ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ผมเองไม่ได้มีญาณพิเศษอะไร แต่คิดไว้ตั้งแต่แรกแล้วคุณดาวคงไม่ได้เงินคืนง่าย ๆ แน่ ๆ คุณยายผีป่า พอเวลามีเรื่องอะไรก็คอมเสียทุกที สงสัยตอนได้เงินไปคงลืมเอาไปซ่อมคอมเป็นแน่ ผมแนะนำคุณดาวครับ แจ้งความดำเนินคดี จ้างทนายเป็นโจทก์ฟ้องร่วมครับ ฉ้อโกง คดีอาญาครับ คดีอาญานี้ยอมความไม่ได้ครับ ถึงคุณดาวยอม เจ้าหน้าที่ตำรวจก็คงไม่ยอม คงต้องโดนตัดสินติดคุกอย่างเดียวนะครับคุณยาย คนเราถ้าคิดจะใช้ก็ใช้นานแล้ว ไม่ใช่ปากเป็นพวกถือศีล ปฏิบัติธรรม แต่การกระทำตรงกันข้ามครับ น่าเสียดายที่มีคนประเภทนี้อยู่เยอะในเว็บพลังจิต แต่โดยส่วนรวมก็ดีนะครับ ผมเองมาได้กัลยาณมิตรในเว็บพลังจิตนี้ ก็เยอะครับ จึงคิดได้ว่าที่ไหนมีคนดี ต้องมีคนชั่ว เพียงแต่เราต้องใช้สติปัญญาคิดพิจารณาให้ดี อย่าไปหลงเชื่อพวกเล่านิยายครับ ในเว็บนี้มีเยอะต้องระวังตัวให้ดี จะเช่าอะไรใครก็ขอให้มีสติ และใช้ปัญญาพิจารณาเอาครับ เอ้า ฝากบอกคุณยายผีป่าด้วยว่า ถ้าคอมเสียก็ไปเช่าที่ร้านเน็ตใกล้บ้านก็ได้ มาแก้ข่าวให้ตัวเองหน่อย แต่ขอร้องเวลามาแก้ข่าว ขอให้ตอบให้ตรงประเด็นนะครับ ว่าใช้หรือไม่ใช้ ถ้าใช้จะใช้เมื่อไร ถ้าไม่ใช้เป็นเพราะอะไรถึงไม่ใช้ ไม่ใช่รับปากไปวัน ๆ หรือตะแบงไปเรื่องอื่น ๆ ว่าคุณดาวนั้นเป็นชาวคริสต์ หรือพวกนอกศาสนาพุทธอีก มันคนละประเด็นกันครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผ่อนจ่ายคืนมาเป็นงวดๆก็ได้ครับ เป็นการแสดงเจตนารับผิดชอบน่ะครับ

เอาใจช่วยคุณดาวครับ เพราะเป็นฝ่ายเสียเงิน...แหะๆ

3. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ใจเย็นๆค๊าบคุณน้ำ...พักนี้ดุจัง;aa47

4. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ยังไงแต่ทำไมเราถึงได้เห็นใจทั้งคู่เลยล่ะ

เห็นใจคุณดาว ที่คงเสียความรู้สึกและเสียเงินกับของที่ดูไม่ค่อยสมเหตุสมผล

เห็นใจคุณยายผีป่าด้วย ที่หัสเดิมเริ่มแรกอาจเป็นด้วยกุศลเจตนาที่ดี แต่พอได้ราคาแยะ คงคิดว่าด้วยบุญบารมีที่จะได้ตังค์ทำบุญเยอะๆ
    มาก่อสร้างวัตถุในศาสนารึเปล่า

แกอาจไม่ได้คิดถึงในแง่โกงเลยก็ได้นะคะ แต่พอดีว่า ของแกดูไม่ค่อยงามพอดีกับช่วงถังแตกผีซ้ำด้ำพลอย ป่านนี้คงทำงานหนักมากๆ หาเงินใช้หนี้อยู่
    แต่ดันหาไม่พอ แกอาจนอนไม่หลับด้วยความกังวล น่าเห็นใจเหมือนกันนะคะ

ก็เลยดูเหมือนคุณดาวถูกชักดาบ ไปเลย

ขอให้คุณยายมีตังค์มาใช้หนี้คุณดาวไวไวนะคะ

จะได้ไม่ติดค้างแก่กันในภายหน้า เอาใจช่วยค่ะ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เงินจำนวนนี้จะว่าเยอะก็เยอะ จะว่าไม่เยอะก็ไม่เยอะเลย ถึงแปลกใจไงค่ะ ว่าเงินแค่นี้ใช้เวลานานเลยหรอกว่าจะหามาคืนเขาได้

6. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009

ถ้าแจ้งความดำเนินคดี
    แกไปแก้ตัว ตอบศาลแบบนี้ ฟังไม่ขึ้น
    "โคตรฮา ขี้แตกขี้แตน น้ำหูน้ำตาไหล"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2010
  7. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเห็นใจยายผีป่า โดยที่คิดไปเองว่า

- แกอาจไม่ได้คิดถึงในแง่โกงเลยก็ได้นะคะ

ถ้าไม่คิดโกง เมื่อถึงเวลาที่รับปากเจ้าหนี้ว่า จะคืนเงินให้ ก็ไม่คืน และไม่บอกว่า จะคืนให้เมื่อไหร่ จะให้คิดว่าอย่างไร

- ป่านนี้คงทำงานหนักมากๆ หาเงินใช้หนี้อยู่ แต่ดันหาไม่พอ

ถ้าทำงานหนักมาก ๆ เวลา 3 เดือนนั้น ก็นานพอที่จะรวบรวมเงินได้จำนวนหนึ่ง แต่มาบอกว่า ยังไม่มี แล้วไม่ให้เลยสักบาท ฟังไม่ขึ้น ถ้ามีเงินมาใช้คืนบ้าง ก็ยังดี

- แกอาจนอนไม่หลับด้วยความกังวล

ถ้านอนไม่หลับด้วยความกังวล คงหาอินเตอร์เน็ตเล่นได้ไม่ยาก เพื่อที่จะแจ้งให้เจ้าหนี้รับทราบเหตุผลที่ยังไม่มีเงินมาใช้หนี้ ไม่ใช่ให้เจ้าหนี้ต้องติดต่อไป แล้วบอกได้แค่ ยังไม่มี

การที่รับปากว่า จะคืนเงินให้เจ้าหนี้ แต่เมื่อถึงกำหนดเวลาแล้ว กลับไม่จ่ายนั้น คือ การผิดศีลข้อ 4

ผู้ที่มุสานั้น น่ากลัวมาก เพราะสามารถทำอกุศลได้ทุกอย่าง เพราะบาปแม้นัอยหนึ่งก็ยังทำได้ บาปมาก ๆ ก็ต้องทำได้ จึงไม่ควรกล่าวมุสา เพราะเป็นการบำเพ็ญสัจจบารมีด้วย

พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า
    “ดูก่อนราหุล เรากล่าวว่า บุคคลผู้ไม่มีความละอายในการกล่าวมุสาทั้งที่รู้อยู่ ที่จะไม่ทำบาปกรรมแม้น้อยหนึ่งไม่มี” <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

8. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ คือคิดไปเองนั่นเองนั่นน่ะค่ะ ๕๕๕

(แอบคิดแล้วมาโพสน์ การคิดไปเองเป็นไปได้ว่าผิดมากกว่าถูกล่ะ)

เพราะส่วนลึกในใจใครนี้หยั่งไม่ถึงจริงๆ
    แล้วพอผิดนัดต่อเนื่องก็ผิดศีล ไปต่อเนื่อง
    เป็นบาปกรรมถลำลึกไป ก็เลยยังเห็นใจอยู่เท่านั้นเอง
    ไม่ได้จะเห็นด้วยอะไรกะเขาหรอกค่ะ

ก็เห็นใจคุณดาวอยากให้แกได้ตังค์คืนไปทำบุญตามที่แกสบายใจมากกว่า อยู่แล้ว

แล้วเห็นด้วยกะคุณทุกข้อนั่นล่ะ ว่าต้องติดต่อ ประสานงาน ไม่ควรทอดทิ้งเจ้าหนี้ให้ร้อนใจขนาดนี้ ในทางธุรกิจเค้าจะไม่กำหนดนัดเป็นครั้งเดียว ต้องนัดวันที่ให้เรียบร้อย แล้วหากมีเหตุขัดข้องจะเป็นอีก ๓ วัน อะไรก็ว่าไป
    ไม่ใช่ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า

อย่ามาเคืองข้าพเจ้าเลยหนา เราก็เห็นใจไปงั้นละ (เป็นบางอารมณ์น่ะ )
    แล้วอย่าถึงกับไว้เวรข้าพเจ้าให้ลองโดนเองจึงจะสำนึก โง้นเง้นะ

วิธีที่จะเอาเงินที่ถูกยืมไป คืนมา (สมเด็จพระญาณสังวรฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2010
  9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ความเห็นส่วนตัวของผม (ไม่เกี่ยวกับเว็บ)

ผมก็เห็นใจทั้ง ๒ ฝ่ายนะครับ

วัตถุมงคลชิ้นที่ประมูล ยายผีป่าเปิดราคาที่ ๑๙,๕๗๐ บาท

คุณดาวประมูลครั้งที่ ๑ ราคา ๓๓,๓๓๓ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๒ ราคา ๕๐,๐๐๐ บาท
    <!-- google_ad_section_end -->คุณดาวประมูลครั้งที่ ๓ ราคา ๖๖,๖๖๖ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๔ ราคา ๗๙,๔๗๔ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๕ ราคา ๘๔,๗๙๑ บาท<O:p
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๖ ราคา ๑๑๑,๔๗๙ บาท
    <!-- google_ad_section_end -->คุณดาวประมูลครั้งที่ ๗ ราคา ๑๑๕,๔๗๙ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๘ ราคา ๑๑๙,๔๗๙ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๙ ราคา ๑๕๑,๔๗๙ บาท
    <!-- google_ad_section_end -->คุณดาวประมูลครั้งที่ ๑๐ ราคา ๒๐๐,๐๐๐๙ บาท
    คุณดาวประมูลครั้งที่ ๑๑ ราคา ๒๗๙,๔๕๑ บาท (เลยเวลาประมูล)

คนที่ประมูลได้ คือ คุณ chaiyo6600 และโอนเงินให้ยายผีป่า ๒๕๐,๐๐๐ บาท

ถ้าให้พูดตามตรงในเรื่องนี้นะครับคุณดาวประมูลของด้วยความสมัครใจ และมีการประมูลถึง ๑๑ ครั้ง
    แสดงให้เห็นว่ามีการใช้วิจารณญาณอย่างเต็มที่แล้ว แต่คุณดาวประมูลของชิ้นดังกล่าวไม่ได้

ปัญหาที่เกิดขึ้น คือ คุณดาว กับ ยายผีป่า มีการติดต่อกันส่วนตัว
    เพื่อบูชาวัตถุมงคลอีกชิ้นหนึ่ง และตกลงราคากันเอง
    เมื่อยายผีป่าส่งของให้คุณดาว คุณดาวไม่ถูกใจเลยให้ อ.lovebird เช็ค
    ปรากฎว่า อ. lovebird เช็คและบอกว่า ของปลอม
    ซึ่งเป็นที่มาของการร้องเรียนขอให้คืนเงิน

เว็บพลังจิตก็ได้ประสานให้ทั้งคู่คุยกัน และเจรจากัน
    ซึ่งก็ตกลงกันได้แล้วว่าจะจ่ายคืนภายใน 3 เดือน
    โดยให้ อ.lovebird เป็นผู้ประสานต่อ
    มติในการเจรจา คือ ให้จ่ายภายใน 3 เดือน ถ้าไม่จ่ายก็ไปพิสูจน์ตามกฎหมาย

พอครบ 3 เดือน ยายผีป่า ยังไม่ชำระเงินให้ โดยอ้างว่าไม่มี
    เว็บพลังจิตก็ได้ประสานไป ซึ่งยายผีป่าแจ้งว่า อยากจ่ายตรงให้คุณดาวมากกว่า
    ซึ่งคุณดาวเองก้ได้โทรไปหายายผีป่า และยืนยันว่า ยายอยากจ่ายตรง แต่ตอนนี้ยายไม่มี

สถานะปัจจุบัน คุณดาวได้ไปแจ้งความแล้ว ก็ต้องเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมาย
    ดังนั้น เหตุการณ์ก็ดำเนินไปตามลำดับขั้นตอนนะครับ
    หลักฐานต่าง ๆ ก็มีค่อนข้างพร้อม ทั้งพยานบุคคล และเอกสารต่าง ๆ

หากพูดตามตรง ถ้าคุณดาวใจเย็นสักนิด ผมคิดว่า ยายผีป่า ก็ต้องหาเงินมาชำระจนครบแน่นอนครับ
    แต่เวลาอาจจะเกินไปบ้าง ซึ่งก็ต้องเห็นใจยายผีป่านิดนึง เงินเกือบ ๓ แสนบาท หาไม่ได้ง่าย ๆ นะครับ

แต่เท่าที่รู้จักยายผีป่ามาบ้าง (ไม่สนิทนัก) ก็ขอบอกคุณดาวได้เลยว่า
    เงินจำนวนดังกล่าว ยายผีป่าหามาให้ครบแน่นอน แต่จะครบเมื่อใดนั้น
    ก็ไม่สามารถการันตีได้ เพราะเป็นเรื่องของยายผีป่าครับ

ก็อย่างที่บอกนะครับว่า ความเห็นส่วนตัวของผม

ถ้าจะบอกว่า ใครผิด ผมก็ขอบอกว่า ผิดทั้งคู่
    ถ้าจะบอกว่า ใครถูก ผมก็ขอบอกว่า ถูกทั้งคู่

ดังนั้นใจเย็น ๆ ดีกว่าครับ มีอะไรก็พูดจากันดี ๆ

สำหรับกองเชียร์นั้น ผมเสนอว่า อย่าใช้อารมณ์ในการโพสต์นะครับ
    เรื่องนี้สลับซับซ้อนมาก ถ้าไม่ตามเช็คเรื่องราวตั้งแต่ต้นให้ดี
    เดี๋ยวจะกลายเป็นหมิ่นประมาทกันอีกครับ

โมทนา

ปล. ความเห็นส่วนตัวของผม ไม่เกี่ยวกับเว็บนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2010
  10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คุณน้ำก็ระมัดระวังในการโพสต์ด้วยนะครับ โดยเฉพาะการกล่าวพาดพิงผู้อื่นในทางเสียหายครับ (สิทธิทางกฎหมายของแต่ละบุคคลมีนะครับ จนกว่าศาลจะพิพากษาว่าเขาทำผิดจริง ดังนั้นในปัจจุบัน ถ้าว่าตามกฎหมายก็ต้องถือว่าทุกคนบริสุทธิ์อยู่นะครับ การไปว่าเขาคงจะไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ)

นอกจากนั้นในการโพสต์ไม่ควรแสดงพฤติกรรมในการท้าคนอื่นไปขึ้นโรงขึ้นศาลนะครับ เพราะพฤติกรรมดังกล่าวคนในเว็บพลังจิตเขาไม่ค่อยทำกันครับ

สำหรับเรื่องนี้เป็นเรื่องของคู่กรณีครับ (มีข้อมูลอีกเยอะที่คู่กรณีไม่ได้เล่าให้ทุกคนฟัง ดังนั้นไม่มีใครรู้ดีเท่า 2 คนนี้ครับ)
    คนนอกติดตามข้อมูลได้ แต่การจะไปกล่าวหาว่า ใครโกงนั้น ก็ต้องระมัดระวังไว้นิดนึงนะครับ สิ่งที่ทำได้ก็เพียงแนะนำให้ไปแจ้งความก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ผมก็ขอเตือนด้วยความหวังดี เพราะของจริงในเว็บพลังจิตมีเยอะครับ
    แต่เขามักไม่ค่อยแสดงตัว และไม่พูดเยอะครับ

โมทนา

11. Komodo

145
    โมทนากับท่านพี่ด้วยครับ แสดงว่าท่านพี่เจริญพรหมวิหาร ๔ ได้ครบครับ

เริ่มจากเมตตา อยากให้คุณดาวและยายผีป่ามีความสุข

ต่อด้วยกรุณา อยากให้คุณดาวพ้นทุกข์ที่ได้ของไม่ตรงตามใจที่อยากได้ และอยากให้ยายผีป่าหาเงินมาใช้ได้ครบ จะได้พ้นทุกข์

ตามด้วยมุทิโต ยินดีที่คุณดาวได้เงินคืนและเอาไปทำบุญตามที่ตั้งใจไว้ และยินดีที่ยายผีป่าหาเงินมาคืนตามที่ประกาศไว้ (ถ้าคืนครบ)

สุดท้าย คือ อุเบกขา นั่นคือ ปล่อยว่างว่า เรื่องนี้เป็นกรรมของทั้งสองคน และพิจารณาเห็นว่า ตัวเราเป็นเพียงคนนอก ไฉนเลยจะเข้าไปจัดการกับวิบากกรรมที่ทั้งสองคนต้องรับ

ท่านจิตโตเมตตาสอนผมมาว่า "เหตุผลที่พระพุทธเจ้าเมตตาแล้วไม่ทุกข์ ก็เป็นเพราะพระองค์ไม่ไปยุ่งกับกรรมของคนอื่น ถ้าเป็นวาระที่ต้องรับ"

ก็โมทนากับท่านพี่ด้วยนะครับที่วางกำลังใจได้ถูกต้อง

ตัวผมเองก็วางกำลังใจแบบนี้ในการไกล่เกลี่ยครับ แต่บางครั้งการที่เราพยายามหาข้อยุติให้ทั้งสองฝ่าย กลับทำให้อีกฝ่ายหนึ่งมองว่า เราลำเอียงหรือเข้าข้าง ซึ่งก็ต้องวางอุเบกขาครับ เพราะเราไม่สามารถควบคุมใจคนอื่นได้ สิ่งที่เราทำได้ คือ คุมใจตนเอง ดังนั้นเมื่อถึงจุดหนึ่ง เราก็ต้องวางอุเบกขาให้ได้ครับ

โมทนา

12. Komodo

145
    ข้อแนะนำสำหรับคุณดาวนะครับ

ก็ต้องวางกำลังใจให้ถูกต้องครับ คิดซะว่า ถ้ายายผีป่าไม่คืนเงิน เราก็ได้บุญจากการสร้างสถานปฏิบัติธรรมไป และยอมรับว่าเป็นกรรมของเราที่ต้องเสียเงิน ส่วนยายผีป่า ก็รับกรรมทุกรูปแบบไป

แต่ถ้ายายผีป่า คืนเงินจนครบ ก็อยากให้อโหสิกรรมต่อกันครับ และขอแนะนำว่า คุณดาวอย่าเชื่อคนง่าย และอย่าไปหลงกับนิทานของบางคน (ผมเห็นคุณดาวชอบติดตามกระทู้ที่เกี่ยวกับเรื่องลึกลับที่รู้ได้เฉพาะตน) ก็ต้องระมัดระวังนะครับ เพราะกระทู้แปลก ๆ บางครั้งเราเปิดให้โพสต์ในบางพื้นที่ และเป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับความเชื่อ ดังนั้นต้องใช้วิจารณญาณให้ดี

สำหรับเงินที่ยายผีป่ายังไม่คืน คุณดาวประกาศแล้วว่าจะเอาไปทำบุญ ดังนั้นเท่ากับเงินดังกล่าวเป็นของสงฆ์แล้ว ถ้ายายผีป่าไม่คืน ก็เท่ากับติดหนี้สงฆ์ไปครับ กรรมหนักเหมือนกัน

ดังนั้นทำใจให้สบายครับ ผมเชื่อว่า ยังไงก็ต้องได้คืนจนครบครับ อดใจรอสักนิดครับ

โมทนา

13. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ผมว่าการกระทำของคนบางนั้นถ้าไตร่ตรองให้ดีจะเห็นว่าตั้งใจทุจริตหรือไม่ และที่สำคัญเป็นคนที่ทางเว็บยกเว้นค่าสมาชิกให้ ยกระดับให้เหนือกว่าคนอื่นๆ เพราะว่ามีความสำคัญอ้างร้อยแปด แต่มากระทำการแบบนี้ ทางทีมงานต่อไปจะไปบังคับใครได้ครับ อีกหน่อยคนทำผิดก็อ้างได้ว่ารอให้เป็นการลงโทษของกฎแห่งกรรมแบบนี้ดีไหมครับ ยกตัวอย่างบางคนจ่ายเงินเพื่อปรับปรุงเว็บไม่เคยสร้างปัญหาแต่งนิทานลวงโลก หลอกเอาเงินชาวบ้าน แต่อีกคนอ้างว่าเป็นกลุ่มพวกก่อตั้งเว็บ แต่ทำพฤติกรรมแปลกๆ มีปัญหาขึ้นมาก็ติดต่อไม่ได้ ไม่เคยเห็นหัว ทีมงานก็ว่าผิดทั้งคู่ ถูกทั้งคู่ ปัดปัญหาไปให้พ้นตัว คล้ายๆจะเป็นการปกป้อง สงสัยใครเป็นทีมงานก่อตั้งเว็บทำอะไรก็ไม่ผิดมั้งครับ...
    อีกประการหนึ่งทีมงานไม่ต้องไปตามดูหรอกครับว่าสมาชิกไปดูกระทู้อะไรชอบดูเรื่องอะไร แล้วเอามาโยงกับการไม่คืนเงินนะครับ คนละประเด็นครับ ถ้าอย่างนั้นก็ต้องบอกว่าบางคนเข้ามาดูโฆษณาในเว็บนี้ ไม่ได้เข้ามาดูพระเครื่องหรือศึกษาธรรมะ เวลามีปัญหาอะไรจะได้เอามาอ้างอิงได้ดีไหมครับ

14. ศุภนันท์

ศุภนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

คิดไปเองอีกแล้ว

- อย่ามาเคืองข้าพเจ้าเลยหนา เราก็เห็นใจไปงั้นละ (เป็นบางอารมณ์น่ะ)

ไม่ได้เคืองอะไรเลย เพราะไม่ได้มีผลประโยชน์ที่เกี่ยวข้องด้วย แค่แสดงความคิดเห็นว่า คนโกหก ก็คือ ผิดศีลข้อ 4

- แล้วอย่าถึงกับไว้เวรข้าพเจ้าให้ลองโดนเองจึงจะสำนึก โง้นเง้นะ

คิดไปเองอีกแล้ว <O:p</O:p

15. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมเองเคยผ่าน เหตุการณ์แบบนี้มาแล้ว
    ผมเข้าใจครับ ว่าความรู้สึกคุณดาวเป็นอย่างไร ตอนนั้นพระของผมที่ร่วมทำบุญราคารวม ๆ กัน ไม่ถึงหมื่น ครับ ยังหน้ามืดเลยครับ
    ยอมรับครับนึกถึงบุญไม่ออกครับมันมึนตึ๊บ
    ขอให้ทุกฝ่ายเคลียร์กันด้วยดีนะครับ:cool:

16. ราคุเรียวซาย

- อย่ามาเคืองข้าพเจ้าเลยหนา เราก็เห็นใจไปงั้นละ (เป็นบางอารมณ์น่ะ)

ไม่ได้เคืองอะไรเลย เพราะไม่ได้มีผลประโยชน์ที่เกี่ยวข้องด้วย แค่แสดงความคิดเห็นว่า คนโกหก ก็คือ ผิดศีลข้อ 4

- แล้วอย่าถึงกับไว้เวรข้าพเจ้าให้ลองโดนเองจึงจะสำนึก โง้นเง้นะ

ขอบคุณที่กรุณาอธิบายนะคะ (เขียนเผื่อเหลือเผื่อขาดไว้น่ะค่ะ ๕๕๕)
    ความเห็นของคุณแสดงตามหลักlสัจธรรม ความจริง สาธุ ค่ะ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Komodo<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3654195", true); </SCRIPT>
    ทีมงานเว็บพลังจิต (คมน์)

ขอบคุณท่านน้องที่ให้กำลังใจทุกๆคนนะคะ

เป็นกำลังใจให้จบด้วยดีเช่นกันค่า

17. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ เรื่องนี้ผมก็ทั้งอ่านทั้งฟังเสียงบันทึกจากการโทรศัพท์ ไม่ว่าจะเป็นคุณดาวจรัสแสงหรือคุณยายผีป่า ข้อความทั้งหมดหากได้ทราบข้อมูลโดยละเอียดคงจะจำได้ว่าคุณยายผีป่าบอกว่าจะผ่อนกี่งวด และจ่ายวันไหน แต่มาถึงวันนี้คนที่เป็นโจทย์คือคุณดาวจรัสแสงกลับต้องมาแจ้งถึงปัญหาของจำเลยซึ่งเป็นยายผีป่า ส่วนคุณยายผีป่าที่เคยบอกว่าจะจ่ายแต่มีปัญหาไม่สามารถผ่อนชำระได้ตามที่แจ้งกลับไม่มาบอกกล่าวอะไรเลย

ไม่ว่าจะโทรศัพท์ ส่งSMS PM หรือโพสข้อความเพื่อแจ้งปัญหาให้คุณดาวจรัสแสงทราบ สิ่งเหล่านั้นไม่ได้เกิดขึ้นจากคุณยายผีป่า ก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณดาวจรัสแสงนะครับ

ทำดีหรือชั่ว ใจเราเองรู้ดีที่สุด

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ทุก ๆ สิ่งที่ท่านคมน์ โพสต์มาผมดูตั้งแต่ต้นแล้วนะครับ คิดว่าคุณคมน์ คงรู้จักยายผีป่าดี ถึงได้กล้ารับรอง ครั้งที่แล้วผมก็เห็นคุณคมน์ รับรอง ไว้ว่าต้องได้เงินคืน แล้วตอนนี้เป็นไงครับ และเงินของเราถ้ายังไม่ได้จบตั้งจิตอธิษฐาน ก็เป็นของสงฆ์แล้วหรือครับ ไม่ยักรู้ ดังที่คุณบอกว่าจะได้คืนจนครบ เมื่อไหร่ล่ะครับ ช่วยบอกให้รู้แจ้งซักนิดเถิดครับ ถึงได้ให้คุณดาวอดใจรอสักนิดครับ เงินไม่ใช่น้อย ๆ และในการที่จะอ้างธรรมะต่าง ๆ ขึ้นมานั้น จะมีซักกี่คนที่ทำใจได้อย่างคุณคมน์ครับ ผมเองบอกได้เลยว่าทำใจไม่ได้แน่ และเงินก็ไม่ใช่จำนวนน้อย ๆ จึงไม่ใช่สิ่งที่จะทำใจได้ง่าย ดูอย่างพระรูปหนึ่งแถวนนทบุรีสิครับ สอนคนว่า "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" แล้วตอนโดนข้อพิพาทเรื่องที่ดิน นำเอาสำเนาโฉนดที่ดินที่ฟ้องร้องแล้วแพ้ มาทำเป็นถุงกล้วยแขกเลย ผมจึงอยากจะรู้ว่าที่คุณคมน์ให้ทำใจ และอดใจนั้น จะมีคนทำได้ซักกี่คนครับ

19. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สมมุตินะค่ะ สมมุติว่าคนขายพระเครื่องในนี้นี่แระ นำพระปลอมมาหลอกขายคนอื่น อยู่มาวันหนึ่งคนเช่าไปรู้ว่าพระองค์นั้นไม่ดี (สัก 1 สัปดาห์ก็แล้วกัน) แล้วก็ได้แจ้งเพื่อจะขอให้รับผิดชอบ เชื่อไหมค่ะ คนให้เช่าคนนั้นต้องรีบออกมาชี้แจงเหตุผลว่าพระดีหรือไม่ดี ถ้าไม่ดีก็ต้องรีบหาทางชดใช้เงินโดยเร็ว รับรองไม่ยืดเยื้อแน่นอน แต่บางคนคงได้อภิสิทธิพิเศษ ขายของไม่ดี ลูกค้าไม่พอใจ แต่แทนที่จะรีบแก้ปัญหา กลับผลักปัญหาไปให้คนอื่นต้องรับผิดชอบวุ่นวายไปหมด อย่าลืมนะค่ะ เงินแต่ละบาทกว่าเขาจะหามากันได้มันยากเย็นไม่ใช่เล่น ขอให้ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราดูแล้วจะรู้คำตอบดีค่ะ ไม่ต้องยกอะไรมาแก้ต่าง เพราะความจริงก็คือความจริงวันยังค่ำ เรื่องจะสลับซับซ้อนเช่นไรไม่ใช่ประเด็น ประเด็นอยู่ที่ว่า เมื่อไรคุณยายจะชดใช้เงินคืนลูกค้าก็เท่านี้เองค่ะ เขียนทีไรก็เหมือนกลายเป็นว่าไปกล่าวหา เลยไม่ค่อยอยากเขียนเท่าไร ที่เขียนเพราะอดสงสารคุณดาวไม่ได้ที่สูญเสียเงินไปเป็นจำนวนมาก แต่ได้ของไม่ดีมา

20. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ดูตรงที่ผมทำตัวใหญ่ ๆ ไว้ในอ้างอิงของคุณคมนะครับ
    มันไม่ได้เกี่ยวกับที่คุณดาวประมูลมากหรือน้อยครั้งหรอกนะครับคุณคม ไม่เกี่ยวกันเลย แต่ที่มีปัญหาทุกวันนี้คือ ประมูลเพื่อต้องการได้ของจริง ไม่ใช่ของปลอม ถึงได้ประมูลจำนวนครั้งมากแบบนั้น จริงไหมครับ คุณคมบอกว่าใช้วิจารณณาณแล้วน่ะใช่ แต่ใช้เพื่อให้ได้ของจริง ไม่ใช่ใช้เพื่อให้ได้ของปลอม จริงไหมครับ

ผมก็แสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม
    แต่ใครจะผิดจะถูกหรือไม่อย่างไรผมว่า ผู้ที่ตัดสินว่าใครผิดใครถูกนี้ต้องเป็นหน้าที่ของผู้พิพากษาหรือศาลครับผม