::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

รอเคลียร์ตอนสงกรานต์...สงสัยจะแพง....

ถ้าไม่ผิดพลาดใดๆ ขึ้นไปเชียงใหม่ครั้งนี้คงจ่ายแพงแน่ครับ แต่คงเป็นค่าอาหาร คิดถึงหลายคนทางโน้น

เรื่องทำพระถวายนี้ น่านับถือครับ ถ้าไม่รักจริง ไม่ขลังจริง คงไม่มีใครทำ!

ข้อมูลปึ๊ก ขอคารวะ [​IMG] [​IMG]

2. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ไก่ครับ เสาร์อาทิตย์นี้ผมจะเข้าไปหาพี่นะครับ จะฝากเงินไปร่วมทำบุญด้วยครับ

3. dekdelta2

dekdelta2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2008
    ใครมีพระผงเกศารุ่นแรกที่บูชาที่วัด 59 ติดต่อผมหน่อยครับ ทางPMนะครับ เพราะตอนนี้ผมไม่มีพระหลักๆของครูบาติดตัวเลย มีแต่พระธาตุของครูบาติดพระกริ่งครับ
    ว่าจะไปเล่าแล้วเชียว สมัยนั้น ปี 45 ผมอายุประมาณ 13 ที่บ้านพาไปทำบุญ 9วัด ผมรู้สึกเซ็งมาก เพราะตอนนั้นยังไม่รุ่นครับ ไม่ชอบไปวัด พอไปถึงวัดนึง เป็นวัดทุ่งปุย ผมก็ไม่รู้จักท่าน แต่เป็นเพราะท่านรู้วาระจิตหรืออย่างไรไม่ทราบ ท่านเรียกมไปใกล้ๆแล้วสวดมนต์ให้ฟัง รู้สึกท่านจะเสียงใสมากและสวดได้ถึงใจจริงๆ ขนแทบลุก ตั้งแต่นั้นผมก็เริ่มสนใจด้านศาสนา เริ่มเชื่อว่าเรื่องอำนาจพลังจิตมีจริง

อีกเรื่องหนึ่งครับ เพิ่งเกิดเร็วๆนี้ครับ ผมนำผอบไปขออังคารของครูบามาบูชาครับ แต่ไม่ได้ จึงไปขอรูปหล่อของหลวงปู่ สุดท้ายพระท่านเลยเมตตามอบอังคารที่ยังไม่แปรสภาพให้มาครับ ผมจึงถือว่าท่านเป็นอาจารย์ท่านแรกของผมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  4. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006

อ้าว... ขอโทษทีครับ คุณหนุ่มทิพย์ เผลอข้ามคำถามนี้ไปซะไกลเลยครับ...

วัดใหม่หนองหอย... อยู่ระหว่าง วัดฟ้าหลั่งกับวัดทุ่งปุยครับ...
    (((ดังนั้น สะเมิง ตัดไปได้เลย)))

ถ้าขับรถจากตัวเมืองเชียงใหม่ ลงใต้ ถนนสายเชียงใหม่ ฮอด (ถนนสาย 108) กม.6 ถึงอำเภอหางดง กม.22 ถึงสันป่าตอง (บ้านผม) ลากยาวไปอีกประมาณ สิบโล ผ่านสะพานแม่ขาน ((โค้งขวาหักศอกแล้วก็โค้งซ้ายหักศอกอีกที))) เลยไปอีกนิด ช่วงจังหวะขึ้นเนินจะเห็นวัดฟ้าหลั่งอยู่ทางขวามือครับ ป้ายตัวใหญ่ ประมาณ กม.30 ชิดขวายูเทิร์นเลยครับ

ออกจากวัดฟ้าหลั่ง ขับรถมุ่งหน้าเข้าเมืองจากหน้าวัดไป สัก 100-200 เมตร จะถึงตลาด (กาดแลงจั๋นติ๊บ) มีป้ายบอกให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปวัดใหม่หนองหอย เลี้ยวซ้ายเลยครับ ตามทางเข้าไปเรื่อยๆ มีป้ายบอกตลอดทาง ประมาณ 5-6 โล ถึงวัดใหม่หนองหอย.... ขากลับย้อนกลับมาทางเดิม ออกปากทาง ((((อันที่จริงมีทางทะลุจากวัดใหม่หนองหอย ผ่านวัดป่าลาน ไปทุ่งปุยได้ แต่ไม่บอกดีกว่า เดี๋ยวงง)))

จากปากทาง ขับรถมุ่งหน้าเข้าเมือง ตรงมาเรื่อยๆ ก่อนถึงสะพานแม่ขาน (ที่บอกเมื่อกี้) ซ้ายมือ เข้าวัดทุ่งปุย มีป้ายบอก มีป้อมตำรวจอยู่หน้าปากทาง...

ตามนี้ รับรองไม่หลงครับ

5. wannabexcite

wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

คร้าบผม ยินดีต้อนรับครับ
    ถ้ายังไง โทรมาก่อนนะครับ จะได้อยู่รอ
    เผื่อว่าไปเถลไถลที่ไหนจะได้รีบกลับบ้าน

6. wannabexcite

รุ่นนี้ที่วัดหมดไปนานแล้วครับ
    ผมเห็นตอนนี้ มีคนบูชากันหลายร้อยบาทนะ...
    ถ้าอยู่เชียงใหม่ ก็อาจจะพอหาได้ง่าย
    แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดผมไม่แน่ใจครับ...
    แต่เคยเห็นที่ พันทิพย์ งามวงศ์วาน เมื่อ ปีสองปีก่อน

เพื่อนๆ ท่านใดเก็บไว้พอแบ่งได้
    แบ่งให้คุณ dekdelta2 ได้มีไว้ใช้บูชาบ้างนะครับ

7. wannabexcite

ผมมีประสบการณ์ รถชนพังยับมาเล่าสู่กันฟังครับ

แต่ก่อนอื่น ดูรูปไปก่อนครับ..........

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      112.4 KB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      188
      ขนาดไฟล์:
      106.4 KB
      เปิดดู:
      188
      ขนาดไฟล์:
      82.6 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      145.6 KB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      105.4 KB
      เปิดดู:
      193
  8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พี่ไก่ มีประสปการณ์ล็อคเก็ตลายเซ็นปี 45 ไหมครับๆ

อยากฟังเป็นวิทยาทานเพื่อเพิ่มกำลังใจครับ ^^

9. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบพระคุณครับว่าจะถามประวัติการสร้างอยู่พอคี แล้วรูปหล่อ 9 นิ้ว กับ 5 นิ้ว ราคาเท่าไรพอจะทราบไม่ครับ จะแวบไปอาราธนานิมนต์ท่านมาบูชา

10. wannabexcite

เรียนคุณ woottipon<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1830305", true); </SCRIPT>

ถ้าผมจำไม่ผิด รูปหล่อ 5 นิ้ว บูชา 1200 และ 9 นิ้ว 4,000 คิดว่าไม่น่าจะมีปรับราคานะครับ

11. wannabexcite

ผมได้ยินเรื่องราว ประสบการณ์นี้ครั้งแรกจากพ่อน้อยสีมา หลุยจำวัน ซึ่งเป็นพ่อของคุณประสงค์ และคุณฑิราภัณฑ์ หลุยจำวัน เจ้าของประสบการณ์

ต่อมาผมจึงมีโอกาสได้คุยกับคุณประสงค์ (หรือ อ้ายหนานปั๋น) และได้ขอให้คุณประสงค์เล่าประสบการณ์นี้ให้ฟังอีกครั้ง

คุณประสงค์ จึงได้เขียนเล่าประสบการณ์นี้ และกรุณาอนุญาตให้ผมนำมาแบ่งปันในกระทู้นี้ได้

ขอขอบพระคุณมาไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ธีระยุทธ

==========================

เรื่องมีอยู่ว่า...วันนั้น เป็นวันเสาร์ ผมมีเพื่อนที่ขับบิ๊กไบค์ (รถมอเตอร์ไซด์คันใหญ่ๆ ขนาด 1,000 ซีซี ขึ้นไป) นัดกันว่าจะไปเที่ยวเขาใหญ่ และพักบ้านป๋าเทพ ที่ จ.นครนายก โดยใช้เส้นทาง อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ขับรถเที่ยวไปเรื่อย ๆ จนทะลุ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา และวกกับมาพักในตัวเมือง จ.นครนายก

เส้นทางที่วิ่งขึ้นเขาใหญ่ เป็นเส้นทางที่คดเคี้ยว ขึ้นเนิน ลงเนิน วันนั้นไปกันทั้งหมด 14 คัน ในกลุ่มมีน้องอยู่คนหนึ่ง ทำงานที่เดียวกับผม คือ บริษัทผลิตรถยนต์ฟอร์ด & มาสด้า เป็นวิศวกร น้องคนนี้ซื้อรถมาได้แค่ 3 เดือน ผมจึงเตือน
    ไปว่า..พวกที่ขับมาด้วยกันนี้ ฝีมือระดับเซียน ดังนั้น ให้ใช้ความเร็วเท่าที่เราสามารถควบคุมรถได้ อย่าไปตามเขา ยังไงเสีย...พวกที่มาด้วยกันต้องรอกันอยู่แล้ว..อย่าไปเร่งตามเขา จะอันตราย

หลังจากผ่านด่านป่าไม้ เสียค่าธรรมเนียมขึ้นเขาใหญ่เรียบร้อย ก็ออกเดินทางด้วยความเร็วค่อนข้างสูง พอไปถึง กม.ที่ 7 โค้งตัว ยู. น้องคนนี้ไม่สามารถควบคุมรถได้ จึงเกิดอุบัติเหตุแหกโค้งไปชนราวกั้นไหล่ทาง เป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บ เล็กน้อย แต่รถเสียหายมาก ไม่สามารถขับต่อไปได้ จึงนำขึ้นรถปิคอัพ ไปฝากไว้บ้านป๋าเทพ ที่ จ.นครนายกก่อน

หลังจากนั้น พวกที่เหลือก็เดินทางต่อ.

ผมคิดหาวิธีที่จะเอารถที่เสีย กลับชลบุรีได้อย่างไร นึกขึ้นได้ว่า..ให้ภรรยา ขับรถปิคอัพมารับที่บ้านป๋าเทพ ยกรถที่เสียกลับชลบุรีดีกว่า แต่..ติดที่ว่า ภรรยา ทำงานอยู่เวรกลางคืน ไม่ได้นอน..จะขับรถมาได้อย่างไรไหว แต่ภรรยาบอกว่า ขับได้ จึงรออยู่ที่บ้านป๋าเทพ จ.นครนายก

08.30 น. ภรรยาผมโทรฯ มา บอกว่า กำลังจะออกเดินทาง เพราะออกเวรตอน 8 โมงเช้า

พอ 09.10 น. ภรรยาผมก็โทรฯ มาหา บอกว่า เกิดอุบัติเหตุ ชนท้ายรถสิบล้อ..

ผมกับเพื่อนอีก 2 คัน รีบกลับมาบ้านที่ ชลบุรี ทันที

สอบถามภรรยาผมเล่าว่า...เมื่อขับรถมาถึงสะพานต่างระดับพานทอง..เขต อ. พานทอง จ.ชลบุรี รู้สึกง่วงอย่างจับใจ คิดว่าจะแวะงีบหลับที่พักรถ ก่อนเข้าด่านมอเตอร์เวย์ ซึ่งห่างจากจุดเกิดเหตุเพียงไม่กี่กิโลเมตร แต่ขณะที่ขับรถไปนั้น...เกิดหลับขึ้นมา และได้ยีนเสียงคำว่า "ตื่น" แล้วเหมือนมีใครดึงพวงมาลัยรถออกขวา...ขณะเดียวกัน รถปิคอัพที่ขับอยู่ ติดไปกับท้ายสิบล้อ..เมื่อได้สติ ภรรยาผมจึงแตะเบรคอย่างแรง รถหลุดออกจากท้ายสิบล้อหมุนคว้างขวางถนน

ภรรยาผมรู้สึกมืนศีรษะ..เปิดประตูรถไม่ออก...มีน้อง ๆ วัยรุ่นกลุ่มหนึ่งที่เดินทางมาประสบเหตุ มาช่วยดึงประตูออก...คนงานซ่อมถนน เอากรวยสีส้มมากั้น
    เพื่อป้องกันอุบัติเหตุซ้ำ.. ภรรยาโทรฯ แจ้ง เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวง และประกันภัย...

อุบัติเหตุครั้งนี้ ทำให้เสียรถโตโยต้า ดี4ดี ทะเบียน บท 3221 ฉะเชิงเทรา ไป 1 คัน เนื่องจากสภาพไม่สามารถซ่อมได้ แต่ภรรยาไม่ได้รับบาดเจ็บแม้แต่น้อย..ซึ่งเป็นที่น่าแปลกใจกับเจ้าหน้าที่และผู้พบเห็น เมื่อเปรียบเทียบกับสภาพความเสียหายของรถ

หากไม่ใช่เป็นเพราะโชค หรือยังไม่ถึงคราว ก็คงจะเป็นอภินิหารเหรียญครูบาอิน อินโท ซึ่งภรรยาผมติดตัวไว้เพียงเหรียญเดียวในขณะนั้น ได้ปกป้องคุ้มครองไม่ให้ภรรยาผม ได้รับอันตรายจากเหตุการณ์ในครั้งนี้....

=============================

ขนาดไฟล์:
      109.2 KB
      เปิดดู:
      580
      ขนาดไฟล์:
      114.8 KB
      เปิดดู:
      551
      ขนาดไฟล์:
      111.6 KB
      เปิดดู:
      409
      ขนาดไฟล์:
      129.8 KB
      เปิดดู:
      386
      ขนาดไฟล์:
      131.9 KB
      เปิดดู:
      654
  12. wannabexcite

และนี่คือ.... อ้ายหนานปั๋น (คุณประสงค์ หลุยจำวัน)
    เจ้าของประสบการณ์ครับ

((คนที่จุดเทียน คือพ่อน้อยสีมา พ่อของคุณประสงค์ครับ )))

ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      56.3 KB
      เปิดดู:
      169
      ขนาดไฟล์:
      41.6 KB
      เปิดดู:
      168
      ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      168
  13. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมได้มีวาสนาที่ได้ลงกระหม่อม ด้วยน้ำมัน 2 ครั้ง ครั้งแรกก็ยังไม่ได้ศรัทธาตามเพื่อนไปกราบ กำหนดรูปพระพุทธเจ้าอยู่เหนือหัว เกรงครับเพราะเราไม่ทราบว่าท่านองค์ไหนเป็นอย่างไร พอเกิดศรัทธาก็ตั้งจิตไปกราบขอท่านในใจว่าอยากลงกระหม่อมอีกครั้ง พอไปถึงกราบท่านเสร็จ ท่านควานหาอะไรบางอย่าง ไม่เจอ ผมถามว่าหลวงปู่หาอะไรครับ ท่านตอบว่า หาเหล็กจารลงหัวให้มึงไง ไม่เอารึ ผมตอบทันควัน เอาครับ เดี๋ยวผมช่วยหา ท่านทราบวาระจิต ได้ลงสมใจ ท่านยังให้พรต่ออีกว่า ขอให้ถูกหวยรางวัลที่ 1 นะ วันนั้นนั่งฟังหลวงปู่สนทนากับญาติโยมหลายคณะ ท่านจะแจกเหรียญทุกคณะ ผมรับมานับ 10 เหรียญ ท่านก็ส่งให้เรื่อยๆ ทุกวันนี้ยังหวังว่าจะถูกรางวันที่ 1 ตามพรหลวงปู่ ..........

ขนาดไฟล์:
      232.6 KB
      เปิดดู:
      263
      ขนาดไฟล์:
      490.2 KB
      เปิดดู:
      250
      ขนาดไฟล์:
      841.8 KB
      เปิดดู:
      278
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  14. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามผู้รู้ถามทางไปวัดฟ้าหลั่งด้วยครับ ขอบคุณครับ(ที่พักอยู่ที่อ.แม่ริมครับ)

15. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

โอวววว...ศิษย์เก๊าครูบาหม่อนมาเองเลย

16. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสวยครับ เห็นแล้วนึกถึง

17. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    แล้วที่วัดฟ้าหลั่งมีรูปเหมือนครูบาอินหน้าตัก 3 นิ้วไหมครับ ราคาบูชาเท่าไรครับ ขอบคุณมากครับ

18. กริด99

ขออนุญาตคุณเหมี่ยวม๊าวคัดลอกข้อความรายละเอียดการร่วมบุญมาลงเพิ่มเติมนะครับ เพื่อคนที่มาใหม่แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดตั้งแต่หน้าแรก

งานวันกตัญญู 2552 หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วันที่ 12 เมษายน 2552 มีการให้ทุนการศึกษาแก่เด็กเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ โดยท่านสามารถบริจาคได้ดังนี้

ระดับมัธยมศึกษา ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ เหรียญเงินลงยา รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ)

ระดับประถมศึกษา ทุนละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ ล็อกเกต รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินฺโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    ช่วยค่าส่ง 50 บาท
    <!-- / message -->

19. กริด99

ชมภาพวัตถุมงคลกันต่อนะครับ พระชัยวัฒน์ไจยะเบงชร เนื้อทองจังโก๋ (รุ่นไจยะเบงชร ปี 2545)

ขนาดไฟล์:
      56.5 KB
      เปิดดู:
      192
      ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      36.5 KB
      เปิดดู:
      177
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2009
  20. กริด99