ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    เรื่องนี้แม้ไม่เกี่ยวกับเว็บจริง แต่ยายผีป่ากับตั้มศักดิ์นั้นใช้ชื่อเว็บมาตั้งนิตยสารก็ต้องต้องมาตอบครับมาให้ท่านชยาคมน์เป็นหนังหน้าไฟได้อย่างไร เดี๋ยวพี่เว็บสโนว์กับเว็บจะเสีย ไงก็รีบมาชี้แจงเร็วๆๆนะครับ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรียนพี่พ้นที่เคารพครับ

กรณีใบเหลือง ใบแดง ขึ้นกับวิจารณญาณของผู้ดูแลครับ ประกอบกับห้องนี้เป็นห้องร้องเรียน ซึ่งสมาชิกมีสิทธิ์ที่จะสอบถามความคืบหน้าได้ครับ นอกจากนั้นส่วนใหญ่สมาชิกจะถามว่า ทำไมยายผีป่าไม่เข้ามาตอบ หรือ ทำไมยายผีป่า ยังไม่คืนเงิน เพราะยายผีป่าเคยประกาศผ่านคลิปเสียงว่าจะคืน

ดังนั้นสมาชิกมีสิทธิ์ที่จะสอบถามได้ครับ และยายผีป่ามีสิทธิ์ที่จะตอบครับ

พี่พ้นต้องย้อนกลับไปอ่านให้ดีนะครับว่า เว็บไม่เคยบอกว่า วัตถุมงคลของยายผีป่าเป็นของปลอม เพราะเราไม่มีความรู้ในการตรวจสอบ สำหรับสมาชิกส่วนใหญ่เท่าที่ผมอ่านก็ไม่ได้ว่าของปลอมนะครับ เพียงแต่เขาถามว่า ทำไมยังไม่คืนเงิน หรือ ทำไมไม่เข้ามาตอบเสียที

ความเห็นส่วนตัวของผม เท่าที่อ่านจากการตอบของยายผีป่านั้น ผมเชื่อว่า ยายผีป่าคืนเงินให้คุณดาวแน่ครับ ผมขออ้างอิงจากที่ยายผีป่า พูดว่า

"ถ้าคุณดาวคิดว่า ให้โอกาสดิฉันหาเงินจากงานบริสุทธิ์ รอหน่อยได้ไหม เพราะถ้าหากไม่ผิดพลาดทางการเมื่องอีกภายในสามเดือนนี้ ดิฉันได้รับการว่าจ้างให้ทำงานจากบริษัทต่างชาติ ให้ส่งสินค้าหลายชนิดให้ ตอนนี้กำลังประสานงานกันอยู่ คาดว่าคอมมิชชั่นหากไม่ผิดพลาดคงใช้หนี้คุณดาวจรัสแสงและอื่น ๆ พร้อมเหลือมาทำงานเพื่อประโยชน์ต่อสังคมได้อีกค่ะ"

ผมไม่ได้เข้าข้างยายผีป่านะครับ แต่ผมเชื่อในสัจจะของทุกคน และคนล้มไม่ควรข้าม เช่นเดียวกับกรณีของคุณดาว ซึ่งพลาดไป ผมก็ไม่อยากซ้ำเติมในเรื่องนี้ แต่อยากให้เป็นบทเรียนครับ

สุดท้ายนี้ ผมก็โมทนากับยายผีป่าด้วยนะครับ เพราะทุกครั้งที่ผมโทรไป ยายไม่เคยพูดกับผมสักครั้งว่า จะไม่คืนเงิน ดังนั้นผมเชื่อใจยายว่า สุดท้ายแล้วยายก็จะคืนเงิน แต่ถ้ายายเลือกวิธีอื่น ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ เพราะอย่างน้อยผมก็ไม่เคยมองยายในแง่ที่ไม่ดี

โมทนา

3. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    ไปนุ่งกระโปรงเถอะ...องครักษ์พิทักษ์ยายผีป่า
    ไม่กล้าโทรมา....ให้เบอร์ผมกับยายผีป่า
    คุยอะไรไม่รู้...เสียสติ

เรื่องเบอร์ ข้องใจมาก ลงให้ดู
    0875509271

แต่ตัวคุณ ถ้าเป็นแมน กล้าๆ ลงเบอร์หน่อย
    ก่อนนอนอย่าลืมดูดนมก่อนนอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2010
  4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรียนคุณ 9อมตะ9 ที่เคารพ

ผมขอตอบสั้น ๆ 2 เรื่องนะครับ

1. เรื่องโพสต์ที่โดนลบนั้น ผมเข้าใจว่า คุณใช้ถ้อยคำที่ไม่เหมาะสมนะครับ เพราะโพสต์เก่า ๆ ของคุณ 9อมตะ9 ก็ยังอยู่ครับ คลิกที่นี่

2. สำหรับเรื่องนิตยสารพลังจิตนั้น คุณ tamsak ได้มีการชี้แจงไว้นานแล้วว่าไม่เกี่ยวกับเว็บพลังจิตครับ คลิกที่นี่

ดังนั้น ถ้าเป็นเรื่องเกี่ยวกับนิตยสารพลังจิต สามารถสอบถามที่คุณ tamsak ได้โดยตรงครับ ผมคงไม่สามารถตอบแทนในเรื่องนี้ได้ครับ เพราะผมไม่มีข้อมูล

โมทนา

http://palungjit.org/threads/ขอทำคว...านและสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่านเพื่อทราบ.86619/

5. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณครับที่คุณคมม์ แจ้งว่าคนเีดียว 3 USER แสดงให้เห็นว่าทางเวปมีความบริสุทธิ์ใจ ถ้าจะให้ดีกว่านี้ควรจะลบให้เหลือ USER เดียวก็พอครับ เพราะหลายUSER จะแสดงให้เห็นว่า การใช้หลายUSER เกินความจำเป็นไม่ว่าเพื่อวัตถุประสงค์อะไรก็ตาม ทั้งดีหรือไม่ดี ก็ไม่ควร อดีตเคยมีคนใช้หลายUSER นี้เคยสร้างความแตกแยกในเวป เมื่อหลายปีก่อน คุณคมม์อาจจำไม่ได้ แต่ผมจำได้ครับ คุ้นๆเนอะ

ผมก็คนเดียว USER เดียวครับ

6. อโศ

เรียน คุณ Komodo

ผมรู้สึกชื่นชมคุณ Komodo ที่มีจุดยืน และเข้าใจในข้อเท็จจริง
    ไม่ทำตามเสียง
    ชี้นำแบบไร้สาระ ขาดวุฒิภาวะ
    เพื่อนสมาชิกหลายคนจับตามอง... ถึงการวางตัวของคุณ

ขอบคุณครับสำหรับความยุติธรรม

7. Komodo

145
    โมทนาครับ

จริง ๆ แล้วชื่อ DevilBitch เป็นชื่อที่ยายผีป่าใช้มานานแล้วครับ

ภายหลังได้เปลี่ยนเป็น ยายผีป่า ครับ

สำหรับ เอื้อมเดือน คือ ชื่อจริงตามบัตรประชาชนของยายครับ

ผมเกรงว่า คนอื่นมาอ่านแล้วจะสับสน เลยอธิบายให้ครับ

สำหรับ user name ของสมาชิกนั้น เนื่องจากระบบ reset password ของเว็บ ถ้าใครใช้เมลล์ปลอมระบบจะส่ง password ไปให้ไม่ได้
    ถ้าใครลืม password จะ reset ใหม่ไม่ได้ ต้องสมัครใหม่อย่างเดียวครับ (ของผมสั่งให้เครื่องจำรหัสไว้ครับ)

ดังนั้น สมาชิกบางรายอาจมีหลาย user name ครับ ซึ่งจริง ๆ แล้วไม่ควรมีเยอะ ตัวผมเองก็มีอันเดียว แต่ก็เห็นใจสมาชิกหลายรายที่ลืมครับ เพราะภายหลังเขาอาจจะจำ password ได้ และใน user name นั้นอาจมีข้อมูลสำคัญใน pm ของเขาก็ได้ เราเลยไม่ได้ลบตรงนี้ครับ

โมทนา

8. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

9. อโศ

การใช้ USER เดียว เป็นเรื่องถูกต้อง
    ที่สำคัญต้องใช้บัตรประชาชนในการสมัครสมาชิก

ไม่งั้นปัญหาจะเกิดซ้ำซาก เพราะทุกสังคมมีทั้งคนดีคนไม่ดี
    ถ้าพวกเราหมู่สมาชิกช่วยกันคัดกรอง เป็นหูเป็นตา ช่วยเหลือกัน
    เพื่อนสมาชิกหลายคน...ที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อพวกคดโกง

เพราะการมีหลาย USER มีทั้งพวกชงเองกินเอง
    USER เก่าชื่อเสียงเน่า เปลี่ยน USER ใหม่
    สมัครง่ายเกินไป กฏกติกาไม่ครอบคลุมในการติดตามในการเอาผิด

ในกรณี ที่มีการคดโกงผิดสัญญา
    ควรเพิ่มเติม.... นำรูปถ่าย พร้อม บัตรประชาชน และใบแจ้งความ
    นำมาแสดงเป็นหลักฐานให้เพื่อนสมาชิกได้รับรู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2010
  10. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007

เห็นด้วยเกินร้อย .......

11. Komodo

145
    โมทนาครับ

ความดีทั้งหมดขอยกให้ทีมงานครับ เพราะเรื่องนี้มีทีมงานไม่น้อยกว่า 5 คน รวมทั้งพี่ WebSnow และพี่ MBNY ช่วยส่งข้อมูลแลกเปลี่ยนกันหลังไมค์ตลอดเวลา ถ้าทุกท่านได้อ่านกระทู้ย้อนหลัง และกระทู้สรุปจะทราบเรื่องราวทั้งหมด ซึ่งจะช่วยให้พวกเราวางตัวกันได้ถูก เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องของคนสองคนครับ

สำหรับการติดตามเรื่องนี้ ผมได้ประสานและรายงานตรงกับพี่ WebSnow และ MBNY ตลอดเวลา ซึ่งพี่ทั้งสองก็ได้แวะเข้ามาติดตามเรื่องนี้อยู่เรื่อย ๆ ครับ เพราะทีมงานเห็นใจคุณดาวครับ แต่พี่ WebSnow จะมีภาระหนักในการจัดการกับเว็บพลังจิตมากครับ เพราะช่วงนี้คนเข้าเยอะขึ้น ส่วนพี่ MBNY ก็ดูแลภาพรวมของเว็บ และพี่เข้าไปปฏิบัติธรรมบ่อย ดังนั้น ผมจึงมีหน้าที่ในการตอบและชี้แจงในเบื้องต้น โดยพี่ทั้งสองจะแวะเข้ามาดูอีกครั้งครับ (คิดง่าย ๆ ว่า มีคนมาตรวจสอบการชี้แจงผมอีกที)

บางครั้งที่ผมจะตอบในนามส่วนตัว ผมจะเขียนไว้ เพื่อไม่ให้คนอ่านสับสน เพราะผมเองก็เป็นมนุษย์คนหนึ่ง และสามารถแสดงความเห็นได้ ซึ่งอาจจะผิด หรือ ถูกก็ได้ แต่ผมอยากให้สมาชิกทุกคนเข้าใจแนวทางของเว็บพลังจิตนะครับว่า

"ยุติธรรม" ในความหมายของเว็บพลังจิต คือ "ยุติ" ด้วย "ธรรม" ดังนั้น ในการดำเนินการไกล่เกลี่ยต่าง ๆ เราเลยใช้ธรรมนำหน้า ไม่ว่าจะเป็น การอภัยทาน การเชื่อในกฎแห่งกรรม ฯลฯ ซึ่งบางคนอาจมองว่าเราใจดีเกินไป หรือ เข้าข้างจำเลย

แต่ผมอยากจะแจ้งนิดนึงว่า ไม้แข็ง ใช้ง่ายครับ แต่ผลเสียจะเกิดกับโจทย์ครับ เพราะถ้าเราแบนจำเลยทันที จำเลยก็ไม่มีสิทธิ์มาตอบ หรือ บางครั้งจำเลยอาจจะหนีไปเลยก็ได้

ก็ขอบคุณนะครับที่เข้าใจ และอยากจะขอให้เชื่อว่า เว็บมองทุกคนเป็นสมาชิกในครอบครัวครับ ดังนั้น เราจึงพยายามคุยกันเหมือนพี่น้อง และไม่อยากใช้วิธีรุนแรงในการประนามหรือลงโทษใครครับ

โมทนา

12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

เรื่องเกี่ยวกับนิตยสารพลังจิตผมได้เคยชี้แจงให้คุณ 9อมตะ9 และสมาชิกผู้ถือหุ้นทราบผลการดำเนินงานคร่าวๆ มาแล้วครั้งหนึ่ง

นิตยสารพลังจิตจัดทำขึ้นเพื่อเผยแพร่ธรรมะเป็นธรรมทาน แม้จะใช้ชื่อว่า "นิตยสารพลังจิต" แต่หนังสือเล่มนี้ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับทีมงานเว็บพลังจิตแต่อย่างใด เป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งต่างหากที่ผมและยายผีป่าได้ร่วมกันจัดทำเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน โดยได้รับเงินทุนสนับสนุนจากการที่สมาชิกเว็บพลังจิตเข้ามาซื้อหุ้น

นิตยสารเล่มนี้มีสปอนเซอร์ (โฆษณา) น้อยมาก ดังนั้น ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการจัดพิมพ์จึงใช้เงินจากเงินลงทุนในหุ้นของผู้ถือหุ้น ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ ยอดจำหน่ายหนังสือในแต่ละเดือนมีไม่มาก ในขณะที่ยอดพิมพ์จะมีจำนวนแน่นอนตายตัว นั่นหมายความว่า ทุกเดือนจะมีรายจ่ายมากกว่ารายรับ ผลการดำเนินงานจึงมีผลเป็นขาดทุน แต่ทีมงานก็พยายามจัดพิมพ์นิตยสารออกเผยแพร่ให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้

การลงทุนจัดทำนิตยสารพลังจิต ทีมงานได้ประกาศแจ้งให้ทราบตั้งแต่ต้นแล้วว่า "การลงทุนมีความเสี่ยง" แต่สมาชิกส่วนใหญ่ก็ต้องการทำเพื่อเผยแพร่เป็นธรรมทาน จะมีก็เพียงสมาชิกไม่กี่คนที่มุ่งหวังผลกำไร

การลงทุนเมื่อหวังผลกำไร ผู้ลงทุนก็ควรต้องคาดคิดเรื่องการขาดทุน และต้องยอมรับพร้อมทั้งร่วมในผลที่เกิดจากการดำเนินงานด้วย ไม่ใช่คิดจะเอาแต่ผลกำไรอย่างเดียว

อย่างไรก็ตาม เรื่องเกี่ยวกับผลการดำเนินงานนิตยสารพลังจิต ผมกำลังจัดทำบัญชีรายการรายรับและรายจ่ายทั้งหมด เพื่อจัดส่งให้แก่สมาชิกผู้ถือหุ้นทุกท่านทราบ และคาดว่าจะส่งให้ได้ในอีกไม่นานนักหลังจากที่ล่าช้ามาเป็นเวลานาน

เมื่อจัดทำรายงานผลการดำเนินงานเสร็จเรียบร้อยแล้วผมจะแจ้งให้ทราบต่อไป

.

13. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ยินดีที่ท่านออกมาแถลงสักทีครับ แต่ขอเงื่อนเวลาได้ไหมครับหนังสือก็ปิดไปจวนจะครบสามปีแล้วครับการชำระบัญชียังไม่เสณ้จเหรอครับ อย่าปล่อยเป็นคลื่นกระทบฝั่งนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

14. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ผมได้ตามอ่านสมาชิกบางท่านได้กล่าวพลาดพิงการทำงานของทีมงานเว็บพลังจิต
    ผมคิดว่าเขาอาจจะยังไม่ได้ติดตามอ่าน

สำหรับท่านที่ไม่ค่อยได้ตามอ่าน
    สรุปเรื่องและชี้แจงกรณีปัญหาของคุณ "ดาวจรัสแจง" และ "ยายผีป่า"

ต้องขอบคุณ Komodo อธิบายให้ความกระจ่างแจ้งแก่สมาชิก
    หลายๆประเด็น Komodo ก็ได้ชี้แจงไปแล้ว ผมเลยไม่ต้องเขียนอะไรมากในโพสนี้

ทางทีมงานเว็บพลังจิตไม่ได้นิ่งนอนใจ เราได้ประสานงานกันตลอดเรื่องนี้อยู่เบื้องหลัง

เว็บพลังจิตมีขั้นตอนดำเนินการอย่างไร ?
    1).ให้ทั้งสองฝ่ายเจรจาตกลงกันเอง
    2).ทางเว็บพลังจิตช่วยไกล่เกลี่ย
    3).ถ้ายังไม่สามารถแก้ปัญหาได้ ทั้งสองฝ่ายดำเนินการเองในขั้นศาล
    ทางเว็บจะให้ข้อมูลตามที่ขอมา
    ตอนนี้เราดำเนินมาถึงข้อที่ 2 และ ข้อที่ 3 ทางคุณดาวได้ดำเนินการบางส่วนคือการแจ้งความ....

1. จากครั้งที่ผ่านมา การไกล่เกลี่ย ยายจะจ่ายเงินคืนให้คุณดาว ภายใน สามเดือน
    2. ครบสามเดือน คุณดาวได้โทรไปคุยกับยาย ยายบอกว่าไม่มี
    3. ยายออกมาชี้แจงขอต่อรองขอเวลาอีกสามเดือนจะหาเงินมาคืนให้คุณดาว

ตอนนี้ทางเว็บพลังจิตหมดหน้าที่ในการไกล่เกลี่ยแล้ว
    ขอให้คุณดาวและคุณยาวติดต่อกันเองโดยตรง
    หรือสมาชิกคนไหนต้องการเจรจาก็ติดต่อกับทั้งสองได้เองโดยตรง
    โดยไม่ต้องรอทีมงานเว็บพลังจิตติดต่อให้
    และก็สามารถโพสความคืบหน้าเพื่อให้สมาชิกได้ที่ติดตามทราบกันได้

ผมขอเสนอ

1).เรื่องการผ่อนเงินคืนของคุณยายผีป่า
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณยายและคุณดาวจะตัดสินใจตกลงกันอย่างไร

ถ้าจะจ่ายงวดเดียวภายใน 3 เดือนสำหรับยาย อาจจะเป็นเรื่องหนักเพราะว่าเป็นเงินจำนวณมากเกือบ 3 แสนบาท
    ถ้าถึงเวลาแล้วยายหาไม่ได้ คุณดาวก็ไม่ได้อะไรเลยใน 3 เดือน รวมเป็น 6 เดือน คุณดาวก็จะเครียด

เป็นไปได้ไหม ยายค่อยๆผ่อนจ่ายเป็นงวดๆไป
    กำหนดระยะะเวลาสั้นๆ เช่น x เดือนจะจ่าย xxxxx บาท พอถึงเวลาก็จ่ายจริง
    การทยอยจ่าย อย่างน้อยทำให้คุณดาวเชื่อมั่นว่ายายมีความตั้งใจจะจ่ายจริง
    พอหาเงินก้อนใหญ่ได้ครบก็จ่ายหมดเลยในส่วนที่เหลือ

2).ถ้ามีการโพสเกี่ยวกับยาย แล้วคนสงสัยกันมากขึ้นมาอีก
    ถ้าคอมยายเสีย อยากให้ยายไปใช้ร้านเน็ตหรือโทรฝากเพื่อนมาโพสชี้แจงสมาชิก

15. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    กรณีที่สมาชิกบางท่าน บอกว่าทีมงานบางท่านรู้จักกับยายผีป่า
    เรื่องนี้ ทีมงานก็รู้จักกับทั้งสองฝ่าย
    กองเชียร์แต่ละฝ่ายก็ช่วยกัน

ผมและทีมงานเราก็พยายามช่วยทั้งสองฝ่าย ให้เรื่องจบลงด้วยดี
    โดยอาศัยหลัก ความถูกต้อง ยุติธรรมและสงบสันติ เป็นที่ตั้ง...(เราไม่ได้อาศัยว่ารู้จักกับใครเป็นที่ตั้ง ถ้าทำแบบนี้ต่อไปจะวุ่ยวาย)
    สามารถย้อนตามอ่านการทำงานของเราในกระทู้ที่ผ่านๆมา....

ความลำเอียงเกิดจาก
    1.ความรัก 2. ความเกลียด 3.ความกลัว 4.ความโง่

นิทาน เรื่องหน้าที่และพระคุณ

สถานีตำรวจแห่งหนึ่ง ได้รับแจ้งว่ามีคนเล่นไพร่หลายคน ตำรวจก็ไปจับ
    ปรากฏว่า มีแม่ของนายตำรวจคนหนึ่งเล่นไพร่อยู่ด้วย

- ถ้าตำรวจคนนี้จับทุกคน แต่ไม่จับแม่ตัวเอง และบอกว่าแม่ตัวเองไม่ผิด คนอื่นๆผิดหมด
    ชาวบ้านก็จะมองว่าตำรวจลำเอียงไม่ยุติธรรม บกพร่องต่อหน้าที่

- ถ้าตำรวจคนนี้จับแม่ ชาวบ้านส่วนหนึ่ง ก็จะมองว่า ลูกเนรคุณจับแม่ของตัวเอง

ตำรวจคนนี้ควรทำอย่างไร เพื่อให้ ไม่บกพร่องต่อหน้าที่และไม่เป็นลุกเนรคุณ ?

1. ควรจับแม่ของตัวเพราะว่าแม่ทำผิดจริง ก็ไม่บกพร่องต่อหน้าที่ส่วนรวม ไม่ลำเอียง
    2. พอจับแม่ไปแล้ว ก็ประกันตัวแม่ออกมา ทำหน้าที่ของลูก และให้ธรรมกับแม่ อย่าให้แม่ทำอีกต่อไป.......

ทางที่ดีที่สุดคือการป้องกัน คือให้ธรรมกับแม่อย่าให้แม่ไปเล่นไพ่ปัญหาเหล่านี้ก็จะไม่เกิด

*** นิทานเรื่องนี้ผมไม่ได้สื่อว่าคุณดาวหรือยายผีป่าเป็นแม่ ***

นิทานนี้ให้ข้อคิดว่า คนเราเมื่อมีความสัมพันธ์กัน เช่น เป็นญาติมิตรกัน เคยเกลื้อกูลกันมา การช่วยเหลือกันย่อมทำได้ แต่ให้อยู่ในความถูกต้องยุติธรรม

16. WebSnow

129
    ประเด็นที่สมาชิกยังเข้าใจไม่ถูกต้อง
    ที่ Komodo ยังไม่ได้ชี้แจง

1. "กลุ่มผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต"
    ก่อตั้ง [ English ]found; establish [ Syn ] ตั้ง, จัดตั้งขึ้น, ริเริ่มตั้งขึ้น
    ผู้ก่อตั้ง (Founder) คือ ผู้สร้าง ผู้จัดตั้งขึ้น

โดยทั่วไป ผู้ก่อตั้ง (Founder) แยกประเภทตามจำนวณ แบ่งได้2ประเภท

1.ก่อตั้งแบบคนเดียว
    2.ก่อตั้งแบบกลุ่ม

เว็บพลังจิตก่อตั้งคนเดียวโดย WebSnow โดยพัฒนาเว็บขึ้นเว็บขึ้นมาและสร้างชุมชน
    หลังจากนั้นก็มีทีมงานเข้ามาช่วยและสมาชิกสนับสนุนทีมงานส่วนใหญ่จะเป็นทีมดูแลเว็บ

2. "ยายผีป่าถูกถอนจากสมาชิกกิติมศักดิ์"
    สมาชิกกิติมศักดิ์ ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษ
    คือผู้บริจาคช่วยเว็บพลังจิต เป็นเงินหรือเป็นสิ่งของ มุลค่า ตั้งแต่ 1 หมื่นบาทขึ้นไปใน 1 ปี กลุ่มนี้จะมีอายุ 1 ปี เราตั้งเวลาไว้ พอหมดอายุ ระบบจะเอาชื่อออกเอง

3. "สมาชิกกิติมศักดิ์ไม่ต้องส่งเอกสารให้กับเว็บ"

3.1 สาเหตุที่ทำ สมาชิก Premium ขึ้นมาเพราะว่าต้องการเก็บข้อมูลที่สามารถติดต่อได้และบัตรประชาชน ของสมาชิก กรณีมีปัญหาจะได้ตามตัวได้
    3.2 สมาชิกกิติมศักดิ์ หรือ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิตพิเศษ พระและมูลนิธิ
    ที่ต้องการจะให้บูชาพระเครื่อง ไม่ต้องจ่ายค่าบริการรายปี แต่ทางเราจะเก็บรายละเอียดเช่นบัตรประชาชนและเบอร์ติดต่อ

ยกเว้นบุคคลที่เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิกและทีมงาน รู้จักที่อยู่สามารถติดต่อได้ ตามตัวได้ ไม่จำเป็นต้องส่งบัตรและชาชนและเอกสารต่างๆมาให้เรา..........

17. joni_buddhist

203
    ยินดีครับแต่ขอถามเป็นความรู้ได้ข่าวว่าตอนทำนิตยสารมีการเอาเงินผู้ถือหุ้นไปซื้อรถกะบะด้วยหรือเปล่าครับชี้แจงด้วยครับ และ ได้จดทพเบียนบริษัทจำกัดจริงหรือเปล่าหรือจดเป็นนิติบุคคลจริงหรือไม่กรุณาชี้แนะด้วยแสดงหลักฐาน เพราะเรื่องมันสามปีมาแล้ว ครับไม่ใช่แสดงตัวบัญชีออกมาก็จบครับ ผมกลัวว่าพอทำบัญชีออกมาบอกขาดทุน ไม่มีเงินค่าหุ้นเหลือคืนสมาชิกที่ลงหุ้นไป ก็จะทำให้ดูไม่โปร่งใสครับเพราะเงินอยู่ที่คุณตั้มศักดิ์และยายผีป่าเท่านั้น ผมจะรอดูครับเพราะผมได้รับว่าขานวานใช้ให้มาตรวจสอบนายผมลงก็ลงหุ้นไปกับคุณตั้มศักดิ์ ขอให้นึกถึงพระพุทธพระธรรมนะครับกรรมเวรมีจริงนะคุณตั้ม อย่างไรรีบทำความกระจ่างได้โดยเร็วก็ดีครับจะได้ไม่คาใจกัน เพราะไม่อยากให้เป็นอย่างที่อ.สุธาทิพย์เคยมาว่าว่าคุณไม่ใสเรื่องเงินบริจาคแบบปรียานันท์นะครับ

18. Komodo

145
    ผมเข้าใจว่า น้องจอห์นนี่เจตนาดีนะครับ แต่ผมไม่อยากให้เอาหลายเรื่องมาปนในกระทู้นี้ครับ

กรณีเงินบริจาคปรียนันท์ ฯ นั้น มีปัญหาลึก ๆ ที่ผมเองก็ไม่ทราบมากนัก แต่ก็พอทราบข้อเท็จจริงบางประการนิดหน่อย
    ถ้าอยากจะทราบ ผมจะเล่าให้ทราบเป็นการส่วนตัว เพราะผมไม่อยากกล่าวกระทบผู้ใดในที่สาธารณะครับ

สำหรับปรียนันท์ ฯ ในวันนี้ สร้างมาแล้วในระดับหนึ่ง มีพระพุทธรูปที่สวยงาม มีพระเจดีย์บนยอดเขา และที่สำคัญ คือ เราจัดกิจกรรมไปนั่งสมาธิหมู่ทุกเดือน (ช่วงเย็นของทริปวัดท่าซุง)

ดังนั้นเรื่องนี้ ผมคิดว่าเป็นเรื่องส่วนตัวของ อ.ไก่ กับ คุณตั้มศักดิ์ เราให้เขาไปเคลียร์กันเองดีไหมครับ เพราะเราคงไม่รู้ว่า ลึก ๆ เขามีปัญหาอะไรกันครับ

โมทนา

19. joni_buddhist

203
    ยินดีทำตามที่พี่คมน์บอกครับแต่เพียงแค่ยกมาว่าให้คุณตั้มศักดิ์ทำอะไรให้โปร่งใสหน่อยเท่านั้นครับ ขอบคุณพี่เว็บสโนว์ พี่แม่บ้าน และพี่คมน์ที่คอยประสานงานให้้กับผุ้เสียหายตลอดมาครับ เอาเป็นเรื่องยกมาครับอย่างไรต้องรอท่านตั้มชี้แจงครับ เรื่องนี้ ขอบคุณทุกท่านครับที่รับเป็นภาระให้มวลสมาชิกครับ

20. Komodo

145
    โมทนาครับ บางเรื่องระหว่าง อ.ไก่ กับพี่ตั้มศักดิ์นั้น อาจจะเห็นต่างกันเล็กน้อยครับ ส่วนเรื่องเงินในบัญชีของปรียนันท์นั้น ยืนยันว่าใช้จ่ายเพื่อปรียนันท์ ฯ แน่นอนครับ เพราะชื่อบัญชีจะเป็นชื่อของพี่ตั้มศักดิ์และผมคู่กันครับ

ซึ่งจะถอนเมื่อมีค่าใช้จ่ายต้องใช้ เช่น ค่าวัสดุและอุปกรณ์ในการสร้างปรียนันท์ หรือ ค่าที่ดิน ซึ่งพี่ตั้มศักดิ์และผมจะไปถอนพร้อมกัน
    และโอนให้พี่คลิกไปดำเนินการต่อทันทีครับ ดังนั้นเรื่องปรียนันท์ผมยืนยันว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ เงินทุกบาทใช้เพื่อปรียนันท์แน่นอนครับ

โมทนา