รายชื่อผู้ที่ปราถรถนาพุทธภูมิ(ในเว็บนี้)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย thanan, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. Fame

Fame เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2004
    โดนใจอย่างยิ่ง ขอโมทนากับพี่วิทยา ให้สมความปรารถนาในพระโพธิญาณในพระพุทธสิกขีทศพลโดยเฉียบพลัน

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับถวายเป็นพุทธบูชาแด่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ตั้งแต่อดีต ปัจจุบันและในอนาคตไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณพร้อมเหล่าพระสาวกของพระพุทธเจ้าทุกท่านทุกองค์ไม่มีสิ้นสุดไม่มีประมาณ สาธุ มหาสาธุ
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เบื่อเกิด ต้องการนิพพานชาตินี้ ก็เลือกทางของสาวกภูมิครับ
    ชอบเกิด อยากโปรดสรรพสัตว์ให้พ้นทุกข์ ก็เลือกทางของพุทธภูมิ

มีคนมากมายปรารถนาพุทธภูมิ แต่มีเพียงไม่กี่คนที่ได้ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า

อย่างไรก็ดี หากปราศจากซึ่งคนปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า เราก็คงไม่มีพระพุทธเจ้าอีกต่อไปครับ

ตั้งความปรารถนาแล้วลุยไปเลยครับ

4. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ผมอธิษฐานบำเพ็ญบารมีพุทธวิริยาธิกะพิเศษเพื่อบรรลุเป็น " พระพุทธสิกขีทศพล ที่ 16 " ในอนาคตครับ
    ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญครับ

1. ๓๑ ธันวาคม ๒๕๕๐ ทำบุญสร้างพระเนื้อดินเผา ๘๔,๐๐๐ องค์ ๑,๐๐๐ บาท<O:p></O:p>
    2. ๙ มกราคม ๒๕๕๑ ร่วมทำบุญสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐม พระพุทธศรีศากยะมุนี พระศรีอริยะเมตไตร ๕๐๐ บาท <O:p></O:p>
    3. ๒๓ มกราคม ๒๕๕๑ ทำบุญสร้างผอบเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมที่เกศของพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๑๒ องค์ สร้างวิหาร,ศาลา เพื่อประดิษฐานพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม จำนวน ๑,๒๐๐ บาท<O:p></O:p>
    4. ๒๔ มกราคม ๒๕๕๑ ทำบุญสร้างกุฏิและซื้อที่ดินถวายวัดเกาะทอง จ.ขอนแก่น ๑,๐๐๐ บาท<O:p></O:p>
    5. ร่วมทำบุญซื้อตู้เหล็กถวายวัดเกาะทอง ๕๐๐ บาท<O:p></O:p>
    6. ถวายพระบรมสารีริกธาตุเพื่อบรรลุจุเจดีย์ วัดป่าห้วยกุ่ม อ.คอนสาร จ.ชัยภูมิ ๑ ชุด<O:p></O:p>
    7. ๑๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๑ ถวายพระบรมสารีริกธาตุเพื่อบรรจุเจดีย์ วัดเกาะทอง จ.ขอนแก่น<O:p></O:p>
    8. ๑๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๑ ถวายปัจจัยสร้างเจดีย์ เพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ วัดเกาะทอง จ.ขอนแก่น ๑๐,๐๐๐ บาท<O:p></O:p>
    9. ๕ มีนาคม ๒๕๕๑ ร่วมทำบุญบูชาพระที่ทำจากหินพระธาตุสามร้อยยอดเพื่อบรรจุเจดีย์ วัดเกาะทอง จ.ขอนแก่น ๕๐๐ บาท <O:p></O:p>
    <O:p</O:p

...บุญกุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้าตั้งใจทำด้วยดีแล้วนั้น ขอให้ท่านทั้งหลายที่อนุโมทนาจงได้ผลสมบูรณ์เหมือนที่ข้าพเจ้าได้รับทุกประการเทอญ<O:p></O:p>
    ...ขอบุญกุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้าตั้งใจทำด้วยดีแล้วนั้น จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเป็นผู้เที่ยงต่อการบรรลุพระโพธิญาณบำเพ็ญบารมีพุทธวิริยาธิกะพิเศษเป็นพระพุทธสิกขีทศพลที่ 16 ในอนาคตกาล เพื่อนำเหล่าเวไนยสัตว์เข้าสู่นิพพาน ให้มากที่สุด เหมือนดังพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นต้นด้วยเทอญ... <O:p></O:p>
    ...และด้วยผลบุญกุศลทั้งหมดนี้ ขอให้ข้าพเจ้าได้รับพุทธพยากรณ์จากอนาคตวงศ์พระพุทธสิกขีทศพลทุก ๆ พระองค์ และจากพระพุทธเจ้าทั้งหลาย จนกว่าข้าพเจ้าบรรลุพระโพธิญาณบำเพ็ญบารมีพุทธวิริยาธิกะพิเศษเป็นพระพุทธสิกขีทศพลที่ 16 ในนอนาคตกาลด้วยเทอญ...<O:p></O:p>
    <!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2008
  5. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

เคยปราถนาอยากเป็นพระโพธิสัตว์ค่ะ ไม่รู้ทำไมถึงอยากเป็น รู้สึกอิ่มใจทุกครั้งที่คิดอยากเป็นพระโพธิสัตว์ แต่พอมาดูคุณสมบัติของท่านแล้วเราเทียบไม่ได้เลยค่ะ กำลังใจก็ถดถอย เลยขอมุ่งสู่พระนิพพานในชาตินี้ (หากเป็นไปได้) กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ปราถนาพุทธภูมิด้วยนะคะ ขอให้ทำสำเร็จทุกท่านเลย สาธุ สาธุ สาธุ

6. smf

smf สมาชิก

24 สิงหาคม 2006
    ด.ช.หมึก ปัญญาธิกะ

7. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ถามผมว่าปรารถนาพุทธภูมิหรือไม่ ถ้าผมคิดง่ายๆภูมิ แปลว่า แผ่นดิน ดังนั้น ผม ก็คิดว่า ถ้าเลือกได้ก็ขอให้ได้เกิดบนแผ่นดินที่มีศาสนาพุทธ แต่ตอนหลังผมมาทราบว่า ปรารถนาพุทธภูมิ หมายถึง การอยากจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อๆไป ผมก็เลยเปลี่ยนความคิดแล้ว ว่าชาติปัจจุบันนี้นะ ปรารถนาอยากจะทำความดีให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ มีศีล มีธรรม มีทาน และก็มีเวลาก็จะพยายามภาวนาให้ได้มากที่สุดดังใจอยากครับ และถ้าเป็นไปได้ผมก็ปรารถนาอยากให้สัพพะสิ่งทุกอย่างทั้งมีชีวิตและไม่มีชีวิตบนโลก(รวมทั้งนรกและสวรรค์)ใบนี้อยู่ด้วยกันอย่างเป็นสุขครับ สิ่งที่ปรารถนา...

ธรรมรักษา(อุดร).......

8. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ข้อความอลังการดีมากครับ อนุโมทนาสาธุกับข้อความของนายไม้ปีบทองครับ

9. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ระยะทางอันยาวไกล ไปไม่พักก็ถึง......ไม่มากไม่มาย ชาตินี้ได้บริวารเพียงคนเดียวก็เกิดมาคุ้มแล้ว....

10. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เห็นความตั้งใจของทุกข์ท่านแล้ว
    ต้องขอนับถือจริงๆ ขออนุโมทนาด้วยนะคะ

ดิฉันเป็นคนมีความอดทนน้อย
    พิจารณาสังสารวัฏอันยาวไกลแล้ว
    อิ่มเต็มที ไม่อยากจะเกิดอีก
    ดิฉันขอเพียงสาวกภูมิ
    ขอนิพพานในชาตินี้ก็พอค่ะ

11. Ball ^_^

Ball ^_^ Active Member

ปรารถนาพุทธภูมิเช่นกัน ศรัทธาธิกะ (ดูจากจริตตัวเอง)
    อนุโมทนากับพระโพธิ์สัตว์ทุกท่าน
    ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย เป็นกำลังใจให้พระโพธิ์สัตว์ทุกท่านได้บรรลุถึงฝั่งแห่งพุทธภูมิ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

12. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมปราถนา พุทธภูมิสายปัญญาธิกะครับ
    golf208 ปัญญาธิกะ
    เหลืออีกกี่ชาติตอนนี้ยังไม่รู้ จะพยายามเมื่อถึงเวลาคงรู้เองครับ ถึงจะเหลืออีกนานเท่าใดก็จะสู้ต่อไปครับ เดินหน้าแล้วต้องเดินจนถึงที่สุด

13. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมคิดว่าการตั้งความปราถนาและการอธิษฐานจิต ไม่พึงคิดยึดติดในจำนวนภพชาตินะครับ ถ้าเรามั่นใจว่าจะเป็นเช่นนั้นๆ ก็จงทำความดีไปตามทางที่ผู้เดินไปก่อนนำไปแล้ว จงประคองจิตตนให้สูงและเดินตาม
    ผมว่าการเปรียบเทียบว่าบำเพ็ญเพียรอย่างน้อยกี่ภพกี่ชาติจะบรรลุนี่ก็ดูๆไว้ อย่าไปยึดมากเราอาจมากกว่านั้นก็ได้ เอาเป็นว่าผมไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ดังที่ตั้งใจครับ ท่านทั้งหลายก็สู้ๆ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับเพื่อนที่เวียนว่ายตายเกิดด้วยกัน โปรดชี้แนะสิ่งดีๆให้กัน แล้วเจอกันเมื่อความประจวบเหมาะของกรรมมาถึงครับ สู้ๆเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
    ยังไงก็ส่งความปราถนาดีถึงท่านทั้งหลายในเวปนี้ทุกท่านครับ

14. บัวเกี๋ยง

บัวเกี๋ยง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุแด่พุทธภูมิทุกท่านเมื่อถึงเวลาจะรู้เองว่าอยู่ปัญญา ศรัทธา หรือวิริยะ การบำเพ็ญบารมีเพื่อช่วยทุกคนเป็นสิ่งที่ดี ผมก็เช่นกันแล้วแต่วาสนาการที่ผมอธิฐานพุทธภูมิเพราะส่งสารมนุษย์ที่เดินทางผิด จิตคิดดี ทำดี พูดดี บารมีที่ดี

15. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธภูมิ แบบวิริยะธิกะ

หลังจากที่ผมสงสัยว่าตัวผมเองมาเป็นเวลานาน ว่าปรารถนาพุทธภูมิมาจริงหรือไม่ ทั้งรู้สึกลึกๆ ว่าตนเองปรารถนาพุทธภูมิ แต่ไม่มั่นใจกลัวว่าจะอุปทานไปเอง ในที่สุดก็ได้รับคำตอบยืนยันจากอาจารย์ไก่ (คนเมืองบัว) ตอนฝึกมโนมยิทธิครั้งแรกกับอาจารย์ เมื่อวันศุกร์ที่แล้ว ท่านได้บอกผมว่า ผมปรารถนาพุทธภูมิแบบวิริยะธิกะครับ

จากที่เคยลาพุทธภูมิตอนที่ยังไม่แน่ใจ ตามที่เคยโพสไว้ในกระทู้คุณ yoottapong ผมขอถอนคำลา เนื่องด้วยยังห่วงสรรพสัตว์ และกิจการงานพุทธภูมิ นับจากนี้ไป ผมขอตั้งความปรารถนาพุทธภูมิ แบบวิริยะธิกะตามที่บำเพ็ญบารมีมา เพื่อพาสรรพสัตว์ข้ามห้วงวัฏฏสงสาร และช่วยเหลืองานพุทธภูมิต่อไป จนกว่าจะการบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตกาล เมื่อบารมีถึงพร้อม และถึงวาระแล้ว
    ปล. ขอขอบคุณคำแนะนำในกระทู้ต่างๆ จากคุณ yoottapong และทุกๆ ท่านในเว็ปพลังจิตเลยนะครับ
    ...........................................................................................................................
    ข้าพเจ้าขอเป็นกำลังใจให้เหล่าพุทธภูมิทุกท่าน ผู้เสียสละตนเองเพื่อความสุขของผู้อื่น ผู้เปรียบเสมือนกัปตันเรือผู้พากเพียรพาลูกเรือ คือ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ข้ามห้วงมหาสมุทรแห่งความทุกข์ อันมีชื่อว่า "วัฏฏสงสาร" ฝ่าคลื่นลมมรสุมกิเลส ตัณหา อุปาทาน อวิชชา และอาสวะทั้งหลาย เพื่อนำสรรพสัตว์เหล่านั้น ไปสู่แดนทิพย์พระนิพพานบรมสุข นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  16. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ กับความปราถนาพุทธภูมิของท่านนะครับ

17. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

อมิตพุทธ
    ขอให้ผู้เจริญธรรมสำเร็จตามที่สมประสงค์ด้วยน่ครับ
    อนุโมทนา

18. ปัญญาธรรม

ปัญญาธรรม สมาชิก

เฮ้อ...กลายเป็นกระแสตามแฟชั่นไปซะแล้ว
    เรารู้เราอยู่ในใจ ทำอะไรเราย่อมรู้ ใยต้องป่าวประกาศ
    แสดงศักดาความยิ่งใหญ่แห่งตัวตน ให้มหาชนเขาประจักษ์เล่า

19. Suebsant

Suebsant Active Member

โมทนาสาธุ กับ บุญบารมีและความพยายามที่นับเป็น สิบๆอสงไขยกับแสนมหากัปป์

20. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วย
    ขอความตั้งมั่นพยายามในตัวท่าน ให้ท่านได้ไปในสิ่งที่ท่านปรารถนาด้วยเทอญ

ส่วนเราปรารถนาพุทธภูมิแต่ยังไม่ทราบว่าทางใด แต่คาดว่าไม่นานจะรู้เอง