สารจากวิญญาณ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DEEJAI243, 9 เมษายน 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ithanka

Ithanka Active Member

แวะเข้ามาให้กำลังใจ จขกท ครับ ถ้าเป็นผมคงหลอนวิ่งป่าราบ 555 แต่นี่ด้วยความจำเป็นก็วิ่งไปไหนไม่ได้ สู้ๆครับ การแชร์กระทู้นี้ได้แง่คิดหลายอย่างครับ เช่น สัญญาที่เป็นขันธ์ห้าฝ่ายนามธรรมนี่ทำให้เรายึดได้ ดังนั้นเราควรศึกษาจิตเราเองดีๆและควรรู้ทันและวางซะ ส่วนคุณสามี จขกท ก็สงสัยจะไม่เชื่อเรื่องผี เลยไม่มีการเชื่อมไปฝ่ายนามธรรม นั่นเองครับ สงสัยจะหลับสบายทุกวัน 555 ส่วนทางฝ่ายผีๆ ผมว่าถ้าเราสวดมนต์แผ่เมตตาให้บ่อยๆ บังคับให้ หลอกล่อให้ แบบพี่ noppakan ว่า มันก็น่าจะเปลี่ยนแปลง ได้บ้างน้าา ส่วนคุณจขกท ทำเป็นลืมๆๆบ้างก็ได้นะ จะได้ไม่ไปเชื่อมมันมาก เหนื่อยแทน อิอิ :cool: ({)

2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ผีฝรั่งช่างมีมารยาทเสียจริง เวลาไปรบกวนถูกเค้าก็แค่จุงลูกมาตักเตือน ให้เกรงใจบ้าง ผิดกับผีไทยแฮะ ล่อซะบ้าบอน้ำลายยีด ไม่มีสติไปหลายรายเลย บางคนถึงกะชีวิตหาอยู่ไม่ ว่าแต่ทำไมยังไม่ไปผุดไปเกิดเสียทีนะล่อเข้าไป 115 ปีละ คอยไรอยู่ละ

3. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    เขาอยากอยู่ก้อปล่อยให้เขาอยู่ไปเถิดครับ แต่คุยกันบอกกล่าวกันดีๆๆ ทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เขาบ่อยๆ เช่นท่านไปทำกุศลแนวๆๆฝรั่งเช่น บริจาคทรัพย์ ให้คนยากไร ให้อาหารให้ทาน อะไรดีๆท่านก้อมาบอกเขาให้เขาได้รับกุศลนั้นไปด้วย จิตใจเขาคงเหงาและเว้าเหว่อยู่มานานมาก มีลูกๆด้วยคุยกันดีๆๆด้วยเมตตาจิต ผมคิดว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ
    เมตตาธรรมคำ้จุนโลก

4. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเวลาเย็นมากแล้วที่ผมเข้ามาแบ่งปันประสบการณ์ จิตของเราสัมผัสจากตัวอักษรของเจ้าของกระทู้ ให้สวดบทสวด รัตนสูตร เมตตากรณียสูตร

เทพเทวา ชอบบทธรรมจักร ภูตผีอมนุษย์ชอบบท เมตตากรณียสูตร
    เวลาผมอยู่ในป่าเขาเถื่อนถ้ำ คนเดียว ในป่าลึก ผมจะสวดเมตตากรณียสูตร
    กิจอันนี้เองทำให้ผมเป็นที่รักของมนุษย์ และ อมนุษย์ทั้งหลาย

https://youtu.be/NovFJdvBdTk

กรณียเมตตสูตร เป็นพระสูตรที่พระพุทธองค์ทรงแนะนำให้พระภิกษุเจริญเมตตาจิตไปในมวลสรรพสัตว์ ตลอดจนเทพเทวา ภูตผีปีศาจทั้งหลาย ไม่มีประมาณ ไม่มีขอบเขต ไม่จำกัดว่าสัตว์นั้นหรือเขาผู้นั้นจะเกี่ยวข้องกับเราหรือไม่ก็ตาม ก่อนจะเข้าสู่ราวป่าให้ตั้งจิตเจริญเมตตาพร้อมกับสาธยายพระสูตรนี้ นอกจากเทวดาจะไม่แสดงสิ่งที่น่ากลัวหลอกหลอนแล้ว ยังจะมีใจอนุเคราะห์ภิกษุโดยไมตรีจิต
    เมื่อต้องเดินทางผ่านป่าเขาลำเนาไพร หรือไปอยู่ในสถานที่ที่ไม่คุ้นเคย ตลอดจนเกิดนิมิตต่างๆ ที่ทำให้เกิดความไม่สบายใจ ท่านให้ สวดกรณียเมตตสูตร เพื่อเป็นเครื่องคุ้มครองป้องกันภยันตรายอันจะเกิดจากอมนุษย์ภูตผีปีศาจทั้งหลาย ให้เกิดเป็นความอ่อนโยนมีเมตตา มี ความรู้สึกเหมือนเราเป็นลูกเป็นหลาน

กรณียเมตตสูตร
    กะระณียะมัตถะกุสะเลนะ ยันตัง สันตัง ปะทัง อะภิสะเมจจะ
    สักโก อุชู จะ สุหุชู จะ สุวะโจ จัสสะ มุทุ อะนะติมานี
    สันตุสสะโก จะ สุภะโร จะ อัปปะกิจโจ จะ สัลละหุกะวุตติ
    สันตินทริโย จะ นิปะโก จะ อัปปะคัพโภ กุเลสุ อะนะนุคิทโธ
    นะ จะ ขุททัง สะมาจะเร กิญจิ เยนะ วิญญู ปะเร อุปะวะเทยยุง
    สุขิโน วา เขมิโน โหนตุ สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
    เย เกจิ ปาณะภูตัตถิ ตะสา วา ถาวะรา วา อะนะวะเสสา
    ทีฆา วา เย มะหันตา วา มัชฌิมา รัสสะกา อะณุกะถูลา
    ทิฏฐา วา เย จะ อะทิฏฐา เย จะ ทูเร วะสันติ อะวิทูเร
    ภูตา วา สัมภะเวสี วา สัพเพ สัตตา ภะวันตุ สุขิตัตตา
    นะ ปะโร ปะรัง นิกุพเพถะ นาติมัญเญถะ กัตถะจิ นัง กิญจิ
    พยาโรสะนา ปะฏีฆะสัญญา นาญญะมัญญัสสะ ทุกขะมิจเฉยยะ
    มาตา ยะถา นิยัง ปุตตัง อายุสา เอกะปุตตะมะนุรักเข
    เอวัมปิ สัพพะภูเตสุ มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
    *เมตตัญจะ สัพพะโลกัสมิง มานะสัมภาวะเย อะปะริมาณัง
    อุทธัง อะโธ จะ ติริยัญจะ อะสัมพาธัง อะเวรัง อะสะปัตตัง
    ติฏฐัญจะรัง นิสินโน วา สะยาโน วา ยาวะตัสสะ วิคะตะมิทโธ
    เอตัง สะติง อะธิฏเฐยยะ พรัหมะเมตัง วิหารัง อิธะมาหุ
    ทิฏฐิญจะ อะนุปะคัมมะ สีละวา ทัสสะเนนะ สัมปันโน
    กาเมสุ วิเนยยะ เคธัง นะ หิ ชาตุ คัพภะเสยยัง ปุนะเรตีติฯ

คำแปล
    ภิกษุผู้บำเพ็ญสมณธรรมอยู่ท่ามกลางป่า เป็นผู้ฉลาดในประโยชน์ ปรารถนาจะบรรลุเส้นทางแห่งความสงบระงับ พึงทำตนให้เป็นผู้มีความอาจหาญและซื่อตรงด้วยดี เป็นผู้ว่าง่ายสอนง่าย อ่อนโยน ไม่เย่อหยิ่ง
    อีกทั้งเป็นผู้สันโดษ เลี้ยงง่ายและมีภาระหน้าที่น้อย มีความประพฤติไม่เป็นที่หนักอกหนักใจ มีอินทรีย์สงบ มีปัญญารักษาตน ไม่คึกคะนอง ไม่คลุกคลีในสกุลทั้งหลาย
    ทั้งไม่ประพฤติลามกเสียหายอะไรๆ อันจะเป็นเหตุให้ท่าน ผู้รู้ติเตียนได้ แล้วแผ่เมตตาจิตไปในหมู่สัตว์ทั้งหลายว่า ขอสัตว์ทั้งหลาย ทั้งปวงจงเป็นผู้มีความสุขกายสบายใจ มีความปลอดโปร่งเถิด
    สัตว์มีชีวิตทั้งหลายทุกหมู่เหล่าบรรดามี ที่ยังดิ้นรนเพราะ ตัณหาก็ดี หรือเป็นผู้มั่นคงคือสิ้นตัณหาแล้วก็ดี ไม่ว่าจะเป็นสัตว์มีลำตัวยาวหรือสัตว์ใหญ่ก็ดี มีลำตัวปานกลางหรือตัวสั้นก็ดี ทั้งตัวเล็กและตัวโตก็ ดี ตัวปานกลางหรือตัวเล็กก็ดี เป็นสัตว์มีกายละเอียดหรือมีกายหยาบก็ดี
    ที่สามารถมองเห็นได้และมองเห็นไม่ได้ก็ดี ที่อยู่ไกลและใกล้ ก็ดี ที่เกิดแล้วหรือกำลังแสวงหาที่เกิดอยู่ก็ดี ขอสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง จงเป็นผู้มีความสุขเถิด
    คนเราไม่ควรข่มเหงน้ำใจโกหกหลอกลวงผู้อื่น ไม่ควรดูหมิ่นเหยียดหยามกันและกัน เพราะเหตุแห่งความโกรธแค้นขุ่นเคือง และคิดมุ่งร้ายอยู่ในใจ
    มารดาทะนุถนอมบุตรน้อยคนเดียวของตนราวกับชีวิต ฉันใด พึงให้เมตตาจิตแผ่กว้างออกไปไม่มีประมาณในสัตว์ทั้งปวง ฉันนั้น
    และพึงแผ่เมตตาจิตไปไม่จำกัดประมาณ ไร้พรมแดน ไม่ผูกเวร ไม่ก่อศัตรู แผ่กว้างออกไปในสัตว์โลกทั้งสิ้น ทั้งในอรูปภูมิเบื้องบน รูปภูมิท่ามกลางและกามาวจรเบื้องต่ำ
    ผู้เจริญเมตตาจิตเช่นนี้นั้น ไม่ว่าจะอยู่ในอิริยาบถใด จะยืน เดิน นั่ง หรือนอนอยู่ก็ตาม จะเป็นผู้ปราศจากความท้อแท้เหนื่อยหน่าย จะตั้งสติไว้ได้นานตราบเท่าที่ต้องการ พระพุทธเจ้าทั้งหลายตรัสการอยู่ด้วยเมตตา เช่นนี้ว่า เป็นความประพฤติที่ประเสริฐ ในพระศาสนานี้
    บุคคลผู้แผ่เมตตาจิตนั้น ละความเห็นผิดเสียได้ เป็นผู้มีศีลมีความเห็นชอบ กำจัดความยินดีในกามทั้งหลายเสียได้ ย่อมไม่กลับมาสู่ การเกิดในครรภ์อีกครั้งแน่นอน.

<HR style="TEXT-ALIGN: left">

5. SMING

SMING เป็นที่รู้จักกันดี

จะช่วยอุทิศบุญให้อีกแรงหนึ่งนะครับ...จะได้อยู่เป็นสุขร่มเย็น...คนอยู่ต่อจะได้สบายด้วย
    (อยากเห็นผู้เวียนว่ายตายเกิดในวัฏฏะสงสารมีความสุข, บารมี บารมี บารมี)

6. SMING

SMING เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...(บารมี บารมี บารมี)

7. vannipa

vannipa เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    เข้าไปในที่ https://www.facebook.com/groups/aoddypatch/?pnref=lhc
    เรื่องประสบการวิญญาณและการอุทิศบุญ วิญญาณทุกวิญญาณน่าสงสาร เขาต้องการบุญจากเรา เหมือนเราต้องทานข้าว มีเสื้อผ้าสวย ๆ ใส่ เขาก็ต้องการบุญเพื่อให้เขาอิ่มเหมือนกัน เป็นคุณแม่ลูกสองด้วยคงเหนื่อยและลำบากน่าดู ลองเข้าไปที่ facebook อุทิศบุญ แล้วสอบถามขอคำแนะนำ เพราะทุกวันนี้เราก็ทำอยู่ รู้สึกมีความสุข ที่ได้ให้ ...."ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก"

8. GipBall

GipBall เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพ่งดูแล้ว ว่า ลูกเธอที่เป็นหญิงอายุมากกว่า เด็กผู้ชาย นิสัยร่าเริงไม่เจ้าระเบียบ ส่วนเด็กผู้ชายนิสัยเหมือนแม่เธอ ผีผู้หญิงที่เป็นแม่เป็นคนเงียบๆๆไม่ชอบเสียงดัง ไม่ชอบพูด ใจดีไม่ให้โทษแก่เจ้าของบ้านเลย จิตของเธออยู่ภูมิสวรรว์นะ ดีนะ เธอให้คุณแก่เจ้าของบ้าน ในเรื่องของธาตุดิน ใครก็ตามที่มาอยู่บ้านหลังนี้จะทำงานเกี่ยวกับดินๆๆๆดีมากได้ผลกำไลระดับล้าน เธอไหว้พระพุทเจ้าเรานะ เพราะเธอเห็นแสงธรรมที่แผ่ออกมาาองค์พระพุทธรูป

9. GipBall

เธอ3คนแม่ลูกไม่ได้มีความทุกข์อะไรนะ เธออยู่สบายๆๆ คุณาให้บุญหรือไม่ให้บุญเธอก็สบายของเธอนะ

10. jinso

jinso เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับได้ความรู้ดีเลยครับ
    ขออนุญาตใช้กระทู้ถามหน่อยครับ
    ผมคิดว่าผมเริ่มประสาทชอบเห็นอะไรแว็บๆในบ้านบ่อยมาก
    แต่พยามยามคิดว่าคิดไปเองผมทำถูกใช่ป่าวครับ

11. GipBall

เธอไม่ชอบสีเขียว เธอชอบสีฟ้าครับ

12. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อืมๆครับ ถือว่าทุกท่านที่ได้ผ่านเข้ามาแนะนำและพยายามจะช่วยเหลือ
    นั้นแต่ละคนมีเจตนาที่ดีทั้งนั้นครับ...
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น.เกี่ยวกับเรื่องภาคทิพย์ดวงจิต
    ดวงวิญญานเหล่านี้ ท้ายที่สุดแล้วเราควรจะต้องที่จะปล่อย
    ให้ดวงจิตดวงวิญญานเหล่านี้.เพื่อให้เค้าจบ.เพื่อให้
    เค้าพ้นไปตามทางของเค้าด้วยครับ เพื่อไม่ให้เป็นการสร้าง
    กระแสวิบากจรตรงนี้ของดวงจิตของเค้า ให้มาผูกกับเราได้
    อย่างที่เราอาจจะคาดไม่ถึงครับ..และมันจะเป็นเหตุให้เรา
    ต้องมาวนเวียนใช้หนี้ ก่อภพก่อชาติ อย่างที่เราก็อาจจะคาด
    ไม่ถึงได้อีกเช่นเดียวกันครับ.

ด้วยการให้คุณเป็นคนพาเค้าขอขมากรรมด้วยครับ..ด้วยการที่เรานำสวด
    ในใจหรือออกเสียงก็ได้ครับก่อนที่จะอุทิศส่วนกุศลนะครับ..
    ให้กล่าว นะโมฯ ๓ จบ
    และตามด้วย พุทธัง ฯ ธัมมังฯ สังฆังฯ คะฉามิฯ ทุติยัมปิฯ(เปิดตามตำรา
    สวดมนต์ได้ครับ)โดยมีพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระปัจเจกพุทธเจ้า
    เป็นประธาน.. แล้วก็กล่าวนำพา
    เค้าขอขมากรรมในการที่ปฏิเสธพระพุทธศาสนาและปฏิเสธศาสนาอื่นๆ
    โดยที่ไม่ได้ให้เคารพนับถือในศาสนาอื่นๆที่ตนเองได้ยึดถือ.
    .และคุณถึงค่อยอุทิศส่วน
    กุศลให้เค้าทั้งหมดตัวจิตเค้าถึงจะมีความสามารถ
    ที่จะรับบุญที่เราอุทิศส่วนกุศลให้ได้ครับ..
    เพราะว่าเค้าจะมีวิบากตรงนี้มันปิดตัวจิตของเค้าตรงนี้อยู่นั่นเองครับ...

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ..

13. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วได้ความรู้เยอะมากจากเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่เข้ามาแนะนำ เพราะเราก็อยู่ต่างประเทศเหมือนกันจะได้จำไว้สำหรับแนวทางปฏิบัติเพราะดวงจิตเค้านับถือศาสนาต่างจากเรา สาธุ...

14. Sriaraya5

อันที่จริงก็ไม่ใช่เรื่องจะต้องเอามาอวดกัน
    ก่อนหน้า ที่เรารู้จักกับท่าน เพียงได้ยินเรื่องราวที่ปรับทุกข์สุข
    เราก็อดสงสารไม่ได้ ยอมรับกันอย่างเปิดเผย ว่าเหน็ดเหนื่อย
    ทางขันธ์มามาก แต่จิตผมไม่เป็นนะจิตผมดี แต่ร่างกายผมเป็นมนุษย์
    ธรรมดา ก็มีเจ็บไข้ได้ป่วยเหมือนกัน คืนนั้นก็เลยนั่งสมาธิทั้งคืน
    พอออกจากสมาธิ แล้วก็แผ่เมตตาให้เจ้าของกระทู้ พอคืนต่อมา
    มีคลื่นของพลังงาน วนอยู่คอยสื่อ มาเป็นพัก ๆ ขอส่วนบุญจากเรา
    หลายคืนมานี่เราแทบไม่ได้พัก จึงทำได้แค่ชักอนิจจา บังสกุลเป็นบังสกุลตาย
    ให้กับ ดวงวิญาณที่เข้ามาเกี่ยวข้องในข่ายของสมาธิเท่านั้น

15. Yammies

Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ผ่านมาอ่านพี่ Wanwisa2517 เล่าเรื่อง ไล่อ่านทุกคอมเม้นท์
    สุดยอดมากค่ะ...
    มันยากมั้ยคะ กว่าเราจะมีพลังจิต ที่จะรับรู้เรื่องแบบนี้ หรือว่าอาศัยบุญบารมี เป็นพรสวรรค์ของแต่ละบุคคลคะ...
    อยากใช้พลังจิตได้บ้าง

16. Sriaraya5

ของเก่าที่ได้สั่งสมมาก็มีส่วนนะครับ แต่ส่วนมากต้องมาทำเอาใหม่
    หัดไหว้พระสวดมนต์ นั่งภาวนา เพราะจะมีพลังงานที่สว่าง
    ของจิตบวกกับทดสวดมนต์ จะมีพลังพุทธคุณ ธรรมคุณ
    สังฆคุณ เป็นพลังเมตตาเย็นสบายแล่นออกไป กระทบ
    ดวงวิญาณ ทำให้ท่านเหล่านั้น มีสุขยิ่งขึ้นไป หากมีเหตุ
    ให้มีทุกข์ ก็จะพบแสงสว่างทำให้พ้นทุกข์ได้

17. Yammies

Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    สาธุค่ะ ขอบคุณมากนะคะ...บางครั้งแยมก็ยังงงกับภาษาที่ใช้กันนะคะ
    แต่จะพยายามเรียนรู้เอา...
    ตอนนี้กะจะเริ่มหัดสวดมนต์แล้วค่ะ...เพราะชีวิตมันร้อนเกินไปแล้ว...

18. Sriaraya5

เข้ามาด้วยความห่วงใย จิตไม่ได้ถูกตีกรอบ จิตเดินทางไปมาหากันได้
    จิต ของผู้ฝึกตนแล้ว ก็เป็นเหมือนสะพานบุญที่เชื่อมมิติ ที่ปรารถนา
    ให้ผู้ที่ ทุกข์จงพ้นจากทุกข์ ที่สุขอยู่แล้วก็จงสุขยิ่งๆขึ้นไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      12 KB
      เปิดดู:
      51
  19. Sriaraya5

คุณวันวิสา คุณเคยได้ยินได้ฟังเรื่องปู่โสมเฝ้าทรัพย์ไหมครับ
    เรื่องที่ผมจะเล่าจากนี้ไป เป็นเรื่องปู่โสมของชาติตะวันตก
    เธอซื้อบ้านโบราณมาจากการประกาศขาย จากนั้นเธอก็ตกแต่ง
    ห้องเป็นบ้านสมัยใหม่ แต่ภายในห้องเธอ ทุกคืนที่เธอนอนจะเห็น
    วิญญาณพุ่งออกจากผนังห้องเหนือหัวเตียงนอนของเธอออกไปเป็นลำแสง
    หายไป แล้วกลับมาที่เก่าใกล้ ๆเช้า แรกเธอยอมรับว่ากลัวมากต่อมา
    นานไป ดวงวิญาณบอกว่า เค้าจะไปเกิดแล้ว จะให้ของที่ระลึกก่อนไปเกิด
    พอออกจากผนังแล้วเช้าแล้วสายแล้ววิญาณดวงนั้นก็ไม่กลับมา เธอเองอดสงสัยไม่ได้
    ว่าผนังต้องมีอะไร เธอทำการค้นหาไม่เจอ ลองหาใหม่ในที่สุดเธอพบช่องลับสำหรับเก็บของ เธอพบสร้อยทองโบราณของเก่าพร้อมแหวน ผีเค้าให้เธอเก็บไว้กับเธอจากวันนั้นก็ไม่เห็นดวงวิญญาณออกมาจากผนังห้องนอนอีกเลยครับ

อีกเคสเป็นเรื่องของปู่ย่าโสมในประเทศไทย หมายถึงดวงวิญาณที่ผูกติดกับสมบัติในอดีต ตายไปแล้วตัดใจไม่ได้ ต้องมาเป็นผีเฝ้าสมบัติ เรื่องมีอยู่ว่าบ้านเช่าที่ปล่อยให้เช่า
    ไม่แพง มีสาวผู้ใจบุญ ทำงานหาเช้ากินค่ำ แต่นิสัยชอบใส่บาตรพระและอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เจ้าที่เจ้าทาง ทำให้ย่าโสมมาเค้าฝันบอกอีหนูเป็นคนใจดี ย่าได้รับผลบุญที่ส่งให้เสมอ ย่าซึ้งน้ำเจ้า อยากจะตอบแทนคุณความดี ย่ามีสมบัติฝังไว้ไต้ต้นว่าน
    คุณวันวิสา สมัยนั้นคนโบราณจะเอาสมบัติใส่ไห่ฝังดิน ปลอดภัยที่สุด เพราะยังไม่มีธนาคารในสมัยนั้น เข้าเรื่อง สาวบ้านเจ้าก็ถามย่า แล้วฉันจะรู้ได้ไง ว่าสมบัติที่ฝังอยู่ไต้ว่าน ย่าโสมแล้วย่าจะมานำทางให้อีหนู พรุ้งนี้สองทุ่มให้เอ็ง สังเกตให้ดีแล้วจะเห็น
    ให้มาคนเดียว แล้วย่าจะพาไปเอา พอถึงเวลา สาวบ้านก็เห็นงูเห่าเลื่อยมาแล้วผงกหัว
    เหมือนกวักเรียกให้ตามมา สาวบ้านเช่า เห็นว่างูไม่มีทีท่าคุกคามทำร้าย งูก็เลื่อยไปข้างบ้านหลังสวน แล้วก็ผงกหัวหายไปกับกอว่าน สาวบ้านเช่าก็เลยขุดไปไต้ดินไม่ลึกมากนางพบ ทองคำ แล้วเอาออกมา ทั้งทำบุญให้ยายแล้วก็ซื้อบ้านหลังนั้น นางไม่ต้องทำงาน พอหมดนางก็ไปเอาทองไต้ว่านมาใช้ ชีวิตนางมีความสุขแล้วเจ้าสาวก็ไม่ลืมบุญคุณ ย่าโสม อุทิศให้ทุกครั้ง ความสบายของนาง ทำให้เจ้าของบ้านในอดีตอยากรู้อยากเห็น ว่าวัน ๆ นางไม่ทำงาน แต่มีกินมีใช้ มีเงินทำบุญ ไปเอามาจากไหน
    อย่างว่าแหละนะ คุณวันวิสา ความลับไม่มีในโลก เธอเลยต้องเล่าให้ให้เจ้าของบ้านในอดีตฟัง นี่ก็เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นทั้งหมด .

20. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

ผีฝรั่ง ไม่เคยกลัวเลย กลัวแต่ ซอมบี้ มันกินเนื้อคน

- ได้อ่านแล้วสนใจมากครับ อยากสอบถามนิดนะครับ

- ฝรั่ง กับ คนไทย มีวัฒนธรรมที่ไม่เหมือนกัน ถ้าสวดมนต์มีสมาธิ เค้าเข้ามาหาเราไม่ได้ตอนเรามีสมาธิ เวลาเค้าพูด ถ้าเป็นผมคงฟังไม่รู้เรื่อง เค้าคง โมโห ทำหน้าตาน่ากลัว แล้วเค้าทำร้ายเราได้รึป่าวครับ

- เค้ายังมีห่วงจึงไม่ได้ไปเกิด รึ ยังไม่หมดอายุขัย ฝรั่ง มีรูปกายสูงใหญ่ กว่าเราชาวเอเชีย ทำให้มีดวงจิต ที่มีอายุมากรึป่าว ทำไม ไม่มี ยมบาล มารับตัวไปชดใช้กรรมพิพากษา ทำกรรมดีกรรมชั่วที่ผ่านมา และจะอยู่ถึงเมื่อไร รึว่าล้างบาปแล้ว ไม่มีกรรมชั่ว ได้อ่านแล้วดูเหมือนว่า จะอยู่ตลอดไป ไม่ต้องเกิดใหม่ อยากอยู่ฉันก็จะอยู่อย่างเนี้ย ใครทำอะไรฉันฉันก็จะอยู่ของฉัน

- จขกท คงมีสมาธิ ฌาน สามารถสื่อถึงเข้าได้ พูดคุยกันรู้เรื่อง อยากให้ลองถามชีวิตหลังความตายของเค้า อยากให้ฝรั่งเค้ารู้ว่า ชีวิตหลังความตายมีจริง นรก สวรรค์ มีจริง ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว (เหมือนเรารึป่าว)

- ถ้าผมไปพัก จะได้พบเจอรึป่าว น่าสนใจมากครับ

ขอให้พี่เล่าเรื่องต่อไปด้วยนะครับ คือว่าสนใจ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้