ว่ากันเรื่อง วัดธรรมกาย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย วิถีคนจร, 14 มกราคม 2011.

1. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

รังเกียจสวรรค์อะไรกันนักหนาหรือครับ
    สวรรค์มันไม่ดีตรงใหน
    ไปสวรรค์มันผิดตรงใหน

พุทธองค์ก็สรรเสริญ สวรรค์

มีหนทางคือความดีงามทั้งหลาย มันไม่ดีหรือ

2. vitcho

vitcho เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    สวรรค์..... คือ นรก รูป แบบนึงที่ ไม่ทนทรมานเกินไป...

วันนึง สวรรค์ ก็ล่มจมไปเหมือนกัย มันตั้งอยู่ไม่ได้จริงๆไง

คนโง่ๆ จึง แสวงหาสวรรค์ ไปเรื่อย..เหมือน พวกเศรษฐี เมืองไทยหลายๆคน ที่ เข้าไป เป็น ผู้ สนับสนุนธรรมกาย ....เพราะ คนพวกนี้มันคิดแล้วว่า หา มันตายไป มันจะได้ไป สุขสบายต่อในสวรรค์..เพรามันอยู่โลกมนุษย์ มันรวยกันมากๆ สดดวกสบายกายทุกอย่าง เลยห่วงไปจนวันที่ตายไปแล้วด้วย....

พอ พวกธรรมกาย มันรู้จุดอ่อนอันนี้ เลย สอนพวก โง่ๆ ให้งมงายสวรรค์ มากๆ
    จะได้เอา เงิน มา ประเคน พวกมัน...รากเหง้าเขาวางกันมานาน แล้ว ตังแต่ ร่นแรกๆ แล้ว..หุหุหุ

สอน อะไร ก็ เฝือ และ ไม่มีในพระไตรปิฏก อย่าให้ วิจารณ์ มากเลย อยากจะอ้วก...วิชาธรรมกาย...หุหุหุ

3. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ก็ไปสวรรค์ก็ไม่ผิดนี่ครับ ท่านเลือกเองนิ

แต่องค์สมเด็จท่านสรรเสริญนิพพานมากกว่าสวรรค์ครับ

ท่าทางไม่เคยได้ยินหรือครับ

นิพพานัง ปะระมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

สวรรค์สุขก็จริงครับ แต่หมดบุญแล้วต้องลงมาจุติ

แล้วไม่คิดบ้างหรือครับว่าจะไม่จุติพลาด ไปลงช่วงสุญญกัปน่ะ ตัวเธอ

4. upanya

ถูกครับ ท่านสรรเสริญนิพพานเป็นเยี่ยม แต่ท่านก็ทราบว่าอินทรียืของมนุษย์เพาะบ่มมาไม่เท่ากัน ท่านจึงแนะทั้งทางสวรรคืและทางนิพพาน

ยังไงยังไม่นิพพานก็ไปสวรรค์ก่อน อย่างน้อยก็อยู่ในฝ่ายของบุญมีโอกาสสร้างบุญบางอย่างได้ หรือมีโอกาสบรรลุธรรม ท่านเคยได้ยินมั๊ยครับว่า

เมื่อพระพุทธเจ้าแสดงธรรมจบ เปรต อสุรกายและสัตว์เดรฉาน บรรลุธรรมเป็นอันมาก ไม่มีใช่มั๊ย มีแต่เทวดา พรหมทั้งหลายบรรลุธรรมเป็นอันมาก

หากไปนรกซะแล้ว หมดโอกาสทุกอย่าง สบักสบอมอย่างเดียว

สวรรค์แต่ละชั้นมีความพิเศษแตกต่างกันไปครับ อย่างสวรรค์ชั้น4 สามารถอธิษฐาน จุติได้ทุกเมื่อ พระโพธิสัตว์ทั้งหลายเลยมาอยู่ชั้นนี้เพื่อรอตรัสรู้ หรือรอลงมาสร้างบารมีในยุคของพระพุทธเจ้าทั้งหลายไงครับ

บางกลุ่มก็รอมาช่วยกันสืบศาสนาในช่วงกึ่งพุทธกาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2012
  5. upanya

จะว่าเขาโง่ ผมว่ามันก็ไม่ถูกหรอกครับ อันที่จริงคุณควรไปคุยกะเขานะว่า
    ที่ว่าอยากไปสวรรค์หนะคุณไปทำไม แล้วคุณทำไมไม่ไปนิพพานหละ

ก็น่าจะได้คำตอบว่าทำไมเขาถึงต้องการไปสวรรค์ แล้วเขาต้องการไปนิพพานหรือเปล่า

ถ้ามาคิดเอง เออเอง แล้วว่าคนอื่นโง่ ผมว่ามันไร้เดียงสาเกินไปครับ

ควรถามให้รู้จริงก่อน แล้วค่อยมาคุยกันใหม่