ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ฝากประชาสัมพันธ์งานบุญใหญ่อีกงานครับ

งานเทหล่อพระองใหญ่วัดซับลำใยสามัคคีธรรมครับ 18 ก.พ.54 ผมตั้งใจจะไปร่วมงาน

และตั้งโรงทาน ท่านใดมีจิตศรัทธรร่วมบุญกันได้ครับ

ฐานพระครับกำลังก่อสร้างจะเทหล่อวันที่ 18 ก.พ. 54 นี้ครับ

บริเวณที่ดินด้านหน้าฐานพระ จะใช้เป็นลานธรรม เวลาพระและญาติโยมมาปฎิบัติธรรมครับ

วัดนี้มีงานปริวาสกรรมทุกปีนะครับ

กลีบบัวฐานพระร่วมเป็นเจ้าภาพทำบุญ 5000 บาทครับ<!-- google_ad_section_end -->

<!-- / message --><!-- sig -->

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบค่ะ... ขอบคุณค่ะที่แ้จ้งกลับ...

ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งนะคะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end -->

3. Noo Norway

ถ้าไม่เก่งจริงคงไม่กล้าใช้ชื่อว่า "ขมังเวทย์" หรอกค่ะ... หนูได้พิสูจน์เห็นมากะตาจะจะแล้ว ยอมยกนิ้วและยกย่องเลยว่า "นายแน่มาก" (เก่งสมชื่อจริงๆ) แต่ถึงเก่งขนาดนี้พี่หนานก็ไม่เคยคุยโม้โอ้อวดยกตนข่มท่านเลย แค่เรื่องไหนอันไหนทำได้จริงก็จะบอกว่า "ผมยอมรับว่าทำได้จริง" เท่านั้นเอง จากนั้นก็จะหัวเราะตามสตายล์คนสบายอารมณ์ตามสูตรของสำนักเร่ร่อนวนาราม หุหุหุ

ถือว่าหนูโชคดีมากที่พี่หนานเมตตาเสนอตัวเข้ามาช่วยเป็นกำลังสำคัญในการหาปัจจัยเข้าวัดซับลำใยในครั้งนี้... จึงขอขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้อีกครั้งค่ะ ^^

ปล.พี่หนานอย่าลืมจัดให้ตามคำขอของญาติธรรมนะคะ :cool:

4. Noo Norway

สาธุ... สาธุ... สาธุ... แล้วจะร่วมบุญตามกำลังด้วยค่ะ ^^

ต่อไปวัดซับลำใยสามัคคีธรรมแห่งนี้น่าจะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมที่สำคัญอีกแห่งหนึ่งแน่นอนค่ะ...

5. gungwan

gungwan เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2008
    ได้รับตะกรุดแล้วครับเมื่อวาน 13 ม.ค มีงานกุศลใดก็ PM. มาได้นะครับยินดีเสมอ

6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้รับตะกรุดแล้วครับ ขอบคุณครับ

หนึ่งมาเอาเลยวันนี้ แผ่นยันต์ใหญ่ ................ฝากมาด้วยพร้อมกัน

สาธุ... สาธุ... สาธุ... แล้วจะร่วมบุญตามกำลังด้วยค่ะ ^^

ต่อไปวัดซับลำใยสามัคคีธรรมแห่งนี้น่าจะเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมที่สำคัญอีกแห่งหนึ่งแน่นอนค่ะ...<!-- google_ad_section_end -->

คุณหนูเดี๋ยวจะเอาผ้ายันต์ที่ไม่ได้ออกงานซื้อที่ มาออกหาปัจจัยตั้งโรงทานนะ

วันนี้ติดต่อเจ้าของโรงงานไอศครีมแล้ว รู้จักกัน เขารับปากจะไปส่งให้ที่วัดเลย

ไอศครีมอย่างดี งบประมาณ2000-3500 บาท

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

7. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดและแผ่นยันต์แล้วครับถึงไวมาก แผ่นยันต์สวยมากขอบคุณมากนะครับ

8. Noo Norway

รับทราบค่ะ... ขอบคุณค่ะที่แ้จ้งกลับ...

ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งนะคะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

9. Noo Norway

พี่แก้วทิพย์ได้แ้จ้งมาทาง pm ว่าได้รับตะกรุดหนุมานแล้วค่ะ...

10. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ... จัดไปอย่าให้เสีย :cool:

11. มะขามป้อม

มะขามป้อม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดเรียบร้อยแล้วครับ ลายเส้นหนุมานงามมาก อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

12. BoseBoseBose

BoseBoseBose เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดแล้วเช่นกันครับ

13. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดแล้ว ขอบคุณครับ

14. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]

ระว่างรอตระกรุด มาทัศนาวิชาแก้วสารพัดนึกแห่งแดนล้านนากันเต๊อะ

วิชาทำเทียน มีสารพัดแบบครับ ที่จะตอบสนองของมนุษย์ จึงขนานนาม

แก้วสารพัดนึก ขั้นตอนของพิธีกรรม ต้องมีขันยื่นยงบอกกล่าวกิจจะ กับครูบาอาจารย์

เป็นธรรมเนียมที่จะขาดบ่มิได้

ลงยันต์ลงบนกระดาษสา ตามขั้นตอน ตามสูตรของแต่ละสำนัก ชักยันต์อย่าให้ขาดตอน

ปากบริกรรม ใจนิ่ง ตาเพ่ง มือเขียน ลมหายเสมอ จนจบกระบวน

เรียกสูตร เรียกอักขระมาประทับ ผูกประกับคาบ พระคาถา เป่าสำทับพระเวทย์กันคัดกันถอน

ใส่สีสายใส้เทียนตามบังคับ ฟั่นสีเป็นแท่งเทียนทองเทียนมนต์

นำมาขอโอกาศอารธนา คุณพระสหรีรัตนตรัยแก้ว อังเชิญ พญาอินทร์พญาพรหมมาเป็สักขี

ศักดิ์ศรีพิยาน อังเชิญเทพเทวาทุกเหล่าชั้นมาร่วมสร้างบารมี ให้ววานจตุโลกบาลทั้ง4 แม่

นางไธ้รธรณีผู้อยู่ค้ำชูพระพุทธศาสนา ให้มาช่วยถอดถอนเสียซึ่งอุปสรรค์อุปัทวะต่างๆนาๆ

อันมาบังเกิดขึ้นแล้วก็ให้ระงับกลับหาย ดั่งน้ำกลิ้งคราดจากใบบัวใบบอน บ่หอ่นติดค้างใด้

แล้วจุดอธิฐานตามความมัก ความปราถนา

ให้นั่งเฝ้าสังเกตุไฟเทียน และการลุกใหม้ สำหรับเทียนที่นำมาสาธิตนี้ตำราระบุให้จุด3วัน

จึงต้องใช้ด้ายมามัดทำหมายใว้ พอถึงด้ายก็ดับไฟรอจุดวันต่อไปครับ

15. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

16. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามคุณหนาน ยันต์ในรูปคือยันต์อะไรครับ ช่วยบอกรายละเอียด

ขอบคุณครับ

17. Noo Norway

ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งนะคะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

18. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยันต์ สุนทวาณีประสิทธิ์ ผมเป็นคนตั้งชื่อขึ้นมาเองครับ แต่เดิมไม่มีชื่อครับ

มีแต่วิธีใช้ว่า ให้อธิฐานขอ๓วันจักสมปราถนา

เหตุที่ให้ชื่ิอดังนี้ก็เพราะว่าที่ ตีนธรณี อ้อเป็นคำโบราณแท้นะครับมีพระคาถา

ชัยปฐวี ประกาศกิติคุณของแม่พพระธรณีตอนเป็นสักขีให้มหาโพธิสัตวเจ้าเมือ

ครั้งพจญพญามาร

ส่วนด้านบนเป็นพระคาถาสุกิตติมา มหาลลวยหลวง กับกลตัวเลขตามคัมภีร์พินธุ

สัททา นำมาผูกเป็นดวงดอกถวายบูชารัตนตรัยธิคุณ

+++เป็นเคล็ดของโบราณล้านนาที่จะไม่ลืมแม่ธรณีเป็นอันขาดไม่ว่าจักทำมัง

คละกรรม อวมังคละกรรม ครับ++++

19. Noo Norway

รู้จริงและรู้ลึก... สุดยอดค่ะพี่หนาน :cool:

20. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

พอทราบไหมครับ ว่าในแถบภาคเหนือโดยเฉพาะในเชียงใหม่ หรือสุโขทัย มีใครสืบวิชาอ้อพญ๋า ที่เสกอ้อกับน้ำผึ้งเดือนห้าให้เด็กกินแล้วฉลาด ของผมตามหาจะกินมานานก็ไม่รู้ว่าใครสืบไว้บ้าง