ร่วมแจมประวัติและพระเครื่อง สุดยอดพุทธคุณสายใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย cornell, 7 พฤศจิกายน 2009.

1. cornell

cornell เป็นที่รู้จักกันดี

หกเจ็ดพันนี่กลัวเจ้าของจะออกยากครับ เพราะเเว่วว่าสร้างไม่ถึงร้อยที่เค้าว่ามานะครับ

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ไว้ขอชมภาพก่อนล่ะกันค่ะ พอดีไม่เคยเห็นภาพพระเลยว่าเป็นอย่างไรค่ะ

3. น้ำดี1

วันนี้น้ำได้รับนางกวักหลวงตาปลอดแล้วค่ะ แต่สีไม่ออกน้ำตาลเข้มเหมือนตามภาพค่ะ จะออกสีเทาหม่นเหมือนกับเนื้อว่านของท่านค่ะ แต่ก็สวยไปอีกแบบ ถ้าอย่างไรรบกวนลงภาพลอยองค์เนื้อว่านให้ชมนิดนะค่ะ ราคาสัก 9 พันพอไหวป่าวค่ะ

4. cornell

ตอนนี้พระผมยังไม่ได้ครับ ต้องรอได้ก่อนครับ ส่วนนางกวักยินดีด้วยครับคุณน้ำ ชั่วโมงนี้ไม่รู้หาที่ไหนเเว้ว หายากเกิน

5. น้ำดี1

รุ่นนี้นำมาเปรียบเทียบกับองค์เคลือบบรอนซ์ ไม่รู้เหมือนกันว่าแบบไหนสวยกว่ากันค่ะ แต่แบบเนื้อว่านนี่ดีหน่อยได้เห็นเนื้อใน ถ้าเจอสวยกว่าองค์นี้บอกด้วยนะค่ะ ตอนนี้เอาไปใส่ตลับเงินเรียบร้อยแล้วค่ะ แกะพลาสติกออก

6. cornell

ครับ เดี๋ยวดูให้ครับ แต่สวยๆส่วนมากเก็บเงียบเลยครับ ผมรู้ว่าอยู่กะใครแต่ไม่ออกเลยครับ

7. น้ำดี1

ไม่เป็นไรค่ะ รอได้ค่ะ แต่ขอให้สวยมากจริง ๆ ค่ะ ถ้าอย่างไรฝากหาเหรียญรุ่นแรกเกาะพะงันให้สักเหรียญนะค่ะ แล้วไม่ทราบว่าเจอเจ้าเงาะรุ่นแรกหลวงปู่เขียว วัดห้วยเงาะบ้างไหมค่ะ ถ้าเจอฝากให้น้ำสักองค์นะค่ะ

8. cornell

ได้ครับ เกาะพงันนี่เห็นๆอยู่ผมก็ไม่เคยมี รู้สึกว่าราคาน่าจะเเรง แต่ผมขอสืบราคาให้เเน่ชัดก่อนครับ ส่วนเงาะน่าจะหาไม่ยาก เดี๋ยวดูให้ครับ ไม่เก็บเหรียญรุ่นแรกกรรมการเหรอครับ ของท่านเขียว ห้วยเงาะ ผมว่าน่าเก็บเพราะสร้างน้อยตอกสามโค๊ตมัง

9. cornell

วันนี้เสนอประวัติสุดยอกเกจิสายเขาอ้ออีกท่าน ที่พระของท่านประสบการณ์มามากแถมตัวจริงเสียงจริงหายากม๊ากมากครับ
    ประวัติเกจิอาจารย์ดัง: หลวงพ่อเจ็ค วัดเขาแดงตะวันตก
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4><TBODY><TR><TD>อัตประวัติ หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม </TD></TR><TR><TD vAlign=top> ชาติภูมิ
    หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม นามเดิม เจ็ก มะนาวี เกิดเมื่อ วันพุธ ขึ้น 9ค่ำเดือน10 รศ.121 วันที่10 กันยายน พศ.2445 ณ. บ้านเจ็นตก ต.ตำนาน เมืองพัทลุง
    โยมบิดา ชื่อ นายแดง มะนาวี โยมมารดา ชื่อ นางชุม มะนาวี มีพี่น้องรวม 6 คน หลวงปู่เจ็กเป็นบุตรคนที่ 2
    เมื่อ หลวงปูเจ็ก อายุได้ 10ขวบ ก็ได้ บรรพชาเป็นสามเณร ณ.วัดจินตาวาส (เจ็นออก)ต.ตำนาน เมืองพัทลุง เพื่อเล่าเรียน ก ข ก กา และ คุณพระนอโม ขอมไทย ต่างๆ จาก พระอธิการชุม โอภาโส เจ้าอาวาสวัดโพธิ์ตำนาน ต.ตำนาน เมืองพัทลุง และได้ศึกษาวิชา กับ พระอธิการขำ (พระครูถาวรกรณีย์) เจ้าอาวาสวัดจินตาวาส (เจ็นออก) ต.ตำนาน เมืองพัทลุง จนสิ้นวิชา
    พระอธิการขำ ก็ได้นำไปฝากเรียนสรรพเวทย์วิทยาต่อกับ หลวงปู่ทอง วัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก) ผู้มีสรรพเวทย์วิเศษขลัง รวมทั้งด้านสมุนไพรใบยารักษาชีวิตคนให้พ้นจากสรรพโรคา
    ตอมา ทางบ้านท่าน ขอร้องให้สึกมาช่วย งานทางบ้าน ท่านก็ได้สนใจในทางงานช่างทั้งปวง งานปั้น งานแกะสลัก ทำเครื่องดนตรีพื้นบ้าน และการฝึกรำ มโนราห์ จนทางบ้านท่านฐานะมั่นคงดีแล้ว หลวงปู่เจ็ก จึงได้ขอทางโยมพ่อโยมแม่บวชอีกครั้งหนึ่ง..เมื่ออายุได้ 23ปี
    อุปสมบท
    หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม ท่านเป็นผู้เลื่อมใสในพระบวรพุทธศาสนา อย่างลึกซึ้งอยู่แล้ว จึงได้ขอทางโยมพ่อโยมแม่บวชอีกครั้งหนึ่ง เมื่ออายุได้ 23ปี หลวงปูเจ็ก ฐิตธัมโม ได้เข้าอุปสมบท ณ พระอุโบสถวัดจินตาวาส (เจ็นออก)ต.ตำนาน เมืองพัทลุง เมื่อวันศุกร์ แรม6ค่ำ เดือน3ปีชวด เวลา15.32น. ตรงกับวันที่ 13 กพ. พศ.2467 โดยมี หลวงพ่อดำ อินทสโร เจ้าอาวาสวัดท่าแค เป็น องค์อุปัชฌาย์ พระครูวินัยธร ชู วัดควนอินทรนิมิตร เป็นพระกรรมวาจา พระอธิการขำ (พระครูถาวรกรณีย์) เจ้าอาวาส วัดจินตาวาส (เจ็นออก) เป็นอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า ฐิตธัมโมภิกขุ
    ต่อมา หลวงปู่เจ็กก็ได้เรียนสรรพเวทย์วิทยาชั้นสูงต่อกับ หลวงปู่ทอง วัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก) ผู้มีสรรพเวทย์วิเศษขลัง รวมทั้งด้านสมุนไพรใบยารักษาชีวิตคนให้พ้นจากสรรพโรคา
    หลวงปู่ทอง วัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก) เป็นผู้มี วาจาสิทธิ์ สรรพเวทย์วิเศษขลัง รวมทั้งด้านสมุนไพรใบยารักษาชีวิตคนให้พ้นจากสรรพโรคา เก่งกล้าในวิชาต่อกระดูกเป็นที่เล่าขาน วิชา อักษรเสกเลขยันต์ มหาอุตม์ คงกระ พันชาตรี วิชาสร้างตะกรุดเครื่องรางของขลังสารพัน อันวิเศษ ตลอดจนการหลอมโลหะแปรธาตุ
    หลวงปู่ทอง วัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก) ได้เมตตาถ่ายทอดให้จนหมดสิ้นกระบวนสรรพวิทยา และได้เมตตาสั่งสอน ทดสอบกวดขันจน ไช้ได้ตามคำภีร์วิเศษ จนชำนาญดีทุกวิชา เมื่อหลวงปู่ทอง วัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก) มรณะภาพลง เมื่อ พศ.2490 หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม ก็ยังได้ศึกษาสรรพเวทย์วิเศษขลัง ต่อจาก หลวงปู่เมฆ ปุณณสโร ผู้ล่องหนหายตัวได้(หลวงปู่เมฆ ปุณณสโร เจ้าอาวาสวัดประจิมทิศาราม (เจ็นตก)องค์ต่อมา ซึ่งมีศักดิ์เป็นศิษย์ผู้พี่ของท่าน ) หลังจากนั้ หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม ก็ยังได้เดินทาง ไปยังวัดต่าง ที่มีพระอาจารย์ทรงคุณสรรพเวทย์วิเศษขลัง เพื่อแลกเปลี่ยนวิชาความรู้อันวิเศษ ซึ่งกันและกัน เช่น
    พระอาจารย์ดิษฐ์ วัดปากสระ
    พระครูสิทธิยาภิรัต (เอียด ) วัดดอนศาลา
    พระครูกาเดิม (ปาน) วัดเขียนบางแก้ว เขาซัยสน
    หลวงปู่เล็ก ปุญญโก วัดประดู่เรียง ควนขนุน
    พระครูจรูญกรณีย์ (ตุด) วัดคูหาสวรรค์
    หลวงปู่หมุน ยสโร วัดเขาแดงตะวันออก
    หลวงพ่อศรีแก้ว กุลคุโณ วัดไทรใหญ่ ควนเนียง สงขลา
    และพ่อท่านสีนวน วัดบ้านด่าน หัวไทร นครศรี เป็นต้น
    หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม ได้จำพรรษาอยู่ ณ วัดจินตาวาส (เจ็นออก) จนประมาณ พศ.2478 ก็ ได้ย้ายไปจำพรรษาอยู่ ณ.วัดประดู่ทอง 2 ปี ต่อมาปี 2480 นายปั้นทองมาก และชาวบ้าน วัดเขาแดงตะวันตก มานิมนต์ท่าน หลวงปูเจ็ก ไปจำพรรษาที่ วัดเขาแดงตะวันตก ซึ่งมี พ่อท่านแจ้ง สุภาจาโร สหธรรมิกของหลวงปู่ จำพรรษา อยู่ก่อนแล้ว..ท่านจึงได้ย้ายมาจำพรรษาที่ วัดเขาแดงตะวันตก จวบจนสิ้น อายุขัยของท่าน
    เมื่อ พศ. 2528 หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม ได้ อาพาธด้วยโรคชรามีอาการมือบวมเท้าบวม ทางศิษย์ก็ได้หาทางรักาาจนท่าน มีอาการดีขึ้น จนกระทั่งเมื่อวันที่ 1 ธันวาคม พศ. 2528 หลวงปู่เจ็กก็ไม่ยอมฉันอาหารและยาทมุกชนิด จนในคืนวันที่ 3 ธันวาคม พศ. 2528 เวลา21.20 น. ท่านก็ได้ละสังขารอย่างสงบ ศิริอายุได้83ปี2เดือน23วัน 60 พรรษา
    หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม เป็นผู้ทรงคุณวิเศษขลัง ในหลายๆด้าน เก่งกล้าในวิชาต่อกระดูกเป็นที่เล่าขาน วิชาคงกระพันชาตรี วิชาสร้างตะกรุดเครื่องรางของขลังสารพัน ปรากฎคุณอันวิเศษ ตลอดจนการหลอมโลหะแปรธาตุ และยังได้เลื่องลือทางด้านยาสมุนไพร ช่วยชีวิตผุ้คน ยาสมุนไพรที่ลือชื่อของท่าน เช่น ยาแก้ยาสั่ง ยาแก้พิษงูทุกชนิด ยาแก้โรคผิวหนัง โด้ เปื่อย เรื้อน กลากเกลื้อน เน่าเปื่อยพุพอง หนองเน่า ทั้วปวง.. และน้ำมันต่อกระดูกอันวิเศษ กระดูกบั่น ลั่น ร้าวหัก แหลกแตก ก็ประสานได้สิ้น ไม่ต้องพิการ หรือตัดด้วน เลยสักราย..............
    มวลสารพระเครื่องของท่านเเละพระเครื่องของ มีรูปลักษณ์ที่เฉพาะตัวมากครับ ตัวจริงเสียงจริงหายาก ประสบการณ์ทางโภคทรัพย์นั้นสุดๆครับผม....
    ไว้ผมจะลงรูปไว้ครับ.....
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

10. cornell

ก่อนเข้านอนครับ...ชิ้นนี้ได้มาเมื่อครู่ ขอแบ่งนานแสนนาน...เพราะพ่อท่านประสบการณ์3ชายแดนใต้มากจริงๆ แถมพิเศษ2หน้าอีก(ธรรมดาหน้าเดียวก็ไม่ค่อยเห็นแว้ว)+เส้นเกศา+ปักตะกรุดด้านบนอีกหนึ่งดอก สุดยอดไปเลยครับ ชิ้นนี้ก็คือ
    ล็อกเก็ตรุ่นเเรก(พิเศษ2หน้า+ตะกรุด+เกศา) พ่อท่านดำ วัดใหม่นภาราม นราธิวาส....
    เดี๋ยวตื่นมาจะหาประวัติมาลงให้อ่านกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      106 KB
      เปิดดู:
      321
  11. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊...องค์นี้สุดยอดครับ :cool:

12. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สายใต้ยุคนี้

หลวงพ่อผล วัดทุ่งนารี พัทลุง ครับ ล็อกเก็ตรุ่นนี้ศิษย์ภายในทำใช้กันเองในหมู่คณะครับและถือว่าเป็นการสร้างล็อกเก็ตเป็นครั้งแรกของหลวงพ่อครับ ด้านหลังบรรจุผง เกศา จีวร และอื่นๆที่ผู้เป็นเจ้าของจะนำมาบรรจุครับ จำนวนสร้าง10กว่าอันเท่านั้น มีจัมโบ้และขนาดเล็กครับ อันต่อมาเป็นเหรียญรุ่น2 ครับ ส่วนตะกรุดเป็นตะกรุดเงินหลวงพ่อจารมือและหุ้มด้วยจีวรหลวงพ่อครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      255
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2009
  13. น้ำดี1

ชอบจัง แพงป่าวค่ะ

14. น้ำดี1

ตกลงค่ะตามที่บอกใน PM เด๋วจะโทรแจ้งให้ทราบนะค่ะ วันนี้จะรีบโอนให้ค่ะ พอดีชื่อหลวงพ่อองค์นี้เคยได้ยินมานานมากแล้วค่ะ เลยสนใจ

15. น้ำดี1

ไม่ทราบกริ่งทักษิณมิ่งมงคลของ จ.นราธิวาส พอหาได้บ้างป่าวค่ะ

16. น้ำดี1

หลวงปู่เจ็ก ฐิตธัมโม

องค์นี้ท่านทำเป็นฤาษีด้วยป่าวค่ะ คุ้น ๆ มาก ถ้าใช่รบกวนนิดค่ะ เพราะสนใจมาก จำได้ว่าเคยโทรถามศูนย์พระเครื่องสงขลาไปครั้งนึงเขาเปิดราคามาสองหมื่นเศษ พอดีต่อเขาตอนนั้นเขาไม่ให้ รุ่งขึ้นจะเอาเขาขายไปซะแร้ว

17. cornell

อ.เจ็ก ใช่เลยครับ ฤษี ท่านสุดๆครับ เป็นพระหลักเลยครับ เดี๋ยวผมดูให้ครับ ส่วนกริ่งทักษิณ คุณน้ำชอบเนื้ออะไรครับ มีหลายเนื้อ ถ้าหายากก็เนื้อนากครับ เนื้อนี้ต้องว่ากันหมื่นเลยครับ เพราะน้อยมาก.......ส่วนล็อกเก็ตที่คุณน้ำเอาไปรับรองเก็บได้เลยครับ หาไม่มีจริงๆผมอ้อนนานมากเมื่อคืน กลับมาเช้าเลย............แต่ที่แน่ๆผมได้ชุดใหญ่มา อิอิอิ รอชมครับ.............

18. cornell

หลวงพ่อผล วัดทุ่งนารี พัทลุง ของท่านPUEDPUNON แจ่มมากครับ ท่านผล เป็นอีกท่านหนึ่งในเกจิรุ่นใหม่แห่งพัทลุง ที่ศักดิ์สิทและโด่งดังมากครับ ส่วนตัวผมมีสายสิณย์ท่านมัดอยู่หน้ารถเลยครับ ท่านถักเองกับมือ........สุดยอดครับ.....ปล.ผมเล็งพระบูชารุ่นแรกพร้อมจารอยู่ครับ ไว้ถ้าได้มาจะนำมาลงนะครับ...เหรียญรุ่นแรกก็ราคาไปเรื่อยๆขึ้นเรื่อยๆเหมือนกันครับ

19. น้ำดี1

ขอชมภาพฤาษีหลวงปู่เจ็กนิดสิค่ะ อยากได้มากค่ะ แต่สภาพสวย ๆ เลยนะค่ะ ราคาเท่าไรแล้วค่ะตอนนี้

20. น้ำดี1

กริ่งทักษิณขอชมเนื้อนากหน่อยสิค่ะ