ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

พระชัยสี่มุมเมือง หรือ พระพุทธนิรโรคันตราย
    พระพุทธนิรโรคันตรายชัยวัฒน์จตุรทิศ เป็นพระ ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เสด็จพระราชดำเนินทรงเททองหล่อองค์พระพุทธรูป และพระชัยวัฒน์ เป็นพระเครื่องที่กรมรักษาดินแดนได้ทำการจัดสร้างเมื่อวันที่ ๑-๒ สิงหาคม ๒๕๑๑ <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    สำหรับประวัติ ในการสร้าง ทางกรมการรักษาดินแดน สวนเจ้าเชตุ กรุงเทพ ได้ดำเนินการสร้างพระพุทธนิรโรคันตรายชัยวัฒน์จตุรทิศขึ้น เพื่อสืบต่อตามรอยประเพณีบ้านเมืองเกี่ยวกับการสร้างพระพุทธรูป แบบ"จตุรพุทธปราการ" ซึ่งหมายถึงการสร้างวัดและสร้างพระพุทธรูปไว้ สี่มุมเมือง จากความสำคัญของพระนิรโรคันตราย อันเป็นพระพุทธรูปประจำรัชกาลของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว นี้เองทางกรมการรักษาดินแดนได้อนุสรณ์คำนึงถึงพระราชศรทธาในการสร้างพระพุทธรูปดังกล่าว จึงเห็นควรน้อมเกล้า ด้วยความจงรักษ์ภักดียิ่งขึ้นและดำเนินตามรอยพระยุคลบาทประเพณีแห่งอดีตบุรพกษัตริย์ของไทยเรามาแต่โบราณ ที่ได้สร้างพระพุทธปฏิมาไว้ ๔ มุมเมือง เพื่อการปกป้องและเพิ่มเกณฑ์ชะตาของบ้านเมือง ตลอดถึงพสกนิกรที่อยู่ใต้ร่มพระบารมีให้มีความอยู่เย็นเป็นสุข ปราศจากโรคาพยาธิภัยพิบัตินานาประการ จึงได้มีมติสร้างพระพุทธรูปนิรโรคันตรายชัยวัตน์จตุรทิศ เป็นเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองทั้ง ๔ ทิศ พอสร้างเสร็จได้นำประดิษฐานไว้ในทิศทั้ง ๔ ของประเทศไทยคือ <O:p></O:p>
    ทิศเหนือ นำไปประดิษฐานจังหวัด ลำปาง<O:p></O:p>
    ทิศใต้ นำไปประดิษฐานไว้ที่จังหวัดพัทลุง<O:p></O:p>
    ทิศตะวันตก ประดิษฐานจังหวัดราชบุรี<O:p></O:p>
    ทิศตะวันออก นำไปประดิษฐานจังหวัดสระบุรี<O:p></O:p>
    ส่วนพระชัยวัฒน์สี่มุมเมือง หรือพระชัย สี่มุมเมืองมีทั้งเนื้อเงิน และทองเหลือง ใช้บล๊อคปั๊ม แม่พิมพ์โลหะสร้างปี ๒๕๑๑ ก้นมักมีรอยวนและตอกตัวอุนาโลม จมเข้าไปในเนื้อพระทุกองค์ ตัวอุโค๊ตเดียวและโค๊ตอุสามตัวซึ่งหายาก <O:p></O:p>
    พระคณาจารย์ที่ปลุกเสกสายกรุงเทพเช่น ลป.โต๊ะ และเจ้าคุณนรฯ ส่วนการปลุกเศกทางสายพัทลุงเช่น พระอาจารย์ปาล วัดเขาอ้อ - พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา - พระอาจารย์หมุน วัดเขาแดงตะวันตก - หลวงพ่อคง วัดบ้านสวน - หลวงพ่อแสง วัดคลองน้ำเจ็ด - หลวงพ่อพลับ วัดชายคลอง - หลวงพ่อภัทร วัดโคกสูง<O:p></O:p>
    โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นพระพิธีดี เจตนาในการสร้างดี ประสบการณ์ต่อผู้บูชาก็ดี ตอนนี้ราคายังไม่แพง น่าเก็บน่าใช้อย่างมาก องค์เล็กกระทัดรัด เป็นพระที่มีอนาคตค่อข้างเเน่นอนครับ......
    ตอนนี้พระของผมกำลังถ่ายรูปอยู่ ถ้าถ่ายเสร็จจะนำมาลงให้ชมกันครับ เป็น....พระชัยสี่มุมเมือง3โค๊ต หายากสุด ครับ ผิวน้ำทองเต็ม

2. cornell

ได้มาแล้วครับ พระชัยสี่มุมเมือง เบียดราคากันมากับเพื่อนครับ เพราะ3โค๊ต จะหายากหน่อยครับ(ดูที่ใต้ฐาน)..........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      174 KB
      เปิดดู:
      1,822
  3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สองและสามโค๊ดอยู่แถวๆนี้อย่างละ๑องค์ครับ :cool:

4. cornell

wow!!แพงไหมครับ อยากรู้ สวยไหมครับคุณPUEDPUNON......อีกทีหน้าใหญ่ หรือ หน้าเล็ก ครับผม......สน สน สน

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สวยดีค่ะ แต่อยากได้เล็บมือก่อน

6. cornell

องค์ไหนครับ องค์ล่าสุดเหรอครับ....สงสัยคุณน้ำกลายได้เป็นเจ้ากรมแน่เลย5555

7. puedpunon

ไม่แพงนะครับ ตอนนั้นโค๊ตเดียวพันห้าและบวกไปอีกโค๊ตละพันครับ สภาพกริ๊บๆ ครับ 3โค๊ตหน้าใหญ่ครับ

8. cornell

ครับงั้น3โค๊ตก็จะอยู่ที่สามสิบกว่าๆป่ะครับ ราคามาตรฐาน แต่ผมว่าพระดีเกินราคาไม่แพงด้วย อนาคตไกลแน่เลยครับ.....

9. puedpunon

ประมาณสามสิบอ่ะครับ เพื่อนกันหามาให้กัน

10. cornell

ครับ น่าเก็บอย่างเเรง ครับ

11. puedpunon

ครับ...น่าเก็บ เขาอ้อยุคนั้นครบเลยครับ ชนวนมวรสารก็ดี

12. cornell

ใช่ครับ พิธีก็ใหญ่ เจตนาการสร้างยิ่งดีสุดๆ แถมในหลวงทรงเททองอีก....ครบเลยครับ....พระไม่แพงแรงพุทธคุณครับ

13. น้ำดี1

วันนี้น้ำได้รับล็อกเก็ตแล้วค่ะ นำไปเลี่ยมพลาสติกมาทั้งสององค์ สวยมาก ๆ

14. cornell

ครับผม หายากเลยล่ะครับ ไม่มีให้เห็นเลยเเม้แต่ชิ้นเดียว.....พ่อดำก็ประสบการณ์มากทีเดียว,พ่อคล้อยก็รุ่นแรกเลยสร้างน้อยครับ แถมท่านเป็นหนึ่งเกจิหลักๆเมืองใต้ยุคนี้ด้วยครับ

15. cornell

ส่วนที่ว่า ปลอด+รุ่ง+เรือง นั้นคือ หลวงพ่อปลอดหัวป่า หลวงพ่อรุ่งรามแก้ว หลวงพ่อเรืองหัววัง..ครับ ไว้จะนำพระเครื่องเเละประวัติทั้งสามท่านมาเผยแพร่นะครับ วันนี้นำวิธีการใช้วัตถุมงคลพ่อท่านปลอดมาฝากกันครับ
    หามาได้แบบชัดๆครับ
    ใบฝอยที่มากับพระเครื่องพ่อท่านปลอด วัดหัวป่า
    สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยได้เห็นและมีพระเครื่องของท่าน.....
    ใบฝอยใช้วัตถุมงคลหลวงพ่อปลอด
    เนื่องด้วย องค์หลวงปู่ผู้เรืองฤทธิ์ พระครูพิศิษฐ์บุญสาร (ปลอด ปุญญสโร) แห่งวัดหัวป่านั้น....ท่านเป็นผู้เปี่ยมด้วยบุญญาบารมี อันหาที่สุด ที่ประมาณไม่ได้....วัตถุมงคลทุกอย่างของท่าน ล้วนมีวิธีใช้ อันพิศดาร ที่ทุกท่าน อาจคาดคิดไม่ถึง และอาจหลงลืม มองข้ามไปได้ในบางกรณี....
    วิธีการใช้เหรียญพระครูพิศิษฐ์บุญสาร(ปลอด ปุญญสโร) มาฝากพี่น้องทุกท่าน....เพราะใบฝอย พระว่าน ได้นำเสนอไปแล้ว....ยังขาดวิธีการอาราธนาเหรียญและวิธีใช้ อันพิศดาร ที่ พ่อท่านได้ประสิทธิประสาทธ์ไว้ (พ่อผมได้จดไว้เมื่อปี2528...หลังจากพิธีปลุกเสกเหรียญ รุ่นพิเศษพัดยศ พ่อผมได้นำดอกไม้ธูปเทียนเครื่องสักการะ เข้าไปกราบถามท่านโดยนอบน้อม.....ท่านหลวงปู่ได้เมตตาตอบมาอย่างชัดเจน..ผมเลยนำมาแต่งเป็นโศลก...ไว้เพื่อง่ายแก่การจดจำ.....)
    การใช้วัตถุมงคลอันใดๆของหลวงปู่ เมื่อสมดังประสงค์ สำเร็จผลแล้ว....ผู้ใช้ ต้องนำ....ข้าว1ถ้วย กล้วยน้ำว้า1หวี ใส่บาตร ทุกคราไปอย่าได้ขาด แล้วท่านจะเป็นผู้เจริญ และ อยู่เย็น เป็นสุขตลอดไป.
    เป็นข้อมูล ภูมิปัญญา..ปราชญ์โบราณ เพื่อการสืบสาน อนุรักษ์ไว้...และอาจมีประโยชน์สำหรับหลายๆท่านก็เป็นได้...
    ๏ ....เหรียญพระครู...พิศิษฐ์บุญสาร.....นั้นคุณอนันต์... มีสรรพคุณสำคัญ ลูกหลานเอ๋ย....จง.....มั่นหมาย... มีเหรียญหลวงพ่อปลอด จักรอดพ้น....อันตราย เภทภัยจักมลาย... หายห่วงได้....ลูกหลานเอย...๚ะ๛
    ๏ ....ต้องเสนียด...และจัญ...ไร ต้องคุณ..ไสย เวทย์มนต์ดำ โดนมนต์...มายากระทำ ลูกจงจำ ทำน้ำมนต์ นำเหรียญใส่แก้วน้ำ...นมัสการให้จงดี เสกนะโมพุทธายะ สัก3ที ภัยที่มี จักบรรเทา....คุณคนและคุณผี ที่ย่ำยี จักหายเอย...๚ะ๛
    ๏ ....คลอดลูกยากนักหนา....เหรียญอาตมา.....ทำน้ำมนต์ ...รอดพ้นความอับจน จักคลอดง่าย...หายห่วงเอย เอาเหรียญใส่แก้วน้ำ...นมัสการให้จงดี เสกนะโมพุทธายะ สัก3ที ให้สตรีผู้มีครรภ์ นั้นดื่มทิพย์วารี...คลอดง่ายดี.. แม่สุขศรี..ลูกปลอดภัย...๚ะ๛
    ๏ ....ก้างปลาใด หรือสิ่งไหน ก้างติดคอ....ลูกเอ๋ยอย่ารีรอ เหรียญหลวงพ่อ.....ทำน้ำมนต์ รอดพ้น...ความทุกข์ทน..สะเดาะพ้น...จากลำคอ..๚ะ๛
    ๏ ....โดนคน...พาลย่ำยี...เฝ้าเสียดสี จ้องเบียดเบียน ลูกเอ๋ยจงนำเหรียญ ของหลวงพ่อ...ทำน้ำมนต์ อาบบ้างและกินบ้าง คนจองล้าง....จักสับสน...จากผู้....ทุรพล....กลายเป็นคน...ที่เห็นใจ..๚ะ๛
    ๏ ....บ้านใด สถานใด ผีอาศัย ให้อาถรรพ์ จงเชิญเหรียญ อาตมาพลัน นิมนต์เหรียญนั้น ทำน้ำมนต์ จุดธูป...สัก๓ก้าน เทียนสองเล่ม นมัสการ นำน้ำประพรมบ้าน และสถาน...อันอาถรรพ์ เภทภัย..จากหายพลัน ที่แห่งนั้น..เป็นมงคล..๚ะ๛
    ๏ ....ฝันร้าย ลางวิบัติ ชี้บ่งชัด ลางอันตราย อาจเกิด...เหตุเสียหาย อาจถึงตาย ได้ลูกเอ๋ย... เจ้าจง....อย่าละเลย อย่าวางเฉย จนอันตราย เภทภัย...อันเลวร้าย....จักกลับกลาย เป็นดีได้....ลูกหลานเอย... หลวงพ่อ....ได้เฉลย จงนำเหรียญ.... ทำน้ำมนต์ อาบบ้างและกินบ้าง จักพ้นทุกข์...ทางอับจน พุทธคุณ...บันดาลดล ให้เจ้าพ้นอันตราย...๚ะ๛
    ๏...ขอบุญญา...บารมี..... แห่งท่าน๏องค์หลวงปู่ผู้เรืองฤทธิ์ พระครูพิศิษฐ์บุญสาร (ปลอด ปุญญสโร) แห่งวัดหัวป่า สงขลา ๚ะ๛ .อำนวยอวยพร..ให้ทุกๆท่านมีความสุข...และ..เจริญก้าวหน้า ร่ำรวย กันทุกท่านนะครับผม..๚ะ๛ ขอขอบคุณ เจ้าของข้อความนี้ด้วยครับ ......
    สำหรับเหรียญของตัวผมเองนั้น อยู่ในขั้นตอนการถ่ายรูปครับ เป็นเนื้ออัลปาก้า รุ่นแรก ครับ..........

16. น้ำดี1

ไม่เคยได้ยินชื่อจริง ๆ ด้วยค่ะ

17. cornell

สั้งสามท่านเป็นพระดังแห่งสงขลาครับ ไว้จะลงประวัติให้ชมครับ

18. cornell

ถ่ายรูปมาใหม่ให้ชัดเห็นเนื้อกัน แท้แลง่ายๆครับ ไว้ให้เพื่อนๆพี่ๆจำเนื้อว่านพ่อท่านกัน เพราะ2องค์นี้ดูง่ายสุดๆครับ
    ว่านยุคเเรกพ่อท่านปลอด พิมพ์พระพุทธ ไม่ค่อยมีให้เห็น และ
    ว่านยุคแรกพ่อท่านปลอด พิมพ์เล็บมือ(ทหารผี)ที่สร้างตำนานทหารไทยที่ไปรบสงครามอินโดจีน จนได้ฉายาว่า"ทหารผี"

ขนาดไฟล์:
      475.1 KB
      เปิดดู:
      472
      ขนาดไฟล์:
      487.9 KB
      เปิดดู:
      482
  19. น้ำดี1

เนื้อว่านนี่ดูยังไงก็น่าเก็บกว่าเนื้อโลหะค่ะ

20. cornell

ตามด้วยสุดยอดเกจิอีกท่านเเห่งสงขลา ครับ
    พ่อท่านเรือง วัดหัววัง ระโนด สงขลา
    ประวัติพ่อท่านเรือง ปุญญสฺสโร วัดหัววัง
    พ่อท่านเรือง ปุญญสฺสโร อดีตเจ้าอาวาสวัดหัววัง ต.บ้านใหม่ อ.ระโนด จ.สงขลา หลวงพ่อเรือง ปุญญสฺสโร นามเดิมชื่อ เรือง ศรีปาน บิดาชื่อนายปาน มารดาชื่อนางแก้ว เกิดเมื่อวันศุกร์ ที่ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2425 ตรงกับขึ้น 10 ค่ำเดือน 12 ปีมะแม เกิดที่บ้าน ธรรมเถียร ต.พะนางตุง อ.ควนขนุน จ.พัทลุง มีพี่น้องร่วมมารดา 5 คนคือ
    1.พระครูเรือง ปุญญสฺโร
    2.นายเกลี้ยง ศรีปาน
    3.นางทอง ศรีปาน
    4.นายทับ ศรีปาน
    5.นางพุด ชีวิต
    ตอนปฐมวัย อายุได้ 7 ปี ได้เข้าอยู่วัดทะเลใต้ ได้ศึกษาหนังสือไทยและภาษาขอม จัดว่าเป็นผู้มีความรู้พอตัวในสมัยนั้น พออายุได้ 17 ปี ได้บรรพชาเป็นสามเณร แล้วศึกษาพระธรรมวินัย จนอายุได้ 21 ปี ได้อุปสมบท ณ วัดทะเลใต้ มีพระอาจารย์คง เป็นพระอุปัชฌาย์ พระสุข ผลธมฺโม เป็นพระกรรมอาจารย์ พระผุด เป็นพระอนุสาวนาจารย์ เมื่อวันที่ 15 มิถุนายน 2446 เวลา 16.20 น. แล้วศึกษาพระธรรมวินัยเป็นเวลา 2 ปี ได้เดินทางไปธุดงค์ แล้วไปเข้าพรรษาที่วัดศาลาธรรม์ อ.ระโนด จ.สงขลา เป็นเวลา 2 ปี เข้าพรรษาที่วัดเฉียงพงค์เป็นเวลา 2 ปี ขณะนั้นทางวัดหัววังซึ่งมีพระจำพรรษาอยู่น้อย คณะพุทธบริษัทรู้ว่าท่านเป็นผู้หนักแน่นในพระธรรมวินัย จึงได้นิมนต์ท่านมาจำพรรษา ณ วัดหัววัง ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2452 เป็นต้นมา
    วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2474 ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดหัววัง
    วันที่ 31ธันวาคม 2474 ได้รับการแต่งตั้ง เป็นกรรมการศึกษา ประจำอำเภอระโนด
    วันที่ 1 มีนาคม 2481 ได้รับสมณศักดิ์ เป็นพระครูชั้นประทวน ท่านได้บำเพ็ญสมณกิจ อบรมสั่งสอนคณะศิษยานุศิษย์ และพุทธบริษัทของวัด มีผู้ไปมาหาสู่ท่านโดยมิได้ขาด จนถึงวันที่ 13 พฤศจิกายน 2514 ท่านได้บอกให้ศิษยานุศิษย์ได้เตรียมหีบศพ ทั้งๆที่ท่านมีสุขภาพแข็งแรง วันที่ 23 พฤศจิกายน 2514 ตรงกับวันศุกร์ ขึ้น 7 ค่ำ เดือนอ้ายปีจอ เวลา 06.10 น. ท่านได้มรณภาพไปอย่างสงบ รวมอายุได้ 88 ปี 1 เดือน 27 วัน ครองตนอยู่ในเพศบรรพชิต 71 พรรษา ในคืนก่อนที่ท่านจะมรณภาพ ท่านได้เรียกศิษย์คนหนึ่งเข้าไปให้โอวาทว่า ให้ทำตัวเหมือนผึ้ง อย่าทำตัวเป็นแมลงวันเเม้สังขารอันไร้วิญญาณของท่านที่เก็บไว้ตั้งแต่วันมรณภาพจะกลับเป็นเถ้าถ่านไป แต่ความดีของท่านยังคงมีอยู่ไม่มีวันหมดสิ้น.....
    ประวัติของท่านไม่มีใครรู้และไม่ได้จารึกไว้จากคำบอกเล่าคุณครูสอนโรงเรียนวัดหัววังในสมัยพ่อท่านเรืองยังมีชีวิตอยู่ท่านชอบศึกษาวิชาคาถาอาคม แต่สัญนิฐานว่าท่านน่าจะเป็นศิษย์เขาอ้อได้รับการถ่ายทอดวิชาจากอาจารย์ทองเฒ่าโดยตรงเพราะท่านเป็นคน อ. ควนขนุน จ. พัทลุง และอายุรุ่นราวคราวเดียวกับอาจารย์เอียด วัดดอนศาลา
    งานบูชาเพลิงศพ พระครูเรือง ปุญญสฺสโร วันอาทิตย์ที่ 9 มิถุนายน 2517 เกือบ 3 ปี ร่างของท่านเป็นอมตะ ไม่เน่า ไม่เปื่อย ตับของท่านเป็นเหล็ก สรุปวัตถุมงคลของท่าน
    1.รูปเหมือนปั๊ม
    2.ผ้ายันต์
    3.ตะกรุด
    ซึ่งผมก็มีเก็บไว้ของพ่อท่าน1ชิ้นครับ เป็น
    รูปหล่อปั๊มรุ่นเเรกก้นอุดเทียน (ซึ่งราคาก็ไปไกลเเล้วเพราะหายาก)
    ต้องขอโทษที่ผมลงวัตถุมงคลพ่อท่านในทุกๆองค์ไม่ครบนะครับ เนื่องจากผมจะลงแต่วัตถุมงคลซึ่งผมศึกษาและสะสมเกจิทางสายใต้ด้วยความนิยมส่วนตัวมาพอสมควร ภาพวัตถุมงคลที่ลงนั้น ทุกภาพมีอยู่ในตัวผมจริงๆเท่านั้น!!! เพื่อไม่ให้เป็นปัญหาเมื่อนำภาพของคนอื่นมาลงในภายหลัง จึงเรียนมาเพื่อทราบครับผ๊ม.......

ขนาดไฟล์:
      111 KB
      เปิดดู:
      381