ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยด้วยครับ web เข้าไม่ได้หลังจากที่ Post ไว้ครับ มาต่อนะครับ

ระหว่างที่ผมรอหลวงปู่ฟู ผมได้คุยกับเพื่อนผม เพื่อนผมแนะนำให้ไปหาหลวงปู่หุน วัดบางผึ้งครับ บอกกับผมว่าหลวงปู่หุนอยู่ไม่ไกลจากวัดบางสมัคร หลวงปู่หุนท่านเก่งมาก หลวงปู่หุนท่านอายุ 94 พรรษาแล้วครับ

วัดบางน้ำผึ้ง ของหลวงปู่หุน ต้องเข้าเลียบทางด่วนมอเตอร์เวย์ตรงบางประกง วิ่งเลียบทางด่วนไปทางชลบุรีครับ หาได้ไม่ยากครับ ถ้ามาจากถนนบางนา-ตราดต้องเลยทางเข้ามอเตอร์เวย์(ไปชลบุรี) แล้วไปกลับรถมาครับ ชิดช้ายเข้าทางเลียบครับ

ผมไปถึงวัดประมาณ 10 โมงกว่า ๆ ไปถึงเจอหลวงปู่หุนท่านกำลังเปิดกุฎิตรงที่รับแขกอยู่ครับ ผมก็เข้าไปหา และกราบเรียนหลวงปู่ท่านถึงที่วัตถุประสงค์ที่ผมเข้ามากราบท่าน ขอให้ท่านอธิฐานจิตตะกรุดหนุมานเพิ่มครับ ท่านก็อนุญาติครับ ให้ผมก็นำตะกรุดออกมาพร้อมกับแผ่นหนุมาน A4 หลวงปู่ท่านรับไปแล้วอธิฐานให้ ท่านดูแผ่นหนุมาน A4 แล้วก็ให้เอากล่องที่ใส่ตะกรุดมา หลวงปู่ท่านลูบกล่องที่ใส่ตะกรุด บริกรรมคาถาประมาณ 5-6 นาทีครับ แล้วตบกล่องบอกว่าตะกรุดนี้ดี ดี ครับ แล้วหลวงปู่หุนถามผมว่าตะกรุดนี้ให้ใครอธิฐานมาแล้วบ้าง ผมบอกว่าเมื่อกี้ผมไปพบหลวงปู่ฟูมาและให้ท่านอธิฐานให้ครับ หลวงปู่หุนท่านก็บอกผมว่าไปให้หลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินฯ ชลบุรีด้วยให้ท่านช่วยอธิฐานด้วยซิ ผมก็คิดว่าตะกรุดนี้ไปให้หลวงปู่เกลี้ยงอธิฐานมาแล้วก็เลยไม่ได้ไปต่อครับ

ผมออกจากวัดบางผึ้งประมาณ เกือบเที่ยงไปทำงานที่พัทยาต่อครับ

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่หุนครับ

2. ppoonsuk

web ช่วงนี้ไม่ค่อยดีเลยครับ Post แล้วไม่รู้ว่า Post ยัง ช้ามากครับ มาต่อครับ

หลังจากที่ผมทำธุระเสร็จประมาณ 16.00 . ผมคิดอยู่ว่าจะไปกราบหลวงปู่ปัญญา วัดหนองผักหนาม ที่อำเภอหนองใหญ่ให้ทัน 17.00.หรือป่าว เพราะคนที่เคยไปบอกว่าหลวงปู่รับแขกถึง 17.00 . ถ้าถนนเป็นแบบเมื่อสมัยก่อนผมไปไม่ทันแน่ครับ (ที่ผมขับรถจากพัทยาไปทางสาย 331 ไปพนมสารคามเพื่อไปวัดเพชรบุรี จังหวัดสุรินทร์ ไปกราบหลวงปู่หงษ์ ทางสาย 331 เป็นทางสายเปลี่ยวมาก และไกลจริง ๆ และไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือนเมื่อก่อนหรือป่าว ทางเป็นแบบรถสวนทางกัน)
    <O:p

ผมก็เลยตัดสินใจว่าไป อย่างน้อยก็รู้ว่าทางไปวัด ไปทางไหน ผมขับจากพัทยาไปถึงวัดหนองผักหนามประมาณ 17.05. (120-140กม/ชม.)

ไปถึงวัดไม่เห็นใครเลยครับ เงียบสงบ ในใจผมคิดว่าหลวงปู่ท่านคงงดรับแขกแล้วครับ ผมถามหลวงพ่ออยู่ข้างกุฎิถามว่าหลวงปู่ท่านอยู่หรือป่าว หลวงพ่อท่านชี้บนกุฎิผมก็รีบขึ้นไป เห็นหลังหลวงปู่ไว ไว เดินเข้าห้อง ผมก็ถามลูกศิษย์ว่าผมขอเข้าไปกราบหลวงปู่ได้หรือป่าว ลูกศิษย์ก็ชี้ให้เข้าไปได้ ผมก็เดินเข้าไปกราบหลวงปู่ปัญญา <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  3. ppoonsuk

ผมเข้าไปในกุฎิหลวงปู่ หลวงปู่ท่านนั่งอยู่ หลวงปู่ท่านถามว่าผมมาจากไหน ผมก็บอกมาจากกรุงเทพ แล้วแวะไปทำงานที่พัทยามาก่อน หลวงปู่ท่านก็คุยกับผม บอกว่า จะมารับหลวงปู่ไปร้องเพลงหรอ (ท่านมีอารมณ์ขัน) ผมคุยกับหลวงปู่ท่านสักพัก ผมก็ขอต่อเส้นวาสนาลายมือกับหลวงปู่ท่านครับ หลวงปู่ท่านก็เมตตาทำให้ครับ

จากนั้นผมก็ขอความเมตตาจากหลวงปู่ปัญญา บอกว่ามีญาติโยมเขาทำบุญช่วยกันบุรณะวัดซับลำไยที่จังหวัดลพบุรี แล้วทำตะกรุดแจก อยากขอความเมตตาจากหลวงปู่ช่วยอธิฐานจิตตะกรุดให้ด้วยครับ หลวงปู่ท่านให้ผมเอาวัตถุมงคลออกมา ผมก็เอาแผ่น หนุมานA4 ออกมาก่อน หลวงปู่ท่านหยิบไปดู แล้วผมก็หันไปหยิบกล่องตะกรุดออกมา ปรากฎว่า! หลวงปู่ท่านเอาแผ่นหนุมาน A4 ไปอธิฐานจิตแล้วครับ ประมาณ 5-6 นาที ก็ส่งคืนผมมา ผมบอกท่านว่ามีอีกกล่องครับเป็นตะกรุด หลวงปู่ท่านหยิบตะกรุดออกมาดู 1 ดอกแล้วถามผมว่า ทำไมใหญ่จัง ยาวเท่าไหร่ ผมบอกว่า 5 นิ้วครับ หลวงปู่ท่านก็ให้เอาตะกรุดทั้งกล่องส่งให้ท่าน หลวงปู่ท่านอธิฐานจิตให้อีกประมาณ 5-6 นาที

<O:pหลังจากหลวงปู่ท่านอธิฐานจิตเสร็จท่านตบกล่องแล้ว พูดกับผมว่าตะกรุดนี้ดี หลวงปู่เสกแบบเมตตาสูง แล้วท่านก็เล่าให้ฟังเรื่องมีคนแขวนพระของหลวงปู่แล้วไปถูกรถเมล์ทับแต่ไม่ตาย

หลวงปู่ปัญญาท่านเมตตาสูงมากครับ ผมอยู่ในกุฎิหลวงปู่ประมาณครึ่งชั่วโมงกว่า ผมเกรงใจหลวงปู่มากครับ หลวงปู่ท่านอายุ 105 ปีแล้ว ผมอยากให้หลวงปู่ท่านพักผ่อนมาก ๆ เพราะหลวงปู่ท่านรับแขกมาทั้งวันแล้วครับ ผมจะเอ่ยปากลากลับหลายครั้งก็ไม่มีจังหวะ หลวงปู่ท่านคุยเก่งมาก ท่านบอกให้ผมชวนคนมาหาท่านที่วัดเยอะ ๆ จะได้มาคุยกัน แล้วยังบอกกับผมว่าถ้าถูกล๊อกเตอรี่แล้วอยากลืมมารับหลวงปู่ไปร้องเพลงนะ ผมออกมาจากกุฎิหลวงปู่แล้วมีคนเข้ามากราบหลวงปู่อีก 2 คนครับ มาต่อเส้นวาสนากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  4. ppoonsuk

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ปัญญาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ppoonsuk

มีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมได้สนทนากับหลวงปู่ หลวงปู่ท่านพูดขึ้นมาว่า ที่นี่ไม่มีลูกศิษย์คอยกันไม่ให้พบหรอกนะ มาคุยกับหลวงปู่ได้ตลอด ซึ่งก่อนหน้านั้นตอนที่ขับรถมาผมคิดในใจว่าจะมีลูกศิษย์คอยกันไม่ให้พบหลวงปู่หรือป่าวนะ:cool:

6. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

อะแฮ่ม..ครือว่า เส้นวาสนายาวสวยอยู่แล้ว

ต้องการเส้นคู่อีก2-3เส้น หลวงปู่จะเมตตาลูกช้างตัวดำๆได้บ่อ...

7. ppoonsuk

หลวงปู่ท่านทำให้ครับ แต่คุณหนานจะสับรางทันหรือป่าวล่ะครับ

8. ppoonsuk

[​IMG][​IMG]

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากต่อเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมเคยมีหลายคนดูลายมือผม ละเคยดูเทียบว่าเส้นวาสาอยู่ตรงไหน

ตามตำราเพราะผมมองเท่าไหร่ๆของผมเส้นแทบไม่เห็นเลยเป็นเส้นบางๆและ

สั้นๆ เหมือนจะเป็นพวกวาสนาสั้น (น้อย)...มีโอกาสอยากจะไปกราบท่าน

เหมือนกันเคยถามถึงการเดินทางไปกราบท่านจากพี่ท่านหนึ่งในเวป

10. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

หนูต้องกราบขออภัยญาติธรรมทุกท่านเป็นอย่างสูงที่ไม่ค่อยได้เข้ามาประจำการในกระทู้นี้เท่าที่ควร เนื่องจากภายในอาทิตย์หลังนี้หนูกำลังยุ่งในการปิดยอดรับจองวัตถุมงคลของหลวงปู่ญาท่านสวนในอีกกระทู้หนึ่ง (ต้องเก็บรายละเอียดอย่างถี่ถ้วน)

เปิดรับจองพระอุปคุต รูปหล่อ ลป.ญาท่านสวน 3 และ 5 นิ้ว เหรียญบาตรน้ำมนต์ เหรียญ 2 ด้าน

อีกประการหนึ่งคือพักหลังนี้เว็บพลังจิตล่มบ่อยมาก ตอนหนูมีเวลาเว็บก็ล่ม พอเว็บใช้ได้หนูก็ไม่มีเวลาซะแล้ว จึงทำให้ไม่ค่อยมีเวลาได้เข้ามาประจำการในกระทู้นี้เท่าที่ควร... แต่ตอนนี้หนูได้สรุปยอดปิดการรับจองวัตถุมงคลของหลวงปู่ญาท่านสวน (ล็อตที่ 1) ไปเรียบร้อยแล้ว บวกกับเว็บพลังจิตก็เริ่มจะกลับมาใช้งานได้ตามปกติแล้วเช่นกัน หนูก็จะพยายามกลับมาประจำการในกระทู้นี้อีกเช่นเคย... จึงเรียนมาเพื่อทราบค่ะ...

11. Noo Norway

ขอขอบคุณ "พี่อจินไตย" ที่ได้มาแจ้งรายละเอียดทั้งหมดให้ทราบค่ะ

12. Noo Norway

ขอบคุณค่ะ... ขอรับพรนี้ค่ะ... เช่นกันนะคะ ^^

13. Noo Norway

รับทราบค่ะ... ก็คงต้องบอกบุญต่อไปอีกหน่อยสำหรับ project นี้... เด๋วหนูจะกระจายข่าวบอกบุญกับญาติธรรมในสายหลวงปู่ญาท่านสวนอีกทางนึงค่ะ... คิดว่าน่าจะได้ปัจจัยมาบ้างไม่มากก็น้อย... แต่เชื่อว่ายังงัยงานนี้ก็ต้องเสร็จแน่นอนค่ะ ^^

14. Noo Norway

สาธุ... หนูขออนุโมทนาและขอบคุณพี่สุขมากๆค่ะ... อัดหลายพลังหลายด้าน เมื่อนำไปใช้แล้วไม่เห็นผลไม่มีอะไรดีขึ้นก็ไม่รู้จะว่ายังงัยแล้วเนอะ ^^

15. Noo Norway

แหม... น่าเสียดายที่หนูกลับมา Norway แล้ว...
    ไม่งั้นคงได้ขอเกาะวาสนาติดรถไปด้วย ^^

16. Noo Norway

ขอ confirm ว่าที่พี่หนานพูดมานั้นเป็นความจริง... แถมมือสวยและนุ่มนิ่มดีอีกต่างหาก... ที่หนูกล้าพูดเพราะพี่หนานถูกหนูหลอกจับมือมาแล้ว หุหุหุ

ปล.พี่หนานเค้าไม่กลัวเรื่องสับรางไม่ทันหรอกค่ะ... เพราะพีี่หนานเค้ามีวิชากันได้เยอะ... จริงป่ะพี่หนาน อิอิอิ

17. ppoonsuk

ตอนที่คุณหนูอยู่กรุงเทพ และตอนอยู่ระยอง ผมบอกคุณหนูแล้วว่าเป็นทางผ่านไประยอง แกลง ให้แวะไปอ.หนองใหญ่ ไปกราบหลวงปู่ปัญญาดู แล้วคุณหนูอาจจะกลับมาเปิดกระทู้งานบุญก็เป็นไปได้ครับ :cool:

18. Noo Norway

หนูคงไม่ห่างไกลจากคุณเอซะเท่าไหร่... เค้าต่อเส้นวาสนาแทนกันได้มั้ยเนี่ย... ถ้าได้เห็นทีคงจะต้องพึ่งพี่สุขให้เป็นธุระให้ซะละมั้ง (smile)

19. ppoonsuk

เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปภูมิทัศน์รอบ ๆ วัดครับ เงียบสงบมากครับ ทางเข้าอำเภอหนองใหญ่ถ้าเป็นสมัย 10 ปีก่อนผมไม่กล้าไปครับ เปลี่ยวจริง ๆ ครับ

20. Noo Norway

ก็ตอนกลับจากกรุงเทพไประยองนั่งรถทัวร์กลับทุกทีก็เลยไม่มีโอกาสได้แวะไปอ่ะค่ะ... ไม่มีคนขับรถให้ก็งี้แหละ... พูดแล้วเศร้า :':)':)'(