ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    ผมรอคำตอบมาเกือบ3ปี แล้วครับ ......หรือว่าบ้านที่ปากช่องยังสร้างไม่เสร็จครับ......ผมไม่ได้ติดใจที่จำนวนเงินหรือผลกำไรแต่ทำเพราะศรัทธาในความคิดและความตั้งใจของคุณในตอนแรกๆและต้องการเผยแพร่พระพุทธศาสนาและพระบารมีขององค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง .....แต่คุณไม่ชี้แจงอะไรปล่อยเวลาผ่านมาเกือบ 3 ปี คนที่มีความบริสุทธ์ใจ ต้องมีคำตอบให้กับสังคมหรือสมาชิกที่เขามีความศรัทธาเพราะอะไรคุณต้องคิดได้เองแล้ว.....วุฒิภาวะและคุณวุฒิ....ช่วยได้...หรือเปล่า...ผมติดตามเวปพลังจิตมาตั้งแต่เริ่มก่อตั้ง.....การบริจาค...เรื่องเงินๆทองๆต้องมีคุณธรรมศักดิ์เข้าไปเกี่ยวข้องเสมอ....ทางทีมงานเวปพลังจิตก็ต้องคิดบ้างนะครับ.:VO

2. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    พี่เวปฯครับเล่นไพร่ไม่ดีนะครับเดี๋ยวบ้านเมืองจะวุ่นวาย อิอิ อะล้อเล่นครับ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    555 พี่เว็บไปอยู่อังกฤษนานครับ คำบางคำอาจจะผิดพลาดไปบ้าง
    ต้องขออภัยแทนด้วยครับ หุหุ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนากับความตั้งใจของคุณ 9อมตะ9 ด้วยครับ

5. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

อันที่จริงผมได้ชี้แจงไปให้คุณ 9อมตะ9 ได้ทราบหลายครั้งแล้วเรื่องคำตอบที่คุณอยากทราบ ส่วนเรื่องการรายงานผลการดำเนินงานเป็นเรื่องที่ผมต้องรายงานต่อสมาชิกทุกคนไม่ใช่เฉพาะแต่คุณคนเดียว แต่ที่ยังไม่ได้รายงานเพราะช่วงเวลาที่ผ่านมาผมไม่ค่อยมีเวลาที่ต่อเนื่องมากพอที่จะมาสรุปรายงาน เนื่องจากภาระงานประจำ ซึ่งตรงนี้เป็นความผิดของผมเองที่ไม่สามารถจัดสรรเวลาได้ อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ผมว่างจากภาระงานประจำแล้ว และอยู่ในช่วงเวลาที่นำรายงานดังกล่าวมาสรุปเพื่อแจ้งให้สมาชิกทราบต่อไป ขอให้คุณอดใจรออีกสักนิด

สำหรับเรื่องที่คุณชอบกล่าวหาผมมั่วๆ ว่าเอาเงินบุญไปสร้างบ้านที่โน่นที่นี่นั้น เรื่องนี้ผมได้เคยเตือนคุณไปหลายครั้งแล้วว่าไม่สมควรกระทำ สิ่งที่คุณกล่าวหาผมโดยไม่มีมูลและเป็นข้อความอันเป็นเท็จทั้งหลายนั้น หากผมไม่มีเมตตาต่อคุณ ผมคงดำเนินคดีกับคุณไปแล้ว ก็อยากเตือนให้ทราบเป็นครั้งสุดท้ายตรงนี้ว่า ขออย่าได้ทำอย่างนี้อีก

เรื่องที่คุณจะติดตามทวงถามความคืบหน้าของนิตยสารพลังจิต ผมถือว่าเป็นสิทธิโดยชอบของคุณที่จะกระทำได้ ผมเข้าใจดีว่าการที่ผมดำเนินงานในเรื่องนิตยสารพลังจิตแล้วขาดทุน อาจทำให้คุณไม่พอใจอยู่บ้าง ประกอบกับการที่ผมยังไม่ได้รายงานผลการดำเนินการให้ทราบจนเวลาล่วงเลยมาถึงขณะนี้ อาจทำให้คุณไม่พอใจและเกิดโทสะขึ้นอีก ผมก็ขอน้อมรับความผิดในข้อนี้ และขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

ในขณะเดียวกัน ผมก็คาดหวังว่า คุณจะยุติการกล่าวหาอันเป็นเท็จต่อผมเสียที ผมเห็นคุณโพสต์ข้อความทำนองนี้ในหลายๆ กระทู้ที่ผมไปบอกบุญหรือได้เข้าไปแสดงความคิดเห็นต่างๆ ในกระทู้เหล่านั้น เพื่อเป็นการประจานและดีสเครติตผม ซึ่งผมได้ save ข้อความหมิ่นประมาทเหล่านั้นเอาไว้แล้ว และได้เคยเตือนคุณทาง PM ไปแล้วว่า อย่าได้กระทำเลย เพราะเป็นการสร้างกรรมให้แก่ตัวคุณเองด้วยโทสะและโมหะที่คุณมีต่อผม โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณปรารถนาพระนิพพานก็ดี หรือปรารถนาพระโพธิญาณก็ดี การสร้างกรรมเช่นนี้จะทำให้ความปรารถนาของคุณต้องล่าช้าออกไปอีกโดยไม่จำเป็นเลย

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  6. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

ถ้าคุณเป็นผู้ถือหุ้นนิตยสารพลังจิต คุณจะได้รับทราบรายงานผลการดำเนินงานที่ผมจะจัดส่งให้เมื่อได้ทำรายงานดังกล่าวเสร็จสิ้นแล้ว

เรื่องที่มีผู้เที่ยวไปพูดว่า ยายผีป่า นำเงินจากหุ้นนิตยสารไปซื้อรถกระบะนั้น ผมเชื่อว่าคุณคงรู้ว่าใครพูด ช่วยกรุณาให้เขานำหลักฐานมาแสดงหน่อยสิครับ ผมจะได้บอกให้ยายผีป่ามาชี้แจงได้ถูกว่าเป็นอย่างที่มีการพูดกันหรือไม่ ไม่ใช่สักแต่ว่านึกอะไรก็เที่ยวพูดพล่อยๆ ให้คนอื่นเขาเสียหาย คนที่ไม่ทราบข้อเท็จจริงก็จะเข้าใจผิดว่าเรื่องที่พูดพล่อยๆ นั้นเป็นความจริง ผู้พูดเมื่อกล้าพูดก็ต้องกล้ายอมรับและเปิดเผยตัวออกมา เพื่อให้รู้ที่มาที่ไป หากมีการเข้าใจผิดคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริง ผู้ถูกกล่าวหาจะได้ชี้แจงได้เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง

ผมอยากทราบว่า ที่คุณกล่าวอ้างอิงถึงคำพูดของ ดร.ไก่ ว่า "เพราะไม่อยากให้เป็นอย่างที่อ.สุธาทิพย์เคยมาว่าว่าคุณไม่ใสเรื่องเงินบริจาคแบบปรียานันท์นะครับ" นั้น ผมไม่โปร่งใสในเรื่องเงินบริจาคแบบปรียนันท์อย่างไรครับ ผมจะได้ชี้แจงได้ถูกว่า เขาเข้าใจอะไรผิดหรือเข้าใจคลาดเคลื่อนไปอย่างไร โดยเฉพาะ ดร.ไก่ ผู้เข้ามาร่วมกิจกรรมกับกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติและปรียนันท์ธรรมสถานเพียงชั่วเวลาสั้นๆ กับคุณผู้ไม่ได้มีส่วนร่วมในกิจกรรมของกลุ่มทั้งสองเลย จะได้ทราบข้อเท็จจริงถูกต้อง

หากคุณเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม ผมก็เชื่อเช่นกัน ในการทำบุญทำกุศลหรือการบอกบุญใดๆ ในพระพุทธศาสนา ผมทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ทำด้วยกายและใจเกินร้อย อานิสงส์ผลบุญในส่วนนี้จึงส่งผลให้ผมเจริญก้าวหน้าทั้งในทางโลกและทางธรรมยิ่งขึ้นเรื่อยๆ

เมื่อกล่าวถึงปรียนันท์ธรรมสถาน หากคุณจะได้ศึกษาข้อมูลที่ถูกต้องและติดตามความเคลื่อนไหวของกลุ่มนี้อย่างจริงจัง คุณจะเห็นว่า ปรียนันท์ธรรมสถานขณะนี้ ยังเหลือกลุ่มบุคคลที่ทุ่มเทกำลังกายกำลังใจในการพัฒนาสถานที่แห่งนี้อย่างจริงจังอยู่สักกี่คน และปรียนันท์ธรรมสถานมีความเจริญก้าวหน้าไปขนาดไหน ก่อนที่จะพูดหรือกล่าวอะไรออกมาก็ควรพิจารณาให้รอบด้านเสียก่อน

ขอเชิญศึกษาและติดตามความก้าวหน้าในการสร้างปรียนันท์ธรรมสถานได้ตามลิงค์ข้างล่างนี้

ปรียนันท์ธรรมสถาน

อย่างไรก็ตาม ผมต้องขอขอบใจคุณไว้ ณ ที่นี้ ในฐานะที่ถือว่าคุณเป็นตัวทดสอบบารมีของผม แม้ว่าสิ่งที่คุณทำอยู่นี้คุณอาจเข้าใจว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องและสมควรกระทำ ก็ขอให้กระทำต่อไป หากวันใดหรือภพภูมิใดที่คุณได้รู้ข้อเท็จจริงทั้งหมดและสำนึกได้แล้ว ก็จงโมทนาบุญในสิ่งที่ผมได้กระทำไป ผมเองก็ไม่ติดใจและอโหสิกรรมให้เสมอ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2010
  7. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    เรื่องที่ผมต้องมาเกี่ยวเพราะเรื่องหุ้นนิตยสารมันค้างมาสามปี การที่ใครจะขุดขึ้นมาก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย และผู้เสียหายจะกล่าวหาก็ไม่แปลก คุณก็ชี้แจงมา แต่ที่คุณเขียนเหมือนใส่อารมณ์ คุณเองก็เคยพูดว่าคุณเบิกเงิน ๗๐๐๐๐บาทไปใช้.... คุณเป็นคนบอกผมเอง และคุณจำได้ไหมผมฝากอะไรให้คุณนำถวายหลวงพี่เล็กเพื่อร่วมบุญ เสกเสร็จก็ไม่เอาออกให้บูชาจนสามปีพอผมไปตามคุณก็ทำท่าไม่พอใจ ใช้ใครต่อใครมาต่อว่าหาว่าหากคุณให้เขาร่วมบุญไปแล่้วผมจะเอาคืนจะทำอย่างไร ถ้าคุณให้คนร่วมทำบุญจริงผมก็ยกให้ ทั้งพระกริ่ง เหรียญสมเด็จโต ร.๕บอกให้ถวายคุณก็เก็บเงียบ มันทำให้ผมคิดอะไรได้หลายๆๆอย่าง ผมมีตัวตนไม่ได้ไม่เสียอะไรอย่างมากก็แค่ให้เป็นทานแก่คุณก็เท่านั้น นัดผมไปก็ไม่เอาของมาคืน ต่อให้คุณเป็นนักกฏหมายเลี่ยงกฏหมายได้กฏแห่งกรรมเลี่ยงไม่ได้หรอกคุณเองรู้อยู่แก่ใจเรื่องเงินๆๆทองๆๆอ่า พุทธภูมิอย่าลืมนะลงนรกได้ เอ้าโชว์บัญชีมาซะทีเถอะ อย่ามาโต้คารมเลย คุณโชว์มาสิครับว่ามีการใช้จ่ายอย่างไร อย่างที่พี่อมตะพูดผมก็ได้ยินเรื่องรถกระบะ เรื่องบ้านถ้าไม่จริงแสดงหลักฐานออกมา ไม่ใช่ว่าคนที่มาถามครับ
    ตอนนี้ยายผีป่าเองก็เอาตัวไม่รอดอยู่แล้วระวังนะคุณผมเตือนด้วยความหวังดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2010
  8. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    อนึ่งเรื่องรถกะบะ คุณเคยบอกกับผมเองว่าคุณเอาเงินในหถุ้นพลังจิตนิตยสารไปจัดซื้อในราคาดาวน์๕๐๐๐๐บาทคุณกล้าไหมที่จะยอมรับประเด็นนี้ ผมเองมีอาชีพที่ดีสุจริตไม่อยากมายุ่งแต่เห็นว่าผู้มีคุณของผมก็ถูกชักชวนให้ลงในหุ้นนี้ เขาจิตใจดีเพื่อพระศาสนา แต่พวกคุณกลับเอาเงินค่าหุ้นหายจ้อยไปเลย คุณตั้มศักดิ์อย่าลืมนะคุณแฉใครไว้บ้าง ขนาดโคโมโดทำงานกับคุณคุณยังแฉเขาให้ผมฟังเลย ตำหนิเขาด้วย อย่าลืมสิการที่มีผู้เสียหายมาร้องเรียนก็ควรใจกว้างแถลงเหตุผลไม่ใช่ใส่อารมณืกับเขาแบบนี้ อีกอย่างนึงคุณก็น่าจะรู้ว่าผมเป็นคนจริงเป็นอย่างไร แล้วตอนที่ระดมทุนก็ไม่รู้ว่าจดทะเบียนเป็นนิติบุคคลบริษัทหรือไม่หากระดมหุ้นแล้วไม่จดทะเบียนจะเสียหายไหมจะเข้าข่ายหลอกลวงไหมนี่ อีกอย่างโดยส่วนตัวผมเคารพนับถือคุณเว็บสโนว์ คุณชยาคมน์ คุณแอน ที่ท่านเหล่านี้ทำเพื่อพระพุทธศาสนาจริงๆ ส่วนคุณหากชี้แจงเรื่องหุ้นที่ลงทุนไปได้ไม่ชัดก็คงจัดเข้าพวกกับยายผีป่าแหล่ะครับ ขอบคุณพี่เว็บสโนว์ พี่ชยาคมน์ พี่แอน(แม่บ้าน)ที่ให้เรามีเว็บดีดีและก็ขอให้กรรมที่ใครก็ตามอาศัยเว็บศาสนาพุทธเกาะกินหาผลประโยชน์กรรมก็จงตกกับคนนั้นครับ

9. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008

ถึงจะไม่แบน ผมก็ไม่เห็น เจ้าตัว เข้ามาชี้แจงเลยปล่อยให้คนอื่น มาช่วย ตอบแทนทั้งนั้น

1.คอมเสีย แล้วเวลา ตั้งกระทู้ เพื่อให้คนจองวัตถุมงคลและรับเรื่องการโอนเงิน คอมไม่เสียเลย (ช่วงนั้น) แต่พอมีปัญหา คอมเสีย ตลอดๆๆๆๆๆ

2.โทรศัพท์ไม่สัญญาน คงอยู่ในเขา ลึกๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆ มั้งครับ

3.ติดภาระกิจ ไม่มีเวลาเข้ากระทู้ เหตุการณ์นี้จะตามมาหลังจาก เริ่ม มีปัญหา ในกระทู้ และจะฝาก คนอื่นๆ ที่รู้จักกันดี มาโพสต์ แทน

10. Komodo

145
    ยายผีป่าเข้ามาตอบแล้วนะครับ

ใช้ชื่อว่า DevilBitch ซึ่งผมได้อธิบายไปแล้วว่า
    คือ ยายผีป่า หรือ ชื่อจริง คือ เอื้อมเดือน ครับ
    ย้อนกลับไปอ่านได้นะครับ

โมทนา

11. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณ ครับ คุณ Komodo

12. Komodo

145
    โมทนาครับ เรื่องนี้หนังซีรี่ย์ครับ พลาดไปตอนนึงอาจจะ "งง" ได้
    เพราะยายผีป่า มาอีกชื่อ ทำให้คนอาจจะสับสนเล็กน้อยครับ

13. tamsak

22

ผมขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ในการใช้สิทธิที่ถูกพาดพิงในการตอบข้อความของบุคคลข้างต้นนะครับ

อืม... ถ้าคุณอ่านสำนวนการเขียนของผมดีๆ คุณจะพิจารณาเห็นได้ว่าขณะที่ผมตอบข้อความของคุณข้างต้นนั้น ผมไม่ได้ใช้อารมณ์อย่างที่คุณเข้าใจว่าจะเป็น จึงไม่จำเป็นต้องใส่อารมณ์อะไรเข้าไปในข้อเขียนอย่างที่คุณว่ามา และผมไม่ได้ต้องการมาเล่นสำนวนอะไรกับคุณ เพราะไม่เป็นประโยชน์อะไร แต่การที่ผมต้องเข้ามาตอบคุณในกระทู้ของคนอื่น ก็เพื่อไม่ให้ถูกกล่าวหาว่าเพิกเฉยละเลยต่อข้อกล่าวหาที่คุณตั้งมา

ผมว่าคุณคงจำผิดหรือเข้าใจอะไรผิดแล้วละ... คุณกับผมก็ไม่ได้สนิทสนมอะไรกันเป็นพิเศษ ก็แค่สมาชิกที่เข้ามาขอบูชาพระพลังจิตและพระสมเด็จสัมพุทเธจากผม ถ้าผมไม่บริสุทธิ์ใจเกี่ยวกับเรื่องการทำนิตยสารพลังจิตและคิดจะหากินโดยเอาเงินค่าหุ้นไปใช้ส่วนตัว ผมคงไม่เล่าให้คุณฟังหรอกว่าผมเอาเงินไปใช้ตั้ง ๗๐,๐๐๐ บาทน่ะ เงินจำนวนดังกล่าวเป็นเงินค่ามัดจำสำหรับโรงพิมพ์ที่รับพิมพ์นิตยสารพลังจิต ที่ผมจะต้องจ่ายให้ทางโรงพิมพ์ไปก่อน ซึ่งผมได้หมุนเอาเงินบุญกองอื่นไปวางมัดจำก่อน แล้วจึงนำเงินจากค่าหุ้นที่ได้รับจากสมาชิกไปคืนให้แก่กองบุญกองนั้นเรียบร้อยแล้ว เรื่องนี้ผมไม่ได้ปรารภให้คุณฟังคนเดียว ผมยังได้ปรึกษาและขอคำแนะนำจาก อ.อู๋ ผู้ที่คุณแนะนำให้ผมได้รู้จักว่าผมจะทำอย่างไรจึงจะไม่ถือเป็นการติดค้างหนี้สงฆ์

เรื่องที่คุณถามผมว่า "คุณจำได้ไหมผมฝากอะไรให้คุณนำถวายหลวงพี่เล็กเพื่อร่วมบุญ เสกเสร็จก็ไม่เอาออกให้บูชาจนสามปีพอผมไปตามคุณก็ทำท่าไม่พอใจ ใช้ใครต่อใครมาต่อว่าหาว่าหากคุณให้เขาร่วมบุญไปแล่้วผมจะเอาคืนจะทำอย่างไร ถ้าคุณให้คนร่วมทำบุญจริงผมก็ยกให้ ทั้งพระกริ่ง เหรียญสมเด็จโต ร.๕บอกให้ถวายคุณก็เก็บเงียบ..."

ผมเป็นคนความจำดีเป็นระยะๆ ตอนนี้ความจำเริ่มสั้นลงแล้วเนื่องเพราะอายุเริ่มมากขึ้น แต่สำหรับความจำในเรื่องนี้ ผมยังจำได้ดี และผมขอตำหนิคุณตรงๆ ว่า "คุณบิดเบือนข้อเท็จจริง" ในเรื่องดังกล่าว

ผมจำได้ว่า ในวันเสาร์ ๕ ครั้งหนึ่ง ที่หลวงพี่เล็กท่านทำพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร คุณได้ฝากให้ผมนำพระเหรียญ ร.๕ เข้าร่วมพิธีและบอกให้ถวายหลวงพี่เล็ก แต่ธรรมเนียมของหลวงพี่เล็ก ท่านประกาศไว้ชัดเจนว่า "ของที่ใครนำเข้าพิธีไม่ต้องนำไปให้ท่านเพื่อให้แจกแก่ญาติโยมที่มาทำบุญ ถ้าท่านจะแจกท่านจะทำของท่านเอง ไม่ต้องอาศัยคนอื่น"

ผมจึงไม่ได้นำถวายท่าน และได้แจ้งให้คุณทราบไปแล้วและให้มารับคืนไป หรือแจ้งที่อยู่มาผมจะส่งคืนไปให้ แต่คุณกลับบอกว่าให้ผมนำไปแจกให้ใครก็ได้ สุดแท้แต่ผมจะเห็นสมควร ไม่ใช่ให้นำออกให้บูชา ตามที่คุณว่ามา

สำหรับพระกริ่งที่คุณมอบให้แก่ผมไปนั้น ผมจำเหตุการณ์ได้อย่างดียิ่ง ผมจำได้ว่า เย็นวันหนึ่งขณะที่ผมกลับมาถึงบ้าน ผมได้รับพัสดุไปรษณีย์ชิ้นหนึ่ง เมื่อเปิดดูก็พบว่าเป็นพระกริ่งองค์สำคัญที่คุณส่งไปให้ผม โดยที่ผมไม่เคยร้องขอจากคุณ ผมได้โทรศัพท์ไปถามคุณว่า เหตุใดคุณจึงส่งไปให้ผม ผมไม่ได้ต้องการ เพราะผมไม่ใช่นักสะสมพระเครื่อง ผมจะเก็บหรือหาสะสมเฉพาะพระในสายของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง และหลวงพี่เล็ก และเก็บไว้เพียงไม่กี่องค์เท่านั้น คุณก็บอกว่า อยากมอบให้ผมเก็บไว้เป็นพระคู่บารมี.... เพื่อไม่ให้ขัดศรัทธาผมก็รับไว้ หลังจากนั้นคุณก็ยังส่งพระขรรค์ ตะกรุด และวัตถุมงคลอื่นๆ ไปให้แก่ผมอีก

ต่อมาหลังจากที่คุณสอบเข้าทำงานที่ สพภ. ไม่ได้ คุณได้ส่งข้อความทาง MSN มาขอพระกริ่งคืนจากผม โดยให้เหตุผลว่าจะนำไปให้ "ท่านหญิง" เพื่อเป็นของกำนัล คุณเอ๋ย..เล่นเอาผมงงเต็กไปเลย ถึงกับคิดในใจว่า "มีอย่างนี้ด้วยหรือวะ ให้ของแล้วขอคืน" ผมจึงถามคุณกลับไปว่า "ถ้าผมได้มอบพระนั้นให้ผู้ใหญ่ไปแล้ว ผมจะทำยังไง ผมต้องตากหน้าไปขอพระคืนจากผู้ใหญ่มาคืนให้คุณหรือ และในฐานะที่คุณเป็นผู้ที่เคยศึกษากฎหมาย ผมได้ถามไปว่า การให้โดยเสน่หา ผู้ให้จะทวงของคืนได้หรือไม่" คุณก็ไม่ตอบผม

หลังจากนั้นคุณได้คุยกับคุณหนุ่ม (santosos) และฝากคุณหนุ่มมาทวงของคืนอีก ผมก็ได้เล่าเรื่องทั้งหมดให้คุณหนุ่มฟัง คุณหนุ่มจึงไกล่เกลี่ยให้โดยบอกว่า คุณต้องการให้ผมนำไปถวายหลวงพี่เล็ก ผมก็ยืนยันไปว่า ผมไม่นำไปถวาย ด้วยเหตุผลตามประกาศของหลวงพี่เล็ก และผมเองก็ไม่ประสงค์จะเก็บเอาไว้ด้วย ถ้าผมจะถวาย ผมจะนำไปถวายพระสงฆ์รูปอื่นหรือแจกให้แก่ผู้ทำบุญตามที่ผมเห็นสมควรเอง ไม่ใช่ต้องทำตามคำสั่งของใคร คุณยังฝากคุณหนุ่มให้มาบอกกับผมในทำนองว่า "ถ้าผมมอบให้แก่ผู้ทำบุญแล้ว คุณก็ถือว่ายกให้ ไม่ติดใจอะไรอีก"

นี่..ข้อเท็จจริงมันเป็นอย่างนี้ ถ้าคุณจะเล่าก็ต้องเล่าความจริงให้หมด (แต่ผมจำเป็นต้องละข้อเท็จจริงบางประการเอาไว้ เพราะไม่สมควรจะนำมากล่าวถึงเนื่องจากกระทบกับบุคคลที่สาม) และผมขอบอกให้ทราบว่านิสัยของผมนั้นไม่อยากได้ของๆ ใคร ของอะไรที่ไม่ใช่ของผมหรือไม่ใช่สิ่งที่ผมหามาด้วยตนเอง ผมจะไม่เก็บสิ่งของนั้นไว้

สำหรับเรื่องเกี่ยวกับนิตยสารพลังจิตผมได้แจ้งให้ทราบแล้วว่า ถ้าคุณเป็นผู้ถือหุ้นคุณจะได้รับทราบรายงานผลการดำเนินการเอง

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2010
  14. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอประทานโทษกัลยาณมิตรทุกๆท่านด้วยนะคะ ที่เจ้าของกระทู้หายไปได้สักพักหนึ่ง....ขอขอบพระคุณ คุณเวปสโนว์ คุณคม และหลายๆท่าน ที่ได้ติดตาม คุณยายผีป่าเองที่ได้เข้ามาตอบ

เรื่องที่คุณยายฯจะผ่อนใช้ ไม่มีปัญหาค่ะ ขอให้คืนจริง รอได้....

ยอมรับว่าตัวดาวเองเคยเป็นแฟนคลับ แฟนพันธุ์แท้ของยาย ก่อนที่จะทราบว่า เอ่อ....หลายๆเรื่องที่ทำให้่ตัวเองโง่น้อยลง....เคยปรารภอยากมีส่วนช่วยในการทำบุญกับคุณยายฯแต่ไม่ถึงขนาดว่าจะไปดูสถานที่ถึงที่ ดาวเคยเกริ่นว่าอยากมีโอกาสไปหา ไปทักทาย สวัสดี เหมือนที่ดาวว่าไว้อยากไปหา ท่านอ.อาชวิน (The Third eye) หรือ คุณบอล เรืองตะวัน ซึ่งท่านทั้งสอง ณ ตอนนี้ไปอยู่ในที่ๆ ที่สบายแล้ว ดาวยังไม่ได้มีโอกาสไปเจอตัวตนจริงๆเลย.....

ได้พูดคุยกับคุณยาย ก่อนที่จะตั้งกระทู้ และโทรศัพท์ โทรต่างประเทศของ skype ซึ่งเสียงสัญญาณก็บางครั้งก็ขาด หายไป

ดาวต้องยอมรับว่า ตั้งแต่เกิดเรื่อง ตั้งกระทู้แรก ก็เหนื่อย...ไม่อยากเข้าเวปพลังจิตอีกต่อไป ทั้งๆที่เวปพลังจิตเป็นเวปแรกที่ดาวเรียนรู้หลายๆอย่าง หลายๆเรื่อง ดาวเป็นหนี้บุญคุณเวปพลังจิตอยู่มาก ได้รู้จักกัลยาณมิตรที่ดีๆหลายต่อหลายท่าน.....

อนุโมทนาสาธุค่ะ

15. joni_buddhist

203
    ขอโทษนะครับคุณตั้มเรื่องสพฐ.นี้ผมไมได้ใส่ใจอะไรมากมาย ปัจจุบันแค่รายได้บ้านเช่า ปางไม้่ ที่พม่า ของพ่อผม ก็ดูแลไม่ไหวไหนจะงานทนายผมอีกครับ เดิมผมก็มีงานทนายอยู่แล้ว ก็คุณมาชวนสอบผมก็ไป แล้วเรื่องพระของผมเจตนาผมจะให้ถวายหลวงพี่เล็กคุณกลับยักยอกเก็บไว้เอง ถึงสามปีครับผมรอมานาน มาทราบตอนที่ไปกราบหลวงพี่ท่านจึงเข้าใจว่าคุณอมพระทั้งหมดไว้ที่คุณคนเดียว ก็อย่างที่บอกครับคุณให้ผมมารับคืนแล้วคุณก็ไม่เอามาคืน ให้คุณหนุ่มซานโต๊สซึ่งมาก็คุยไม่รู้เรื่อง มาคุย ซึ่งผมยืนยันว่าผมไม่ได้เอาไปให้ท่านหญิง ท่านสูงส่งเกินกว่าคนอย่างคุณหรือผมจะไปก้าวล่วงท่าน ครับ และเมื่อคุณอย่างไรก็ไม่คืนผมจึงบอกว่า งั้นก็แล้วแต่ในเมื่อไม่คืนก็กรรมใดก็ขอให้ตกกับคนนั้นครับ เรื่องนี้คุณกับผมรู้กันดี คนเราทำสิ่งใดไว้ก็รู้อยู่ เบื้องบนรู้ครับ อย่างไรก็ขอให้คุณมีความสุขในสิ่งที่คุณทำเถิดครับ อย่าลืมนะครับพุทธภูมิลงนรกได้ ผมก็จะรอดูการชี้แจงของคุณครับ สิ่งใดๆๆที่ผมกล่าวไปนั้นผมกล่าวโดยความสัตย์จริงฉะนั้นไม่จำเป็นต้องสนใจในถ้อยคำของคนพาลที่อ้างธรรมะแต่เต็มไปด้วยโทสะจริตครับ กฏแห่งกรรมเหมือนรอยเกวียนครับทำอย่างไรต้องได้รับผลอย่างนั้นสิ่งใดที่คุณทำกับบุคคลใดไม่ว่าการแฉหรือด่าว่าเขาให้ผมฟังก็จงให้สิ่งนั้นสนองไปกับตัวคุณครับ....สาธุ

16. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ปางไม้่ ที่พม่า

ถามส่วนตัวหน่อยค่ะพี่ ทำธุรกิจเกี่ยวกับไม้ในพม่าด้วยหรอค่ะ ดีใจจัง วันหลังคงมีอะไรสอบถามเพิ่มเติมนะค่ะ น้ำมีอะไรจะเล่าเหมือนกันค่ะ แต่ขืนเล่าในกระทู้มีหวังเสร็จแหงแก๋ พี่ joni อยากฟังป่าวค่ะ รับรองได้เลยค่ะสนุกแน่นอน แต่เล่าให้ฟังอย่างเดียวนะค่ะ ห้ามเผยแพร่ เด๋วน้ำจะซวยเอา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2010
  17. tamsak

22

เอาละครับ เป็นอันว่าคุณจะไม่ยอมรับในสิ่งที่ผมได้เขียนมาข้างต้นก็ไม่เป็นไร ก็ให้มันจบไป สิ่งที่คุณเขียนออกมาหน้าบอร์ดมักจะคลาดเคลื่อนไม่ตรงกับความเป็นจริงกับสิ่งที่เกิดขึ้น คุณจะเขียนอย่างไรก็ได้เพื่อให้มันดูดีสำหรับคุณ ผมก็จะไม่ต่อความยาวสาวความยืดอีก สิ่งทั้งหลายที่เกิดขึ้นมีคุณกับผมเท่านั้นที่รู้ว่าความจริงเป็นอย่างไร

น่าเสียดายที่คุณมีโอกาสจะซักถามข้อเท็จจริงต่างๆ จากผมได้มากกว่าใครๆ แต่คุณกลับไปรับฟังข้อมูลจากบางคนที่ให้ข้อมูลคุณครึ่งๆ กลางๆ ทำให้คุณเข้าใจผิดคลาดเคลื่อน ประกอบกับมีเรื่องพระกริ่งของคุณเข้ามาเกี่ยวข้อง เรื่องจึงลุกลามไปกันใหญ่

เรื่องพระของคุณนั้น คุณไม่ต้องห่วงหรอกว่าผมจะยักยอกหรืออมของๆ คุณ ผมบอกแล้วว่าผมไม่เคยอยากได้ของๆ ผู้อื่นที่เจ้าของเขาไม่ได้ให้ เวลาที่คุณจะใช้ให้ผมนำเข้าพิธีคุณยังเอามาให้ผมได้ แล้วทำไมตอนจะเอาคืนจะต้องให้ผมนำไปประเคนให้ถึงที่ละครับ

อย่างไรก็ตาม ผมจะถือว่าให้ความอนุเคราะห์แก่คุณสักครั้ง คุณต้องการให้ผมส่งไปที่ไหนก็แจ้งที่อยู่มา ผมจะจัดส่งไปให้

ผมขออนุญาตเตือนด้วยความหวังดีในฐานะที่คุณเคยศึกษากฎหมายมาและคุ้นเคยกับผมมาบ้าง คราวต่อไปอย่าเที่ยวไปกล่าวหาใครมั่วๆ อย่างที่คุณได้กล่าวหาต่อผมว่าไปยักยอกหรืออมของๆ คุณ โดยเฉพาะในที่สาธารณะอย่างนี้ คนอื่นเขาอาจไม่นิ่งเฉยเหมือนอย่างผมก็ได้นะครับ

.

18. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไม่มาอ่านไม่กี่วันเอง มีเรื่องอะไรเกิดขึ้นค่ะเนี่ย

19. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ไม่สุภาพเลยน่ะครับ....แหะๆ

20. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เอาใจช่วยครับ..............