มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วรุณบุตร, 9 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    วันก่อนผ่านแถวCentral World ที่ถูกเผาดูเหมือนมีพลังแปลก ๆ มากระทบนะครับ

2. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

สวัสดีรอบกระทู้ค่ะ

พรุ่งนี้วันวิสาขบูชา ไปทำบุญกันนะคะ

3. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ...วันที่ 25 มีงูเที่ยวมาเยี่ยมเยือน เลื้อยมา แตะ ที่เท้าเบื้องซ้าย พอเราขยับตัวก้มดูว่าตัวอะไรฤา
    เค้าก็ทำท่าตกอกตกใจ เลื้อยแบบกระโดดตัวลอยหนีไปด้วยความตกใจ เออนะ เค้าตกใจยิ่งกว่าเราซะอีก
    วันนั้นนับได้ 3 ตัว จากตัวแรกที่คิดว่าบังเอิญน่า...ตัวที่ 2 ตัวที่ 3 อืม!? มันน่าจะเป็นการบ่งบอกอะไรบางอย่าง

วันที่ 27 ย่างเข้าสู่วันที่ 28 ฝันว่าได้รับพระบัญชาจาก...ให้ไปร่วมทำบุญในพิธีเทเสาเอกสร้างพระเจดีย์
    ในฐานะตัวแทนทางฝ่าย...ฝันเห็นตนเองนุ่งห่มขาว กำลังปูเสื่อในที่พักของวัด อ๋อ แปลว่าให้นอนค้างที่วัดด้วย
    ฝันจบก็ตื่นขึ้นมาพอดีเป็นเวลาตี 4 กว่าๆของวันที่ 28 จึงได้ลุกขึ้นมาหุงหาอาหารและข้าวของที่ต้องใช้
    วัดที่จะไปเป็นวัดป่า อยู่ห่างจากบ้านไปประมาณ 5-6 กิโล บอกกล่าวกับคนที่บ้านแล้วก็ออกเดินทาง

ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรในตอนเช้า เสร็จแล้วก็ต่อด้วยพิธีกรรมทางศาสนาของทางฝ่ายพุทธและพราหมณ์
    ระหว่างสวดมนต์พิธีนั้น ท้องฟ้าสลัวมีเมฆมาก ทำให้ผู้เข้ามาร่วมในพิธีจำนวนมากไม่ต้องทนตากแดด
    สวดเสร็จ จบพิธีแล้วฝนก็โปรยลงมาแต่เพียงบางเบาเป็นน้ำเทพมนต์ จากนั้นร่วมเทปูนหล่อเสาเอกเสาโท
    ตอนจุดธูปอธิฐานแล้วนำไปปักที่กระถาง ได้ยินคนข้างหน้าที่น่งชุดขาวสวดมนต์เร็วปรือ ฟังแล้วก็ อ้อ พวกเดียวกัน
    พรก๊ะเอามั่ง เค้าหันมามอง สบตากันยิ้มๆ ทักทายกันด้วยสายตา แล้วต่างฝ่ายต่างก็สวดในแบบของตนไปเรื่อยจนจบ
    ตอนบ่ายจวนเย็นเข้ารับศีล 8 สวดมนต์เย็น เดินจงกลมรอบบริเวณที่จะสร้างพระเจดีย์ พอเวียนเทียนเสร็จแล้ว
    ก็ฟังธรรมเทศนา จำวัดหนึ่งคืน ตอนเช้าทำบุญตักบาตรเสร็จจึงได้แยกย้ายกันกลับบ้าน เสร็จสิ้นภาระกิจเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2010
  4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ช่วงงานบุญวิสาขะบูชา ไปเป็นเจ้าภาพบายศรี รองรับสิ่งศักดิ์ศิทธิ์ จากสามโลกธาตุ และบายศรีพญานาค รองรับ พญานาค 7 ตน จากพระธาตุพนม และ พ่อพญานาคศรีสุทโธ จากบ้านดุง ท่านก็มาร่วมงานหลวงตาบัว ด้วย

นอกจากนั้นได้พาคณะไปทำบุญ สักการะพระธาตุบังพวน พระธาตุเชิงชุม พระธาตุพนม พระธาตุท่าอุเทน และสักการะหลวงปู่เณรคำ วัดป่าบ้านคำไฮ อ. ศรีสงคราม จ. นครพนม ซึ่งเป็นสายธรรมของหลวงปู่ทองทิพย์ จ. หนองคาย ก็สนทนาธรรมกับท่านพักนึง ท่านให้คำแนะนำในการสร้างบารมีและการปฏิบัติธรรม

หลวงปู่เณรคำท่านได้เล่าถึงเรื่องราวของหลวงปู่ทองทิพย์ และครองปฏิบัติของหลวงปู่ทองทิพย์ ที่หลวงปู่เณรคำท่านถือปฏิบัติ เช่น ธุดงควัตร การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ และ การปฏิบัติไปสู่ยุคพระศรีอริยเมตตรัย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      389.1 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      385.7 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      402.9 KB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      363.2 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      427.7 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      376 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      344.2 KB
      เปิดดู:
      73
  5. Aunyasit

ในงานบุญสามโลกธาตุของหลวงตาบัว ตอนกล่าวถวายปัจจัย นั้นผมให้ใช้ชื่อของพี่น้องพญานาค 7 ตน ที่รักษาพระธาตุพนม เป็นผู้ถวาย หลวงตาท่านฟังแล้วก็ยิ้มๆ ครับ

เรื่องเหล่านี้ เป็นเรื่องเฉพาะของแต่ละคณะ หรือของแต่ละบุคคล เมื่อใครมีหน้าที่อะไร ก็ต้องทำไปตามนั้น อย่างในระบบธรรมของหลวงตาบัว ท่านไม่ทำระบบของบายศรี คนทั่วไปก็คิดว่าท่านไม่รับของพวกนี้ แต่ที่จริงหลวงตาท่านรู้เรื่องเหล่านี้ดี ครับ แค่ท่านพยักหน้าก็ถือว่าสมบูรณ์แล้วครับ

ในงานนี้ นางไอ่ (ในตำนานผาแดง-นางไอ่) ก็มาเช่นกัน มาแล้วก็งอนผมเหมือนจะไม่เต็มใจมา เพราะผมรับจะหล่อรูปเหมือนให้เขา เขาก็รอแล้วรออีก ผมก็ยังไม่ได้ทำ ก็ต่อรองกันให้เขามาช่วยบารมีผมก่อน เขาก็ต้องการให้ผมทำรูปเหมือนให้เขาก่อน คนอื่นจะสร้างให้เขาก็ไม่รับ

อย่างนางไอ่ เขามีฤทธิ์เยอะ บทจะไม่พอใจขึ้นมานี่ ก็ตัวใครตัวมัน ครับ แต่อย่างกับผมนี่ มีเอี่ยวเกี่ยวพันกันมาในอดีต เขาก็ไม่ทำอะไร ปัจจุบันญาณนางไอ่ อยู่ที่วัดป่าลาดทอง (หลวงพ่อทองแดง) อ. หนองแสง จ. อุดรธานี (เขตหนองหานน้อยในตำนานยุคการสร้างพระธาตุพนม)

งานบุญวันที่ 26 มิ.ย. นี้ที่พุทธสถานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ จะเป็นงานบุญของสามโลก รวมทั้งเหล่าพญานาค ที่มีหน้าที่ค้ำจุนพุทธศาสนาผู้ปรารถนาไปในยุคของพระศรีฯ เขาก็จะมากันหมด ทั้งฝั่งไทยและฝั่งลาว โดยมีพ่อปัญจนาคา ที่รักษาอยู่ในเขตพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เป็นแม่งานและมีผู้ใหญ่ระดับสูงลงมาเป็นประธาน มีทั้งแม่กาเผือก-พ่อกาเผือก ท่านปู่-ท่านย่า และญาณบารมีของบรมครู องค์ต่างๆ ท่านจะลงมาร่วมกัน ครับ

ส่วนผมและคณะต้องทำงานแทนในส่วนของโลกมนุษย์ เช่นการเตรียมงาน เครื่องบายศรีต่างๆ การแต่งเครื่องขันธ์ การเดินทางไปอัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์จากที่ต่างๆ(เป็นการให้เกียรติ์ซึ่งกันและกัน) เป็นต้น ส่วนศาสตร์ศิลป์จากภูเขาควาย ท่านก็ให้มาแล้ว งานนี้เป็นงานของผู้ใหญ่ เราเป็นเด็กท่านให้ทำหน้าที่กันตามส่วน ก็ทำบารมีร่วมกันหมดทุกภพภูมิ ครับ

ที่สำคัญอีกอย่างคือเครื่องบายศรีรองรับญาณบารมีของพระจักรพรรดิ์ ที่ผมต้องศึกษาอย่างละเอียด เพราะระบบของท่านใหญ่ยิ่ง มีองค์ประกอบเยอะมาก คืนวันเพ็ญวิสาขะ ท่านและคณะก็ลงมาสักการะพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ แต่เรื่องพวกนี้เร้นลับสำหรับคนทั่วไป แต่สำหรับผมแล้วได้สัมผัสอยู่บ่อยครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  6. ลูกปู่นาคา

ลูกปู่นาคา สมาชิก

30 พฤษภาคม 2010
    สมาชิกใหม่...รายงานตัวครับ

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคน
    เห็นชื่อกระทู้ "มีใครเป็นลูกหลานเสด็จปู่พญาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราชบ้างครับ"
    แล้วรีบเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่เลยครับ ผมไม่รู้ว่าเป็นลูกหลานท่านหรือเปล่า
    ผมเพิ่งไปรับขันธ์ "ปู่นาคา" ช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาก็อธิฐานจิตขอให้เห็นปู่ท่าน ก็ปรากฎว่า เห็นเป็นผู้ชายผิวพรรณดี แต่มีอายุหน่อย นุ่งขาวห่มขาว มัดผมเป็นมวยด้านหลัง มีเครายาวแต่ไม่มาก หน้าตาผ่องใสใจดีแต่ทุกอย่างก็ยังเลือนลาง ตอนนี้ผมกำลังจะพยายามหาคำตอบให้ได้ว่าผมเกี่ยวพันกับท่านอย่างไร เพราะใครบอกผมก็คงไม่เชื่อถ้าไม่เจอกับตัวเอง เพื่อน ๆ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ และยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ ทักทายกันบ้างครับผม...;hi2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2010
  7. ลูกปู่นาคา

ไม่รู้เป็นอะไรนะครับ แต่เมื่อผมอ่านบทความพี่ทีไร เหมือนมีอะไรมากระทบจิตใจอย่างแรง บอกไม่ถูก ยังไงพี่ก็ช่วยเมตตาแนะนำผมหน่อยนะครับ ตอนนี้ยังควบคุมอะไรไม่ได้อย่างที่ใจปรารถนา...

8. วรุณบุตร

ไปรับขันธ์ที่ไหนมาเหรอครับ มีเหตุอันใดให้ต้องรับหรือครับ ส่วนตัวพอจะทราบอยู่บ้างว่าอะไรเป็นเช่นไรนะครับ

9. ลูกปู่นาคา

เพื่อจะสร้างบารมีให้ปู่ท่านนะครับ ปลายปีที่แล้วตัวผมก็ป่วยหนักปางตาย พอรับมาแล้วก็เป็นปกติสุข จิตใจใฝ่ธรรมมากขึ้น ... ผมยังใหม่กับตรงนี้มากมีอะไรก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2010
  10. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

กริชของพี่พจน์เธอไปตามนิมิตแล้วได้มาครับและได้ให้ครูบาอาจารย์ท่านสงเคราะห์ปลุกเสกเพิ่มเติมให้ส่วนเรื่องราวเป็นมาอย่างไรเดี๋ยวพี่พจน์คงมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ส่วนกริชแก้วของผมนี้ท่านปู่ศรีสุทโธท่านประทานให้ครับ ก่อนได้ก็มีนิมิตมาก่อนนะครับ ตอนรับมาครั้งแรกรู้สึกใจเต็นแรงมากครับมือสั่นไปหมดเลยครับรับรู้ได้ถึงพลังที่มีได้อย่างชัดเจนเลยนะครับ ปกติก็ไม่ได้นำมาอาราธนาใช้บ่อยนักครับ ยกเว้นว่ามีโอกาสสำคัญ ส่วนเรื่องฝันของคุณนั้นเดี๋ยวก็จะชัดเจนเองนะครับ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ find truth [​IMG]
    รบกวนสอบถามได้ไหมค่ะ ว่ากริชด้านบนนั้นท่านได้แต่ใดมาค่ะ เพราะเวลาเห็นรูปนี้ทีไรรู้สึกใจหวิว ๆ ขึ้นมาทุกทีเลยค่ะ ส่วนกริชแก้วของท่านวรุณบุตรเห็นแล้วกลับรู้สึกเหมือนคุ้นเคยค่ะ เอาเป็นว่าเล่าให้อ่านดีกว่านะค่ะ เผื่อมีใครมีข้อคิดเห็นอะไรแนะนำได้บ้าง เพราะเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้วเคยฝันว่าถูกกริชเล่มนึงกรีดที่คอค่ะ แล้วก็มีผู้ชายร่างใหญ่แต่งตัวแบบแขก มีมงกุฏแบบกษัตริย์ นำบางอย่าง เป็นก้อนสีแดง คล้ายหัวใจสด ๆ ค่ะ มายัดเข้าไปในรอยกรีดนั้น แล้วแผลก็ปิดลง รอยแผลเป็นที่เห็นจะเป็นรูปกริช แต่ไม่รู้สึกเจ็บอะไร ท่านบอกแต่เพียงว่าถึงเวลาแล้ว และก็ให้ผู้หญิงแต่งชุดส่าหรี พาข้าพเจ้าไป

จำได้ว่าในฝันข้าพเจ้ารู้สึกเหมือนว่าผู้หญิงคนนั้นเป็นพี่สาวของข้าพเจ้าและเป็นภรรยาของชายผู้นั้น และที่ว่าถึงเวลาก็คือการให้ข้าพเจ้ามาเป็นภรรยาอีกคนนึงของชายผู้นั้น ในความฝันข้าพเจ้าพยายามอ้อนวอนขอร้อง ขอผัดผ่อนเวลาออกไปอีก แต่ท่านไม่ยอม จนในที่สุดสตรีท่านนั้นคงสงสารข้าพเจ้า จึงบอกให้หาบทสวดมนต์ที่มีคำว่าอะไรสักอย่างเนี่ยแหละค่ะ (ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว) แล้วให้ผู้ชายคนนั้นภาวนา เจ้าจึงจะหลุดพ้น ข้าพเจ้าจึงเดินออกไปจำได้ว่าเป็นเหมือนหาดทราย มีคลื่นน้ำ เดินไปเรื่อย ๆ เจอบางอย่างเป็นสีทองสะท้อนกับแสงแดด ในฝัน ข้าพเจ้ารีบเข้าไปหยิบดู พบว่าเป็นคัมภีร์หน้าปกมีสีทอง จึงเปิดดูข้างใน พบข้อความตามที่สตรีท่านนั้นบอกมา
    ข้าพเจ้าดีใจมาก จึงรีบนำกลับไป พร้อมกับไปขอร้องผู้ชายอีกคนนึงที่นั่งอยู่มุมห้อง ที่สตรีท่านนั้นชี้ให้ดู ให้เขาช่วยสวดมนต์ตามบทนี้ให้หน่อย เขายอมสวดให้และพอหลังจากที่เขาสวดใกล้จบ ปรากฎว่ามีลำแสงพุ่งออกไปทางด้านท้ายทอยของข้าพเจ้า แล้วหลังจากนั้นก็ตื่นค่ะ ที่เล่ามาทั้งหมด เป็นความฝันที่ข้าพเจ้าไม่เคยลืมเลย เพราะเหมือนกับความจริงมาก แต่ก็ไม่ได้สนใจ จนมาวันนี้ มาเจอรูปกริชของท่านชายพจน์ ความรู้สึกเหมือนในฝันมันกลับมาค่ะ ไม่รู้ว่าจริง ๆ แล้วมีใครมาตามทวงอะไรหรือเปล่าเนี่ย เฮ้อ !!~
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นาคา [​IMG]

หวัดดีครับ ;

ต้องขอโทษทุกท่านครับ

กริซนาคราชนี้ ส่วนตัวของผม นาคา ครับ
    หลวงปู่สุภา ท่านเมตตา ถามว่า..

ไปขุดค้นที่ไหนมา มันเก่ามากเลย...

เรื่องมาจาก;
    เมื่อ ในพรรษา ปี 2552 ผมเดินทาง ไป บ้านเพื่อนน้องชาย ที่กระบี่ ซึ่งเป็นมุสลิม ใด้เข้าไปในถ้ำเก่าแก่า ซึ่ง มี หินย้อย ในถ้ำ คล้ายนาคราช มีเกล็ด แต่เกล็ด นาคราช นั้น มี บางคน ถอดเกล็ด ออก

เมื่อ ผม ขึ้นไปชั้น ลอย ของถ้ำ ( ถ้ำจะมี ชั้น1 ติดกับพื้นดิน ,ชั้นลอย ,ชั้น2 ,3 ) จึงเจอ กริซเก่า ทีี่มี คนปล่อย ของไสยเวทย์ และ กริซ นี้ หัก นาคา จึงขออนุญาติ ถ่ายภาพ ( ลืมนำกลับมา )

จากนั้นประมาณ 2 เดือนกว่า นิมิต ให้นำ ส่วนปลายกริซที่หักนี้ ซึ่งเป็นเศรียนาคราช นำมาประกอบ กับ กริซ ที่กำลัง จะใด้มาครับ

ผ่านพิธี ประมาณ 5-6 วาระ ทั้งพิธีอธิฐานจิต วัดไนหาน และ วัดฉลองภูเก็ต มีพระอาจารย์สายเขาอ้อ พัทลุง ท่านร่วมพิธี , ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล เชียงใหม่ ท่านเมตตา อธิฐานจิต เมื่อคราวเดินทาง แสวงบุญ ทริปวัดปราสาทดิน, ถ้ำวัวแดง , ลำปาง,เชียงใหม่ ครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    http://palungjit.org/threads/กลุ่มป...สวงบุญ-กลุ่ม-ภูเก็ต-พังงา-หน้า5.124284/page-7

11. นาคา

สวัสดีครับ คุณ ลูกปู่นาคา

นานาจิตตัง สำหรับ การรับขันธ์
    สังขาร ที่ เน่าๆ ในโลก ปัจจุบันชาตินี้
    (ซึ่ง เคยผ่าน ร้อน ผ่านหนาว มาไม่รู้ กี่ ภพ กี่ชาติ แล้ว ถ้า จิต เราย้อนหลังไปน่ะ , ชาติภพ ที่เป็น นาคราช ,พญาครุฑ , ยักษ์ ,เทพ ชั้น ดาวดึงส์ ,ชั้นพรหม , สัพสัตว์น้อยใหญ่ , หรือ นรกภูมิ .... ฯลฯ ทั้ง เขมร ,ขอม ,ญวณ ,ลาว ,จีน ....สมัยพระเจ้าชัยวรมัน ที่ 2 ,โยนกนคร เชียงแสน, หนองหาล , กว๊านพระเยา ,สุโขทัย ,อยุธยา ,ธนบุรี ,รัตนโกสิท ฯ ....ฯลฯ )

ทราวดี ( ชลาลัยราชธานี ศรีทราวดี ) ,เกาะพระทอง พังงา ,ตะกั่วป่า ,ถลาง ภูเก็ต , วังบาดาล ถ้ำเขาทะลุ กาญฯ ,วังบาดาล บริเวณ พระธาตุเชิงชุม ,บริเวณ เมื่องเก่า พระธาตุบังพวน ,วังคำชะโนด ฯ... วังบาดาล ริมโขง ใต้วัดหินหมากเป้ง..ฯ

ธาตุ 4 ขันธ์ 5 ที่ ประกอบ เป็น สังขาร เน่าๆ นี้ มัน หนักมาก พอแล้ว ครับ

บุคคล ทั่วไป เมื่อ คุณ ปฏิบัติธรรม จน เทพเทวา ที่ ท่านเคยเกี่ยวข้องกันมา ในอดีต ท่านจะ เมตตา ช่วยมาดูแล และ บางครั้ง บาง ท่าน สามารถ สื่อ ภาษากลาง ของเทพ เบื้องบน ใด้ ..โดย ที่ ไม่รับ ขันธ์ ร่างทรง...

บางท่าน ยังสนใจ แวะ ไปเพื่อ เปิด ภาษาเทพ ..( ตาม ที่ ลงข่าว ใน...พลังจิต ...) ท่าน คิดดีแล้ว เหรอ.... บางท่าน เป็นบ้า ไปก็มี ...

เทพเทวา ท่าน ยัง ต้องการ หลุดพ้น ตามธรรมะ ของ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า น่ะ ...

ไม่เกิด ไม่ทุกข์ เมื่อ เกิด จึง ทุกข์ ทุกข์ เพราะเกิด ....

วันอังคาร 8 มิย .นาคา แวะ ว่างๆ ที่ กทม. แวะ คุย สนทนากันใด้ครับ

12. วรุณบุตร

ครับ ถ้าพี่พจน์มาแล้วคงได้เจอกันนะครับ

13. วรุณบุตร

จิตใจใฝ่ในธรรมดีแล้ว ชอบแล้วครับ ปู่ท่านชอบที่คนสนใจในธรรมครับ ที่ไปรับขันธ์มานี่ยังไงเหรอครับ ไปรับที่ใดมาครับ

14. gOOd_dEmOn

gOOd_dEmOn สมาชิกใหม่

ขออนุญาตถามนิดนึงนะคะ*
    ใครพอจะทราบบ้างว่าทำไมเวลาที่โรงเรียนให้สวนมนต์นั่งสมาธิแผ่เมตตา
    หนูจะรู้สึกหายใจไม่ค่อยออก อึดอัด และ ไม่สามารถสวนมนต์และนั่งสมาธิได้

พ่อบอกว่าบาปหนูมันเยอะ....

15. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะที่มาให้คำตอบ ตอนนี้เจอ ผู้ชายกับผู้หญิงที่อยู่ในฝันแล้วค่ะ เป็นหุ่นแทนองค์อยู่ศาลเจ้าแม่งูที่พระราม2 ค่ะ พอดีมีคนแนะนำให้ไปไหว้เจ้าแม่งูจงองอางที่นั่นค่ะ ไม่เคยเข้าไปมาก่อนเหมือนกัน พอเข้าไปในศาลนะค่ะ เห็นหุ่นที่อยู่ในศาล ใช่เลยค่ะ หน้าตารูปร่าง การแต่งกายแบบนี้เลยค่ะ แต่ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ ว่าท่านที่มาต้องการอะไร ซึ่งก็ได้แต่ภาวนาขอให้ท่านดลจิตดลใจให้ชัดเจนกว่านี้ค่ะ เพราะถ้ามาเป็นปริศนาไขไม่ออกค่ะ:cool:

16. พรหมพร

พรหมพร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    หลายวันมานี้ไม่สบายเอาซะมากๆ ทรมานกายสังขารจังเลย เริ่มมีอาการตั่งแต่ก่อนวันวิสาขบูชา
    แต่ถึงกระนั้นก็ยังดันทุรังถ่อสังขารนี้ไปร่วมงานบุญจนเสร็จสิ้น คืนวันวิสาขบูชานอนค้างคืนที่วัด
    ได้ฝันไปว่ามีงูใหญ่ตนนึงอยู่ในวัดนี้แหละ เลื้อยลงมาจากต้นไม้ใหญ่ เลื้อยฝ่าผู้คนอย่างไม่สนใจ
    แล้วก็มาหยุดอยู่ตรงหน้าพร เมื่อพรยื่นมือรอรับ เค้าก็เลื้อยเข้ามา อืม เหมือนถือท่อนไม้ท่อนใหญ่ๆ
    เพียงแต่ท่อนไม้ที่ว่านั้นเป็นงูเห่าเกร็ดสีดำเป็นประกาย อวบหยุ่น อ่อนนุ่ม และไม่ทำอันตรายแก่เรา

จนถึงป่านนี้แล้วก็ยังไม่หายเจ็บไข้ ค่ำวันนึงก็ได้โทรศัพท์คุยกับเพื่อน เล่าความฝันให้เพื่อนฟัง
    เพื่อนทักว่าพรมีญาณบารมีของนาคาอยู่แต่เดิมแล้วใช่ไหม อืม เพื่อนเลยว่ามีเพิ่มเข้ามาอีกนะ
    พรยังไม่ได้ทำการต้อนรับผู้มาใหม่ให้เรียบร้อย อาการแฝงคือทำให้หนักเนื้อตัว แน่นหน้าอก
    ฟังแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ น่าจะเป็นว่า ใครอยากจะมาก็มา ทำไมต้องทำพิธีรับให้ยุ่งยาก ?
    รับอย่างไร ? พรเคยทำขันธุ์ 5 ขึ้นหิ้งบูชา แต่ก็เท่านั้น พรคงต้องศึกษา รับรู้รับฟังอีกมากแหละ.

17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    บาปไม่เยอะหรอกนู๋ แต่เพราะว่านู๋อาจจะไม่ค่อยได้ปฎิบัติ การสวดมนต์และนั่งสมาธิ ต้องใช้สมาธิ และความอดทน แรกๆพี่ก็เป็น ค่อยๆปฎิบัติไปชินแล้วก็จะดีขึ้นเอง แต่พี่คิดว่าหนูอยากได้คำตอบอื่นมากกว่า.. catt3

18. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมเดินทางเลียบแม่น้ำโขง

เมื่อคืนนั่งกินข้าวมื้อค่ำริมโขงที่มุกดาหาร ชื่อร้าน สุขาวดี

ระหว่างรออาหารก็ลองหยิบกล้องมาถ่ายภาพแม่น้ำโขงแบบมืดๆ

มีไฟบนฝั่งลาว ๖-๗ ดวง กับไฟเรือหาปลาในแม่น้ำโขงอีก ๓ ดวง

มองเห็นเรือพวกนี้ตั้งแต่ยังไม่มืด จนกระทั่งมืดสนิท

เลนส์ของกล้องมีระบบกันภาพสั่นแต่ถ้่าแสงมืดมากๆ มือผมสั่นเกิน ภาพก็ยังสั่นนิดหน่อย

ภาพดวงไฟบนฝั่งลาวคือที่มีสีแดง น้ำเงินก็กลายเป็นลวดลายสวยงามอยู่แถวบน

ส่วนเรือ ๓ ลำ ไฟสีทอง--สีขาว--และรางๆสีแดงเข้ม อยู่ตอนล่างของภาพ

มือสั่น--ภาพก็เลยสั่นซะสวย--ดูเหมือนพญานาคสีทองว่ายน้ำนำหน้าพญานาคสีทองแดงกับสีเงิน(คู่หลังทางขวาของภาพ)

ดูแล้วเข้าบรรยากาศริมแม่น้ำโขงมากๆ

เห็นรูปแปลกดีก็เอามาแบ่งกันดู

ขนาดไฟล์:
      152.1 KB
      เปิดดู:
      619
      ขนาดไฟล์:
      191.2 KB
      เปิดดู:
      673
  19. นาคา

แชรภาพ เล่นๆ ครับ

กับ งานบุญ ย้อนหลัง ครับ

เนื่องจาก วันวิสาขะบูชา ครบรอบ มาอีกครั้ง จิตตั้ง อธิฐาน ที่ ทานอาหาร มื้อเดียว ในลักษณะ เจ แต่ เมื่อมาทำงาน ในวันวิสาขะบูชา จิตเริ่มปรับเปลี่ยน

จึงตั้งจิต อธิฐาน ในเมื่อ เรา คุ้นเคย ตามสภาพ อาหารมื้อเดียวแล้ววันคล้าย พระใหญ่ วิสาขะบูชา เรา ขอ งด อาหาร 1 วัน ดีกว่า ขอดื่มเฉพาะ น้ำส้มคั่นเติมเกลือ เพื่อ ถวาย เป็น พุทธบูชา แด่ องค์พระสัมมา

พระพุทธองค์ท่าน ไม่สรรเสริญ ใน การทรมาน สังขาร ...

คืน วิสาขะบูชา จึง พร้อมใจกัน ทั้ง 3 ท่าน คุณsaritpk ,คุณ ราคะ เดินทาง แสวงบุญ ในการ ปัดกลด ปฏิบัติธรรม ปลีกวิเวก บนยอดเขานาคเกิด

http://palungjit.org/threads/ดวงแก้...่งข่ามทุกชิ้นเป็นหนึ่งไม่มีสอง.229500/page-55

20. Aunyasit

คุณ ลูกปู่นาคา

สวดมนต์ นั่งสมาธิเยอะๆ แล้วจะค่อยๆดีขึ้นเอง เลือกสวดมนต์บทไหนก็ได้ที่ตนเองชอบ แล้วก็แผ่บุญกุศลให้ปู่นาคาท่านก็แล้วกัน ครับ

พูดถึงเรื่องสิ่งของที่เกี่ยวกับพญานาคนี่ ผมท่าจะมีเยอะหน่อย อย่างที่พาติดรถไปด้วยทุกครั้งก็เป็นคันศรหัวพญานาค พร้อมลูกธนู ที่เขาแสดงโขนรามเกียรติ์มาแล้วหลายร้อยครั้ง ที่จริงมีทั้ง ตรี พระขรรค์ (ครบชุดของเครื่องแสดงในรามเกียรติ์) แต่รู้สึกว่าคันศรหัวพญานาคนี้จะมีพลังเร้นลับมาก

มีวันนึงไปดูโขนแถวดิโอลด์สยาม ก็สัมผัสพลังบางอย่างจากข้างบนหลังเวที ที่เขาแสดงโขน จึงตรวจดูพบว่าเป็นพลังญาณจากเครื่องครูของอาวุธต่างๆ จึงให้รุ่นน้องเขาไปหาซื้อของใหม่ไปแลกเปลี่ยนกับของเก่าที่เขาใช้แสดงโขนรามเกียรติ์

มีคราวนึงหลวงปู่ทวดท่านมาหา(หลวงปู่ท่านใช้ไม้เท้าหัวพญานาค) ท่านก็ถามว่าคันศรหัวพญานาคที่ผมมีนั้นมีกี่หัว ผมก็บอกท่านว่า มีหัวเดียว หลวงปู่ท่านบอกว่า ดูดีๆเขามีเจ็ดหัวไม่ใช่เรอะ ต่อมาภายหลังก็ทราบว่าเป็นอย่างที่หลวงปู่ทวดท่านกล่าวไว้จริง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้