะ ว่าอยู่ใกล้แนวรอยเลื่อนหรือเปล่า และที่สำคัญเตรียมอุปกรณ์ต่างๆรองรับเมื่อหิมะตกด้วยนะคะ-cool day-

2. porpao

porpao เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวเชื่อค่ะคิดว่าเกินร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ราคาก็ค่อนข้างสูงมากเลยค่ะ ถ้าขายบ้านที่ปทุมจริง ๆ ก็ยังต้องหาเงินอีกเกือบสามล้านค่ะ (ยิ่งตอนนี้น้ำท่วมไปแล้วหนึ่งระลอกยิ่งขายยากใหญ่เลย) ถึงตอนนี้ทางร่างกายยังไม่ได้มีการเตรียมตัวที่ดี แต่ทางกายให้ทุกคนในบ้านเตรียมพร้อมค่ะ ฝึกให้จิตเกาะติดภาพพระ พร้อมคำภาวนาค่ะ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อยู่ที่ ต.โพนทอง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ ครับ

คุณนันทสิริอยู่บัวขาวก็ดีแล้ว นะครับ น่าจะปลอดภัย
    แต่จะต้องมีบ้านที่สร้างเพื่อรับภัยหนาวไว้ให้ดี
    เพราะบนที่ราบสูงอีสานจะต้องมีหิมะตกแน่นอน ในอีกไม่ช้าตามคำครุบาอาจารย์

4. Nirvana

เรียน มิตรรักแฟนเพลงทุกท่านที่ได้ติดตามกระทู้

2-3 วัน มานี้ Nirvana ได้ติดตามข่าวสารทางบ้านเมืองและความวุ่นวายในโลก
    มามากพอสมควร อีกทั้งได้สอบถามกับสายบุญ สหธรรมิก ตลอดจนยอดวิชาสายต่างๆ
    ที่เคยติดต่อกันมาในอดีต

เล็งเห็นความเป็นไปได้ว่า "อาจจะ" มีความเป็นไปได้สูงถึงโลกจะเข้าสู่สภาวะสงคราม
    ในอีกไม่นานนี้หรือไม่ก็ในภายปีนี้ ซึ่งจะส่งผลกระทบเป็นทวีคูณกับภัยพิบัติที่กำลังจะเกิดขึ้นเช่นกัน อันเป็นเรื่องที่น่าวิตกในอนาคตเป็นอย่างยิ่ง

ณ.จุดนี้ก็คงยังไม่ประเมินว่าอะไรจะเกิดขึ้นและมีผลกระทบอะไรกับการดำรงชีวิตของพวกเรา แต่เชื่อได้ว่าถ้าสงครามเกิดขึ้นจริงก็จะลุกลามมาใกล้บ้านเราด้วย

จึงแจ้งเตือนมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน ให้อัพเดตข่าวสารและเตรียมตัวเตรียมใจเสียแต่เนิ่นๆ

5. Nirvana

จากการที่ได้มีเสียงเรียกร้องจากมิตรรักแฟนเพลง เรื่องราคาบ้านในหมู่บ้านศีล ๕

ว่าจะทำอย่างไรถึงจะพอไหว ไปกันได้ ซึ่งก็เป็นที่เข้าใจในข้อจำกัดอันนี้
    Nirvana จึงหาทางออกโดยจะพิจารณา "โลคอร์ส เวอร์ชั่น" ขึ้นมาเพื่อเป็นอีก 1 ทางเลือก แต่จำเป็นต้องพิจารณาร่วมกัน

เอาเป็นว่าขอทุกท่านที่ได้สนใจติดตามอ่านกระทู้นี้ ได้โปรดติดตามไปอ่านรายละเอียดที่กระทู้หมู่บ้านศีล ๕ และบ้านต้านภัยพิบัติ ในหัวข้อประชาสัมพันธ์ในเวปนี้ นะครับ

6. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ตามลิงก์นี้ไป
    http://palungjit.org/threads/หมู่บ้านศีล-๕-กับบ้านต้านภัยพิบัติ.321017/page-11

7. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    คุณพี่ครับ แถวภูคิ้ง ตำบลโนนทอง เกษตรสมบูรณ์ ชัยภูมิ เพิ่งคุยกับเพื่อนมีคนจะขาย
    ตรงจุดนี้ไปอยู่ได้ไหมครับ ในทุกๆด้าน ขอบคุณครับ

8. Nirvana

ตรงนั้นน่าจะปลอดภัยจากน้ำท่วม นะครับ

แต่ภัยอื่นๆที่จะมีมา....ไม่ทราบ

ข้อสำคัญต้องดูว่า ซื้อที่ดินแล้วไปใช้ชีวิตอยู่ได้โดยปกติสุขหรือเปล่า
    มีเพื่อนฝูง ญาติ คนรู้จักอยู่แถวนั้นหรือไม่
    มีปัญหาจะได้ช่วยเหลือกันได้

9. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอออกความเห็นครับ

ถ้าสถานที่นั้นมีแนวโน้มว่าจะปลอดภัยจากภัยธรรมชาติแล้ว ก็น่าจะดูว่ามีแถบนั้นมีครูบาอาจารย์องค์ที่เราเชื่อมั่นว่าพอจะอาศัยบารมีของท่านเพื่อคุ้มครองเราเผื่อเอาไว้ในกรณีที่บุญเรายังไม่เข้มข้นพอ

10. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ตรงกับที่มนุษย์ต่างดาวเตือนคนไทยผ่านทาง ดร.เทพนม เมืองแมน
    โดยเฉพาะเรื่องสงคราม มีหลายแมทช์หลายคู่มาก ทั้งอริเก่าและอริใหม่
    รอจุดฉนวนกันอยู่ ที่น่าหวาดหวั่นอีกเรื่องคือ ระบบยิงจรวดทำงานเอง
    เนื่องจากคลื่นแม่เหล็กโลกที่แปรปรวนตามคลื่นแม่เหล็กจากดวงอาทิตย์ ซึ่งอยู่เหนือการควบคุมและมีการระเบิดที่จุดดับแทบทุกวัน

11. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่ Nirvana กระผมรอคุณพี่หันหน้ามาอยู่นะครับ รูปแทนตัวอีกรูปเห็นแต่ด้านข้างเองครับ

รอดูหน้าตรง ๆ อยู่นะครับ [​IMG]

12. Nirvana

อนุโมทนา...สาธุ ครับ

จริงๆแล้ว ครูอาจารย์ที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ
    มีอยู่ทั่วไปทั้งภาคเหนือและอีสาน ครับ

เพียงแต่ว่าเราจะรู้จักท่านหรือไม่ เพราะบางองค์ท่านปลีกวิเวกจริงๆ
    ถ้าไม่เคยมีบุรพกรรมร่วมกันมาก่อน คงไม่พบท่าน นะครับ

13. Nirvana

แหม.....ไม่ได้ไปร่วมสัมนา หมู่บ้านศีล ๕ น่ะ สิครับ....อิอิอิอิ

Nirvana เดี่ยวไมโครโฟน ตั้งแต่ 13.30 น. - 17.30 น.
    น่าจะมาฟัง จะได้เห็นตัวเป็นๆ น่ะ ครับ

จริงๆที่นั่งหันหลังเพราะต้องการโชว์บรรยากาศมากกว่าตัวบุคคล
    เพราะถ้าหันกลับมา ผู้ชมจะเสียอารมณ์....555555555555

14. Nirvana

ขอเรียนให้มิตรรักแฟนเพลง ตัวจริงพันธุ์แท้ทราบโดยทั่วกัน

เมื่อเวลา 22.00 น. ที่ผ่านมาได้รับโทรศัพท์จากสายบุญแถบถ้ำวัวแดงแจ้งว่า

วันนี้พระอาจารย์ของท่านซึ่ง Nirvana เชื่อเกินร้อยว่า อนาคตังสญานของท่าน
    ไม่ด้อยกว่าผู้ใดในแผ่นดินนี้ ได้ถึงกับเปรยขึ้นมาหลังจากได้โปรดญาติโยมทาง กทม.
    ซึ่งขึ้นไปกราบท่านไว้ว่า

"เวลาเข้าใกล้มามากแล้ว ต่อไปคนรวย คนจน จะไม่มีอะไรต่างกันอีกแล้ว"

ได้ฟังคำท่านแล้ว สายบุญถึงกับอยู่ไม่ได้รีบต่อโทรศัพท์มาแจ้งข่าว
    เพราะปกติท่านจะไม่พูดถึงเรื่องนี้มาก่อน นี่แสดงว่าต่อไปนี้คงจะอาการหนักกันทั่วทั้งประเทศเป็นแน่ เช่นเดียวกับท่านผู้รู้อีกหลายท่านที่เคยกล่าวมาแล้ว

นับเนื่องต่อจากบัดนี้เป็นต้นไป ก็ขอส่งจิตอธิษฐานให้มิตรรัก แฟนเพลงทุกท่าน
    ขอจงได้รับเมตตาบารมี รับการคุ้มครองจากสิ่งศักดิ์สิทธิทั้งหลายที่ท่านได้นับถือ
    ให้ได้รอดพ้นจากภัยพิบัติอันใกล้นี้ โดยทั่วกันทุกท่าน....เทอญ

15. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ท่านปู่เจ้าขา diya ขนลุกไปทั้งกะตัวเรยย

16. ธุลี-ดิน

แหะ แหะ วันที่ 11 กุมภา ผมไม่ได้ไปครับ พาลูกไปหาหมอครับ

17. ธุลี-ดิน

บอกก่อนล่วงหน้าสักวัน 2 วันนะครับ จะได้หนีไปได้ทันครับ

18. Nirvana

คงบอกไม่ได้หรอกครับว่า...จะเกิดอะไรขึ้นวันไหน

แต่ผู้รู้ผู้มีปัญญาก็ต้องนำพาตัวเองให้พ้นไปจากแดนอันตรายเสียแต่เนิ่นๆ
    เพราะภัยพิบัติไม่เคยแจ้งเตือนใครล่วงหน้า มีแต่เค้าลางบอกเหตุเท่านั้น

แล้วที่บอกว่าจะหนีทันนั้น
    เคยถามตัวท่านเองหรือเปล่าว่า......
    -จะหนีไปอยู่ที่ไหน
    -จะหนีไปกับใคร
    -จะไปได้อย่างไร ในสภาพที่ผู้คนแตกตื่นโกลาหล
    -แล้วจะหนีไปใช้ชีวิตอย่างไร ในอนาคต (ไม่ใช่หนีไปตายเอาดาบหน้า)
    เพราะบางทีท่านจะต้องจากบ้านในปัจจุบันไปตลอดชีวิต น่ะสิครับ..แฮ่ๆๆๆ
    -

19. ลูกคุณพระ

ลูกคุณพระ Active Member

ยังแอบติดตามคุณ, nirvana..หมู่บ้านศีล๕ของคุณอยู่คะ่
    ดิฉันอยู่เชียงไหม่จะปลอดภัยไหมค๊ะ ในเมืองคะ่ขอคําแนะนําด้วยค่ะ

20. ลูกคุณพระ

ลูกคุณพระ Active Member

ยังแอบติดตามคุณ, nirvana..หมู่บ้านศีล๕ของคุณอยู่คะ่
    ดิฉันอยู่เชียงไหม่จะปลอดภัยไหมค๊ะ ในเมืองคะ่ขอคําแนะนําด้วยค่ะ