ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมสอบถามราคาเเน่ชัดจะมาบอกนะครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

พระบูชาเห็นเพื่อนบอกๆข่าวอยู่เหมือนกันครับผม :cool:

3. cornell

ครับ เพิ่งออกมาเป็นรุ่น2 น่าเก็บเหมือนกันครับ

4. cornell

ตามที่บอกไว้ครับ
    ประวัติพ่อท่านดำ วัดใหม่นภาราม
    <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=1 width="20%" align=left border=0><TBODY><TR bgColor=#400040><TD>
    พ่อท่านดำ จันทสโร วัดใหม่นภาราม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>พระครูนิภาวิหารกิจ หรือตามที่นักนิยมพระเครื่องทั่วไปรู้จักกันเป็นอย่างดีในนาม "พ่อท่านดำ จันทสโร อดีตพระเกจิอาจารย์ชื่อดังแดนใต้ อดีตเจ้าอาวาสวัดใหม่นภาราม ต.พร่อน อ.ตากใบ จ.นราธิวาส ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีจริยวัตรที่งดงาม พร้อมตั้งมั่นประพฤติปฏิบัติธรรมอย่างถูกต้องเคร่งครัดในพระธรรมวินัย ชื่อเสียงเกียรติคุณของท่านจึงโด่งดัง

"พ่อท่านดำ" เป็นพระเกจิอาจารย์ที่เชี่ยวชาญวิทยาคมไสยศาสตร์และพลังจิตตาภาพฌานสมาบัติ เพราะท่านบวชตั้งแต่อายุ 20 ปี เคร่งครัดธุดงควัตรไปทั่วภาคเหนือ ประเทศลาว ประเทศพม่า เรียนวิชาคาถาอาคมมามากมาย ที่สำคัญท่านเป็นศิษย์ก้นกุฏิของ "พ่อท่านครน" วัดบางแซะ รัฐกัลป์ตัน เป็นศิษย์ "พ่อท่านดี" รุ่นพี่ที่ท่านนับถือเป็นอาจารย์ด้วย
    เนื่องจาก "พ่อท่านดำ" ได้ละสังขารไปเมื่อวันที่ 2 ธ.ค.2551 รวมสิริอายุ 67 ปี 47 พรรษา ที่ผ่านมาท่านได้สร้างและปลุกเสกวัตถุมงคลไว้หลายรุ่น ส่วนใหญ่ได้รับความนิยมจากนักสะสม แต่มีบางรุ่นยังตกค้างอยู่ที่วัด ซึ่งเหลืออยู่ไม่กี่ชนิด อาทิ พระปิดตาผงพุทธคุณ พระปิดตาเหล็กน้ำพี้ รุ่นมหาสมปรารถนาปี 2542 พระปิดตาพิมพ์นั่งยอง ประกอบด้วยเนื้อสัตโลหะ เนื้อเงิน รุ่นฉลองอายุ 66 ปี เมื่อปี 2550 และเหรียญเม็ดแตงรุ่นสุดท้ายที่พ่อท่านดำได้สร้างไว้ ปลุกเสกหนึ่งไตรมาสก่อนมรณภาพ

ตั้งแต่พ่อท่านดำแจกวัตถุมงคลแก่บรรดา ศิษย์ที่มากราบมุทิตาสักการะ เนื่องในวันครบรอบคล้ายวันเกิด ตอนนั้นปรากฏว่าหลายๆ คนที่ได้รับแจกไปต่างมีประสบการณ์และเรื่องราวอภินิหารต่างๆ มากมาย เช่น ทหารที่มารักษาความสงบในพื้นที่ถูกลอบยิง แต่ก็แคล้วคลาดมาได้ พอมาดูแผลที่ถูกยิงเป็นเพียงรอยช้ำเท่านั้น ทั้งนี้ผู้ที่อาราธนาพกพาติดตัว ด้วยบารมีพุทธคุณของท่านนั่นเอง............

5. cornell

อีกหนึ่งสุดยอดเกจิยุคใหม่แห่งสายเขาอ้อครับ
    ประวัติหลวงพ่อคล้อย วัดภูเขาทอง

[​IMG] พระครูพิพิธวรกิจ (คล้อย อโนโม) เกิดเมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2472 ปัจจุบันอายุ 76 ปี เดิมชื่อ คล้อย ทองโอ่ บิดาชื่อ นายแสง ทองโอ่ มารดาชื่อ นางเอียด ทองโอ่ เกิดที่ ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง บรรพชาเป็นสามเณร เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม พ.ศ.2491 ณ วัดดอนศาลา ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง พระอุปัชฌาย์ คือ พระครูสิทธิยารัตน์ (พระอาจารย์เอียด) และ อุปสมบทเป็นพระภิกษุ เมื่อขึ้นปีขาล วันที่ 1 มีนาคม พ.ศ.2493 ณ วัดควนปันตาราม ตำบลปันแต อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง โดยมีพระครูรัตนาภิรัตเป็นอุปัชฌาย์ พระมหาเจิม ฐิตเปโม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระครูกาชาด วัดดอนศาลาเป็นพระอนุสาวนาจารย์ ปัจจุบันเป็นเจ้าอาวาสวัดภูเขาทอง ตำบลมะกอกเหนือ อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง และ ดำรงสมณศักดิ์เป็นเจ้าคณะอำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง
    จากประวัติท่านพระอาจารย์คล้อย อโนโม วัดภูเขาทอง จะเห็นได้ว่า ท่านพระครูสิทธิยาภิรัตน์ (เอียด) วัดดอนศาลา ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์ยุคแรกๆ ของสำนักเขาอ้อ เป็นพระอุปัชฌาย์จารย์ และ ท่านพระอาจารย์คล้อย อโนโม ยังเป็นหลานแท้ๆ ของท่านพระอาจารย์สิทธิยาภิรัตน์ (เอียด) ด้วย ปี พ.ศ.2483 ได้เกิดสงครามอินโดจีน ท่านอาจารย์เอียดได้จัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อแจกให้กับทหารหาญ การจัดสร้างวัตถุมงคลในครั้งนั้น จัดได้ว่าเป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์ และยิ่งใหญ่ที่สุด ทำพิธีกันที่วัดเขาอ้อ ในถ้ำฉัตทันต์บรรพต วัตถุมงคลที่สร้างมีเนื้อโลหะเรียกว่า "ปิดตามหายันต์" และอีกแบบเป็นเนื้อว่านเรียกว่า "ปิดตามหาว่าน"
    และนี่คือวัตถุมงคลเล็กน้อยของพ่อท่านที่ผมมีอยู่ครับ
    1.ล็อกเก็ตรุ่นแรก(หน้ายังหนุ่มอยู่เลย)ฝังเพช็รหน้าทั่ง+ตะกรุดเงิน+เกศา ไม่ค่อยมีให้เห็นเพราะสร้างน้อยครับ แต่ผมมี2ชิ้นสองสี เลย
    2.ปิดตามหาเวทย์ เนื้อเงิน พร้อมกล่องเดิม เนื้อเงินนี่สร้างน้อยครับ................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      82.9 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      135
  6. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ปิดตาเนื้อเงินสวยค่ะ เท่าไรค่ะองค์นี้ สวยมาก แล้วล๊อกเก็ตแพงป่าวค่ะ

7. cornell

ปิดตาสมบูรณ์สุดๆครับเนื้อเงินเลยครับ ส่วนล็อกเก็ตก็สมบูรณ์หายากชัวร์ๆครับ เพราะผมซื้อเข้ามาได้เเค่3อันตอนนี้เหลือ2อันครับ......

8. น้ำดี1

แจ้งทาง PM เรียบร้อยแล้วค่ะ เป็นไรไม่รู้ชอบล็อกเก็ตนี่แระค่ะ

9. cornell

ครับผมหาไม่เจอเเน่ๆล็อกเก็ตของพ่อท่านทั้ง2องค์ครับ

10. น้ำดี1

หาเก่งจริง ๆ ยอมรับ

11. cornell

พอได้นิดหน่อยครับคุณน้ำ แต่วันนี้ผมได้ชุดใหญ่เลย ได้เหรียญหลวงพ่อปลอดวัดหัวป่า รุ่นเเรก เนื้ออัลปาก้า(ท็อปสุดเลย) เดิมๆเลยครับ และอีกเพียบ.........

12. น้ำดี1

ไม่เคยเห็นเหมือนกันเหรียญหลวงตาปลอด วัดหัวป่า รุ่นแรก อยากชมจัง

13. cornell

ได้ครับเดี๋ยวสักพักจะถ่ายรูปให้ชมครับ...องค์นี้นี่เบียดเกือบตายเมื่อเช้า

14. puedpunon

เหรียญนี้มีอยู่ในหนังสือพระเครืองเมืองใต้หรือป่าวครับ

15. cornell

ผมว่าน่าจะมีครับ เพราะเป็นเหรียญรุ่นแรกพ่อท่านปลอดเลย ถือว่าหลักๆเลยครับ

16. puedpunon

ตอนเช้าจะลองๆเปิดหาดูครับผม:cool:

17. cornell

ไหนๆก็ไหนๆเเล้วครับ โชว์อีกสักชิ้นแห่งความภูมิใจ ก่อนจะไปทำงาน.....ที่หลายท่านลงคะเเนนแล้วว่าเป็น
    ผ้ายันต์โสฬสมงคลของ พระอาจารย์ นำ ชินวโร แห่งวัดดอนศาลา จารหมึกโดย พระอาจารย์ศรีเงิน วัดดอนศาลา ครับ.....
    ที่ถามไถ่มาหลายข้อมูล ว่ากันว่าก่อนท่านนำมรณะนั้น ว่ากันว่าพระอาจารย์ศรีเงิน ไม่เคยสร้างวัตถุมงคล มีแต่คอยช่วยท่านนำ สร้าง ครับ อีกทั้งที่หลายเสียงว่า ผ้ายันต์ท่านนำจะจารด้วยหมึกน้ำเงิน อีทั้งผืนผ้าจะเก่ากว่า( ผมมีของท่านศรีอยู่อีกผืนแต่สภาพผ้าต่างกันมากมาย ) ส่วนของท่านศรีเงิน จะจารด้วยสีดำเท่าที่เห็น เนื้อผ้าผืนนี้เป็นผ้าลินินเก่าริมเขียว ซึ่งเลิกผลิตไปนานเเล้ว( พอดีเเม่ผมเป็นช่างตัดผ้าจึงรู้ครับ ).....จึงสรุปได้จากหลายเสียง ค่อนข้างมากว่า เป็น ผ้ายันต์โสฬสมงคล ของพระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา ครับ
    พุทธคุณ กันคุณไสย์ สิ่งชั่วร้ายมิให้กล้ำกลาย เมตตามหานิยม ครับ
    ปล....อันนี้เป็นข้อมูลส่วนตัวที่ผมไปสอบถามจากเซียนหลายๆท่านสายใต้ ครับผิดถูกประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับผม........

ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      207
  18. cornell

ครับท่านpuedpunonหาไว้เก็บสักเหรียญ ประสบการณ์มีมามากเเล้วครับ

19. cornell

ผมเป็นผู้หนึ่งนิยมใน พระเครื่องของ ท่าน อ.หมุน วัดเขาแดงตะวันออก และ สะสมวัตถุมงคลของท่านจำนวนหนึ่ง และมักจะหาเพิ่มเติมอยู่ตลอดเวลา สังเกตุได้จากรายการที่ผมมีในหน้าเเรก ไม่ว่าจะเป็นเหรียญที่พ่อท่านจารลง , รูปหล่อปั๊ม , พระเนื้อว่านปี16 , และอีกมากมายพอควร ล้วนเเล้วทุกชิ้นมีที่มาที่ดีทุกชิ้นเลยก็ว่าได้ บางองค์มาจากกุฏิของตาหลวงท่านเลย เช่น พระปิดตาที่เพิ่งได้มา มีพี่ท่านหนึ่งท่านเอ็นดูเเละให้ในราคาที่น่าทึ่ง แต่ผมเป็นพวกแพ้ของสวย และมีสิ่งหนึ่งของพ่อท่านที่ ผมคิดว่าต้องมีให้ได้ แต่ต้องหาสวยที่สุด......วันนี้ผมได้มาเเล้วครับ..........
    นั่นคือ................
    พระเนื้อว่านพิมพ์พระพุทธ ยุคเเรกสุด 2484 ซึ่งเป็นพิมพ์ที่หายากสุดในเนื้อว่านของท่าน และยังสวยแบบแชมป์อ็อฟเดอะแชมป์ ทีเดียวครับ........
    พระเครื่องพ่อท่าน ทุกพิมพ์ทุกเนื้อ ประสบการณ์มากจนนับไม่ถ้วน......องค์นี้สวยไม่สวยติชมกันได้ครับหรือร่วมแจมกันครับผม

ขนาดไฟล์:
      137.3 KB
      เปิดดู:
      304
  20. cornell

การสร้างวัตถุมงคลของพ่อท่านหมุนครับ
    หลวงพ่อหมุน เป็นเกจิอาจารย์ชื่อดังของจังหวัดพัทลุง ได้เริ่มสร้างวัตถุมงคลไว้ ตั้งแต่ปี พ.ศ.2484-2525 วัตถุมงคลจึงมีมากมาย ดังนี้
    12.1 พระลีลาเกราะเพชร เนื้อโลหะผสมเงินยวง
    12.2 พระปิดตาม เนื้อโลหะผสม
    12.3 เหรียญปาฏิหารย์ (เหรียญพระเจ้าห้าองค์ พ.ศ.2513 และ 2525)
    12.4 เหรียญรูปเหมือน เนื้อทองแดง พ.ศ.2516
    12.5 รูปเหมือนลอยองค์ ปั๊มเนื้อทองเหลือง พ.ศ.2516
    12.6 รูปเหมือนลอยองค์ เนื้อว่าน พ.ศ.2516
    12.7 รูปเหมือนนูนองค์ เนื้อว่าน พ.ศ.2516
    12.8 พระประจำวันทั้ง 7 วัน เนื้อว่าน สร้าง พฤศจิกายน 2484
    12.9 พระสังกัจจายน์ เนื้อว่าน พ.ศ.2516
    12.10 พระรูปเหมือนขนาดบูชา เนื้อโลหะ เนื้อปูนผสมว่าน
    12.11 แหวนพิรอด เนื้อโลหะ
    12.12 รูปเสือแกะจากเขี้ยวเสือ
    12.13 ผ้ายันต์ ตะกรุด ลูกอมสวาท