ลำดับเกรดพลังของ ชาวพลังจิต

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 23 สิงหาคม 2007.

1. มพดา

มพดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ตามจริงก็ไม่ได้ยึดติดอะไรหรอกครับ เพียงแค่อยากรู้ว่า ท่านอาจารย์รู้จริงหรือเปล่า หรือว่าอุปาทานของจิต อยากทราบว่าอาจารย์เอาอะไรเป็นเกณฑ์ในการวัดพลัง พลังที่วัดเป็นพลังอะไร ด้านไหน วัดอย่างไร นั่งเทียน หรือ เดาคาดคะเนเอง หรือ รู้ด้วยญานอันฝึกมาดีแล้วจริงๆ ขอโทษด้วยนะครับที่ต้องคุยกันตรงไปตรงมา เพราะทุกวันนี้ มีผู้รู้เต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ได้ลบหลู่อะไรนะครับ ท่านอาจารย์คงจะเข้าใจนะครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ธรรมพระพุทธองค์เป็นปัจจัตตังอยู่แล้ว รู้เฉพาะตน ตนเองรู้ตนเองว่า อย่างไรแค่ไหน บริสุทโธ อบริสุทโธ บริสุทธิ์ ไม่บริสุทธิ์ จริง ไม่จริง มีญานจริง หรือ ไม่จริง ย่อมรู้อยู่แก่ตนเอง<o:p></o:p>
    คนที่ใฝ่หาความรู้ย่อมต้องการคำแนะนำจากคนอื่นเสมอ ถ้าเชื่อทันที ก็ไม่ใช่ศิษย์พระพุทธองค์ ถ้าปฏิเสธไปเลย ใจก็ไม่เปิดกว้าง เพราะในโลกนี้ยังอะไรอีกหลายอย่าง ที่ต้องเรียนรู้อยู่เสมอ<o:p></o:p>
    ในปัจจุบัน ผู้ที่รู้จริงย่อมมี ผู้มีญาณจริงย่อมมี เพียงแต่ว่า คนเหล่านั้น จะแสดงตนเองหรือเปล่าเทานั้นเองนะครับบบบบ<o:p></o:p>

2. มพดา

ตามจริงก็ไม่ได้ยึดติดอะไรหรอกครับ เพียงแค่อยากรู้ว่า ท่านอาจารย์รู้จริงหรือเปล่า หรือว่าอุปาทานของจิต อยากทราบว่าอาจารย์เอาอะไรเป็นเกณฑ์ในการวัดพลัง พลังที่วัดเป็นพลังอะไร ด้านไหน วัดอย่างไร นั่งเทียน หรือ เดาคาดคะเนเอง หรือ รู้ด้วยญานอันฝึกมาดีแล้วจริงๆ ขอโทษด้วยนะครับที่ต้องคุยกันตรงไปตรงมา เพราะทุกวันนี้ มีผู้รู้เต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ได้ลบหลู่อะไรนะครับ ท่านอาจารย์คงจะเข้าใจนะครับ<O:p</O:p
    <O:p> </O:p>
    ธรรมพระพุทธองค์เป็นปัจจัตตังอยู่แล้ว รู้เฉพาะตน ตนเองรู้ตนเองว่า อย่างไรแค่ไหน บริสุทโธ อบริสุทโธ บริสุทธิ์ ไม่บริสุทธิ์ จริง ไม่จริง มีญานจริง หรือ ไม่จริง ย่อมรู้อยู่แก่ตนเอง<O:p></O:p>
    คนที่ใฝ่หาความรู้ย่อมต้องการคำแนะนำจากคนอื่นเสมอ ถ้าเชื่อทันที ก็ไม่ใช่ศิษย์พระพุทธองค์ ถ้าปฏิเสธไปเลย ใจก็ไม่เปิดกว้าง เพราะในโลกนี้ยังอะไรอีกหลายอย่าง ที่ต้องเรียนรู้อยู่เสมอ<O:p></O:p>
    ในปัจจุบัน ผู้ที่รู้จริงย่อมมี ผู้มีญาณจริงย่อมมี เพียงแต่ว่า คนเหล่านั้น จะแสดงตนเองหรือเปล่าเทานั้นเองนะครับบบบบ<O:p</O:p

3. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^
    ถ้าอาจารย์ตอบมาแล้วคุณ เอาอะไรวัดว่า จริงไม่จริง
    รู้จริง รู้ปลอมคับ
    ของแบบนี้คำถามแค่นี้วัดไม่ได้คับ

ผิดถูกเป็นได้ทั้งนั้นในคำตอบ อะไรก็ไม่เที่ยงคับ
    สุดท้ายทุกอย่างมาจากความว่างเปล่า

ใครปฏิบัติคนนั้นรู้เองคับ

สวัสดี

4. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^

สโลแกนผมใช้ได้อยู่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

มาก็ว่าง ไปก็ว่าง จิตอยู่ กายดับ

เวลามาก็ว่างเปล่าไม่มีอะไรติดตัวมา
    เวลาไปก็ว่างเปล่าเอาอะไรติดตัวไปไม่ได้
    จิตคงอยู่นิรันดร์สั่งสมความดีความชั่วที่ทำไป
    กายดับเพียงแค่เศษซากเนื้อห่อหุ้มร่างกาย

5. มพดา

มนุษย์ทุกคนย่อมรู้ในตนเองว่า ตนเองมีความรู้ ความสามารถเท่าไหน อย่างไร ทำอะไร ได้บ้าง ที่อยากจะทราบเพราะว่า ท่านอาจารย์ วัดพลังอะไร ชื่อพลังอะไร เท่านั้น วัดได้อย่างไร เอาอะไรเป็นเกณฑ์ ท่านอาจารย์วัดญาณ หรือว่าพลังอะไร อยากทราบแค่นี้ ทำไมตอบไม่ได้ละ ตอบให้เป็นธรรมทานหน่อยนะครับ
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    พลังจักรวาล หรือว่าพลังซี่ หรือพลังลมปราน หรือพลังจิตที่ฝึกดีแล้วในฌานขั้นต่างๆ หรือได้ญาณวิชชา อภิญญา 6 หรือวัดระดับความเป็นผู้มีตาทิพย์ หูทิพย์ มโนมยิทธิ ทำอิทธิฤทธิ์ได้ หรือพลังของจิตที่ได้สมาบัติต่างๆ
    อันนี้ท่านอาจารย์ควรที่จะตอบให้ชัดเจน ผู้ที่ศรัทธาในท่านอาจารย์จะได้ทราบกันอย่างตามเป็นจริง ที่แต่ละคนมีพลังอะไรกันแน่ในตนเอง และจะนำไปใช้ประโยชน์ตนและส่วนรวมอย่างไร และพัฒนาให้ดีขึ้น
    ขอโทษนะครับ ท่านอาจารย์ ผมต้องการเรียนรู้เท่านั้น ไม่ได้ต้องการลบหลู่ท่านแต่อย่างไรนะครับ <o:p></o:p>

6. thanyaka

thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอบพระคุณค่ะ แต่ทีอยากรู้เมื่อรู้แล้วก็จะพยายามปฏิบัติให้มากขึ้นค่ะ

7. creammy

creammy เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    อยากทราบเหมือนกันค่ะว่าอยู่เกรดที่เท่าไหร่

8. คนขายธูป

คนขายธูป เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    ญาณหยั่งรู้บางอย่างมันก็มาตีค่าตามหลักการต่างๆ อีกที
    อย่างการจัดเกรดนี่ มันก็คร่าวๆ นะ หรือถ้าจะบอกว่าปราณ
    ไกลกี่เมตร ก็ไม่ได้ไปซีเรียสว่ามัน ๑๐๐ เมตรจริง หรือขาด
    เกินกี่เซนต์ มันเป็นการประเมินในระดับที่ญาณนั้นพอรู้ได้

รู้เอาไว้เพื่อ "ฝึกจิต" นะครับ
    หากยึดมันก็ไม่ดีละ
    หากไม่รู้เลย ก็อาจไม่แน่ใจว่าฝึกดีขึ้นไหม

ก็เป็นแนวทางของแต่ละท่านนะ ที่จะใช้วิธีใดในการพัฒนาลูกศิษย์
    เรื่องจิต มันไม่ได้ต้องชัดเจนเป๊ะๆ เรื่อง "การประมาณค่า" ก็เป็น
    คณิตศาสตร์ที่เพิ่งเกิดไม่นานนี้เอง

เวลาพระพุทธเจ้าท่านกล่าวว่า "พระศรีอาร์ฯ สูง ๘๐ ศอกนี่"
    ก็ไม่ใช่ต้อง ๘๐ ศอกเป๊ะๆ ก็ได้ อาจขาดเกิน ๒ ถึง ๓ เซนต์
    ก็ได้นะ

อันนี้ มันเป็น "การประเมินคร่าวๆ เบื้องต้น"
    ที่ "ผู้ปฏิบัติจิต" จะได้พัฒนาตัวเองต่อไปเท่านั้นเอง

9. ปราบไตรจักร

ปราบไตรจักร เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2006
    ถ้ารู้ไม่ชัดแจ้ง ชัดเจน ก็ไม่ควรมั่ววัดพลังคนอื่นเลย มุสาวาทนะครับ

คุณขายธูป กล้า ตำหนิสัพพัญญูตญาณของพระพุทธองค์ หรือครับ นับถือ นับถือ

10. ผักคะน้า

ผักคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคนที่ไม่ได้ไปร่วมงานจะมีโอกาศได้รู้เกรดกะเค้ารึเปล่าคะเนี่ย -*-

11. kajokcode

kajokcode สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2008
    ผมคนธรรมดา ครับมีเคร็ดลับทำให้เก่งได้มั๊ยครับ หรือต้อง นั่งสมาธิ

12. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    แล้วผมละครับอาจารย์ ผมอยากจะรู้ว่าผมมีพลังอยู่ในระดับไหน ประทานโทษ นี่ไม่ใข่ไม่เชื่อหรือว่าลบหลู่นะครับ แต่ผมเพียงอยากจะรู้ตัวผมเองเท่านั้น เพราะเห็นคนอื่นเขามีสัมผัสพิเศษกันเยอะ แต่ความคิดของผมนั้นคิดว่าบางคนอาจจะสัมผัสได้จริง บางคนอาจจะเป้นเพียงแค่อุปปาทานคิดนึกไปเองเท่านั้น สำหรับอาจารย์หากพอทีจะรู้ได้ช่วยจัดลำดับให้ผมที กราบขอบพระคุณครับ

13. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปจตุจักรหลายปีก่อนค่ะ แวะไปเที่ยวบู้ธคุณอาชวินด้วย
    รู้สึกไม่มีพลงพลังอะไรกะเขาเลย
    เกรดคงติดลบ

แต่คนที่เห็นออร่าได้ท่านนึง (เห็นจริงๆ พรสวรรค์เขามีมาแต่เกิด)
    บอกว่าออร่าเราสว่างไสวมาก เขาไม่กล้าบอกน่ะ
    แต่เพื่อนโทรมาเล่าให้ฟังอีกที
    อันนี้ ไปเที่ยวค่ะ ไม่ได้ไปให้ใครดู พอดีคนนี้เขาอยู่ในสถานที่ที่เราไปเที่ยวกับเพื่อนๆ
    แล้วเพื่อนก็มาบอกว่าคนนี้เขาเห็นออร่าคนได้ ของเก่าของเขามีมาแต่เกิด

แบบนี้ จะเชื่อใครดี

14. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    รบกวนด้วยค่ะ หนูอยากทราบว่า หนูมีพลังบ้างหรือเปล่าคะ คือว่า เวลาหนูไปสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ หรือพลังพระเครื่อง หนุจะสัมผัสได้ค่ะ ระดับประมาณไหน คะ ขอบคุณค่ะ

15. thanathan_t

thanathan_t เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมเลยไม่กล้าถามเลยครับ :(

16. wichit_compong

wichit_compong สมาชิก

25 สิงหาคม 2008
    ผู้ฝึกปฏิบัติ ภาวนา สมธิ ท่านเริ่มฝึกจากครูอาจารย์...และครูอาจารย์ของท่านบอกว่าเป็นการฝึกเพื่ออะไรครับ....ปล่อยว่างไว้นะครับ..

17. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    ภาพรัตนชาติสีม่วงใส ที่จะทำเป็นตาที่สามท่านท้าวรณกาจพนาสูรย์

พระเสื้อเมืองอีกพระองค์หนึ่งที่กำลังจะสร้างเสร็จในสองวันนี้

รบกวนอาจารย์ หรือ เหล่าพี่น้อง ญาติธรรม ช่วยตรวจสอบ

พลัง และ รายละเอียดอื่นที่ท่านทั้งหลายเข้าถึง / โมทนาขอบคุณครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    <!-- / attachments --><!-- sig -->__________________

รูปท่านท้าวฯ คลิกดูที่รูป เพื่อขยายใหญ่ครับ

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. lomnow

lomnow เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใส่ใจเลยครับ พลัง อะไรเหล่านี้
    ตัวผมเอง ก็ไม่มีพลังแบบนี้เลย ไม่ต้องรับรู้อะไร อยู่อย่างสบายๆ ไม่ต้องวิตกกังวล

ยึดถือ เพียงพระรัตนไตร

ไม่ ยึดมั่น พลังวิเศษใดๆ
    เดินตามทาง แห่งพระพุทธศาสนา ใช่ร่วมเพียงนิด แล้วนำไปทางของตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2008
  19. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    พลังเยอะกันจังเลยนะครับ เหมือนชาวไซย่าในดราก้อนบอลเลย
    อิอิ

20. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามคำเดียวสั้นๆ ว่าหวยงวดหน้า มันจะออกเลขเบิ้ลอีกหรือเปล่า?

งวดที่แล้ว เก็ง 88 มันเจือกออก 77

หมดไปหลายดอกแล้วกับไอ่เลขดับเบิ้ลพวกนี้ เห็นแล้วมันส์เขี้ยวจริงๆ