มือใหม่ฝึกนั่งสมาธิด้วยตัวเอง ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Penty, 17 มกราคม 2014.

1. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเพื่อนๆ รึพี่ๆทุกคนเพิ่มเติมค่ะ เพิ่งคืนนี้เอง สังเกตุมาหลายวันและ พักหลังๆ เวลาจะทำสมาธิ ไม่ว่าจะก่อนเข้าสมาธิ เวลาเราหลับตา แล้วภาวนา "พุท""โธ" จะชอบเหมือนเกือบลืมตาขึ้นมา ต้องคอยบังคับให้ตาหลับบ้างเล็กน้อย ขณะที่จิตเริ่มสงบและเข้าสมาธิ เริ่มหายใจเบา จนรู้สึกไม่หายใจ (ไม่ตกใจและค่ะ :)) ตาเจ้ากรรมก็จะลืมขึ้นมา (แบบคล้ายๆคนแกล้งหลับจะลืมตาว่ามีใครแอบดูมั้ย) ต้องคอยบังคับให้หลับ ขณะกำลังทำสมาธิ หายใจแผ่ว นิ่ง ไม่ฟุ้งซ่านคิดอะไร ก็เริ่มแผ่เมตตา ขณะกำลังอุทิศบุญกุศล แผ่เมตตาอยู่ ตาก็เผยอเกือบลืมตาลืมตาเล็กน้อย ได้ยินเสียงมีคนวิ่งหรือเดินอยู่ในห้อง เรายังไม่ออกจากสมาธินะคะ ตกใจ แต่ไม่หลุดสมาธิ คิดว่าไม่เป็นราย ไม่ต้องไปกลัว ก็แผ่เมตตา ทำสมาธิต่อไปจนจบ แต่ครั้งนี้ ออกสมาธิเร็ว นั่งไปได้สักพักตามปกติ ซึ่งทุกครั้งค่อยๆลดระดับ แต่ครั้งนี้พอจะออกแปบเดียวลืมตาออกมาเลย ยังไม่ทันจะค่อยๆหายใจก่อนเลย แต่แปลกไม่หอบ ไม่เหนื่อย ก็มาสวดมนตร์ต่อตามปกติ ทำไมไม่มีอาการหอบอ้ะค่ะ งงค่ะ ถ้าเป็นแต่ก่อนลืมตาเร็วเกินไปจะเป็น

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เวลาปฏิบัติ กิเลส จะหาทางหลอกใหม่ๆ ทำให้ หลง สงสัย ต่างๆนาๆ ครับ

ออกทั้งนั้นไม่ได้ก็มาออกทางนี้ หลอกทางนี้แทน

ทำให้ เกิดสงสัย ขวางกั้นผลการปฏิบัติ

ถ้าไม่ทันกิเลส เดี่ยวก็จะมีอาการอื่นๆหลอกตามมาเรื่องๆนะ

ดังนั้นแนะนำว่าไม่ต้องไปสนใจใดๆ ให้อยู่กับคำภาวนาครับ

.

3. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ จะปฏิบัติต่อไปค่ะ :)