สารจากวิญญาณ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DEEJAI243, 9 เมษายน 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Yammies

Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    โอกาสอันดีงาม 2 เด้ง ได้เห็นเทวดา แถมได้โอกาสสร้างกุศล
    ขออนุโมทนาด้วยค้าา

2. DEEJAI243

DEEJAI243 เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเราเป็นอาสาสมัครเป็นครูผู้ช่วยสอนค่ะ
    ซึ่งงบประมาณทั้งหมดที่ได้จากสถานกงสุล
    พวกเราก็จะนำไปจัดซื้ออุปกรณ์ในการเรียนการสอนค่ะ

พวกเราก็ได้มีโอกาสมารวมตัวกันปฏิบัติภาระกิจ
    ช่วยชาติ ช่วยสนับสนุนและส่งเสริมวัฒนธรรม
    ของชาติในต่างแดน

3. DEEJAI243

วันคืนผ่านไป ช่างรวดเร็วยิ่งนัก
    วันและเวลา ไม่มาเคยรอใคร

อาทิตย์หน้าก็ต้องเริ่มร่างหลักสูตร
    การสอนไว้ล่วงหน้าจะได้ไม่ฉุกละหุก
    สู้ๆ wanwisa , the show must go on

4. Yammies

เหนื่อย แต่พี่จะได้กุศลมากมายจากการได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
    การเป็นมนุษย์นี่ดีอยู่อย่างนะคะ ถ้าเป็นคนดี คิดดี ทำดี
    จะสร้างกุศลได้เยอะทีเดียว

...แยมเชื่อเลยว่า ถ้าแยมอยู่ที่นั่น แยมก็จะไปช่วยเหมือนกันค่ะ...

ในจานทำเองหรือเปล่าคะ....หิวเลยค่ะ 55

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2015
  5. DEEJAI243

ขอบคุณค่ะน้องแยม สำหรับกำลังใจที่มีให้กันเสมอมา
    ในจานทำเองค่ะ โชคดีที่นี่มีร้านขายสินค้าที่มาจาก
    Asia เจ้าของกิจการเป็นคนม้ง

ร้านนี้มีทั้งผัก ผลไม้ ข้าวหอมมะลิ ข้าวเหนียว
    น้ำพริกแกงต่างๆ กะปิ น้ำปลา ปลาร้า ปลาส้ม
    มะพร้าวสดขูด แป้งทำขนมไทย
    หวดนึ่งข้าวเหนียว กระติ๊บใส่ข้าวเหนียว เสื่อกก
    ครกและสากไม้ไว้ใช้ในการตำส้มตำ
    สินค้าส่วนใหญ่มาจาก เวียดนาม ไทย จีน ลาว และฟิลิปินส์
    ก็เลยหาซื้อวัตถุดิบไม่ยากในการประกอบอาหารไทยค่ะ
    และราคาไม่แพง ทุเรียนและขนุนก็มีนะคะ
    แบบเป็นลูกๆยังไม่ได้ปอก
    แต่ส่วนใหญ่พี่จะซื้อที่แกะแล้วมาทำ
    ข้าวเหนียวน้ำกะทิทุเรียนค่ะ
    ของโปรดของแม่บ้านชาวไทย

มีอยู่ครั้งหนึ่งพี่ทำมะม่วงน้ำปลาหวาน
    สามีพี่ต้องตั้งครัวให้นอกบ้านแล้วให้พี่
    ออกไปเคี่ยวน้ำปลาหวานนอกบ้าน

ตอนเวลาพี่นั่งกิน แฟนพี่ก็เอามืออุดจมูกตัวเอง
    และบอกให้พี่ไปกินไกลๆจากที่เค้านั่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2015
  6. DEEJAI243

พี่จะบาปไหมนี่ยั่วให้น้องแยมหิว อิอิ.....

เมนูอาหาร
    -ผัดซีอิ๊วกุ้ง
    -ยำมะม่วงปลากรอบ
    -แกงเผ็ดปลา
    -ไก่ผัดพริกขิง

เมนูขนม
    - เม็ดขนุน
    - วุ้นลิ้นจี่

7. DEEJAI243

พี่ทำอาหารไทยกินเองได้ทุกวันค่ะ

ในช่วงไปทำบุญตักบาตรที่วัด
    ก็ทำอาหารไทยและขนมไทย
    ไปทำบุญทุกครั้งค่ะ

8. ทองชมพู

ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

การไถ่ชีวิตโคกระบือเป็นการต่ออายุค่ะ อยู่ที่นั่นก็ปล่อยสัตว์หรือปลาที่กำลังจะถูกฆ่าช่วยเสริมด้วยค่ะ

ที่วัดท่าซุงวันวิสาขบูชาของทุกปี ทางวัดจัดพิธีไหว้ครูและสะเดาะห์เคราะห์รับพระเสวยอายุ ๑๐๘ ให้เพื่อนอธิฐานและโอนเงินเข้าบัญชีวัดก่อนวันวิสาขบูชาที่จะถึงนี้นะคะ ( ดูรายละเอียดได้ในเว็บวัดท่าซุง )

เคยอ่านเจอหลวงพ่อมักจะแนะนำคนป่วยโดยการสร้างพระพูทธรูปองค์ใหญ่ ลองโอนเงินร่วมสร้างกับเขาก็ได้โดยให้เพื่อนอธิฐานอุทิศส่วนกุศลตรงให้เฉพาะเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้เป็นมะเร็งและขอขมากรรมเจ้ากรรมนายเวรด้วยค่ะ หรือโอนร่วมถวายสังฆทานที่วัดท่าซุงก็ได้ ชุดใหญ่ ๒๐๐๐ บาทประกอบด้วยพระพุทธรูปองค์ใหญ่ ๑ องค์ พระไตรจีวร ๑ ชุด และอาหารแห้ง ( ระบุด้วยว่าสังฆทานชุดใหญ่ )และถวายอีกชุดให้เทวดาที่รักษาผู้ป่วยด้วยค่ะ ให้ผู้ป่วยอธิฐานเองและอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรเองนะคะ

ที่วัดมียาที่พระท่านทำขึ้นมาเพื่อสงเคราะห์เรื่องเจ็บป่วยโดยเฉพาะ เรียกว่า น้ำมันชาตรี บูชาจากวัดเป็นขวดเล็ก ๆ ขวดละ ๑๐๐ บาท ค่ะ แล้วนำมาผสมกับน้ำมันมะพร้าวหรือน้ำมันงาก็ได้ ผสมโดยเทน้ำมันชาตรีเพียงนิดเดียวไว้ข้างบน แล้วให้ผู้ป่วยรับประทานและทาบริเวณที่เป็น หากมีแนวโน้มจะหายกินหรือทาแล้วจะเย็น ถ้าไม่หายกินหรือทาจะร้อน ก่อนกินหรือทาให้อาราธนาพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจพุทธเจ้าทุกพรองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ท่านปู่ชีวกโกมารภัท โดยมีหลวงปู่ปานวัดบางนมโค และหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงเป็นที่สุด ( ตำหรับน้ำมันชาตรีเป็นของหลวงปู่ปาน ท่านเป็นพระหมอ )
    พระอาจารย์ลูกศิษย์หลวงพ่อท่านอธิบายว่า ควรงด เนื้อ นม ไข่ เพราะเป็นอาหารของมะเร็ง จะทำให้มะเร็งหยุดเจริญเติบโตได้ค่ะ

ทั้งหมดนี้เป็นแต่เพียงคำแนะนำโดยรวม เรื่องเจ้ากรรมนายเวรและกฎแห่งกรรมเป็นเรื่องจำเพาะบุคคล คุณวันวิสาก็ลองให้เพื่อนทำดูนะคะ

อ้อลืมอีกอย่าง พระยายมราชท่านบอกหลวงพ่อให้บอกกับลูกหลานท่านทุกคนว่า เวลาสวดมนต์ทุกครั้ง ให้นำดอกมะลิลอยน้ำสะอาด วางถวายหน้าพระด้วย และสวดมนต์บท พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ๗ รอบ ตามด้วย หายใจเข้า นะมะ หายใจออก พะธะ ๑๕ ครั้ง อุทิศส่วนกุศลเสร็จแล้ว ให้นำน้ำลอยดอกมะลิ ไปเทที่พื้นดินฝากพระแม่ธรณีเพื่ออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรอย่างเดียวพร้อมขอขมากรรมด้วย ท่านบอกว่าทำอย่างนี้ทุกวันกฏของกรรมจะคลายตัวได้เร็วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2015
  9. DEEJAI243

เพื่อนทานเป็นอาหารเจค่ะ และพวกแนวชีวจิต
    ส่วนอาหารที่โพสต์ในรูปเป็นอาหารที่เคยทำ
    ตอนไปทำบุญค่ะ ขอบคุณคุณทองชมพูมากค่ะ
    ที่นำบุญมาให้ ดิฉันจะลองคุยกับเพื่อนดูค่ะ
    เค้าน่าจะสนใจ

10. DEEJAI243

คุณทองชมพูค่ะ ที่อเมริกาไม่มีดอกมะลิขายค่ะ
    เราใช้ดอกไม้อื่นที่เป็นสีขาวแทนได้ไหมค่ะ

11. ทองชมพู

อันนี้ไม่ทราบเลยค่ะท่านระบุว่าดอกมะลิเท่านั้นค่ะ ถ้าเราลองปลูกเองพอจะขึ้นไหมคะ

หาไม่ได้จริง ๆ ลองใช้ดอกสีขาวที่คล้ายไปก่อนและหยดน้ำหอมกลิ่นจัสมินไปพลาง ๆ เราทำด้วยใจนี่เนาะ

12. DEEJAI243

ต้นมะลิที่นี่ไม่มีขายเลยค่ะ
    แต่น้ำหอมกลิ่นมะลิ พอมีขายค่ะ

ดิฉันสนใจการร่วมบุญสร้าง
    พระพุทธรูปองค์ใหญ่
    และน้ำมันชาตรีค่ะ อยากได้สักขวด
    แต่กลัวเรื่องการขนส่ง
    เพราะขวดอาจจะแตกได้
    อาจจะต้องรบกวน
    คุณแม่ของเพื่อนหิ้วมาให้ค่ะ

13. ทองชมพู

รู้สีกว่าจะเป็นขวดพลาสติกเล็ก ๆ ค่ะ แต่ก็แล้วแต่ความสะดวกค่ะ

พระพุทธรูปองค์ใหญ่ ก็เข้าในเว็บนี้แหละ แต่เป็นห้องศูนย์ประชาสัมพันธ์ (ลงประกาศฟรี) มีทั้งพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมใหญ่ที่สุดในโลก หรือสมเด็จองค์ปฐมปางจักรพรรดิ์ ทั้งวิหารทาน เยอะเลยค่ะ เข้าไปเลือกได้เลยนะคะ

ปล.สร้างสมเด็จองค์ปฐมบารมีเต็มเร็วด้วยนะคะ

14. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องเล่าค่ะ
    เล่าได้ดีมากค่ะ

15. Yammies

อันนี้คิดถึงเคยมีคนเล่าเรื่องปลาร้ากะฝรั่ง ชอบทำเป็นปิดจมูกเวลาได้กลิ่นปลาร้า
    แต่พอส้มตำปลาร้า ก็จกมิได้เกรงใจใครเลย...สงสัยว่า
    พอเคี้ยวเสร็จแล้วแฟนพี่มาขัดสมาธิล้อมวงด้วยหรือเปล่า ..อิอิ

ทำอาหารน่ารัปทานมาเลยค่ะ พี่ Wanwisa2517 ต่างจากแยมลิบเลยค่ะ
    แค่หุงข้าวก็ยังแฉะ

16. DEEJAI243

สมาคมไทยแห่งเมือง Milwaukee
    ไปร่วมแสดง ฟ้อนมาลัยและรำมโนราห์ในการแสดงที่ Chicago

ในนามสมาคมไทย- อเมริกัน แห่งเมือง Milwaukee ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2015
  17. DEEJAI243

ระบำโคมบัวค่ะ เรานำเด็กต่างชาติ
    มารำด้วยค่ะพวกเค้าชอบรำไทย
    และมาช่วยเป็นอาสาสมัครรำให้ทุกงานค่ะ

Lotus Lantern Dance

ในนามสมาคมไทย- อเมริกัน แห่งเมือง Milwaukee ค่ะ

18. DEEJAI243

รำแม่บท
    น้องเอิร์ทเป็นผู้รำค่ะ
    เวลามีงานแสดงศิลปวัฒนธรรม
    น้องจะมาช่วยฝึกสอนและช่วยรำด้วยค่ะ

19. DEEJAI243

ตอนแรกๆพี่ก็ทำกับข้าวไม่เป็นค่ะ
    ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆค่ะน้องแยม

ทำกับข้าวกินเองประหยัดเงิน
    ได้มากเลยทีเดียว เพราะค่าครองชีพที่นี่แพงค่ะ

ออกไปทานข้าวนอกบ้านครั้งหนึ่งไม่ต่ำกว่า
    1,000 บาท ยังไม่รวม Tip นะคะ
    บางทีไปเจอร้านที่ไม่อร่อย ก็ต้องกล้ำกลืน
    ฝืกกินๆไป พี่ก็เลยตัดปัญหาทำกินเองเลยค่ะ

สามีพี่เค้าชอบทานอาหารไทย
    ยกเว้นปลาร้า ,กะปิ , ทุเรียน เค้าจะไม่กินค่ะ

20. DEEJAI243

ภาพความประทับใจ
    ของพวกเราลูกหลานชุมชมคนไทย
    แห่งเมือง Milwaukee รัฐ Wisconsin
    ที่ได้ขึ้นแสดงในงานแสดงศิลปวัฒนธรรมนานาชาติ 2013
    เกี่ยวกับเทศกาล ลอยกระทง
    การแสดงระบำสุโขทัย รำเซิ้งตังหวาย และจัดซุ้มนิทรรศการ
    และมีกิจกรรมให้ผู้มาร่วมงานได้รู้จักวัฒนธรรมไทยค่ะ

ความสำเร็จในครั้งนี้ทำให้คนอยู่เบื้องหลัง
    อย่างเรายิ้มแก้มปริเลย

Photos by : ในนามสมาคมไทย- อเมริกัน แห่งเมือง Milwaukee ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      255 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      88.3 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      110.2 KB
      เปิดดู:
      46
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้