ร่วมบุญบูรณะวัดร้างเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา กับ พระอาจารย์ จาตุรงค์ ผู้มีญาณอภิญญา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 ตุลาคม 2009.

1. ภัทรศีล

ภัทรศีล เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2008
    จากที่ได้สนทนากัน จนได้เห็นกับตาตัวเอง พระอาจารย์อยู่แบบนี้ค่ะ แคร่เก่า ๆ ไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใดๆเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  2. ภัทรศีล

รูปนี้น่าจะเป็นศาลาการเปรียญสมัยที่กำลังสร้างวัดใหม่ บัดนี้ผุพังไปตามกาลเวลา[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  3. ภัทรศีล

วัดนี้ ต้องเดินลงมาจากเขาสัก 1-2 กฺโลเมตร ถึงจะเจอบ้านคน
    พระอาจารย์ต้มมาม่าฉันเป็นอาหารเช้า ท่านฉันมื้อเดียวค่ะ เพื่อนๆ สามารถส่งอาหารแห้ง มาม่า ไปที่ ไปรษณีย์จตุรัส (ที่อยู่ลืม เดี๋ยวมาบอกอีกที ) จ่าหน้ากล่องพัสดุ ถึง พระอาจารย์จตุรงค์ เรากลับมานี่ ก็กะจะถวายท่านสัก 1 ลังค่ะ[​IMG]

4. ภัทรศีล

เราและเพื่อนๆ ได้ร่วมถวายปัจจัยส่วนตัว ข้าวของจำเป็น เราเอา ทราย เอาปูน ไปทิ้งไว้ก่อน เผื่อไปครั้งหน้า ได้ก่อกุฏิเลย ถวายถังพลาสติกให้ท่านไว้ใช้กักตุนน้ำ ตอนนี้บัญชีพระอาจารย์จาตุรงค์ติดลบอย่างหนัก เพราะท่านเอามาบูรณะวัดร้างที่นี่ เพื่อนท่านใดอยากร่วมทำบุญ บัญชีพระอาจารย์เลยค่ะ
    บัญชี พระจาตุรงค์
    เลขบัญชี 527-203- 1055
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาบางบัวทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2009
  5. ภัทรศีล

ตอนนี้นอกเหนือจากมาม่าประทังชีพ เทียน ก็เป็นสิ่งจำเป็น ขณะรอไฟฟ้าเข้า (เราแพลนไว้ว่า จะไปดำเนินขอไฟฟ้าให้เข้าวัด โดยให้อบต ประสานงานให้ จากนั้น ก็เกณฑ์ชายฉกรรจ์ในสังกัด ไปเดินไฟให้ค่ะ

6. ภัทรศีล

พื้นกระดานที่จะพังแหล่ ไม่พังแหล่[​IMG]

7. ภัทรศีล

เราได้ไอเดีย เมื่อเห็นภาพข้างล่างนี้ค่ะ
    ขออธิบายก่อนนะคะ ห้องพักตรงนี้อยู่ติดกับโรงทาน มีห้องน้ำ อยู่ตรงทางลาดที่จะไปถ้ำที่มีพระพุทธรูป พูดง่ายๆคือ ห้องตรงนี้อยู่เหนือบนถ้ำ ที่มีพระพุทธรูปอยู่

คำถามคือ
    1.เรามองว่า ทำไมไม่บูรณะตรงห้องนี้ให้เป็นกุฏิให้ใช้ได้ ทำไมต้องสร้างใหม่ฝั่งตรงกันข้ามโน้น

คำตอบ จากพระอาจารย์และคนเก่าแก่แถวนั้น ท่านบอกว่า ที่ตรงนี้เป็นลมผ่านหุบ(คำโบราณ) เหมือนทางผีผ่าน ไม่ควรปลูกสร้างอะไรไว้แถวนี้ และที่สำคัญใต้ล่างเป็นที่อยู่พระพุทธรูป เราไม่ควรเหยียบหัวท่าน

คำถามจากคนขี้สงสัยอย่างเรา งั้นทำไม เราไม่ยกพระพุทธรูปที่อยู่ใต้ถ้ำทั้งหมด มาประดิษบานไว้ข้างบนล่ะคะ สิ่งปลูกสร้างตรงนี้ ได้ไม่ต้องทุบทิ้ง คำตอบคือ ทำไม่ได้ เพราะเป็นความเชื่อของคนที่นี่ เป็นวัฒนธรรม ที่เค้าทำกันมา

มีทางเลือกอยู่ 2 ทาง
    1.หากคิดแบบสมเหตุสมผล ไม่อนุรักษ์ความคิดชาวบ้าน คือ ใช้สิ่งปลูกสร้างอันเดิม แล้วบูรณะใหม่ ปิดถ้ำซะ อุ้มพระ(ที่เหลือไม่กี่องค์ขึ้นมา)

2.ยึดวิถีชาวบ้าน ยึดความเชื่ออันเดิม สิ่งปลุกสร้างที่อยู่เหนือถ้ำ ทุบทิ้งหมด ข้ามฝั่งไปสร้างกุฏิ ฝั่งตรงข้าม

เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรกันบ้างคะ[​IMG]

8. ภัทรศีล

ความต้องการของพระอาจารย์จาตุรงค์ ท่านต้องการสร้างกุฏิอีกฝั่งหนึ่ง ตามรูปนี้ ซึ่งหากเป็นแบบหลัง เราและเพื่อนในบริษัท จะขึ้นไปสร้างกุฏิแบบง่ายๆ ลักษณะแบบก่อ อิฐถือปูน หากเพื่อนๆท่านใด จะไปร่วมแรง สร้างกับเราก็ยินดีค่ะ หรือจะบริจาคในรูปแบบ อิฐ หิน ปูน ทราย กระเบื้อง สี ทางเรามีรถไปรับถึงที่ค่ะ ขออนุญาตไม่รับเงินค่ะ

หากจะบริจาคเงิน ให้โอนเข้าบัญชีพระอาจารย์โดยตรง ซึ่งอาจารย์จตุรงค์มีแพลนจะบูรณะมากมาย รวมทั้งสร้างกุฏิให้ครบ 4 หลังให้ได้(อันนี้รู้สึกว่า ต้องให้ครบ 4 หลัง ถึงจะเรียกว่า วัดได้ อันนี้ไม่แน่ใจ รอท่านผู้รู้ค่ะ)

เรียนชี้แจงว่า กุฎิหลังที่ภัทรศีลจะสร้างร่วมกับเพื่อนๆ ไม่ว่าจะเพื่อนๆในบริษัทเอง หรือเพื่อนๆในนี้ เราจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินในบัญชีของพระอาจารย์แม้แต่บาทเดียว เพื่อต้องการความโปร่งใส และคำครหา หากท่านใดสนใจ pm มาได้เลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

9. sandland

sandland เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    อยากไปร่วมด้วยค่ะ ถ้ามีโอกาส ยังไงคุณภัทรศีล แจ้งกำหนดการอีกทีนะค่ะ บางทีเพื่อนสมาชิกอีกหลายท่านอาจต้องการไปร่วมแรงร่วมใจกันค่ะ โมทนากับทุกท่านที่เป็นสื่อกลางด้วยค่ะ

10. sandland

sandland เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    เพิ่งคุยกับพระอาจารย์เมื่อสักครู่ ดูท่านเป็นกังวลใจมากทีเดียว เพราะท่านปรารภว่า อีกไม่นานจะมีพระมาอยู่กับท่านอีก 2 รูป แต่กุฏิยังไม่เสร็จ แต่ตอนนี้มีผู้ใจบุญจะสร้างกุฎิถวาย 1 หลัง แต่ก็ยังขาดอีก 3 หลัง ถึงจะเป็นวัดได้ ที่วัดงูจงอางก็ชุกชุมมาก ที่สำคัญตอนนี้ต้องรีบดำเนินการเรื่องขอไฟฟ้าและน้ำประปาก่อน แต่ยังขาดปัจจัยอยู่มาก ยังไงเพื่อนสมาชิกสามารถร่วมบุญกับพระอาจารย์ได้โดยตรงเลยค่ะตามที่คุณรักไร้พ่ายแจ้งไว้ข้างต้นและช่วยบอกบุญต่อๆ กันไปด้วย วัดจะได้เสร็จเร็วนะค่ะ ส่วนเราร่วมบุญกับท่านอาจารย์ไปแล้วค่ะ แล้วส่งชื่อร่วมบรรจุใต้ฐานพระตามหลังตามที่พระอาจารย์ท่านบอกมาค่ะ อนุโมกับทุกท่านๆ ด้วยค่ะ

11. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและอนุโมทนาสาธุ เจ้าของกระทู้ที่ช่วยบอกบุญและผู้ที่มีจิตเกื้อกูลพระศาสนาทุกท่าน

งูจงอางชุกชุม
    เอ่อ...
    ประเดี๋ยวถ้าโอนเรียบร้อยแล้วจะกลับมาแจ้งอีกทีนะคะ

12. adani555

adani555 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีโอกาสได้โอนเงินร่วมทำบุญกับท่านด้วยค่ะ โดยส่วนตัวไม่เคยดูดวงกับท่าน แต่ชื่นชมในความตั้งใจของพระอาจารย์จาตุรงค์ ขอให้ทำได้สำเร็จค่ะ เมื่อส่งแมสเสจไปบอกท่าน ท่านก็ได้กรุณาโทรกลับมาอนุโมธนากับเรา เราตกใจมากเลยอ่ะ ไม่กล้าพูดกับพระมีใครเป็นเหมือนเราบ้าง เรากลัวใช้คำสรรพนามที่ผิด เราได้แต่ค่ะๆ ใช่ค่ะ (ขอบพระคุณค่ะอันนี้ผิดป่าวคะต้องเป้น สาธุ หรือป่าว?)

13. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ถ้ามีเวลาจะไปดูสถานที่ครับ จะได้พาคนที่มีกำลังทรัพย์ไปช่วยพระอาจารย์ ปล.ได้คุยกับท่านอาจารย์แล้วครับ ท่านมีความตั้งใจดีมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2009
  14. โฮม

โฮม เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งความคืบหน้าการบูรณะวัดครับ

ขอแจ้งความคืบเรื่องการบูรณะวัดถ้ำดวงแขของพระอาจารย์ครับ ตอนนี้ยอดเงินร่วมบริจาคตั้งแต่ เดือนกันยา-จนถึงเดือนนี้ยอดรวม ยังไม่ถึงหมื่นเลยครับงบที่สร้างกุฏิหลังหนึ่งผมคิดแบบไม่แพงมากและไม่ใหญ่มากอยู่ประมาณที่ 3 หมื่นกว่าบาทครับ เมื่อวันเสาร์พระอาจารย์ก็ได้ย้ายของมาอยู่ที่วัดแล้วแต่ไม่มีกุฏิจะจำวัด แต่โชคดีครับที่คุณภัทรศีล(นก)และเพื่อนๆที่บริษัท ได้มาซ่อมแซมกุฏิหลังเก่าให้ท่านได้เก็บสิ่งของไว้ก่อนและ คุณภัทรศีล(นก)และเพื่อนๆที่บริษัท ก็จะสร้างกุฏิจำนวนหนึ่งหลังโดยทางคุณภัทรศีล(นก)และเพื่อนๆที่บริษัท จะลงทุนและลงแรงเองจนกว่าจะเสร็จครับ ผมก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณภัทรศีล(นก)และเพื่อนๆที่บริษัท ด้วย ขอให้เจริญในทุกสิ่ง ขอให้มั้งมีในทุกด้าน ขอให้ อย่าเจ็บ อย่าจน กับครอบครัวคุณภัทรศิลและเพื่อนๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2009
  15. ภัทรศีล

สำหรับเพื่อนๆท่านใด จะส่งของ พวกมาม่า ยากันยุง ผ้าห่ม จีวร กันหนาว เชิญได้ที่

ไปรษณีย์รอจ่าย พระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตะธัมโม
    อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ 36130

หากท่านใด ประสงค์จะร่วมบริจาคทำบุญสร้างวัดกับอาจารย์ เชิญบริจาคได้ที่
    ชื่อบัญชี พระจาตุรงค์
    เลขบัญชี 527-203- 1055

ธนาคารกสิกรไทย สาขาบางบัวทอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2009
  16. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2584804 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_2584804 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม

และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม อุบลฯ (รับของดีหลายครูบาอาจารย์)<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- google_ad_section_end -->

17. ง.เงิน

ง.เงิน Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ

18. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ร่วมอนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่มีจิตกุศล ด้วยนะคะ ดีจัง ถ้าโอนเงินไปให้แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ จะให้ที่บ้านกับที่ทำงานร่วมด้วย สาธุคะ

19. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า เดินทางจาก กทม.ไปยังไงอะคับ..รบกวนบอกด้วยครับ เผื่อมีบุญ จะได้ไปร่วมสร้างด้วยครับ

20. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งข้อความถึงท่าน ทาง Message เหรอครับ...