สถานที่ปลอดภัย ในยามเกิดภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 20 ธันวาคม 2006.

1. พรวนัชมุ

พรวนัชมุ Active Member

เรียนถามคุณ Nirvana
    1. ดิฉันอยู่อำเภอเมืองยะลา มีพื้นที่ไหนปลอดภัยบ้าง
    2. มีที่ดินที่ อ.หล่มสัก ใกล้เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูผาแดง ใกล้อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว ปลอดภัยหรือเปล่า แต่กลัวไปไม่ทัน

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ภาคใต้ไม่มีเหลือเลย นะครับ

ที่ดินแถบเพชรบูรณ์ อช.น้ำหนาว น่าจะปลอดภัย
    แต่จะมีปัญหาเรื่องอาหารการกิน เพราะแถวนั้นปลูกข้าวไม่ได้
    ฤดุหนาวจะหนาวจัดเป็นพิเศษอาจจะถึงตายได้ถ้าไม่รู้วิธีป้องกัน

แนะนำพื้นที่อีสานเหนือ นะครับ

ถ้าจะถามว่าไปทันหรือไม่ ไม่ต้องไกลถึงยะลาหรอกครับ
    แค่ กทม. ถ้าไม่เตรียมตัวไว้ก่อนก้ยังไม่ทันเช่นกัน
    ชั่วโมงนี้อยู่ที่การตัดสินใจและดำเนินการเตรียมการอพยพ
    มิฉะนั้นก็ถือว่าสายเกินแก้

3. โชตนา

โชตนา เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    ที่อ. สูงเนิน หรือ อ.สีคิ้ว พอจะอยู่ได้ไหม เห็นว่าวังน้ำเขียวไม่ดีมีคนมาก 2 อำเภอนี้พอจะอยู่ได้ไหม การสร้างบ้านต้องใส่รั้วเหล็กดัดประตูหน้าต่างแข็งแรงใช่ไหม แต่ทั้ง 2 อำเภอไม่ใคร่ทำเกษตรเลย เป็นสังคมเมือง

4. Nirvana

แนะนำให้ไปหาที่อยู่แถบอีสานเหนือ นะครับ

ทำเลที่ตั้งถิ่นฐานจะต้องมีปัจจัยสี่ ครับ
    เพื่อนบ้านที่ดี การคมนาคมสะดวก ปลอดจากผู้มีอิทธิพล

5. natsu_taa

natsu_taa เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เป็นบ้านแล้วค่ะ กำลังเตรียมเสบียงอยู่ อยู่ติดถนนมิตรภาพตรงแยกการเคหะค่ะ แต่มีไร่อยู่ที่ อ ศรีเชียงใหม่ ที่ไหนดีกว่าคะ

6. Nirvana

ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนของถนนมิตรภาพ จังหวัดอะไร หรอครับ

ที่ศรีเชียงใหม่ หนองคาย ก็ดี นะครับ
    แต่ระวังแม่น้ำโขงไว้ด้วย เพราะตรงนั้นถือว่าอยู่ในเขตน้ำท่วมถึง ครับ

อนุโมทนาด้วย ครับ ที่ได้บ้านแล้ว
    ของ Nirvana และลูกบ้านก็จะเสร็จเข้าอยู่ได้ประมาณต้นเดือน พ.ย. นี้ ครับ

7. เขามอ

เขามอ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมกำลังวางแผน จะย้ายครอบครัวไปอยู่ต่างจังหวัด ใช้ชีวิตแบบชนบทเรียบง่าย สนใจ กลุ่มของคุณ Nivarna จะขอทราบคำแนะนำด้วยครับ theeewong@gmail.com

8. Parnluck

Parnluck สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2012
    ดิฉันมีบ้านที่ บ้านวังชัยพัฒนา อ.เมือง จ.ลำปาง อยู่ไม่ไกลจากเชิงเขาเท่าไหร่ จะปลอดภัยมั้ยคะ อยู่ห่างจากเขื่อนกิ่วลมประมาณ 3 กิโล ถ้าเขื่อนแตกจะโดนน้ำท่วมมั้ยคะ ควรย้ายไปพักที่ไหนดี ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

9. Nirvana

ถ้าย้ายไปอยู่ อ.ลี้ จ. ลำพูน

แถวๆ วัดพระบาทห้วยต้ม จะปลอดภัยที่สุด ครับ

10. natsu_taa

natsu_taa เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011

อนุโมทนาด้วยค่ะ บ้านอยู่ที่ จ หนองคายค่ะ อ เมือง ตรงสามแยกที่จะเลี้ยวไปสะพานมิตรภาพเลยค่ะ ห่างแม่น้ำโขงอยู่ซัก 10 กม กว่าๆ ส่วน ที่ที่ศรีเชียงใหม่ มีครูบาอาจารย์ท่านแนะไว้ไม่ให้ขายค่ะ จริงๆตั้งใจว่าถ้าเหตุการ์ผ่านพ้นไป ถ้ารอดและถ้ามีงบอยากทำเป็นสถานธรรมเหมือนกันค่ะ แบบสงบๆเหมือนกับที่ วัดนาป่าพง ชอบบรรยากาศแบบนั้นค่ะ ตอนนี้เป็นไร่สัปะรด และเจาะน้ำบาดาลแล้ว แค่ต้องไปให้ทัน แต่ไม่ทันก็ไม่เป็นไร

11. gallery

gallery Active Member

9 มิถุนายน 2008
    วัดพระธาตุหนองสามหมื่น ต.บ้านแก้ง อ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ

ปลอดภัยดีไหมครับ?

12. Nirvana

แถวนั้นน่าจะปลอดภัย

ระวังจะไปสร้างบ้านแถบที่มีน้ำหลาก นะครับ
    ถ้ามีเพื่อนบ้านที่รู้จักกันจะดีมาก

13. wongjiranan

wongjiranan เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ผมอยู่ตัวเมืองสกลนคร ไม่รู้ปลอดภัยจากแผ่นดินไหวและน้ำท่วมมั๊ยครับ แล้วควรอยู่ในเมืองหรือห่างจากชุมชนดีครับ

ปล.ผมมีสอบถามพี่ทางพีเอ็มรบกวนพี่ช่วยตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

14. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    Hullo ja Long time no talk ..working overseas ja :)

15. Nirvana

โห....ป้า ยังมีชีวิตอยู่บนโลกอันยุ่งยิ่ง นิ

นึกว่าไปเป็นฤาษีชีไพรอยู่ห้วยป่าปก .....ซะแร้ว ..5555555 (smile)

16. Twana

ไปไม่รอด ยังบ้างานอยู่เลย ตอนนี้ยู่จีน เดี๋ยวจะกลับไปช่วยกั้นน้ำจ้า

17. Nirvana

ป้าๆๆๆ แถวนั้นมีอะไร อาหร่อย ก็เอามาฝากได้เลย รับหมด...แระ

คราวก่อนป้าไปหาดใหญ่ยังไม่ได้กินมะม่วงป้า เรยนิ
    นี่ถ้าเอาเม็ดไปปลูก ป่านนี้ต้นโตจนออกลูกแล้ว...ม้าง..5555555 (deejai)

18. chatchai74

chatchai74 เป็นที่รู้จักกันดี

ลพบุรี..ซิครับ..ต่อไปจะเป็นศูนย์กลางของพระพุทธศาสนา..

19. Twana

นี่ลุง มะม่วงน่ะ ซื้อมานะ แต่ไม่ได้เจอซักที พี่สาวป้าเลยกินเรียบ ที่นี่มีของกินเยออออออะมาก เห็นแล้วอยากจะหอบใส่เกวียนไปเก็บไว้ในถ้ำ รอภัยพิบัติจริงๆ สารพัดกุนเชียง ขาหมู เนื้อรมควัน สารพัดผัก ทำเค็ม ทำดอง เมล็ดพืช หรืออะไรที่เขาชอบทานกันตอนนี้น่ะ อ้อ ธัญญพืช น้ำผึ้ง อิจฉาจริงๆ แต่ป้าไม่ได้ซื้ออะไรเลย แหะ แหะ ก็ปลาสลิดยังดูไม่เป็น แล้วจะเอาปัญญาที่ไหนไปดูของที่นี่หละ พูดกันยังไม่รู้เรื่องเลยยยย:d

ว่าแต่กลัวกลับไปเก็บของไม่ทันอยู่นี่แหละ ข่าวว่าคุณน้ำเธอมาถึงอยุทธยาแล้วเหรอ ลุง

20. Nirvana

โห....ป้าๆๆๆๆ ไม่ต้องคิดมาก เลือกมาก

เอามาเลยขาหมูรมควันและ Pork Jerky นั่นแระ ของช๊อบ...ชอบ...อิอิอิ :cool:

ส่วนน้ำจะมาทางไหนก็ท่วมเหมือนกัน...แระ ไม่ต้องห่วงยังงัยก็เอาไม่...ยู้
    บ้านบางบาดาลของป้าเตรียมทำเป็นปะการังเทียมได้....แร้ว..วว์์์

ปล. ครึ่งหลังของเดือน ธ.ค. ปีนี้ Nirvana และพวกพ้องคงไม่มีใครอยู่แถวนี้อีกแล้ว จะไปรอชมปรากฏการณ์ธรรมชาติครั้งยิ่งใหญ่อยู่บนที่ราบสูง....จร้า :cool: