เว็บพลังจิต สมเด็จพระเจ้าตากสิน ถูกประหาร และทรงลา พุทธภูมิ จริงหรือ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย gatsby_ut, 31 พฤษภาคม 2010.

1. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบถวายบังคมแทบเบื้องพระยุคลบาทมหาราชทั้ง 2 พระองค์

อยากให้นักกินเมืองเลิกบังอาจใช้พระนามของพระองค์มาหากินจัง

2. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    น้ำพระทัยของพระองค์ น่าเทิดทูนบูชาอย่างที่สุด

3. Clairvoyance_krystal

Clairvoyance_krystal สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีนะคะ

4. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    แม้นความจริงแล้วท่านจะดีหรือไม่ดีอย่างไรแต่ท่านก้ทำอะไรที่ดีๆไว้

ประวัติศาสตร์จะเป็นอย่างไรหรือความจริงจะเป้นอีกเรื่องหรือเรื่องจริงยังไง

ก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้ประสบ แต่คำพูดหลวงพ่อสักดิสิทธิ์แต่ดิแนก็ไม่ได้อยู่ใหตุการณ์

ก็คงต้องใช้ปัญญาในการพิจารณาไต่ตรองต่อไป

_________________________________--
    "สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี" "จะไม่ละความเพียรถ้ายังไม่ถึงซึ่งนิพพาน"
    "สุขใดในโลกล้วนไม่ยั่งยืน ผู้ใดปล่อยวางพิจารณาในความทุกข์เห็นโทษของความสุขผู้นั้นชื่อได้ว่าพบความสุขอันยิ่งใหญ่"

5. คนสีขาว

คนสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าเพียงแต่คนไทยรักชาติบ้านเมือง ทะนุบำรุงบ้านเมือง ยึดมั่นสามสถาบัน
    ..แผ่นดินคงไม่ลุกเป็นไฟเช่นนี้
    กว่าจะดำรงแผ่นดินไทยได้ มิใช่ง่ายๆนะคะ

6. Phra Atipan

Phra Atipan เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจ้าตากสิน มหาราชท่านคือผู้เสียสละเพื่อชาติบ้านเมืองอย่างแท้จริง บุญบารมีที่ท่านสร้างมาหลายภพหลายชาติ เพื่อปกป้องบ้านเมือง ทำให้ประเทศไทยมีความสุข สงบร่วมเย็นจนมาถึงทุกวันนี้ อนุโมทนาสาธุ เจริญพร

7. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

ที่ได้รับทราบมาก็ประมาณที่หลวงพ่อฤาษีท่านเล่านั่นแหละค่ะ อาศัยอ่านจากธรรมนิยายสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม หรือวัฎจักรชีวิต ของดร.สิจิตรา ศิษย์หลวงพ่อจรัญ ท่านเขียนจากคำบอกเล่าของหลวงพ่อจรัญ แห่งวัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี และท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่ข้าพเจ้าเคารพนับถือค่ะ ตอนนี้พระเจ้าตากสินท่านก็พระวิสุทธิเทพค่ะ หมดสิ้นอาสวะกิเลส ข้ามพ้นวัฎฎสังสารไปแล้วค่ะ อ่านแล้วซาบซึ้งในน้ำพระทัยของท่านที่รักประเทศชาติ และประชาชน ยอมเสียสละได้ทุกสิ่งอย่าง น้ำตาไหลด้วยความสงสารในพระองค์ท่าน ตั้งใจจะทำความดี ประพฤติดี อยู่ในศิล ในธรรมเจริญรอยตามท่านตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานค่ะ

ขออภัยนะคะ ถ้าจำชื่อหนังสือที่อาจารย์ดร.สุจิตรา (ชื่อใหม่ สุทัสสา อ่อนค้อม) สับสนไป เพราะอ่านมาหลายเล่ม เช่น มักกะลีผล นารีผล สัตว์โลก สัตว์โลก ใต้ร่มพระชินสีห์ ฯลฯ

8. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เสด็จพ่อตากสินท่านเคยตรัสให้ผมฟังว่าพ่อเป็นห่วงประเทศของเราที่พ่อท่านไปตีมาให้ลูกหลานของท่านได้อยู่อาศัยแต่นะเวลานี้เมืองทางใต้กำลังจะเสียไปแต่พวกเอ็งยังมั่วแต่ทะเลาะกันเองไม่กลัวเสียเมืองกันหรือไง ท่านกลัวว่าลูกหลานจะไม่มีที่ได้อยู่อาศัยเราจะมาทะเลาะกันเองทำไมประเทศนี้บรรพบรุษของเราทุกพระองค์ทุกท่านที่รบเพื่อประเทศชาติรบเพื่อรักษาประเทศไว้ให้ลูกหลานได้อยู่อาศัยอย่างเป็นสุขแล้วถ้าเรามัวแต่มาทะเลาะกันเองผลประโยชน์มันจะตกอยู่กับใคร....คิดกันเองนะครับพวกผู้ใหญ่ในบ้านเมือง....(ทุกคนนะ)....

9. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนา

ขอให้พ่อมีความสุขและพระนิพพานcatt9

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เว็บทางนิพพาน
    เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

11. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    กราบอนุโมทนาสาธุด้วยครับ....คนไทยต้องรักแผ่นดินไทย...ต้องรักด้วยใจ..ไม่ใช่รักด้วยปาก...วันนี้เราทำอะไรเพื่อแผ่นดินไทยที่เราอาศัยเกิดแล้วหรือยัง...ทุกคนต้องทำหน้าที่และประกอบอาชีพแบบสุจริต..ไม่คิดคดทรยศต่อตนเองและผู้อื่น....ก็ถือได้ว่าตอบแทนคุณแผ่นดินไทยแล้ว

12. krisadapran

krisadapran เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีดีอย่างนี้:cool:

13. Aooder

Aooder เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เคยมีคนพยายามเผยแพร่ข้อมูลนี้เพื่อเตือนสติคนไทยให้สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของมหาราชทั้งสองพระองค์อยู่หลายท่านเหมือนกัน อีกฝ่ายที่บิดเบือนก็พยายามดิสเครดิตหาว่าเพิ่งแต่งขึ้นมาเพื่อหวังผลการเมืองมั่ง ความจริงคือเรื่องนี้บันทึกไว้นานหลายสิบปีแล้ว ก่อนที่จะมีใครกุเรื่องพระเจ้าตากกลับชาติมาเกิดเพื่อทวงบัลลังค์ไปหากินในทางการเมืองครับ กรรมใครกรรมมันล่ะครับ โมทนากับเจ้าของกระทู้ครับ

14. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจ้าตากสินมหาราช ชาติไทย ทรงพระอัจฉรียภาพจริงๆ
    สมที่คนไทยควรระลึกและบูชา เป็ยเยื่องอย่าง

15. เตมินทร์

เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่นำเรื่องดีๆมาให้ชมกันครับ

16. Nutthawut

Nutthawut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับที่กรุณารวบรวมมาให้ได้อ่านได้ศึกษากันอีกครั้ง

17. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

ที่จริงแล้วเรื่องเล่าต่างๆก็ฟังพอสนุกครับ แต่จะให้เชื่อทั้งหมด ผมคนนึงล๊ะที่ไม่ขอเชื่อ
    ผมขอยึดหลัก กาลามสูตร และโยนิโสมนสิการ ของพระพุทธเจ้าดีที่สุด...

18. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ผมเคยได้ฟังพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านหนึ่งอยู่ทางภาคใต้ ท่านว่าพระเจ้าตากไม่ได้สิ้นพระชนม์เหมือนดังเหตุการณ์ตามที่หนังสือประวัติศาตร์เขียนไว้ครับ

19. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อหลวงพ่อด้วยใจจริงค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ เพลงที่เปิดให้ฟังนี้หาโหลดได้ที่ไหนคะ
    เพราะมากค่ะ

20. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ครับผม เชื่อพระพุทธเจ้าดีที่สุด ครับ แต่ทำไม ไม่เชื่อผลของคำสอน ของท่าน ด้วย ล่ะ ทั้งในด้าน เตวิชโช ฉฬภิญโญ และปฏิสัมภิทัปปัตโต ในด้านทิพย์จักขุญาน และ อตีตังสญาน
    พระพุทธเจ้า ก็เคยกล่าวเรื่อง ถึงเรื่องบุพกรรม ของสถานที่ และ บุคคล มิใช่หรือ ?
    การรู้ การเห็น นั่นเป็นผลของ ญาน ๘ นะ ต้องลองพิสูจน์ ด้วยการปฏิบัติ ไม่ใช่ของยาก ถ้าเอาจริง เพราะสถานที่สอน ก็มีหลายที่ คนที่ไปฝึก โดยมากจะได้ นะครับ
    ไม่ได้กางตำรา อาจจะพลาดในการสะกดนะ

ครับ โหลดได้เลย ครับ ถ้าอยากได้อีก มีอีก นะครับ ใจดี น่ะ 555+

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2010